Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 14, 2019, 01:43:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนๆช่างแอร์หน่อยครับ แอร์พานาฯ 12000 btu ที่บ้านมีปัญหา...  (อ่าน 2382 ครั้ง)
mildjaja
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +631/-432

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 01:19:48 PM »

มีคำถามและขอคำแนะนำช่างแอร์บ้าน panasonic 12000 BTU ครับ (ตามรูป)

อาการผิดปกติดังนี้
1. เปิดแอร์แล้วคอมเพรสเซอร์จะยังไม่ทำงานจะมีแต่ลม ไม่มีความเย็นครับ  แต่พอเปิดทิ้งไว้ซักพักคอมเพรสเซอร์ถึงจะทำงาน  ความเย็นก็จะออกมาตามปกติ
2. ในข้อที่ 1. ถ้าเปิดด้วยอุณหภูมิ 25 องศา มันจะไม่เย็นครับ จะมีแต่ลมไม่ว่าจะเปิดนานแล้วก็ตาม  สุดท้ายแล้วมันก็จะดับพร้อมกับมีไฟกระพริบที่ ไฟเตือน Timer หน้าเครื่อง แต่ถ้าเปิดด้วยอุณหภูมิต่ำที่ 16 องศา ซักพักคอมเพรสเซอร์มันก็จะทำงาน ความเย็นก็จะมี  เป็นประมาณนี้ครับ
3. ในขณะที่มีแอร์ทำความเย็น ผมลองเอามือไปอังที่พัดลมคอยล์ร้อน มันก็จะเป็นลมร้อนปกติ
4. จากข้อ 1. ตอนที่คอมเพรสเซอร์ทำงาน  ซักพักมันจะมีหยดน้ำที่กระบอกดำ ตรงคอมเพรสเซอร์ (ตามรูป)  มันผิดปกติรึเปล่า  แล้วควรจะทำยังงัยซ่อมได้มั้ย ช่วยแนะนำด้วยครับ ?

5. ผมให้ช่างแอร์มาตรวจสอบ พอช่างเปิดแอร์แล้วคอมเพรสเซอร์ยังไม่ทำงาน ช่างก็ใช้เครืองวัดมาวัดที่คอยล์ร้อน เช็คอยู่ซักพักก็มาบอกผมว่า คอมเพรสเซอร์เสีย ขนาดต่อตรงแล้ว มันก็ไม่ทำงาน (ซึ่งในขณะนั้นมันไม่ทำงานจริง อย่างที่ผมบอกคือต้องรอซักพักมันถึงจะทำงาน)  แล้วช่างก็บอกผมว่าต้องเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์  ผมก็เลยยังไม่ทำอะไร ก็บอกช่างไปว่าขอไปประเมินก่อนว่าจะเอางัยครับ  ตกบ่ายผมยังสงสัยอีกเลยลองเรียกช่างอีกชุดนึงมาตรวจสอบ ช่างชุดนี้ก็บอกทำนองเดียวกับชุดแรก   แต่พอช่างกลับไป ผมก็ลองเปิดแอร์ดูทิ้งไว้ซักพัก คอมเพรสเซอร์มันถึงเริ่มทำงาน ความเย็นออกแต่ต้องเปิดที่อุณหภูมิต่ำ 16 องศาคือเปิดอุณหภูมิต่ำแอร์ถึงจะทำงาน  ดังรายละเอียดในข้อ 1. ครับ

ก็ขอคำแนะนำจากเพื่อนช่างแอร์หรือผู้รู้ที่เคยเจออาการผิดปกติแบบนี้ด้วยครับ ว่าจะต้องทำยังงัย  จะซ่อมแซมแก้ไขอะไรยังงัยได้ครับ  มีร้านซ่อมแนะนำผมมั้ยครับ..

cikada
โดนแบนเพราะหน้าตาดี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +592/-2100

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 07:29:44 PM »

ลองเอาผ้าชุบน้ำพันที่คอมแอร์ครับ
ถ้าแอร์เย็นปกติแสดงว่าคอมเสีย

Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Sr. Member

คะแนนความรัก: +96/-196

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 07:57:02 PM »

มีปัญหาเกี่ยวกับคนที่ควบคุม หรือระบบเทอโมควบคุมอุณหภูมิเพี้ยนหรือผิดตำแหน่ง
PumDMinter
ลุงหนึ่งหนังสือครึ่งราคา
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +206/-219

facebook.com/discount.book

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 08:29:14 PM »

ขอพ่วงคำถามเรื่องย้ายแอร์ด้วยครับ

ผมให้ช่างถอดแอร์ออก ย้ายจากบ้านนึงไปอีกบ้านนึง(คนละจังหวัด)
เป็นแอร์ยีห้อ GE ขนาด 12,000 BTU
ช่างที่ถอดแอร์คิดค่าถอด 500 บาท เก็บน้ำยาให้อย่างดี(ช่างที่จังหวัดหนองบัวลำภู)

ผมย้ายมาอยู่รังสิต(ปทุมธานี) เรียกช่างมาติดตั้งให้ ช่างเรียกค่าติดตั้ง 3,500 บาท
น้ำยาแอร์ก็ไม่ต้องเติมเพราะของเดิมช่างที่ถอดเก็บงานมาดี
ผมก็ติว่ามันแพงไป เพราะที่หนองบัวฯค่าติดตั้งเขาคิดที่ 1,200-1,500 เอง
ช่างบอกว่าเป็นราคาปกติของที่นี่

จริงไหมครับเรื่องค่าติดตั้ง ราคาทั่วๆไปไหมครับ
แล้วใครพอจะแนะนำช่างติดตั้งแอร์ แถวๆปทุม-รังสิต(ฟิวเจอร์ปาร์ค)ให้ได้ไหมครับ(ขอเบอร์หน่อย)
ราคาค่าติดตั้งน่าจะเท่าไรครับโดยปกติ

ขอบคุณครับ

"ลุงหนึ่ง หนังสือครึ่งราคา"
ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
Sawang magg
Sr. Member

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 09:01:50 PM »

ระบบแอร์ทำงานได้ปรกตินะครับ คือมีความเย็น
ตอบตามข้อเลยนะครับ
1.จะมีระบบหน่วงเวลา3-5นาที ก่อนการเปิดแอร์ใหม่ทุกครั้ง จากนั้นถึงจะต่อไฟให้คอมเพรสเซอร์ด้านนอกทำงาน  เพราะว่ารักษา ระบบสูบอัดของคอมเสียหายจากแรงดันน้ำยาด้านโล-ไฮ ยังไม่เท่ากัน ในกรณีที่ไฟดับ/ตก หรือ ปิดเปิดรีโมทซ้ำ ถ้ามีทามเมอร์ตัวนี้คอมพังยาก
2.อุณหภูมิห้องต่ำกว่า25 คอมถึงไม่ทำงาน เกิดจากเทอร์โม ตัววัดอุณหภูมิจับที่ห้องได้น้อยกว่า25 เช่น 24
แนะนำให้แก้ใขตำแหน่งกระเปาะเทอร์โมให้ถูกต้อง ปรกติจะอยู่ที่ตำแหน่งทางดูดลมเข้า ของชุดคอล์ยเย็นภายในห้อง  ตัวด้านนอกเรียกกันว่าคอล์ยร้อน
3.ระบบท่อส่วนที่เป็นความเย็น จะหุ้มฉนวนทั้งหมดเพื่อไม่ให้เกิดหยดน้ำ จากความร้อนภายนอก  คือน้ำธรรมดา ระเหยแห้งไป เช่น น้ำเย็นในแก้ว ตั้งไว้ที่ร้อน จะมีหยดน้ำเกาะรอบแก้ว ทางแก้คือหุ้มฉนวนก็หาย
จากรูปไม่แน่ใจจากอุปกรณ์ตัวไหน ถ้าไม่แห้ง เป็นน้ำมัน แสดงว่ามีน้ำยารั่ว ไม่นานน้ำยาหมด ระดับน้ำยาปรกติ ใชเกจวัด ขณะคอมทำงาน ประมาณ  โลว์ ไมเกิน 60 ปอนด์ ด้านไฮ ไม่เกิน 250 ปอนด์
 ถ้าน้ำยาขาด คอมจะทำงานนานขึ้น จนกว่าจะได้ความเย็น ที่เราเซ็ตไว้ บางทีน้ำยาน้อยทำความเย็นไม่ได้ทำงานนาน ร้อนจนคอมป์น็อค พอเย็นตัวลงก็จะกลับมาทำงานตามปรกติ เพราะมีโอเวอร์โหลดเทอร์โม สั่งตัดคอมหยุดทำงาน ป้องกันคอมใหม้

แนะนำ
1.ให้เช็คเทอร์โม อาจจะเป็นที่บอร์ดเพี้ยน หรือเทอร์โมพัง หริอวางผิดตำแหน่ง ถ้าบอร์ดพัง ก็เปลี่ยนบอร์ด
2.เช็คน้ำยาขาดไหม ถ้าน้ำยาขาดเยอะให้หาจุดรั่วและแก้ใข ถ้าขาดน้อยเติมเพิ่มก็พอ
3.ล้างแผงคอล์ยระบายความร้อน ทั้งคอล์ยร้อน คอล์ยเย็น แอร์จะเย็นเร็วขึ้น คอมทำงานน้อย ประหยัดไฟ

ถ้าโทรติดต่อตรงหน้างาน จะวิเคราะห์ได้ชัดเจนกว่านี้  ลองดูครับ
 จากช่างแอร์ในตำนาน คนนั้น
Sawang magg
Sr. Member

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 09:17:12 PM »

ระบบแอร์ทำงานได้ปรกตินะครับ คือมีความเย็น
1.จะมีระบบหน่วงเวลา3-5นาที ก่อนการเปิดแอร์ใหม่ทุกครั้ง จากนั้นถึงจะต่อไฟให้คอมเพรสเซอร์ด้านนอกทำงาน  เพราะว่ารักษา ระบบสูบอัดของคอมเสียหายจากแรงดันน้ำยาด้านโล-ไฮ ยังไม่เท่ากัน ในกรณีที่ไฟดับ/ตก หรือ ปิดเปิดรีโมทซ้ำ ถ้ามีทามเมอร์ตัวนี้คอมพังยาก
2.อุณหภูมิห้องต่ำกว่า25 คอมถึงไม่ทำงาน เกิดจากเทอร์โม ตัววัดอุณหภูมิจับที่ห้องได้น้อยกว่า25 เช่น 24
แนะนำให้แก้ใขตำแหน่งกระเปาะเทอร์โมให้ถูกต้อง ปรกติจะอยู่ที่ตำแหน่งทางดูดลมเข้า ของชุดคอล์ยเย็นภายในห้อง  ตัวด้านนอกเรียกกันว่าคอล์ยร้อน
3.ระบบท่อส่วนที่เป็นความเย็น จะหุ้มฉนวนทั้งหมดเพื่อไม่ให้เกิดหยดน้ำ จากความร้อนภายนอก  คือน้ำธรรมดา ระเหยแห้งไป เช่น น้ำเย็นในแก้ว ตั้งไว้ที่ร้อน จะมีหยดน้ำเกาะรอบแก้ว ทางแก้คือหุ้มฉนวนก็หาย
จากรูปไม่แน่ใจจากอุปกรณ์ตัวไหน ถ้าไม่แห้ง เป็นน้ำมัน แสดงว่ามีน้ำยารั่ว ไม่นานน้ำยาหมด ระดับน้ำยาปรกติ ใชเกจวัด ขณะคอมทำงาน ประมาณ  โลว์ ไมเกิน 60 ปอนด์ ด้านไฮ ไม่เกิน 250 ปอนด์
 ถ้าน้ำยาขาด คอมจะทำงานนานขึ้น จนกว่าจะได้ความเย็น ที่เราเซ็ตไว้ บางทีน้ำยาน้อยทำความเย็นไม่ได้ทำงานนาน ร้อนจนคอมป์น็อค พอเย็นตัวลงก็จะกลับมาทำงานตามปรกติ เพราะมีโอเวอร์โหลดเทอร์โม สั่งตัดคอมหยุดทำงาน ป้องกันคอมใหม้

แนะนำ
1.ให้เช็คเทอร์โม อาจจะเป็นที่บอร์ดเพี้ยน หรือเทอร์โมพัง หริอวางผิดตำแหน่ง ถ้าบอร์ดพัง ก็เปลี่ยนบอร์ด
2.เช็คน้ำยาขาดไหม ถ้าน้ำยาขาดเยอะให้หาจุดรั่วและแก้ใข ถ้าขาดน้อยเติมเพิ่มก็พอ
3.ล้างแผงคอล์ยระบายความร้อน ทั้งคอล์ยร้อน คอล์ยเย็น แอร์จะเย็นเร็วขึ้น คอมทำงานน้อย ประหยัดไฟ

ถ้าโทรติดต่อตรงหน้างาน จะวิเคราะห์ได้ชัดเจนกว่านี้  ลองดูครับ

เพิ่มเติม จากภาพ ที่มีรอยหยดน้ำ น่าจะดป็นคราบน้ำยา เพราะไม้แห้ง อุปกรณ์ตัวนี้ถ่ายเห็นไม่เต็ม ทรงรีมีท่อออกหัวท้าย ก็จะเป็น ดรายเออร์ ดักความชื้น
เป็นระบบท่อร้อน  ไม่มีหยดน้ำ อาจจะรั่วแล้วแล้วก็ได้ น้ำยาน้อย สังเกตุได้ท่อจะมีน้ำแข็งเกาะ
mildjaja
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 09:24:48 PM »

1.จะมีระบบหน่วงเวลา3-5นาที ก่อนการเปิดแอร์ใหม่ทุกครั้ง จากนั้นถึงจะต่อไฟให้คอมเพรสเซอร์ด้านนอกทำงาน  เพราะว่ารักษา ระบบสูบอัดของคอมเสียหายจากแรงดันน้ำยาด้านโล-ไฮ ยังไม่เท่ากัน ในกรณีที่ไฟดับ/ตก หรือ ปิดเปิดรีโมทซ้ำ ถ้ามีทามเมอร์ตัวนี้คอมพังยาก
แนะนำให้แก้ใขตำแหน่งกระเปาะเทอร์โมให้ถูกต้อง ปรกติจะอยู่ที่ตำแหน่งทางดูดลมเข้า ของชุดคอล์ยเย็นภายในห้อง  ตัวด้านนอกเรียกกันว่าคอล์ยร้อน
3.ระบบท่อส่วนที่เป็นความเย็น จะหุ้มฉนวนทั้งหมดเพื่อไม่ให้เกิดหยดน้ำ จากความร้อนภายนอก  คือน้ำธรรมดา ระเหยแห้งไป เช่น น้ำเย็นในแก้ว ตั้งไว้ที่ร้อน จะมีหยดน้ำเกาะรอบแก้ว ทางแก้คือหุ้มฉนวนก็หาย
จากรูปไม่แน่ใจจากอุปกรณ์ตัวไหน ถ้าไม่แห้ง เป็นน้ำมัน แสดงว่ามีน้ำยารั่ว ไม่นานน้ำยาหมด ระดับน้ำยาปรกติ ใชเกจวัด ขณะคอมทำงาน ประมาณ  โลว์ ไมเกิน 60 ปอนด์ ด้านไฮ ไม่เกิน 250 ปอนด์

แนะนำ

ถ้าโทรติดต่อตรงหน้างาน จะวิเคราะห์ได้ชัดเจนกว่านี้  ลองดูครับ

เพิ่มเติม จากภาพ ที่มีรอยหยดน้ำ น่าจะดป็นคราบน้ำยา เพราะไม้แห้ง อุปกรณ์ตัวนี้ถ่ายเห็นไม่เต็ม ทรงรีมีท่อออกหัวท้าย ก็จะเป็น ดรายเออร์ ดักความชื้น
เป็นระบบท่อร้อน  ไม่มีหยดน้ำ อาจจะรั่วแล้วแล้วก็ได้ น้ำยาน้อย สังเกตุได้ท่อจะมีน้ำแข็งเกาะ

ตามข้อมูลที่ท่านให้มา สมเหตุสมผลดีครับ   ขอบคุณมากๆ ยังงัยตอนนี้ผมระงับการใช้ไปก่อนดีกว่า เกรงจะเสียมากขึ้นไปกว่านี้
mildjaja
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 09:27:43 PM »

ขอพ่วงคำถามเรื่องย้ายแอร์ด้วยครับ

ผมให้ช่างถอดแอร์ออก ย้ายจากบ้านนึงไปอีกบ้านนึง(คนละจังหวัด)
เป็นแอร์ยีห้อ GE ขนาด 12,000 BTU
ช่างที่ถอดแอร์คิดค่าถอด 500 บาท เก็บน้ำยาให้อย่างดี(ช่างที่จังหวัดหนองบัวลำภู)

ผมย้ายมาอยู่รังสิต(ปทุมธานี) เรียกช่างมาติดตั้งให้ ช่างเรียกค่าติดตั้ง 3,500 บาท
น้ำยาแอร์ก็ไม่ต้องเติมเพราะของเดิมช่างที่ถอดเก็บงานมาดี
ผมก็ติว่ามันแพงไป เพราะที่หนองบัวฯค่าติดตั้งเขาคิดที่ 1,200-1,500 เอง
ช่างบอกว่าเป็นราคาปกติของที่นี่

จริงไหมครับเรื่องค่าติดตั้ง ราคาทั่วๆไปไหมครับ
แล้วใครพอจะแนะนำช่างติดตั้งแอร์ แถวๆปทุม-รังสิต(ฟิวเจอร์ปาร์ค)ให้ได้ไหมครับ(ขอเบอร์หน่อย)
ราคาค่าติดตั้งน่าจะเท่าไรครับโดยปกติ

ขอบคุณครับ

รอเพื่อนช่างมาแนะนำนะครับ 
PumDMinter
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 09:43:20 PM »

ขอบคุณครับ

รอเพื่อนช่างมาแนะนำนะครับ 
+1 ขอบคุณครับ

ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
mildjaja
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 10:01:13 PM »

แนะนำ

ตามข้อมูลที่ท่านให้มา สมเหตุสมผลดีครับ   ขอบคุณมากๆ ยังงัยตอนนี้ผมระงับการใช้ไปก่อนดีกว่า เกรงจะเสียมากขึ้นไปกว่านี้

ผมทักท่านไปในข้อความส่วนตัวแล้วน่ะครับ
Sawang magg
Sr. Member

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 10:07:48 AM »

ขอบคุณครับ

ราคาช่าง แตกต่างอย่างที่ว่า จริง ครับ ขึ้นอยู่กับตันทุนของช่างแต่ละคน จะแตกต่างที่คุณภาพของงาน  ถ้าทำดี ก้ถือว่าคุ้ม ครับ

1. แอร์ใหม่ ติดตั้งง่าย เร้ว เพราะของมีให้ครบทุกอย่างจากห้าง  ค่าใช้จ่ายน้อย ไม่เสียเวลา
2.แอร์เก่า ติดตั้งยาก ต้องเพิ่มเติมอุปกรณ์เยอะ ท่อเดินใหม่ น้ำยา ฉนวนหุ้มใหม่ อุปกรณ์แขวน เล็ก น้อย พอรวมกันหลายอย่าง ค่าของเกือบพัน
3.ระยะการเดินทาง  และเวลาในการทำงาน งานได้มากหรือน้อย มีต้นทุนค่าแรงเพิมอีก หากวันนั้น ติดตั้งได้แค่ตัวเดียวหรือไม่จบ ก้อเหนื่อยเปล่า

ราคาจึงเป็นราคาเหมาจ่าย แพงมากหรือน้อย ตามเหูผล ลองต่อรองดู หรือเพื่อความสบายใจ ให้หักเงินประกันงานไว้ส่วนนึง ซัก 5 วัน 7 วัน เผี่อมีอะไรที่ผิดปรกติ ถ้าเครื่องทำงานปรกติ ถึงจ่ายเงินที่ประกันที่เหลือ จะได้ของดี เหมาะสมกับเงินที่เราจ่ายไป
PumDMinter
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 04:57:19 PM »

ขอบคุณครับ

ราคาช่าง แตกต่างอย่างที่ว่า จริง ครับ ขึ้นอยู่กับตันทุนของช่างแต่ละคน จะแตกต่างที่คุณภาพของงาน  ถ้าทำดี ก้ถือว่าคุ้ม ครับ

1. แอร์ใหม่ ติดตั้งง่าย เร้ว เพราะของมีให้ครบทุกอย่างจากห้าง  ค่าใช้จ่ายน้อย ไม่เสียเวลา
2.แอร์เก่า ติดตั้งยาก ต้องเพิ่มเติมอุปกรณ์เยอะ ท่อเดินใหม่ น้ำยา ฉนวนหุ้มใหม่ อุปกรณ์แขวน เล็ก น้อย พอรวมกันหลายอย่าง ค่าของเกือบพัน
3.ระยะการเดินทาง  และเวลาในการทำงาน งานได้มากหรือน้อย มีต้นทุนค่าแรงเพิมอีก หากวันนั้น ติดตั้งได้แค่ตัวเดียวหรือไม่จบ ก้อเหนื่อยเปล่า

ราคาจึงเป็นราคาเหมาจ่าย แพงมากหรือน้อย ตามเหูผล ลองต่อรองดู หรือเพื่อความสบายใจ ให้หักเงินประกันงานไว้ส่วนนึง ซัก 5 วัน 7 วัน เผี่อมีอะไรที่ผิดปรกติ ถ้าเครื่องทำงานปรกติ ถึงจ่ายเงินที่ประกันที่เหลือ จะได้ของดี เหมาะสมกับเงินที่เราจ่ายไป

+1 ขอบคุณครับ

teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +682/-242

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2019, 05:11:21 PM »

รุ่นเดียวกับผมเด้ะ อาการคล้ายๆกันนะ ไม่รู้เหมือนกันป่าว

ที่ของผมเป็นนะ
ช่างแอร์บอกว่า แผงรังผึ้งอะไรสักอย่าง มันบางรั่วง่าย ทำให้น้ำยาแอร์ซึม
พอน้ำยาแอร์ลดลง มันจะทำความเย็นได้น้อยลง (เช่น จากเดิมเปิด 25 ก็เย็น กลายเป็นต้องเปิด 22 ถึงจะเย็นเท่าเดิม เป็นต้น) จนมันใกล้หมดจะไม่เย็นเลย จะมีแต่ลม
และสัญญาณไฟ Timer กระพริบคือ สัญาณบอกว่า ความดันน้ำยาแอร์หมด เครื่องจะหยุดทำงานอัตโนมัติ

วิธีแก้ เอาแบบเฉพาะหน้า แค่เติมน้ำยาแอร์ จะใกช้ได้เหมือนเดิม แต่สัก 10-12 เดือน ก็จะกลับมาเป็นอีก
จะให้หายขาดคือ เปลี่ยนไอ้ที่มันรั่วซึมออก

mildjaja
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 09:56:37 AM »

รุ่นเดียวกับผมเด้ะ อาการคล้ายๆกันนะ ไม่รู้เหมือนกันป่าว

ที่ของผมเป็นนะ
ช่างแอร์บอกว่า แผงรังผึ้งอะไรสักอย่าง มันบางรั่วง่าย ทำให้น้ำยาแอร์ซึม
พอน้ำยาแอร์ลดลง มันจะทำความเย็นได้น้อยลง (เช่น จากเดิมเปิด 25 ก็เย็น กลายเป็นต้องเปิด 22 ถึงจะเย็นเท่าเดิม เป็นต้น) จนมันใกล้หมดจะไม่เย็นเลย จะมีแต่ลม
และสัญญาณไฟ Timer กระพริบคือ สัญาณบอกว่า ความดันน้ำยาแอร์หมด เครื่องจะหยุดทำงานอัตโนมัติ

วิธีแก้ เอาแบบเฉพาะหน้า แค่เติมน้ำยาแอร์ จะใกช้ได้เหมือนเดิม แต่สัก 10-12 เดือน ก็จะกลับมาเป็นอีก
จะให้หายขาดคือ เปลี่ยนไอ้ที่มันรั่วซึมออก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเรื่องน้ำยาแอร์น่ะครับ   เมื่อวานผมได้ติดต่อไปที่ศูนย์ panasonic ให้ช่างมาดูและ นัดกันที่วันเสาร์นี้  จะดูว่าเค้ามีแนวทางการเช็คที่มีรูปแบบกว่าช่างที่ผมได้เรียกมาตอนแรกรึเปล่า  ต้องบอกว่าคุณ Sawang magg มีแนวการวิเคราะห์ปัญหาได้อย่างเป็นตรรกะดีมากครับ    ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนครับ ไว้จะมารายงานผลละกันว่าเป็นอะไร
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +352/-610

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 10:47:28 AM »

ผมทนใช้ซัมซุงมา 10 กว่าปีตั้งแต่ลูกคนแรกเกิด  ไม่ยอมเสียพึ่งมาเสียปีที่แล้ว  เอาช่างมาซ่อมก็ใช้มาได้ซักพักก็พัง
คงตามอายุ  เลยเปลี่ยนใหม่เป็นแอลจีอินเวอร์สเตอร์  ถึงแม้ความเย็นจะไม่เท่าตัวเดิม  แต่ประหยัดค่าใช้จ่ายลงเยอะเลยครับ

จากเมื่อก่อน  เดือนละ 2000+ ตอนนี้หน้าหนาวเหลือเดือนละ 700-800+  ครับ  อยากฝากไว้ครับค่าซ่อมอาจจะไม่มาก
แต่ถ้าเปลี่ยนใหม่ได้นี่ประหยัดค่าใช้จ่ายเยอะเลยครับ  แอร์ใหม่ๆเดี๋ยวนี้ราคาก็ไม่สูงเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ
mildjaja
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 12:02:47 PM »

ผมทนใช้ซัมซุงมา 10 กว่าปีตั้งแต่ลูกคนแรกเกิด  ไม่ยอมเสียพึ่งมาเสียปีที่แล้ว  เอาช่างมาซ่อมก็ใช้มาได้ซักพักก็พัง
คงตามอายุ  เลยเปลี่ยนใหม่เป็นแอลจีอินเวอร์สเตอร์  ถึงแม้ความเย็นจะไม่เท่าตัวเดิม  แต่ประหยัดค่าใช้จ่ายลงเยอะเลยครับ

จากเมื่อก่อน  เดือนละ 2000+ ตอนนี้หน้าหนาวเหลือเดือนละ 700-800+  ครับ  อยากฝากไว้ครับค่าซ่อมอาจจะไม่มาก
แต่ถ้าเปลี่ยนใหม่ได้นี่ประหยัดค่าใช้จ่ายเยอะเลยครับ  แอร์ใหม่ๆเดี๋ยวนี้ราคาก็ไม่สูงเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ

ผมก็คิดอย่างนั้น  แต่มันข้องใจเล็กน้อยดังที่กล่าวไปข้างต้นครับ ผมเลยคาดว่าถ้าซ่อมเยอะ คงไม่ซ่อม ยอมเสียค่าตรวจเช็คจากศูนย์เป็นความรู้และกัน แต่ถ้าตรวจเช็คซ่อมแซมบางอย่างที่ถูกจุดแล้วมันใช้ได้จริง ก็ซ่อมไป   (ไม่งั้นมันคาใจไปอีกนาน) เดี๋ยวจะมาแจ้งให้ทราบกันอาทิตย์หน้าครับ ว่าเป็นยังงัย    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 12:05:10 PM โดย mildjaja » บันทึกการเข้า
Sinsasi
Newbie
*

คะแนนความรัก: +11/-17

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 10:00:06 PM »

อ้าวเร็วๆ....ช่างแอร์ในตำนาน...โชว์หน่อยฺิ
upvantage
เชิญกด - ลบ ได้ตามสบาย กรูชอบ เพราะกรูคิดต่าง
Sr. Member

คะแนนความรัก: +112/-590

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 12:08:32 PM »

รุ่นเดียวกะที่คอนโดเลยแหะ

ของผมเปิด 24,25 องศา ไม่เย็นแหะ ต้องเปิด 21,22 ถึงจะเย็น ช่างบอกตัววัดอุณภูมิเสีย

ผม ช่างแม่ง 5555

GLORY GLORY MAN UNITED
mildjaja
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 01:23:10 PM »

รุ่นเดียวกะที่คอนโดเลยแหะ

ของผมเปิด 24,25 องศา ไม่เย็นแหะ ต้องเปิด 21,22 ถึงจะเย็น ช่างบอกตัววัดอุณภูมิเสีย

ผม ช่างแม่ง 5555
  พอผมได้ลองไปค้นข้อมูลดูในเน็ต สำหรับ panasonic รุ่นนี้ เห็นเค้าเรียกว่า รุ่นหน้าโค้ง ว่ามีปัญหาพอสมควร  ครั้งหน้าจะไปซื้อแอร์ก็ไปดูรุ่น ดูราคาที่ชอบ แล้วกลับมาค้นข้อมูลดูเบื้องต้นก่อน  ว่ามีประเด็นอะไรมั้ยก็จะดีกว่า    นี่ผมชักเสียวๆกะแอร์อีกตัวที่เพิ่งติดไปแล้วหละเนี่ย เป็นของ LG ติดไปหมาดๆได้ 2 เดือน  ตอนซื้อมาก็แบบ ไปเห็นปุ้บ ราคาใช่ สั่งปั้บ นัดมาติดทันที  แต่ไม่ได้มาหาข้อมูลก่อนเลยว่ารุ่นนั้นมีปัญหาในภายหลังมั้ย  จะหวังประกันโน้น นี่ นั่่น ก็ยังงัยๆอยู่ สู้เอายี่ห้อ เอารุ่นที่ไม่มีปัญหามาจะดีกว่ามั้ยเนี่ย  ลุ้นๆไป   555
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์