Thailandsusu Webboard
มีนาคม 23, 2019, 07:37:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@บทความจากอินโดนีเซีย_สัมภาษณ์แบบ Exclusive กับ Alexandre Gama@@  (อ่าน 3612 ครั้ง)
เมียน ประๆ
Moderator
Sr. Member

คะแนนความรัก: +3867/-389

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 01:49:17 PM »

Football Tribe สัมภาษณ์แบบ Exclusive กับ Alexandre Gama

Setelah kemarin menayangkan edisi Indra Sjafri, kali ini kami berkesempatan untuk berbincang bersama pelatih asal Brasil yang menangani sang juara bertahan Piala AFF U-22. Siapa dia? Simak Tribe Talk dengan Alexandre Gama berikut ini.
หลังจากเมื่อวานนี้ออกอากาศ Indra Sjafri ฉบับนี้ครั้งนี้เรามีโอกาสได้พูดคุยกับโค้ชชาวบราซิลผู้จัดการทีมชาติไทยชุดป้องกันแชมป์ U-22 AFF Cup เขาคือใคร ลองดู Football Tribe สัมภาษณ์ Alexandre Gama ได้ด้านล่าง

Football Tribe (FT): Bagaimana perasaan Anda ditunjuk sebagai pelatih Timnas U-23? Apa yang membuat anda berani menerima tawaran ini?
Football Tribe (FT): คุณรู้สึกอย่างไรที่คุณได้รับแต่งตั้งเป็นโค้ชทีมชาติ U-23 อะไรทำให้คุณช่างกล้าที่ยอมรับข้อเสนอนี้

Alexandre Gama (AG): 15 hari sebelum final Piala FA Thailand 2018 pihak federasi memanggil saya dan beberapa kandidat lainnya sebagai calon pelatih kepala U-23. 10 hari kemudian pihak federasi resmi menunjuk saya. Jelas saya berterima kasih atas kepercayaan ini. Ada banyak kompetisi tahun ini dan saya lihat banyak potensi di liga.
Alexandre Gama (AG): 15 วันก่อนการแข่งขันฟุตบอลเอฟเอคัพรอบสุดท้ายในปี 2018 รอบสุดท้ายสมาคมได้เรียกผมและผู้สมัครคนอื่น ๆ อีกหลายคนไปพบพูดคุยกัน ในฐานะผู้สมัครโค้ชทีมชาติ U-23 แล้ว 10 วันต่อมาสมาคมฟุตบอลแต่งตั้งผมอย่างทางการ บอกได้เลยว่าผมรู้สึกดีใจจนขนคิงลุกย้าวๆเลย ซึ้งจนน้ำตาไหลดั่งสายน้ำ และขอขอบคุณสำหรับความไว้วางใจในครั้งนี้ มีรายการแข่งขันมากมายในปีนี้ และผมเองมองเห็นศักยภาพมากมายของนักฟุตบอลในลีก

FT: Bagaimana atmosfer yang anda rasakan saat menangani timnas untuk pertama kali? Jelas berbeda dengan saat menangani Buriram dan Chiangrai bukan?
FT: บรรยากาศเป็นไงครับ คุณรู้สึกยังไงเมื่อเป็นโค้ชทีมชาติเป็นครั้งแรก? เห็นได้ชัดว่าแตกต่างจากเมื่อโค้ชกับบุรีรัมย์และเชียงรายใช่ไหม

AG: Rasanya jelas berbeda, apalagi para pemain datang berasal dari berbagai klub dengan filosofi dan cara latihan berbeda. Saya harus banyak melakukan kontak dengan mereka dalam berbagai aspek. Saat pertama kali tiba saya selalu mengoptimalkan waktu berlatih dengan mereka, karena saya orang yang suka di lapangan latihan setiap hari.
AG: รู้สึกแตกต่างอย่างชัดเจนเลยครับ โดยเฉพาะผู้เล่นที่มาจากสโมสรต่าง ๆ ที่มีความคิดและวิธีการฝึกฝนแตกต่างกันไป ผมต้องติดต่อสื่อสารกับพวกเขาในหลาย ๆ ด้าน กิน ขี้ ปี้ เยี่ยวนี้ผมคุยหมด เมื่อผมมาถึงครั้งแรกผมมักจะปรับเวลาในการฝึกฝนคุ้นเคยกับพวกเขาให้ดีที่สุดเสมอ เพราะผมเองเป็นคนที่ชอบฝึกฝนในชีวิตประจำวัน

FT: Apakah ada kendala dalam pemanggilan pemain?
FT: มีอุปสรรคในการสรรหาตัวผู้เล่นหรือไม่ครับ?

AG: Ya karena turnamen ini tidak digelar dalam kalender resmi FIFA tidak mudah untuk mencari pemain. Dari 38 nama yang saya siapkan hanya 10 yang dilepas oleh klub, jadi saya cari pemain dari timnas U-18, U-19 dan U-20 untuk melengkapinya. Apalagi ini penting karena program yang saya rancang berkesinambungan dari Piala AFF U-22 ke Piala Asia U-23 2020, 2019 juga waktu yang tepat untuk menyiapkan tim di Olimpiade.
AG: ห่าแดกดากเอ้ย..มันใช่แน่นอนครับ เพราะทัวร์นาเมนต์นี้ไม่ได้จัดขึ้นตามปฏิทิน FIFA อย่างเป็นทางการ จึงไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะค้นหาผู้เล่น หรือความร่วมมือจากเจ้าของสโมสร แต่ละสโมสรมีข้ออ้างสารพัด นักเตะท้องเสียขี้หักในบ้าง ตูดเป็นริดสีดวง สังคังแดกดากบ้าง ไปงานบวชชีแม่ยายบ้าง เยอะแยะหมด จากการสรรหาจำนวน 38 ชื่อที่ผมเตรียมไว้ มีเพียงนักเตะ 10 คนเท่านั้น ที่ได้รับการปล่อยตัวจากสโมสร ดังนั้นผมเองจึงมองหาผู้เล่นจากทีมชาติอายุต่ำกว่า 18, U-19 และ U-20 เพื่อให้ครบจำนวน ผมนี้อุกอังในดวงจิตมาก ความรู้สึกประมาณไปขี้ในป่า พอขี้เสร็จหาไม้มาปาดตูดเช็ดขี้ไมได้ สุดท้ายต้องเอาร่องตูดไถไปไถมากับพื้นดินแข็งๆเพื่อชำระล้าง มันก็จะเดินขัดๆ อาการก็ประมาณนี้ นี้คือสิ่งนี้มีความสำคัญเนื่องจากโปรแกรมที่ผมเตรียมเพื่อสร้างความต่อเนื่องตั้งแต่ AFF U-22 Cup จนถึง U-23 Asian Cup 2020, 2019 มันอาจจะส่งผลกระทบระยะยาวในการเตรียมทีมในการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก

FT: Sayangnya banyak pendukung masih kecewa dengan penampilan tim U-23 di Piala Asia U-23 2018 di Cina dan Asian Games 2018 di Jakarta-Palembang. Apa pesan anda untuk pendukung jelang Piala AFF U-22 2019 mendatang?
FT: น่าเสียดายที่ผู้แฟนบอลจำนวนมากยังคงผิดหวังกับผลงานของทีมชาติ U-23 รายการแข่งขันเอเชี่ยนคัพในปี 2018 ที่ประเทศจีนและการแข่งขันเอเชียนเกมส์ปี 2018 ที่จาการ์ตา - ปาเล็มบัง อะไรคือสิ่งที่คุณจะบอกกับแฟนบอลที่กำลังจะเกิดขึ้นในปี 2019 กับรายการ AFF U-22 Cup

AG: Ini merupakan waktu yang tepat untuk tim U-23, dan kami butuh dukungan para penonton. Kini kami berada di siklus yang baru dengan pemain dan staf baru, saya harap para pendukung tetap mendukung kami. Saya datang ke sini untuk satu alasan, untuk menang.
AG: นี่เป็นเวลาที่เหมาะสมสำหรับทีมฟุตบอลอายุไม่เกิน 23 ปี เราต้องการการสนับสนุนจากผู้พวกเขา อยากให้เขามาแหกปากตะโกนเชียร์ดังๆ ตอนนี้ผมมาทำหน้าที่ รับบทบาทใหม่ในนามคุมทีมชาติ โดยมีผู้เล่น และทีมงานใหม่หมด ผมหวังว่าแฟนบอลจะให้การสนับสนุนเราต่อไป ฉันมาที่นี่ด้วยเหตุผลหนึ่งข้อเพื่อชัยชนะ

FT: Jadi apa target anda di Piala AFF U-22 2019 bersama timnas Thailand?
FT: อะไรคือเป้าหมายของคุณในรายการ AFF U-22 กับทีมชาติไทย

AG: Saya tak ingin berekspektasi terlalu banyak karena dari 38 pemain yang saya panggil tidak semua dapat dilepas klub. Lain halnya jika semua bisa berjalan sesuai rencana tentu kami bisa juara. Tapi kini situasinya berbeda karena banyak pemain U-18, U-19 dan U-20 di dalam tim. Saya harap fans mengerti dengan situasi ini.
AG: ผมเองคงไม่ต้องการที่จะคาดหวังมากเกินไปเพราะจาก 38 ผู้เล่นที่เรียกมา ทุกคนไม่ถูกสโมสรปล่อยตัวเลย มีแค่ 10 หน่อ น้อยเท่าติ่งหมา อีกกรณีหนึ่งหากทุกอย่างเป็นไปตามแผนแน่นอนว่าเราสามารถชนะได้ แต่ตอนนี้สถานการณ์แตกต่างกันเยอะมาก เพราะมีผู้เล่น U-18, U-19 และ U-20 จำนวนมากอยู่ในทีม ฉันหวังว่าแฟน ๆ จะเข้าใจสถานการณ์นี้ คือง่ายๆแฟนบอลจะหวังอะไรควรสำเนียกดูด้วยว่าทรัพยากรเราตอนนี้เป็นไง ไม่ใช่สักๆแต่จะเอาแชมป์โดยไม่ดูปัจจัยอื่นเลย ช่วยคิด วิเคราะห์ แยกแยะด้วย

Pelatih berusia 51 tahun kelahiran Rio de Janeiro ini bisa dibilang telah menaklukan liga Thailand selama kurang lebih lima musim bersama Buriram United dan Chiangrai United dengan raihan dua gelar Thai League 1, dua gelar Piala FA Thailand dan satu gelar Piala Liga Thailand.
โค้ชวัย 51 ปีที่เกิดในริโอเดอจาเนโรเคยพาทีมได้แชมป์มาห้าฤดูกาลโดยมีบุรีรัมย์ยูไนเต็ดและเชียงรายยูไนเต็ด ในชื่อลีกไทย 1 เอฟเอคัพได้สองแชมป์ และลีกคัพอีกหนึ่งรายการ

Kini ia berharap mampu menorehkan cerita indah lainnya di level timnas. Di awal wawancara bahkan ia sempat berkelakar bahwa ia akan dipanggil (oleh federasi) sebagai pelatih timnas senior. Namun di level U-23 ini eks pelatih tim muda Fluminense ini tetap ingin mengharumkan sepak bola Thailand.
เมื่อในสโมสรได้แชมป์จนอิ่มตัว หมด Passion กับทีมระดับลีก ก็อยากไปหา passion ใหม่ ตอนนี้เขาหวังว่าจะสามารถจารึกชื่อในระดับทีมชาติบ้าง ในตอนต้นของการสัมภาษณ์เขาพูดติดตลกว่าเขาถูกเรียกตัว (โดยสมาคมฟุตบอล) ให้เป็นโค้ชทีมชาติชุดใหญ่ แต่เขาเลือกคุมทีมในระดับ U-23 มากกว่า อดีตโค้ชคนนี้ที่เคยทำทีมเยาวชนฟลูมินเซสยังคงต้องการอยู่ที่ไทย ชอบกลิ่นอายฟุตบอลไทย

Pasalnya dari 38 nama yang ia persiapkan banyak pemain yang menjadi tulang punggung klub di Thai League 1. Meski Thailand berstatus tuan rumah Piala Asia U-23 2020 mereka tetap menjalani laga kualifikasi Maret nanti dan menganggapnya sebagai uji coba yang pas.
เนื่องจากรายชื่อ 38 คน ที่เขาเตรียม ผู้เล่นหลายคนเป็นนักเตะตัวหลักของสโมสรในไทยลีก 1 แม้ว่าประเทศไทยจะมีสถานะเป็นเจ้าภาพการแข่งขัน U-23 Asian Cup 2020 พวกเราคงต้องสรรหานักเตะอีกรอบในเดือนมีนาคมและพิจารณาเรื่องการฝึกซ้อม การทดสอบที่ถูกต้อง

“Seperti yang saya bilang, di generasi ini banyak pemain berkualitas. Saya tidak akan menyebutkan spesifik satu-dua nama, yang jelas saya ingin punya tim yang terdiri dari pemain-pemain berkualitas dan tetap bermain sebagai satu tim,” ujarnya menyudahi wawancara.
"อย่างที่ฉันพูดในยุคนี้มีผู้เล่นที่มีคุณภาพมากมายในลีก ผมจะไม่เอ่ยชื่อเฉพาะว่าจะต้องนำใครมาเล่น เป็นที่ชัดเจนว่าผมต้องการทีมที่มีผู้เล่นที่มีคุณภาพและเล่นเป็นทีมมาร่วมด้วย เล่นแบบข้ามาคนเดียวคงไม่ไหว เสียระบบหมด "เขาสรุปการสัมภาษณ์

https://www.facebook.com/Mienpra99/

art27
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +126/-52

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 02:09:18 PM »

ขอบคุณครับ บวกครับ
MyTeam
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +20/-13

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 02:09:42 PM »

ขอบคุณครับ

กูเกิ้ล ทรานสะเลต เวอร์ชั่นไหนครับนี่ แปลได้สะแด่วแห้วมากๆ 😂
supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +64/-30

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 02:44:35 PM »

ผมนี่ฮาตั้งแต่บรรทัดแรกๆ ตอนขนคิงลุกนี่แหละครับ 5555 ^ ^

ขอบคุณท่านเมียรประ มากๆครับ

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
NR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +126/-67

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 02:52:04 PM »

ชอบสำนวนไปขี้ในป่าจริงๆ😂😂🤣

KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +947/-188

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 03:04:59 PM »

ชอบสำนวนไปขี้ในป่าจริงๆ😂😂🤣

ถามจริง มีประสบการณ์ตรงไหม..อิอิ
whisky in the jar
Full Member

คะแนนความรัก: +110/-81

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 03:12:38 PM »

ชอบครับ+1
ซูรัต ชูคฮา
MS.Where are you?
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +610/-262

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 03:44:15 PM »

ตัวจริงเกินครึ่ง ไม่มา อุกอั่ง สังขหยาเด้

Thailand
joker999
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +24/-17

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 03:52:57 PM »

เสียดายรายการนี้น่าจะจัดไห้ตรงฟีฟ่าเดย์ ตัวน่าจะได้ครบ
boom40
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +22/-62

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 04:18:17 PM »

ท่านแปลบทความได้แสบดากดีเหมือนเดิม..ผมนี่เป็นfcท่านมานานเหมือนไข่ข้างซ้ายเลยละ
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +785/-1430

new world order

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 04:48:14 PM »

พอเห็นคำว่าขนคิงลุกย้าวๆนี่ไม่ต้องเดาเลย ท่านเมียนประๆแน่ๆ ขออ่านต่อแป๊บนะครับ😁😁😁

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
DrummerOat
Hero Member

คะแนนความรัก: +71/-51

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 04:53:46 PM »

จัดไป
tsubasa
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +24/-13

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 06:10:37 PM »

(เข้าใจครับ) ฉันหวังว่าแฟน ๆ จะเข้าใจ ไม่ใช่สักๆแต่จะเอาแชมป์โดยไม่ดูปัจจัยอื่นเลย ช่วยคิด วิเคราะห์ แยกแยะด้วย
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Sr. Member

คะแนนความรัก: +115/-93

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 05:40:00 AM »

😀

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Sr. Member

คะแนนความรัก: +83/-174

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 09:35:35 AM »

แสบมากครับท่าน
WHITE WOLF
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +148/-51

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 10:40:36 AM »

ไม่เคยจะได้แบบฟลูทีมดีๆสักครั้ง ขอบคุณสำหรับบทความครับ+

ผมรักบอลไทย ผมเชียร์บอลไทย ผมรักประเทศไทย
BBLOVETT
Sr. Member

คะแนนความรัก: +190/-65

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 12:24:22 PM »

+ 1ครับ น้ำตาเล็ดเลย
ice5509876
Sr. Member

คะแนนความรัก: +78/-16

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 12:31:43 PM »

ขอบคุณครับ
โดมธีรเดชพล ณ เมืองทอง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +341/-432

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 01:04:30 PM »

เหมือนไปขี้ในป่าแล้วหาไม้เขี่ยนตูดไม่ได้ เลยเอาก้นถูดินเอา จินตนาการ ตามเลย
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +230/-366

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 02:27:17 PM »

Silp Foto
Sr. Member

คะแนนความรัก: +71/-140

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 03:25:59 PM »

ฮาเหมือนเดิม 55

ka-roo
Sr. Member

คะแนนความรัก: +187/-169

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2019, 07:45:06 PM »

ชอบ+1 ทำใจแต่ก็หวังว่าเด็กๆชุดนี้มีแนวโน้มมีพัฒนาการที่ดี
อ้วน_Navara FC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +388/-677

ไม่มีความยุติธรรม บ้านเมืองไม่มีวันสงบ

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2019, 04:42:56 PM »

โอ้...แสบดาก 555

จงมีดี แต่อย่าอวดดี

sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +466/-267

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2019, 07:36:09 PM »

แปลได้สะแด่วมาก เมื่อไหร่สโมสรจะมองที่ทีมชาติก่อนตัวเองนะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์