Thailandsusu Webboard
กุมภาพันธ์ 23, 2019, 01:47:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ็ค เคราซ์ นายด่านลูกครึ่งไทย-เยอรมัน เพชรเม็ดดีที่รอ กามาเจียรไน  (อ่าน 3753 ครั้ง)
siamesecat
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +511/-428

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 11:47:21 AM »

แจ็ค เคราซ์ นายด่านลูกครึ่งไทย-เยอรมัน ว่าที่ซูเปอร์สตาร์คนใหม่ทีมชาติไทย ที่ถูกแฟนบอลจับตามองอย่างมาก หลังเขาประกาศว่าใฝ่ฝันที่จะลงรับใช้แผ่นดินเกิดของแม่

มือกาวหน้าหล่อ เพิ่งเปิดตัวเข้ามาร่วมทีม สุโขทัย เอฟซี แม้เจ้าตัวยังไม่ทันได้โชว์ฟอร์มเซฟให้แฟนบอลส่วนใหญ่ได้เห็นมากนัก แต่ล่าสุดเขากำลังลุ้นเป็นหนึ่งในขุนพลช้างศึก ชุดปรีโอลิมปิก เมื่อถูก อเล็กซานเดร กามา กุนซือชาวบราซิล เรียกตัวมาเข้าแคมป์ ในการเตรียมทีมลุยศึกชิงแชมป์อาเซียน ที่กรุงพนมเปญ ประเทศกัมพูชา17-26 ก.พ.นี้

“ผมอยากเล่นให้กับทีมชาติไทยมันเป็นความฝันของผม แต่นี่คือขั้นแรกเท่านั้น มันดีมากที่ได้โอกาสติดทีมชาติอย่างรวดเร็ว หลังจากเพิ่งย้ายมาอยู่กับ สุโขทัย มันดีจริงๆ กับการได้มาอยู่ที่นี่ ผมมีความสุข ผมชอบประเทศไทยมากๆ”
“ผมมี มานูเอล นอยเออร์ เป็นไอดอล ผมดูเขาเล่นมาตลอด เขาเล่นด้วยเท้าได้ดี ผมพยายามศึกษาจากเขา และแบบซ้อมที่เยอรมัน ของผู้รักษาประตูก็คล้ายคลึงกัน หลังจากนี้เป้าหมายของผมคือพยายามทำให้ดีที่สุด ผมจะต้องพยายามทำงานให้หนัก” นายทวารหน้าหล่อกล่าวทิ้งท้าย
ปัจจุบัน แจ็ค เคราซ์ มีอายุ 21 ปี มีคุณพ่อเป็นชาวเยอรมัน และคุณแม่เป็นชาวไทย มีส่วนสูงถึง 187 เซนติเมตร ก่อนหน้านี้เจ้าตัวโชว์ผลงานกับทีมเยาวชน เทเบ เบอร์ลิน ยู-17, ยู-19 มาตั้งแต่ปี 2014

จากนั้นในปี 2015 ย้ายไปอยู่กับ วิคตอเรีย เบอร์ลิน ยู-19 ต่อด้วยก้าวมาเล่นชุดใหญ่ของสโมสรลุยเรกิโอนาลลีกา นอร์ดออสท์ กระทั่งปี 2016 ก็โยกไปเฝ้าเสา เอสวี สปาร์ต้า ในลีกา 4 ของเยอรมันและล่าสุดย้ายมาอยู่กับ สุโขทัย เอฟซี

ขหสต  เบสิคจากเยอรมันน่าจะดี รอวันขัดเกลา และสร้างกล้ามเนื้อ ให้บึ้กกว่าเดิม

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
etai
Sr. Member

คะแนนความรัก: +111/-122

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 01:00:24 PM »

ผู้รักษาประตู อายุน้อยๆเกิดยาก แต่อายุใช้งาน ยาวนาน
ต้องติดตามกัน ยาวๆเส้นทาง อีกไกล มือ 1-3 ของไทยตอนนี้
ไม่มีทีท่า จะเลิกเล่นสักคน
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +687/-856

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 01:20:52 PM »

เยี่ยม

thampitak su
Hero Member

คะแนนความรัก: +815/-471

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 01:51:05 PM »

น่าสนใจ
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +946/-187

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 01:54:45 PM »

สุโขทัยนี่ คอนเนคชั่นแมวมองอินเตอร์ดีจริงๆ
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +190/-1131

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 02:15:33 PM »

ขอแทงสวนมั่งนะครับ

1) เอากลับมาไทยทำไม ทำไมไม่ให้โตต่างประเทศ?
2) เล่นลีก 4 เยอรมัน นี่เก่งกว่าโกลทีมชาติคนปัจจุบันเหรอ?

ฮี่ๆๆ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +465/-267

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 02:40:29 PM »

อยู่ไทยส่งไปนอก อยู่นอกดึงมาไทย

โดมธีรเดชพล ณ เมืองทอง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +340/-430

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 04:26:34 PM »

ผู้รักษาประตู อายุน้อยๆเกิดยาก แต่อายุใช้งาน ยาวนาน
ต้องติดตามกัน ยาวๆเส้นทาง อีกไกล มือ 1-3 ของไทยตอนนี้
ไม่เสมอไป ดู จันลุยจี ดอนนารุมมา สิ 19 เป็นตัวจริง ให้เอซีมิลานแล้ว
etai
Sr. Member

คะแนนความรัก: +111/-122

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 04:42:35 PM »

ไม่เสมอไป ดู จันลุยจี ดอนนารุมมา สิ 19 เป็นตัวจริง ให้เอซีมิลานแล้ว

เห็นด้วยครับ ไม่เสมอไป แต่ถ้าน้องมันเก่ง จริง คงไม่มาถึงเมืองไทยหรอกครับ อาจเป็นมือ 1สักทีมใน บุนเดสลีกา ไปแล้ว
เหมือนกับ ดอนนารุมมา นั้นแหละครับ ไม่เก่งจริง จะขึ้น ชุดใหญ่ เอซี มิลานได้หรือ
ทำชิ่ง 1-2
Sr. Member

คะแนนความรัก: +181/-65

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 04:42:57 PM »

เล่นดีปีหน้า วัน ลัม มีหนาว
BBLOVETT
Sr. Member

คะแนนความรัก: +185/-60

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 05:35:14 PM »

1) เอากลับมาไทยทำไม ทำไมไม่ให้โตต่างประเทศ?
2) เล่นลีก 4 เยอรมัน นี่เก่งกว่าโกลทีมชาติคนปัจจุบันเหรอ?

ผมก็นั่งคิดอยู่ครับและอีกหลายคนที่มาจากลีกต่างแดน แต่ก็ยินดีและขอบคุณครับที่รักบ้านเกิดเเต่ต้องลองเทียบกับตัวของไทยก่อนครับ เคสนี้ผมนี่นึกถึงโกล์ฟิลิปินส์เลยครับ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2560/-3721

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 11:27:53 PM »

เยี่ยม

ลมหายใจคือฟุตบอล
FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1776/-1005

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 09:25:15 AM »

ลองดูครับ ถ้ายึดตัวจริงสโมสรได้ ทีมชาติชุดใหญ่ไม่ไกลเกินเอื้อม
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Sr. Member

คะแนนความรัก: +113/-86

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 10:07:59 AM »

สูงยาวเข่าดี หน้าตาก็ดี รอดูฟอร์มว่าจะมือดีไหม

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
Francesco Titti
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +52/-30

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 08:03:02 PM »

ไทยกำลังทำสองระบบควบคู่กัน
1. นำผู้เล่นฝีมือดีจากไทย ไปเรียนรู้ระบบมืออาชีพที่ต่างประเทศ (เหมือนส่งเด็กเก่งไปเรียนนอก)
2. นำผู้เล่นไทยหรือลูกครึ่ง ไปไปเติบโตหรือเรียนรู้ระบบที่ต่างประเทศ กลับมาเล่นและเรียนรู้วัฒนธรรมที่เมืองไทย (เอาคนที่มีความรู้มาถ่ายทอดให้คนในประเทศ)

เมื่อปรุงได้สักระยะ จะได้วัตถุดิบที่ดีและมากพอ

ถึงตอนนั้นบอกได้คำเดียว  ว่า  กลมกล่อม

ผมก็นั่งคิดอยู่ครับและอีกหลายคนที่มาจากลีกต่างแดน แต่ก็ยินดีและขอบคุณครับที่รักบ้านเกิดเเต่ต้องลองเทียบกับตัวของไทยก่อนครับ เคสนี้ผมนี่นึกถึงโกล์ฟิลิปินส์เลยครับ
5
SUSU
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +87/-231

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 10:24:32 PM »

1. นำผู้เล่นฝีมือดีจากไทย ไปเรียนรู้ระบบมืออาชีพที่ต่างประเทศ (เหมือนส่งเด็กเก่งไปเรียนนอก)
2. นำผู้เล่นไทยหรือลูกครึ่ง ไปไปเติบโตหรือเรียนรู้ระบบที่ต่างประเทศ กลับมาเล่นและเรียนรู้วัฒนธรรมที่เมืองไทย (เอาคนที่มีความรู้มาถ่ายทอดให้คนในประเทศ)

เมื่อปรุงได้สักระยะ จะได้วัตถุดิบที่ดีและมากพอ

ถึงตอนนั้นบอกได้คำเดียว  ว่า  กลมกล่อม

ใช่เลยครับ
ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +223/-260

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 12:43:39 PM »

เล่นลีกไหน มันก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนจะพัฒนา

ซีกฮาร์ต ที่อยู่ทรู ก็เล่นลีก 3  เยอรมัน ก็ไม่ได้ดีพอติดทีมชาติ

แต่ถ้ามาอายุน้อยมันพัฒนาได้  บางคนมันก็เป็น late bloomer คือกว่าจะพีคก็อายุ 20 ปลายๆแล้ว โดยเฉพาะโกล์

คลีตันซิลวาก็มาจากดิวิชั่น 4 บราซิล แต่มาตอนอายุยังไม่มาก ก็มาพีคตอนอายุ 30 นี่แหละ

นักกีฬาระดับโลกบางคน ก็เป็น late bloomer
โจ๊ก โซคูล ณ แกรมมี่@ประมูล
ไม่ถูกแบนถาวร ฮี่ ฮี่
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +490/-1027

คิดต่างไม่ใช่เรื่องผิด เพราะสมองคนไม่ได้ใช้ร่วมกัน

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 02:33:13 PM »

โกล์เยอรมันลีกบนต้องเก๋าพอสมควรครับ เป็นประเทศที่มีประตูฝีมือดีเยอะ

นอยเออร์ เทอร สเตเกน หรือโกล์ในบุนเดส 1, 2 แทบจะทุกคน ตอนที่ยังเป็นดาวรุ่งลงไปเก็บประสบการณ์ใน ลีกล่าง ลีกภูมิภาค ลีก้า 4 เหมือนกันหมดนะ

บร๊ะเจ้าโจ๊กคือทุกสิ่ง

แค่ละครที่ตบตาเธอเท่านั้นเอง
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +190/-1131

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 08:42:46 PM »

ใช่เลยครับ

เล่นลีกไหน มันก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนจะพัฒนา

ซีกฮาร์ต ที่อยู่ทรู ก็เล่นลีก 3  เยอรมัน ก็ไม่ได้ดีพอติดทีมชาติ

แต่ถ้ามาอายุน้อยมันพัฒนาได้  บางคนมันก็เป็น late bloomer คือกว่าจะพีคก็อายุ 20 ปลายๆแล้ว โดยเฉพาะโกล์

คลีตันซิลวาก็มาจากดิวิชั่น 4 บราซิล แต่มาตอนอายุยังไม่มาก ก็มาพีคตอนอายุ 30 นี่แหละ

นักกีฬาระดับโลกบางคน ก็เป็น late bloomer

โกล์เยอรมันลีกบนต้องเก๋าพอสมควรครับ เป็นประเทศที่มีประตูฝีมือดีเยอะ

นอยเออร์ เทอร สเตเกน หรือโกล์ในบุนเดส 1, 2 แทบจะทุกคน ตอนที่ยังเป็นดาวรุ่งลงไปเก็บประสบการณ์ใน ลีกล่าง ลีกภูมิภาค ลีก้า 4 เหมือนกันหมดนะ

ยิ่งแบบนี้ผมยิ่งอยากให้เจ้าตัวอยู่พิสูจน์ฝีมือในบุนเดสลีก้าต่อเลยครับ

ฮี่ๆๆ
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3631/-1542

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2019, 09:48:41 PM »

เห็นด้วยครับ ไม่เสมอไป แต่ถ้าน้องมันเก่ง จริง คงไม่มาถึงเมืองไทยหรอกครับ อาจเป็นมือ 1สักทีมใน บุนเดสลีกา ไปแล้ว
เหมือนกับ ดอนนารุมมา นั้นแหละครับ ไม่เก่งจริง จะขึ้น ชุดใหญ่ เอซี มิลานได้หรือ

อิเคร์ กาซิยาส, เปเป้ เรน่า พวกนี้ยึดตัวจริงตั้งแต่อายุ 20

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Sr. Member

คะแนนความรัก: +113/-86

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 01:11:49 AM »

เป็นญาติห่างๆรึเปล่า กับ ปีเตอร์ เคร้าซ์

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
DrummerOat
Hero Member

คะแนนความรัก: +69/-49

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 06:40:03 AM »

ครับ
Graff_Pi
Newbie
*

คะแนนความรัก: +7/-8

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 11:52:15 AM »

ลีคจะเปิดล่ะผมจะเข้าไปดูฟอร์มถึงสนามเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์