Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 26, 2019, 05:30:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: “ฝุ่น” ที่ไม่บังตา การสรรหาเฮดโค้ช “ช้างศึก” 2019  (อ่าน 2363 ครั้ง)
biggie_101AV
Thailandsusu
Full Member
**

คะแนนความรัก: +128/-29

..................................................

| | |
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 04:05:54 PM »

หลังจากสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ ประกาศแต่งตั้ง "โค้ชโต่ย" ศิริศักดิ์ ยอดญาติไทย เป็นหัวหน้าผู้ฝึกสอน พร้อม "โค้ชโชค" โชคทวี พรหมรัตน์ เป็นผู้ช่วยโค้ช "ทีมชาติไทย" ลุยศึกสี่เส้าที่ประเทศจีน ระหว่าง 18 – 26 มี.ค.ศกนี้

คำถามมีขึ้นในหัวแฟนบอล “ช้างศึก” ทันทีว่า ทิศทางการสร้างทีมฟุตบอลชาติไทยต่อจากนี้จะเป็นอย่างไร? เพราะนี้คือช่วงเวลาในการเตรียมทีมไปต่อกรกับคู่แข่งรอบคัดเลือกฟุตบอลโลก 2022 ที่ใกล้งวดเข้ามา

ไม่นับที่เป็นช่วงเวลาหัวเลี้ยวหัวต่อสำคัญของทัพ “ช้างศึก” ชุดใหญ่หลังความบอบช้ำมาระยะใหญ่ก่อนจะมาเริ่มเห็นแสงสว่างปลายอุโมงค์จากผลงานในเอเชียน คัพ 2019 รอบสุดท้ายที่จะชิงชนะเลิศวันนี้ระหว่าง ญี่ปุ่น - กาตาร์ ที่ไทยทะลุเข้าถึงรอบ 16 ทีมสุดท้ายในฐานะรองแชมป์กลุ่ม

โดยผู้ที่จะไขความกระจ่างครั้งนี้หนีไม่พ้น พลตำรวจเอก ดร.สมยศ พุ่มพันธุ์ม่วง นายกสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ ซึ่งผมได้รับโอกาสสอบถามพูดคุยในประเด็นสำคัญ ๆ มาฝากแฟน ๆ ทางเพจ “ช้างศึก” แห่งนี้ครับ:
---

1."โค้ชโต่ย" จริง ๆ แล้วอยู่สถานะไหน

ผมเริ่มยิ่งคำถามตรง ๆ เพื่อหยุดเสียงในหัวถึงประเด็นการได้นำทัพ “ช้างศึก” ไปลุย ไชน่าคัพ ของ "โค้ชโต่ย" ศิริศักดิ์ ยอดญาติไทย และ "โค้ชโชค" โชคทวี พรหมรัตน์ ที่ดูแล้วเป็นการกรุยทางให้ทั้ง 2 คน ขึ้นแท่นทำทีมระยะยาวได้ไม่ยาก

แต่กติกาของสมาพันธ์ฟุตบอลเอเชีย หรือ “เอเอฟซี” วางเงื่อนไขไว้ในปี 2019 ว่า จะอนุญาตให้กุนซือทีมชาติที่จะทำงานในทัวร์นาเมนต์ระดับเมเจอร์เอเชีย ต้องจบโปรไลเซนต์ เท่านั้น

นั่นเท่ากับเป็นการปิดประตูสู่ตำแหน่งเฮดโค้ชของ "โค้ชโต่ย" ที่ตอนนี้เพิ่งจะเข้าคอร์สโปรไลเซนต์ได้ไม่กี่วันทันที

"ในการแข่งขันฟุตบอลไชน่า คัพ จะไม่มีการประเมินผลการคุมทีมไทย แต่จะเป็นเพียงงานต่อเนื่องจากเอเชี่ยน คัพ เท่านั้นซึ่งสมาคมฯได้พูดคุยกับ ‘โค้ชโต่ย’ และ ‘โค้ชโชค’ ถึงเรื่องอนาคต งานทำทีมชาติแล้ว ซึ่งทั้ง 2 ท่านก็เข้าใจเงื่อนไข และพร้อมทำงานเพื่อชาติต่อไป" นายกฯ กล่าว
---

2.การทำงานเชิงรุกของสมาคมฯ ที่ต้องการให้เกิดความแตกต่างกับทีมชาติไทย

การ มีเสียงวิจารณ์ออกมาว่า แล้วเหตุใดจึงไม่มีการแต่งตั้ง โค้ชตัวจริง? เพื่อรับงานคุมทีมไทยในไชน่าคัพ แล้วต่อยอดไปสู่โปรแกรมคัดบอลโลก 2022 ที่จะเริ่มเดือนกันยายนนี้

เปรียบเสมือนแรงกระเพื่อมในรูปแบบเดิมที่ก็ยังคงได้ผลลัพธ์เดิม ๆ ไม่เปลี่ยนแปลง

นั้นเป็นเหตุผลให้สมาคมฯ ไม่รีรอที่จะเปิดหนทางหากุนซือทีมชาติไทยคนใหม่ก่อนตามเงื่อนไขเวลาที่พอมี และจะไม่โฟกัสแต่เพียงรอรับสมัครจากผู้ที่สนใจเท่านั้น

"ครั้งนี้ สมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ ได้ทำงานเชิงรุกหนักขึ้น เรามีการติดต่อทาบทาม โค้ชไทย และต่างประเทศที่ดูแล้วจะเข้ากันได้กับวิธีการ และแนวทางการเล่นของทีมช้างศึก" บิ๊กอ๊อด กล่าว

แต่อย่างที่รู้ว่า ทีมฟุตบอลไทย ไม่ได้เนื้อหอม ไม่ได้มีเงินถุงเงินถัง การจะได้โค้ชตามสเปค หรือตามความรู้สึกของแฟนบอลจึงอาจตรงกันข้ามกับความจริงอยู่บ้าง

แถมการสรรหาเฮดโค้ชทีมไทยคนต่อไป ยังต้องทำงานให้สุขุม และรอบคอบ หลังได้บทเรียนจากการทำงานร่วมกับ มิโลวาน ราเยวัช กุนซือชาวเซอร์เบีย มาแล้ว

โดยยังตัดประเด็นที่ทีมชาติไทย มีโอกาสจะใช้ระบบ 1 กุนซือ คุมทีม 2 ชุด ทั้งชุดใหญ่ และทีมชาติชุดรองลงไปอย่าง ยู-23 ปี ไม่ได้เช่นกัน
---

3.บอลไทยต้องการผู้สร้าง (Creator)

ดูเหมือนว่า สูตรการดึงโค้ชต่างชาติดีกรีระดับโลกมีผลงานการันตีมาคุมทีมชาติไทย อาจจะยังเร็วเกินไปสำหรับทีมช้างศึกตอนนี้

สเปคโค้ชแนวทางผู้สร้าง (Creator) จึงมีความสำคัญในช่วงที่ฟุตบอลทีมชาติไทยกำลังพัฒนาในเรื่องการเตรียมทีมชาติแบบเป็นระบบครบวงจร

โค้ชผู้สร้างในที่นี้ไม่เพียงเข้ามาพัฒนาฝีเท้าให้นักฟุตบอลได้พัฒนาตามวัย หรือเกินกว่าวัย แต่สมาคมฯยังได้มองไปถึงสร้างทัศนคติที่ดี และความเป็นมืออาชีพอย่างแท้จริงอีกด้วย

"การจะแต่งตั้งเฮดโค้ชทีมชาติไทยครั้งนี้จะถูกเก็บเป็นความลับที่สุด เพราะสมาคมฯโฟกัสไปที่บุคคลที่พร้อมสร้างระบบในเชิงลูกหนังโดยเฉพาะเรื่องทัศนคติ เพราะนักบอลฝีเท้าดี แต่ไร้ความเป็นมืออาชีพก็ยากที่จะประสบความสำเร็จเช่นกัน" นายกบอลไทย กล่าวทิ้งท้ายในบทสนทนา

ทั้งหมดคงต้องติดตามอย่างใกล้ชิดว่าบทสรุปของการสรรหาเฮดโค้ชทีมชาติไทยว่าจะเป็นอย่างไร? แต่ตอนนี้แฟนบอลชาวไทยยังมีหน้าที่ติดตามผลงานทีมช้างศึกไทยกันไปก่อน

ในการแข่งขันฟุตบอลสี่เส้ารายการ ไชนา คัพ อินเตอร์เนชั่นแนล ฟุตบอล แชมเปี้ยนชิพ ที่ประเทศจีน ระหว่างวันที่ 18-26 มี.คนี้ชนิด “ไร้ฝุ่น” เพราะเป้าหมายของทีม และในตัวโค้ช กับแนวทางการสรรหาค่อนข้างชัดเจนแบบเห็นภาพ และพอเห็นเวลาในมือให้เลือกสิ่งที่ดีที่สุดได้อยู่

ต่างจาก “ฝุ่น” ในกรุงเทพมหานครตอนนี้ที่คลุมเครือ และอันตรายกว่ายิ่งนัก...
---

"บิ๊กแชมป์" ฐิติพงศ์ อ่อนไสว
Content Creator ฟุตบอลไทย sportdesk.co

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +209/-1159

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ ๆ ๆ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 04:11:46 PM »

"เพราะนักบอลฝีเท้าดี แต่ไร้ความเป็นมืออาชีพก็ยากที่จะประสบความสำเร็จเช่นกัน"

หืมม... ฮี่ๆๆ

ฮี่ ๆ ๆ
PeepoClub
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +319/-74

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 04:17:35 PM »

+1 ขอบคุณครับ จะรออย่างมีความหวังครับผม
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +569/-392

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 04:30:08 PM »

ถ้าโค้ชไทยชั่วโมงนี้ที่น่าสนใจ
๑.โค้ชแบน    ๒.โค้ชวัง   ๓.โค้ชเบ๊    ๔.โค้ชเจด็จ    ๕.โค้ชพยงค์ 

ถ้าเป็นโค้ชต่างชาติ
๑.กาม่า       ๒.โพลกิ้ง

ปล.ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ

biggie_101AV
Full Member
**

คะแนนความรัก: +128/-29

..................................................

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 04:40:50 PM »

ถ้าโค้ชไทยชั่วโมงนี้ที่น่าสนใจ
๑.โค้ชแบน    ๒.โค้ชวัง   ๓.โค้ชเบ๊    ๔.โค้ชเจด็จ    ๕.โค้ชพยงค์ 

ส่วนตัวผมอยากได้โค้ชที่แท๊คติกเคี่ยวมาให้โค้ชไทยได้ดูดวิชาซัก ปี สองปี แล้วเราค่อยใช้โค้ชไทยครับ

โดมธีรเดชพล ณ เมืองทอง
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +345/-433

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 04:58:46 PM »

ชั่วโมงนี้ต้องถามนักบอลรึเปล่า เอาแบบไหน
joker999
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-25

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 06:38:33 PM »

ขอบคุณข้อมูลครับ จะเลือกแบบเป็นความลับหรืออะไรยังไงก็แล้วแต่สมาคมเลย  ขอแค่ไห้รีบหาหน่อย อย่าปล่อยเวลาไห้นาน ปลายปีมีคัดบอลโลกอีกเดี๋ยวไม่มีเวลาเตรียมทีม ลองทีม
cikada
โดนแบนเพราะหน้าตาดี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +568/-1697

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 08:49:01 PM »

ขอเป็นโค้ชนอก
โค้ชไทยยังมือไม่ถึง

เฮงซัง GetOut !!
ิbaanbaan
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +15/-5

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 11:26:38 PM »

ถ้าจะไประดับเอเชีย ต้องโค้ชนอก  นะผมว่า แต่หาที่เข้าคนไทยมันยากนะชั่วโมงนี้

ต้องดูผลงานกามา ชุดU23ก่อน

thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +791/-1449

new world order

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 02:06:53 AM »

ส่วนตัวผมอยากได้โค้ชที่แท๊คติกเคี่ยวมาให้โค้ชไทยได้ดูดวิชาซัก ปี สองปี แล้วเราค่อยใช้โค้ชไทยครับ

เหมือนมิโล่มั้ยครับแท็คติคเคี่ยว

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
pandaguys
Newbie
*

คะแนนความรัก: +16/-6

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 02:30:00 AM »

เหมือนมิโล่มั้ยครับแท็คติคเคี่ยว

มาโน่ โพลกิ้ง ไม่ผ่านครับ ทำทีมหลังรั่วมาตลอด ที่บียูมาได้ไกลเพราะกองหน้าต่างชาติโหดทุกปี ยิงกระจาย
ดูนัดล่าสุดที่อุ่นกับซัปโปโลสิ หลังนี้นึกว่าอยู่ตะวันออกกลาง (มีแต่บ่อน้ำมัน)

ส่วนเรื่องฌค้ชเน้นแทคติกผมเห็นด้วยครับ แต่อย่างที่สมาคมว่าแหละ เราน่าจะต้องหาโค้ชประเภทโลโปรไฟล์ ไฮโปรฟิต คือ หาโค้ชที่ชื่อเสียงยังไม่ดังมาก
แต่มีความรู้เรื่องศาสตร์ฟุตบอลที่ดี อย่างโค้ชการ์ต้า ผมไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อนเลยนะ แต่แกเคี้ยวจริงๆ หรือใกล้ๆตัวก็ปาร์ค ฮัง ซอล ของเวียดนามนี่ก็เข้าข่ายนะ ผมว่านายกสมาคมและทีมงาน หลังจากทำงานมาจะครบเทอมละ แกก็น่าจะพอมองออกละว่าเราต้องการคนแบบไหน

แต่จริงๆผมว่าโค้ชไทยที่น่าลลองก็มีหลายคนนะครับ เช่น โค้งวัง หรือเซอร์จเด็ด ว่าแต่โค้ชทั้ง 2 ท่านนี้จบโปรไลเซนต์รึป่าวและแกสนใจทำทีมชาติมั๊ย

เอาใจช่วยครับ ผมเชื่อว่าแฟนบอลไทยรอได้ครับ แต่อย่านานไปนะ เดี๋ยวเตรียมคัดบอลโลกไม่ทัน อย่างช้าคิงส์คัพควรมีโค้ชเป็นตัวเป็นตนได้แล้ว
จะได้มีแมทลองเล่นจริงสัก 2-3 เกมส์ก่อนคัดบอลโลกรอบ 2 จะเริ่มในเดือน ก.ย.
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +470/-269

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 11:19:45 AM »

ถ้าว่าด้วยเรื่องโค้ช ชั่วโมงนี้ขอโค้ชต่างชาติที่แก้เกมส์เก่ง แทคติคเยอะ เพราะใกล้คัดบอลโลกแล้วต้องรีบหาแล้วครับ

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2569/-3860

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 10:50:49 PM »

อืมๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์