Thailandsusu Webboard
กุมภาพันธ์ 23, 2019, 02:07:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องโค้ช  (อ่าน 988 ครั้ง)
hs4odi
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +73/-43

ชนะก็เชียร์ เสมอก็เชียร์ แพ้ยิ่งต้องเชียร์

| | |
« เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 09:50:41 AM »

ทีมชาติไทย จะพัฒนา จำเป็นไหมต้องโค้ชนอก โค้ชไทย ไม่เก่งเท่า หรือมีอะไรแตกต่าง

เชิญแสดงความคิดเห็นได้เลยครับ

veryman
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +26/-33

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 10:10:29 AM »

โค้ช มีผลต่อการแข่ง ดี หรือ ไม่ดี ประมาณ 20-30% แต่ ที่มีผลมากที่สุดคือคุณภาพนักเตะ คิดว่ามีผลกับเกมส์ 70% สำคัญคือกรรมวิธีในการฝึก และเพิ่มประสบการณ์ให้นักเตะให้มีคุณภาพได้อย่างไร

เป็นคนไทยต้องเชียร์ทีมชาติไทย
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +229/-366

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 10:14:21 AM »

ไทยหรือเทศ ไม่สำคัญ
1. เลือกโค้ชดูโหวงเฮ้งหน่อยก็ดี เวลาเจอกัน ให้นักดูโหวงเฮ้งมาอยู่ด้วย
2. จ้างโค้ชที่มีประสบการณ์ มีบารมี เหมาะกับสไตล์บอลไทย
3. อยู่แล้วนักบอลเชื่อฟัง ทำอะไรต้องทำ
4. สามารถสร้างความฟิตนักเตะให้ถึงระดับเอเชีย
5. ทางสายกลาง เรื่องระเบียบ วินัย หย่อนไปไม่ดีแน่

ฯลฯ ......

aod13
Sr. Member

คะแนนความรัก: +95/-86

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 10:14:57 AM »

ดู มูรินโย่ กับ โซลชา ดิ
นักบอลชุดเดียวกัน แต่ผลงานต่างกันราวกับฟ้ากับเหว
gmwin
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +584/-146

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 10:29:08 AM »

เห็นว่ากัน โค้ชของไทย ต้อง
ห้ามวินัย เกินไป 
ห้ามระเบียบเกินไป
ห้ามเข้มงวด
ห้ามบังคับ ต้องอิสระกับนักเตะ

จะมีโค้ชไปเพื่ออะไรกันหนอ
ยักษ์แสด
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +250/-548

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 10:34:21 AM »

ทีมชาติไทย จะพัฒนา จำเป็นไหมต้องโค้ชนอก โค้ชไทย ไม่เก่งเท่า หรือมีอะไรแตกต่าง

เชิญแสดงความคิดเห็นได้เลยครับ

ถามว่าจำเป็นไหม  จำเป็นครับ

โค้ชถือว่ามีส่วนสำคัญมาก   ทำไมทีมอย่าง ลิเวอพูล  แมนยู  เชลซี รีลมาริด  บาเซโลน่า  ยูเวนตุส  ทีมเหล่านี้นักเตะมีแต่ตัวท็อปของโลกทั้งนั้น
แล้วทำไมทีมเหล่านี้ต้องไปหาโค้ชดังๆ ที่มีชื่อเสียงมาคุมทีมทั้งนั้น  ทำไมไม่ไปเอาโค้ชตาสีตาสา เงินเดือนถูกๆ ที่ไหนมาคุมก็ได้
panhinlad
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +52/-37

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 11:52:01 AM »

ผมว่าโค้ชไทยนี่แหละดีสุดแล้วครับ หรือไม่ก็โค้ชต่างชาติที่คุ้นเคยกับนักเตะไทยก็ได้

เห็นหลายคนบ่นเรื่องวินัย ผมว่าโค้ชไทยเองก็จัดการเรื่องนี้ได้ ใครมาสายก็วิดพื้นโชว์ไปครับ
อยากเห็นโค้ชไทยครับ เอาแบบแก้เกมได้หน่อยจะดีมาก ว่าแต่ใครละ
Mr เยสโนว์โอเคโคคาโคล่า
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +321/-106

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 02:27:34 PM »

ชั่วโมงนี้ต้องใช้โค้ชเวียดนามเพื่อทักษะของเยาวชนไทยครับ!!!

เชียรทีมชาติไทยเป็นอันดับแรก!!!
etai
Sr. Member

คะแนนความรัก: +111/-122

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 05:00:08 PM »

โค้ชไทยกับโค้ชระดับอินเตอร์
สิ่งที่แตกต่างเห็นกันชัดเจนเลยคือ
-ความหลากหลายในการเข้าทำ เรามักจะทำอะไรไม่ได้เลยหากเจอทีมที่รับทั้งทีม
-เกมส์รับ เรามักไล่เขาไม่จนมุม แต่เราจะไล่บอล จนเสียตำแหน่ง เปิดพื้นที่ให้เขาโจมตี
-สถานะการณ์ตอน ขึ้นนำเรามักแก้เกมส์แบบทื่อๆโดยส่งตัวรับมาเพิ่ม แต่ไม่คิดหาวิธีหยุดเกมส์รุกเขา
-สถานะการณ์ตอน ทีมเราตาม เรามักใช้แทคติกเดิมในการเข้าทำโดยเปลี่ยนแค่คนที่ฟิตกว่าลงมา อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ "กล่าวไว้ว่า
  มีแต่คนโง่เท่านั้นที่ทำในวิธีการเดิมๆแล้วหวังว่าจะได้ผลลัพธ์ใหม่"
-กองหน้าหรือผู้เล่นตัวรุก การจบสกอร์เราไม่เด็ดขาด ไม่แม่นย้ำ หากตัวรุกเราเด็ดขาดกว่านี้ แต่ละเกมส์เราจะเล่นง่ายขึ้น
-ผู้เล่นเราเมื่อออกจากตำแหน่งเพื่อเติมเกมส์ มักเติมได้เร็วทันจังหวะ แต่กลับเข้าตำแหน่งมาช้ามาก
-กองหลังเรา อ่อนลูกโหม่ง ชอบปล่อยบอลตกพื้นก่อน จึงจะเล่น ทำให้คู่ต่อสู้จับทางบอล จังหวะที่สองได้
 ที่คิดออกมีแค่นี้ครับ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2560/-3721

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 11:14:27 PM »

ไม่รู้ดิ เรายังไม่ดีพอ
โค้ชนอกน่าจะมีความหลากหลายและประสิ?ธิภาพสูงกว่าครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
pandaguys
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-4

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 02:19:12 AM »

เอาตรงๆนะครับ ผมเชื่อว่าโค้ชไทยดีๆมีเยอะครับ อย่างซิโก้ ธวัชชัย ตะวัน เซอร์จเด็ด หรือโค้ชฉ่วย (ไม่รู้ว่าใครมีโปรไลเชนนะครับ)

แต่ทีมชาติควรใช้โค้ชนอกที่มีชื่อเสียงครับ อย่างน้อยก็จะมีดีในเรื่องประสบการณ์ ศาสตร์ฟุตบอล และที่สำคัญมีบารมีเอานักบอลอยู่ครับ

ปัญหาสำคัญ คือ สมาคมไม่ยอมจ่ายค่าจ้างแพง แล้วแบบนี้จะได้โค้ชดี มีฝีมือ มาได้ยังไงครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์