Thailandsusu Webboard
พฤษภาคม 27, 2019, 02:12:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไทยมีระดับทีมแบบไหนยังไงที่จะสามารถชนะทีมชั้นนำในเอเชีย  (อ่าน 1234 ครั้ง)
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1153/-1890

| | |
« เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 12:32:33 AM »

มาตรฐานนักเตะคืออันดับ 1.. ความสามารถโคชระบบการจัดการคือรองลงมา

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2569/-3826

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 12:36:23 AM »

2.มาตราฐานของแฟนบอลไทยลดสันดานหยาบลงบ้างก็ดี

ลมหายใจคือฟุตบอล
DrummerOat
Hero Member

คะแนนความรัก: +71/-51

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 12:40:50 AM »

ผมว่าอย่างแรกที่ต้องมีคือ เบสิคเลยครับ ฝึกมันเข้าไป มันช่วยให้เราต่อยอดไปได้อีกเยอะเลย
Mr เยสโนว์โอเคโคคาโคล่า
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +322/-112

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 01:53:28 AM »

ชมนี้ ทั้งระดับการเชียร์ของแฟนบอลไทย ฝีเท้านักเตะและทัศนคติต่างๆ ยังเป็นรองเวียดนามอยู่พอสมควรทีเดียว!!

เชียรทีมชาติไทยเป็นอันดับแรก!!!
joker999
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +26/-20

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 04:08:14 AM »

ชุดใหญ่ก็คงต้องพัฒนาเรื่องแท็คติด การเล่นเป็นทีมไห้ดีขึ้น เบสิคคงจะตันแล้ว  ชุดเยาวชนก็น่าจะเรื่องเบสิค อะไรต่างฯครับ
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +275/-492

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 07:31:45 AM »

ระดับปัจจุบันก็พอจะสู้ได้บ้างแล้ว

แต่นักเตะเราที่มีระดับมีแค่ไม่กี่คน

คงต้องพัฒนาให้มีตัวเลือกมากกว่านี้

อย่างเอเชี่ยนคัพนักเตะทดแทนกันไม่ได้

ทำให้ทั้งเกิดความล้า บาดเจ็บและยังทำให้จัดแทคติก

หรือแก้เกมได้ไม่หลากหลายพอ
MRWITCH
Full Member

คะแนนความรัก: +45/-24

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 09:26:25 AM »

นักเตะที่พอจะสู้ในระดับเอเชียได้คงมีแค่ ตอง อุ้ม โด นิว เจ มุ้ย 

เข้ามาเสพข่าว
อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +183/-143

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 09:34:55 AM »

มันสู้เขาได้หมดแหละครับ ยกเว้นเรื่องใจเรื่องเดียว
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +202/-1152

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 09:58:19 AM »

ส่งออกไปลีกนอกเยอะๆ ครับ ประสบการณ์ในไทย มันก็ได้แค่ในไทยนี่แหละ

ฮี่ๆๆ
ิbaanbaan
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +15/-5

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 10:19:47 AM »

ผมว่าอย่างแรกที่ต้องมีคือ เบสิคเลยครับ ฝึกมันเข้าไป มันช่วยให้เราต่อยอดไปได้อีกเยอะเลย

ถูกต้อง

XxX
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +127/-55

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 01:23:05 PM »

ถูกต้องคับ อยากได้ยินคำนี้  พัฒนาระดับนักเตะ

การที่บอลแพ้ แล้วบอกเปลี่ยนโค้ช เปลี่ยนโค้ช ไปเรื่อยๆ เราจะอยู่ที่เดิม
และเมื่อเวลาผ่านไป ก็จะกลับมาวังวนเดิม เพราะไม่แก้ในจุดนี้ ที่ถูกมองข้ามไป

นักเตะ สำคัญ ยกตัวอย่างให้ เปป ฟาบิโอล่า ไปคุมทีมชาติเนปาล ตอนนี้สิ ก็ไม่ได้ไปบอลโลกคับ

เพราะงั้นระดับนักเตะขนาดไหนหรอ ที่จะสู้ทีมชั้นนำได้ สิ่งที่วัดได้คือ
เปรียบเทียบว่าคุณจบมาจากโรงเรียนไหน จบมาจากโรงเรียน เจลีก กี่คน? ลีกยุโรป กี่คน?

วันนี้เอาแค่จะชนะทีมเกรด B ในเอเซียก่อน เช่น จีน การต้า ยูเออี อุซเบกิซสถาน อิรัค
คุณก็ต้องมีนักเตะ มาตรฐาน อยู่ในลีก ญี่ปุ่น สัก 3 คน แบบตอนนี้ละ แต่ต้องเพิ่มมากกว่านี้อีก เช่น เล่นอยู่ในลีกจีน อีก 2 คน ลีกยูเออีอีก 2 คน ถึงวันนั่น เราจะมีโอกาสชนะแบบมีรูปธรรมที่ชัดเจน

ถึงตอนนั่น ก็ยังไปสู้กับทีมเกรด เอ อย่าง ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ ไม่ได้นะ เพราะเค้าก็ไปไกลอีกขั้นแล้ว นักเตะ 11 ตัวจริงของทีมชาติญี่ปุ่น เค้าเล่นในยุโรป หมดเลย เค้ารู้ไงคับ ถึงพัฒนาไปถูกทิศทาง จนนักเตะเค้าไปไกลแล้ว
wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +187/-446

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 02:16:09 PM »

ถูกต้องคับ อยากได้ยินคำนี้  พัฒนาระดับนักเตะ

การที่บอลแพ้ แล้วบอกเปลี่ยนโค้ช เปลี่ยนโค้ช ไปเรื่อยๆ เราจะอยู่ที่เดิม
และเมื่อเวลาผ่านไป ก็จะกลับมาวังวนเดิม เพราะไม่แก้ในจุดนี้ ที่ถูกมองข้ามไป

นักเตะ สำคัญ ยกตัวอย่างให้ เปป ฟาบิโอล่า ไปคุมทีมชาติเนปาล ตอนนี้สิ ก็ไม่ได้ไปบอลโลกคับ

เพราะงั้นระดับนักเตะขนาดไหนหรอ ที่จะสู้ทีมชั้นนำได้ สิ่งที่วัดได้คือ
เปรียบเทียบว่าคุณจบมาจากโรงเรียนไหน จบมาจากโรงเรียน เจลีก กี่คน? ลีกยุโรป กี่คน?

วันนี้เอาแค่จะชนะทีมเกรด B ในเอเซียก่อน เช่น จีน การต้า ยูเออี อุซเบกิซสถาน อิรัค
คุณก็ต้องมีนักเตะ มาตรฐาน อยู่ในลีก ญี่ปุ่น สัก 3 คน แบบตอนนี้ละ แต่ต้องเพิ่มมากกว่านี้อีก เช่น เล่นอยู่ในลีกจีน อีก 2 คน ลีกยูเออีอีก 2 คน ถึงวันนั่น เราจะมีโอกาสชนะแบบมีรูปธรรมที่ชัดเจน

ถึงตอนนั่น ก็ยังไปสู้กับทีมเกรด เอ อย่าง ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ ไม่ได้นะ เพราะเค้าก็ไปไกลอีกขั้นแล้ว นักเตะ 11 ตัวจริงของทีมชาติญี่ปุ่น เค้าเล่นในยุโรป หมดเลย เค้ารู้ไงคับ ถึงพัฒนาไปถูกทิศทาง จนนักเตะเค้าไปไกลแล้ว
เราสูสีจีน ยูเออี บาห์เรน ได้แล้วนะครับ โดยโค้ชที่ไม่ได้เลือกนักเตะ ไม่ได้รวมทีมระยะยาว เป็นโค้ชไทยคุมทีมระดับ t2 ลองคิดดูนะครับ ฝีเท้านักเตะเราย่ำแย่จริงหรือ
ถ้าชนะทีมเหล่านั้นรวดได้ ก็เป็นระดับเดียวหรือดีกว่าหัวแถวเอเชียแล้วครับ ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ ออสเตรเลีย เขายังพลาดแพ้เลย ซึ่งเขาไประดับโลกแล้ว เอาไทยไปเทียบกับเนปาลมันก็เกินไปหน่อย เพราะบอลไทยมันก็เป็นบอลทันยุคทันสมัยแล้ว ยกระดับมาได้มากแล้ว
Mr.Tik
Hero Member

คะแนนความรัก: +675/-515

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 02:23:52 PM »

ต้องมีสโมสรอย่างน้อย 10 ทีม ในลีกฤดูกาลเดียวกัน ที่โค่น บุรีรัมย์ได้  นั้นจะเป็นบรรทัดฐานใหม่ให้ไทยก้าวขึ้นสู่ระดับที่สูงขึ้น
ซามาแคช
VIP Member
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +219/-91

กุ เข้า มา อ่าน ...

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 02:26:49 PM »

เท่าที่ผมไล่อ่านมาทุกคอมเม้น พวกคุณตอบไม่ตรงกับคำถามคุณฟิโก้นะคับ 

ซามาแคช
VIP Member
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +219/-91

กุ เข้า มา อ่าน ...

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 02:31:49 PM »

คำตอบที่ถูกต้องอยู่ในกระทู้ข้างล่างนี้คับ

"การพัฒนาบอลไทยในช่วงยุค 20-30 ปีตามนี้"
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=376355.msg7444005#msg7444005

อาจารย์หนุ่ย_SR38
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +652/-196

สโมสรฟุตบอลอุดรธานี เอฟซี

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 02:43:13 PM »

พัฒนาฟุตบอลลีกเยาวชนแห่งชาติ ในเวลานี้ เป็นแนวทางที่ถูกต้องครับ นักฟุตบอลเยาวชนทีมชาติไทย รุ่น U ต่างๆ ต้องมาจาก รายการฟุตบอลลีกเยาวชนแห่งชาติ เท่านั้น จึงจะทำให้ทีมเยาวชนทีมชาติไทยได้ไปเล่นรายการฟุตบอลเยาวชนโลก ถ้าเราทำได้ ทีมชาติไทยชุดใหญ่ เป็นหัวตารางของเอเซียแน่นอน ครับ เพราะญี่ปุ่น กับ ซาอุดิอาระเบีย เขาก็ใช้ ระบบนี้กัน

Somjai
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-4

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 03:10:05 PM »

พัฒนาฟุตบอลลีกเยาวชนแห่งชาติ ในเวลานี้ เป็นแนวทางที่ถูกต้องครับ นักฟุตบอลเยาวชนทีมชาติไทย รุ่น U ต่างๆ ต้องมาจาก รายการฟุตบอลลีกเยาวชนแห่งชาติ เท่านั้น จึงจะทำให้ทีมเยาวชนทีมชาติไทยได้ไปเล่นรายการฟุตบอลเยาวชนโลก ถ้าเราทำได้ ทีมชาติไทยชุดใหญ่ เป็นหัวตารางของเอเซียแน่นอน ครับ เพราะญี่ปุ่น กับ ซาอุดิอาระเบีย เขาก็ใช้ ระบบนี้กัน
เยาวชน เยาวชน และเยาวชนเท่านั้นครับที่พอจะมีความหวังได้ ผมขอสนับสนุน ยูธลีค เต็มที่เลยครับ โรงเรียน สโมสรต่างๆ โปรดให้ความสนใจกับเด็กๆและเยาวชน ภายใต้การดูแลของท่านด้วยครับ เพราะเราอยากจะเจอเพชรเม็ดงามซัก 50 - 100 เม็ด ในแต่ละปี และต่อไปยิ่งมากขึ้นๆ เราจะมีทรัพยากรดีๆมีตัวเลือกเยอะๆ ป้อนเข้าโรงงานผลิตทีมชาติ และคุณภาพสุดๆ เพื่อส่งออกไปอวดสายตาชาวโลกกันซะที สาธุ ขอให้ความฝันของผมเป็นจริงก่อนจากโลกนี้ไปด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ
XxX
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +127/-55

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 06:12:15 PM »

ถูกต้องคับ อยากได้ยินคำนี้  พัฒนาระดับนักเตะ

เราสูสีจีน ยูเออี บาห์เรน ได้แล้วนะครับ โดยโค้ชที่ไม่ได้เลือกนักเตะ ไม่ได้รวมทีมระยะยาว เป็นโค้ชไทยคุมทีมระดับ t2 ลองคิดดูนะครับ ฝีเท้านักเตะเราย่ำแย่จริงหรือ
ถ้าชนะทีมเหล่านั้นรวดได้ ก็เป็นระดับเดียวหรือดีกว่าหัวแถวเอเชียแล้วครับ ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ ออสเตรเลีย เขายังพลาดแพ้เลย ซึ่งเขาไประดับโลกแล้ว เอาไทยไปเทียบกับเนปาลมันก็เกินไปหน่อย เพราะบอลไทยมันก็เป็นบอลทันยุคทันสมัยแล้ว ยกระดับมาได้มากแล้ว
ก็ใช่ไงคับ เพราะเรามีนักเตะพัฒนาขึ้น เช่น 3 นักเตะ เจลีก ทำให้เราชนะ บาห์เรน เสมอ ยูเออี แพ้จีน นิดหน่อยได้ไงคับ แต่ถ้าอยากดีกว่าเค้าขึ้นไปอีก ต้องมีแบบ 3 เจลีก อีกสัก 3-4 คน
ขอสักครึ่งทีมคับ จะสู้ทีมเกรดบีได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยแน่นอน

นักเตะเราดีคับ ในไทยลีกก็ดี ไม่ใช่ไม่เก่ง แต่ดีกว่า เมื่อเทียบในระดับอาเซียน
ระดับเจอทีมชั้นนำเอเซีย ขอแบบเจลีก ครึ่งทีม คับ
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1153/-1890

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 05:00:59 PM »

ถูกต้องคับ อยากได้ยินคำนี้  พัฒนาระดับนักเตะ

ก็ใช่ไงคับ เพราะเรามีนักเตะพัฒนาขึ้น เช่น 3 นักเตะ เจลีก ทำให้เราชนะ บาห์เรน เสมอ ยูเออี แพ้จีน นิดหน่อยได้ไงคับ แต่ถ้าอยากดีกว่าเค้าขึ้นไปอีก ต้องมีแบบ 3 เจลีก อีกสัก 3-4 คน
ขอสักครึ่งทีมคับ จะสู้ทีมเกรดบีได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยแน่นอน

นักเตะเราดีคับ ในไทยลีกก็ดี ไม่ใช่ไม่เก่ง แต่ดีกว่า เมื่อเทียบในระดับอาเซียน
ระดับเจอทีมชั้นนำเอเซีย ขอแบบเจลีก ครึ่งทีม คับ

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +234/-373

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 08:01:55 PM »

ครูมีความรู้ ความสามารถก็จะสร้างศิษย์ให้เก่งได้ด้วย

โค้ชกับเยาวชน สร้างฐานรากและเสาเข็มให้แข็งแรง
ใช้เวลาสัก 10 ปี อย่างจริงจัง ก็จะเห็นผล

แฟนบอลไทยต้องใจเย็นด้วย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์