Thailandsusu Webboard
กุมภาพันธ์ 16, 2019, 10:56:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทวนความจำ ยังจำได้ไหมครับ เวียดนามหลังบอลโลก อยากได้โค้ชแบบซิโก้ แต่เอาเกาหลี  (อ่าน 1204 ครั้ง)
ิballvat
Full Member

คะแนนความรัก: +90/-522

| | |
« เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 05:30:57 PM »

ถ้าผมพูดผิดไปจากข่าวที่ผ่านมา  แย้งผมมาได้เต็มที่เลยครับ   

เท่าที่ติดตาม    ตอนคัดบอลโลก  บอลไทย  โชว์สไตน์ ติ๊กต๊อก  ให้ทีมในอาเซียนได้ตื่นตาตื่นใจ  แม้แต่เวียดนามในกลุ่ม เราก็ไปถล่มเขาถึงบ้าน ด้วยติ๊กต๊อก  ทำให้เวียดนาม ได้เปิดหู เปิดตา และทำการเก็บข้อมูล เป็นการบ้านชุดใหญ่  แม้เขาจะล้มเหลว

ต่อมา ท้ายแมตย์ฟุตบอลโลก รอบคัดเลือกเอเชียรอบสุดท้าย  สมาคมเปลี่ยนโค้ชซิโก้ออก

เวียดนามซิ่งขณะนั้น ได้บทสรุปหลายอย่าง และไอเดียดีๆๆในการทำทีมแบบใหม่  ที่มี  ติ๊กต๊อกสไตน์ ไทยเป็นแนว  จึงได้โอกาส  ติดต่อซิโก้มาทันที  แต่ตามข่าว  ซิโก้ปฏิเสธ

ต่อมา  เมื่อไม่ได้ซิโก้  แต่ไปได้โค้ชเกาหลี คนนี้  พร้อมกับรูปแบบ แผนงานต่างๆๆ ที่จะปรับเวียดนามโฉมใหม่  ยื่นใส่มือ โค้ชเกาหลีคนนี้ ว่า ยูจะทำได้ไหม  ไอ(สมาคมเวียดนาม) ต้องการแบบนี้ สไตน์นี้

สุดท้าย โค้ชเกาหลีคนนี้  จึงตอบโจทย์  ของสมาคมเวียดนามได้เกือบหมด  ถือได้ว่า  เป็นโค้ชต่างชาติของเวียดนาม คนเดียวที่ทำผลงานให้เวียดนาม ได้ดีกว่า โค้ชต่างชาติเวียดนาม คนก่อนๆ ทุกคน 

สิ่งที่ผมสงสัย  ขนาดหนัก คือ 1  สมาคมเวียดนาม  เห็นอะไรจากติ๊กต๊อกสไตน์แบบไทย
                                                  2  สมาคมเวียดนาม ใช้การต่อยอดจากติ๊กต๊อกไทยอย่างไร (ในขณะที่ไทย หลวมตัวไปใช้โค้ช เกมส์รสบัส ตกยุค)
                                                  3  ถ้ามองภาพที่ชัด ภายใต้โค้ชเกาหลีคนนี้  เขาปรับเปลี่ยน ต่อยอด ยกระดับนักเตะอาเซียน อย่างเวียดนามอย่างไร ให้แกร่งขึ้น จากเดิม
                                                  4  ถ้าเกี่ยวกับ นักวิเคราะห์เกมส์  /ประธานเทคนิค /หรือนักโภชนาการ และอื่นๆ เหล่านี้  สมาคมเวียดนามเขาเอาใจใส่เรื่องพวกนี้ ได้ดีแค่ไหน

ที่เขียนมาทั้งหมด  เพียงเพื่อให้ไทย ลองไปศึกษาเวียดนามดูว่า  ฟุตบอลไซน์อาเซียน อย่างเวียดนาม และไทย  แต่ตอนนี้  ดูเหมือนเวียดนามจะเริ่มมองเห็น ทางออกสู่ระดับเอเชีย (แสงสว่างปลายอุโมงค์)  ก่อนไทยก็เป็นได้  ใช่ไหมครับ พี่น้องไทยแลนต์สู้ๆๆๆ

jeed @leo
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +300/-113

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 05:54:48 PM »

ความมุ่งมั่นของนักบอลส่วนหนึ่ง
เขาต้องการก้าวข้ามไทย
แต่ไทยต้องก้าวเทียบ เกาหลีญี่ปุ่น
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +188/-1131

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 06:41:39 PM »

จขกท มองข้ามไปคนนึงรึเปล่าครับ คนๆ นี้รับตำแหน่งตั้งแต่ปี 2016

https://en.wikipedia.org/wiki/Hans-J%C3%BCrgen_Gede

ฮี่ๆๆ
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1130/-1816

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 06:57:22 PM »

เรื่องเห็นอะไรจากไทยผมไม่รู้นะ แต่เฮียที่บริษัทผมไปเวียดนามมาคนที่นู้นบอกว่าเค้ากลัวทีมชาติไทยยุคซิโก้คุมทีมมาก แล้วถามว่ายุคปัจจุบันหละน่ากลัวมั้ย(ตอนนั้นหมายถึงตอนราเยวัชคุมทีม) เค้าบอกเฉยๆไม่น่ากลัวเท่าไร
rickyyacob
Newbie
*

คะแนนความรัก: +13/-1

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 08:12:25 PM »

การเเข่งขันฟุตบอลชิงเเชมป์เอเชียอายุไม่เกิน 23 ปีที่จะจัดขึ้นที่เวียตนามในเดือนมีนาคมนี้ซึ่งกาม่าคุมทีมไทยไปเเข่งขันผมเชื่อว่าเราจะได้ผลลัพธ์ที่ดีและเวียตนามจะเริ่มดรอปลงในรายการนี้
joker999
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +23/-16

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 08:19:59 PM »

พัฒนามาได้ถูกทางครับเวียดนาม เอเชี่ยนคัพก็ทำผลงานดีกว่าเราแล้ว เหลือแค่ผ่านเข้ารอบ12ทีมสุดท้ายคัดบอลโลกโซนเอเชีย  ถ้าทำได้อีกก็คงต้องยอมรับว่าเค้ามาถูกทางจริงฯ
AchariyA
Newbie
*

คะแนนความรัก: +25/-23

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 09:41:32 PM »

มันจบแล้ว เจ้าของกระทู้พักผ่อนบ้างนะครับ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2560/-3712

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 11:56:44 PM »

ครับๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Mr เยสโนว์โอเคโคคาโคล่า
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +321/-106

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 01:41:04 AM »

สมแล้วที่เป็นเดอะคิงส์ ออฟอาเซียน ทัพดาวทอง!!

เชียรทีมชาติไทยเป็นอันดับแรก!!!
VeeChum
Newbie
*

คะแนนความรัก: +17/-13

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 10:25:49 AM »

ณ เวลานี้ต้องยกให้เดอะคิงส์ ออฟอาเซียน ทัพดาวทอง
bangsusu
Full Member

คะแนนความรัก: +76/-22

ชัยชนะของทีมชาติไทย คือความสุขในใจของผม

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 10:38:46 AM »

ผมละกลัวจริงๆ ถ้ายู23เราแพ้ เหงียน  ไม่ได้กลัวแพ้นะครับ แต่กลัวแฟนบอลเหงียนนี่ละครับ มันล้อเรายาวแน่ 555
wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +186/-442

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 02:11:28 PM »

เวียดนามนี่ติ๊กต็อกแล้วหรือ เห็นเล่นในอาเซียนก็ไม่เห็นต่อบอลงามๆ มีเทคนิค ลอดดากตอกส้นอะไรเหมือนไทยนะ
ผมว่าเขาเล่นเหมือนเกาหลีใต้แหละ เพรสซิ่ง เล่นเร็ว แต่เพิ่มออปชั่น เสี่ยงเข้าทำไปเลย ไม่เสียดายบอล เพราะสกิลไม่ดีเหมือนเกาหลีใต้
ิballvat
Full Member

คะแนนความรัก: +90/-522

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2019, 04:30:09 PM »

เวียดนามนี่ติ๊กต็อกแล้วหรือ เห็นเล่นในอาเซียนก็ไม่เห็นต่อบอลงามๆ มีเทคนิค ลอดดากตอกส้นอะไรเหมือนไทยนะ
ผมว่าเขาเล่นเหมือนเกาหลีใต้แหละ เพรสซิ่ง เล่นเร็ว แต่เพิ่มออปชั่น เสี่ยงเข้าทำไปเลย ไม่เสียดายบอล เพราะสกิลไม่ดีเหมือนเกาหลีใต้

นั่นแหละครับ คือ สิ่งที่ผมสงสัย เพราะไม่กล้าตัดสินว่า มันเป็นแบบเกาหลีใต้ 100 % หรือ หลายครั้งก็เห็นต่อบอล เคาะบอล วันทัช กันเร็ว และแม่น มันก็ดูเหมือนเอาติ๊กต๊อก มาผสมผสาน  บางจังหวะใช้บอลไดเร็ก เข้าชาร์จ หน้าเขตโทษ จากการวางยาว เช่น ลูกที่เสมอ จอร์แดน 

มันจึงเป็นอะไรที่น่าติดตาม เมื่อดูผลงานดี โดยรวม  ว่า เวียดนามเขาปรับเอาอะไรมาใช้บ้าง จนมันเป็นทีมที่มีคุณภาพขนาดนี้  เผื่อว่า ไทยก็มีความพร้อมอยู่แล้ว เพียงแต่ ต่อยอดไม่เป็น ปรับผสมไม่ลงตัว เหมือนเวียดนาม หรือเปล่า นี่คือ ความหมายกระทู้ผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์