Thailandsusu Webboard
กุมภาพันธ์ 16, 2019, 11:20:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โค้ชเกาหลีญี่ปุ่นระเบียบวินัยเป๊ะจะเข้ากับนักเตะทีมชาติไทยได้ไหม : สมยศ กล่าว  (อ่าน 3013 ครั้ง)
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1938/-1011

| | |
« เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 09:08:47 PM »

https://www.watchlakorn.in/%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%95%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%8822%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%A12562-video-259119

นาทีที่ 54 เป็นต้นไป

คราวนี้ชัดเจนแล้วนะครับ ที่ผมวิเคราะห์ไว้ว่านักเตะไทยส่วนใหญ่ไม่เป็นมืออาชีพเต็มร้อย ไม่ผิดแม้แต่น้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2019, 09:12:03 PM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

cikada
โดนแบนเพราะหน้าตาดี
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +558/-1442

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 09:34:51 PM »

ล้างบางได้แล้ว

เฮงซัง GetOut !!
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +784/-1427

new world order

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 09:35:42 PM »

มืออาชีพไม่ได้ขึ้นอยู่กับไลเซนนะผมว่า ขึ้นอยู่กับคำนิยาม โค้ชไทยอาจจะบอกว่านี่ก็ถือว่ามืออาชีพนะ ที่ไม่สำเร็จเพราะเรายังต้องรออีก10ปีแบบเบลเยียม(ฮา) แต่ที่จริง ผมว่าปธ.เทคนิคนี่แหล่ะจะเป็นตัวกำหนด เฮ้ย ความหนาของนักเตะไทยลีคต้องมีมวลกล้ามเนื้อเท่านี้นะ วิ่งตอนซ้อมเต็มสปีดต้องเท่านี้นะ ระบบหายใจต้องเท่านี้นะ บลาๆๆๆ ถ้ากฏมีแบบนี้ผมว่าเราไปต่อได้ อย่าลืมสิ โค้ชจากสโมสรเราก็ฝรั่ง เยอะแยะ ทำไมถึงสร้างมาตรฐานตรงนี้ไม่ได้ เพราะความอะลุ่มอะล่วยแบบไทยๆ นะพี่ น้องเหนื่อยแล้ว ถ้ามีคนมากดดันเป็นทอดๆ ผมว่านักเตะไทยทำได้ เจ อุ้ม มุ้ย ยังยืนท่ามกลางพวกโค้ชญี่ปุ่นได้เลย ผมมองปัญหาไม่ใช่สัญชาติโค้ช แต่เป็นวิธีการสร้างมากกกว่า อ๋อ ญี่ปุ่นวินัยดีไม่ใช่เริ่มจากสำนึกนะครับ เขามีการกลายบังคับ เช่นเข้าแถวรถเมล์จะมีลูกศรและคนควบคุมอยู่ มันทำให้คนหน้าบางแบบญี่ปุ่นสำเร็จเรื่องวินัย ความหน้าบางเราก็ไม่แตกต่างกัน

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +545/-384

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 09:40:25 PM »

ผมว่าเราใช้โค้ช  บราซิล  ดีกว่าครับ จริตมันตรงกับคนไทย หลายเรื่องดี

บราซิล ไม่เน้นแบบแผนมาก นักเตะยิ่งเล่นเก่งยิ่งให้เค้นฟอร์มออกมา 

คาลอส  คาวัลโญ่ ,  กาม่าร์  ,   โพลกิ้ง  ,  ผมว่ามันชัดเจนแล้วน่ะกับนักเตะไทย

........

คอยดู U23  ของ กาม่าร์  ดี ๆ น่ะครับ   เราจะได้เห็น   ฟุตบอลสไตล์ลาติน  ทีมแรกของอาเซียนแน่ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2019, 09:42:00 PM โดย Nakhoniqe Dunnesta » บันทึกการเข้า

JuDge4
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +411/-27

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 09:53:05 PM »

ผมว่าเราใช้โค้ช  บราซิล  ดีกว่าครับ จริตมันตรงกับคนไทย หลายเรื่องดี

บราซิล ไม่เน้นแบบแผนมาก นักเตะยิ่งเล่นเก่งยิ่งให้เค้นฟอร์มออกมา  

คาลอส  คาวัลโญ่ ,  กาม่าร์  ,   โพลกิ้ง  ,  ผมว่ามันชัดเจนแล้วน่ะกับนักเตะไทย

........

คอยดู U23  ของ กาม่าร์  ดี ๆ น่ะครับ   เราจะได้เห็น   ฟุตบอลสไตล์ลาติน  ทีมแรกของอาเซียนแน่ ๆ

ผมชอบ มาโน่ ตรงครึ่งบลาซิลครึ่งเยอรมัน จริงๆแล้วมาโน่เคยบอกไว้ว่า
ตัวเองชอบฟุตบอลสไตล์บลาซิลเพราะเติบโตมาจากบลาซิล แต่โชคดีที่ใช้ชีวิตในช่วงค้าแข้งอยู่ในลีกเยอรมันนับ 10 ปี
ทำให้มาโน่ปรับตัวเข้ากับคนไทยได้ง่าย เข้าใจทั้งศาสตร์ฟุตบอลแบบบลาซิล และศาสตร์ฟุตบอลแบบเยอรมัน

มาโน่จะมีจิตวิทยา ในการพูดและแสดงออก ที่ทำให้นักเตะในทีมมีวินัยสูงในแบบเยอรมันทั้งในและนอกสนาม โดยไม่ต้องบังคับมากในแบบบลาซิล ซึ่งโดยจริตคนไทยไม่ชอบการบังคับ ซึ่งจิตวิทยาอันนี้เองที่มาโน่ได้รับความเคารพอย่างมากจากนักเตะในทีม

"เธกเธฒเน‚เธ™เนˆเธชเน„เธ•เธฅเนŒ" เน€เธญเธ™เน€เธ•เธญเธฃเนŒเน€เธ—เธ™เธŸเธธเธ•เธšเธญเธฅ เธเธฑเธšเธˆเธดเธ•เธงเธดเธเธเธฒเธ“เนเธซเนˆเธ‡เธ„เธงเธฒเธกเน€เธ›เน‡เธ™เธœเธนเน‰เธŠเธ™เธฐ เธกเธฒเน‚เธ™เนˆ เน‚เธžเธฅเธเธดเน‰เธ‡
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2019, 09:59:51 PM โดย JuDge4 » บันทึกการเข้า

ไทยอยากก้าวข้ามเอเชียเพื่อเป็น1 เริ่มต้นที่คุณภาพของฟุตบอลลีกเยาวชน : เยอรมัน : อ่านต่อที่นี่ http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=393808.0
boom40
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +21/-62

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 10:00:34 PM »

ต้องดูเป็นรายคนไปครับความไม่มืออาชีพ.. ถ้าท่านนายกสมาคมจำกัดกันตรงนี้ทีมชาติไทยคงมีโค้ชเก่งๆให้เลือกน้อยมาก.. แล้วถ้าเราไม่มีระเบียบวินัยไม่มืออาชีพพอเราจะไปถึงเป้าหมายไดัหรือครับ.. วินัยเข้มแบบญี่ปุ่นชนาธิป ธีรศิล ธีรธร ก็เคยผ่านมาแล้วก็เห็นชมกันว่าแต่ละคนมีพัฒนาการดีขึ้นในด้านต่างๆนิครับ.. แต่งงพอจะเลือกโค้ชที่มีระเบียบวินัยเข้มมาคุมทีมเพื่อพัฒนาขีดความสามารถกลับกลัวที่จะต้องปฏิบัติตาม... งั้นผมคงต้องรอเชียร์รุ่นใหม่ๆขึ้นมาดีกว่าเผื่อทัศนคติจะดีขึ้นกว่ารุ่นเก่า.. อะไรๆก็อยากแต่เหยาะแหยะสบายๆแบบไทยๆ.. บอลโลกฝันไปเถอะครับ
racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +251/-189

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 10:02:10 PM »

ผมว่าเราใช้โค้ช  บราซิล  ดีกว่าครับ จริตมันตรงกับคนไทย หลายเรื่องดี

คาลอส  คาวัลโญ่ ,  กาม่าร์  ,   โพลกิ้ง  ,  ผมว่ามันชัดเจนแล้วน่ะกับนักเตะไทย

........

คอยดู U23  ของ กาม่าร์  ดี ๆ น่ะครับ   เราจะได้เห็น   ฟุตบอลสไตล์ลาติน  ทีมแรกของอาเซียนแน่ ๆ
ผมชอบ มาโน่ ตรงครึ่งบลาซิลครึ่งเยอรมัน จริงๆแล้วมาโน่เคยบอกไว้ว่า
ตัวเองชอบฟุตบอลสไตล์บลาซิลเพราะเติบโตมาจากบลาซิล แต่โชคดีที่ใช้ชีวิตในช่วงค้าแข้งอยู่ในลีกเยอรมันนับ 10 ปี
ทำให้มาโน่ปรับตัวเข้ากับคนไทยได้ง่าย เข้าใจทั้งศาสตร์ฟุตบอลแบบบลาซิล และศาสตร์ฟุตบอลแบบเยอรมัน
มาโน่จะมีจิตวิทยา ในการพูดและแสดงออก ที่ทำให้นักเตะในทีมมีวินัยสูงทั้งในและนอกสนาม โดยไม่ต้องบังคับ ซึ่งโดยจริตคนไทยไม่ชอบการบังคับ ซึ่งจิตวิทยาอันนี้เองที่มาโน่ได้รับความเคารพอย่างมากจากนักเตะในทีม
ทำไมเราไม่ปรับทัศนคติของเด็กไทยละครับ
ไปให้ท้ายเยอะ แทนที่จะปรับความคิดของเราเอง
ดันไปโทษโค้ชว่าโค้ชบังคับมากไป
ทั้งโลกที่เขาสำเร็จเขามีทัศนคติที่ดี
ทำไมเราไม่ทำตาม
อยากสำเร็จแต่ดันไม่ทำตามคนสำเร็จ
โทษแต่คนอื่นว่าไม่เข้าใจเรา
แทนที่เราจะปรับตัวเข้ากับระบบที่ประสบความสำเร็จ

เจ้าจอม
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 10:16:34 PM »

ผมว่าเราใช้โค้ช  บราซิล  ดีกว่าครับ จริตมันตรงกับคนไทย หลายเรื่องดี

คาลอส  คาวัลโญ่ ,  กาม่าร์  ,   โพลกิ้ง  ,  ผมว่ามันชัดเจนแล้วน่ะกับนักเตะไทย

........

คอยดู U23  ของ กาม่าร์  ดี ๆ น่ะครับ   เราจะได้เห็น   ฟุตบอลสไตล์ลาติน  ทีมแรกของอาเซียนแน่ ๆ
มาโน่จะมีจิตวิทยา ในการพูดและแสดงออก ที่ทำให้นักเตะในทีมมีวินัยสูงทั้งในและนอกสนาม โดยไม่ต้องบังคับ ซึ่งโดยจริตคนไทยไม่ชอบการบังคับ ซึ่งจิตวิทยาอันนี้เองที่มาโน่ได้รับความเคารพอย่างมากจากนักเตะในทีม
ทำไมเราไม่ปรับทัศนคติของเด็กไทยละครับ
ไปให้ท้ายเยอะ แทนที่จะปรับความคิดของเราเอง
ดันไปโทษโค้ชว่าโค้ชบังคับมากไป
ทั้งโลกที่เขาสำเร็จเขามีทัศนคติที่ดี
อยากสำเร็จแต่ดันไม่ทำตามคนสำเร็จ
แทนที่เราจะปรับตัวเข้ากับระบบที่ประสบความสำเร็จ

ถ้ามันแค่ 2 ถึง 3 คนยังพอทำได้ แต่นี้ดูแล้วจะไม่ใช่น้อยอาจถึงขั้นรายชื่อ 50 คน เป็นแบบนี้เกิน 30 คนอย่างเนี้ย เราคนเดียวจะไปแก้อย่างไรจริงไหม เพราะ คนส่วนใหญ่ในแวดวงนี้ ผมว่าไม่ใช่แค่แวดวงนี้ด้วย อาชีพอื่นๆ เขาจะเอาแบบนี้ เราเป็นคนส่วนน้อยมันก็แก้อะไรไม่ได้หรอก จริงไหม นํ้าน้อยมันย่อมแพ้ไฟอะครับ

มันไม่ใช่ผมชอบนะ ผมก็ไม่ชอบ นั่นมันเป็นนิสัยเสียที่เคยเงินของบันทึกพวกชาวตะวันตกสมัยอยุธยาเลยด้วยซ้ำ แต่จะไปเปลี่ยนคนส่วนใหญ่ให้เป็นคนส่วนน้อยต้องการ ตามตรรกะมันทำได้ไหมครับ ? มันจะกลายเป็นออกแรงเหนื่อยเปล่า

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2560/-3712

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 10:33:50 PM »

ซะงั้น

ลมหายใจคือฟุตบอล
racz
Sr. Member

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 10:44:21 PM »

........

ถ้ามันแค่ 2 ถึง 3 คนยังพอทำได้ แต่นี้ดูแล้วจะไม่ใช่น้อยอาจถึงขั้นรายชื่อ 50 คน เป็นแบบนี้เกิน 30 คนอย่างเนี้ย เราคนเดียวจะไปแก้อย่างไรจริงไหม เพราะ คนส่วนใหญ่ในแวดวงนี้ ผมว่าไม่ใช่แค่แวดวงนี้ด้วย อาชีพอื่นๆ เขาจะเอาแบบนี้ เราเป็นคนส่วนน้อยมันก็แก้อะไรไม่ได้หรอก จริงไหม นํ้าน้อยมันย่อมแพ้ไฟอะครับ

มันไม่ใช่ผมชอบนะ ผมก็ไม่ชอบ นั่นมันเป็นนิสัยเสียที่เคยเงินของบันทึกพวกชาวตะวันตกสมัยอยุธยาเลยด้วยซ้ำ แต่จะไปเปลี่ยนคนส่วนใหญ่ให้เป็นคนส่วนน้อยต้องการ ตามตรรกะมันทำได้ไหมครับ ? มันจะกลายเป็นออกแรงเหนื่อยเปล่า
มันเริ่มได้ครับ คือเริ่มแต่เด็ก
โตแล้วแก้ไม่ได้แล้ว หรือแก้ยาก
ต้องเริ่มแต่เด็ก ยังไงก็ต้องทำ ผมเห็นบุรีรัมย์ยังทำได้เลย ระเบียบวินัย คนแก่แล้วก็ทำได้ เห็นไหมว่าเขาไปได้ไกลขนาดไหน
อยู่ที่ความเข้มงวดครับ ไม่ไหวก็ตัดออกไป
ธรรมชาติคนมันจะพัฒนาเพื่อให้อยู่รอดเสมอครับ
ไม่ปรับตัวก็ตกงานแค่นั้น คนอยากเล่นเยอะแยะ
ลองไม่มีงานทำสิ คนมันจะปรับตัวไหม
มันทำได้ครับอยู่ในระเบียบวินัยอะ ไม่ยากเกินไปหรอก อยู่ที่จะทำไม่ทำแค่นั้น แรกๆคนอาจจะไม่ชอบ
แต่ทำเรื่อยๆมันชินไปเองครับ
แต่ที่ผ่านมาเราทำแบบทำบ้าง พอหนักไปก็ไม่เอา
กลับมาสบายอีก จนเคยตัว
การซ้อมบ้านเรากับพวกญี่ปุ่นมันเทียบกันไม่ติดเลย
แล้วจะมาหวังไปชนะเขา ชาติหน้าก็ทำไม่ได้ครับ
ถ้ายังทำแบบเดิมๆ อันนี้พูดเรื่องจริง อย่าโลกสวยมาก ที่บอกว่าหาโค้ชที่เหมาะกับเราสบายๆ แล้วเราจะเค้นฟอร์มได้
กีฬามันต้องซ้อมต้องจริงจังครับ ถ้ารักสบายยังไงก็สู้เขาไม่ได้ เขาซ้อมร้อย เราซ้อมสิบ แล้วจะไปหวังฟลุ๊คชนะเขาหรอ เอาความจริงมาพูดกันครับ
ที่บอกสไตล์บราซิลสบายๆนะ ไปดูครับเขาซ้อมเขาเล่นบอลเป็นชีวิตจิตใจ อาจดูสบายแค่ระบบการเล่นอิสระกว่ายุโรป แต่การทุ่มเทการซ้อมการพัฒนาทักษะ ความบ้าฟุตบอลเขามากกว่าเราเป็นร้อยๆเท่า
อย่าเอาเขามาเปรียบครับมันคนละสเกล

เจ้าจอม
Muangkan Crazy
Hero Member

คะแนนความรัก: +569/-153

ชีวิตก็แค่นี้ จะเอาอะไรมากมาย

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 10:50:03 PM »

ฝึกหนักมากๆ เดี๋ยวเจอเตะไล่โค้ช
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +138/-136

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 10:51:06 PM »

ใช่ครับ บอลไทยน่าจะเป็นบอลความสามารถเฉพาะตัวมากกว่าบอลระบบ

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 10:52:12 PM »

........

มันเริ่มได้ครับ คือเริ่มแต่เด็ก
โตแล้วแก้ไม่ได้แล้ว หรือแก้ยาก
ต้องเริ่มแต่เด็ก ยังไงก็ต้องทำ ผมเห็นบุรีรัมย์ยังทำได้เลย ระเบียบวินัย คนแก่แล้วก็ทำได้ เห็นไหมว่าเขาไปได้ไกลขนาดไหน
อยู่ที่ความเข้มงวดครับ ไม่ไหวก็ตัดออกไป
ธรรมชาติคนมันจะพัฒนาเพื่อให้อยู่รอดเสมอครับ
ไม่ปรับตัวก็ตกงานแค่นั้น คนอยากเล่นเยอะแยะ
ลองไม่มีงานทำสิ คนมันจะปรับตัวไหม
มันทำได้ครับอยู่ในระเบียบวินัยอะ ไม่ยากเกินไปหรอก อยู่ที่จะทำไม่ทำแค่นั้น แรกๆคนอาจจะไม่ชอบ
แต่ที่ผ่านมาเราทำแบบทำบ้าง พอหนักไปก็ไม่เอา
การซ้อมบ้านเรากับพวกญี่ปุ่นมันเทียบกันไม่ติดเลย
แล้วจะมาหวังไปชนะเขา ชาติหน้าก็ทำไม่ได้ครับ
ถ้ายังทำแบบเดิมๆ อันนี้พูดเรื่องจริง อย่าโลกสวยมาก ที่บอกว่าหาโค้ชที่เหมาะกับเราสบายๆ แล้วเราจะเค้นฟอร์มได้
กีฬามันต้องซ้อมต้องจริงจังครับ ถ้ารักสบายยังไงก็สู้เขาไม่ได้ เขาซ้อมร้อย เราซ้อมสิบ แล้วจะไปหวังฟลุ๊คชนะเขาหรอ เอาความจริงมาพูดกันครับ
ที่บอกสไตล์บราซิลสบายๆนะ ไปดูครับเขาซ้อมเขาเล่นบอลเป็นชีวิตจิตใจ อาจดูสบายแค่ระบบการเล่นอิสระกว่ายุโรป แต่การทุ่มเทการซ้อมการพัฒนาทักษะ ความบ้าฟุตบอลเขามากกว่าเราเป็นร้อยๆเท่า
อย่าเอาเขามาเปรียบครับมันคนละสเกล

ที่บุรีรัมย์ทำได้ เพราะ เงิน คนไทยไม่ว่าอาชีพไหน เห็นเงินเป็นพระเจ้าครับพี่ ด้วยแรงกดดันจากครอบครัวเอย นิสัยส่วนตัวเอย ถ้าไม่ทำก็อดได้เงินไปใช้จ่ายในครอบครัว

คิดง่ายๆ ลองที่ บุรีรัมย์ ประกาศนโยบายให้เงินเท่าเกณฑ์ขั้นต่ำของนักฟุตบอลสิพี่ racz ให้สภาพทางการเงินเหมือนทีมชาติ ผมรับรองบอกเอเย่นต์ขอให้สโมสรอื่นซื้อตัวแน่ๆ ครับ

ทางแก้ก็มีทางเดียว ทำอย่างไรให้ เล่นทีมชาติแล้วได้เงินมากกว่าสโมสร หรือ ต้องสร้างสตอรี่แบบบอลประเพณี จุฬา - ธรรมศาสตร์ ถึงมีไฟลุกโชน ไม่งั้นก็ต้องรอรุ่นใหม่ U-12 โน่นเลย กินนอนฝึกที่สมาคมถึงจะแก้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2019, 10:54:34 PM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

Somjai
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-3

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 10:57:41 PM »

นี่เป็นเหตุผลนึงที่ผมถึงอยากเริ่มต้นที่เด็กๆและเยาวชนของเราไงหล่ะครับ ระเบียบวินัย มันต้องฝึกกันตั้งแต่เด็กๆอ่ะครับ โตขึ้นมาก็จะกลายเป็นนิสัย ความเคยชินนั่นเอง อย่าให้นิสัยไม่ดีๆของเรามาเป็นอุปสรรค ทำให้เราไม่ก้าวไปข้างหน้าเลยครับ ลงมือทำแต่วันนี้เลยครับ ทำอย่างตั้งใจ ทำอย่างเชื่อมั่น และเชื่อเถอะว่า สร้างวินัย. ง่ายกว่า สร้างพรสวรรค์ แน่ๆครับ
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +831/-759

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 11:00:35 PM »

ลองดูดิคับ​ มีเวลาเยอะเลยในการเลือก  ไทย​ ยุโรป​ เอเชียไม่เกี่ยวอยุ่ที่สเปคของสมาคมแล้วตอนนี้​ อยากให้ทีมชาติเล่นแบบไหนใครเหมาะต้องไปทาบทามมาคุยกัน​ เลือกดีๆไม่ใช่เอาแต่ค่าจ้างถูกแต่ต้องเลือกด้วยวิสัยทัศหรือกึ๋นของท่านแล้ว

Pumpkin~AV
เที่ยวดูบอลไทย...ไม่ไปไม่รู้...
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +134/-129

Next ... AFC U23 2020 @Thailand (Road to Olympic)

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 11:17:34 PM »

พวกอเมริกาใต้ ก็เน้นอิสระในการเล่น เค้ายังไปได้ระดับโลก บางทีเราอาจต้องมองอะไรให้กว้างขึ้น เนมาร์ โรนัลดิญโญ่ เมสซี่ มาราโดน่า พวกนี้ก็ไม่ใช่ว่าเพราะวินัยส่วนตัวดีนะ แค่เค้าคลั่งไคล้ในกีฬาฟุตบอลเลยทำให้ซ้อมเยอะจัดเหมือนคนมีวินัยมากๆ

โรงแรม รีสอร์ท ที่พัก ปากช่อง เขาใหญ่ ราคาถูก ... เซียร่า วิว รีสอร์ท Sierra View Resort ... www.facebook.com/sierraviewresort หรือ www.sierraviewresort.com หรือ โทร. 094-4174282
!!! พิเศษสุดๆ ส่วนลด 5% สำหรับสมาชิกเว็บไทยแลนด์สู้ๆ เพียงจองผ่าน INBOX !!!
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Sr. Member

คะแนนความรัก: +113/-82

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 11:19:17 PM »

ไม้อ่อนดัดง่าย ไม่แก่ดัดยาก ตามนั้นครับ

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
PeepoClub
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +293/-68

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 11:27:58 PM »

งงใจท่านนายกมาก ให้สัมภาษณ์แบบนี้เด็กในทีมชาติได้ใจ เดี๋ยวโค้ชคนไหนระเบียบจัด ไม่พอใจ ก็บอยคอต แบบนี้ใช้ไม่ได้ ทางกลับกัน เราต้องการโค้ชที่มีระเบียบวินัย ใครไม่โอเคก็ไม่ต้องเรียกติดทีมชาติ ปลูกฝังวินัยกันตั้งแต่รุ่นเด็กๆ ขีดเส้นให้เด็กนักฟุตบอลรู้ว่าการติดทีมชาติคือคุณต้องมีวินัย ไม่งั้นทีมชาติไม่เอาคุณ ไม่ต้องไปง้อ ผลเสียคือตัวนักฟุตบอลที่ทำลายอนาคตตัวเอง เมื่อไม่เคารพอาชีพตัวเอง เก่งขนาดไหนก็ไม่มีใครจ้างหรอก ทีมชาติมันถึงจะศักดิ์สิทธ์  ผมแปลกใจมากที่ได้ยินคำนี้จากปากท่านนายก แบบนี้อีก 100 ปีก็ไม่ไปไหนหรอกครับ
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +681/-856

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 12:16:10 AM »

ผมว่าถ้าโค้ชทำให้นักฟุตบอลเชื่อมั่นในฝีมือได้
สามารถยกระดับทีม และใส่ระบบตามความถนัด
และเหมาะสมกับนักเตะ และทีม
จะเฮี๊ยบแค่ไหนนักเตะก็รับได้ครับ...

wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +186/-442

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 01:28:02 AM »

ผมเห็นด้วยกับคุณสมยศ การเลือกโค้ชเป็นงานระยะสั้น ต้องเลือกให้เข้ากับนักเตะ เมื่อนักเตะในลีกส่วนใหญ่เป็นอย่างไร ก็ต้องเอาโค้ชแบบนั้นมาทำทีม เพื่อประสิทธิภาพสูงสุด

วินัยในนัยยะที่นายกพูด คงหมายถึงรูปเกม ที่มันมีวินัยแบบราเยวัช แบบญี่ปุ่น เกาหลีใต้ วินัยเป๊ะ คือเล่น คล้ายทหาร หุ่นยนต์ ไม่ได้หมายถึง แนวทางการฝึกซ้อมที่ตรงต่อเวลาเพียงอย่างเดียวหรอก เพราะบอลอาชีพแล้ว นักเตะเราก็ไม่ได้แย่ขนาดที่ไม่รู้หน้าที่ ซ้อมกับสโมสรก็ต้องตรงเวลา จริงจังระดับหนึ่ง แต่ ที่นายกห่วง คือ ถ้าให้เล่นแบบมีวินัยเป๊ะแบบเกาหลีใต้(เวียดนาม) แบบญี่ปุ่นซึ่งมันเป๊ะมากเกินไป นักเตะไทยคงจะอึดอัดนะ ให้วิ่งไปทางนั้นทางนี้ เวลารับ รุกให้ทำอย่างนี้ๆ คล้ายๆเวียดนาม ที่มีการเล่นที่เป๊ะมาก เพราะเขาเป็นสังคมนิยมมาก่อน เขาอาจจะเล่นได้ดีไม่อึดอัด มีความอดทน ในรูปแบบ
ผมว่าเราต้องเล่นแบบ ปลายเปิด มีความยืดหยุ่นสูง(โค้ชต่างทีมชาติหลายคนก็ชม) เล่นได้หลายเทคติก เล่นด้วยเทคนิคส่วนตัวเป็นสำคัญ คือ คล้าย สเปน ฝรั่งเศส บราซิล มากกว่า เซอเบียร์ รัสเซีย กรีซ ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ ซึ่งบอลสมัยใหม่มันต้องเล่นรุก และสนุกไปด้วยนะ คล้ายๆ วอลเลย์บอลหญิง ที่เล่นไปยิ้มไปนั่นแหละ หรือฟุตซอล สมัย มิเกลนั่นแหละ คือ ไม่เครียด ไม่ต้องเคร่งในระบบมากนัก วินัยในเกมมันก็มีอยู่ แต่รูปเกมไม่ใช่ต้องเล่นด้วยความตรงไปตรงมา ต้องเล่นด้วยความสนุก แต่ไม่หลุดกรอบวินัย

ผมก็ไม่รู้ใครหลงประเด็นนะ แต่ผมคิดว่านายกหมายความว่าอย่างนี้ ในนัยยะหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2019, 01:30:32 AM โดย wawa » บันทึกการเข้า
joker999
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +23/-16

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 04:03:30 AM »

ไม่มีใครใหญ่กว่าทีมครับ อยู่ที่แฟนบอลด้วย ไม่ใช่พอโค้ชไหม่มา คนนั้นคนนี้เล่นไม่ดีไม่เข้าแผนโค้ช กลายเป็นโค้ชแย่ไปอีก  จะมาจากชาติไหนก็เลือกมาเลยครับ สมาคมต้องกำหนดสไตร์การเล่นเราก่อน อยากไห้เล่นแบบไหนก็เลือกโค้ชแบบนั้นมา  แล้วเรื่องความเป็นมืออาชีพนี่ตัดไปเลย ถ้าไม่มี ไม่ต้องเรียกมาติดทีมก็จบ ไม่ว่าจะเป็นซูปเปอสตาร์ของทีมอะไรก็แล้วแต่
JimmyRabbit
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-6

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 06:58:49 AM »

ส่วนตัวผมเชื่อมั่นในฟุตบอลระบบที่มีระเบียบวินัยมากกว่า เพราะพิสูจน์​แล้วว่าให้ผลที่ดีมากกว่าไม่ว่า เกาหลี ญี่ปุ่น เยอรมัน ส่วนแบบอื่นเราพยายามอยากจะเป็นแบบอเมริกาใต้ แต่พูดตรงๆครับสกิลเพลย์นักฟุตบอลเราไม่ถึงต้องยอมรับ เวียดนามเขายอมรับที่จะเล่นฟุตบอลระบบ
โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +211/-436

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 07:14:37 AM »

จริงๆแล้วคนไทยระเบียบวินัยสูงกว่าคนเวียดนามอีกนะ แต่ทำไมนักเตะเวียดนามเล่นแบบมีระเบียบวินัยได้

THAI IS THAI WE ARE NOT ASEAN
racz
Sr. Member

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 08:06:23 AM »

........

ที่บุรีรัมย์ทำได้ เพราะ เงิน คนไทยไม่ว่าอาชีพไหน เห็นเงินเป็นพระเจ้าครับพี่ ด้วยแรงกดดันจากครอบครัวเอย นิสัยส่วนตัวเอย ถ้าไม่ทำก็อดได้เงินไปใช้จ่ายในครอบครัว

คิดง่ายๆ ลองที่ บุรีรัมย์ ประกาศนโยบายให้เงินเท่าเกณฑ์ขั้นต่ำของนักฟุตบอลสิพี่ racz ให้สภาพทางการเงินเหมือนทีมชาติ ผมรับรองบอกเอเย่นต์ขอให้สโมสรอื่นซื้อตัวแน่ๆ ครับ

ทางแก้ก็มีทางเดียว ทำอย่างไรให้ เล่นทีมชาติแล้วได้เงินมากกว่าสโมสร หรือ ต้องสร้างสตอรี่แบบบอลประเพณี จุฬา - ธรรมศาสตร์ ถึงมีไฟลุกโชน ไม่งั้นก็ต้องรอรุ่นใหม่ U-12 โน่นเลย กินนอนฝึกที่สมาคมถึงจะแก้ได้
ก็ใช่ไงครับท่าน ถ้าทุกทีมตั้งแต่สโมสรยันทีมชาติ
ทำแบบบุรีรัมย์ ไม่ต้องให้เงินเยอะแบบบุรีรัมย์หรอก
ถ้าคุณไม่เข้าวินัย ก็ไม่จ้าง ตกงาน ง่ายๆไม่มีจะแดกเห็นไหม ใครๆมันก็ต้องทำ ทีมชาติเข้ามาคุณไม่ฟังใครคิดว่าตัวเองเก่งก็ออกไป แค่นั้น ถ้ามันอยากติดทีมชาติ อยากดังเล่นสโมสรค่าเหนื่อยก็เพิ่มเพราะดังและทีมชาติการันตี มันก็ต้องมาง้อทีมชาติครับ
ใครไม่ง้อก็ช่างมัน แค่นั้นคนอื่นเยอะแยะ มันทำได้ครับบุรีรัมย์แสดงให้เห็นแล้วว่าใครๆก็มีระเบียบวินัยได้ ใครไม่ทำก็ออกไป เขาก็หาคนใหม่มา ใครๆก็อยากทำงานได้เงิน ถ้าทุกสโมสรทำเหมือนกันหมด จบครับ

เจ้าจอม
audontcry
THAILANDSUSU
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +690/-74

Fight For Tomorrow

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 08:14:47 AM »

คนไทยไร้ระเบียบวินัยครับ ไม่เชื่อลองขับรถไปในท้องถนนดูครับ หาดูไม่ยาก แต่แก้ยากครับ ฮี่ฮี่

โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +211/-436

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 08:23:52 AM »

คนไทยไร้ระเบียบวินัยครับ ไม่เชื่อลองขับรถไปในท้องถนนดูครับ หาดูไม่ยาก แต่แก้ยากครับ ฮี่ฮี่
อิตาลี กรีซ ก็ไร้ระเบียบวินัย เวียดนามยิ่งกว่าเราอีกครับ

THAI IS THAI WE ARE NOT ASEAN
MRWITCH
Full Member

คะแนนความรัก: +44/-23

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 08:29:31 AM »

อยู่ที่ตัวนักเตะแล้วละครับ   ผมว่านักเตะไทยบางคนระเบียบวินัยไม่ถึงครับ   บางคนคิดว่าตัวเองเก่งแล้วไม่ซ้อม ไม่รักษาความฟิต  วิ่งตามเค้าก็ไม่ทัน  นักเตะพวกนี้ไม่สมคสรเอามาติดทีมชาติครับ

เข้ามาเสพข่าว
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1130/-1816

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 08:38:00 AM »

ระเบียบวินัยมันก็ต้องมีกันอยู่แล้วแหละสำหรับนักฟุตบอล แต่ระเบียบวินัยปกติกับระเบียบวินัยเป๊ะแบบญี่ปุ่นมันไม่เหมือนกัน อย่างสมยศพูดก็ถูก

ระเบียบวินัยเป๊ะแบบนั้น อย่างเรื่องการกินคุณต้องเป๊ะมาก ชั่งน้ำหนักเลยว่ามื้อนี้จะกินอะไรได้บ้าง โปรตีนกี่กรัม คาร์บกี่กรัม ไขมันเท่าไร นอกสนามยามว่างต้องทำอะไร จะต้องนอนให้ได้กี่ชั่วโมง เวลาซ้อมไม่คุยกัน ไม่ใช่ว่านักกีฬาเราไม่มีระเบียบวินัย เพราะนักกีฬายังไงก็ต้องมีระเบียบวินัยอยู่แล้ว แต่ปัญหาคือนักฟุตบอลเราจริตไม่ได้ถูกกับพวกนี้ แล้วสุดท้ายมันจะเหมือนกับที่ราเยวัชคุมทีม นักฟุตบอลเล่นแบบไม่มีความสุข สุดท้ายผลงานก็ตามที่เห็นแบบราเยวัช

ผมขอย้ำว่านักฟุตบอลไทยมีระเบียบวินัย แต่ในระเบียบวินัยแบบของเรากับแบบของญี่ปุ่นมันมีวัฒนธรรมที่ไม่เหมือนกัน
audontcry
THAILANDSUSU
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +690/-74

Fight For Tomorrow

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 08:40:10 AM »

อิตาลี กรีซ ก็ไร้ระเบียบวินัย เวียดนามยิ่งกว่าเราอีกครับ
ครับผม จริงๆผมอยากจะบอกว่า ถ้านักบอลที่โดนเรียกตัวมาติดทีมชาติ ถ้าได้โค้ชที่คุมแบบวินัยเป๊ะๆมาคุม แล้วนักบอลยังทำตัวไร้ระเบียบวินัย

ถ้าในระดับทีมชาติแล้วยังทำตัวแบบนั้นอีก ตัดทิ้งได้ก็ตัดไปเถอะ สปิริตทีมมันพังหมด เหมือนพวกแทรกเปิดเลนพิเศษเพื่อตัวเองแต่ไม่สนใจคนอื่นๆครับผม

PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +235/-212

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 08:46:53 AM »

โค้ชที่เข้ามา ต้องซื้อใจนักเตะไทยได้ และนักเตะไทยมีมืออาชีพ

การพัฒนาเรื่องระเบียบวินัยในเกมส์ จึงจะเกิดขึ้นได้

ขอแบบระดับโค้ชที่มีชื่อในระดับทีมชาติญี่ปุ่นเกาหลีเลยยิ่งดี
Somjai
Newbie
*

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 08:50:20 AM »

ครับผม จริงๆผมอยากจะบอกว่า ถ้านักบอลที่โดนเรียกตัวมาติดทีมชาติ ถ้าได้โค้ชที่คุมแบบวินัยเป๊ะๆมาคุม แล้วนักบอลยังทำตัวไร้ระเบียบวินัย

ถ้าในระดับทีมชาติแล้วยังทำตัวแบบนั้นอีก ตัดทิ้งได้ก็ตัดไปเถอะ สปิริตทีมมันพังหมด เหมือนพวกแทรกเปิดเลนพิเศษเพื่อตัวเองแต่ไม่สนใจคนอื่นๆครับผม
[/quote] ความคิดเห็นตรงกันครับท่าน โคตรดารา โคตรหล่อ แต่มาสายไร้วินัย นานๆไปก็ไม่มีเวทีเล่นครับ เชื่อเถอะ
Somjai
Newbie
*

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 08:52:31 AM »

+ 1 ให้คุณ audontcry ครับ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +465/-267

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 09:03:09 AM »

หลักๆเลยมันอยู่ที่การสร้างทีมสร้างนักเตะของสโมสรครับ เพราะนักเตะเป็นสมบัติของสโมสรและอยู่กับสโมสรนานกว่าการเล่นให้ทีมชาติ
โค้ชทีมชาติทำได้แค่นำวัตถุดิบที่มีอยู่มาเลือกใช้และปรุงแต่งให้ลงตัวกับหลักสูตรของเขาเอง สมาคมต้องเพ่งไปที่สโมสรออกนโยบายให้พวกเค้าทำเพื่อที่จะได้ตอบสนองในการทำเพื่อทีมชาติ เหมือนดั่งเช่นญี่ปุ่นทำ

Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +258/-482

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 09:21:20 AM »

ระเบียบกฏเกณฑ์เป็นการกำหนดและยอมรับกันของคนจำนวนหนึ่ง

หากทีมชาติอยากมีวินัยสมาคมก็กำกนดกฏเกณฑ์มาและประกาศออกมาให้ทราบทั่วๆกัน

มันก็จะสกรีนตัวที่จะติดทีมชาติในระดับนึง ใครไม่พร้อมเขาก็จะได้ถอนตัว

จะมาอ้างได้ไงว่าคนในลีกมันเป็นแบบนั้นแบบนี้ หน้าที่และบริบทมันต่างกัน

ดูอย่างทหารสิเขาก็ยังมีกฏระเบียบของเขาทั้งๆที่คนในสังคมทั้งหมดไม่เห็นจะมีกฏระเบียบเหมือนทหารเลย

ก็เพราะบริบทและความสำคัญมันต่างกัน  ทีมชาติไทยก็เหมือนกันถ้าจะทำก็ทำได้

คุณกาโค้ชเก่งๆระเบียบวินัยดีมาคุม มันก็ทำได้ เพราะนักเตะที่ติดทีมชาติก็ไม่ได้มาเล่นฟรี

เมื่อสมาคมมีเกณฑ์ที่สูงขึ้นก็อาจจะเพิ่มค่าเหนื่อยให้สูงขึ้นพร้อมเงินรางวัลที่สูงขึ้น

มันก็เหมือนคัดแรงงานคุณภาพมาทำงาน เมื่อคนมีคุณภาพผลงานก็จะดีตามมา

เมื่อคนอื่นๆเห็นได้ทั้งเงินทั้งชื่อเสียงใครก็อยากติดเมื่ออยากติดเขาก็ต้องยอมรับในกฏเกณฑ์ของทีมชาติ

ส่วนคำกล่าวอ้างนั้นมันเป็นข้ออ้างของคนล้มเหลว
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +392/-1686

..................................................

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 10:40:12 AM »

ยิ่งแบบนี้ยิ่งต้องเอามาเป็นโค้ชเลยเหอะ อะไรที่มันเละๆจะได้เข้าร่องเข้ารอย
คนไหนรับไม่ได้โค้ชจะสกีนแล้วเอาออกไปเอง

Hunter99
Full Member

คะแนนความรัก: +64/-21

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 10:51:48 AM »

หาแบบโค้ชเชเทควันโด้เลยครับ   ส่วนตัวผมว่าจริงๆโค้ชเชื้อชาติไหนก็ได้ที่มีประสบการณ์ ที่ทำทีมให้วินัยเป๊ะ คุมทีมจริงจัง   เก่งมีความสามารถด้านการวางแผนฟุตบอล  สามารถดึงศักยภาพนักเตะได้  ใกล้ตัวสุดคงกาม่า แต่เรื่องวินัยต้องหาคนกำกับอีกที หาผู้ช้วยโค้ชหรือจัดการโหดๆแบบท่านเนวินงี้ 555
Since 1999
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +485/-116

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 10:54:51 AM »

การมีวินัยระดับอาชีพ หรือทีมชาติ
ทำไมต้องให้โค้ชเป็นผู้กำหนด
ตัวนักเตะเองน่าจะคิดออกและต้องทำเองได้
Somjai
Newbie
*

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 11:07:22 AM »

ยิ่งแบบนี้ยิ่งต้องเอามาเป็นโค้ชเลยเหอะ อะไรที่มันเละๆจะได้เข้าร่องเข้ารอย
คนไหนรับไม่ได้โค้ชจะสกีนแล้วเอาออกไปเอง

ใช่เลยครับ เพราะคุณคือทีมชาติไทยไงครับ คุณคือตัวแทนของคนทั้งประเทศ คุณเป็นฮีโร่ ของน้องๆนักฟุตบอลหลายๆคนที่ ชื่นชมคุณอยู่ข้างหลัง รุ่นน้องๆก็คงอยากได้ แม่พิมพ์ที่ดี มีระเบียบวินัยในการเล่นให้ทีมชาติที่เค้ารัก แต่ถ้าคุณเป็นเพียงดาวเด่นของสโมสรใด สโมสรหนึ่ง เก่งมากมายเพียงใดก็ตามและตราบใดที่คุณไม่ได้เล่นทีมชาติ คุณจะไม่มีระเบียบวินัย จะทำตัวอย่างไร มันก็เป็นเรื่องของคุณอ่ะครับ เพราะเดี๋ยวทางสโมสร เค้าก็จะมีวิธีจัดการของเค้าเอง แต่ภายใต้หน้าอกเสื้อตราช้างศึก คุณต้องเป็นบุคคลตัวอย่างที่ดีของน้องๆรุ่นหลังครับ ถ้าคิดว่ารับเรื่องระเบียบวินัยไม่ได้ก็ปฎิเสธทีมชาติไปเถอะครับ เพราะเยาวชนรุ่นหลังที่มีวินัย มีความอดทน จะได้มีโอกาสเล่นทีมชาติและเป็นตัวอย่างที่ดีของน้องๆต่อๆไปครับ.
BBLOVETT
Sr. Member

คะแนนความรัก: +184/-60

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 12:09:48 PM »

ถ้าเรามีโค้ชมา จัดเเถลงข่าวเลยครับ นำโดยนายกสมาคม ทีมงาน นักข่าว เเละนักเตะ รวมถึงเปิดให้แฟนบอลเข้าไปด้วย  ทำให้เป็นโครงการสัญญาใจด้วยกันเลยครับ ว่าเราจะต้องพัฒนาไปด้วยกัน เราอยากจะถึงฝั่งฝัน เราก็ต้องทำให้ได้ครับ
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +323/-464

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 12:20:36 PM »

และแล้วก็กลับมาถกเรื่องเตะไล่โค้ช... เชื่อหรือยัง
จะเอาโค้ชให้เหมาะกับนักเตะ หรือ จะเอานักเตะให้เหมาะกับโค้ช

"ธงชาติบนหน้าอกคุณ คือสิ่งที่ควรให้ความเคารพ"

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1678

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 12:32:48 PM »

ณ ตอนนี้ คงต้องพบกันครึ่งทาง
ไม่หย่อนจนเละ ไม่ตึงจนพัง
เพราะตัวเลือกระดับ "ท็อปๆ" มาเล่นทีมชาติ
เรายังมีไม่มาก

เมื่อถึงวันที่โครงสร้างที่วางไว้เติบโต
มีแบบเจซัก20คน แบบมุ้ย,อุ้ม 30คน
แบบโด,นิว,ตั้ม เป็นร้อยคน

ถึงวันนั้น ทีมชาติจะเป็นผู้เลือก
ไม่ใช่ผู้ถูกเลือก
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 01:24:58 PM »

........

ก็ใช่ไงครับท่าน ถ้าทุกทีมตั้งแต่สโมสรยันทีมชาติ
ทำแบบบุรีรัมย์ ไม่ต้องให้เงินเยอะแบบบุรีรัมย์หรอก
ถ้าคุณไม่เข้าวินัย ก็ไม่จ้าง ตกงาน ง่ายๆไม่มีจะแดกเห็นไหม ใครๆมันก็ต้องทำ ทีมชาติเข้ามาคุณไม่ฟังใครคิดว่าตัวเองเก่งก็ออกไป แค่นั้น ถ้ามันอยากติดทีมชาติ อยากดังเล่นสโมสรค่าเหนื่อยก็เพิ่มเพราะดังและทีมชาติการันตี มันก็ต้องมาง้อทีมชาติครับ
ใครไม่ง้อก็ช่างมัน แค่นั้นคนอื่นเยอะแยะ มันทำได้ครับบุรีรัมย์แสดงให้เห็นแล้วว่าใครๆก็มีระเบียบวินัยได้ ใครไม่ทำก็ออกไป เขาก็หาคนใหม่มา ใครๆก็อยากทำงานได้เงิน ถ้าทุกสโมสรทำเหมือนกันหมด จบครับ

แต่ทีมชาติเงินมันไม่เยอะเท่าสโมสรไงครับ เลยไม่ง้อ อีกอย่างชื่อเสียงทีมชาติทุกวันนี้ มันดีขนาดได้มาเล่นแล้วมีสิทธิไปเล่นสโมสรชั้นนำประเทศเหมือน ประกิต ดีพร้อม หรือครับ พี่ racz ต้องไปประเมินชื่อเสียงทีมชาติใหม่ เอาทุกวันนี้ ไม่ใช่ตอน ซิโก้ คุม

ยักษ์แสด
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +250/-548

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 01:26:22 PM »

ณ ตอนนี้ คงต้องพบกันครึ่งทาง
ไม่หย่อนจนเละ ไม่ตึงจนพัง
เพราะตัวเลือกระดับ "ท็อปๆ" มาเล่นทีมชาติ
เรายังมีไม่มาก

เมื่อถึงวันที่โครงสร้างที่วางไว้เติบโต
มีแบบเจซัก20คน แบบมุ้ย,อุ้ม 30คน
แบบโด,นิว,ตั้ม เป็นร้อยคน

ถึงวันนั้น ทีมชาติจะเป็นผู้เลือก
ไม่ใช่ผู้ถูกเลือก

สำหรับผม  ไม่ชอบเลยที่นักเตะไม่ว่าใครก็แล้วแต่  อยู่เหนือโค้ช   นักเตะต้องไม่มีอิทธิผลเหนือโค้ช  แล้วก็ไม่ต้องไปปรับแทคติก หรือแนวทางการเล่นเพื่อใครคนใดคน 1  เราเลือกโค้ชจากแนวทางการเล่นของเขา  เราต้องมั่นใจในวิธีการทำทีมของเขา

ถ้าเราไม่เริ่มเข้มซักที แล้วเราจะไปเริ่มตอนไหน
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +510/-427

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 23, 2019, 01:51:52 PM »

โล้ะพวก ค่านิยมเดิม ออกไปครับ กลืนเลือดก็เอา
ทัศนคติมืออาชีพ ต้องมาก่อนครับ ทำเหมือนไม่รู้หน้าที่ตัวเอง ผมว่า อย่าให้ธงชาติไปติดหน้าอกเค้าเลย เสียของ อีกอย่างเด็กรุ่นใหม่ ก็ดีขึ้นเยอะแล้ว

รอได้ครับ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์