Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 11, 2018, 10:27:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูการ์ตูน "ก้าวแรกสู่สังเวียน" ได้รุ้ถึงการวางระบบมวยอาชีพของญี่ปุ่น  (อ่าน 390 ครั้ง)
Sanradchasri
Newbie
*

คะแนนความรัก: +73/-121

| | |
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 01:19:48 PM »

https://www.youtube.com/watch?v=_pDN2ImZp3I  ปัจจุบันญี่ปุ่นมีแชมป์โลกเกือบ 10 คน พูดได้ว่านะจะเยอะที่สุดในโลกมั้ง ใครดูการ์ตูนเรื่องนี้จะเห็นการวางระบบมวยอาชีพของเค้าเลย มีขั้นมีตอนและได้มาตรฐาน สร้างเยาวชนรุ่นใหม่ๆอย่างคับคั่ง แถมแฟนมวยมีทุกเพศทุกวัย ดูแล้วมีสีสันจริงๆ อยากให้ไทยทำแบบนี้บ้าง

ถึงแม้จะอับจนหนทางสักเพียงใด ก็ต้องร่ำรวยน้ำใจต่อผู้อื่น จึงได้ชื่อว่าเป็น "คนเต็มคน"
winningkung
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +243/-580

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 01:22:51 PM »

วางดีไป​ จนไม่มีใครออกไปชกข้างนอก
เหมือนกอล์ฟ
เงินรางวัลในประเทศมากกว่าเอเชี่ยนทัวพี่แกก็ไม่เล่นนอกประเทศกันเลย
Newbie
*

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 01:28:14 PM »

วางดีไป​ จนไม่มีใครออกไปชกข้างนอก
เหมือนกอล์ฟ
เงินรางวัลในประเทศมากกว่าเอเชี่ยนทัวพี่แกก็ไม่เล่นนอกประเทศกันเลย
ไม่จริงครับ ปัจจุบันมวยญี่ปุ่นไปต่อยอเมริกากันเยอะแยะ และชนะกลับมาด้วย อย่างเจ้าอิโนะเอะ อิโอกะ 

ถึงแม้จะอับจนหนทางสักเพียงใด ก็ต้องร่ำรวยน้ำใจต่อผู้อื่น จึงได้ชื่อว่าเป็น "คนเต็มคน"
loeienter
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +157/-210

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 01:41:50 PM »

โปรญี่ปุ่นเงินเยอะครับ แถมจัดรายการถี่ยิบ คนดูก็เยอะเพราะประชากรแออัด มีกำลังทรัพย์ ขายบัตรขายตั๋วได้ แม้กระทั่งมวยอุ่นเครื่องดาดๆก็เก็บตั๋วได้ แต่นักมวยญี่ปุ่นผมว่ายังไม่แกร่งเท่าไทย แต่ไทยเรามันเอาความแข็งความถึกเข้าว่า ไม่มีพื้นฐาน ไม่มีวิทยาศาสตร์การกีฬามากมาย กินอยู่ตามมีตามเกิด โปรก็หวังแต่ผลประโยชน์กำไร เอานักท่องเที่ยวมาให้นักมวยไทยต่อยไต่อันดับ สถิติจอมปลวก ปลอม ปลอมแม้กระทั่งน้ำหนักตัว พอได้ชิงแชมป์ก็โดนอัดกองเพราะต้องลดน้ำหนักบักโกรก ขนาดชิงในบ้านยังชักเลยมีเยอะด้วย  แต่เท่าที่ผมดูนักมวยญี่ปุ่นส่วนใหญ่มันจะทำน้ำหนักได้ดีมาก ตัวสูงใหญ่ แต่น้ำหนักน้อยๆได้เปรียบมากๆ อันนี้ต้องยกย่องวิทยาศาสตร์และอาหารการกินของเขาจริงๆ โปรก็คงเอาใจไส่ทุ่มเท  แต่ข้อเสียของมวยญี่ปุ่นก็เหมือนมวยไทย ออกนอกบ้านทีไรเข็มขัดชอบกระเด็น
Newbie
*

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 10:52:37 AM »

โปรญี่ปุ่นเงินเยอะครับ แถมจัดรายการถี่ยิบ คนดูก็เยอะเพราะประชากรแออัด มีกำลังทรัพย์ ขายบัตรขายตั๋วได้ แม้กระทั่งมวยอุ่นเครื่องดาดๆก็เก็บตั๋วได้ แต่นักมวยญี่ปุ่นผมว่ายังไม่แกร่งเท่าไทย แต่ไทยเรามันเอาความแข็งความถึกเข้าว่า ไม่มีพื้นฐาน ไม่มีวิทยาศาสตร์การกีฬามากมาย กินอยู่ตามมีตามเกิด โปรก็หวังแต่ผลประโยชน์กำไร เอานักท่องเที่ยวมาให้นักมวยไทยต่อยไต่อันดับ สถิติจอมปลวก ปลอม ปลอมแม้กระทั่งน้ำหนักตัว พอได้ชิงแชมป์ก็โดนอัดกองเพราะต้องลดน้ำหนักบักโกรก ขนาดชิงในบ้านยังชักเลยมีเยอะด้วย  แต่เท่าที่ผมดูนักมวยญี่ปุ่นส่วนใหญ่มันจะทำน้ำหนักได้ดีมาก ตัวสูงใหญ่ แต่น้ำหนักน้อยๆได้เปรียบมากๆ อันนี้ต้องยกย่องวิทยาศาสตร์และอาหารการกินของเขาจริงๆ โปรก็คงเอาใจไส่ทุ่มเท  แต่ข้อเสียของมวยญี่ปุ่นก็เหมือนมวยไทย ออกนอกบ้านทีไรเข็มขัดชอบกระเด็น
ที่บอกยังไม่เก่งเท่าไทยนั่นเป็นสมัย 4-5 ปีที่แล้วครับ ปัจจุบันมวยไทยไปต่อยญี่ปุ่นชักไม่เกินยก 2-3  มวยญี่ปุ่นดีทั้งเบสิคและความแข็งแกร่ง ถ้าไม่นับแชมป์โลกศรีสะเกษคนปัจจุบัน ผมยังคิดเลยว่าจะหาใครที่พอจะออกไปต่อยญี่ปุ่นแล้วไม่แพ้กลับมาได้เหมือนสมัยวีรพล ปัจจุบันหายากจริงๆ ต่อให้เจ้าวันเฮงก็เถอะ มวยสไตล์วันเฮงขอให้ได้ออกนอกบ้านก่อน เป็นเข็มขัดหลุด

NR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +125/-63

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 12:20:51 PM »

เคยอ่านเรื่องนี้เหมือนกัน มีข้อชวนคิดนะ ช่วงที่ตัวเอกของเรื่องต้องฝึกฝนตัวเองอย่างหนัก มีการซ้อมชกเสมือนจริงกับรุ่นพี่ในค่ายด้วย ก่อนไปสอบใบอนุญาตเป็นนักมวยอาชีพ

แล้ววงการมวยบ้านเราหละมีไหม สอบความสามารถก่อนออกไปขึ้นสังเวียน โดยเฉพาะไปชกที่ต่างประเทศ ของฟิลิปปินส์เขาก็มีหน่วยงานคอยที่คอยควบคุม ไม่มีปล่อยมวยกากออกไปทำเสียชื่อแน่ จุดนี้แหละที่แตกต่างจากนักมวยไทยที่ถูกส่งไปชักที่ญี่ปุ่น

ถ้าให้สอบทักษะมวยพื้นฐานมวยจะผ่านกันไหม ไปหาดูในยูทูปได้ แม่งต่อยมวยยังกะว่ายน้ำ โดนเจ้าถิ่นสวนหมัดตูมเดียวน๊อกยกแรก มันมีแบบนี้บ่อย จนทางโน่นเขาแบนนักมวยไทยรายชื่อเป็นร้อยคน ข้อหาขาดความสามารถในการชกมวยอะไรประมาณนี้ คือที่ไปนี่กะแดกเงินเขาอย่างเดียว คิดดูมันน่าอดสูไหม

มวยสากลของไทยถ้าคัดเฟ้นไปดีๆ เหมือนในคดีต เราไม่ด้อยกว่าญี่ปุ่นหรอกครับ แต่ปัจจุบันมวยสากลอาชีพของไทยไม่ค่อยมีทรัพยากรให้โปรโมรเตอร์เลือกมาปั้นเหมือนแต่ก่อน มวยไทยอาชีพที่เก่ง ไม่จำเป็นต้องเบนเข็มไปชกมวยสากลอีกแล้ว เพราะต่างประเทศก็มีจ้างไปชก ทำเงินกลับมาได้ไม่น้อย คอยดูนะว่า ถ้าหมดยุคเจ้าแหลม มวยสากลอาชีพของไทยจะตกต่ำกว่านี้อีก

โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +205/-431

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 12:37:41 PM »

เท่าที่ผมสังเกตุนักมวยญี่ปุ่นมักจะตัวผอมๆบางๆ แต่มีกล้ามเนื้อที่ดีนะ ทรงผมกางเกงเท่กว่าเราอีก

THAI IS THAI WE ARE NOT ASEAN
Newbie
*

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 01:08:33 PM »

เท่าที่ผมสังเกตุนักมวยญี่ปุ่นมักจะตัวผอมๆบางๆ แต่มีกล้ามเนื้อที่ดีนะ ทรงผมกางเกงเท่กว่าเราอีก
ถ้าดูการ์ตูน จะเห็นได้เลยว่า นักมวยญี่ปุ่น เป็นอาชีพที่มีเกียรติ คนทุกเพศทุกวัยยกย่องและมีความเป็นอยู่ที่ดี ผิดกับนักมวยไทยที่ไม่ต่างจากหมาล่าเนื้อ คนไหนที่ประสบความสำเร็จก็ดีไป คนไหนล้มเหลว ชีวิตแทบจะตกอับ ..แต่นั่นแหละก็ขึ้นอยู่กับการวางแผนชีวิตของนักมวยเองด้วย

Francesco Titti
Newbie
*

คะแนนความรัก: +27/-9

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 04:02:49 PM »

ถ้าดูการ์ตูน จะเห็นได้เลยว่า นักมวยญี่ปุ่น เป็นอาชีพที่มีเกียรติ คนทุกเพศทุกวัยยกย่องและมีความเป็นอยู่ที่ดี ผิดกับนักมวยไทยที่ไม่ต่างจากหมาล่าเนื้อ คนไหนที่ประสบความสำเร็จก็ดีไป คนไหนล้มเหลว ชีวิตแทบจะตกอับ ..แต่นั่นแหละก็ขึ้นอยู่กับการวางแผนชีวิตของนักมวยเองด้วย

อย่าว่าแต่นักมวยเลยครับ  ดารา AV ก็มีเกียรติ ดูจากทัศนคติเวลาสัมภาษณ์ก่อนเล่นเป็นมืออาชีพมาก  หรือการให้การยอมรับจากบุคคลแขนงต่างๆ ได้ทั้งงาน ทั้งเงิน บางคนเคยได้รับเกีรติมาร่วมกิจกรรมงานเลี้ยงสโมสรฟุตบอลที่เมืองไทยด้วย   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์