Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 15, 2018, 06:52:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความในใจต่อท่านนายกสมาคมฟุตบอล...  (อ่าน 567 ครั้ง)
mildjaja
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +601/-416

| | |
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 10:49:06 AM »

ประเด็นที่จะกล่าวถึง ผลงานที่ย่ำแย่และน่าตกใจของฟุตบอลเยาวชนไทย สำหรับผมเป็นสาระสำคัญเพราะเด็กพวกนี้จะต่อยอดขึ้นมา และมันสะท้อนถึงอนาคตของฟุตบอลไทยจริงๆ ซึ่งผลงานฟุตบอลเยาวชนแทบจะทุกชุดภายใต้การบริหารของนายกสมาคมฯ ล้มเหลว ไม่เข้าเป้าอย่างที่ควรจะเป็น  อ้างอิงได้ดังนี้

ปี 2016
เยาวชนชิงแชมป์อาเซียน
U-16 ได้อันดับ 3
U-19 รองแชมป์
เยาวชนชิงแชมป์เอเชีย
U-16 ตกรอบแรก
U-19 ตกรอบแรก

ปี 2017
U-16 แพ้เวียดนามรอบชิง
U-19 แชมป์

ปี 2018
U-16 รองแชมป์
U-19 ได้อันดับ 4
เยาวชนชิงแชมป์เอเชีย
U-16 ตกรอบแรก
U-19 ตกรอบ 8 ทีม
ฟุตบอลชายเอเชียนเกมส์ 2018 ตกรอบแรก

- ผลงานของบอลเยาวชนบ้านเราในระดับอาเซียน 3 ปีหลัง บอลเยาวชนไทยประสบความสำเร็จแค่รุ่นเดียว คือ U-19 ในปี 2017  นอกนั้นล้มเหลว  นี่ไม่ต้องพูดถึงระดับเอเชีย  สำหรับผมถือว่า "เจ๊งจริงๆ" 
- ในส่วนของไทยลีกก็ซบเซา คนดูหรอมแหรม มันเกิดจากการบริหารเชิงนโยบายที่ไร้แรงจูงใจต่อสโมสรสมาชิก ไม่พัฒนารูปแบบให้เกิดความน่าสนใจ
- ล่าสุดตกรอบรองฯ AFF ซูซูกิคัพ ด้วยสไตล์ฟุตบอลรับต่ำ (ถึงแม้ได้แชมป์ ก็ไม่มีอนาคตกับทรงบอลแบบนี้) สิ่งที่ต้องการเห็นจากราเยวัช คือให้มาสร้างเกมส์รับให้แข็งแกร่งขึ้น ไม่ใช่ให้มาเน้นเกมส์รับต่ำ ตั้งโซน ภาษาที่เค้าว่ากันคือ "บอลรอโดน.."
- ด้านการทำงานของสมาคมฯ ไม่พัฒนาขึ้นไปกว่ายุคก่อนหรือไม่เป็นไปตามที่แฟนบอลไทยอย่างผมคาดหวัง  โดยสิ่งที่ทำให้หลังจากยุคนั้น มันก็คือสิ่งที่ต้องทำสำหรับคนมาบริหารต่อโดยเหตุจำเป็นเฉพาะ เพราะล้วนแต่เป็นประเด็นหลักๆในวงกว้างของวงการฟุตบอลไทยในขณะนั้น 
- งานด้านเยาวชนก็ไม่มีความชัดเจน  ไม่เห็นการพัฒนาเป็นรูปธรรม ดูแล้วหวังผลไม่ได้
- การพัฒนาในส่วนของฝ่ายเทคนิคก็ล้มเหลว  มอบหมายให้คนทำงานก็ทำงานไม่มีประสิทธิภาพ  โดยตอนนี้ก็ยังสูญญากาศ

ทั้งหมดทั้งมวลนี้ก็อยู่ที่วิจารณญาณของท่านนายกสมาคมฯ ว่าท่านเหมาะมั้ยกับการทำงานด้านฟุตบอลไทย จริงใจมั้ยกับฟุตบอลไทย ถ้าท่านคิดว่าท่านเหมาะอยู่ก็ทำต่อไป  แต่สำหรับผมในฐานะแฟนบอลไทยคนนึงมองว่า ท่านไม่เหมาะที่จะบริหารฟุตบอลไทยหรอกครับด้วยความเคารพ

" ผมต้องการคนที่รักฟุตบอลไทย มาบริหารและพัฒนาฟุตบอลไทย โดยมีจิตวิญญาณต่อฟุตบอลไทยจริง ไม่ใช่แค่มาถือธง แล้วที่เหลือก็ปล่อยให้คนอื่นทำงานแทน อย่างที่ผมเห็น นี่คือฟุตบอลไทย ไม่ใช่การลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ "

aommunich
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +282/-187

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:00:43 AM »

ถึงแม้ได้แชมป์ ก็ไม่มีอนาคตกับทรงบอลแบบนี้

ชอบประโยคนี้จัง

siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +498/-416

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:04:17 AM »

ก็ตามตรง เสี่ยอ้อดก็เจ้าพ่อตลาดหลักทรัพย์ ดีๆนี่แหละครับ ผมก็มองต่างนะ แกก็ไม่เคยล้วงลูกอะไร แต่ จะ react ช้าไปหน่อยหลายเรื่องเพราะฟุตบอลมันไม่มีสุตรตายตัว คนรอบข้างแกต้องเก่งจริงๆ ถึงไปรอด นี่ก็มาจนถึงฟางเส้นสุดท้ายแล้ว ครบวาระพอดี
 แต่อย่าเอาอย่างยีละกัน  คนดีมีรอบตัวแต่ดันหมกเรื่องสำคัญไว้

เรื่อง  ทรงบอล แบบนี้ ไม่แพ้ใครหรอกครับ แต่ก็ไม่ได้แชมป์ อย่างว่าแหละ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
suwaphich
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +188/-121

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:12:29 AM »

ทรงบอลไม่ดีมา 2 นัดละครับ  แต่ยังมีแฟนบอลออกมาปกป้องอยู่  บอกเน้นรับ  รับแบบไหนกันปล่อยให้เขาทำเกมมาหน้าประตูเราอยู่ฝ่ายเดียว  นัดฟิลิปปินส์ เจาะมาซ้าย-ขวา ได้โยนเข้าหน้าประตู  เจาะมาตรงกลางได้ยิงตลอด  ดีที่ฟิลิปปินส์ ไม่มีความคม
นัดที่ไปเยือนมาเล  นี่แทบไม่มีโอกาสทำเกม  โอกาสยิงน้อยมาก  ปล่อยให้เจ้าบ้านขึงอยู่ฝ่ายเดียว  รับแบบรอโดน  ได้เห็นแล้วเมื่อวาน  ถ้าเขายิงบ่อยๆๆโอกาสเข้ามันก็มี

เกมรุกราเยวัช  ทำให้เห็นแล้วว่าไปไม่เป็น  มีแต่โยนยาวอย่างเดียว

ทั้งรูปเกมที่น่าเบื่อ  ทั้งผลการแข่งขันที่ออกมา  ผมว่าพอเถอะครับ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2538/-3550

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 10:41:50 PM »

ครับๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +184/-744

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:11:04 PM »

สุดยอดเลยผลงาน
จากที่เคยหน้าบางแพ้ญิ่ปุ่นใครไม่อายผมอาย
วิวัฒนาการมากเลย ทีมชาติไทยล้มเหลวทุกชุดใครทำไม่ได้ผมทำได้จ้าาาาาา
loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +292/-530

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2018, 12:55:01 AM »

ว่าไปว่ามากากกว่ายุคบังยีอีกนะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์