Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 19, 2018, 01:18:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิเคราะเหตุผลที่ราเยวัชเลือกใช้แผนการเล่นแบบนี้หน่อยครับ  (อ่าน 1366 ครั้ง)
leon
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +272/-106

| | |
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 09:41:58 AM »

ทำไมถึงเลือกเล่นรับมากมายขนาดนี้ กับทีมอาเซี่ยน
-ลองทีมลองตัวผู้เล่น
-ไม่รู้ข้อมูลมาตฐานฟุตบอลอาเซี่ยน (ทีมงานไม่มีใครบอกเลยหรือ)
-ไม่มั่นใจในผู้เล่นเกมลุกเลยกล้าๆกลัวๆ เริ่มเห็นรับหนักๆจากเกมส์อุ่นกับฮ่องกง แต่พอกลับมาเล่นแมตอำลาตี๋ได้ตัวเจลีกกลับมาดูเหมืินเกมส์โต้เกมส์ลุกจะดีขึ้น

ปล..เราจะไปเอเชี่ยนคัพทรงนี้แบบนี้จริงๆหรือเริ่มสงสารนักบอลละครับ
ทวนทอง
Hero Member

คะแนนความรัก: +276/-268

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 10:16:12 AM »

๑ โค้ชบอกแต่แรกรับงานแล้ว ว่าต้องมาแก้ไขเกมรับเป็นอย่างแรก (ข้อมูลทีมอาเซียน น่าจะมีทีมงานบอกให้ทราบอยู่แล้ว)

๒ รูปแบบการเล่น ฝึกให้เล่นรับอย่างเดียว ถือว่าตรงไปตรงมา ตามที่เคยบอกไว้

๓ ทีมในอาเซียน เกมรุกไม่มีความเฉียบคมมากนัก เหมาะแก่การใช้ฝึกเกมรับ ในแบบการแข่งขันทางการ

๔ ในเกมระดับเอเชีย ไปเปิดเกมบุกสู้ คงพรุนสถานเดียว โค้ชคงมองว่าต้องซ้อมเกมรับไว้เยอะๆ เพื่อให้เกิดความเคยชินในรูปแบบ เพื่อเอาไปต่อยอดในการเล่นเวทีระดับทวีปเอเชีย

ลองดูครับ สมาคมบอกแล้ว รายการที่ใช้ประเมินโค้ช คือรายการชิงแชมป์เอเชีย ที่ผ่านมาเราลองมาหลายแนวแล้ว เละมาทุกแนว ก็น่าจะลองแนวนี้ดูบ้าง ในอนาคตไม่รู้หรอกว่าจะดีหรือไม่ดี ยังไง โค้ชและทีมงานก็ต้องลาจากวงการบอลไทยไปอยู่แล้ว ถ้าหากแนวทางนี้จะเละอีก ก็แค่มองหาแนวทางใหม่ๆ มาลองกันต่อไป จนกว่าจะได้รูปแบบที่ลงตัวกับระบบการเล่นฟุตบอลของทีมชาติไทยเราในที่สุด
STERIO-001
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +29/-75

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 10:49:53 AM »

รับแบบคุมโชน   แล้วโยนๆๆๆ  วิ่งแข่ง
บอล   อบต. แล้ว    โยนวิ่งแข่ง   555   หุ หุ หุ

อบต. วังน้ำเปรี้ยว ใช้ แบบนี้    หุหุหุ   555
jikoro
Hero Member

คะแนนความรัก: +202/-379

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 10:54:46 AM »

๑ โค้ชบอกแต่แรกรับงานแล้ว ว่าต้องมาแก้ไขเกมรับเป็นอย่างแรก (ข้อมูลทีมอาเซียน น่าจะมีทีมงานบอกให้ทราบอยู่แล้ว)

๒ รูปแบบการเล่น ฝึกให้เล่นรับอย่างเดียว ถือว่าตรงไปตรงมา ตามที่เคยบอกไว้

๓ ทีมในอาเซียน เกมรุกไม่มีความเฉียบคมมากนัก เหมาะแก่การใช้ฝึกเกมรับ ในแบบการแข่งขันทางการ

๔ ในเกมระดับเอเชีย ไปเปิดเกมบุกสู้ คงพรุนสถานเดียว โค้ชคงมองว่าต้องซ้อมเกมรับไว้เยอะๆ เพื่อให้เกิดความเคยชินในรูปแบบ เพื่อเอาไปต่อยอดในการเล่นเวทีระดับทวีปเอเชีย

ลองดูครับ สมาคมบอกแล้ว รายการที่ใช้ประเมินโค้ช คือรายการชิงแชมป์เอเชีย ที่ผ่านมาเราลองมาหลายแนวแล้ว เละมาทุกแนว ก็น่าจะลองแนวนี้ดูบ้าง ในอนาคตไม่รู้หรอกว่าจะดีหรือไม่ดี ยังไง โค้ชและทีมงานก็ต้องลาจากวงการบอลไทยไปอยู่แล้ว ถ้าหากแนวทางนี้จะเละอีก ก็แค่มองหาแนวทางใหม่ๆ มาลองกันต่อไป จนกว่าจะได้รูปแบบที่ลงตัวกับระบบการเล่นฟุตบอลของทีมชาติไทยเราในที่สุด
ข้อ 4 เล่นเกมรับก็พรุน ยืนดูบอลเฉยๆ รอเค้าส่งพลาด เกิน 3 ลูกต่อนัดแน่ๆ center คู่นี่ ช้าเป็นเต่าเลย

บอลไทยจะไปบอลโลก แค่ไปเวียงจันทร์ก็กลับมาซะแล้วววว
leon
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +272/-106

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 10:55:34 AM »

หวังว่าจะเป็นแบบที่ท่านคิดนะครับ แต่ถ้ารับขนาดนี้เอเชียนคัพน่าจะเละนะครับขนาดอาเซี่ยนเรายังโดนไป5ลูก
kp
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +212/-97

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:03:03 AM »

นั่นน่ะซิ
ทวนทอง
Hero Member

คะแนนความรัก: +276/-268

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:05:51 AM »

หวังว่าจะเป็นแบบที่ท่านคิดนะครับ แต่ถ้ารับขนาดนี้เอเชียนคัพน่าจะเละนะครับขนาดอาเซี่ยนเรายังโดนไป5ลูก

นั่นสิ ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมนักฟุตบอลไทย ไม่เข้าเพรสก่อนเข้าพื้นที่สุดท้ายเลย เอาแต่คุมโซน ไม่รู้ว่าโค้ชไม่ได้สั่งให้เพรส หรือโค้ชสั่งแล้ว แต่นักฟุตบอลไทยความสามารถไม่ถึง ทำตามที่โค้ชสั่งไม่ได้ อันนี้ เราคนนอก ไม่สามารถทราบได้เลยนะครับ ว่าเขาซ้อมกันมายังไงในค่ายเก็บตัว
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +498/-417

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:15:34 AM »

นักบอล แฟนบอล ชอบรุกเป็นธรรมชาติ เห็นด้วยที่ราเยวัช ซ้อมรับซึ่งเราเป็นปัญหาจริงๆ  แต่มันจะเข้ารอบได้ยังไงถ้าไม่ชนะ ตรูละ งง

แต่ดูลูกที่เสียเมื่อวาน หลังเราแย่มาก ไม่สกรีนมาเลย์ก่อน เข้ากรอบอันตราย ซึ่งถ้าแทกติกคือรับลึกขนาดนี้ ผมว่าราเยวัชคงไม่ต้องไปต่อ
บอลเอเชียรับลึกขนาดนี้ ถึงไม่เละเท่าซิโก้ทำ แต่ ก็ตกรอบแรกเหมือนกัน

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
331807
Hero Member

คะแนนความรัก: +99/-176

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:19:01 AM »

ผมว่าประตูเรา ฉัตรชัยมาตราฐาน การออกบอลไม่ได้เปรียบเลย ให้กำลังใจทุกคน สู้ๆ กวินนี้ ออกบอลแต่ละที มีลุ้นประตุ ส่วนเจ้าแชมป์ ทำไมไม่ได้รับโอกาส รอบรอง ทั้งๆที่ประสบการณ์มากกว่า

กรูปรีพลัดถิ่น 132
intrinety
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +23/-64

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:20:17 AM »

ซ้อมเกมส์รับอีกแล้ว  นี่มัน 10 กว่าแมทซ์แล้วนะครับที่โค้ชคนนี้คุมทีมมา คุณจะให้เค้าซ้อมอะไรกับทีมชาติที่พวกคุณรักอีกสักกี่แมทซ์ครับ

อีกอย่างถ้าจะเล่นเกมส์รับก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ  แต่ที่เค้าว่ากันน่ะเพราะว่าเกมส์รับมันห่วยไงครับ

มีที่ไหนประกบห่างปล่อยให้เค้ายิงง่ายๆ  พวกคุณยังมองไม่ออกหรือว่าเกมส์รับเรานั่นแหละที่เป็นจุดอ่อนไม่ใช่จุดแข็ง

อีกอย่างขนาดโฟกัสที่เกมส์รับแล้ว เกมส์รับก็ยังห่วยเลย  แล้วเกมส์รุกก็ไม่ต้องพูดถึงก็เห็นๆอยู่เหมือนไม่ได้ซ้อมเลย ทำไรไม่ได้

นั่นเท่ากับว่าตอนนี้ทีมชาติไทยไม่มีอะไรเลยครับ  ทั้งรุกและรับ ไม่เป็นสัปปะรดสักอย่างงเลย  นี่ไงครับปัญหาตอนนี้
Greater Member
Full Member
**

คะแนนความรัก: +71/-15

เชียร์ทีมไทย ถึงเหนื่อยใจ ก็จะเชียร์

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:30:24 AM »

ซ้อมเกมส์รับอีกแล้ว  นี่มัน 10 กว่าแมทซ์แล้วนะครับที่โค้ชคนนี้คุมทีมมา คุณจะให้เค้าซ้อมอะไรกับทีมชาติที่พวกคุณรักอีกสักกี่แมทซ์ครับ

อีกอย่างถ้าจะเล่นเกมส์รับก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ  แต่ที่เค้าว่ากันน่ะเพราะว่าเกมส์รับมันห่วยไงครับ

มีที่ไหนประกบห่างปล่อยให้เค้ายิงง่ายๆ  พวกคุณยังมองไม่ออกหรือว่าเกมส์รับเรานั่นแหละที่เป็นจุดอ่อนไม่ใช่จุดแข็ง

อีกอย่างขนาดโฟกัสที่เกมส์รับแล้ว เกมส์รับก็ยังห่วยเลย  แล้วเกมส์รุกก็ไม่ต้องพูดถึงก็เห็นๆอยู่เหมือนไม่ได้ซ้อมเลย ทำไรไม่ได้

นั่นเท่ากับว่าตอนนี้ทีมชาติไทยไม่มีอะไรเลยครับ  ทั้งรุกและรับ ไม่เป็นสัปปะรดสักอย่างงเลย  นี่ไงครับปัญหาตอนนี้

อ่านแล้วตรงดีนะครับ

นัดที่บอกอะไรได้ดีคือ นัดที่เจอจีน วันนั้นตัวเราครบ และเราเล่นในบ้าน
ที่โดนแฟนบอลแซวว่าบอลสุขภาพ เดินเล่นกัน น่าจะมาจากเเท๊กติดโค้ช

และนัดนั้นเราแพ้ 0-2 บอกได้ดีว่าเเท็คติคมีปัญหา ขนาดจีนก็เดินเล่นเหมือนกัน
แต่เราก็ไม่คิดจะบุกเอาประตูก่อน จะบอกเล่นรับแล้วโดน 2 ลูก ก็ไม่ใช่เรื่องดี
Arniya
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +36/-27

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 11:38:48 AM »

ซ้อมเกมส์รับอีกแล้ว  นี่มัน 10 กว่าแมทซ์แล้วนะครับที่โค้ชคนนี้คุมทีมมา คุณจะให้เค้าซ้อมอะไรกับทีมชาติที่พวกคุณรักอีกสักกี่แมทซ์ครับ

อีกอย่างถ้าจะเล่นเกมส์รับก็ไม่มีใครว่าหรอกครับ  แต่ที่เค้าว่ากันน่ะเพราะว่าเกมส์รับมันห่วยไงครับ

มีที่ไหนประกบห่างปล่อยให้เค้ายิงง่ายๆ  พวกคุณยังมองไม่ออกหรือว่าเกมส์รับเรานั่นแหละที่เป็นจุดอ่อนไม่ใช่จุดแข็ง

อีกอย่างขนาดโฟกัสที่เกมส์รับแล้ว เกมส์รับก็ยังห่วยเลย  แล้วเกมส์รุกก็ไม่ต้องพูดถึงก็เห็นๆอยู่เหมือนไม่ได้ซ้อมเลย ทำไรไม่ได้

นั่นเท่ากับว่าตอนนี้ทีมชาติไทยไม่มีอะไรเลยครับ  ทั้งรุกและรับ ไม่เป็นสัปปะรดสักอย่างงเลย  นี่ไงครับปัญหาตอนนี้
.ใช่ครับ ขนาดว่าโฟกัสที่เกมส์รับ แล้วใยโดนทีมในอาเซียนเอาซะ 5 ลูกเลย ไปต่อที่อาเชียนคัพไม่อยากคิด
loeienter
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +159/-213

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 12:07:06 PM »

นัดนี้คงอุดปากพวกที่ชอบใช้วลี ซ้อมเกมส์รับ  ซ้อมเกมส์รับเอาไปจำลองสถาณะการณ์ในสนามซ้อมครับ แต่สถาณะการณ์จริงวันนี้เราต้องการเกมส์รุก เกมส์บีบ เกมส์กดดัน เพราะเล่นในบ้านต่อหน้าแฟนบอล3หมื่น ต้องการถึง2ลูกขึ้นด้วยเพื่อความปลอดภัย แต่ดูมาเลย์ซิครับ เขาไม่ได้มาจอดรถบัสไส่เราเลย แถมเกมส์บุกก็เล่นชิวๆ เลี้ยงกินตัวสบายๆ ง้างเท้ายิงส่องได้เกือบทุกจังหวะ ลูกที่2ต่อบอลติกต๊อกไส่เราเสียหมาเลย  ซึ่งในทางกลับกันเราหวังแค่ลูกตั้งแตะเท่านั้น การทำเกมส์ขึ้นไปเป็นสิ่งที่ยากลำบากที่สุด แสดง่วามาเลย์มองทะลุแทคติกของโค้ชที่ใครๆในนี้ต่างชื่นชม ชื่นชอบ เลิกหลอกตัวเองกับแผนแบบนี้ซะทีครับ ให้โค้ชคนนี้เอาไปใช้กับทีมขายาวๆกล้ามโตๆที่แอฟริกาหรือยุโรปเถอะ
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +228/-464

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 01:04:42 PM »

นัดนี้คงอุดปากพวกที่ชอบใช้วลี ซ้อมเกมส์รับ  ซ้อมเกมส์รับเอาไปจำลองสถาณะการณ์ในสนามซ้อมครับ แต่สถาณะการณ์จริงวันนี้เราต้องการเกมส์รุก เกมส์บีบ เกมส์กดดัน เพราะเล่นในบ้านต่อหน้าแฟนบอล3หมื่น ต้องการถึง2ลูกขึ้นด้วยเพื่อความปลอดภัย แต่ดูมาเลย์ซิครับ เขาไม่ได้มาจอดรถบัสไส่เราเลย แถมเกมส์บุกก็เล่นชิวๆ เลี้ยงกินตัวสบายๆ ง้างเท้ายิงส่องได้เกือบทุกจังหวะ ลูกที่2ต่อบอลติกต๊อกไส่เราเสียหมาเลย  ซึ่งในทางกลับกันเราหวังแค่ลูกตั้งแตะเท่านั้น การทำเกมส์ขึ้นไปเป็นสิ่งที่ยากลำบากที่สุด แสดง่วามาเลย์มองทะลุแทคติกของโค้ชที่ใครๆในนี้ต่างชื่นชม ชื่นชอบ เลิกหลอกตัวเองกับแผนแบบนี้ซะทีครับ ให้โค้ชคนนี้เอาไปใช้กับทีมขายาวๆกล้ามโตๆที่แอฟริกาหรือยุโรปเถอะ

แล้วคุณเคยเห็นทีมชาติไทยยืนเกมรับแบบนี้ไหมครับ  ยืนแบบนี้นักบอลคงลงไปยืนกันมั่วๆมั้งครับ  นี่ขนาดเล่นมาตลอดตั้งแต่เจอฮ่องกง
ยังมีข้อผิดพลาด  บางคนยังไม่รู้จักหน้าที่  ฟอเมชั่นแบบนี้ก็เห็นเขาเล่นกันเยอะแยะกับทีมที่เน้นเกมรับ  การเล่นเกมรับถ้าจะให้ได้ผลดี

สมัยนี้มันต้องรู้จักหน้าที่กันทั้งทีม  ฟุตบอลสมัยใหม่มันเน้นการเคลื่อนที่  ถ้าไม่เล่นเกมรับทั้งทีมมันมีช่องให้โจมตีอยู่แล้ว
มุ้ย เจ ไปเล่นในญี่ปุ่นต้องเล่นเกมรับมั้ย  แล้วมาดูนักบอลไทยที่เล่นอยู่ในเมืองไทย  ชอบเล่นกันมั้ย  ขนาดคนที่ฟอร์มดีที่สุดในทีมไทย

มันยังบอกเองว่ายังไม่ชอบเล่นเกมรับ  แต่ก็ต้องทำตามโค้ชว่าโค้ชต้องการอะไร  อยากเล่นเกมรุกแต่มีนักบอลที่มีสกิลครองบอล
สูงๆมั้ย  โดนเขาเพรสทีก็เสียบอลโอกาสเสียประตูแทบจะเกินครึ่ง  ทีมที่เสียประตูนัดละ 2-3 ลูก  ขณะที่กองหน้าก็ใช้โอกาสเปลือง

ถ้าไม่ปรับปรุงเกมรับให้มันดี  แล้วมันจะมีโอกาสประสพผลสำเร็จไหม
racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +235/-186

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 02:58:08 PM »

นัดนี้คงอุดปากพวกที่ชอบใช้วลี ซ้อมเกมส์รับ  ซ้อมเกมส์รับเอาไปจำลองสถาณะการณ์ในสนามซ้อมครับ แต่สถาณะการณ์จริงวันนี้เราต้องการเกมส์รุก เกมส์บีบ เกมส์กดดัน เพราะเล่นในบ้านต่อหน้าแฟนบอล3หมื่น ต้องการถึง2ลูกขึ้นด้วยเพื่อความปลอดภัย แต่ดูมาเลย์ซิครับ เขาไม่ได้มาจอดรถบัสไส่เราเลย แถมเกมส์บุกก็เล่นชิวๆ เลี้ยงกินตัวสบายๆ ง้างเท้ายิงส่องได้เกือบทุกจังหวะ ลูกที่2ต่อบอลติกต๊อกไส่เราเสียหมาเลย  ซึ่งในทางกลับกันเราหวังแค่ลูกตั้งแตะเท่านั้น การทำเกมส์ขึ้นไปเป็นสิ่งที่ยากลำบากที่สุด แสดง่วามาเลย์มองทะลุแทคติกของโค้ชที่ใครๆในนี้ต่างชื่นชม ชื่นชอบ เลิกหลอกตัวเองกับแผนแบบนี้ซะทีครับ ให้โค้ชคนนี้เอาไปใช้กับทีมขายาวๆกล้ามโตๆที่แอฟริกาหรือยุโรปเถอะ

แล้วคุณเคยเห็นทีมชาติไทยยืนเกมรับแบบนี้ไหมครับ  ยืนแบบนี้นักบอลคงลงไปยืนกันมั่วๆมั้งครับ  นี่ขนาดเล่นมาตลอดตั้งแต่เจอฮ่องกง
ยังมีข้อผิดพลาด  บางคนยังไม่รู้จักหน้าที่  ฟอเมชั่นแบบนี้ก็เห็นเขาเล่นกันเยอะแยะกับทีมที่เน้นเกมรับ  การเล่นเกมรับถ้าจะให้ได้ผลดี

สมัยนี้มันต้องรู้จักหน้าที่กันทั้งทีม  ฟุตบอลสมัยใหม่มันเน้นการเคลื่อนที่  ถ้าไม่เล่นเกมรับทั้งทีมมันมีช่องให้โจมตีอยู่แล้ว
มุ้ย เจ ไปเล่นในญี่ปุ่นต้องเล่นเกมรับมั้ย  แล้วมาดูนักบอลไทยที่เล่นอยู่ในเมืองไทย  ชอบเล่นกันมั้ย  ขนาดคนที่ฟอร์มดีที่สุดในทีมไทย

มันยังบอกเองว่ายังไม่ชอบเล่นเกมรับ  แต่ก็ต้องทำตามโค้ชว่าโค้ชต้องการอะไร  อยากเล่นเกมรุกแต่มีนักบอลที่มีสกิลครองบอล
สูงๆมั้ย  โดนเขาเพรสทีก็เสียบอลโอกาสเสียประตูแทบจะเกินครึ่ง  ทีมที่เสียประตูนัดละ 2-3 ลูก  ขณะที่กองหน้าก็ใช้โอกาสเปลือง

ถ้าไม่ปรับปรุงเกมรับให้มันดี  แล้วมันจะมีโอกาสประสพผลสำเร็จไหม
ผมว่าเราต้องฝึกเกมรับกันใหม่หมดเลยครับ
ตอนนี้เราเล่นรับไม่เป็นเลย
การใช้เวทีอาเซียนมาฝึกผมเข้าใจนะ
แต่ประเด็นนี้สำคัญคือแฟนบอลรับไม่ได้
ต้องการเป็นแชมป์สถานเดียว ซึ่งผมมองว่าโค้ชระดับนี้ ผ่านบอลโลกมาแล้ว
ถ้าจะมาเอาแชมป์โดนไม่สนใจอะไรเลย ผมว่าแกคงทำได้แหละ
แต่ประเด็นของสมาคมกับโค้ชมันไม่ใช่อาเซียนคัพไง มันเป็นการพัฒนาระบบ ซึ่งไม่ตรงกับความต้องการแฟนบอล
ซึ่งผมไม่ได้บอกว่า ระบบมันพัฒนาขึ้นไหม
แต่จะบอกว่ายังไงเกมรับเป็นจุดบอดของเราเลย
ถ้าเล่นไม่เป็นมันก็พัง เพราะระดับสูงเราบุกเขาไหวแน่ในปัจจุบัน
อีกทั้งคนไทยเป็นธรรมชาติคือรับไม่เป็นอยู่แล้ว
ถ้าฝึกเกมรับเลยต้องทำ แต่ผมมองว่ามันต้องลงในระบบ ของสโมสร ของระดับการฝึกตั้งแต่เด็ก
มาทำทีมชาติเลยคงไม่ทัน

เจ้าจอม
lotto009
Full Member

คะแนนความรัก: +90/-81

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 07:22:55 PM »

ผมว่าเราต้องฝึกเกมรับกันใหม่หมดเลยครับ
ตอนนี้เราเล่นรับไม่เป็นเลย
การใช้เวทีอาเซียนมาฝึกผมเข้าใจนะ
แต่ประเด็นนี้สำคัญคือแฟนบอลรับไม่ได้
ต้องการเป็นแชมป์สถานเดียว ซึ่งผมมองว่าโค้ชระดับนี้ ผ่านบอลโลกมาแล้ว
ถ้าจะมาเอาแชมป์โดนไม่สนใจอะไรเลย ผมว่าแกคงทำได้แหละ
แต่ประเด็นของสมาคมกับโค้ชมันไม่ใช่อาเซียนคัพไง มันเป็นการพัฒนาระบบ ซึ่งไม่ตรงกับความต้องการแฟนบอล
ซึ่งผมไม่ได้บอกว่า ระบบมันพัฒนาขึ้นไหม
แต่จะบอกว่ายังไงเกมรับเป็นจุดบอดของเราเลย
ถ้าเล่นไม่เป็นมันก็พัง เพราะระดับสูงเราบุกเขาไหวแน่ในปัจจุบัน
อีกทั้งคนไทยเป็นธรรมชาติคือรับไม่เป็นอยู่แล้ว
ถ้าฝึกเกมรับเลยต้องทำ แต่ผมมองว่ามันต้องลงในระบบ ของสโมสร ของระดับการฝึกตั้งแต่เด็ก
มาทำทีมชาติเลยคงไม่ทัน
----------
ใช่ครับเราต้องฝึกเกมส์กันใหม่หมดตั้งแต่เด็ก แฟนบอลบางกลุ่ม มองแค่ผลสั้นๆ เราเคยไปใหนต่อใหนก้อโดนตบกลับลงมาทุกครั้ง
มันต้องใช้เวลาในการจะผสมผสานได้ทั้งรุกและรับ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +455/-253

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 08:05:18 PM »

ใครบอกเราไม่ถนัดตั้งรับ จริงๆเราถนัดตั้งรับมาตั้งแต่อดีต สมัยอยุธยาพม่ามาตีเรา2ครั้ง เรายังปิดประตูเมืองรอรับ รอน้ำหลากอย่างเดียว เพียงแต่2ครั้งที่ปิดโดนตีแตกหมด

mildjaja
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +601/-417

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 08:46:32 PM »

- ไม่มีความหลากหลายในการขึ้นเกมส์  ทรงบอลมิติเดียว (ขนาดโค้ชมาเลเซียยังมองออกว่าไทยจะเล่นแบบไหน ก็เป็นอย่างที่เค้าคิด)  ในบ้านนอกบ้านเล่นแบบไหนก็แบบนั้น
- จุดตื่นตัวแกน้อยมาก  ซึมๆ เฉื่อยชา กระตุ้นลูกทีมไม่เป็น เพราะจุดตื่นตัวที่ช้า มันส่งผลถึงรูปแบบในเกมส์เนือยๆ
- เลือกนักเตะผิดพลาดในบางตำแหน่ง  แบบที่ว่า ใช้งานไม่ได้เลยด้วยซ้ำไป
- มองเลยถึงเอเชี่ยนคัพ ก็คงไม่เห็นอะไรเปลี่ยนแปลงในระบบ  คงได้เห็นแบบเดิม แต่ได้เพิ่มคือ เจ อุ้ม มุ้ย แสดงว่าราเยวัช ไม่มีอะไรเลย คงต้องอาศัยความสามารถของเจ อุ้ม มุ้ยมาช่วย ก็เท่านั้น
Aoezaa
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-14

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 09:02:55 PM »

ผมสงสัยว่า เกมส์รับแบบนี้คือฟอร์เมชั่นแบบที่เราเพิ่งเคยเล่น ซึ่งเราจะต้องฝึกเพื่อที่จะได้ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพให้กับเกมส์รับของเราให้ดีขึ้นจริงเหรอครับ แต่ทำไม ขนาดทีมในอาเซียนด้วยกันถึงได้ทลายเกมส์รับเราได้ง่ายขนาดนี้ นานแค่ไหนแล้วที่ทีมในอาเซียนมายิงเราได้ถึง 2 ลูกในบ้านเรา ทั้งนัดที่เจอกับอินโดนีเซียและมาเลเซีย
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2539/-3562

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 10:47:02 PM »

เหมือนจะเน้นรับ ลองเเท๊กติก รับและรอตโต้กลับ
เพราะว่า ถ้าไปรายการเอเชีย คงไม่เสือกทะลึ่งบุกพวกยักษ์เอเชียกันหรอกครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์