Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 19, 2018, 04:11:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์ความผิดพลาด ฟุตบอล AFF Suzuki Cup จากความรู้สึกของผมเอง  (อ่าน 1328 ครั้ง)
soloman
Newbie
*

คะแนนความรัก: +7/-2

| | |
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 11:31:27 PM »

1. พรรษา เหมวิบูลย์ กับ เฉลิมพล เกิดแก้ว ผมมองว่าคู่เซ็นเตอร์คู่นี้ ฟอร์มตกลงไป สังเกตจากลูกสกัดหลาย ๆ ลูก จากเดิมที่จะไม่เตะทิ้งแบบผลีผลาม ตอนนี้เหมือนรีบสาดออกอยากเดียวเลย ทำให้เราไม่สามารถเปลี่ยนจากเกมรับเป็นเกมรุกได้ ส่วนเรื่องการยืนตำแหน่ง ผมรู้สึกว่ายังยืนกันไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ต่างจากตอนใช้เฉลิมพล เกิดแก้ว คู่กับ มานูเอล ทอม เบียร์ ที่ดูแน่นอนกว่าในจังหวะสกัด แต่จะโทษคู่เซ็นเตอร์ทั้งหมดก็ไม่ได้ เพราะเกมส์รับตั้งแต่แผงมิดฟิลด์เราไม่ดี คู่แข่งมีโอกาสได้ดวลกับกองหลังแบบ 1 ต่อ 1 มากเกินไป

2. แบ๊คทั้งสองข้างวันนี้ยังสอบไม่ผ่าน เข้าใจว่าราเยวัชต้องการเพิ่มเติมในเกมรุก แต่ปัญหาของฟิลิปส์คือ ยังเล่นเกมรับได้ไม่ค่อยดีนัก แต่ถ้าจะไปใช้มิก้า มิก้าก็ทำได้ไม่ดีนักในเกมส์รุก ส่วนกรกชพลาดตรงที่โดนเหลืองเร็ว ทำให้เล่นยากหลาย ๆ จังหวะ แถมโดนเจาะบ่อยครั้งด้วย

3. ธนบูรณ์ ฟอร์มตกอย่างเห็นได้ชัด หลังจากกลับมาจากอาการเจ็บยาว ผมว่าตั้มเหมือนจะยังแหยง ๆ กลัวเจ็บอยู่ เห็นเลยว่าพอหมดครึ่งแรกราเยวัชเปลี่ยนตัวออกเลย ซึ่งเป็นปัญหาใหญ่ของทางทีม staff เลยว่า ณ ช่วงเวลาที่เหลือ ก่อนเอเชียนคัพ จะทำยังไงให้ตั้มกลับมาอยู่ในฟอร์มที่ดีเหมือนเดิมได้ หรืออาจจะต้องดร๊อปไปเป็นตัวสำรอง

4. มงคล ทศไกร จ่าเย็นเป็นปีกที่เล่นตามแผนที่โค้ชวางไว้ก็จริง แต่ปัญหาของเขาคือเขาไม่สามารถพลิกเกม หรือเลี้ยงกินตัวคู่แข่งได้ ซึ่งคุณสมบัติตรงนี้มันควรจะมีอยู่ในตัวของผู้เล่นที่เป็นปีกทุกคน แต่จ่าเย็นไม่สามารถทำตรงนี้ได้ ไม่แน่เขาอาจจะหลุดจาก 23 คนสุดท้ายที่จะไปเตะเอเชี่ยนคัพก็ได้

4. อดิศักดิ์ ไกรสร ผมว่ากอล์ฟก็คล้าย ๆ กับตั้ม ธนบูรณ์ คือพึ่งกลับมาจากอาการเจ็บยาว หลาย ๆ ครั้งก่อนหน้านี้ กอล์ฟจะทำได้ดีกว่านี้ แต่ผมไม่โทษลูกจุดโทษนะ มันกดดันกันหมด ขนาดผมดูก็ยังกดดันเลย

5. ราเยวัช ผมว่าเขามั่นใจในแผนของเขามากไป และเหมือนจะกำลังทดลองอะไรบางอย่างกับทีมอยู่ เพราะผมรู้สึกว่าทีมเล่นไม่เหมือนเดิมเมื่อเทียบกับตอนชิงแชมป์คิงส์คัพ ที่ทีมดูจะเล่นกันอย่างมีชีวิตชีวากว่านี้ และมีการบีบคู่แข่งมากกว่านี้ แต่ครั้งนี้ หลาย ๆ ครั้งที่คู่แข่งเลี้ยงเข้ามาถึงกรอบเขตโทษได้ง่าย ๆ และมีจังหวะจบได้ง่ายกว่าทุกครั้ง แกอาจจะโฟกัสไปที่เกมเอเชี่ยนคัพมากกว่า เลยต้องการลองแผนแบบนี้ แต่แกคงจะลืมไปว่า รายการนี้มันค่อนข้างจะเป็นการแสดงถึงศักดิ์ศรีของทีมในย่านอาเซี่ยน บางทีการลองทีมอย่างเดียวมันอาจจะไม่พอ

ผมว่ารายการนี้ มันพิสูจน์ให้เห็นอย่างหนึ่งว่า ตัวจริงที่ได้ลง ณ ตอนนี้ หรือจะเรียกได้ว่าเป็นตัวสำรองที่มีอยู่ เมื่อรวมทีมกันครบ ยังดีไม่มากพอที่จะทดแทนกันได้ทั้งหมด ทีมชาติไทยยังต้องพึ่งตัวหลักเดิม ๆ อย่างชนาธิป, ธีรศิลป์ ,ธีรทร และกวิน ซึ่งผมว่าอันนี้เป็นปัญหาที่ค่อยข้างใหญ่พอสมควร

สุดท้าย เรื่องสมาคมฯ ผมไม่คิดว่า สมาคมฯ จะออกมาแสดงความรับผิดชอบด้วยการลาออก หรือจะมีการเปลี่ยนโค้ช เพราะสมาคมฯ บอกชัดเจนแล้วว่า จะพิจารณาผลงานหลังจากจบเอเชียนคัพ และถ้าหากมีการพิจารณาปลดโค้ชตอนนี้ ผมเองก็ไม่เห็นด้วยเท่าไหร่ เพราะมันเหลืออีกแค่ไม่กี่วันก็จะแข่งเอเชี่ยนคัพแล้ว ซึ่งเราไม่สามารถมาทำแบบญี่ปุ่นที่ปลดโค้ชก่อนเริ่มบอลโลกไม่ถึงเดือน แต่ก็ยังสร้างผลงานที่ดีในฟุตบอลโลกได้

สุดท้ายนี้ ที่ผมมาเขียนตรงนี้ ผมไม่ต้องการที่จะตำหนิใคร เข้าใจว่านักบอลทุกคน รวมถึงทุกคนที่เกี่ยวข้องกับทีมชาติไทย ไม่มีใครอยากแพ้ แต่เก็บความผิดหวังไว้เป็นบทเรียน แล้วจงกลับมาด้วยความแข็งแกร่งกว่าเดิม

Thailand, We will coming back stronger.

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2539/-3560

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 11:34:39 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
POMPHUBES
"Awards are for people who try"
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-0

Life is too short to waste time hating anyone.

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 11:38:03 PM »

แสดงความคิดเห็นได้อย่างตรงไปตรงมาและเป็นกลางดีครับ.. ขอบคุณครับ
jikoro
Hero Member

คะแนนความรัก: +202/-378

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 11:42:29 PM »

มงคลนี่ช้ามากกกก ทำฟาล์วบ่อยมากครึ่งแรก ช่วยเกมรับไม่ได้เลย อดิศักไม่โทษเรื่องลูกโทษ แต่ในเวลาห่วยแตกมาก ลูกที่โดนตีเสมอ พรรษานี่พรวด แถมปล่อยให้เค้าส่งมาหน้าตาเฉยเลย

บอลไทยจะไปบอลโลก แค่ไปเวียงจันทร์ก็กลับมาซะแล้วววว
loeienter
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +159/-213

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 11:46:04 PM »

นอกจากเดินเล่นแล้ว ผมไม่เห็นอะไรที่มันดีกว่านี้ รถบัสไม่พอ ยังเอาวิมเบิลดันยุค90มาเล่นอีก จบครับ
soloman
Newbie
*

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 11:47:38 PM »

มงคลนี่ช้ามากกกก ทำฟาล์วบ่อยมากครึ่งแรก ช่วยเกมรับไม่ได้เลย อดิศักไม่โทษเรื่องลูกโทษ แต่ในเวลาห่วยแตกมาก ลูกที่โดนตีเสมอ พรรษานี่พรวด แถมปล่อยให้เค้าส่งมาหน้าตาเฉยเลย
จริง ๆ ปีกขวาในทีมชุดนี้ที่ผมคิดว่า น่าจะพอมาแทนจ่าเย็น และสร้างความแตกต่างได้ในตัว ตอนนี้ น่าจะเป็นศศลักษณ์ครับ เพราะคนนี้เล่นได้ทั้งปีก และแบ๊ค ถ้าโรลเลอร์เติม ศศลักษณ์ก็ยังจะพอช่วยซ้อนได้

soloman
Newbie
*

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 11:49:19 PM »

นอกจากเดินเล่นแล้ว ผมไม่เห็นอะไรที่มันดีกว่านี้ รถบัสไม่พอ ยังเอาวิมเบิลดันยุค90มาเล่นอีก จบครับ
ผมมองว่าเป็นวิธีการเล่นของทีมชุดนี้ ที่มีคุณภาพผู้เล่นประมาณนี้ครับ

คิดว่าถ้าเกิด 3 ผู้เล่นเจลีกกลับมารวมทีม วิธีการเล่นน่าจะเปลี่ยนไป

kaewja
Sr. Member

คะแนนความรัก: +98/-64

กองหน้าผู้ยิงสองหลาไม่เข้า เซ็งเป็ด

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 11:57:13 PM »

ไม่รู้ว่าแกลองทีม ลองผู้เล่น หรือว่าทำได้แต่นี้ ก็ดูกันอีกทีครับในเอเชียนคัพ รายการนี้ก็พอเห็นแล้วว่าหลายคนไม่ผ่าน
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +547/-1985

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 11:58:03 PM »

หมูสนามจริง
สิงห์ สนามซ้อม
aerat
Newbie
*

คะแนนความรัก: +9/-3

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 12:06:44 AM »

หมูสนามจริง
สิงห์ สนามซ้อม
Mr เยสโนว์โอเคโคคาโคล่า
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +316/-100

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 03:27:42 AM »

เจอเวียดนาม มีหวังทะลัก  หลบตอนนี้ดีแล้วนะคับ!!!

เชียรทีมชาติไทยเป็นอันดับแรก!!!
ซูรัต ชูคฮา
MS.Where are you?
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +609/-262

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 04:50:46 AM »

รู้หลบเป็นปีกรู้หลีกเป็นหาง

แพ้เวียดคงโดนมันล้อยาว 555

Thailand
MyTeam
Newbie
*

คะแนนความรัก: +11/-12

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 06:55:38 AM »

วิเคราะห์ได้เยี่ยมครับ 👍👍👍

ส่วนผม
แบ็คขวา ยังคิดถึง อดิศร/โด
แบ็คซ้าย อุ้ม เกมส์รับโอเคขึ้น ผ่านบอลดีกว่า
กลางรับ หนักใจแทนโค้ช คิดไม่ออก 🤔
กลางรุก สรรวัชญ์+เจ จะเป็นยังไง
ปีกขวา  เชียร์ ศศลักษณ์ ช่วยเกมส์รับได้ด้วย
หน้า  มุ้ย เก็บบอลได้ เชื่อมบอลดี เล่นคู่ศุภชัย

ผมว่าไประดับเอเชีย ปัจจัยนึงที่สำคัญเลย คือ กลางและหน้า Individual ต้องเก็บบอลไระดับนึง ส่วนจุดอ่อนของ ชุด AFF คือ หลัง/กลาง/หน้า อยู่ห่างกันมาก การเล่นเป็นกลุ่ม ไม่ค่อยมีเลย หรือเป็นแทคติดโค้ช 😁

นาทีนี้ยังไงก็ต้องให้ราเยวัชทำต่อ แต่นักเตะอาจจะต้องหาเพิ่ม เสียดายอย่างนึง คือ รายการ AFF แทนที่จะได้ทดลองตัวสำรองบ้าง (ศศลักษณ์ ชนานันท์ เควิน งี้) ปรากฏว่า ต้องลุ้นเข้ารอบตั้งแต่รอบแรก ยัน รอบรอง เฮ้อ...ผิดแผน
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Full Member

คะแนนความรัก: +104/-64

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 06:59:11 AM »

เยี่ยมครับ นี่สิเขาเรียกวิจารณ์

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
Hooligan
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +149/-95

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 07:26:11 AM »

กองหลังเราสูงใหญ่ กลางอากาศเราเก็บได้หมด

แต่เราแพ้ลูกคล่องของกองหน้ามาเลย์ มาเลย์ใช้ลูกภาคพื้นดินเล่นงานเรา
เขาทำการบ้านมาดีกว่าเรา

ถ้าเราไปเจอพวกตะวันออกกลาง จะเจออย่างนี้แหละครับ

soloman
Newbie
*

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 07:30:37 AM »

วิเคราะห์ได้เยี่ยมครับ 👍👍👍

ส่วนผม
แบ็คขวา ยังคิดถึง อดิศร/โด
แบ็คซ้าย อุ้ม เกมส์รับโอเคขึ้น ผ่านบอลดีกว่า
กลางรับ หนักใจแทนโค้ช คิดไม่ออก 🤔
กลางรุก สรรวัชญ์+เจ จะเป็นยังไง
ปีกขวา  เชียร์ ศศลักษณ์ ช่วยเกมส์รับได้ด้วย
หน้า  มุ้ย เก็บบอลได้ เชื่อมบอลดี เล่นคู่ศุภชัย

ผมว่าไประดับเอเชีย ปัจจัยนึงที่สำคัญเลย คือ กลางและหน้า Individual ต้องเก็บบอลไระดับนึง ส่วนจุดอ่อนของ ชุด AFF คือ หลัง/กลาง/หน้า อยู่ห่างกันมาก การเล่นเป็นกลุ่ม ไม่ค่อยมีเลย หรือเป็นแทคติดโค้ช 😁

นาทีนี้ยังไงก็ต้องให้ราเยวัชทำต่อ แต่นักเตะอาจจะต้องหาเพิ่ม เสียดายอย่างนึง คือ รายการ AFF แทนที่จะได้ทดลองตัวสำรองบ้าง (ศศลักษณ์ ชนานันท์ เควิน งี้) ปรากฏว่า ต้องลุ้นเข้ารอบตั้งแต่รอบแรก ยัน รอบรอง เฮ้อ...ผิดแผน

คู่ตรงกลางตอนนี้ ผมคิดถึงคู่ของจักรพันธ์ แก้วพรม จับคู่กับธิติพันธ์ครับ จริงอยู่ที่โน๊ตอาจจะไม่สามารถเรียกฟอร์มออกมาได้ดีเหมือนตอนเล่นกับสโมสร แต่ผมว่าประสบการณ์ของโน๊ตน่าจะพอช่วยประคองทีมได้

อีกคนหนึ่งที่ผมคิดถึง น่าจะเป็นรัตนากรณ์ ใหม่คามิ แต่ผมว่าน้องเขาประสบการณ์ยังน้อย น่าจะยังขึ้นมาช่วยลำบาก แต่อนาคตน้องเขาน่าจะเก่งกว่านี้ เพราะอายุยังน้อย แต่มีประสบการณ์ในการเล่นระดับเอเชียมาแล้ว อนาคตน้องเขาน่าจะยกระดับตัวเองได้อีกเยอะ

soloman
Newbie
*

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 07:33:57 AM »

กองหลังเราสูงใหญ่ กลางอากาศเราเก็บได้หมด

แต่เราแพ้ลูกคล่องของกองหน้ามาเลย์ มาเลย์ใช้ลูกภาคพื้นดินเล่นงานเรา
เขาทำการบ้านมาดีกว่าเรา

ถ้าเราไปเจอพวกตะวันออกกลาง จะเจออย่างนี้แหละครับ

ผมว่าส่วนหนึ่งเป็นเพราะกลางเราช่วยสกรีนไม่ได้ด้วย สังเกตหลายครั้งที่เวลาเราเสียบอลแล้วกล้องจับไปที่ราเยวัช เหมือนราเยวัชจะค่อนข้างหัวเสียมากที่เราเสียบอลง่าย ๆ บ่อยครั้ง ซึ่งมันเป็นเพราะคู่กลางเราไม่ได้อยู่ในฟอร์มที่ดี จริง ๆ นิวก็เล่นได้ตามมาตรฐาน แต่การที่ตั้มฟอร์มตก มันทำให้งานมาตกถึงกองหลังมากเกินไป

CHEER♥THA.
ศรัทธาบอลไทย
Hero Member

คะแนนความรัก: +43/-58

บอลไทยในสายเลือด

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 09:15:19 AM »

เห็นด้วยกับวิเคราะห์ครับท่าน ทีมชาติไทยเรายังขาด ตัวหลัก ๆไปไม่ได้เลย.. ตัวตายตัวแทนก็ยังไม่มีดีพอ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์