Thailandsusu Webboard
เมษายน 21, 2019, 08:01:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: >>>ทำไมมีข่าวว่าที่เชียงใหม่ กลุ่มโรงแรมประกาศขายกันให้รึ่มมมม  (อ่าน 3336 ครั้ง)
Overseas_Shark (โอเวอร์ซี_ชาร์ค)
Hero Member

คะแนนความรัก: +1120/-838

!! พ่อข้าดาบหัก !! Uttaradit fc .

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 01:43:34 AM »

เกิดอะไรขึ้นน้อออออ หรือว่านักท่องเที่ยวจีนลดลง แค่สงสัย

ว่าทำไมประกาศขายกิจการกัน...ปล.ได้ดูจากข่าวทีวีช่องหนึ่ง
บิวบ้านพัก_SWATCAT
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +28/-14

บอลไทยจะกระหึ่มอีกครั้ง

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 02:38:44 AM »

ดูจากข่าว ส่วนใหญ่ เป็นกลุ่มมโรงแรมขนาดเล็กนะ คงกะขายเพื่อไปทำธุรกิจอื่นมากกว่า  ประเด็นเรื่องนักท่องเที่ยวต่างชาติที่ลดลง ก็มีส่วนทำให้พากันขาย
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +509/-335

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 07:35:15 AM »

ช่วงนี้ค้าขายยากครับ นักท่องเที่ยวทั้งจีนและฝรั่งน้อยครับ ไม่เยอะเหมือนก่อน สินค้าเกษตรราคาไม่ดี เอาพื้นๆแถวนี้ก็มีข้าวกับลำใย ไม่มีราคา ผมรับราชการเมียค้าขาย ตึกที่ผมอยู่เปลี่ยนมือแทบจะหมดแล้ว ยอดขายหายไปมากกว่า50% ผมอยู่ได้กับเงินกู้ครับ รอวันเศรษฐกิจฟื้น ถ้าไมฟื้นก็จะขายตึกหรือที่สวนที่มีอยู่ ถามว่าเพราะอะไร ตอบไม่ได้ครับ เรื่องนี้เรื่องจริงนะครับไม่ได้อิงการเมือง ชีวิตผมมีความสุขอยู่กะไม่กี่เรื่อง เช่นเรื่องลูก ทุขๆมาเห็นหน้าลูกแล้วมีแรงฮึดมาหน่อย และหนึ่งในนั้นคือเรื่องฟุตบอลครับช่วยทำให้ลืมปัญหาเรื่องเศรษฐกิจได้ ได้ดูทีมชาติเตะ ชนะมานี่ลืมทุกอย่างเลย เข้าทลสส.อ่านคอมเม้นเพลินดี ดูยูทูปไฮไลท์ที่ทีมชนะ บางวันนั่งดูฟูลแมทเลย หายทุกข์ไประดับหนึ่ง..อันนี้พูดจากความเป็นจริงล้วนๆนะครับ...
JaoKao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +218/-47

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 07:46:19 AM »

สงสัยธุรกิจอิ่มตัว การท่องเที่ยวเท่าเเดิม ไม่มีอะไรจูงใจนักท่องเที่ยวใหม่ๆ

suki
Full Member

คะแนนความรัก: +84/-39

บอลไทยใครอย่าหือ!!

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 08:25:30 AM »

ส่วนใหญ่น่าจะเป็นโรงแรมขนาด SME มั้งครับ  ที่เปิดตอนนักท่องเที่ยมบูมๆ
ตอนนั้น Demand มันเยอะ เปิดโรงแรมเท่าไร ก็ไม่พอ

แต่ตอนนี้ปัญหาใหญ่ที่กระทบทั่วโลกเลยคือ สงครามเศรษฐกิจระหว่างจีน กับ อเมริกา
ใครไม่ทราบลองไปศึกษาดูครับ มีผลกระทบไปทั่วโลก คือ เศรษฐกิจทุกทวีปทั่วโลก
ถดถอยหมด ซึ่งไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน ฉะนั้นก็ไม่แปลกที่นักท่องเที่ยวจะลดลง

เมื่อ Demand ลดลง  Supply ก็ต้องลดตามเป็นธรรมดา  เว้นแต่กลุ่มธุรกิจที่สายป่านยาวพอ
ก็จะอยู่ได้  เพราะโดยทั่วไปเศรษฐกิจมันจะเป็นลักษณะ Circle มีจุดสูงสุด และต่ำสุดเสมอ
ตอนนี้เศรษฐกิจมันอยู่ในช่วงต่ำสุด ใครประคองธุรกิจผ่านช่วงนี้ไปได้ก็จะรอด เพราะเดี๋ยวช่วงดี
มันก็วนกลับมาแบบนี้เสมอ  แต่กำหนดไม่ได้เท่านั้นว่ามันจะมาช้าหรือเร็ว

SUKI + Thailandsusu.com = Thailand Football
Jommann_Buu
╭∩╮(︶︿︶)╭∩╮
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +306/-587

คนเรามีทั้งดีและเลว..ก็เหมือนจอมมารบูที่มีทั้งร่างดีและร่างเลว

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 08:30:12 AM »

ช่วงนี้ค้าขายยากครับ นักท่องเที่ยวทั้งจีนและฝรั่งน้อยครับ ไม่เยอะเหมือนก่อน สินค้าเกษตรราคาไม่ดี เอาพื้นๆแถวนี้ก็มีข้าวกับลำใย ไม่มีราคา ผมรับราชการเมียค้าขาย ตึกที่ผมอยู่เปลี่ยนมือแทบจะหมดแล้ว ยอดขายหายไปมากกว่า50% ผมอยู่ได้กับเงินกู้ครับ รอวันเศรษฐกิจฟื้น ถ้าไมฟื้นก็จะขายตึกหรือที่สวนที่มีอยู่ ถามว่าเพราะอะไร ตอบไม่ได้ครับ เรื่องนี้เรื่องจริงนะครับไม่ได้อิงการเมือง ชีวิตผมมีความสุขอยู่กะไม่กี่เรื่อง เช่นเรื่องลูก ทุขๆมาเห็นหน้าลูกแล้วมีแรงฮึดมาหน่อย และหนึ่งในนั้นคือเรื่องฟุตบอลครับช่วยทำให้ลืมปัญหาเรื่องเศรษฐกิจได้ ได้ดูทีมชาติเตะ ชนะมานี่ลืมทุกอย่างเลย เข้าทลสส.อ่านคอมเม้นเพลินดี ดูยูทูปไฮไลท์ที่ทีมชนะ บางวันนั่งดูฟูลแมทเลย หายทุกข์ไประดับหนึ่ง..อันนี้พูดจากความเป็นจริงล้วนๆนะครับ...

สู้ๆครับ
Jiyeon
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +21/-8

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 08:34:12 AM »

ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี การท่องเทียวซบเซา แถมมีกลุ่มทุนต่างชาติมากมายให้ความสนใจซื้อเพื่อเก็งกำไรครับ เนื่องจากอสังหาฯในเมืองใหญ่ๆของไทยมีราคาถูกกว่าประเทศอื่นๆหลายเท่า
Hayeena
Full Member

คะแนนความรัก: +68/-47

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 08:58:40 AM »

สงสัยธุรกิจอิ่มตัว การท่องเที่ยวเท่าเเดิม ไม่มีอะไรจูงใจนักท่องเที่ยวใหม่ๆ
เช่นกัน สู้ๆนะครับ
Only One Nuni
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +831/-871

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 09:27:00 AM »

อย่าว่าแต่เมืองใหญ่เลย จังหวัดเล็กๆที่ผมอยู่ผมเป็นร้านขายของชำ ยอดหายไปเกือบ80%จากเมื่อสี่ห้าปีที่แล้วทั้งๆที่ร้านใหญ่ขึ้น ของเยอะขึ้น แต่ก่อนวิ่งซื้อของเข้าร้านวันละสองเที่ยว ทุกวันนี้สองวันไปซื้อที หมู่บ้านเล็กๆนี่ล่ะ จากขายได้ยอดวันหมื่นขึ้นหรือแตะๆหมื่น ทุกวันนี้พยายามดันสุดกำลังก็ได้สามพันบ้าง สองพันกว่าบ้าง ยังไม่หักกำไรนะครับยอดนี้ ช่วงนี้หน้าเก็บเกี่ยวข้าวยอดจะพุ่งๆขึ้นมาหน่อย เพราะพวกเครื่องดื่มขายดี แต่พอหมดหน้านี้ล่ะ ช่วงเงียบสุดๆกำลังจะมา คิดล่ะกลุ้ม
varasinp
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +45/-30

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 10:06:34 AM »

ประเทศเรารวมไปถึงผู้ประกอบการไปเน้นเรื่องทำเงินจากการท่องเที่ยวมากเกินไป จนตอนนี้ถ้าไม่มีนักท่องเที่ยวมันก็กระทบกับความเป็นอยู่ของคนในประเทศกลุ่มใหญ่
จริงๆเราน่าจะอยู่ตรงจุดที่ว่าถ้าไม่มีนักท่องเที่ยวเข้ามา เราก็อยู่ได้โดยไม่ต้องไปง้อเขา

ผมเป็นคนเชียงใหม่ เข้าใจดีว่าจังหวัดเชียงใหม่เป็นจังหวัดท่องเที่ยว รายได้หลักก็มาจากการท่องเที่ยว แต่ผมว่าที่มันแย่มากกว่าในอดีตที่ผ่านมาก็เพราะว่าทุกวันนี้เอะอะก็เปิดโฮมสเตย์ เปิดร้านกาแฟ เปิดร้านอาหาร
มันผุดขึ้นมาเยอะแยะเต็มไปหมด มาถึงตอนนี้ลูกค้าน้อยลง เดี๋ยวจำนวนผู้ประกอบการมันก็เข้าจุดสมดุลของมันเองอีกรอบ ใครปรับตัวเร็วแล้วอยู่รอดก็อยู่ต่อไป ใครไม่ไหวก็เจ๊ง เป็นธรรมดาอ่ะครับ
JuDge4
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +421/-27

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 10:21:24 AM »

เศรษฐกิจการบริการที่เกี่ยวเนื่องกับการท่องเที่ยวซบเซาลงเพราะ จำนวนนักท่องเที่ยวลดเป็นผลกระทบจากทั้งภายนอกประเทศ และ ภายในประเทศครับ แต่เป็นผลเพียงระยะสั้นเท่านั้นล่ะครับ ปลายปีหน้าก็จะกลับมาคึกคักเหมือนเดิมและยิ่งกว่าเดิม ถ้ามันไม่ได้แย่ขนาดถึงขั้นเกิดสงครามระหว่างประเทศ หรือสงครามโลกครั้งที่ 3 นะครับ

ภายนอกประเทศ ก็สงครามการค้าสหรัฐและจีน ทำให้ชาวจีน ระมัดระวังในการใช้เงินมากขึ้น เดินทางออกนอกประเทศน้อยลง ซึ่งชาวจีนเป็นนักท่องเที่ยวอันดับ 1 ของไทย
ภายในประเทศ ก็เกิดจากความผิดของเราเองด้วย เรื่องความปลอดภัย เรือล่มที่ภูเก็ตชาวจีน ตายเกือบ 50 คนจริงอยู่เป็นบริษัทเดินเรือนอมินีของจีน แต่ว่าเรือออกจากฝั่งไทย เราปฎิเสธความรับผิดชอบไม่ได้เลย แถมรองนายกไม่ยอมขอโทษและยังพูดจาไม่ถูกหูชาวจีนอีกด้วย ข่าวนี้ดังในจีนมาก ถ้าเปรียบเทียบก็ดังประมาณข่าวฆ่าเสือดำในไทยเลยครับ

ดูจากตัวเลข จำนวนนักท่องเที่ยวเพิ่มขึ้นทุกปี แบบทวีคูณ
ปี 2010 จำนวนนักท่องเที่ยวต่างชาติมาไทยแค่ 15 ล้านคน
ปี 2017 จำนวนนักท่องเที่ยวต่างชาติมาไทยถึง 35 ล้านคน
ปี 2018 จำนวนนักท่องเที่ยวต่างชาติมาไทยคาดการณ์ 37 ล้านคน

เพราะฉะนั้นถึงแม้การท่องเที่ยวจะซบเซา แต่เศรษฐกิจเรื่องการบริการ การท่องเที่ยวในปีนี้ ดี กว่าปี 2010 เมื่อ 8 ปีก่อนมากแน่นอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2018, 10:40:32 AM โดย JuDge4 » บันทึกการเข้า

ไทยอยากก้าวข้ามเอเชียเพื่อเป็น1 เริ่มต้นที่คุณภาพของฟุตบอลลีกเยาวชน : เยอรมัน : อ่านต่อที่นี่ http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=393808.0
koecmfc
Newbie
*

คะแนนความรัก: +4/-5

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 10:33:09 AM »

ผมก็คนเชียงใหม่บริษัทที่ผมทำงานยอดขายสินค้าทุกอย่างทั้งเครื่องใช้ไฟฟ้า-รถยนต์-มอเตอร์ไซค์ยังสูงอยู่เลยครับ ส่วนเรื่องนักท่องเที่ยวหายไปเยอะอันนี้จริงครับ
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +518/-438

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 10:50:43 AM »

ฟังผมบ้าง

ทัวร์หาย เพราะ ศุนย์เหรียญ อันนี้จริง
ทัวร์หายเพราะตื่นตูม ข่าวเรื่อ ภูเก็ต อันนี้จริง

พอ ทัวร์หาย โรงแรม ประกาศขาย เพราะ ก่ออนหน้านี้ คนจีนกว้านซื้อ รร ขนาดเล็ก กลาง ไปทำเอง เพื่อรับ นทท เอง
พอ ไม่มีคนจีนมา  มันก็ขายออกไงครับ

ภาคอื่นๆ มีมาตามปกติครับ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +940/-1071

รถไฟวิ่งบนราง เฌอปราง วิ่งอยู่ในใจ

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 01:35:40 PM »

ฟังผมบ้าง

ทัวร์หาย เพราะ ศุนย์เหรียญ อันนี้จริง
ทัวร์หายเพราะตื่นตูม ข่าวเรื่อ ภูเก็ต อันนี้จริง

พอ ทัวร์หาย โรงแรม ประกาศขาย เพราะ ก่ออนหน้านี้ คนจีนกว้านซื้อ รร ขนาดเล็ก กลาง ไปทำเอง เพื่อรับ นทท เอง
พอ ไม่มีคนจีนมา  มันก็ขายออกไงครับ

สั้นๆ กระชับ จับใจความง่ายครับ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
paradize_9 level
Full Member

คะแนนความรัก: +84/-41

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 02:02:52 PM »

อย่าว่าแต่เมืองใหญ่เลย จังหวัดเล็กๆที่ผมอยู่ผมเป็นร้านขายของชำ ยอดหายไปเกือบ80%จากเมื่อสี่ห้าปีที่แล้วทั้งๆที่ร้านใหญ่ขึ้น ของเยอะขึ้น แต่ก่อนวิ่งซื้อของเข้าร้านวันละสองเที่ยว ทุกวันนี้สองวันไปซื้อที หมู่บ้านเล็กๆนี่ล่ะ จากขายได้ยอดวันหมื่นขึ้นหรือแตะๆหมื่น ทุกวันนี้พยายามดันสุดกำลังก็ได้สามพันบ้าง สองพันกว่าบ้าง ยังไม่หักกำไรนะครับยอดนี้ ช่วงนี้หน้าเก็บเกี่ยวข้าวยอดจะพุ่งๆขึ้นมาหน่อย เพราะพวกเครื่องดื่มขายดี แต่พอหมดหน้านี้ล่ะ ช่วงเงียบสุดๆกำลังจะมา คิดล่ะกลุ้ม

ผมก็คนค้าขาย ...สถานการณ์เหมือนกันกับท่านๆ เลยครับ ...
พูดไม่ออกบอกไม่ถูก ได้แต่กัดฟันรอ
ซึ่งก็ไม่รู้ว่า"รอ" อะไรเหมือนกัน ...เหอๆ
ducky
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +14/-53

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 03:54:29 PM »

น่าจะเกิดอิ่มตัว นักท่องเที่ยวน้อยลงตัดราคากันเอง ที่ผ่านมาโรงแรมขนาดเล็กถึงกลางผุดกันเป็นดอกเห็ด
JaoKao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +218/-47

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 04:05:38 PM »

ฟังผมบ้าง

อันนี้ก็เป็นอีกหนึ่วเหตุผล แถวพัทยา นทท.จีน ประเภททัวร์ 0 เหรียญ หายไปเยอะ แต่ได้ นทท.ไต้หวัน  ที่ มาทัวร์เอง เพิ่มขึ้นแทน

dhamdham.05
Sr. Member

คะแนนความรัก: +41/-84

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 04:22:12 PM »

เศรษฐกิจการบริการที่เกี่ยวเนื่องกับการท่องเที่ยวซบเซาลงเพราะ จำนวนนักท่องเที่ยวลดเป็นผลกระทบจากทั้งภายนอกประเทศ และ ภายในประเทศครับ แต่เป็นผลเพียงระยะสั้นเท่านั้นล่ะครับ ปลายปีหน้าก็จะกลับมาคึกคักเหมือนเดิมและยิ่งกว่าเดิม ถ้ามันไม่ได้แย่ขนาดถึงขั้นเกิดสงครามระหว่างประเทศ หรือสงครามโลกครั้งที่ 3 นะครับ

ภายนอกประเทศ ก็สงครามการค้าสหรัฐและจีน ทำให้ชาวจีน ระมัดระวังในการใช้เงินมากขึ้น เดินทางออกนอกประเทศน้อยลง ซึ่งชาวจีนเป็นนักท่องเที่ยวอันดับ 1 ของไทย
ภายในประเทศ ก็เกิดจากความผิดของเราเองด้วย เรื่องความปลอดภัย เรือล่มที่ภูเก็ตชาวจีน ตายเกือบ 50 คนจริงอยู่เป็นบริษัทเดินเรือนอมินีของจีน แต่ว่าเรือออกจากฝั่งไทย เราปฎิเสธความรับผิดชอบไม่ได้เลย แถมรองนายกไม่ยอมขอโทษและยังพูดจาไม่ถูกหูชาวจีนอีกด้วย ข่าวนี้ดังในจีนมาก ถ้าเปรียบเทียบก็ดังประมาณข่าวฆ่าเสือดำในไทยเลยครับ

ดูจากตัวเลข จำนวนนักท่องเที่ยวเพิ่มขึ้นทุกปี แบบทวีคูณ
ปี 2010 จำนวนนักท่องเที่ยวต่างชาติมาไทยแค่ 15 ล้านคน
ปี 2017 จำนวนนักท่องเที่ยวต่างชาติมาไทยถึง 35 ล้านคน
ปี 2018 จำนวนนักท่องเที่ยวต่างชาติมาไทยคาดการณ์ 37 ล้านคน

เพราะฉะนั้นถึงแม้การท่องเที่ยวจะซบเซา แต่เศรษฐกิจเรื่องการบริการ การท่องเที่ยวในปีนี้ ดี กว่าปี 2010 เมื่อ 8 ปีก่อนมากแน่นอนครับ

นักท่องเที่ยวลาวนี่เขาไม่นับรวมอาเซียนหรือยังไงครับ       เวลามา ไป  กลับ  หรือค้าง  ..แค่สงสัยครับ

กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +832/-765

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 04:59:46 PM »

อย่าว่าแต่เชียงใหม่เลยครับ ผมอยุ่ระยองช่วงเดือนนี้มันไฮซีซั่น แต่นักท่องเที่ยวน้อยมากๆ จะอดตายอยู่แล้วครับเนี่ย รอเลือกตั้งอย่างเดียวครับตอนนี้หวังว่ารัฐบาลใหม่จะมีหัวมากกว่า ชุุุุดนี้

cikada
โดนแบนเพราะหน้าตาดี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +561/-1582

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 06:48:02 PM »

น้อยจริงครับ เพื่อนผมทำงานลมพระยา ปกติไปเกาะเต่าเรือ 4 ลำยังไม่พอ
ปัจจุบันลำนึงยังไม่เต็มเลย

เฮงซัง GetOut !!
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2566/-3781

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2018, 10:54:55 PM »

สภาพประเทศแบบนี้ คงไม่ต้องพูดเยอะ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Strom_Raider
Full Member

คะแนนความรัก: +135/-68

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2018, 12:20:51 AM »

เศรษฐกิจ ชะลอตัวกันทั่วโลก ใครมันจะมีเงินมาเที่ยวล่ะครับ
ประเทศเราขาย การท่องเที่ยว รับจ้างผลิต ไม่มีคนเที่ยว ไม่มีผู้บริโภค ต้องรอให้ทรัมป์ หายบ้าก่อนช่วงนี้งัดเค้าไปทั่ว งัดทีนึง ตลาดหุ้นแดงทั้งกรัดาน
HANIBA
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +133/-129

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2018, 02:21:17 AM »

เราจะทำตามสันดานนนนน ขอเวลาอีกไม่นานนนนนนน
ATSUJI
SISAKET FC.
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +321/-161

"กูปรี" ต้องศรีสะเกษ

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 10:02:53 AM »

เศรษฐกิจตกต่ำทั่วโลก รัฐมนตรีบางประเทศยังมาโชว์โง่กระทืบซ้ำประชาชนอีก
etai
Sr. Member

คะแนนความรัก: +116/-126

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 10:48:44 AM »

ขอให้ ขายจริงเถอะครับ มีแต่บอกว่า "จะๆ" อยู่นั้นแหละ ไม่มีใครขายสักคน
พวกที่ขาย มีแต่ เกสเฮาส์ ประห้องพักรายวันแบบ แถว ถนนข้าวสาร มากกว่า เพราะกิจการนี้ ซื้อขายกันง่าย เปลี่ยนมือกันบ่อย เพราะราคาไม่สูงมาก
มีแตั้งแต่ 1ล้าน ถึง10ล้าน แต่ถ้าโรงแรม แบบเต็มรูปแบบ แบบโรงแรมดุสิตธานี คนที่จะซื้อได้ เงินต้องเยอะมากจริง ขายยากเพราะคนมีเงินขนาดนั้น มีไม่กี่คน
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +518/-438

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 11:24:19 AM »

ฟังผมบ้างนะ

สองปีก่อน หนังจีนโปรโมทเที่ยวเชียงใหม่- คนจีนแห่เที่ยวตาม ล้นทะลักทุกที่ในหนัง กทม เชียงใหม่ ภูเก็ต - คนจีนหัวใส เห็นลู่ทางโกยเงิน กว้านซื้อ รร ร้านค้า ใส่สินค้าที่จีนชอบ หอบเงินกลับจีน คือ พา เพื่อนมา ร้านตัวเองเนี่ยแหละ โมเดลนี้มีตั้งนานนม  มาดูห้วยขวางได้ เหมือนกัน - พอข่าวเรือจมคนจีนตาย แง่ลบ กับจีนตื่นตูม มันก็ไม่แพ้ชาติใหน  หัวหด ไม่อยากมากลัวตายตามข่าวลือ - รร ไม่มีคนมันจะอยู่ยังไง ขายสิ - มาปีนี้ทัวรืจีนเริ่มกลับมาแล้ว ห้วยขวางรัชดา นี่แทบจะเหยียบกันตายแล้วคนจีน ไม่รู่้จะขายต่อมั้ย
หุๆ ใครมีเงินก็ซื้อเกสต์เฮาส์ไว้ลงทุนได้นะ รร ใหญ่ๆนะไม่มีหรอก

มีแค่นี้แหละคนจีน ลองรัฐลงทุน พาดาราจีนมาเที่ยว มารีวิว สักสองสามคนสิ เปิดแทบไม่ทันหรอก รร หน่ะ
พวกพี่ที่บ่นๆ คนน้อย หนะ พี่รู้มั้ย เค้าไปใหน กัน  เพราะอะไร  ราคาไงครับ ไปเที่ยวเกาะ กับไปญี่ปุ่น นี่ค่าใช้จ่ายพอๆกันเลย ใครจะไป ทำตัวเองแท้ๆ สถิติถปีนี้ประเทศทำรายได้ เป็นอันดับสี่ของโลกนะครับ เรื่องการท่องเที่ยว ถ้าไม่กระเด็นเข้ากระเป๋าพี่ๆบ้าง ผมว่าพี่ๆถึงเวลาทบทวนตัวเอง หน่อยก็ดี โลกเปลี่ยนไปเยอะแล้ว  ระบบจองของตัวเองมีมั้ย มีเวบมีเฟส มีInstagram มั้ย ระบบขนส่งของตัวเองมีมั้ย จ่ายเงินที่เค้าสะดวกๆมีมั้ มีคนพูดจีน พูดอังกฤษ กับเค้ามั้ย ราคาพีเกินเหตุมั้ย  ......

จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2019, 11:34:55 AM โดย siamesecat » บันทึกการเข้า

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์