Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 14, 2018, 10:23:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลจากท่านกูรูเรื่องสถานที่เที่ยวของกัมพูชาและเวียดนามด้วยครับ  (อ่าน 1040 ครั้ง)
ton4487
Thailandsusu
Full Member
**

คะแนนความรัก: +216/-173

| | |
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 03:58:59 PM »

พอดีช่วงคริสต์มาสและปีใหม่กะว่าจะไปเที่ยว กัมพูชา (พนมเปญ)และเวียดนาม(โฮจิมินห์กับเว้) ท่านใดเคยไปมาแล้วช่วยแนะนำสถานที่เทียวด้วยครับว่าที่ไหนน่าเที่ยวบ้างครับ อ้อผมเดินทางคนเดียวครับ ช่วยแนะนำแหล่งที่ผู้ชายอย่างเราต้องไปให้ถึงของพนมเปญและโฮจิมินห์ด้วยครับ
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +469/-304

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 12:20:54 AM »

..ผมไปมาหมดแล้วโฮจิมินและเว้ แต่ผมชอบดานังมากกว่า อินเตอร์กว่าเยอะ มันเป็นเมืองใหม่ คนพูดอังกฤษได้เยอะกว่าสองเมืองที่ว่า สาธารณูปโภคใหม่กว่า คือ ว่าง่ายหนุ่มๆสาวๆชอบไปหางานทำแถวนั้นมากกว่า ตามสวนสาธารณะมีหนังสดให้ดูด้วย แต่ก่ต้องมีไกด์นำทางดีๆนะ ผมโชคดีได้ยามโรงแรมพานั่งมอไซด์รอบเมือง แกพูดอังกฤษได้พอๆกับผมเลยไปกันได้ ผมไปดูทั่วเมือง แต่ยกเว้นแหล่งอย่างว่า เพราะไกด์ขอร้องเป็นห่วงผมจะเสียเงินเยอะ ถ้าชอบจริงรออยูที่โรงแรมเลย แกหาให้ ราคาอาเซี่ยน1,500-3,000 คือผมเชื่อครับ แค่นั่งคาราโอเกะไม่ถึงชั่วโมงหมดหลักพันแล้ว ได้แค่นั่งเบียดๆนะ แล้วส่วนตัวก่ไม่ชอบเท่าไหร่เลือกรออยู่โรงแรมครับ แต่เว้นี่มันเมืองออกเก่าๆ คนขายของเท่านั้นพูดอับกฤษได้ ในความรู้สึกผมไม่ค่อยแฮปปี้เท่าไหร่ เละไม่เจอไกด์อย่างดานัง เลยอยู่กับกลุ๊ปทัวร์ที่ไปไม่แยก โฮจิมินถ้าได้ไปแนะไปเคารพศพลุงโฮให้ได้นะ คือจะได้รับรู้ถึงความศรัทธาของชาวเวียดนามที่มีต่อลุงโฮ มันล้นเหลือสุดๆ ส่วนเรื่องอย่างว่าพอผมได้สัมผัสเรื่องของลุงโฮ ผมรู้สึกอีกอย่างเลย เรื่องพวกนี้ไม่อยู่ในหัวเลยครับ ประกอบกับความเหนื่อยที่ต้องเดินหาโรงแรม หาที่กิน ลืมสายชาร์ทไอโฟนไว้ที่เมืองอื่นอีกเลยไม่มีข้อมูลแนะนำครับ
Raktakan
Full Member

คะแนนความรัก: +86/-32

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 01:01:12 AM »

..ผมไปมาหมดแล้วโฮจิมินและเว้ แต่ผมชอบดานังมากกว่า อินเตอร์กว่าเยอะ มันเป็นเมืองใหม่ คนพูดอังกฤษได้เยอะกว่าสองเมืองที่ว่า สาธารณูปโภคใหม่กว่า คือ ว่าง่ายหนุ่มๆสาวๆชอบไปหางานทำแถวนั้นมากกว่า ตามสวนสาธารณะมีหนังสดให้ดูด้วย แต่ก่ต้องมีไกด์นำทางดีๆนะ ผมโชคดีได้ยามโรงแรมพานั่งมอไซด์รอบเมือง แกพูดอังกฤษได้พอๆกับผมเลยไปกันได้ ผมไปดูทั่วเมือง แต่ยกเว้นแหล่งอย่างว่า เพราะไกด์ขอร้องเป็นห่วงผมจะเสียเงินเยอะ ถ้าชอบจริงรออยูที่โรงแรมเลย แกหาให้ ราคาอาเซี่ยน1,500-3,000 คือผมเชื่อครับ แค่นั่งคาราโอเกะไม่ถึงชั่วโมงหมดหลักพันแล้ว ได้แค่นั่งเบียดๆนะ แล้วส่วนตัวก่ไม่ชอบเท่าไหร่เลือกรออยู่โรงแรมครับ แต่เว้นี่มันเมืองออกเก่าๆ คนขายของเท่านั้นพูดอับกฤษได้ ในความรู้สึกผมไม่ค่อยแฮปปี้เท่าไหร่ เละไม่เจอไกด์อย่างดานัง เลยอยู่กับกลุ๊ปทัวร์ที่ไปไม่แยก โฮจิมินถ้าได้ไปแนะไปเคารพศพลุงโฮให้ได้นะ คือจะได้รับรู้ถึงความศรัทธาของชาวเวียดนามที่มีต่อลุงโฮ มันล้นเหลือสุดๆ ส่วนเรื่องอย่างว่าพอผมได้สัมผัสเรื่องของลุงโฮ ผมรู้สึกอีกอย่างเลย เรื่องพวกนี้ไม่อยู่ในหัวเลยครับ ประกอบกับความเหนื่อยที่ต้องเดินหาโรงแรม หาที่กิน ลืมสายชาร์ทไอโฟนไว้ที่เมืองอื่นอีกเลยไม่มีข้อมูลแนะนำครับ

อุตสาห์ลุ้นนะเนี่ยยย
+1 ไปครับ
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +517/-1893

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 01:05:37 AM »

เคยไปแต่เวียดนาม
เบียร์ถูกมาก
ร้านที่ผมกิน เหยือกละ30บาทเอง

แต่เบียร์ กินยังไงก็ไม่เมา
ผมยังสงสัยผสมน้ำเปล่า ไหม

อาหารที่พัก พอๆกับบ้านเรา
โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +203/-428

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 03:02:35 AM »

ผมกำลังไปกลัวเอเชียนคัพ ทริปคร่าวๆก็คือ ผมจะเริ่มจากฮานอย ไปเที่ยงจังหวัดที่ไม่ใช่เมืองท่องเที่ยวดู เดินทางเที่ยวลงมาเรื่อยไปจนถึงโฮจิมินห์ แล้วเข้ากัมพูชา ทางสวายเรียงจังหวัดของคนที่ผมชอบนะครับแล้วไปพนมเปญนั้งรถเรื่อยๆจนถึงไทย

THAI IS THAI WE ARE NOT ASEAN
โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 03:04:09 AM »

ผมกำลังไปกลัวเอเชียนคัพ ทริปคร่าวๆก็คือ ผมจะเริ่มจากฮานอย ไปเที่ยงจังหวัดที่ไม่ใช่เมืองท่องเที่ยวดู เดินทางเที่ยวลงมาเรื่อยไปจนถึงโฮจิมินห์ แล้วเข้ากัมพูชา ทางสวายเรียงจังหวัดของคนที่ผมชอบนะครับแล้วไปพนมเปญนั้งรถเรื่อยๆจนถึงไทย
**พิมพ์ผิด ผมจะพิมพ์ว่า หลังเอเชียนคัพ

Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +81/-36

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 05:20:11 AM »

**พิมพ์ผิด ผมจะพิมพ์ว่า หลังเอเชียนคัพ
ไม่ไปบ้านสาวเพื่อตามหารักแท้แล้วหรือท่านโกโบ

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 06:40:12 AM »

ไม่ไปบ้านสาวเพื่อตามหารักแท้แล้วหรือท่านโกโบ
ก็เข้ากัมพูชาทางด่านบาเวตจังหวัดสวายเรียงไงจ๊ะ สวายเรียงคือจังหวัดบ้านของเธอ มีทีมฟุตบอลเล่นลีกสูงสุดกัมพูชาด้วยนะ

Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +205/-455

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 08:16:24 AM »

อย่าลืมกลับมารีวิวนะครับ ไหนๆก็ไปแล้ว ยังไงก็ช่วยไทยเป็นจ้าวอาเซี่ยนด้วยนะครับเก็บให้หมดทุกประเทศ
BBLOVETT
Sr. Member

คะแนนความรัก: +153/-56

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 08:53:06 AM »

ก็เข้ากัมพูชาทางด่านบาเวตจังหวัดสวายเรียงไงจ๊ะ สวายเรียงคือจังหวัดบ้านของเธอ มีทีมฟุตบอลเล่นลีกสูงสุดกัมพูชาด้วยนะ

+เอาใจช่วยครับ ท่าน ติดตามอยู่ +
Baslism
Newbie
*

คะแนนความรัก: +10/-4

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2018, 01:29:41 PM »

พนมเปญไม่เคยไป
เคยไปเสียมเรียบครับ

โฮจีมิน แนวไปเที่ยวมิวเซียมต่างๆ กับ แนวสงครามครับ

มีโบส กับตลาดไปถ่ายรูปสวยดีครับ

กลางคืนที่เที่ยวเยอะครับ

ระวังแทกซี่ มะพร้าว และขัดรองเท้าครับ

ที่เที่ยวกลางคืนอินบอกมาได้ครับ ^_^
คิง เป๋น ไผ๋
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +162/-59

ฮานี้บ่าเฮ้ย

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 09:06:11 AM »

พนมเปญเคยไปนานมากสถานที่ท่องเที่ยวไม่มากเท่าไหร่ นักท่องเที่ยวส่วนมากไปเที่ยวโรงเรียนที่เขมรแดงทำเป็นคุกที่ทรมานและสังหารนักโทษ อันนี้ผมไม่อยากแนะนำเลย ดูแล้วหดหู่กับชีวิต ควรขึ้นเหนือไปโตนเลสาบและเสียบเรียบจะดีกว่านะ ส่วนเวียดนามผมแนะนำให้ไปที่ ซาปา ลาวกาว ทางเหนือที่ติดกับจีน อากาศจะดี สองปีก่อนผมไปหน้าร้อน แต่ซาปาอากาศเย็นมากมีชาวเขาขายของเต็มเมืองเลย และถ้าไปตอนนี้ซึ่งเป็นหน้าหนาว มันจะหนาวน้องๆเมืองหิมะเลย
Bigmak
Newbie
*

คะแนนความรัก: +0/-0

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 09:54:17 AM »

พอดีมีโอกาสมาทำงานที่เวียดนามกลาง ที่เมืองกว่างหงาย อยู่ห่างจาก ดานังประมาณ 120 กิโล นั่งรถก็ประมาณ 2 ชม.มีที่เที่ยวขึ้นชื่อของดานัง ก็ต้อง Ba na hills ติดอันดับที่เที่ยวเบอร์ต้นๆ ในอาเซี่ยนเลยครับการ อยู่การกิน ของไม่แพงอย่างที่คิด ด้วยที่ค่าเงินดอง ถูกกว่าบ้านเราครับ แนะนำอย่างถ้าจะมาเที่ยว โหลแอป  Translate ติดมากับมือถือด้วยจะมีประโยชน์มากๆ เพราะคนเวียดนามส่วนใหญ่พูดภาษาอังกฤษ ไม่ค่อยแข็งแรง แต่ที่นี้จะดีอย่างWifi ค่อนข้างแรงมากๆ ผมโทรไลน์ กลับมาที่ไทย สัญญาณไม่มีสะดุด ส่วนเรื่องสตรี อันนี้ยอมรับ สมคำร่าลือ ยิ่งนัก 

* Banahills.jpg (84.85 KB, 960x719 - ดู 192 ครั้ง.)
ton4487
Full Member
**

คะแนนความรัก: +216/-173

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2018, 12:05:42 PM »

พนมเปญไม่เคยไป
เคยไปเสียมเรียบครับ

โฮจีมิน แนวไปเที่ยวมิวเซียมต่างๆ กับ แนวสงครามครับ

มีโบส กับตลาดไปถ่ายรูปสวยดีครับ

กลางคืนที่เที่ยวเยอะครับ

ระวังแทกซี่ มะพร้าว และขัดรองเท้าครับ

ที่เที่ยวกลางคืนอินบอกมาได้ครับ ^_^

ส่งinboxไปแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์