Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 14, 2018, 09:57:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Pressing มีวิธีแก้อย่างไร? โดยโค้ชเศก (เศกสรร ศิริพงษ์)  (อ่าน 1123 ครั้ง)
ป๊อกกี้
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1444/-1205

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 03:40:57 AM »

บางคนอาจเรียกAnti pressingหรืออะไรก็ตามสะดวกปากครับ...
สรุปคือจะแก้อย่างไรเวลาที่ทีมเราโดนคู่ต่อสู้
บีบกดดันแบบเข้มข้นตอนที่ครอบครองบอล....

อยากรู้ทฤษฎีหรือวิชาการไปหาตำรามาอ่านครับ
ที่ผมพิมพ์นี่จากประสบการณ์ไม่ได้ไปลอกใครมา..

ผมเคยได้รับคำแนะนำแสนสั้นจากโค้ชเมื่อ22 ปีที่แล้ว ว่า
    1.คุณหาคนเลี้ยงเก่งๆทะลุทะลวงออกไปเลย
    2.คุณจ่ายบอลยาวข้ามหัวพวกที่เขามารุมแย่งบอล
    3.จ่ายบอลทะลุช่องว่างระหว่างคู่ต่อสู้

.....ผมฟังแบบท่องจำแต่ไม่เข้าใจเก็บไว้เป็นการบ้าน

% ประสบการณ์และวิชาการถูกนำมาใช้วิเคราะห์
ด้วยข้อจำกัด(ความสามารถนักเตะ)
ผมเลือกวิธีการต่างๆมาใช้ในปริมาณที่แตกต่างกันออกไป
ทุกอย่างขึ้นอยู่กับคุณรู้คุณสมบัติของนักเตะทีมตัวเองทุกคน
คุณวิเคราะห์ความสามารถของคู่ต่อสู้ทั้งทีมและถอดมาเป็นตัวๆ
ก่อนวางแผนการฝึกซ้อม มีทางเลือกหลายๆทางดังนี้

- หานักเตะวางบอลยาวแม่นๆ(กลางรับ,เซ็นเตอร์แบ็ค,ผู้รักษาประตู)
     ให้เขาวางบอลแนวลึกทันทีที่เห็นเพื่อนอยู่ในตำแหน่งที่ได้เปรียบ

- ถ้าเรามีนักเตะที่เลี้ยงบอลเก่งเราก็ให้เขาเลี้ยงในพื้นที่ที่เหมาะสม
     เลี้ยงกินตัวทำลายแผงรับให้แตกกระจาย

- ถ้าทักษะไม่ดีก็ให้ออกบอลเร็วไม่เก็บบอลไว้กับตัวนาน

- เพื่อนต้องรีบช่วย(support)ทำมุมรับบอลทันทีที่คนทักษะอ่อนได้บอล

- ผู้เล่นแนวลึกลงมาเล่นหน้าแนวรับคู่ต่อสู้จ่ายทะลุช่องว่าง
     ระหว่างคู่ต่อสู้ บอลต้องเร็วแรงป้องกันโดนคู่ต่อสู้ตัดบอล

- จ่ายบอลไปมาเพื่อให้คู่ต่อสู้เคลื่อนไหวตามบอล
     จนสับสนและเกิดช่องว่างให้ทะลุทะลวง

- จ่ายคืนหลังแนวลึกแล้วจ่ายทะแยงขึ้นสูง-ต่ำสลับกันไป
     มีโอกาสเมื่อไรแทงหรือจ่ายโด่งข้ามหัวตกหลังแนวรับ
     บริเวณกึ่งกลางแบ็คและเซ็นเตอร์(half space)

- สร้างเกมจากบริเวณกรอบ18หลาเพื่อหลอกล่อ
     ให้คู่ต่อสู้ดันขึ้นมาpressingสูงแล้วจ่ายไปที่ว่างด้านหลังคู่ต่อสู้

- เปลี่ยนแกนการเล่นไปด้านกว้างสลับซ้ายขวา
     จะทำให้บีบยากและใช้แรงมากจนเรี่ยวแรงลดลง

- รูปทรงในการยืนสนับสนุนคนมีบอลให้ขยับไปพร้อมๆกัน
     เพื่อช่วยเหลือและpressingกลับทันทีที่เสียบอล(counter pressing)

ทั้งหมดที่กล่าวมาจะทำไม่ได้เลยถ้าไม่มีVision
การสังเกตสถานการณ์รอบๆตัว
เพื่อมีข้อมูลประกอบการตัดสินใจ (Decision making )ที่ถูกต้อง

ที่เราเห็น
  การออกบอลเร็วเล่นน้อยจังหวะ
  จ่ายบอลแรงๆแหวกช่องว่างจากเท้าสู่เท้า
  การพลิกบอลขึ้นหน้าทันทีเพื่อเลี้ยงหรือจ่ายทะลุทะลวง
  รวมถึงทีมเงินถุงเงินถังซื้อเซ็นเตอร์แบ็คและผู้รักษาประตูที่วางบอลยาวแม่น

ก็ด้วยเหตุผลเพื่อเอาชนะการpressingนี่เอง...

มีรายละเอียดเรื่อง พื้นที่ ตำแหน่ง บุคคล สถานการณ์และอื่นๆอีก
ผมอยากให้เพื่อนโค้ชคนไทยทั้งหลายนำไปทดลองและต่อยอดพัฒนาต่อไปครับ....

ที่มา  :  แฟนเพจ เศกสรร ศิริพงษ์(ผู้ฝึกสอนสโมสรกำแพงเพชร เอฟซี)
อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +169/-123

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 04:35:04 AM »

ขอบคุณครับ
art27
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +121/-50

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 06:37:06 AM »

ขอบคุณครับ
godNorthstar
Full Member

คะแนนความรัก: +182/-130

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 08:04:57 AM »

ขอบคุณครับ

กระทู้สร้างสรรค์
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +214/-349

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 08:16:46 AM »

การเล่นแบบติกิ-ตาก้า ผสมการเล่นแบบไดเร็กฟุตบอล น่าจะช่วยได้
ผู้เล่นเคลื่อนที่กันตลอด ช่วยกันเป็นทีม
ทั้งนี้ผู้เล่นต้องมีความฟิต เบสิคการส่งบอลจับบอลต้องดีไม่กระฉอก ไม่งั้นโดนฉกบอลไปแน่

sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +445/-252

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 08:21:29 AM »

เบสิคพื้นฐานบอลต้องแน่นมากๆครับถึงจะทำได้ดั่งใจ

etai
Full Member

คะแนนความรัก: +93/-110

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 09:18:15 AM »

ทำตามแบบนี้ฝึกยาก พอสมควร แต่สามารถฝึกได้
การรับบอลจับบอลจังหวะแรก,น้ำหนักส่งบอล,การเคลื่อนที่พร้อมกันเป็นจังหวะ
เหล่านี้สำคัญ พื้นฐานดี เดินหน้าไปได้ไกล
PeepoClub
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +186/-44

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 04:26:00 PM »

+1 ขอบคุณครับ จะว่าไปโค้ชเฮงมีความรู้ด้านนี้และเชี่ยวชาญบอลญี่ปุ่นมานาน ผมสงสัยอยู่อย่างเดียว ทำไมไม่ทำให้ชลบุรีเล่นให้มีเอกลักษณ์แบบนี้บ้าง เช่น ไทยแลนด์เวย์จ๋าไปเลย รึไม่ก็เพรสซิ่งทั้งเกมส์ บีบพื้นที่คู่แข่งแบบญี่ปุ่นไปเลย บอลชลบุรีต่อบอลใช้ได้แต่การบีบพื้นที่แย่มากมายและหลังรั่วสุดๆไปเลยครับ ผมแฟนชลและเคารพตัวตนและความรู้โค้ชเฮงนะครับ แต่สงสัยจริงๆครับ มันมีปัจจัยอะไรที่ทำให้มันสุดทางไม่ได้เหมือน บรร
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +219/-188

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 04:57:23 PM »

บอลเพรสซิ่ง ต้องมาพร้อมกับความฟิต ความขยันวิ่งไล่ ความแข็งแกร่งสภาพร่างกาย และจิตนาการ

ถ้าคิดว่ากลัวนักเตะจะกรอบ ไปไม่เป็น กลัวพลาด บอลเพรสซิ่งไม่มีทางเกิดแน่ครับ
สำหรับบอลไทย

ผมว่า บอลแอนตี้เพรสซิ่ง หรือบอลแก้เพรสซิ่ง น่าจะเหมาะกับนักเตะไทยมากกว่า

เหมือนกับเมื่อ มีเครื่องบินรบที่ทันสมัย (ระบบเพรสซิ่ง) ก็ต้องมีหน่วยต่อสู้อากาศยานที่ทันสมัย (ระบบแก้เพรสซิ่ง) เช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2018, 05:05:52 PM โดย PATRIOT of SIAM » บันทึกการเข้า
jeed @leo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +278/-107

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 06:27:16 PM »

+1 ขอบคุณครับ จะว่าไปโค้ชเฮงมีความรู้ด้านนี้และเชี่ยวชาญบอลญี่ปุ่นมานาน ผมสงสัยอยู่อย่างเดียว ทำไมไม่ทำให้ชลบุรีเล่นให้มีเอกลักษณ์แบบนี้บ้าง เช่น ไทยแลนด์เวย์จ๋าไปเลย รึไม่ก็เพรสซิ่งทั้งเกมส์ บีบพื้นที่คู่แข่งแบบญี่ปุ่นไปเลย บอลชลบุรีต่อบอลใช้ได้แต่การบีบพื้นที่แย่มากมายและหลังรั่วสุดๆไปเลยครับ ผมแฟนชลและเคารพตัวตนและความรู้โค้ชเฮงนะครับ แต่สงสัยจริงๆครับ มันมีปัจจัยอะไรที่ทำให้มันสุดทางไม่ได้เหมือน บรร
ธรรมชาติและนิสัยคนไทยครับ
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +513/-356

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 07:41:39 PM »

ธรรมชาติและนิสัยคนไทยครับ

ชัดเลยครับนิสัยคนไทย  ชอบหาแพะด้วย  ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบตำราโค้ชเฮงและพยายามแกะบทความของโค้ชเฮงออกมา
รู้ไหมคนที่แตกยอดมาจากคนอื่นจะทำได้ดีกว่าต้นตำรา   อย่างเช่นคนที่เอาผลงานคนอื่นมาดัดแปรงส่วนใหญ่ก็จะได้ผลงานที่ดีกว่าต้นตำรับ

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2518/-3488

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 10:40:17 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์