Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 20, 2018, 02:20:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนความคิด เปลี่ยนวิธีฝึก หนทางยกระดับบอลไทย  (อ่าน 2120 ครั้ง)
NTT
ชีวิตเดินหน้าต่อไป ในใจนึกถึงแนวทางพระองค์
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +5974/-253

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 10:14:01 AM »

เมื่อเร็วๆนี้พร้อมกับการตกรอบแรกใน AFC U16 2018 ของทีมไทย ทางมาเลเซียได้แยกทางหรือจะใช้คำว่าไล่ออกกับ ลิมเตียงคิม หัวเรือใหญ่ในโครงการ "ไปบอลเยาวชนโลกให้ได้ภายในปี 2019" ซึ่งเจ้าตัวเข้ารับผิดชอบโครการนี้ตั้งแต่ปี 2013 และปั้นเด็กชุด U16 มาตั้งแต่เป็น U11 และแม้มาเลเซียจะมีความหวังอยู่ในการไปบอลเยาวชนโลกภายในปี 2019 จากทีม U19 ที่กำลังจะแข่งอีกไม่กี่วัน แต่ ลิมเตียงคิม ก็โดนปลดไปแล้วเพราะเด็กชุดหลักในโครงการคือ U16 และตกรอบอดไปแล้ว

มาเลเซียมีพร้อมทั้งการเซ็ตโครงการ มีแผนงาน มีเป้าหมาย มีงบประมาณ มีคนรับผิดชอบที่มีประสบการณ์การเป็นโค้ชเยาวชนของสโมสร บาเยิร์น มิวนิก อยู่หลายปีอย่าง ลิมเตียงคิม มีอคาเดมี่ อย่าง ม็อกต้า ดาฮารี อคาเดมี่ มีทั้งการไปอุ่นเครื่องต่างประเทศ ดูแล้วก็น่าจะครบ แต่ถ้าเราดูฟอร์มการเล่นของ U16 มาเลเซียที่ผ่านมาก็พอจะเข้าใจได้ว่าน่าตกใจกับการที่ทำโครงการมาหลายปีแต่เด็กเล่นได้เท่านั้นจริงๆ

บอลอาเซียน ตัวเล็ก ความสามารถเฉพาะตัวไม่ดี เล่นช้า กองหลังสมาธิไม่ดี กองหลังชอบเข้าบอลโด่งจังหวะสองจึงแย่งบอลไม่ได้ เหล่านี้ผมไม่รู้ว่ามีใครเห็นด้วยกับผมไหม คำชมจากฝรั่งที่ว่า นักเตะไทยเทคนิกดี นั้นผมอ่านข่าวของอาเซียนเขาก็ชมนักเตะอาเซียนแบบนี้หลายชาติ คุณต้องไปอ่านเวลาโค้ชเยาวชนฝรั่งชมนักเตะญี่ปุ่นแล้วจะรู้เลยว่าเทพกว่าเรามาก

ผมว่านอกจากเราต้องการคนทำงานปั้นเยาวชนที่รู้จุดอ่อนแล้วยังต้องรู้วิธีแก้และวิธีการฝึกเพื่อแก้ด้วย ผมเชื่อว่ามีคนไทยที่มีคุณสมบัตินี้อยู่แต่ผมไม่รู้ว่าตอนนี้เขากำลังอยู่ในขั้นตอนไหนของการเปลี่ยนแปลง ชลบุรีมีอคาเดมี่ที่ดี แล้วเด็กชลบุรี ฉีกออกจากมาตรฐานบอลไทยหรืออาเซียนได้แล้วหรือยัง? บุรีรัมย์เองก็ยังไม่พ้นตรงนี้ทั้งที่ฝึกเด็กมาก็ระยะหนึ่งแล้ว เด็ก U16 U19 เราก็มาจากอคาเดมี่เหล่านี้ ผมก็ยังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงอะไรที่ชัดเจน

ที่คุณ วิทยา บอกว่าเรายังขาดศูนย์ฝึกของสมาคมฯ ผมว่ามาเลเซียมีแล้วแต่มันไม่ใช่สิ่งสำคัญที่สุด สิ่งที่สำคัญคือจะฝึกเด็กอย่างไรให้ ความสารถเฉพาะตัวดีกล้าลากกินตัว, เข้าบอลได้แข็งแกร่ง,ไม่รอบอลจังหวะสอง  มีสมาธิและวินัยการเล่น และเข้าใจแผนการเล่น

ตราบใดที่เรามีโค้ชที่พูดวนไปวนมา เวลาผู้ดำเนินรายการเชิญไปคอมเมนต์ก็ให้คอมเมนต์แบบงงๆ ยากครับที่เราจะหลุดพ้นวังวนเดิม พูดแบบตรงๆผมว่าโค้ชดังๆส่วนใหญ่บ้านเราก็เป็นแบบนี้ แต่มีนะที่ผมว่าหลุดพ้นตรงนี้แต่ว่ามีน้อยมากจริงๆ วันใดที่หน่วยงานที่เกี่ยวข้องเฟ้นคนทำงานเยาวชนจากการวิเคราะห์แผนการฝึกของเขาอย่างตรงประเด็นได้ ผมว่าวันนั้นอาจเป็นวันที่เรานับหนึ่งได้

ผมยังเชื่อเสมอว่าขนาดวอลเลย์บอลหญิงที่มีข้อจำกัดมากกว่า คนไทยเรายังพัฒนากันขึ้นมาได้ขนาดนี้ ทำไมฟุตบอลจะทำไม่ได้ ผมหวังนะครับว่า ลีกเยาวชนเราจะเป็น platform ให้โค้ชเยาวชนที่เก่งแต่ไม่มีชื่อเสียงได้โอกาสแสดงผลงานให้แฟนบอลเห็น มันต้องมีสักวันที่ ทีมบอลเด็กจากที่ไหนสักแห่งเล่นแบบผิดหูผิดตา กล้าลากหลบ เข้าปะทะแบบดุดัน เข้าบอลจังหวะแรก เล่นเร็ว จ่ายบอลแม่น

ขอเป็นกำลังใจให้โค้ชเยาวชนที่ขณะนี้ยังเป็นเพชรในตม ได้เจิดจรัสแสงมาพัฒนาบอลไทยด้วยเถิดครับ
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +646/-829

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 11:18:12 AM »

ใช่ครับเด็กๆเราพร้อมที่จะพัฒนาเยอะมาก
ขาดแค่แนวทางที่ถูกต้องและเหมาะสม
นั่งดูบอล 7 สีเด็กบางรร.มีแรงกับใจรัก
แต่ขาดการฝึกซ้อมอย่างถูกวิธีเท่านั่น...

boom40
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-31

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 11:38:54 AM »

ท่านNTT ในความเห็นส่วนตัวท่านคิดว่าใคร??ที่เข้าใจวิธีการฝึกเยาวชนได้ดีที่สุดครับ.....ผมอยากให้เจ้าของทีมสโมสรในไทยลีกได้มองเห็น
เยาวชนไทยเราเป็นแบบนี้จริงๆ...เพื่อพัฒนาการฝึกแบบใหม่...มันน่าคิดนะครับในขณะที่เรากำลังจะพัฒนาองค์รวมให้ได้ประมาณ..มาเลเซีย
แต่มาเลเซียที่มีมาพร้อมแล้วกลับไม่ประสบผมสำเร็จ....ผมว่าจุดสำคัญก็คือวิธีการฝึกเหมือนที่ท่าน NTT ว่าไว้
แต่ใครละจะเป็นผู้นำและริเริ่มฝึกเยาวชนแบบที่เหมาะสม...ในความคิดเห็นผมว่าโค้ชญี่ปุ่นเหมาะที่จะนำมาพัฒนาเด็กไทยครับ
ถ้าแต่ละสโมสรมีโค้ชชาวญี่ปุ่นดูแลอคาเดมีคงจะเห็นการเปลี่ยนแปลงบ้าง.....
Mamagoto
Full Member

คะแนนความรัก: +43/-157

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 11:43:36 AM »

ผมว่าเราขาดโจทย์ปัญหาในการแก้สถานการณ์ที่ถูกต้องรึป่าว เพราะตอนเด็กเรามีแต่ซ้อมๆๆๆ โดยเราเคยให้โจทเด็กๆไปนั่งแก้ไขรึป่าว ฝึกให้คิดรึป่าวโจทย์แต่ละคนไม่เหมือนกันเราลงรายละเอียดบ้างไหมถ้าทำผมว่ามันน่าจะดีกว่าเดิม
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +220/-188

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 12:01:37 PM »

ตรงประเด็นดีครับ ที่ผมเห็นยังห่างจากชาติเอเชียอย่างญี่ปุ่น เกาหลีก็มี

1. ทักษะการเข้าบอลที่ได้เปรียบ หยุดผู้เล่นแบบ 1:1 หรือ 2:1 ได้

2. ทักษะการตามประกบติด แบบแมนทูแมน หรือการเพรสอย่างเป็นทีมเป็นระบบ

3.ความแข็งแกร่งของร่างกาย ที่แบบเบียดปะทะไม่เป็นรอง

4.การเคลื่อนที่ของคนไม่มีบอล การทำทาง การหาช่อง

5. ทักษะการเล่นบอลจังหวะเดียวที่แม่นยำ

6. การสรรสร้างแนวรุกที่หลากหลาย ทั้งการเจาะแดนกลางทำชิ่งจ่ายตามช่อง การเล่นคัดแบคครอสเข้ากลาง การยิงจากแถวสอง และลูกกลางอากาศ

7.ทักษะกาครองบอลลากเลื้อย เอาชนะ 1:1

8. ทักษะการยิงประตูที่เฉียบคม

9.ที่ขาดไม่ได้เลย คือวินัย ความฟิต ทัศนคติของนักฟุตบอลเอง

ผมว่าสิ่งเหล่านี้อยู่ที่วิธีฝึก แบบฝึกที่ดี ของอย่างนี้ประธานเทคนิคมีส่วนเกี่ยวข้องอย่างมากเลย ที่จะกำหนดทิศทางเยาวชน

ยังไม่รวมฝีมือโค้ชอีกนะ กึ๋น การแก้เกมส์ แทคติกที่หลากหลาย
Udon
Sr. Member

คะแนนความรัก: +124/-208

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 12:35:50 PM »

เห็นด้วยครับ แต่การที่จะตกผลึกวิธีการฝึกที่เหมาะกับเราคงต้องหาผู้เชี่ยวชาญมาวิเคราะห์จุดแข็งจุดอ่อนให้เป็นระบบถูกต้อง
แล้วสร้างเป็นรูปแบบการฝึกที่แน่นอนลงไปเลย อบรม ทำตำราแจกจ่ายไปทั้งประเทศ ทั้งสโมสร จนระดับโรงเรียนรากหญ้า
คนที่จะมาวิเคราะห์ สร้างระบบ อาจต้องจ้างมาจากจากต่างประเทศทำงานร่วมกับโค้ชไทยเพื่อให้มีมุมมองที่กว้างขึ้น จะญี่ปุ่นหรือยุโรปก็ได้

Greater Member
Full Member
**

คะแนนความรัก: +67/-12

เชียร์ทีมไทย ถึงเหนื่อยใจ ก็จะเชียร์

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 12:53:13 PM »

ตรงประเด็นดีครับ ที่ผมเห็นยังห่างจากชาติเอเชียอย่างญี่ปุ่น เกาหลีก็มี

1. ทักษะการเข้าบอลที่ได้เปรียบ หยุดผู้เล่นแบบ 1:1 หรือ 2:1 ได้

2. ทักษะการตามประกบติด แบบแมนทูแมน หรือการเพรสอย่างเป็นทีมเป็นระบบ

3.ความแข็งแกร่งของร่างกาย ที่แบบเบียดปะทะไม่เป็นรอง

4.การเคลื่อนที่ของคนไม่มีบอล การทำทาง การหาช่อง

5. ทักษะการเล่นบอลจังหวะเดียวที่แม่นยำ

6. การสรรสร้างแนวรุกที่หลากหลาย ทั้งการเจาะแดนกลางทำชิ่งจ่ายตามช่อง การเล่นคัดแบคครอสเข้ากลาง การยิงจากแถวสอง และลูกกลางอากาศ

7.ทักษะกาครองบอลลากเลื้อย เอาชนะ 1:1

9.ที่ขาดไม่ได้เลย คือวินัย ความฟิต ทัศนคติของนักฟุตบอลเอง

ผมว่าสิ่งเหล่านี้อยู่ที่วิธีฝึก แบบฝึกที่ดี ของอย่างนี้ประธานเทคนิคมีส่วนเกี่ยวข้องอย่างมากเลย ที่จะกำหนดทิศทางเยาวชน

ยังไม่รวมฝีมือโค้ชอีกนะ กึ๋น การแก้เกมส์ แทคติกที่หลากหลาย

ว่าจะพิมพ์ แต่ของท่านมีหมดเลย
โดยเฉพาะ ข้อ 9 ทั้งเด็กและโค้ชเราขาดข้อนี้จริงๆ
และนำไปสู่ความอ่อนด้อยในข้ออื่น ต่อไปเป็นทอดๆ

นัดที่ไทยแข่งกับญี่ปุ่นในบ้านเรา มีจังหวะที่นักเตะญี่ปุ่นจ่ายให้กองหน้า
ลูกเหมือนติดสปริ้นไปชะลอ หยุดแถวหัวกะโหลกพอดี พร้อมให้กองหน้ายิง
หรือเล่นต่อได้ ผมมองว่านี่ไม่ใช่ฟลุ๊คแน่นอน แต่เป็นทักษะที่ฝึกมา
เคยนั่งดูการฝึกเด็กเยาวชนสโมสรญี่ปุ่น ผมว่าเรายังห่างมากกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2018, 12:55:04 PM โดย Greater Member » บันทึกการเข้า
Mamagoto
Full Member

คะแนนความรัก: +43/-157

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 02:31:15 PM »

บางครั้ง เด็กไทย ดื้อนะ ครูสอนแทบตายมันไม่เข้าใจหรอก มันต้องให้จเอสถานการณ์นั้นจิงๆมันถึงจำ เรียนในตำราไม่ทำให้เด็กเก่งขึ้น เหมือนกันแค่เอกสารแจก เด็กอ่านไม่เข้าใจหรอก ต้องให้เจอสถานการแบบนี่บ่อยๆมันจะชิน
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +519/-1913

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 02:32:20 PM »

ตามนั้นหละครับใ
เห็นด้วยทุกประการ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2520/-3488

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 06:46:09 PM »

อืมๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
art27
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +121/-50

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 07:59:36 PM »

ขอบคุณครับ บวก ครับ
Chaiyamas1
Newbie
*

คะแนนความรัก: +14/-14

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 12:15:08 AM »

เด็กไทยมีวัตถุดิบที่ดี แต่ขาดบุคคลกรที่มาปรุงแต่งต่อยอดมากกว่าคับ บุคคลกรไทยเราน้อย ผิดกับไอซ์แลนด์พวกเขามีบุคลากรสอนเป็นโค้ชฟุตบอลที่ผ่านการอบรมในระบบ UEFA B License เป็นอย่างต่ำ บางครั้งอาจจะมีโค้ชระดับ UEFA A License มาสอนให้ด้วยซ้ำไป ในอัตราโค้ช1คนต่อเด็ก500 แม้เด็กอายุ7ขวบ10ขวบก็ได้เรียนรู้จากโค้ชอาชีพ แถมศูนย์ฝึกก็เพียบ เยาวชนเขาถึงมีคุณภาพโตวันโตคืน ส่วนไทยยังจ่ายตังแหกปากหาต่างชาติมาสอนอยู่เลย ศูนย์เยาวชนก็ยังพึ่งเริ่มต้น เด็กเก่งแต่ครูที่เก่งๆไม่มี ถึงเด็กไม่เก่งแต่เรียนกับครูเก่งๆมันก็ซึมซับได้คับ
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +517/-357

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 12:52:19 AM »

ชัดเจน ละเอียดยิบ

ฮานี้บ่าเฮ้ย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +42/-6

่๋ี

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 11:10:02 PM »

ผมคุม CM ได้แชมป์นับไม่ถ้วน ไปเรียน AFC 'C'  License ของสมาคม ยังตกมาแล้วครับ   

Players Beyond Expectations

just_smile'
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +208/-455

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 02:57:48 AM »

อยากเก่งแบบญี่ปุ่นก็คงต้องหาครูญี่ปุ่นมาฝึกมาสอน  อยากเก่งแบบฝรั่งก็ต้องหาฝรั่งมาสอน

ครูสอนไม่ว่าจะชาติไหนก็มีทั้งดีและไม่ดี  ถ้าอยากเก่งก็ต้องหาคนเก่งจริงๆ

ถ้าได้มามันก็อยู่ที่ระบบการเรียนการสอนของเราแล้วจะพัฒนายังไงให้ได้คุณภาพและมาตรฐานแบบเขา

เชื่อว่าในภาวะการณ์ที่เงียบๆแบบนี้เอคโคโน่ก็คงกำลังเรียนรู้และค้นคว้าว่าควรกำหนดมาตรฐานยังไง

สำหรับคนไทย  แต่ถ้าใกล้หมดสัญญายังไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไรเราคงโดนแหกตาละครับ
tonmania
Full Member
**

คะแนนความรัก: +240/-525

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 08:56:30 AM »

เป็นแนวคิดที่น่าสนใจ แต่หากมองกลับกันกับการก้าวไปเล่นในระดับสูงของผู้เล่นเจลีกก็อาศัยความมุ่งมั่นส่วนตัว ทิ้งความสบายที่น่าจะได้รับแน่ๆในลีก ยอมทิ้งตรงจุดนี้ไปหาความท้าทายในเวทียุโรปแน่นอนคำว่าคนเอเชียที่ติดตัวไปยังไงคนยุโรปก็ยังคงมองว่าอ่อนด้อยทางด้านชั้นเชิงฟุตบอล แต่พวกเขาเหล่านั้นก็สามารถพาตัวเองไปฝังตัวเพื่อเล่นฟุตบอลในระดับสูงกว่าในเวทีเจลีก ในเมื่อการไปแจ้งเกิดในยุโรปเป็นเครื่องหมายของการที่แทบจะการันตีตำแหน่งในทีมชาติเมื่อเทียบกับผู้เล่นในลีกของประเทศอย่างในเจลีกที่ดูอาจจะน้อยไปเสียแล้วสำหรับความท้าทายส่วนตัวและทีมชาติ  การก้าวไปข้างหน้าของบรรดานักเตะอย่างเจ มุ้ย หรืออุ้มน่าจะเป็นแนวทางในการก้าวไปในระดับที่สูงกว่าเพื่อยกระดับการเล่นของนักเตะไทยได้เช่นกัน เมื่อสิ่งแวดล้อมสร้างไม่ได้ก็ต้องพาตัวเองไปหาสิ่งแวดล้อมที่เหมาะสำหรับการพัฒนาตัวเองให้ได้ ต่อให้ครูดีขนาดไหนหรือมีพรสวรรค์มากมายบางทีก็ต้องใช้พรแสวงด้วยเช่นกันในการจะประสบความสำเร็จในส่วนของตัวบุคคล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์