Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 12, 2018, 07:38:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนถือป้ายข้างสนามมวย มันคืออะไรเหลอครับ  (อ่าน 1312 ครั้ง)
jo5la
Newbie
*

คะแนนความรัก: +10/-8

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 08:46:25 AM »

วันก่อนมีโอกาสได้ดูมวยในทีวีและได้เห็นผู้ชายถืือป้าย สีเขียวบ้าง แดงบ้าง น้ำเงินบ้าง พร้อมกับคุยโทรศัพท์ตลอดเวลา เลยอยากจะถามพี่ๆเซียนมวยทั้งหลายว่า ที่เขาทำอยู่มันหมายถึงอะไรเหลอครับ พอดีเพิ่งสังเกตุ
KaRaKaSaNG
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +932/-186

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 01:29:12 PM »

ไม่เคยเข้า แต่อยากทราบว่าในสนามมวยที่ได้รับอนุญาตให้จัดแข่งถูกต้อง มีการเล่นพนันได้จริงไหม
tough
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +281/-432

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 01:44:48 PM »

ส่งราคาหน้าเวทีให้แฟนๆจอตู้ครับ

CHONBURI F.C. & BANGKOK UNITED F.C.
dhamdham.05
Sr. Member

คะแนนความรัก: +41/-75

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 01:53:11 PM »

เป็นสัญญาณครับ  ว่าต่อ  หรือ รอง   ราคาเท่าไร  หรือต้องต่อ  หรือต้องรอง  ห้ามต่อ  ห้ามรองก้ว่าตามสัญญาณ  พวกนี้เขาจะทราบรหัสกัน    ส่วนพวกโทรศัพท์ คือพวกที่ส่งสัญญาณทางดทรศัพท์ให้สมาชิกครับ   ว่าราคาเป็นยังไงบ้าง  ควรต่อ  หรือ รอง  ประมาณนี้ แต่ละคนจะมีสมากชิกของตัวเอง   ซึ่งการเป้รสมาชิกต้องเสียค่าสมาชิกต่อเดือน/ครั้งก็ว่ากันไป 
loeienter
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +157/-212

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 02:02:31 PM »

จากที่สมัยก่อนบ้าดูมวยตู้มากๆ แถมชอบซื้อนิตยาสารมวยตู้มาดูทุกสัปดาห์ ถูกผิดยังไงก็อภัยนะครับ เขาเรียก ซิก หน้าตู้ครับ พวกนี้จะคอยดูราคาต่อรองในสนาม เซียนมวยเทไปทางไหนกรรมการมักเทตาม นี่แหล่ะความตกต่ำของวงการมวย ตีกันเปาะแปะ มวยบางตัวโดนหมัดเท้าเข่าศอกแทบอ๊วกแต่เก็บอาการดี มาหักคู่ชกยก5ลงแค่ครั้งเดียวราคาก็ไหลมาแล้ว มวยบางตัวแค่กอดๆจนถึงยก4 ยก5ออกมางัดเข่าไส่คู่ชกออกอาการทีเดียวราคาก็มาแล้ว  เพราะเป็นมวยท่านต่อ แต่มวยบางคู่สูสีกันมาก ราคาต่อรองไหลทางไหนกรรมการมักออกทางนั้นเสมอ จะมีสวนทางน้อยมากๆ ดังนั้นจึงมีอาชีพพวกนี้เกิดขึ้น พวกนี้ไม่ค่อยดูมวยหรอกครับ แต่จะดูราคาต่อรองแล้วส่งซิกให้สมาชิกแทนว่าตอนนี้ออกทางไหนยังไง จับหัวบ้าง ยกใบแดงใบเขียวบ้าง แคะขี้มูกบ้าง คนที่เก่งๆก็มีสมาชิกเยอะ สมาชิกก็พวกเล่นกันหน้าจอทีวีนี่แหล่ะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2018, 02:05:41 PM โดย loeienter » บันทึกการเข้า
joesichon
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-4

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 03:09:10 PM »

จากที่สมัยก่อนบ้าดูมวยตู้มากๆ แถมชอบซื้อนิตยาสารมวยตู้มาดูทุกสัปดาห์ ถูกผิดยังไงก็อภัยนะครับ เขาเรียก ซิก หน้าตู้ครับ พวกนี้จะคอยดูราคาต่อรองในสนาม เซียนมวยเทไปทางไหนกรรมการมักเทตาม นี่แหล่ะความตกต่ำของวงการมวย ตีกันเปาะแปะ มวยบางตัวโดนหมัดเท้าเข่าศอกแทบอ๊วกแต่เก็บอาการดี มาหักคู่ชกยก5ลงแค่ครั้งเดียวราคาก็ไหลมาแล้ว มวยบางตัวแค่กอดๆจนถึงยก4 ยก5ออกมางัดเข่าไส่คู่ชกออกอาการทีเดียวราคาก็มาแล้ว  เพราะเป็นมวยท่านต่อ แต่มวยบางคู่สูสีกันมาก ราคาต่อรองไหลทางไหนกรรมการมักออกทางนั้นเสมอ จะมีสวนทางน้อยมากๆ ดังนั้นจึงมีอาชีพพวกนี้เกิดขึ้น พวกนี้ไม่ค่อยดูมวยหรอกครับ แต่จะดูราคาต่อรองแล้วส่งซิกให้สมาชิกแทนว่าตอนนี้ออกทางไหนยังไง จับหัวบ้าง ยกใบแดงใบเขียวบ้าง แคะขี้มูกบ้าง คนที่เก่งๆก็มีสมาชิกเยอะ สมาชิกก็พวกเล่นกันหน้าจอทีวีนี่แหล่ะ 

ตามนี้เลยครับ
ผมไม่เล่นการพนัน แต่ชอบเข้าสนามมวย (อย่าว่าบ้าเลยนะครับ เสียค่าตั๋ว 450-500) ไปดูมวยเพื่อความสนุก ใจชอบ แต่ 2-3 ปีหน้าไม่ค่อยไปแล้ว
วงการมวยตกต่ำ เพราะพนัน นี่แหละครับ ค่ายมวยจะมีพวกเซียนมวยขาใหญ่ เข้าไปช่วยดูนักมวย เวลาในสนามจะเรียกว่าช่วยยันราคา ไม่ให้นักมวยตัวเองเสียเปรียบ เพราะแม้จะทำมาดี เตะแทบตาย แต่ราคาไม่มา นักมวยคนนั้นก็ต้องเข้าหาเดินตลอด ไม่สามารถมาคุมรูปมวยได้

ใครไม่เข้าใจที่ผมอธิบาย ไปหาในยูทูป แสงมณี vs ยอดเหล็กเพชร ดูนะครับ แสงมณีเตะอยู่ข้างเดียว แต่ราคาไม่มา สุดท้ายแพไป เพราะขาใหญ่เข้าอยู่ฝั่งยอดเหล็กเพชร
Seamus O'grady
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +3624/-1541

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 03:18:39 PM »

Signal แปลว่า การส่งสัญญาณ

ภาษามวยเรียกสั้นว่า ส่งซิก

สมัยก่อนมวยตู้ จะมีนักส่งซิก ใส่แจ๊กเก็ทสีส้ม สีเขียวสะท้อนแสง ส่งสัญญาณบอกลูกค้าค้าซิก ที่รอชมหน้าทีวีในช่วงเวลาถ่ายทอดสด จับหูขวา หูซ้าย ไหล่ขวา ไหล่ซ้าย ใส่หมวกแก๊บ เป๋ไปซ้ายบ้าง ขวาบ้าง แล้วต่อตกลงกัน ต่อมาพัฒนาเป็นระบบมวยหู นักส่งซิกพกโทรศัพท์มือถือราว 10 เครื่อง เพื่อรายงานสถานการณ์ สิ่งแวดล้อมต่างๆ ภายในเวที แนวโน้ม ความเป็นไปให้ลูกค้าที่ซื้อบริการรายเดือน ปัจจุบันสะดวกมากขึ้น เมื่อมีระบบ แอพลิเคชั่น Line

สนามมวยมาตรฐาน 2 เวทีเท่านั้น คือ ลุมพินีและราชดำเนิน ที่อนุญาตให้เล่นการพนันภายในเวทีแข่งขันได้อย่างถูกกฏหมาย ส่วนในเวทีถ่ายทอดสด จริงๆ มันเล่นไม่ได้ ผิดกฏหมาย แต่อย่างว่าและครับ

"แค่ลองปิดตาข้างนึง ไม่ต้องเข้าใจเรื่องราว..." 

ส่วนตัวผมนั้น สนใจดูแต่คนถือป้าย พวกพริตตี้อะไรพวกนี้มากกว่าครับ

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
jeed @leo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +285/-111

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 03:34:24 PM »

มวยหู มวยซิก มวยตา
ส่งสัญญาณทิศทางราคาในสนาม
ให้คนดูหน้าจอ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +455/-253

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 04:47:54 PM »

วงการมวยบ้านเรามันก็สีเทาออกดำๆหน่อย มันถึงได้ตกต่ำลงเรื่อยๆ ผมไม่ค่อยชอบดูมวยไทยแบบนี้เพราะเกลียดการพนันนี่แหละ
ทั้งๆที่ผมชื่นชอบศิลปะมวยไทยที่เป็นเอกัลกษณ์ประจำชาติ ก็ไม่รู้เมื่อไหร่จะมีการจัดการขั้นเด็ดขาดกับพวกนี้ซะที

ghanthawong
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +39/-41

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 05:45:04 PM »

วงการมวยบ้านเรามันก็สีเทาออกดำๆหน่อย มันถึงได้ตกต่ำลงเรื่อยๆ ผมไม่ค่อยชอบดูมวยไทยแบบนี้เพราะเกลียดการพนันนี่แหละ
ทั้งๆที่ผมชื่นชอบศิลปะมวยไทยที่เป็นเอกัลกษณ์ประจำชาติ ก็ไม่รู้เมื่อไหร่จะมีการจัดการขั้นเด็ดขาดกับพวกนี้ซะที

จัดการมาเฟียมวยนี่นะครับ..ผมว่าไทยได้แชมป์บอลโลก ผมว่ายังได้ลุ้นกว่าอีก...ทุกวันนี้ดูมวยแค่การแสดง เพราะเขาวางใว้แล้วฝ่ายใหนชนะแพ้ แค่ขึ้นไปแสดงให้เนียนเท่านั้น...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์