Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 15, 2018, 06:49:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช้างศึกวันสุดท้ายของนายตี๋ by akinson149  (อ่าน 3082 ครั้ง)
akinson149
Moderator
Jr. Member

คะแนนความรัก: +694/-91

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 08:22:07 AM »

เรื่องโดย akinson149

ช้างศึกวันสุดท้ายของนายตี๋ กับทำไมต้องตรินิแดดแอนด์โตเบโก?

ภาพของนายประตูผมยาวพร้อมที่คาดศรีษะ ซึ่งเขาไม่ได้มีรูปร่างที่สูงใหญ่หรือมีกล้ามมากมายเหมือนนายประตูคนอื่นๆ แต่เขาดูมุ่งมั่นและพร้อมในทุกครั้งที่ได้ลงทำหน้าที่รับใช้ชาติ ภาพๆนั้นยังคงติดตาและอยู่ในความทรงจำของผมเสมอ

ชายจากจังหวัดสกลนคร ผู้ซึ่งดั้นด้นเดินทางกว่า 700กิโลเมตรโดยมีชลบุรีเป็นจุดหมายปลายทาง เขาตั้งใจมาตามหาฝัน และนั่นคือจุดเริ่มต้นของตำนานนายทวารทีมชาติไทยเบอร์18 และกัปตันทีมชาติไทยใน3ยุค (โค้ชง้วน, โค้ชซิโก้ และโค้ชมิโลวาน ราเยวัช) ชายผู้มีนามว่า โกสินทร์ หรือ สินทวีชัย หทัยรัตนกุล หรือที่แฟนบอลมักเรียกกันอย่างคุ้นเคยว่า “พี่ตี๋” ของพวกเรานั่นแหละ

“ไม่รู้นะ (ว่าคนอื่นจะคิดเหมือนผมมั้ย) แต่ภาพที่พี่ๆนักบอลทีมชาติไทย ตั้งแถวร้องเพลงชาติก่อนเตะทุกครั้ง ภาพๆนั้นคือ แรงบันดาลใจที่ยิ่งใหญ่และผมเองก็อยากไปยืนอยู่ตรงจุดนั้นบ้าง” คำพูดจากชายผู้นี้ (ในช่วงแรกๆ ที่เขาถูกเรียกติดทีมชาติ) บ่งบอกถึงความภาคภูมิใจในการได้รับใช้ชาติได้เป็นอย่างดี

มีนักฟุตบอลที่มีชื่อเสียงหลายคนเคยกล่าวเอาไว้ว่า “เกียรติอันสูงสุดของการเป็นนักฟุตบอลอาชีพ คือ การได้รับใช้ชาติ” และถ้าเราจะบอกว่า “ที่ประเทศไทย...มีนายประตูทีมชาติคนนึงซึ่งรับใช้ชาติมาแล้วมากกว่า18ปี คุณจะเชื่อมั้ยล่ะ”

78นัดบนเส้นทางทีมชาติไทยชุดใหญ่ และอีกมากมายในชุดเยาวชน (ที่ผ่านมา) รวมระยะเวลาอันยาวนานกว่า 5,140 วันที่เขาลงทำหน้าที่ป้องกันไม่ให้ทีมชาติไทย “เสียประตู” นับเป็นช่วงเวลาที่ยาวนานที่เขาได้สร้างรอยยิ้มให้คนไทย

“ฟุตบอลทีมชาติ มันคือที่สุดของพี่ และนี่เป็นเวลาที่เหมาะสมที่สุดแล้ว” พี่ตี๋ได้กล่าวไว้

“ฟังแล้วยังใจหาย” และผมเองยังรู้สึกราวกับว่า..ภาพที่พี่ตี๋ยืนในแถว ร้องเพลงชาติไทย มันพึ่งเกิดขึ้นไปหมาดๆ ไม่นานมานี้เอง.. แต่ “งานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกลา” และหลายคนมีข้อสงสัยว่า “ทำไมจึงเป็นตรินิแดดและโตเบโก”

ทำไมต้อง T&T?

หากนี่จะเป็นแมตช์สุดท้ายอย่างเป็นทางการของนักฟุตบอลระดับตำนานทีมชาติไทย แน่นอนว่าคู่ต่อสู้ก็ควรเป็นทีมที่มีประวัติศาสตร์ฟุตบอลที่ยิ่งใหญ่ในระดับนานาชาติ (อย่างน้อยก็น่าจะเป็นทีมที่เคยผ่านฟุตบอลโลกรอบสุดท้ายมาแล้ว) เเละที่สำคัญนัดกระชับมิตร ภายใต้”เอแมตช์” ทีมชาติไทยต้องได้ประโยชน์สูงที่สุด ทั้งด้านการพัฒนาทีมและการทำคะแนนฟีฟ่า นั่นคือ ต้องเป็นทีมที่มีอันดับแรงกิ้งติดท็อป100 เป็นอย่างน้อย ดังนั้นนี่จึงเป็นโจทย์ข้อแรกๆที่ทางคณะทำงานของสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทยวางเอาไว้ในเบื้องต้น และถือเป็นที่มาของการเสาะหาทีมในสเป็กดังกล่าว จนสุดท้ายมาลงตัวที่ทัพนักเตะทีแอนด์ที หรือ ตรินิแดดและโตเบโกนั่นแหละ

ย้อนไปในยุคปลาย90 คงไม่มีใครไม่รู้จัก ดไวท์ ยอร์ค ศูนย์หน้าปีศาจแดงแห่งแมนเชสเตอร์, ชาก้า ฮิปลอป นายทวารขุนค้อนเวสต์แฮม, สเติร์น จอร์น กองหน้าจากเจ้าป่าฟอเรสต์ และเควิน โจนส์ เพชรฆาตของนักบุญ เซาแธมป์ตัน ซึ่งแน่นอนว่าพวกเขาคือผู้ที่ผลักดันให้โลกได้รู้จักทีมตรินิแดดและโตเบโก และยังพาทีมได้ไปบอลโลกปี2006 (ครั้งเดียวและเป็นครั้งประวัติศาสตร์)

และนัดแรกและเป็นนัดเดียวที่พวกเขาเดินทางมาเล่นกับเราในแมตช์อย่างเป็นทางการ (แม้จะเป็นแค่เกมกระชับมิตร) เกิดขึ้นวันที่10 กรกฏาคม 2547 ที่สนามศุภชลาศัย และเป็นหนึ่งในแมตช์แห่งความประทับใจเพราะทีมชาติไทยพลิกกลับมายิงแซงรวดเดียว3ลูก เอาชนะไปได้ด้วยสกอร์ 3-2 (ทั้งๆที่ถูกนำไปก่อนถึง2ลูกในครึ่งแรก)

ใครจะไปเชื่อล่ะว่า “ทีมชาติไทย (ในยุคนั้น)จะเอาชนะทีมที่ (กำลังจะ)ได้ไปบอลโลก” เเละ “กาลเวลาผ่านไปไวเหมือนโกหก”  กับ 14ปีผ่านไป...พวกเขากลับมาที่ดินแดนแห่งรอยยิ้มอีกครั้งในเกมอย่างเป็นทางการที่ถือว่ามีความหมายอย่างมากต่อนักเตะและแฟนบอลชาวไทย

“สุดท้ายถ้าจะจดจำอะไรในตัวพี่ ให้จดจำว่า...พี่คือนักสู้ สู้จนวินาทีสุดท้าย จากนี้พี่จะเป็นอดีตทีมชาติ พี่จะเป็นหนึ่งเสียงที่สนับสนุนพวกเอ็ง ขอให้ทุกคนประสบความสำเร็จในการเล่นและการใช้ชีวิต" คำอวยพรที่ฝากให้น้องๆในห้องแต่งตัวในเกมที่ทีมชาติไทยออกไปพ่ายออสเตรเลียในรายการคัดบอลโลก สะท้อนให้เห็นถึงความหวังดีจากพี่ชายคนนี้ที่มีให้น้องๆเสมอ

และถ้าเราจะมีวินาทีที่น่าจดจำร่วมกันกับทีมชาติแบบใกล้ชิด(กับพี่ตี๋) ที่สุดอีกซักครั้ง และถ้าเราจะทำให้มันเป็นแมตช์แห่งความทรงจำและคือ “คำขอบคุณ” ที่จะมอบให้พี่ตี๋ของเรา คงจะไม่มีโอกาสไหนจะดีไปกว่าวันที่14นี้อีกแล้ว เพราะนี่คือ “เซฟสุดท้าย” จากชายที่ได้ขึ้นชื่อว่าเป็น “ตำนานนายทวารทีมชาติไทย”

ขอขอบคุณพี่ตี๋กับ18ปีที่พี่ได้สร้างรอยยิ้มให้แก่คนไทย
ขอบคุณคับพี่

KAMOLinNK
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +590/-123

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 11:01:22 AM »

+ขอบคุณครับ
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +658/-831

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 11:11:05 AM »

ขอบคุณครับ

WHITE WOLF
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +144/-51

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 11:51:44 AM »

อยากตามไปเชียร์เลย

ผมรักบอลไทย ผมเชียร์บอลไทย ผมรักประเทศไทย
TON-Mr.PostMan
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +239/-19

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 01:37:03 PM »

ขอบคุณครับ

เห็นข้อมูลที่ไทยแข่งกับตรินิแดดเมื่อปี 47 ที่สนามศุภ ผมลองค้นหาข้อมูล ไม่เจอภาพหรือคลิปเลย ไม่ทราบว่าท่านใดพอมีภาพบ้างมั้ยครับ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +455/-253

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 02:17:45 PM »

+ ครับ จะรอชมแมตช์อำลาทีมชมติพี่ตี๋นะครับ เพิ่งรู้ว่าเป็นคนบ้านเดียวกัน

KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +933/-186

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 02:59:57 PM »

ขอบคุุณครับ
ตกลง 14 หรือ 18 ปีกันแน่ครับ งงๆนิดนึง
loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +292/-530

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 03:10:01 PM »

ขอบคุณครับ
supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +58/-28

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2018, 04:08:47 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2538/-3550

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 10:41:47 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Full Member

คะแนนความรัก: +104/-60

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 04:09:52 AM »

เขียนได้ดี ขอบคุณครับ

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
EakEE05
Newbie
*

คะแนนความรัก: +20/-5

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 09:40:58 AM »

+1 ขอบคุณครับ
art27
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +122/-50

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 10:47:38 AM »

ขอบคุณครับ
Yasothara
Newbie
*

คะแนนความรัก: +1/-1

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 12:44:53 PM »

ขอบคุณ พี่ตี๋
ขอบคุณ จขกท. ด้วยครับ
Raktakan
Full Member

คะแนนความรัก: +89/-33

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 02:37:21 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์