Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 17, 2018, 04:56:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทสัมภาษณ์ก่อนและหลัง Moto GP จากชายผู้มีแนวคิดเพื่อส่วนรวม  (อ่าน 2178 ครั้ง)
panhinlad
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +42/-29

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 09:35:43 AM »

“ตอนนั้นผมก็บอกเขาไปว่า ถ้าอยากจะจัดโมโตจีพีเพียงอย่างเดียวแล้วให้คนมาดูเนี่ย อย่าจัดเลย มันไม่เวิร์กหรอก เหนื่อยเปล่า แต่สิ่งที่ควรจะขายเนี่ย มันคือ โมโตจีพี+ประเทศไทย ต้องทำให้ประเทศไทยเป็นสินค้าเพื่อขายชาวโลก”

“คือถ้าจะออกโรดโชว์โปรโมทว่า เดือนตุลาคมนี้จะมีแข่งโมโตจีพีที่ประเทศไทย เท่านี้เนี่ย ผมว่าดูจะฉลาดน้อย เพราะถ้าเป็นแบบนั้น คนสเปน คนอิตาลี เขาก็คงคิดว่า ดูอยู่ที่บ้านก็ได้ มันควรโปรโมทว่า เดือนตุลาคมนี้มาประเทศไทยสิ นอกจากจะได้ดูโมโตจีพีแล้ว เรายังมีสถานที่ท่องเที่ยวอีกมากมาย มีพระบรมมหาราชวังอย่างสวย มีทะเลอย่างใส มีเกาะแก่งภูเขาน่าเที่ยว มีอาหารอร่อย คนไทยอัธยาศัยดี มาเถอะ ... มันต้องแบบนี้ถึงจะชี้ชวนคนให้มาเที่ยว มาใช้จ่ายในบ้านเราได้”

“ส่วนเรื่องการเดินทาง ก็อย่างที่ทราบกันว่าจังหวัดเราเป็นจังหวัดเล็กๆ มีรถแท็กซี่ 15 คัน รถเมล์ไม่มี รถไฟฟ้าไม่มี (ระบบขนส่งสาธารณะหลักของ จ.บุรีรัมย์ คือ รถสองแถว และตุ๊กตุ๊ก) ทีนี้จะทำอย่างไร ก็ Grab ไง ผมก็ประสานงานกับทางจังหวัด ทหาร ตำรวจ รวมถึง Grab ให้เอารถมาลงที่นี่ในช่วงแข่งขัน แต่ที่บุรีรัมย์ Grab จะไม่ได้เป็นเพียงแค่ Grab จะต้องเป็น Grab & Guide ซึ่งก็จะมีการอบรม คนบุรีรัมย์นี่แหละ ให้สามารถเป็นไกด์แก่แขกบ้านแขกเมืองได้ เพราะด้วยความเป็นเจ้าถิ่น ก็จะรู้อยู่แล้วว่า ส้มตำร้านไหนอร่อย เมนูอะไรเป็นของเด็ด สถานที่ไหนที่ต้องไป คือ Grab ของที่นี่จะไม่ได้เป็นเพียงแค่คนขับรถรับส่ง แต่จะต้องเป็นเหมือนมัคคุเทศก์ เป็นไกด์ ซึ่งดูดีกว่าเยอะ และมันช่วยสร้างรายได้ให้กับคนท้องถิ่นอีกด้วย”

“ส่วนเรื่องภาษา เราก็ใช้เทคโนโลยีมาช่วยสิ เดี๋ยวนี้แทบทุกคนก็ต้องมีสมาร์ทโฟนใช้ เราก็ใช้แอพฯ แปลภาษา พูดใส่ แล้วก็ให้โปรแกรมแปลไป ซึ่งนอกจาก Grab แล้ว ตำรวจที่นี่ก็ใช้ด้วยเช่นกัน นอกจากนี้เรายังมีการฝึกอบรมอาสาสมัคร ซึ่งตอนนี้อบรมได้ประมาณพันกว่าคนละ แน่นอนว่าทุกคนอาจพูดภาษาอังกฤษไม่ได้ทั้งหมด แต่มีสมาร์ทโฟนใช่มะ? ก็ใช้แอพฯ ในนั้นนั่นแหละ แล้วในช่วงวันงาน เราจะมีอาสาสมัครอีกกลุ่ม เรียกว่า ‘กูเก็บ’ จะเห็นคนพวกนี้ถือถุงดำเก็บขยะ ใครทิ้งกูเก็บ ทั้งบริเวณสนามและตัวเมืองบุรีรัมย์”

ส่วนหนึ่งในบทสัมภาษณ์ก่อนการแข่งขันโมโตจีพี
บทสัมภาษณ์ตัวเต็ม : Click

และคลิปหลังการแข่งขันโมโตจีพี
https://www.youtube.com/watch?v=uaYQAQuCq_s

ความคิดเห็นส่วนตัว : ผมไม่แน่ใจว่าชื่นชอบท่านเน ตั้งแต่เมื่อไหร่ แต่หลังๆผมดูคลิปหรือบทความการให้สัมภาษณ์เค้าเยอะมาก ทั้งเรื่อง ESport โมโตจีพี เรื่องฟุตบอล หรือกระทั่งเรื่องการเมือง ทั้งๆที่แต่ก่อนผมเคยเหน็บแกเรื่องปล่อยตัวนักเตะจนเพื่อนๆในนี้ให้ลบ(-) ผมกันมาเต็ม

คือจากไม่ค่อยชอบมาเป็นชื่นชมในเรื่องของแนวคิดหลายๆเรื่อง เลยอยากจะแชร์เรื่องราวดีๆบางส่วนนี้ (ที่ผ่านมาถือว่าผมรู้จักท่านไม่ดีพอ)
supakiat88
Sr. Member

คะแนนความรัก: +56/-26

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 10:34:51 AM »

สุดยอดครับ ^ ^

นักปราชญ์ควรรู้ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +84/-36

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 03:23:11 PM »

คนนี้แหละ เป็นนายกสมาคมได้เลย

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
panhinlad
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 03:26:47 PM »

ผมว่าลึกๆแกอยากทำทีมชาตินะ ถึงแม้ปากจะบอกว่าไม่ทำ
Nakhoniqe Dunnesta
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +516/-356

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 08:52:39 PM »

อยากเห็นคนที่มีความสามารถในการรวมคนทั้งกลุ่มเก่าและกลุ่มใหม่เข้าด้วยกันให้ได้ครับ
ผมว่า ท่านเนวิน  มีโอกาสทำได้น่ะ เพราะสไตล์นักการเมืองไม่มีมิตรแท้และศัตรูถาวรอยู่แล้ว

TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +783/-276

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 08:54:39 PM »

แนวคิดแก ถ้าคนที่เป็นไอคอนระดับจังหวัดในประเทศเรา จริงใจจริงจัง ในการทำและพัฒนาสิ่งที่ตัวเองทำให้คนในจังหวัดได้ประโยชน์มีส่วนร่วมด้วย จังหวัดนั้นจะพัฒนาเร็ว แบบที่คุณเนวินทำให้บุรีรัมย์ และจังหวัดข้างเคียงได้ประโยชน์ไปด้วย

Glock-19
Buriramsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +6211/-4179

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 09:07:21 PM »

ครับ

BURIRAM UNITED
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +215/-350

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 09:56:21 PM »

คุณเนวินมีบารมี แต่ยังสงสัยเรื่องความยั่งยืน
sosun
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +54/-37

ความหลังที่พัฒนาการ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 10:16:39 PM »

สรุป Moto cp นะครับ...หุหุ

เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง  แต่ ทุกอย่างที่เราอยากได้ต้องใช้เงิน
panhinlad
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 08:30:08 AM »

สรุป Moto cp นะครับ...หุหุ

5555 เห็นภาพแล้วก็ขำเหมือนกันครับ
Mamagoto
Full Member

คะแนนความรัก: +43/-154

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 09:11:44 AM »

ขอบคุณ แฟนๆฟุตบอลนะคับ คิคิ. เอาจิงๆแกอยุ่แบบนี้ดีกว่ามาเป็นข้าราชการมันช้าขั้นตอนยุ่งยากทำไม่ทันใจ
โรน้าวโด้
Sr. Member

คะแนนความรัก: +284/-377

Mari Juana is Safer than Alcohol

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 09:30:32 AM »

ฮี่ฮี่ๆๆๆๆๆ

ซัลโว!!! เข้าเต็มใบ  ถูกเธอบุกเข้า ซัลโว!!! ถึงกลางใจ
ไม่ปิดไม่ต้องไปมีโกล์ !!! ไว้ป้องกัน  ให้เธอคนเดียวเท่านั้น
ได้ใจไป...
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +819/-726

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 09:52:52 AM »

อยากไปจัง เชียร์ไอ้เด็กระเบิด

seabuff
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +86/-44

"Winter Is Coming"

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 02:22:50 PM »

ยอดคน
Papa
Newbie
*

คะแนนความรัก: +11/-42

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 06:34:39 PM »

ขอเสนอ เนวิน เข้าแข่งเป็นนายกบอลสมัยหน้า
มีใครเห็นด้วย ช่วยยกมือด้วยครับ
The sun
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +3048/-268

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 08:35:47 PM »

ขอเสนอ เนวิน เข้าแข่งเป็นนายกบอลสมัยหน้า
มีใครเห็นด้วย ช่วยยกมือด้วยครับ

เห็นด้วยไปก็เท่านั้นแหละ เพราะแกบอกเป็นล้านรอบแล้วว่า "ไม่เอา" ชัดเจนนะ

ka-roo
Sr. Member

คะแนนความรัก: +163/-157

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 09:44:38 PM »

ขอบอกว่าถ้าเนวินเป็นนายกสมาคมบอลไทย แชมป์ไทยลีกจะด้อยค่า  ให้เป็นที่ปรึกษาจะดีกว่า

เห็นด้วยไปก็เท่านั้นแหละ เพราะแกบอกเป็นล้านรอบแล้วว่า "ไม่เอา" ชัดเจนนะ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2520/-3488

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 10:31:13 PM »

สุดยอด

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์