Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 15, 2018, 06:24:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นับวัน สมค ยิ่ง ปญอ แยกๆยุบๆ T3 T4 เพราะไม่เข้าใจบริบทฟุตบอลลีก  (อ่าน 3237 ครั้ง)
sanggung
Sr. Member

คะแนนความรัก: +326/-1339

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 09:27:42 AM »

https://www.facebook.com/Ballsiam2017/photos/a.372119746458849/759067641097389/?type=3&theater

ขอค้านไม่เห็นด้วยกับการยุบรวม  T3 T4   เพราะในเมื่อคุณแยกออกมาแล้ว  ก็ควรต้องดำเนินการต่อไป  ไม่ใช้มาแยกๆ ยุบๆ

ปัญหาคนดูน้อยมันไม่ได้อยู่ที่เดินทางไกลอย่างเดียว 

1.  ปัญหาเศรฐกิจ
2.  ทีม B  ที่ลงมาป่วน T4 
3.  สมค  ไม่เข้าใจบริบทลีกภูภาค  ไปมองว่าลีกภูมิภาคเป้นอาชีพ ทั้งที่จริงสากลโลก  เขามองเป้นกึ่งอาชีพ(คือมีทีมสมัครเล่นกับอาชีพคละกัน)   

ผมเคยตั้งกระทู้เกี่ยวกับโครงสร้างลีก บ้านเราไว้หลายกระทู้แล้ว  ขี้เกียจสาธยาย 

http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=388103.0

ผมขอเสนอ  ให้ปรับ  T3  ให้เป้น  national league  ไปเลย  คือ  เดินทางทั่วไป   เน้น12 ทีม หรือ 14 ทีม  อุดหนุนค่าเดินทางเพิ่ม   ดีกว่าแยกโซนเหนือใต้ แล้วการเิดนทางก็ไกลไม่ต่างกับเดินทางทั่วไทย

ตัด 14ทีมลง T4    เพราะผมมีความเชื่อว่ายุบลีกไปก็เหมือนเดิม  หนำซ้ำยังลดความน่าเชื่อถือของ สมค เองเป็นไม่หลักปักขี้เลน
Nakhoniqe Dunnesta
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +513/-356

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 10:11:02 AM »

T3  T4  ไม่ควรเป็นลีกอาชีพ  ควรเป็นลีกกึ่งอาชีพพอแล้ว

T1  T2  ทั้งสองลีกนี้สมาคมควรเข้มงวดและจริงจังที่สุด  โดยเฉพาะ T1 ต้องสร้างมาตรฐานและคุณภาพทีมมากกว่านี้

japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2150/-5737

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 11:14:14 AM »

ในยุคบังยี แฟนบอลไม่ค่อยเห็นด้วยกับสมาคมหลายๆอย่าง

แต่ซึ่งหนึ่ง ที่สมาคมชุดก่อน และ แฟนบอลเห็นพ้องต้องกันมาตลอดคือ "นโยบายท้องถิ่นนิยม"

กระแสลีกฟุตบอลลีกจุดติดในยุคบังยี ส่วนหนึ่ง มาจากนโยบายนี้แหละ ทำให้ หลายจังหวัด และ แฟนบอลมีส่วนร่วม

เมื่อเกิดการมีส่วนร่วมมากขึ้น กระแสบอลลีกในยุคนั้นจึงเฟืองฟูและเติบโต เป็นรากฐานต่อยอดกันทั้งไทยลีก D1 D2 ตอนนั้น

แต่ทว่า การแยกเป็น T3-T4 ทำให้การมีส่วนร่วมของแฟนบอลนั้นน้อยลง การเดินทางที่ลำบากขึ้นด้วยระยะทาง

ทีมกลางๆไปกระจุกกันที่ T3 ส่วนทีมกระโหลกกะลา หมากันกัดไปอยู่ที่ T4 คนแมร่งก็ไม่อยากดูกันหรอก

แต่ถ้าเป็น D2 แบบเดิม การมีส่วนร่วมของคนในท้องถิ่นมันดีกว่าแยกเป็น T3-T4 แบบนี้ครับ

จริงๆ ไม่ค่อยอยากเขียนแบบนี้ เท่าไร เพราะผมเชียร์ทีมองค์กร ไม่เชียร์ทีมจังหวัด ฮี่ ฮี่ ฮี่

sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +446/-252

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 12:49:07 PM »

ในยุคบังยี แฟนบอลไม่ค่อยเห็นด้วยกับสมาคมหลายๆอย่าง

แต่ซึ่งหนึ่ง ที่สมาคมชุดก่อน และ แฟนบอลเห็นพ้องต้องกันมาตลอดคือ "นโยบายท้องถิ่นนิยม"

กระแสลีกฟุตบอลลีกจุดติดในยุคบังยี ส่วนหนึ่ง มาจากนโยบายนี้แหละ ทำให้ หลายจังหวัด และ แฟนบอลมีส่วนร่วม

เมื่อเกิดการมีส่วนร่วมมากขึ้น กระแสบอลลีกในยุคนั้นจึงเฟืองฟูและเติบโต เป็นรากฐานต่อยอดกันทั้งไทยลีก D1 D2 ตอนนั้น

แต่ทว่า การแยกเป็น T3-T4 ทำให้การมีส่วนร่วมของแฟนบอลนั้นน้อยลง การเดินทางที่ลำบากขึ้นด้วยระยะทาง

ทีมกลางๆไปกระจุกกันที่ T3 ส่วนทีมกระโหลกกะลา หมากันกัดไปอยู่ที่ T4 คนแมร่งก็ไม่อยากดูกันหรอก

แต่ถ้าเป็น D2 แบบเดิม การมีส่วนร่วมของคนในท้องถิ่นมันดีกว่าแยกเป็น T3-T4 แบบนี้ครับ

จริงๆ ไม่ค่อยอยากเขียนแบบนี้ เท่าไร เพราะผมเชียร์ทีมองค์กร ไม่เชียร์ทีมจังหวัด ฮี่ ฮี่ ฮี่

พักหลังมีสาระมาก ใครแอบขโมยล็อคอินมารึเปล่า ฮรี่ๆ

bura
Newbie
*

คะแนนความรัก: +31/-1

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 01:03:27 PM »

เพิ่มไทยลีก 3 อีกซักโซน ซิครับ

เป็น 3 โซน โซนละ 14 ทีม

ส่วนT4 ก็เอาทีมจาก T5 มาโปะเพิ่ม เป็นลีกกึ่งสมัครเล่น

ส่วนT3 เมื่อเป็น 3 โซน ก็น่าจะลดการเดินทางไกลได้บ้าง
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +517/-1894

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 01:09:54 PM »

หลังๆสมาคม มั่วๆ
หลายเรื่อง
bura
Newbie
*

คะแนนความรัก: +31/-1

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 01:12:20 PM »

ยกตัวอย่างเช่นโซนภาคใต้ที่มี  6 ทีมคือ   ตรัง นรายู  ภูเก็ต นครศรี ระนอง สุราษำร์

ถ้าเพิ่ม T3 อีกซักโซน 14 ทีม คัดทีมจาก T4 ขึ้นมา

สมมุติ ทีมจากภาคใต้ได้โควต้า 2 ทีม คือ สตูล กับปัตตานี (แชมป์ กับรองแชมป์)

ก็จะทำให้T3 จากภาคใต้ มีถึง 8 ทีม  ก็น่าจะลดการเดินทางไกลได้บ้าง

จากเดิมทีมอย่างนราธิวาสต่องเดินทางขึ้น กทม ถึง 8 ครั้ง

ก็จะลดเหลือแค่ 6 ครั้งในหนึ่งฤดูกาล

T3 มี 3 โซน ตกชั้น โซนละ 2 ทีม รวม 6 ทีม

แชมป์ T4 6 โซนจะเลื่อนชั้นทันที เป็นอะไรที่ลงตัวมากเลยนะครับ
MoSs_ChalarmNan
Nan F.C. 2018 #NextGen
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-11

งาช้างดำมหากาฬ >>> Go to T3 <<<

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 02:26:32 PM »

พักหลังมีสาระมาก ใครแอบขโมยล็อคอินมารึเปล่า ฮรี่ๆ
แต่อันนี้เห็นด้วยกับท่านแปน 

Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1139/-1855

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 04:23:45 PM »

ต้องประชุมและมีมติที่ชัดเจนสุด

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +82/-36

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 08:56:25 PM »

เขาสรุปรึยังว่าจะยุบ กระต่ายตื่นตูมรึเปล่ส

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2518/-3488

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 08:57:08 PM »

ซะงั้น

ลมหายใจคือฟุตบอล
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +910/-1048

รถไฟวิ่งบนราง เฌอปราง วิ่งอยู่ในใจ

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 08:37:52 AM »

เขาสรุปรึยังว่าจะยุบ กระต่ายตื่นตูมรึเปล่ส

คุ้นๆ นะครับ วลีนี้ 555

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
อ๊าดบ๊องส์
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +10/-3

เชียงใหม่เอฟซีจงเจริญ555

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 08:50:32 AM »

ตอนนี้ทีมจังหวัดน่าจะมี เชียงราย เชียงใหม่ สุโขทัย บางกอก บุรีรัมย์ โคราช ชลบุรี ตราด ระยอง ราชบุรี ประจวบ  สุพรรณ ....ทีมองค์กรเริ่มหายหมดละท่าน 55
Yorktown Saratoga
ฮักแท้ ยโสธร
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +611/-245

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 08:51:18 AM »

ผมเห็นด้วยที่จะยุบรวม เพราะทำกระแสนิยมท้องถิ่นกลับมาอีกครั้ง และสะดวกต่อการเดินทาง ประหยัดค่าใช้จ่าย

แต่...จะควบรวมกลับมาเป็นเหมือนลีก D2ูมิภาคยังไง ให้มีผลน้อยกระทบที่สุด อันนี้คอโจทย์ที่สำคัญ
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +517/-1894

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 08:52:28 AM »

เดาว่านายคนนี้ คือเพื่อน deawfico ครับ

ชื่อuser อะไรนะ ที่เคยลบuserไป
ผมจำชื่อไม่ได้ละ
Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1223/-685

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 09:09:27 AM »

สรุป
T3 ตกชั้น 4 ทีม โซนละ2ทีม

T4 ได้ขึ้นชั้นเพิ่ม 4ทีม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2018, 09:14:34 AM โดย Agents of S.H.I.E.L.D. » บันทึกการเข้า
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1088/-1663

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 09:49:37 AM »

เดาว่านายคนนี้ คือเพื่อน deawfico ครับ

ชื่อuser อะไรนะ ที่เคยลบuserไป
ผมมั่นใจมาพักนึงละ ยิ่งมั่นใจเข้าไปอีกเลยว่าใช่
FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1768/-1003

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 10:07:10 AM »

มั่วตั้งเเต่มีหลายลีกแล้วว สมค ชุดก่อน 3 ลีกยังปวดหัว เงินก็แทบจะสนับสนุนไม่ครบ

พอมาทำเอง ก็เจอปัญหาเรื่องเงินสนับสนุนเหมือนกัน มี 3 ลีกเหมือนเดิมไป

เเต่ T2 อัดสัก 22 ทีม 1-2 เลือนชั้นอัตโนมัติ 3-6 เพลย์ออฟเอา 1 ทีม เตะให้ขาลากไปเลย

ใครเลือนชั้นมาได้แสดงว่าเงินถึง จัดการได้ดี   
จะบ้าเหรอ ?
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1465/-1066

Secret

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 10:31:42 AM »

เห็นด้วยกับท่านประธาน
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +469/-304

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 12:00:34 PM »

555...สงสัยจะอยู่ไม่ได้ เพราะแกติดบอร์ดมากๆ...ไม่เป็นไรนะทำในสิ่งที่ชอบก๋ทำเถอะ..แต่วันหน้าก็อย่าพนันไปเรื่อย...
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +82/-36

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 12:38:37 PM »

555...สงสัยจะอยู่ไม่ได้ เพราะแกติดบอร์ดมากๆ...ไม่เป็นไรนะทำในสิ่งที่ชอบก๋ทำเถอะ..แต่วันหน้าก็อย่าพนันไปเรื่อย...
กระต่ายตื่นตูมคือกระต่ายตื่นตูมจริงๆ ผมไม่ได้เกี่ยวข้องกับน้องเดี่ยวเล้ย ถามแอดมินได้ 5555555

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
Benz_KasitdaceGK
Hero Member

คะแนนความรัก: +721/-1081

ถ้าคุณคิดว่ากด - จะทำให้ผมตายได้ก็ตามสบาย ไม่แคร์

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 02:36:46 PM »

จขกท ก็แค่ติดตามผ่านๆ ได้ไปอ่านรายละเอียดลึกๆของการประชุมไหมครับ?

-การรวมลีก ฝ่ายจัดไม่ได้เป็นคนเสนอ แต่สโมสรสมาชิก เป็นคนเสนอมาเอง และเปอฃืดให้โหวด เสียงส่วนมากอยากให้รวม(แต่ถ้ารวม คงไม่ใช่ในปีหน้าแน่นอน กฏระเบียบหลายข้อบีบอยู่)
-กระแสทีมB ทำให้ทีมBอาจจะจัดลีกขึ้นมาเอง ไม่ส่งT4แล้ว
-เรียกร้องให้เพิ่มทีมท้องถิ่นใน T4

คือถ้าไม่ได้ติตามการประชุมอย่างใกล้ชิด ไม่ได้ฟังเสียงของคนทำทีม อ่านแค่ผ่านๆตามกระแส ก้อย่าตั้งกระทู้แบบนี้เลยครับ “ไร้สาระ”
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1139/-1855

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2018, 05:15:59 PM »

จขกท ก็แค่ติดตามผ่านๆ ได้ไปอ่านรายละเอียดลึกๆของการประชุมไหมครับ?

-การรวมลีก ฝ่ายจัดไม่ได้เป็นคนเสนอ แต่สโมสรสมาชิก เป็นคนเสนอมาเอง และเปอฃืดให้โหวด เสียงส่วนมากอยากให้รวม(แต่ถ้ารวม คงไม่ใช่ในปีหน้าแน่นอน กฏระเบียบหลายข้อบีบอยู่)
-กระแสทีมB ทำให้ทีมBอาจจะจัดลีกขึ้นมาเอง ไม่ส่งT4แล้ว
-เรียกร้องให้เพิ่มทีมท้องถิ่นใน T4

คือถ้าไม่ได้ติตามการประชุมอย่างใกล้ชิด ไม่ได้ฟังเสียงของคนทำทีม อ่านแค่ผ่านๆตามกระแส ก้อย่าตั้งกระทู้แบบนี้เลยครับ “ไร้สาระ”

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +289/-529

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2018, 02:41:27 AM »

ติดตาม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์