Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 17, 2018, 03:37:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชียงใหม่ เอฟซี ขึ้น T1 แล้ว ควรจะใช้บุรีรัมย์ โมเดลของลุงเนวินเป็นแบบอย่าง  (อ่าน 2757 ครั้ง)
bb69bb
Newbie
*

คะแนนความรัก: +34/-26

| | |
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 10:08:56 AM »

เชียงใหม่ เอฟซี ขึ้น T1 แล้ว ควรจะใช้บุรีรัมย์ โมเดลของลุงเนวินเป็นแบบอย่างในการพัฒนาสโมสรในทุกๆด้าน แบบยั่งยืน เพราะถ้าเทียบกันแล้วเชียงใหม่มีความพร้อมในเรื่องเศรษฐกิจการท่องเที่ยวเหนือกว่าบุรีรัมย์ ณ วันที่ลุงเนวินเริ่มสร้างบุรีรัมย์ หากทำให้เชียงใหม่ เอฟซี มีการเติบโตของสโมสรแบบยั่งยืนแล้ว เชื่อว่าเศรษฐกิจและความเป็นอยู่ของจังหวัดเชียงใหม่จะดีขึ้นกว่าเดิมอีกมาก แต่กก็ขึ้นอยู่กับว่าจะมีใครกล้าทำไหม
https://www.youtube.com/watch?v=0lzQrMLK488
Yorktown Saratoga
ฮักแท้ ยโสธร
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +611/-246

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 10:24:36 AM »

ซ้อต่าย แกเป็นคนเชียงใหม่ด้วยนิครับ น่าจะทำทีมบ้านเกิดด้วยนะ จังหวัดใหญ่ ศักยภาพถึงแน่นอน
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +455/-253

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 10:50:49 AM »

อยู่ที่งบด้วยครับ จังหวัดใหญ่ได้งบเยอะก็จริง แต่จะเอามาลงฟุตบอลหมดก็ไม่ได้ ชลบุรีก็จังหวัดใหญ่มีแหล่งท่องเที่ยวและอุตสาหกรรมเยอะแยะ แต่การลงทุนด้านฟุตบอลกลับน้อยมาก

wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +184/-433

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 12:06:46 PM »

ไม่ได้หรอก ปัจจัยต่างกัน
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +489/-308

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 12:37:27 PM »

..ไม่เหมือนกันครับท่าน เชียงใหม่ลุ่มๆดอนๆมาตลอดเพราะเจ้าของทีมไม่เหมือนเนวินทุกอย่าง เช่นมีเงินน้อยกว่า บ้าน้อยกว่า รู้น้อยกว่า..บรรหายใจเข้าออกคือเนวินไม่มีเนวินไม่มีบรร เชียงใหม่ไม่มีเนวินเชียงใหม่จึงลุ่มๆดอนมาตลอด เจ้าแรกบริหารโดยนัการเมืองท้องถิ่นท่านหนึ่ง ท่านทำก็ดีแล้วเพราะไม่มีใครทำ ทำได้ระยะหนึ่งไม่มีตำแหน่งทางการเมืองแล้วก็หมดสายป่านที่จะไปต่อ ก็ไปร่วมมือกับบริษัทขายเครื่องดื่มแอลกอฮอร์เจ้าหนึ่ง ทำไปทำมาบริษัทนี้เทคโอเวอร์ทำเองเต็มตัวโดยที่บริษัทนี้มีทีมอยู่ในไทยลีกอยู่แล้ว ทีมเชียงใหม่เลยเป็นทีมลูกเมียน้อย นักเตะคนใหนเล่นดีก็ดึงกลับทีมเมียหลวงหมด จนล่าสุดก็มีอดีดนักการเมืองในพื้นที่ข้างเคียงมาซื้อทั้งทีมพี่ทีมน้อง แล้วก็ให้คนในพื้นที่บริหาร แค่ปีแรกทีมพี่ก็ขึ้นไทยลีกเลย ทีมน้องก็ตามมาติดๆที่ที2 ผมเคยนั่งคุยกับสตาร์ฟทีมน้อง(เจแอล)บางคน ผมถามว่าถ้าทีมพี่ไม่ขึ้นไปที1 แล้วทีมน้องได้ขึ้นที2 เวลาเจอกัน เจ้าของเดียวกันจะเล่นกันอย่างไร สตาร์ฟคนนั้นเค้าบอกเลยว่าไม่มีออม เพราะนี้คือโอกาศที่จะแสดงให้เจ้าของทีมรับรู้ว่าใครคือของจริง  แต่..ทีมพี่ดันขึ้นที1 ได้ก็โล่งไป
..ผมเชื่อของผมนะว่าเจ้าของทีมปัจจุบันที่เป็นเจ้าของทีมในไทยลีกอยู่แล้ว คงทำควบ2ทีมไม่ไหว เพราะต้นทุนทีมในไทยลีกสูงมากและยิ่งเหลือ 16 ทีมทุกอย่างจะเข้มกว่าเดิมมากๆ ทั้งสตาร์ฟทั้งนักเตะและเจ้าของทีม จะต้องมีการปรับเปลี่ยนโฉมหน้าไปมากๆ ไทยลีกมาเชียงใหม่ ถือว่าเป็นอะไรที่สุดๆมาก ทุกอย่างมีพรั่งพร้อม ทุกทีมที่มาแข่งกองเชียร์จะอยากตามมาด้วยเยอะแน่ เน้นๆทำดีๆได้ยืนใน3ลำดับแรกไปเตะเอเอฟซีอีก...รับลองบรรจะง่อยเลยครับ..
..ว่าแต่ว่าจะมีแบบสายป่านยาวๆมาช่วยมั๊ยเนี่ย..คนเชียงใหม่ที่อยู่ดูไบ..เจียดมาสักเศษๆ 1,000 ล้านต่อปี..ไม่อยากนึกเล้ยยย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2018, 12:39:33 PM โดย bungart » บันทึกการเข้า
krungyom
ไม่เชียร์ทีมใด ดูได้ทุกทีม
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +168/-71

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 12:49:26 PM »

ทีมเต็ง ในฤดูกาล 2019-2020

ข้อมูล
ขงเบ้ง
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +121/-30

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 01:08:14 PM »

..ไม่เหมือนกันครับท่าน เชียงใหม่ลุ่มๆดอนๆมาตลอดเพราะเจ้าของทีมไม่เหมือนเนวินทุกอย่าง เช่นมีเงินน้อยกว่า บ้าน้อยกว่า รู้น้อยกว่า..บรรหายใจเข้าออกคือเนวินไม่มีเนวินไม่มีบรร เชียงใหม่ไม่มีเนวินเชียงใหม่จึงลุ่มๆดอนมาตลอด เจ้าแรกบริหารโดยนัการเมืองท้องถิ่นท่านหนึ่ง ท่านทำก็ดีแล้วเพราะไม่มีใครทำ ทำได้ระยะหนึ่งไม่มีตำแหน่งทางการเมืองแล้วก็หมดสายป่านที่จะไปต่อ ก็ไปร่วมมือกับบริษัทขายเครื่องดื่มแอลกอฮอร์เจ้าหนึ่ง ทำไปทำมาบริษัทนี้เทคโอเวอร์ทำเองเต็มตัวโดยที่บริษัทนี้มีทีมอยู่ในไทยลีกอยู่แล้ว ทีมเชียงใหม่เลยเป็นทีมลูกเมียน้อย นักเตะคนใหนเล่นดีก็ดึงกลับทีมเมียหลวงหมด จนล่าสุดก็มีอดีดนักการเมืองในพื้นที่ข้างเคียงมาซื้อทั้งทีมพี่ทีมน้อง แล้วก็ให้คนในพื้นที่บริหาร แค่ปีแรกทีมพี่ก็ขึ้นไทยลีกเลย ทีมน้องก็ตามมาติดๆที่ที2 ผมเคยนั่งคุยกับสตาร์ฟทีมน้อง(เจแอล)บางคน ผมถามว่าถ้าทีมพี่ไม่ขึ้นไปที1 แล้วทีมน้องได้ขึ้นที2 เวลาเจอกัน เจ้าของเดียวกันจะเล่นกันอย่างไร สตาร์ฟคนนั้นเค้าบอกเลยว่าไม่มีออม เพราะนี้คือโอกาศที่จะแสดงให้เจ้าของทีมรับรู้ว่าใครคือของจริง  แต่..ทีมพี่ดันขึ้นที1 ได้ก็โล่งไป
..ผมเชื่อของผมนะว่าเจ้าของทีมปัจจุบันที่เป็นเจ้าของทีมในไทยลีกอยู่แล้ว คงทำควบ2ทีมไม่ไหว เพราะต้นทุนทีมในไทยลีกสูงมากและยิ่งเหลือ 16 ทีมทุกอย่างจะเข้มกว่าเดิมมากๆ ทั้งสตาร์ฟทั้งนักเตะและเจ้าของทีม จะต้องมีการปรับเปลี่ยนโฉมหน้าไปมากๆ ไทยลีกมาเชียงใหม่ ถือว่าเป็นอะไรที่สุดๆมาก ทุกอย่างมีพรั่งพร้อม ทุกทีมที่มาแข่งกองเชียร์จะอยากตามมาด้วยเยอะแน่ เน้นๆทำดีๆได้ยืนใน3ลำดับแรกไปเตะเอเอฟซีอีก...รับลองบรรจะง่อยเลยครับ..
..ว่าแต่ว่าจะมีแบบสายป่านยาวๆมาช่วยมั๊ยเนี่ย..คนเชียงใหม่ที่อยู่ดูไบ..เจียดมาสักเศษๆ 1,000 ล้านต่อปี..ไม่อยากนึกเล้ยยย

ไม่รู้ว่าคนในฝันของ น้องหลิว เค้าจะมีใจมาทางบ้างนี้มั้ยน้ออออ 5555+
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +219/-356

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 01:09:43 PM »

ผมยังห่วงว่าถ้าหาก บรร. ไม่มีเนวิน แล้วจะเกิดอะไรขึ้น???
tooktaa
สิ่งที่คนเมาพูด คือ สิ่งที่คนปกติคิด
Full Member

คะแนนความรัก: +105/-150

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 01:16:57 PM »

ผมยังห่วงว่าถ้าหาก บรร. ไม่มีเนวิน แล้วจะเกิดอะไรขึ้น???

แก้เคยพูดไว้แล้วคับว่าหากไม่มีแก บรร ก็ยังเดินหน้าต่อไปได้ครับ เพราะแกวางคนที่จะคอยขับเคลื่อนไว้หมดแล้ว

terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1151/-993

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 01:18:22 PM »

ไม่ได้ครับ ไม่มีพ่อเลี้ยงคนไหน บ้าบอล เเละ เงินถึงเหมือนพี่เน

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
CHOLA
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +168/-123

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 01:33:14 PM »

เต็งแบบไหนครับ ได้แชมป์สักรายการหรือเต็งตกชั้น
331807
Hero Member

คะแนนความรัก: +99/-176

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 01:55:20 PM »

เชียงใหม่ เอฟซี ขึ้น T1 แล้ว ควรจะใช้บุรีรัมย์ โมเดลของลุงเนวินเป็นแบบอย่างในการพัฒนาสโมสรในทุกๆด้าน แบบยั่งยืน เพราะถ้าเทียบกันแล้วเชียงใหม่มีความพร้อมในเรื่องเศรษฐกิจการท่องเที่ยวเหนือกว่าบุรีรัมย์ ณ วันที่ลุงเนวินเริ่มสร้างบุรีรัมย์ หากทำให้เชียงใหม่ เอฟซี มีการเติบโตของสโมสรแบบยั่งยืนแล้ว เชื่อว่าเศรษฐกิจและความเป็นอยู่ของจังหวัดเชียงใหม่จะดีขึ้นกว่าเดิมอีกมาก แต่กก็ขึ้นอยู่กับว่าจะมีใครกล้าทำไหม
https://www.youtube.com/watch?v=0lzQrMLK488
ผมว่าเชียงใหม่พร้อมกว่าบุรีรัมย์เยอะ ในเรื่องของเมืองและเศรฐกิจ ส่วนลุงเนแกใช้ใจล้วนๆๆ เชียงใหม่หาคนเหมือนลุงมาถือหุ้นนี้ไปไกลแน่นอน

กรูปรีพลัดถิ่น 132
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +498/-416

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 02:12:23 PM »

ลุ้นไใม่ตกชั้น ก็พอแล้ว

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
koecmfc
Newbie
*

คะแนนความรัก: +4/-5

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 02:24:37 PM »

ปีแรกขอแค่รอดก็พอใจแล้วครับ
๕ แพะ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2288/-2401

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 03:49:23 PM »

แกวางทายาทไว้แล้วครับ อย่างสนามแข่งรถนี่ก็ให้ลูกๆหลานๆบริหาร
เคยได้ยินแกให้สัมภาษณ์ ทีมงานแกมีแต่เด็กรุ่นใหม่อายุไม่ถึง 35 ปี เป็นหัวจักรสำคัญในการขับเคลื่อน

"คนไร้ฝัน ชิวิตวันๆหมกมุ่นอยู่แต่กับความเป็นจริง"
bb69bb
Newbie
*

คะแนนความรัก: +34/-26

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 05:11:41 PM »

แกวางทายาทไว้แล้วครับ อย่างสนามแข่งรถนี่ก็ให้ลูกๆหลานๆบริหาร
เคยได้ยินแกให้สัมภาษณ์ ทีมงานแกมีแต่เด็กรุ่นใหม่อายุไม่ถึง 35 ปี เป็นหัวจักรสำคัญในการขับเคลื่อน
แบบนี้แหละครับพัฒนาแบบยั่งยืน
kidz กลุ่มเสื้อบอลไทย168
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +566/-160

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 07:06:35 PM »

เชียงใหม่มีสนามบินมีที่ท่องเที่ยว
ทีมไหนไปเยือนแฟนบอลก็อยากตามไป
ถ้าทำทีมดีๆกระแสติด มีแฟนบอลเข้าสนามเยอะแน่ๆ

jokai13
Newbie
**

คะแนนความรัก: +123/-8

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 08:29:22 PM »

เราเปิดโอกาสให้ Grab หรือ Uber ได้วิ่งในบุรีรัมย์ เพราะไหนรถจะต้องผ่อนค่างวด
ก็สร้างให้รายได้ให้พวกเขาสิ เพราะบรร มีแท็กซี่แค่ 15 คัน มันไม่พอ...
ชาวบ้านทำห้องว่างในบ้าน ต้อนรับนักท่องเที่ยวต่างถิ่น เป็นแบบ BRB
แต่รัฐก็ไปขัดขวางเขาเพราะไม่ได้ภาษี ปิดช่องทางทำมาหากินเขา ทั้งๆที่มันเป็นบ้านของเขา

ลุงเนมองการณ์ไกลมาก แต่เชียงใหม่มีพร้อมทุกอย่าง ไม่ต่างอะไรกับ กทม.
แต่ปัญหาด้านบนก็ยังมีให้เห็น เหมือนข่าวสามล้อตอนเช้าที่มีเรื่องกับคนขับ Grab
NR
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +125/-63

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 09:00:51 PM »

ถ้าเงินถึง จ้างต่างชาติเกรดดีๆ บวกกับเจ้าของทีมคุมเอง ตั้งเเเต่ซ้อมยันเเข่งจริง  นักเตะไม่กล้าอู้เเน่

CHAO THE MAN
VIP member
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +264/-75

A hero can be anyone.

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2018, 09:08:20 PM »

เชียงใหม่ไม่ได้มีขั้วเดียวเบ็ดเสร็จบุรีรัมย์นะครับ น่าจะยาก

Stay Strong and Move on !!!
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2539/-3555

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 11:04:02 PM »

ตามนั้นมั้ง 55+

ลมหายใจคือฟุตบอล
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +527/-368

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 11:07:44 AM »

แบบนี้แหละครับพัฒนาแบบยั่งยืน
รายการ เน็คเค็ทเดอะซิตี้  ได้ดูเหมือนกันครับ  วิสัยศ์ทัศ  เนวิน  มองไกลมาก
เป็นบุคคลที่ควรมีรูปปั้นอยู่หน้าสนามอย่างเป็นที่สุดครับ   เนวิน  ชิดชอบ

panhinlad
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +50/-36

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 11:12:08 AM »

เราเปิดโอกาสให้ Grab หรือ Uber ได้วิ่งในบุรีรัมย์ เพราะไหนรถจะต้องผ่อนค่างวด
ก็สร้างให้รายได้ให้พวกเขาสิ เพราะบรร มีแท็กซี่แค่ 15 คัน มันไม่พอ...
ชาวบ้านทำห้องว่างในบ้าน ต้อนรับนักท่องเที่ยวต่างถิ่น เป็นแบบ BRB
แต่รัฐก็ไปขัดขวางเขาเพราะไม่ได้ภาษี ปิดช่องทางทำมาหากินเขา ทั้งๆที่มันเป็นบ้านของเขา

ลุงเนมองการณ์ไกลมาก แต่เชียงใหม่มีพร้อมทุกอย่าง ไม่ต่างอะไรกับ กทม.
แต่ปัญหาด้านบนก็ยังมีให้เห็น เหมือนข่าวสามล้อตอนเช้าที่มีเรื่องกับคนขับ Grab

ผมชอบแนวคิดแกนะ อ่านบทสัมภาษณ์ของ แกเรื่องแข่งมอโตจีพี มาเหมือนกัน อ่านแล้วแบบว่าอยากให้แกมาทำทีมชาติ
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Full Member

คะแนนความรัก: +104/-60

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 12:30:47 PM »

ต้องให้เศรษฐีเชียงใหม่ใจถึงสักคนมาเทคโอเวอร์ อาจจะเจริญรอยตามบุรีรัมย์โมเดลก็ได้

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
varasinp
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +41/-30

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 12:39:00 PM »

ที่พูดๆกันมา ทำไมไม่คิดบ้างว่าเชียงใหม่มีรถ "สี่ล้อแดง" นะครับ ฮรี่ๆ เจริญยากหน่อยนะ

ปล. บ่อดีว่าผ๋มเน้อ ผ๋มก่อคนเจียงใหม่นั่นเนาะครับ แซวเล่นๆ
ด.ช.DAIZUKE
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1020/-243

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2018, 02:35:06 PM »

เต็งแบบไหนครับ ได้แชมป์สักรายการหรือเต็งตกชั้น

เต็งตกชั้นแน่นอนครับ ... แต่แค่นี้ก็เชียร์ก็มีความสุขแล้ว อารมณ์เหมือนทีม พวกควีนสปาร์คเรนนเจอร์ ขึ้นพรีเมียร์ลีกยังไงยังงั้นครับ ถึงตกก็มีความสุข ได้โผล่ไปหายใจบ้างก็ยังดี ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์