Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 20, 2018, 02:21:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การอบรมโค้ชแบบของปลอมทำเหมือนของ Afc ที่พยายามจะเลียนแบบยุโรป แต่คุณภาพที่แท้จริงต่างกันมากมาย  (อ่าน 2172 ครั้ง)
Tae2515
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-25

| | |
« เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 05:53:37 AM »

ผมว่าแต่ละคนที่ไปอบรมมาผลงานไม่ผ่านเลยนะครับ คือการแก้ไขปัญหาระหว่างเกมก็ไม่ดี รูปแบบการเล่น ก็ไม่มีอะไรเด่น เหมือหลอกให้เสียเงินไปอบรมรึป่าวครับ แล้วก็มาออกกฎต้องมี pro license เท่านั้นถึงจะไปแข่ง Afc ได้ ผมยกตัวอย่าง  ขวัญใจผมอย่างธชตวัน ศรีปาน ผมว่าแกควรจะทำได้ดีกว่านี้นะครับ คุมเมืองทองก็ผลงานไม่ดี ไปคุมโปลิส เทโรก็ทำทีมเค้าแย่ลง คนอื่นตามรายชื่อข้างล่างก็ไม้เห็นใคนมีผลงานที่ดีตามที่เราคาดหวังกันซักคน ขอโทษนะครับที่ยกคุณธชตะวัน ศรีปาน ขึ้นมาเพราะว่าคุณเป็นนักแตะขวัญใจผม ผมอยากให้ค้นหาแนวทางทำทีมที่เป็นสูตรสำเร็จของคุณเอง อย่าไปเชื่อ Afc เลยครับดูแล้วไม่น่าจะได้เรื่อง  ผมอยากให้ศึกษาการทำทีมของชแลตโก้ ดาลิช นะครับ
รายชื่อ pro license ที่ประเทศไทย

1. นางสาวหนึ่งฤทัย สระทองเวียน
2. นายจตุพร ประมลบาล
3. นายจเด็จ มีลาภ
4. นายอรุณ ตุลย์วัฒนางกูร
5. นายวรวุธ ศรีมะฆะ
6. นายธชตวัน ศรีปาน
7. นายเกียรติศักดิ์ เสนาเมือง
8. นาย เศกสรร ศิริพงษ์
9. นายธงชัย รุ่งเรืองเลิศ
10. MR. MATTHEW HOLLAND
11. นายทรงยศ กลิ่นศรีสุข
12. นายวิทยา เลาหกุล
13. นายประสบโชค โชคเหมาะ
14. นายนพพร เอกสาตรา
15. นายจักรพันธ์ ปั่นปี
16. MR.SANISA COHADZIC
17. MR.ALEXANDRE POLKING
18.นายธีระเวคิน สีหะวงศ์
19.นายสุภชาติ มานะกิจ
331807
Hero Member

คะแนนความรัก: +87/-163

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 08:33:22 AM »

ผมว่าแต่ละคนที่ไปอบรมมาผลงานไม่ผ่านเลยนะครับ คือการแก้ไขปัญหาระหว่างเกมก็ไม่ดี รูปแบบการเล่น ก็ไม่มีอะไรเด่น เหมือหลอกให้เสียเงินไปอบรมรึป่าวครับ แล้วก็มาออกกฎต้องมี pro license เท่านั้นถึงจะไปแข่ง Afc ได้ ผมยกตัวอย่าง  ขวัญใจผมอย่างธชตวัน ศรีปาน ผมว่าแกควรจะทำได้ดีกว่านี้นะครับ คุมเมืองทองก็ผลงานไม่ดี ไปคุมโปลิส เทโรก็ทำทีมเค้าแย่ลง คนอื่นตามรายชื่อข้างล่างก็ไม้เห็นใคนมีผลงานที่ดีตามที่เราคาดหวังกันซักคน ขอโทษนะครับที่ยกคุณธชตะวัน ศรีปาน ขึ้นมาเพราะว่าคุณเป็นนักแตะขวัญใจผม ผมอยากให้ค้นหาแนวทางทำทีมที่เป็นสูตรสำเร็จของคุณเอง อย่าไปเชื่อ Afc เลยครับดูแล้วไม่น่าจะได้เรื่อง  ผมอยากให้ศึกษาการทำทีมของชแลตโก้ ดาลิช นะครับ
รายชื่อ pro license ที่ประเทศไทย

1. นางสาวหนึ่งฤทัย สระทองเวียน
4. นายอรุณ ตุลย์วัฒนางกูร
8. นาย เศกสรร ศิริพงษ์
10. MR. MATTHEW HOLLAND
11. นายทรงยศ กลิ่นศรีสุข
13. นายประสบโชค โชคเหมาะ
14. นายนพพร เอกสาตรา
15. นายจักรพันธ์ ปั่นปี
16. MR.SANISA COHADZIC
17. MR.ALEXANDRE POLKING
18.นายธีระเวคิน สีหะวงศ์
19.นายสุภชาติ มานะกิจ

อบรมจบยังไม่ประสบการณ์(ไม่รู้ว่ามีคะแนนตอนจบหรือผ่านไม่ผ่าน หรือตัดเกรดเปล่าหรือ อบรมเสร็จก็ได้เลย Pro-Licence เลย) หรือยังไม่ได้นำทฤษฎีมาใช้ คล้ายๆฝึกงานและประสบการณ์ทำงานค่อยๆเรียนรู้ ทีนี้ขึ้นอยู่กับกึนของแต่ละคนและโค๊ชละ จะนำมาใช้ได้จริงขนาดใหน ผมมองเหมือนคนเราทั่วๆไป เรียนจบ ทำงาน พอมีประสการณ์ ก็จะเก่งขึ้นเรื่อยๆ แต่ต่างกันตรงเรียนมหาลัยมีตัดเกรด มีเกรียตินิยม เกรดเเฉลี่ย บริบัทรับทำงานก็เลือกง่าย ดูจากเรด และประสบการณ์ที่ต้องการ

กรูปรีพลัดถิ่น 132
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +197/-435

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 09:08:08 AM »

การอบรมมันก็เหมือนการเรียนหนังสือ  คุณเรียนจบมาไม่ว่าจะเฉพาะทางหรือไม่  มันก็ไม่การันตี  ว่าคุณจะทำงานเก่ง

งานบางอย่างมันก็ต้องใช้ประสพการณ์ ร่วมด้วยในการตัดสินใจ  การเรียนมันแค่ใบเบิกทางให้คุณมีความรู้ได้ก้าวต่อไป

การตัดสินว่าการเรียนล้มเหลวใช้อะไรประเมิณ  ต่อให้โรงเรียนดีแค่ไหน  มันจะสร้างคนให้เป็นดอกเตอร์ ให้สอบติดวิศวะ ติดแพทย์ได้ทุกคนเหรอ

โรงเรียนมีเป็นพันคนแต่ก็ได้ต่อคณะดีๆแค่หยิบมือ  แล้วรุ่นนี้เรียนโปรไลเซนส์กี่คน  มันเอาไปเทียบกับยุโรปได้ไหม

ที่ยุโรปจบมากี่คน  แล้วได้ดีกี่คน  ขณะที่ยุโรปมีโรงเรียนดีๆ มีที่กวดวิชาคุณภาพทั้งนั้น  ลองหันมาดูที่บ้านเราสิ

มีอะไรที่มีคุณภาพให้โค้ชได้ฝึกงานบ้าง  อย่าตัดสินอะไรแค่ใช้อารมณ์
JaoKao
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +170/-42

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 09:08:25 AM »

เนื่องจากในอดีต สมาคมฯ ไม่เคยให้ความสนใจเรื่องการอบรมโค้ช ไม่ว่าจะหลักสูตรอะไรก็แล้วแต่ ทรัพยากรบุคคลที่มีก็ได้เท่าที่เห็น เรากำลังเริ่มเข้าสู่ระบบที่ทำงานกันอย่างมีแบบแผนคงต้องใช้เวลาอีกสักพักหนึ่งล่ะ กว่าจะเท่าเทียมหรือใกล้เคียงกับประเทศที่เค้าพัฒนาไปไกลแล้ว

ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +378/-1668

..................................................

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 09:21:26 AM »

เนื่องจากในอดีต สมาคมฯ ไม่เคยให้ความสนใจเรื่องการอบรมโค้ช ไม่ว่าจะหลักสูตรอะไรก็แล้วแต่ ทรัพยากรบุคคลที่มีก็ได้เท่าที่เห็น เรากำลังเริ่มเข้าสู่ระบบที่ทำงานกันอย่างมีแบบแผนคงต้องใช้เวลาอีกสักพักหนึ่งล่ะ กว่าจะเท่าเทียมหรือใกล้เคียงกับประเทศที่เค้าพัฒนาไปไกลแล้ว
ปัจจุบันอบรมกันแล้วก็ไม่ได้ดีขึ้นกันเลยนะครับ ผมว่าหลักๆก็ประสบการณ์นั่นแหละครับ

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +144/-1082

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 09:35:18 AM »

https://pantip.com/topic/38099418

กระทู้นี้น่าสนใจนะครับ

เรารับความรู้จากเอเชียล้วนๆซึ่งมาตรฐานการสอนโค้ชแย่กว่ายุโรปบาน

เอาคนสอนโค้ชจากยุโรปเข้ามาช่วยผสานกับการสอนจากเอเอฟซี แล้วจึงให้ไลเซนโค้ช

เรากำลังสอนโค้ชผิดวิธี สอนแบบเอเชีย มันก็ไปไกลกว่าทีมจากเอเชียไม่ได้หรอก โค้ชทาจิ นั่นก็มีไลเซนของเอเอฟซี

ฮี่ๆๆ
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +489/-396

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 10:05:52 AM »

ฝีมือการเรียน ตำราผมไม่ตืดใจ เชื่อว่ามีมาตรฐาน
แต่ๆๆๆๆๆไๆๆๆไๆๆไ. การนำไปใช้ในสนาม
ยังไม่มีใครสอนครับ ลีกต้องเป็นคนนำกันเอง
ยกตัวอย่าง ราเยวัช กามา ยอคกา หรือ มิโลทีมชนาธิป
ต้องยกระดับกันเองครับ
ไทยก็พอมีนะคนเก่งเรืาองนี้แต่ดันไม่มีใบ เช่นน้าฉ่วย ขงเบ้  โคชจุ่น

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
Jiyeon
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +20/-7

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 10:08:42 AM »

การอบรมมันก็เหมือนการเรียนหนังสือ  คุณเรียนจบมาไม่ว่าจะเฉพาะทางหรือไม่  มันก็ไม่การันตี  ว่าคุณจะทำงานเก่ง

งานบางอย่างมันก็ต้องใช้ประสพการณ์ ร่วมด้วยในการตัดสินใจ  การเรียนมันแค่ใบเบิกทางให้คุณมีความรู้ได้ก้าวต่อไป

การตัดสินว่าการเรียนล้มเหลวใช้อะไรประเมิณ  ต่อให้โรงเรียนดีแค่ไหน  มันจะสร้างคนให้เป็นดอกเตอร์ ให้สอบติดวิศวะ ติดแพทย์ได้ทุกคนเหรอ

โรงเรียนมีเป็นพันคนแต่ก็ได้ต่อคณะดีๆแค่หยิบมือ  แล้วรุ่นนี้เรียนโปรไลเซนส์กี่คน  มันเอาไปเทียบกับยุโรปได้ไหม

ที่ยุโรปจบมากี่คน  แล้วได้ดีกี่คน  ขณะที่ยุโรปมีโรงเรียนดีๆ มีที่กวดวิชาคุณภาพทั้งนั้น  ลองหันมาดูที่บ้านเราสิ

มีอะไรที่มีคุณภาพให้โค้ชได้ฝึกงานบ้าง  อย่าตัดสินอะไรแค่ใช้อารมณ์
เห็นด้วยครับ การประสบความสำเร็จมันมีหลายองค์ประกอบเกื้อหนุน การอบรมเพื่อเสริมสร้างองค์ความรู้อย่างถูกต้องมีประโยชน์อย่างมาก
ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +208/-251

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 10:44:14 AM »

ไร้สาระ

ญี่ปุ่นเค้ามีโปรไลเซนส์ เป็นพันคน ก็ไม่ได้เป็นโค้ชเจลีกที่ประสบความสำเร็จทุกคน

ประเทศสาระขัณฑ์ชอบสอนให้คนถือยศถืออย่าง

เอาตำแหน่ง ปริญญา ถือเป็นเกณฑ์ไปตัดสินคน

ตรรกะป่วยมาก
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +162/-670

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 10:56:58 AM »

อย่าไปโทษหลักสูตร คนเรามันมีทั้งเก่งและไม่เก่ง
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +760/-266

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 11:22:07 AM »

มันก็เหมือนการเรียน จบ ดร.มา 100 เอาที่เก่งทั้งการเรียนเก่งทั้งปฎิบัติมีน้อยมาก ส่วนใหญ่หนักทฤษดี

ก็เหมือนโค้ชโปรไลเซ่น ทั้งสายยุโรป และเอเซีย เอาที่เก่งมีผลงานเป็นที่ยอมรับ มันก็ไม่ได้เยอะอะไรมากของพวกนี้
มีไลเซ่นแล้วต้องมีประสบณ์การจริงด้วยครับ มันโทษหลักสูตรไม่ได้มันอยู่ที่สติปัญญาของแต่ละคนด้วย

Tae2515
Newbie
*

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 10:29:04 PM »

ผมดูคนที่อบรมมาแนวทางการทำทีมมันคล้ายๆกัน แต่ใจจริงคืออยากให้ศึกษาแนวทางของ ชแลตโก้ ดาลิซทีมชาติโครเอเชีย    สตานิสลาฟ เชอร์ชีซอฟ ทีมชาติรัสเซีย   พาร์ค ฮังโซ ทีมชาติเวียดนาม หรือแม้นแต่ลุงเนวิน มันน่าจะเอามาปรับให้เหมาะสมกับทีมชาติไทยมากกว่านะครับ อยากเห็นรับแน่นไว้กาอน รุกเร็วไม่ต้องมากจังหวะ มีรูปแบบการเข้าทำหลากหลาย ก็ว่ากันไปเพื่อประโยชน์ของทีมชาติละครับ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2502/-3466

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 10:39:00 PM »

อืมๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
leopard2
Newbie
*

คะแนนความรัก: +10/-11

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 06:02:30 AM »

ไม่น่าเกี่ยวกับหลักสูตรนะ....

mikajai
LoVe Surathani & BEC Tero
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +86/-198

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 09:26:38 AM »

สอบผ่าน Pro License ก็จะใช่ว่าทุกคนจะประสบความสำเร็จในการคุมสโมสรจริงนะครับ ของแบบนี้มันต้องสั่งสมประสบการณ์ ทฤษฎีเก่งขนาดไหน ถ้าปฎิบัติเอามาประยุกต์ไม่ได้ก็เปล่าประโยชน์ ถ้าเรียนจบแล้วต้องเก่ง มูริญโญ่คงไม่ต้องไปเรียนงานกับฟานกัล เป็นปีๆหรอกก่อนจะมาคุมทีมเอง เรียนจบ Pro ก็คุมทีมได้แชมป์ไปแล้ว
mikajai
LoVe Surathani & BEC Tero
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +86/-198

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 09:28:26 AM »

ฝีมือการเรียน ตำราผมไม่ตืดใจ เชื่อว่ามีมาตรฐาน
แต่ๆๆๆๆๆไๆๆๆไๆๆไ. การนำไปใช้ในสนาม
ยังไม่มีใครสอนครับ ลีกต้องเป็นคนนำกันเอง
ยกตัวอย่าง ราเยวัช กามา ยอคกา หรือ มิโลทีมชนาธิป
ต้องยกระดับกันเองครับ
ไทยก็พอมีนะคนเก่งเรืาองนี้แต่ดันไม่มีใบ เช่นน้าฉ่วย ขงเบ้  โคชจุ่น
เวลาคุมทีมไทยลีกเขาเลี่ยงบาลีไงให้คุมได้อะครับ
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +53/-20

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 01:14:28 PM »

ใช้คำว่าของปลอมมันแรงไปนะครับ เปรียบกับมหาวิทยาลัยที่ไหนๆ ก็มีครูที่เก่งๆกับไม่เก่งทั้งนั้น ครูเก่งก็สอนเข้าใจง่ายเด็กเรียนรู้เร็ว ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับว่า เด็กคนไหนมีพร้อมทั้งไอคิวและอีคิว คนนั้นแหละจบออกมาถึงจะมีโอกาสประสบความสำเร็จมากกว่าเพื่อน แต่มันก็ไม่ใช่ทฤษฏีตายตัวซะทีเดียว คนเกเรๆหลังห้อง จบออกมาทำงานได้เป็นหัวหน้างานเร็วก็ถมเถไป ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ต้องจบและมีใบเบิกทางด้วยหรือวุฒิบัตรนั้นแหละ

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
thampitak su
Hero Member

คะแนนความรัก: +799/-454

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 07:05:26 PM »

เรียนจบมาใช่่ว่าจะทำงานเก่งทุกคน
ต้องอาศัยมีคนจบเยอะ ๆ ต้องมีคนเก่งหลงมาบ้าง
อ้วน_Navara FC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +367/-671

ไม่มีความยุติธรรม บ้านเมืองไม่มีวันสงบ

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 09:22:33 PM »

บอกแล้วว่าอย่าได้แพ้เชียว เป็นไงล่ะ 555

จงมีดี แต่อย่าอวดดี

jeed @leo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +268/-103

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 09:28:18 PM »

พึ่งมีระดับโปรมาทำงานไม่กี่ปี
คนไทยพึ่งผ่านไม่กี่คน
สรุปง่ายเกินไปครับ
ต้นน้ำปลายน้ำไล่ดู
Mr เยสโนว์โอเคโคคาโคล่า
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +313/-97

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 04:36:13 AM »

แสดงไม่ผิดคับ  โค้ชเก่งในชาติมีแค่ไหน เด็กก็ได้เท่านั้น   ตรรกะง่ายมาก  รากฐานคืออะไร!!! 

เชียรทีมชาติไทยเป็นอันดับแรก!!!
Tae2515
Newbie
*

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 01:21:48 PM »

ก็หวังว่าแต่ละคนจะกลับไปปรับปรุงหาจุดบกพร่อง พัฒนากันต่อไปเพื่อเป็นยอดโค้ชในอนาคตของไทยนะครับ
1.นางสาวหนึ่งฤทัย สระทองเวียน

อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +164/-123

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 04:30:38 PM »

การเป็นโค้ชมันมีอะไรมากกว่านั้น
Francesco Titti
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-7

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 10:12:58 AM »

เอาง่ายๆ คนเรียนเก่งใช่ว่าจะประสบความสำเร็จทุกคน เพราะเป้าหมายความสำเร็จแต่ละคนไม่เหมือนกัน

อาจารย์ที่สอนผม จบปริญญาโทคนแรกของอำเภอ ที่อินเดีย กลับมาประเทศไทย เขาให้ยศตำแหน่งที่กรุงเทพฯ แกก็ไม่เอา กลับไปสอนหนังสือที่บ้านนอก

อาจารย์อีกคนจบปริญญาเอก เขาให้ยศตำแหน่งที่กรุงเทพฯ แกก็ไม่เอา ก็กลับมาสอนหนังสือที่บ้านนอก เหมือนกัน

เพื่อนผมอีกคน โคตรเก่ง สมัยเรียน ม.ปลาย อาจารย์เอาข้อสอบกลางมาให้ทำ ทำคะแนนได้มากกว่าคนสอบได้ที่หนึ่งของอำเภอ (เพื่อนอีกคน / ปัจจุบันเป็นหมอ) ทุกวันนี้ก็เป็นแค่เชลล์ขายรถ แกก็มีครอบครัวมีความสุขดี

อีกคนเป็นเพื่อนรุ่นพี่  ไม่เก่งเป็นผู้บ่าวไทบ้านธรรมดา มาเรียนด้วยกัน ม.ปลาย ผมได้สอนพาทำการบ้าน จบปริญญาตรีและโท ภาษาอังกฤษ แกอยากไปเรียนปริญญาเอกที่อินเดีย แต่พ่อแกไม่สบายเลยไม่ได้ไป พอพ่อแกเสียชีวิต มีคนให้ทุนแกก็ไม่ไปบอกพอแล้ว ผู้หลักผู้ใหญ่วางตัวให้เป็นเจ้าคณะจังหวัด โดยให้แกไปเป็นรองเจ้าคณะจังหวัดก่อน แต่แกไม่เอาไม่รับตำแหน่งใดๆทั้งสิ้น ปัจจุบันเป็นแค่พระอุปัชฌาย์ธรรมดาเท่านั้น

อีกสองคน ไปสายตำรวจก้าวหน้าตามลำดับ คนหนึ่งได้ลูกสาวผู้กำกับเป็นเมีย  อีกคนได้ผู้อำนวยการโรงเรียนเป็นเมีย

ที่เล่าให้ฟัง แค่อยากบอกว่า คนเก่ง คนเรียนจบสูงๆใช่ว่าจะประสบความสำเร็จทุกคน แต่ถ้าเราไม่ให้เวทีเขานั่นเป็นการปิดโอกาสความสำเร็จ

ป.ล. การประสบความสำเร็จ มีองค์ประกอบหลายอย่างมากกว่าเรียนเก่งและจบสูง   ที่สำคัญคือ มีโอกาสใหม ใจสู้หรือเปล่า

เพื่อนบางคนเรียนเก่งมากๆ พอไปต่อระดับสูงต้องอยู่หอพัก คุมตนเองไม่ได้ ติดเหล้ายา ติดเที่ยว ติดหญิง ทุกวันนี้เป็นแค่ลูกจ้างทั่วไป
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์