Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 22, 2018, 03:34:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เต็มอิ่ม! ธีราทรเปิดใจชีวิตในเจลีก (มาฟังอุ้มว่าเจลีกกับไทยลีกมันใกล้-ไกลกันแค่  (อ่าน 2087 ครั้ง)
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +197/-435

| | |
« เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 02:24:19 PM »

สื่อเว็บไซต์ดังของประเทศญี่ปุ่นอย่าง http://www.soccerdigestweb.com/th/news/detail/id=47518(タイ語版) ซึ่งเป็นสกู๊ปที่สำหรับอ่านในมือถือโดยเฉพาะ ได้ตีบทสัมภษณ์ของ ธีราทร บุญมาทัน แบ็กซ้ายตัวเก่ง วิสเซล โกเบ ในเวอร์ชั่นภาษาไทย ซึ่งมีนักข่าวอย่าง ทาดะ เทปเป เป็นผู้เขียน มีทั้งหมด 2 ภาค ในหัวข้อ "บทสัมภาษณ์ "ธีราทร" ความจริงของการย้ายมาค้าแข้งในเจลีคและการร่วมงานกับอิเนียสต้า โพโดลสกี้"

โดยภาคแรกมีดังนี้

ตั้งแต่ที่ธีราทร บุญมาทัน ย้ายจากสโมสรเมืองทอง ยูไนเต็ดมาที่โกเบ เขาก็ได้ลงเตะในลีคทั้งหมด 22 นัด(จากที่แข่งตอนนี้ไป 26นัด)
เป็นหนึ่งในผู้เล่นที่มีบทบาทต่อทีมอีกคนหนึ่ง

วันนี้เรามาทำการสัมภาษณ์เขาว่า ทำไมถึงเลือกที่จะออกจากบ้านเกิดของตัวเองเพื่อมาค้าแข้งที่ญี่ปุ่น
รวมทั้งยังถามว่าการได้มาเตะในเจลีคที่เป็นเหมือนฝันของเขานั้นได้ความรู้สึกเช่นไรบ้าง
เรามาฟังคำพูดของแบ็คซ้ายชาวไทยวัย 28 คนนี้กันเลยดีกว่า

สาเหตุที่ย้ายมาวิสเซลโกเบคืออะไร?

"ความฝันของผมคือการได้มาเล่นที่ญี่ปุ่น  ไม่ใช่ทั้งยุโรปและออสเตรเลีย ต้องเป็นที่ญี่ปุ่น
อันที่จริงก็มีข้อเสนอจากทีมออสเตรเลียที่ส่งมาด้วยเหมือนกัน แต่ท้ายที่สุดแล้วผมก็เลือกที่นี่โดยแทบไม่รู้สึกลังเลใจเลย"

อะไรเป็นเหตุที่ทำให้คุณคลั่งไคล้ในเจลีก?

"ผมชื่นชอบแนวความคิดและการวางตัวต่อฟุตบอลของคนญี่ปุ่นมากเลยครับ ตั้งแตที่ผมเติบโตขึ้นมาก็สังเกตเห็นการเติบโต
ของฟุตบอลญี่ปุ่นมาโดยตลอด ผมเริ่มดูเจลีคตั้งแต่การพัฒนาการในช่วงแรกที่ยังมีขนาดเล็ก จนกระทั่งในที่สุดก็สามารถลงแข่ง
ระดับฟุตบอลโลกได้ มิหนำซ้ำในสมัยก่อนนั้นทีมเอเชียก็ขึ้นชื่อเรื่องความเป็นทีมที่ไม่ได้แข็งแกร่งอะไรในระดับโลกอยู่แล้ว
แต่ตอนนี้กลับสร้างผลงานที่ดีเยี่ยมในฟุตบอลโลกได้ ผมคิดว่าความกระหายในชัยชนะเป็นสิ่งที่ดีเลิศมากเลยล่ะครับ
ภาพลักษณ์ในความขยันอดทนของคนญี่ปุ่นนั้นมันฝังลึกในใจของผมเลย"

พอได้มาลองเล่นในเจลีคจริง ๆ แล้วรู้สึกอย่างไรบ้าง?

"อยู่ในระดับสูงกว่าที่คิดเอาไว้เยอะเลยครับ พูดตามตรงแล้ว ในตอนแรกผมคิดว่าตัวเองน่าจะปรับตัวไม่ยากนัก
แต่ในความเป็นจริงนั้นผมกลับรู้สึกตกใจมากที่ตัวเองไม่สามารถทำอะไรในช่วงแรกได้เลย ต่อให้มีชื่อเสียงในเมืองไทยแค่ไหน
แต่ก็ไม่มีผลอะไรกับที่นี่โดยทั้งสิ้น ผมจึงคิดว่าต้องทำการรีเซ็ตตัวเองเพื่อให้ทีมยอมรับในตัวของผม"

แล้วที่ว่ารีเซ็ตเนี่ย คือยังไงบ้าง?

"อย่างแรกสุดเลยคือทิ้งศักดิ์ศรีไปก่อน ถึงตอนอยู่ในไทยจะถูกทุกคนปฏิบัติเหมือนกับเป็นซุปเปอร์สตาร์ก็ตาม
แต่พอมาญี่ปุ่นแล้วแทบไม่มีใครรู้จักชื่อของ "ธีราทร บุญมาทัน" สักคนเลย เพราะฉะนั้นเลยต้องการรีเซ็ตตัวเองในแง่ที่ไม่จำเป็น
ต้องอ้างอิงเกียรติศักดิ์ใด ๆ ทั้งสิ้น นอกจากนั้นผมยังต้องปรับสไตล์การเล่นของตัวเองให้เข้ากับญี่ปุ่น
ผมต้องเริ่มเรียนรู้ใหม่ตั้งแต่การฝึกฝน แทคติคและเทคนิค"

ความแตกต่างระหว่างไทยกับญี่ปุ่นนี่มีมากหรือเปล่า?

"นั่นสินะ ในไทยมีเตะกันในวันจันทร์ พุธและวันอาทิตย์ จึงหมายความว่าในหนึ่งสัปดาห์มีเวลาฝึกเพียงแค่ 3 วัน
แต่กระนั้นก็ยังสามารถเรียกสภาพความฟิตให้พร้อมเตะได้ แต่กับญี่ปุ่นที่เล่นฟุตบอลกันอย่างรวดเร็วนั้น ความฟิตในระดับนี้
ยังไม่เพียงพอ ต่อให้มีแรงจนเตะในเมืองไทยตลอด 90 นาทีได้ก็ตาม แต่กับของในญี่ปุ่นแค่ 60-70 นาทีขาก็แทบจะไม่มีแรงเหลือแล้ว
ผมยังจำได้เลยว่าครั้งแรกที่ตัวเองขาชานั้นรู้สึกยังไงบ้าง"

ตอนนี้ผ่านไป 20 เกมที่ได้ลงเล่นในลีคแล้ว(บทความนี้สัมภาษณ์ในวันที่ 29 สิงหาคมซึ่งในขณะนั้นมีเกมการแข่งขันในลีคทั้งหมด 24 เกม) ช่วยแสดงความคิดเห็นถึงช่วงที่ผ่านมาด้วย?

"สิ่งที่ทำให้ผมดีใจเหนือสิ่งอื่นใดคือการที่ได้ลงแข่งต่อเนื่อง ผมรู้สึกว่าการเตรียมตัวกับการฟิตร่างกายที่ตัวเองทำมานั้นมันตอบโจทย์
นอกจากนั้นภายหลังการจบการแข่งขันในแต่ละนัด ผมก็จะไปทำการย้อนดูใหม่อีกครั้งเพื่อหาว่าตัวเองทำพลาดไปตรงจุดไหน
เพื่อทำการแก้ไข การเรียนรู้ในข้อบกพร่องของตัวเองที่ไม่เคยสังเกตมาก่อนนั้นคือปัจจัยสำคัญในการพัฒนาตัวเองให้เติบโตขึ้น
 ยิ่งในช่วงหลังมานี้ผมก็รู้สึกภาคภูมิใจเป็นอย่างยิ่งที่ได้กระทบไหล่นักเตะชื่อดังระดับโลกอย่างทั้งอิเนียสต้า โพโดลสกี้และ Kim Seung-gyu มากเลย"

แรงกระตุ้นที่ได้รับจากการเล่นกับอิเนียสต้าและโพโดลสกี้คืออะไร?

"พวกเขาต่างก็เป็นนักเตะระดับสูงกันหมดเลย เพราะฉะนั้นผมจึงจำเป็นต้องยกระดับของตัวเองขึ้นเพื่อให้เข้ากับสไตล์การเล่น
ของพวกเขาให้ได้ มันเลยกลายเป็นแรงบันดาลใจให้กับตัวของผมเอง มันทำให้ผมมีโอกาสซึมซับทักษะของพวกเขาได้"

เคยได้รับคำแนะนำบ้างไหม?

"ไม่มีอะไรเป็นพิเศษเลย แต่มีครั้งหนึ่งที่ผมเคยถามอิเนียสต้าไปว่า "อยากให้ผมเล่นแบบไหนเหรอ?" ซึ่งอิเนียสต้าตอบว่า
 "ผมไม่อยากให้คุณคิดว่าต้องทำอย่างโน้นอย่างนี้เพื่อผม หน้าที่ของคุณคือการแสดงสไตล์ของตัวคุณเองให้ออกมา"
มันทำให้ผมสัมผัสได้อีกครั้งเลยว่า อิเนียสต้าคือนักเตะมืออาชีพตัวจริงเสียงจริงเลยล่ะ"

http://www.siamsport.co.th/football/thailandnational/view/91112
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +761/-270

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 02:47:40 PM »

ความแตกต่างระหว่างไทยกับญี่ปุ่นนี่มีมากหรือเปล่า?

"นั่นสินะ ในไทยมีเตะกันในวันจันทร์ พุธและวันอาทิตย์ จึงหมายความว่าในหนึ่งสัปดาห์มีเวลาฝึกเพียงแค่ 3 วัน
แต่กระนั้นก็ยังสามารถเรียกสภาพความฟิตให้พร้อมเตะได้ แต่กับญี่ปุ่นที่เล่นฟุตบอลกันอย่างรวดเร็วนั้น ความฟิตในระดับนี้
ยังไม่เพียงพอ ต่อให้มีแรงจนเตะในเมืองไทยตลอด 90 นาทีได้ก็ตาม แต่กับของในญี่ปุ่นแค่ 60-70 นาทีขาก็แทบจะไม่มีแรงเหลือแล้ว
ผมยังจำได้เลยว่าครั้งแรกที่ตัวเองขาชานั้นรู้สึกยังไงบ้าง"

อันนี้เห็นภาพมาก โปรแกรมที่เตะถี่ ทำให้คุณภาพเกมความเร็ว ความฟิต ความแน่นอนลดลงเพราะเกิดจากสภาพร่างกายที่ล้า แต่ของเจลีก เตะอาทิตย์ละ 1-2 ครั้งใส่กันเต็มเหนี่ยวไม่มีออมแรง

Mamagoto
Full Member

คะแนนความรัก: +43/-151

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 03:29:40 PM »

Wow ชอบอะ มันคือสไตล์
nugolf_ab
Hero Member

คะแนนความรัก: +114/-179

รักเธอ ประเทศไทย

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 03:39:58 PM »

ขออวยพรให้อุ้มเล่นในเจลีกต่อไป ไม่น่าจะทีมอะไรก็ตาม
art27
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +119/-47

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 03:48:17 PM »

ขอบคุณครับ
Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +236/-135

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 05:37:26 PM »

;DKobe ได้ผู้ช่วยมาคุมทีมชั่วคราว ต้อนรับ แบ็คซ้ายจอมรั่ว wataru ลงไปแทนอุ้ม นัดดองเค็ม ข้างสนาม ด้านซ้าย คู่แข่งเซิ้งไป 4เม็ด

ผมตั้งใจดู ว่าอุ้ม มันพลาดร้ายแรง พอกับดองเลยเหรอ เละเทะเลยวันนี้ Kobe

อุ้มไปต่อ เจลีคได้สบายๆ พิสูจน์มาแล้ว สอบผ่านครับ  ต้องขอบคุณโค๊ชคนเก่า ที่ให้โอกาสอุ้ม มาตลอด พักสำรองบ้างก็ดี จะได้ค้นหาจุดพลาด ตนเองมาแก้ไข

ย้ายทีมเลยปีหน้า ไปอยู่ ซับโปโร ดีกว่า เจ้า สุกะ เยอะเลย
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2503/-3466

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 07:59:41 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +425/-250

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 01:08:32 PM »

จากที่อ่านดู จังหวะและความฟิตของนักเตะไทยกับนักเตะในเจลีคมันห่างกันมากเลย

qqcivil
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +136/-86

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 01:18:41 PM »

ต่อให้โกเบไม่ซื้อผมว่าไม่น่าได้กลับไทยหรอก ทั้งฝีเท้าทั้งเรตติ้งทีม มีหลยทีมอยากได้
BBLOVETT
Full Member

คะแนนความรัก: +128/-53

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 08:16:35 AM »

เป็นกำลังใจให้อุ้มครับ ฝีเท้าอุ้มเล่นเจลีกได้สบายๆ ครับ เพราะตัวเค้ามีความมุ่งมั่น เเละพัฒนาตัวเองตลอดเวลา
terati20
Hero Member

คะแนนความรัก: +1140/-974

ถ้ากูรวยเมื่อไหร่ จะมา Take over ท่าเรือ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 09:01:19 AM »

คยได้รับคำแนะนำบ้างไหม?

"ไม่มีอะไรเป็นพิเศษเลย แต่มีครั้งหนึ่งที่ผมเคยถามอิเนียสต้าไปว่า "อยากให้ผมเล่นแบบไหนเหรอ?" ซึ่งอิเนียสต้าตอบว่า
 "ผมไม่อยากให้คุณคิดว่าต้องทำอย่างโน้นอย่างนี้เพื่อผม หน้าที่ของคุณคือการแสดงสไตล์ของตัวคุณเองให้ออกมา"
มันทำให้ผมสัมผัสได้อีกครั้งเลยว่า อิเนียสต้าคือนักเตะมืออาชีพตัวจริงเสียงจริงเลยล่ะ"

สุทสฺสํ วชฺชมญฺเญสํ อตฺตโน ปน ทุทฺทสํ 
ความผิดของผู้อื่นเห็นง่าย ฝ่ายของตนเห็นยาก
ubonzone
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +20/-11

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2018, 11:26:11 AM »

อายุเยอะแล้ว เป็นแบ็ควิ่งขึ้นวิ่งลง ไม่ใช่เรื่องง่าย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์