Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 23, 2018, 07:30:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มนับ 1 จ้างเซ็นเซญี่ปุ่นมาปั้นโค้ชไทย  (อ่าน 2709 ครั้ง)
NTT
ชีวิตเดินหน้าต่อไป ในใจนึกถึงแนวทางพระองค์
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +5940/-250

| | |
« เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 09:50:00 PM »

ผมมองเปรียบเทียบฟุตบอลกับวอลเลย์บอลไทยนับแต่ปี 2528 มา

วอลเลย์บอลเรามาไกลเอาชนะข้อจำกัดเรื่องสรีระ ส่วนฟุตบอลมาไม่ไกลแถมวันนี้สรีระเป็นข้ออ้างแทบไม่ได้อีกต่อไป

ปี 2528 ไทยเราเป็นเจ้าภาพซีเกมส์ วอลเลย์ชาย มีโค้ชญี่ปุ่นมาทำงานควบคู่กับ นาวาอากาศโท ชูเกียรติ ไทยใหญ่

เกียรติพงษ์ รัชตะเกรียงไกร เป็นตัวตบหัวเสาวัย 19 ปี ปิยะ ศรีสมุทรนาค เป็นตัวเซ็ต อายุไม่เกิน 25 ปี

วันนี้ทั้งสองเป็นโค้ชทีมหญิงไทยมายาวนานบนเส้นทางความสำเร็จ

วอลเลย์หญิงในยุคนั้นมี กายสิทธิ์ ศรีตระกูล เป็นตัวนำ โค้ชปีนั้นเป็นชาวจีน

วอลเลย์หญิงไทยนับจากนั้นใช้โค้ชจีนมาแทบจะตลอดเปลี่ยนจากคนหนึ่งสู่อีกคนหนึ่ง จนมาถึงวันที่เราพึ่งพาโค้ชไทยได้

นักวอลเลย์หญิงไทยได้มาตรฐานขึ้นเรื่อยๆจนออกไปเล่นอาชีพกันอย่างที่เห็น

วอลเลย์ชายสู้วอลเลย์หญิงไม่ได้ แต่ถ้าดูพัฒนาการแล้วก็น่าพอใจ โค้ช มนต์ชัย ศุภจิรกุล ก็ทันเล่นซีเกมส์ 2528

แกทำวอลเลย์ชายไทยมานาน พัฒนาการใช้ได้

วอลเลย์บอลหญิงเป็นแชมป์เอเซีย 2 สมัย ได้เหรียญเอเชียนเกมส์แม้ยังไม่ใช่ทอง แต่ยังไม่ได้ไปโอลิมปิก

ฟุตบอลไทยนับจากปี 2528 มาเราพัฒนาขึ้น ได้ที่ 4 เอเชียนเกมส์ดูเหมือนจะ 4 ครั้ง  ไปเยาวชนโลก 2 ครั้ง เข้ารอบสุดท้ายคัดบอลโลกโซนเอเซีย 2 ครั้ง

วอลเลย์เราเริ่มจากการยอมรับว่าด้อย สมัยนั้นสกอร์เวลาเจอจีน,ญี่ปุ่น,เกาหลี นี่ออกน่าเกลียด เราเรียนรู้จากโค้ชเขาจนชิดเข้ามาเรื่อยๆ

ฟุตบอลเราไม่รู้ว่าเก่งหรือด้อย แต่เจอญี่ปุ่น,เกาหลี ถ้าสกอร์ไม่ขาดขึ้นเรื่อยๆก็เท่าเดิม ไม่เห็นการลดช่องว่าง

วันนี้ผมเสนอว่าไม่ต้องไปมองไกลครับ เอาขยับให้มันใกล้ญี่ปุ่นกว่านี้ เกิดมาผมไม่เคยยอมใส่เสื้อทีมชาติญี่ปุ่น

แต่วันนี้ผมอยากให้เซ็นเซญี่ปุ่นมาปั้นโค้ชไทย มาปั้นเด็กไทย โรงงานบริษัทญี่ปุ่นมาเปิดบ้านเราก็มาก

ผมเองก็เห็นคนไทยเรียนรู้วิธีคิดและวัฒนธรรมความเป็นมืออาชีพจากญี่ปุ่น

โค้ชไทยที่อายุเกิน 40 ผมว่าแก่เกินแกง อาจจะเก่งแต่ปรับเปลี่ยนทัศนคติยาก

พวกที่ 30 ต้นๆลงไป ถ้าได้เรียนรู้จากโค้ชญี่ปุ่นน่าจะหวังผลได้

ชลบุรีได้ วิทยา ที่ว่ากันว่ามีความรู้และประสบการณ์จากเยอรมันและญี่ปุ่นมาปั้นเยาวชน

วันนี้เราก็เห็นนะครับว่าเยาวชน ชลบุรี เข้าใกล้ญี่ปุ่นสักแค่ไหน

ยอมรับความจริงแล้วเรียนรู้จากคนญี่ปุ่นแท้ๆเถอะครับ

ป.ล. ไว้มีพัฒนาการขึ้นแล้วค่อยไปแตกแนวเรียนรู้จากพวกยุโรป,ลาติน หรือ อเมริกาใต้
เซลล์โรงพิมพ์
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1074/-1630

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 10:05:36 PM »

ออกตัวแบบนี้ระวังแฟนพันธ์แท้โค้ชเฮงนะครับ
WMPTECH
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-1

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 11:11:55 PM »

เอาจริงๆ อยากได้จากสเปน เบลเยี่ยม เยอรมัน ไปเลยครับ
แต่ขอเป็นตัวท็อปๆ รู้ลึก รู้จริง ถ่ายทอดได้เก่งๆ
แล้วขณะเรียน ก็อยากให้ยกกรณีศึกษา เช่น วิธีการแก้เกมส์เมื่อเจอกับญี่ปุ่น เกาหลีใต้ ฯลฯ มาสอนโค้ชรุ่นใหม่ของเรา มันน่าจะเห็นผลชัดกว่า
แต่ก็นั่นแหล่ะครับ รู้ลึก รู้จริง ถ่ายทอดเป็น ... จะหาเขาเจอไหม? หาเจอแล้วเขาจะมาไหม? เงินเราถึงหรือเปล่า? ถ้าเขายอมมาแล้วรับได้ไหมถ้าช่วงแรกจะยังไม่เห็นผล? พอเขาสอนเราแล้วเราจะทำตามหรือประยุกต์ได้ไหม?
ตัวแปรเยอะครับ ...
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +498/-1825

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 12:46:43 AM »

ผอ.เทคนิค อังกฤษ
คนปัจจุบันรับงานตอนอายุ31(2012)
มาแทน เทรเวอร์ บรุ๊คกิ๊ง ที่อายุมากแล้ว
หลังจากนั้นคว้าแชมป์โลกเฉย

อายุมากเกินอาจจะแก่เกินแกง

จริงจริงแหละครับ

เพราะตกยุค

Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +59/-25

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 05:53:23 AM »

ฤาจะเป็นดังคำพูดที่ว่า บอลไทยก็เหมือนกับซื้อหวย
เอาใครมาก็เท่าเดิม เพราะศักยภาพนักเตะมีแค่เนี๊ยะ และแฟนบอลมาม่าก็รออะไรนานๆไม่ค่อยได้

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
tony2521
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +85/-34

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 06:39:55 AM »

สำหรับท่าน NTT แทบจะไม่เคยเห็นท่าน ออกแนววิจารย์แบบนี้เลย แสดงว่า บอลไทยแนวทางของโค้ชไทยคงยังไม่ถูกต้องสักเท่าไหร่
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +198/-435

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 07:50:21 AM »

อยากให้ไปดึงคนทำงานจริงๆในศูนย์ฝึก  มาทำงานกับเราครับ  อยากให้มาดูเรื่องระบบโครงสร้างในเด็กต่ำกว่า 15 ปี

อยากรู้ว่าเขาทำยังไงถึงทำให้เด็กๆถึงมีความเข้าใจวิธีการเล่นฟุตบอลสมัยใหม่ได้ขนาดนั้น
กองกลาง สนามดิน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +358/-461

Pegasus_Av กลายร่าง ฮี่ๆ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 08:06:03 AM »

ระดับนายกสมาคมก็อยากได้รุ่นใหม่ไฟแรงเหมือนกันนะ

sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +425/-250

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 08:22:54 AM »

ศิษย์มันจะเก่งได้ยังไงในเมื่อครูที่สอนมันก็ไม่เก่ง +1ท่านNTT

PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +213/-182

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 08:28:44 AM »

แนวคิด ทัศนคติ วิธีการเล่น วินัยความเคี่ยวเข็ญ เป็นสิ่งสำคัญ ญี่ปุ่นเขามีเจแปนเวย์ของเขา การจะคัดลอกแนวคิดวิธีการของเขามา เขาจะหวงวิชาไหม ก็ต้องเลือกโค้ชให้ดีเลยครับ
etai
Full Member

คะแนนความรัก: +87/-106

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 08:53:33 AM »

ผมอยากกได้ โค้ชเก่งเกมส์รับเลย ในช่วง 4ปีนี้เน้นรับอย่างเดียว
คอนเซ็บคือไม่เสียประตู ใน 15 นาทีแรก และ 10 นาทีสุดท้าย
หากเสียประตูก่อนก็ต้องไม่เสียประตูเพิ่ม อดทนรับแน่นรอฉวยโอกาศ
เล่นโต้กลับเร็ว ออกบอลเร็วในจังหวะเล่นรับอยู่
 แต่สิ่งที่เห็นใน u16 และ u19 คือพยามสร้างเกมส์รุกตลอดเซตบอลรุก ทุกเซตที่ได้บอล
เราเอาผู้เล่นจากกลาง วิงแบ้ค เข้าไปเติมเกมส์รุก จนเกมส์รับเสียสมดุล เซนเตอร์ทำงานหนัก
ไม่มีเวลาซ้อนเลย เพราะต้องเข้าตัวแรกตลอด
เราจะเซตเกมส์รุกไปเพื่ออะไร ในเมื่อหน้าเราไม่คมสักชุด พอรุกไปเจอเกมส์รับอันเหนียวแน่น
เราก็ตันสุดท้าย ใช้เซนเตอร์โยนเข้าไปลุ้นแย่งกันเอา มันเหมือนเตะบอลทิ้งให้เขามารุก
ทำไมเราไม่เคาะบอลไปมาเปิดบอลออกทางกว้าง ให้เขามาไล่เพลสซิ่ง รอฉวยจังหวะพื้นที่ระหว่าง
กองกลางกับกองหลังเปิด มีพื้นที่ให้กลางเรายิงแถวสองหรือ ชิ่งเร็วเข้าเขตโทษให้กองหน้า
ดูบอลของสองทีม u16 + u19 ยังไม่เห็นเกมส์การตั้งรับเลย ไม่เคยเห็นว่ารับแล้วยืนยังไง
แต่จะเห็นได้ไง เพราะเราเสียประตูทุกนัด เปิดรุกจะเอาคืนตลอด ไม่สนใจสกอร์ที่มันจะใหลไปอีก 2-3ลูกทุกเกมส์
เราเสียประตูง่ายและมากเกินไป

boom40
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-27

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 09:49:10 AM »

ผมเห็นด้วยกับท่านNTTเป็นอย่างยิ่งอยากให้ทางสมาคมพิจารณาดูเหตุและผลจริง.. ผมว่าเด็กเราอัพเกรดได้
art27
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +119/-47

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 10:22:46 AM »

น่าลองครับ
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +632/-811

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 10:39:56 AM »

ขอบคุณครับ

Mamagoto
Full Member

คะแนนความรัก: +43/-151

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 11:21:24 AM »

จำที่อุ้มบอกนะ มันฝึกการหายใจ ไม่รุ้ว่านักเตะเรามีฝึกการหายใจไหมการวิ่งออมกำลังยังไงควรฝึกตั้งแต่เด็ก
ubonzone
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +20/-11

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 02:14:48 PM »

เริ่มต้นที่ ดูหนังญี่ปุ่นก่อน
แต่แนวบราซิล กับสเปน หาดูยากนะ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2503/-3469

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 08:08:34 PM »

อืมๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1874/-912

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2018, 09:09:07 PM »

การตั้งเป้าหมายกับ ญี่ปุ่น ก็ยังไกลเกินไปครับ เพราะ ญี่ปุ่น นี้มันระดับลุ้นเข้ารอบต่อไปของบอลโลกแล้ว ไม่ใช่แค่ไปแข่ง

เป้าหมายระยะสั้นที่ดีต้องระดับไม่สูงกว่าทีมไทยเกินไปนัก ใช้ความพยายามปี 2 ปี แบบจริงจังก็เห็นผล เป้าหมายแรกที่กลุ่มโค้ชอ๊อดยกระดับทีมก็ไม่ใช่มุ่งไปที่ ไต้หวัน, ญี่ปุ่น, เกาหลีใต้ และ จีน เต้ยในเอเชียในสมัยนั้น แต่มุ่งไปที่ทีมกลางๆ เอเชียที่เป็นเต้ยอาเซียนในสมัยเดียวกัน คือ ฟิลิปปินส์ และ อินโดนิเซีย เอาชนะทีมพวกนี้ชนิดที่ว่า แข่งที่ไหน ต่อให้แข่งถึงบ้านเขาก็ต้องชนะ นั่นละถึงขยับเป้าหมายไปที่ ไต้หวัน เสือตัวที่ 4 ของเอเชีย ในเรื่องฟุตบอลคือ ทีมอาหรับเกรด 2 ครับ เช่น บาห์เรน, จอร์แดน, เลบานอน, โอมาน อะไรพวกเนี่ยแบบการันตี 3 แต้ม ไม่ว่าแข่งที่ไหน ต่อให้ไปเยือนประเทศพวกนี้ก็ชนะ เราถึงขยับเป้าหมายสูงขึ้นไปทีมเกรดบี เอเชีย อย่าง อุซเบกิสถาน, กาตาร์, จีน, ซีเรีย เป็นต้น มันถึงถูกต้องครับ เพราะถ้าคุณชนะทีมที่เป้าหมายเบ็ดเสร็จเด็ดขาด เดี๋ยวทีมระดับสูงขึ้น ทีมฟุตบอลไทยก็จะเล่นใกล้เคียงกับเขามากขึ้นไปโดยปริยาย

Mr เยสโนว์โอเคโคคาโคล่า
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +313/-97

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 23, 2018, 02:11:34 AM »

รุ่นชิโก้ มีทั้งชนาธิป ชับปุย กวิน  ยังแพ้ มาเลย์  กับอินโด เลยนอกบ้านเลย พอคว้าแชมป์แบบประตูได้เสีย แห่รอบเมืองเฉย ทั้งเอเชียขำกรากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ถ้วยอะไรหว่ะ!!! ;  บักหำน้อยยย

เชียรทีมชาติไทยเป็นอันดับแรก!!!
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +144/-1082

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 01:38:30 PM »

ไม่ต้องมองไกลครับ

ประธานเทคนิคคนเก่า ที่เป็นชาวญี่ปุ่นแท้ๆ กับคนปัจจุบัน ที่ไปทำงานที่ญี่ปุ่นมา

ผลงานก็อย่างที่เห็นๆ กัน

ฮี่ๆๆ
Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +236/-135

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 02:20:10 PM »

กระทู้ดีจริงๆ🤙🤙🤙✌✌✌👍👍
boom40
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-27

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 04:16:28 PM »

thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +769/-1381

new world order

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 27, 2018, 09:10:20 PM »

ผมไม่สนหรอกจะเอาเน้นรับ เน้นรุก ครองบอล100% อะไรพวกนั้น ผมสนมาตลอดว่าใครจะโค้ชชิ่งเรื่องทัศนคติได้บ้าง ล้อกับเคสเด็ก16วันนี้ ผมเคยบอกว่าไม่สนผลลัพธ์แต่สนที่ทัศนคติ มองแล้วชุดนี้ไม่ต่างจากยุคสมัยกวินหรือใครรุ่นก่อนๆอะไรเลย เราขาดสมาธิกับเกม พอตีเสมอได้แล้ว ช้างน้อยเราดูผ่อนสมาธิ เหมือนคนทำสำเร็จแล้วอยากพักผ่อน ตัดภาพมาที่คู่แข่ง พอโดนตีเสมอแล้วรู้สึกได้เลยว่าเขาอยากเอาประตูนำให้ได้ แววตา การเคลื่อนไหว ดูรู้ได้ชัด พอเขาขึ้นนำ เราไม่ได้มีคาแรคเตอร์ผู้ชนะอย่างเขาเลย โอเค จะเคลมว่านี่คือเด็กทุ่มเท100%แล้ว ก็ไม่ผิด แต่มันมองออกชัดว่าการทุ่มเทในระดับนี้มันยังไม่ตอบโจทย์พอ จุดตายของบอลไทยเราคือตรงนี้ไม่ใช่แทคติคโค้ชอ่อน โค้ชไทยหรือโค้ชต่างชาติหรือไทยแลนด์เวย์1,2,3 ต้องเอาทัศนคติผุ้ชนะในเกมเอามาใส่หัวนักเตะให้ได้ ถ้าทัศนคติดี เชื่อได้เลยว่าบอลไทยจะกลับมาคึกคักอีกครั้งแน่นอน

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์