Thailandsusu Webboard
กันยายน 23, 2018, 11:26:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 1 ปี 3 แชมป์ / ชนะ ญี่ปุ่น / ชนะ จีน คาบ้าน / ลุยหิมะพาช้างศึกเข้ารอบสุดท้าย"  (อ่าน 1964 ครั้ง)
ประเทศไทย ไม่ใช่แค่ กรุงเทพ
Hero Member

คะแนนความรัก: +422/-290

| | |
« เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 02:31:01 PM »

. ทั้งหมดนี่ คือ สิ่งที่เกิดขึ้นจากการทำงานของ "เอคโคโน" กับทีมชาติไทย ชุดเยาวชน ในรอบ 1 ปีเศษๆ ที่เข้ามาทำงานกับสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย

ตลอดเวลา มีคำถามมากมายกับเหล่า "นักชำนาญการฟุตบอล" วัยยังไม่แตะหลัก 30 ปี จากประเทศสเปนกลุ่มนี้ ก่อนที่พวกเขาจะตอบทุกคำถามด้วยผลงาน ผลงาน และผลงาน

ซึ่งล่าสุด สามารถพาทีมชาติไทย ชุดอายุไม่เกิน 14 ปี คว้าแชมป์ "อู๋ฮั่น คัพ" ที่ประเทศจีนมาได้ ชนิดสะใจกองเชียร์ เพราะสามารถตอกย้ำชัยชนะเหนือทีมชาติญี่ปุ่นอีกเกม ด้วยสกอร์ 3-2 จากประตูชัยในช่วงท้ายเกมของช่วงต่อเวลาพิเศษ โดยที่ ซัลบาดอร์ บาเลโร่ การ์เซีย ได้ตำแหน่งผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยมประจำทัวร์นาเมนต์ด้วย

เมื่อประมาณ 2 เดือนที่ผ่านมา ผมมีโอกาสได้นั่งคุยกับพวกเขา จนได้เขียนบทความชิ้นหนึ่งขึ้นมา และวันนี้ ขอนำกลับมารีรันอีกครั้งนะครับ....

.....................................................

“เอคโคโน (Ekkono) ทำอะไรกันบ้าง”

บ่อยครั้งที่ผมได้รับคำถาม และข้อสงสัยถึงบุคลากรจาก เอคโคโน (Ekkono) ทั้ง 4 คน ที่เข้ามาทำงานกับสมาคมฟุตบอลแห่งประเทศไทย ประมาณ 1 ปีพอดี ว่าตอนนี้ “พวกเขาทำอะไรกันอยู่??” หลังถูกปรับตำแหน่งจากหัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมชาติไทย ชุดอายุไม่เกิน 14 ถึง 21 ปี เมื่อต้นปีที่ผ่านมา มาเป็นวางรากฐานระบบเยาวชน และฝึกสอนโค้ชในประเทศ

บ้างก็อยากทราบว่า พวกเขาทำอะไรกันอยู่
บ้างก็กังวลว่า สมาคมฯ จะต้องสูญเสียค่าใช้จ่ายส่วนนี้ไปแบบไม่คุ้มค่า
บ้างก็สงสัยงุนงงว่า การวางรากฐานระบบเยาวชน และผู้ฝึกสอนที่พวกเขาได้รับมอบหมาย มันต้องทำอะไรบ้าง

วันก่อน ผมได้พบ มาร์ค อลาเบดร้า ปาลาซิออส และ ซัลบาดอร์ บาเลโร่ การ์เซีย สองหนุ่มชาวสเปน ทีมงานของ เอคโคโน ที่อยู่ในประเทศไทย ทำให้ผมได้โอกาสพูดคุยกับพวกเขาระยะหนึ่ง ที่มากพอจะสอบถามเรื่องราวต่างๆ ได้

มาร์ค อลาเบดร้า จบโค้ชในระดับ UEFA A License (ยูฟ่า เอ ไลเซนส์) และปริญญาโท ด้านศึกษาศาสตร์ กีฬา โดยเคยเป็นหัวหน้าผู้ฝึกสอน เอสปันญ่อล อะคาเดมี่ มาก่อน ซึ่งปีที่แล้ว คุมทีมชาติไทย ชุด ยู-19 คว้าแชมป์อาเซียน และทำผลงานในรอบคัดเลือกได้ดี จนผ่านเข้ารอบสุดท้าย ชิงแชมป์เอเชีย ยู-19 ในปีนี้ (ชุดลุยหิมะที่มองโกเลีย)

ส่วน ซัลบาดอร์ ก็อยู่ในระดับ UEFA A License (ยูฟ่า เอ ไลเซนส์) เช่นเดียวกัน โดยมีประสบการณ์เคยเป็นแมวมอง และทำงานด้านฟุตบอลเยาวชนในประเทศสเปน, สหรัฐอเมริกา และ อินเดีย มาแล้ว ซึ่งปีที่แล้ว เขาคุมทีมชาติไทย ชุดอายุไม่เกิน 15 ปี ได้รองแชมป์อาเซียน และทำผลงานรอบคัดเลือก ได้สิทธิ์ผ่านเข้าสู่รอบสุดท้ายของ ยู-16 ชิงแชมป์เอเชีย 2018

อะเริ่มกันเลยนะ…. (เขียนจากที่ มาร์ค กับ ซัลบ้า เล่าให้ฟังนะครับ)

ปัจจุบัน เอคโคโน มีสิ่งต้องรับผิดชอบ 4 อย่าง นั่นคือ
1. Coach Education
2. High Performance Training Center
3. National Team
4. Thailand’s Way

เริ่มกันที่ “โค้ช เอดูเคชั่น” แปลตรงตัวกันเลยก็คือ การให้ความรู้ความสามารถแก่โค้ช ซึ่งดูแลภาพรวมโดย “มาร์ค อลาเบดร้า” ด้วยเหตุที่พวกเขาเนี่ย จบไลเซนส์จากยุโรปมา ทำให้พวกเขาก็มีหลายสิ่งอย่างที่ต้องการมาถ่ายทอด แนะนำให้กับโค้ชในประเทศไทย โดยมีการลงพื้นที่จัด “โค้ชชิ่งคลินิค” ให้กับโค้ชไปแล้วมากมาย 10 กว่าจังหวัด อาทิเช่น ชัยนาท, นครราชสีมา, ชลบุรี, สุโขทัย, เชียงราย, กรุงเทพมหานคร, สุพรรณบุรี, อุบลราชธานี, ราชบุรี, ปทุมธานี ฯลฯ

ทุกครั้งที่ลงพื้นที่สอน และแนะนำโค้ชแต่ละพื้นที่นั้น ก็จะมีการติดต่อไปที่สโมสรต่างๆ ก่อน เพื่อให้เกิดการรณรงค์ให้โค้ชในพื้นที่ ไม่ว่าจะระดับโรงเรียน ระดับมหาวิทยาลัย หรือระดับทีมสโมสร มาเข้าร่วมฟังการแนะนำว่า การโค้ชชิ่งของต่างชาตินั้น ทำอย่างไร และแตกต่างจากการโค้ชชิ่งของผู้ฝึกสอนไทยอย่างไร

ปัญหาในเรื่องนี้ที่มาร์คพยายามบอกผม (จริงๆ ก็ไม่ได้บอกตรงๆ หรอก แต่ผมรับรู้จากสีหน้าของเขา) คือ เขาคิดว่า ยังมีโค้ชอีกหลายคนที่ไม่ทราบว่า เอคโคโนจะลงพื้นที่ จึงอยากให้แต่ละสโมสร เห็นค่าในการช่วยประชาสัมพันธ์เพื่อให้โค้ชระดับล่าง (ระดับเยาวชนในโรงเรียนต่างๆ) ได้เข้าร่วมกิจกรรมนี้ กับอีกอย่างหนึ่งคือ “โค้ชในพื้นที่หลายท่าน” ยังไม่ค่อยตั้งใจรับคำแนะนำเท่าที่ควร อาจเป็นเพราะอีโก้ที่มี หรือมองว่า เป็นคำแนะนำของคนที่เด็กกว่า และเป็นต่างชาติ

อย่างที่สองที่ เอคโคโน ต้องดูแลก็คือ เรื่องของ “High Performance Training Center” สำหรับข้อนี้จะมีอีกสามข้อย่อย ที่จะทำให้เกิดการฝึกฝนเพื่อเพิ่มพูนศักยภาพในตัวนักฟุตบอลเยาวชนให้สูงขึ้น และมีคุณภาพมากขึ้น

ข้อย่อยแรกคือ การจัดฟุตบอล “ยูธ เฟสติวัล” ที่ศูนย์ฝึกฟุตบอลแห่งชาติ ณ มหาวิทยาลัยกรุงเทพธนบุรี เพื่อให้เด็กนักฟุตบอล ชุดอายุไม่เกิน 10-12 ปี ได้มีทัวร์นาเมนต์แข่งขันที่มีมาตรฐาน เพราะก่อนหน้านี้ ในไทยยังไม่มีทัวร์นาเมนต์ระดับยุวชนที่มีคุณภาพเหมือนในยุโรป ซึ่งเอคโคโน ไม่ใช่แค่จัดการแข่งขันเท่านั้น พวกเขาต้องทำการสเกาท์หานักเตะยอดเยี่ยมในแต่ละตำแหน่ง เพื่อจัดการฝึกอบรมแก่น้องๆ ที่ถูกคัดเลือก หลังจากจบทัวร์นาเมนต์ (ประมาณ 20-25 คน จะมีการจัดวีกเอนท์แคมป์ทุกเสาร์อาทิตย์) ซึ่งเป็นโปรเจคท์ระยะยาวสำหรับยุวชน

ข้อย่อยที่สอง คือ โปรเจคท์ Elite Group หรือการพัฒนากลุ่มนักเตะที่มีความเป็นเลิศ ในระดับหัวกะทิของแต่ละรุ่น ตั้งแต่รุ่นอายุ 16, 19, 21, 23 และ ชุดใหญ่

ข้อนี้ ทางด้าน เอคโคโน จะมีการคัดเลือกนักเตะระดับหัวกะทิของแต่ละรุ่นมา เพื่อทำการวิเคราะห์ข้อดีข้อเสียจากวิดีโอการเล่นทั้งหมด และแนะนำให้กับพวกเขาว่า ควรแก้ไขตัวเองอย่างไรให้พัฒนาขึ้นอย่างไร

สำหรับตัวผู้เล่นที่อยู่ในกลุ่ม Elite Group คือ
ยู-16 - ศุภณัฏฐ์ เหมือนตา, สราวุฒิ เสาวรส, ฉัตรมงคล เรืองฐณโรจน์
ยู-19 - สิทธิโชค ภาโส, กฤษฎา กาแมน, ยุทธพิชัย เลิศล้ำ, เอกนิษฐ์ ปัญญา
ยู-21/23 - ชินภัทร ลีเอาะ, วรชิต กนิษศรีบำเพ็ญ, พิธิวัต สุขจิตธรรมกุล, รัตนากร ใหม่คามิ, สุภโชค สารชาติ

ข้อย่อยสุดท้ายของ High Performance Training Center ก็คือการเลือกนักเตะทีมชาติไทย ในแต่ละตำแหน่ง จากทุกกลุ่มอายุเยาวชน ตั้งแต่ 14-21 ปี และนำมาฝึกซ้อมร่วมกัน เช่น การนำเซ็นเตอร์ฮาล์ฟทีมชาติไทย จากทุกชุด มาฝึกซ้อมร่วมกัน และแนะนำว่า ควรทำอย่างไร ควรยืนตำแหน่งอย่างไร หรือควรแก้ไขสถานการณ์อย่างไรในเวลาแบบนี้

สองข้อแรกผ่านไปแล้วนะครับ นั่นคือ Coach Education และ High Performance Training Center ซึ่งข้อต่อมาที่ เอคโคโน ดูแล ก็คือ National Team หรือแปลตรงๆ ว่า การดูแลทีมชาติ โดย ซัลบาดอร์ จะทำหน้าที่คุม ทีมชาติไทย รุ่นอายุไม่เกิน 14 ปี ซึ่งเพิ่งคว้าแชมป์ไป 2 รายการติดต่อกันในเดือนเดียว นั่นคือ “U-14 Tournament in Yangon, Myanmar” ในช่วงต้นเดือนสิงหาคม ตามด้วย Wuhan Cup 2018 ที่ชนะทีมชาติญี่ปุ่น 2 เกม ทั้งในรอบแรก และรอบชิงชนะเลิศ

นอกจากการดูแลเรื่องทีมชาติชุดอายุไม่เกิน 14 ปี แล้ว “ซัลบ้า” ยังมีหน้าที่ในการสเกาท์เด็กด้วย ซึ่งเรามักจะเห็นว่า พวกเขาจะชอบไปดูบอลรายการเด็กต่างๆ (ผมเจออย่างบ่อยตามฟุตบอลเด็ก) นั่นคือการสเกาท์ เพื่อทำฐานข้อมูลไว้นะครับ เช่นคนนั้นมีข้อดีแบบนี้ คนนี้มีข้อดีแบบนั้น ทำเป็นฐานข้อมูลไว้บนฐานของการให้เกียรติเฮ้ดโค้ช ของทีมชาติไทย แต่ละชุด แต่หากมีการขอคำแนะนำ พวกเขาก็จะมีฐานข้อมูลให้

อย่างสุดท้าย ที่เป็นหน้าที่ของ เอคโคโน นั่นคือการเผยแพร่หลักการของ Thailand‘s Way ซึ่งตรงนี้ จะเป็นการสร้างนักเตะเยาวชนร่วมกัน โดยมีฐานการสร้างเหมือนกัน นั่นคือ 11 ข้อของไทยแลนด์เวย์ ซึ่งเป็นคุณสมบัติพื้นฐานที่นักเตะควรจะมี (11 ข้อของ ไทยแลนด์เวย์ หาเองนะครับ มันยาวเกิน 555)

….

นอกจากคำถามเกี่ยวกับหน้าที่ของพวกเขาแล้ว ผมยังถามเรื่องที่ว่า ข้ามน้ำข้ามทะเลมาทำงานกับเด็กไทยเนี่ย เจอปัญหาอะไรบ้าง ซัลบ้าบอกผมว่า นักเตะไทยในระดับเยาวชนนั้น โดยเฉพาะ 12-16 ปี มีความสามารถไม่ต่างอะไรกับนักเตะในยุโรปเลย แต่พอหลังจากอายุ 16 ปี ขึ้นไปแล้ว จะมีไลฟ์สไตล์ที่แตกต่างกัน คือเด็กไทย เวลาว่าง ไม่กินก็เล่นมือถือ ชีวิตก็จะมีแค่ กิน นอน ซ้อมฟุตบอล กิน นอน เล่นมือถือ ซึ่งมันแสดงให้เห็นถึงความเป็นมืออาชีพที่ยังน้อยอยู่ของเด็กไทย

แต่ซัลบ้าก็บอกผมนะ ว่าพวกเขาถูกส่งไปหลายที่ในโลก ด้วยความเชื่อมั่นที่ว่า จะสามารถเปลี่ยนแปลงทัศนคติเหล่านี้ของเด็กๆ ได้ เพื่อให้ทุกอย่างดีขึ้น พวกเขามาเพื่อเป้าหมายในการปลูกฝังเด็กๆ ในเรื่องกิน และการใช้ชีวิตที่ถูก เป็นมืออาชีพมากขึ้น

ซึ่งพอย้อนกลับไปที่เรื่องของ “โค้ช เอดูเคชั่น” ทางด้านของมาร์คก็บอกผมว่า ตอนที่แนะนำโค้ชนั้น พวกเขาก็จะปลูกฝังที่โค้ชด้วย ให้ช่วยสร้างวินัย และความเป็นมืออาชีพแก่เด็กๆ โดยจะบอกกับโค้ชๆ เสมอว่า ต้องให้ความสำคัญมากๆ กับ การกิน การโภชนาการ และเรื่องของการพักผ่อน

หมดละครับ สิ่งที่ผมได้พูดคุยกับทาง มาร์ค และ ซัลบ้า เมื่อสองเดือนก่อน ก็ลองเปิดใจอ่านกันดูนะครับ ผมเองก็ได้แต่นำเสนอในสิ่งที่ทั้งสองพูดออกมา หวังว่า บทความนี้จะช่วยตอบคำถาม และความสงสัยของหลายๆ ท่าน ไม่มากก็น้อยนะครับ

“จอน”
#Repost

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=2234923876753683&id=1786696568243085

deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +679/-1871

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 02:33:43 PM »

ก็ต้องให้เครดิตโค้้ชเฮงด้วยครับ ที่ดึงเอคโคโน่มาร่วมงานร่วมวางแผนกัน ผู้อยู่เบื้องหลังมาโดยตลอด

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
เซลล์โรงพิมพ์
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1070/-1552

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 02:39:36 PM »

ก็ต้องให้เครดิตโค้้ชเฮงด้วยครับ ที่ดึงเอคโคโน่มาร่วมงานร่วมวางแผนกัน ผู้อยู่เบื้องหลังมาโดยตลอด
ส่วนที่เลือกโค้ชล้มเหลวก็ผลงานโค้ชเฮงใช่ป่ะ
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1353/-776

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 02:40:54 PM »

ขอบคุณครับ
+1 ทั้ง2ท่านด้านบน
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +448/-291

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 02:42:39 PM »

...ครับอ่านแล้วรับรู้ได้ถึงความล้ำลึกของกีฬาชนิดนี้ ..
panhinlad
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +24/-21

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 02:47:56 PM »

อ่านไปก็ว่าอยู่ คุ้นๆเหมือนเคยอ่าน สรุป จอนเอามา re post
เอาครับ ปีนี้เห็นผลอยู่ ต่อไปก็รักษาผลงาน และก็พัฒนากันต่อไปครับ
ปลูกฝัง ทัศนคติต่างๆให้เด็กไทยเราหน่อย
สู้ๆทุกคน
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 02:49:43 PM »

เห็นพาดหัว1ปี3แชมป์ แต่ไม่เห็นบอกเลยแชมป์รายการไหน มีบอกแต่ยู-14 อู๋ฮั่นคัพ
ป๊อกกี้
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 03:28:43 PM »

สิ่งหนึ่งที่บั่นทอนความตั้งใจของคนที่มาตั้งกระทู้ดีๆเชิงสร้างสรรให้อ่าน
ทำให้คนตั้งกระทู้น้อยลงไปมาก  จนมีสมาชิกมาบ่นว่าคนเล่นบอร์ดน้อยลง
คือ พวกที่คอย จิก กัด แขวะ
เรียกได้ว่า มือไม่คิดจะพาย แต่ชอบเอาส้นเท้าราน้ำ

ฟุตบอลแข่งระดับชาติ ไม่ได้แอบไปแข่งในหลืบเขาที่ไหน
การเสนอข่าวก็มีนำเสนอให้ติดตามตลอด ทั้งในบอร์ดและข้างนอก

ถ้าเป็นคนที่มีความคิดบวก อยากส่งเสริมบรรยากาศในบอร์ด
ให้เป็นไปในทางที่ดี  สร้างสรร  มันไม่ยากเกินความสามารถของคน
ใครพอจะมีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยอะไร ที่เกี่ยวข้อง
ก็มาช่วยเสริมเติมเข้าไป  แค่นี้ บอร์ดมันก็มีอาหารสมองเพิ่มขึ้นแล้ว

3  แชมป์ คือ
  1. AFF U18 CHAMPIONSHIP 2017 (Myanmar)
  2. MFF U14 FOOTBALL TOURNAMENT 2018 (Yangon ,Myanmar)
  3. The International Youth Football Invitational Tournament Of WUHAN (U14) 2018 (Chaina)
KAMOLinNK
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +587/-121

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 03:50:44 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลข่าวสารครับ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 04:04:37 PM »

หยาบไปเปล่าวะ มือไม่พายเอาส้นเท้าราน้ำ การโต้แย้งด้วยการบอกว่าไม่มีบอกว่าแชมป์อะไรบ้างคือการจิกกัดหรอ อันนี้ผมว่าเป็นความหมั่นไส้ผมส่วนตัวแล้ว แต่การมาหยาบกับผมแบบนี้ถ้าใช้สมองคิดด้วยเหตุและผลจริงๆมันไม่มีตรงไหนเลยที่ไปแขวะหรือกัดคนเขียนบทความเลย

และอีกอย่างนะครับคุณช่วยไปแหกตาอ่านบ้าง ว่าที่เค้าโพสต์คนเล่นบอร์ดน้อยลงเพราะเค้ารำคาญพวกทะเลาะกัน คนแบบคุณไงที่ใครพิมพ์อะไรไม่ถูกใจจะด่ากราดไปหมด เห็นถ้าใครวิจารณ์โค้ชเฮงก็ไล่ทะเลาะกับเค้าไปหมด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2018, 04:09:17 PM โดย เซลล์โรงพิมพ์ » บันทึกการเข้า
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Newbie
*

คะแนนความรัก: +14/-6

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 04:06:00 PM »

ต้องสดุดีบอร์ดสู้ๆนะ ที่ชี้ทางสว่างให้สมาคม จนทำให้เอคโคโน่ได้มาทำงานที่ถนัดซึ่งก็คือปูพื้นฐานให้รุ่นเยาวชน อิอิ

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคึกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
deawfico
Hero Member

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 04:09:27 PM »

หยาบไปเปล่าวะ มือไม่พายเอาส้นเท้าราน้ำ การโต้แย้งด้วยการบอกว่าไม่มีบอกว่าแชมป์อะไรบ้างคือการจิกกัด อันนี้ผมว่าเป็นความหมั่นไส้ผมส่วนตัวแล้ว แต่การมาหยาบกับผมแบบนี้ถ้าใช้สมองคิดด้วยเหตุและผลจริงๆมันไม่มีตรงไหนเลยที่ไปแขวะหรือกัดคนเอาบทความมาลง

และอีกอย่างนะครับคุณช่วยไปแหกตาอ่านบ้าง ว่าที่เค้าโพสต์คนเล่นบอร์ดน้อยลงเพราะเค้ารำคาญพวกทะเลาะกัน คนแบบคุณไงที่ใครพิมพ์อะไรไม่ถูกใจจะด่ากราดไปหมด เห็นถ้าใครวิจารณ์โค้ชเฮงก็ไล่ทะเลาะกับเค้าไปหมด

ท่านเซลส์ ท่านก็อย่าดราม่าอะไรนักเลย ปล่อยวางบ้างท่าน ...มีเมียรึยัง ช่วงนี้ดูหงุดหงิดง่ายนะ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +490/-1719

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 04:11:24 PM »

เออ เหว่ย ......
ท่านPR สมาคม นี้ก็นะ

เมื่อไหรท่านจะรู้ตัว
ถามจริง
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 04:13:22 PM »

ช่วยอ่านหน่อยเหตุผลที่ลงเค้ามีบอกหมดในกระทู้นี้ กร่างทะเลาะกับเค้าไปทั่วแล้วยังไม่รู้ตัวเอง

http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=393814.0
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 04:17:16 PM »

หยาบไปเปล่าวะ มือไม่พายเอาส้นเท้าราน้ำ การโต้แย้งด้วยการบอกว่าไม่มีบอกว่าแชมป์อะไรบ้างคือการจิกกัด อันนี้ผมว่าเป็นความหมั่นไส้ผมส่วนตัวแล้ว แต่การมาหยาบกับผมแบบนี้ถ้าใช้สมองคิดด้วยเหตุและผลจริงๆมันไม่มีตรงไหนเลยที่ไปแขวะหรือกัดคนเอาบทความมาลง

ท่านเซลส์ ท่านก็อย่าดราม่าอะไรนักเลย ปล่อยวางบ้างท่าน ...มีเมียรึยัง ช่วงนี้ดูหงุดหงิดง่ายนะ
สำหรับผมแล้วไม่มีดราม่าอยู่แล้ว อย่างกับท่านถึงจะคิดเห็นไม่ตรงกับผมก็ไม่ใช่ปัญหา ถึงยังไงก็เอาเหตุผลมาโต้แย้งกันก็จบแค่ไม่หยาบกับผมก็พอ
deawfico
Hero Member

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 04:19:15 PM »

สำหรับผมแล้วไม่มีดราม่าอยู่แล้ว อย่างกับท่านถึงจะคิดเห็นไม่ตรงกับผมก็ไม่ใช่ปัญหา ถึงยังไงก็เอาเหตุผลมาโต้แย้งกันก็จบแค่ไม่หยาบกับผมก็พอ
จบๆเหอะท่าน ผมว่าให้มันอยู่ในประเด็นกระทู้หน่อย แรกๆผมมองว่าท่านมีหลักการดีนะ หลังจากหายแล้วกลับมาดูเป็นคนล่ะคน บางครั้งอารมณ์หลุดค่อนข้างง่าย...

whisky in the jar
Full Member

คะแนนความรัก: +77/-73

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 04:31:46 PM »

ผีกัดอย่ากัดอย่ากัดตอบ ผมเคยดูหนังเรื่องนี้ ทั้งตลก
BBLOVETT
Full Member

คะแนนความรัก: +109/-51

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 04:58:16 PM »

+1 ข้อมูล ครับ
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +191/-425

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 05:09:53 PM »

เสียเวลาไปพักใหญ่  กับการคลำหาแนวทาง  ตอนนี้หลายๆอย่างเริ่มเดินไปตามทางที่ถูกต้องแล้ว

ผมว่าไม่ต้องรอถึง 20 ปีหรอก  ถ้ายังจริงจังและต่อเนื่อง  อีก 4-5 ปีก็เห็นผลแล้ว  

ยิ่งการแบรมโค้ชของสมาคมชุดนี้ผมว่านี่คือผลงานชิ้นโบว์แดงเลย  ที่อยากเสนอแนะคือ อย่าให้ได้แค่จำนวน

เอาคุณภาพด้วย  ใครที่เคยอบรมไปเรียกกลับมาปรับทัศนคติบ่อยๆ  จะได้แน่นๆ  ค่อยๆเติมเชื้อไฟเข้าไป  อย่าอัดเข้าไปทีเดียว

ถ้าทำได้  ปีๆนึงผมว่าเราจะได้โค้ชคุณภาพหลายร้อยคนเลยละครับ

ป๊อกกี้
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 05:21:52 PM »

เสียเวลาไปพักใหญ่  กับการคลำหาแนวทาง  ตอนนี้หลายๆอย่างเริ่มเดินไปตามทางที่ถูกต้องแล้ว

ผมว่าไม่ต้องรอถึง 20 ปีหรอก  ถ้ายังจริงจังและต่อเนื่อง  อีก 4-5 ปีก็เห็นผลแล้ว 

ยิ่งการแบรมโค้ชของสมาคมชุดนี้ผมว่านี่คือผลงานชิ้นโบว์แดงเลย  ที่อยากเสนอแนะคือ อย่าให้ได้แค่จำนวน

เอาคุณภาพด้วย  ใครที่เคยอบรมไปเรียกกลับมาปรับทัศนคติบ่อยๆ  จะได้แน่นๆ  ค่อยๆเติมเชื้อไฟเข้าไป  อย่าอัดเข้าไปทีเดียว

ถ้าทำได้  ปีๆนึงผมว่าเราจะได้โค้ชคุณภาพหลายร้อยคนเลยละครับ
+1 ครับ
การนำเสนอความคิดเห็นเชิงสร้างสรร ที่เป็นประโยชน์
จะทำให้บอร์ดนี้ มีความน่าสนใจและช่วยพัฒนาฟุตบอลไทยต่อไป
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2494/-3455

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 09:21:39 PM »

ครับๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
มัสกา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +218/-173

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 12:59:08 PM »

ผมอยากให้มีโครงการ อิ่นๆ ด้วย ในการพัฒนา เยาวชนและเด้กๆ
ไม่หวังพึง เอคโคโน่ อย่างเดียว
ป๊อกกี้
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 02:07:03 PM »

ผมอยากให้มีโครงการ อิ่นๆ ด้วย ในการพัฒนา เยาวชนและเด้กๆ
ไม่หวังพึง เอคโคโน่ อย่างเดียว

การพัฒนาเยาวชน สำคัญมากจริงๆ เพราะถ้าเริ่มต้นผิด มันก็ไปต่อแบบผิดๆ
ดังนั้นต้องเริ่มที่กระจายฐานความรู้ออกไปให้แพร่หลายก่อน

โครงการ โค้ชชิ่ง คลินิค
วิทยากร
1. ฆูเลียน มาริน บาซาโล
2. มาร์ค อลาเบดร้า ปาลาซิโอส
3. ซัลบาดอร์ บาเลโร การ์เซีย
4. อูริโอล อัลกาซาร์ กอนซูเอโล

เนื้อหาการอบรมจะเป็นแนวทางการฝึกซ้อม
และแนวทางพัฒนานักเตะเยาวชนแต่ละช่วงอายุ  ตามวิธีการของ เอคโคโน่ เมธอด
ช่วงก่อนที่จะมีภาระกิจคุมทีมชาติ ก็จัดมาหลายครั้งแล้ว
เป็นการกระจายฐานความรู้ออกไป เพื่อให้ผู้รับการอบรมนำไปสอนเด็กต่อ
(โครงการนี้อบรมฟรีนะครับ)

โปรแกรม ครั้งที่ 1-13
ครั้งที่ 1 (11 ตุลาคม 2560) ณ โรงเรียนกีฬาจังหวัดชลบุรี
ครั้งที่ 2 (12 ตุลาคม 2560) ณ โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียน  กรุงเทพฯ
ครั้งที่ 3 (21 พฤศจิกายน 2560) ณ สนาม เอสซีจี สเตเดี้ยม  จังหวัดนนทบุรี
ครั้งที่ 4 (23 มกราคม 2561) ณ ห้องจัดเลี้ยงสโมสร การท่าเรือแห่งประเทศไทย  กรุงเทพฯ
ครั้งที่ 5 (25 มกราคม 2561) ณ ห้องประชุม สนาม ลีโอ สเตเดี้ยม คลอง 6  จังหวัดปทุมธานี
ครั้งที่ 6 (30 มกราคม 2561) ณ สนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ 72 พรรษา มีนบุรี  กรุงเทพฯ
ครั้งที่ 7 (1 กุมภาพันธ์ 2561) ณ สโมสร ชัยนาท ฮอร์นบิล  จังหวัดชัยนาท
ครั้งที่ 8 (13 กุมภาพันธ์ 2561) ณ โรงเรียน อัสสัมชัญ ศรีราชา  จังหวัดชลบุรี
ครั้งที่ 9 (22 กุมภาพันธ์ 2561) ณ สนาม กม.5 สัตหีบ  จังหวัดชลบุรี
ครั้งที่ 10 (5 เมษายน 2561) ณ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี  จังหวัดนครราชสีมา
ครั้งที่ 11 (26 เมษายน 2561) ณ วิทยาลัยเทคโนโลยีไทยบริหารธุรกิจ  จังหวัดอุบลราชธานี
ครั้งที่ 12 (24 พฤษภาคม 2561) ณ สนาม มิตรผล สเตเดียม  จังหวัดราชบุรี
ครั้งที่ 13 (7 มิถุนายน 2561) ณ สนามกีฬากลางจังหวัดสุพรรณบุรี
ครั้งที่ 14 ( 20 มิถุนายน 2561) ณ สนามซ้อมเชียงราย ยูไนเต็ด  จังหวัดเชียงราย
ครั้งที่ 15 (22 มิถุนายน 2561) ณ สนาม สนามทุ่งทะเลหลวง จังหวัดสุโขทัย
ครั้งที่ 16 (27 มิถุนายน 2561) ณ สนามซ้อม สโมสรประจวบ เอฟซี จังหวัดประจวบคีรีขันธ์

ท่าน  Bob_Sothorn  สมาชิกในสู้สู้ ที่เคยไปอบรมมาแล้วมีน้ำใจ
ยินดีจะเผยแพร่เอกสารกับคนที่สนใจ อินบ็อกซ์ไปหาได้ครับ
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=393843.msg7440883#msg7440883

Mudafuka
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +52/-192

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 02:21:19 PM »

ปีหน้าหวังว่าคงเป็นปีที่ดีของฟุตบอลไทย
pooneo
ชัดเจน
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-12

ชัดเจน

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 02:28:34 PM »

chaiyaphum city
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +28/-19

อัดให้เละ

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 04:14:00 PM »

บอร์ดความรู้เข้ามาดันมาเจอคนทะเลาะกันอีก555

พลิกแพลงได้ อะไรดีก็ทำไป ใช้ชีวิตให้คุ้ม
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 04:16:31 PM »

บอร์ดความรู้เข้ามาดันมาเจอคนทะเลาะกันอีก555
ผมต้องขอโทษด้วยครับ
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +128/-133

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 08:41:01 PM »

ยังไงเขาก็เป็นระดับอาชีพ พวกนี้เขาทำงานในหลักวิชาการอยู่เเล้ว ส่วนผลงานนอกจากพวกเขาเเล้วนักเตะไทยเองด้วยที่จะปรับให้เป็นมืออาชีพมากเเค่ไหน ฟุตบอลไทยจะไปไกลขนาดไหน ไม่ใช่เเค่คนเก่งๆมาสอนเเล้วจะดี แต่ทัศนคติ หรือนิสัยของนักเตะด้วยที่จะพาไปสู่ความสำเร็จ

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
aeksander
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +22/-8

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 09:38:50 PM »

+1ครับเข้ามาอ่านครับ ^_^
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์