Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 13, 2018, 07:00:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นั่งดูเอคควายโน่ที่หลายคนเคยด่า....  (อ่าน 5928 ครั้ง)
deawfico
ยกเลิกสมาชิก
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +727/-1898

| | |
« เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 09:17:13 PM »

ตอนนี้วางรากฐานให้เยาวชนได้ดีมากๆ แต่หนทางยังอีกยาวไกล เด็กพวกนี้น่าจะนับว่าเป็นผลผลิตชุดแรกเลยทีเดียว วันนี้ดูถ่ายทอดสดแล้ว เราสู้กับเด็กญี่ปุ่นได้ไม่เป็นรอง รูปเกมบอลแทงช่องใช้ได้ แถมรูปร่างดีกว่าด้วย ก็ถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีนะครับ แต่ก็ยังไม่ใช่ทัวนาเม้นหลัก ไอ้พวกที่ด่าเอคควายโน่ก็น่าจะเริ่มตาสว่างกันบ้างนะครับ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +782/-274

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 09:24:33 PM »

อยากให้เค้าทำตั้งแต่ 10 ขวบเลย แล้วคุมต่อเนื่องชุดที่เค้าดูแลอยู่ไปถึง U16 เลย  พอเลยช่วง 16 ปีไปแล้วผมว่าเด็กที่เอคโคโน่ฝึกมา ไปเล่นต่อกับโค้ชคนไหนก็เล่นได้หมด

331807
Hero Member

คะแนนความรัก: +92/-170

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 09:25:29 PM »

เอคโคโน่ เหมาะกับทีมเด็กๆ

กรูปรีพลัดถิ่น 132
Silicon S.KW. One
ไม่ถูกควบคุมความประพฤติตลอดชีพ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +631/-293

พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 09:44:55 PM »

เอคโคโน่ เหมาะกับการวางรากฐานจริงๆ
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1890/-942

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 10:06:42 PM »

ตอนนี้วางรากฐานให้เยาวชนได้ดีมากๆ แต่หนทางยังอีกยาวไกล เด็กพวกนี้น่าจะนับว่าเป็นผลผลิตชุดแรกเลยทีเดียว วันนี้ดูถ่ายทอดสดแล้ว เราสู้กับเด็กญี่ปุ่นได้ไม่เป็นรอง รูปเกมบอลแทงช่องใช้ได้ แถมรูปร่างดีกว่าด้วย ก็ถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีนะครับ แต่ก็ยังไม่ใช่ทัวนาเม้นหลัก ไอ้พวกที่ด่าเอคควายโน่ก็น่าจะเริ่มตาสว่างกันบ้างนะครับ

เอ็คโคโน่ เขาทำกับ ญี่ปุ่น เขาก็ทำเด็กเล็กๆ และเด็กกว่าอายุ 14 ปีอีกครับพี่เดียว และที่สำคัญ พวกนี้เป็น ครู ครับ ครู ครับพี่เดี่ยวไม่ใช่โค้ช  ที่โดนด่าเพราะ โค้ชเฮง เอามาใช้ผิดงาน ให้ไปคุมทีมหน้างานเลย เขาไม่มีประสบการณ์ด้านนี้ ประวัติก็แย้งเต็มไปหมดว่าเอ็คโคโน่เหมาะเป็นครู ไม่ใช่โค้ช การแก้เกมส์จากเขาไม่มี การนำนักเตะที่ไม่ได้ผ่านการสอนมาเตรียมทีมระยะสั้น ไม่ใช่งานคนพวกนี้ แต่โค้ชเฮงก็ยังเอามาเป็นโค้ชเลยจบข่าว

ถ้าดึงมาทำอคาเดมี่แต่แรกคนไม่ต่อต้านหรอกครับ พี่เดี่ยว

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 10:12:46 PM »

แล้วไม่ใช่ผลงานดี สมยศ ให้มาเป็น โค้ช อีกนนะครับ เดี๋ยวได้โดนด่าอีกรอบ ให้เขาจับงานที่ถนัด มีประสบการณ์ดีแล้ว

pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +516/-1889

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 10:14:26 PM »

เอคโคโน่

คนที่ด่า ก็คือเฮงเองนะ
จะเอากี่ข่าว คนที่ด่าเอคโคโน่ ออกสื่อเฮงทั้งนั้นแหละ

ตอนแรกที่เฮงเอามา เพราะคิดว่า เอคโคโน่ มีทีมงานต่างๆมาพร้อม ด้านสถิติ ด้านต่างๆ ๆลๆ
แต่ความจริงเขาส่งมาแต่โค้ชเฮงยังเคยออกปากว่า
"เอคโคโน่ ซ้อมบนกระดานมากไป"
หรือ
"เอคโคโน่ไม่มีอะไรให้ดูเลย"

ก่อนที่จะให้เขาดูแลชุดเด็ก

อีกเรื่องสงสัยจริงๆ ไม่กลัวโดนแบนรึ
ใช้คำล่อแหลม มากๆ
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +466/-304

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 10:14:33 PM »

...เป็นปกติครับ ใครๆก่ชอบอาหารแบบชงกินได้เลย ไม่ต้องใช้เวลาในการปรุ่ง กินแล้วอร่อยถูกปาก แต่คุณประโยชน์แทบไม่มี บอลไทยก็เห็นๆที่ผ่านมาไม่อะไรที่เป็นเมนเลย จะติ๊กต๊อกก่ไม่ใช่ จะไดเรค ก่ไม่เชิง สิบสโมสรสิบตำรา  ระบบเยาวชนไม่มียุคใหนที่ผ่านมาถือเป็นสาระ มีคนคิดทำเยาวชนมีแต่คนถากถาง ผมกลัวแอคโคโน่อันเลื่องลือจะมาเสียผู้เสียคนที่นี่ เพราะอะไรๆก่รู้ๆกัน...ได้แต่เอาใจช่วย
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 10:16:59 PM »

เฮงชี้ เอคโคโน่ สอนไม่รู้เรื่อง

https://www.dailynews.co.th/sports/625969

The sun
Hero Member

คะแนนความรัก: +3048/-268

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 10:19:13 PM »

จะอวยลูกพี่ซะหน่อย แต่ลืมไปแล้วลูกพี่นี่แหละที่เป็นคนบ่นเอคโคโน่ด้วยตัวเอง 555

pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 10:28:38 PM »

เฮงชี้เอคโคโน่ เหมาะกับเด็กเล็กๆ

http://www.goal.com/th/ข่าว/เหมาะกบปนเดก-เฮงประเมนชางศกเอคโคโนยงไมเวรก/1x25m0hk1nkpb1n1w6mnpcfa6b

----------------------------------------

ท่านpttrayong เขาพูดถูก และเขาก็พูดมานานแล้ว ว่าเหมาะกับชุดเล็กๆ
นานก่อนตาเฮงให้ข่าวอีก(แปลว่า ptttayong เก่งกว่าเฮงอีก รู้ล่วงหน้า)

หลายท่านในthailandsusu (รวมถึงผม)
ก็บอกแล้ว ว่าเอคโคโน่ เหมาะกับวางรุ่นเด็ก  เพื่อเบสิค
แต่พวกแก้เกมส์ไม่เก่ง เพราะชั่วโมงบินน้อย

ตอนแรกตาเฮงก็ดันใช้แหละ เพราะคิดว่า เอคโคโน่มีของ
แต่สุดท้าย
เฮง ยศ ไม่เคยศึกษา เอคโคโน่เลย ว่า
20ล้านบาทต่อปี เนี๊ย ควรให้เขาอยู่จุดไหน

สุดท้ายก็มาให้ข่าวแบบนี้

สรุป pttrayong รอบรู้กว่า วิทยา เลาหกุลอีก

หึหึ
deawfico
Hero Member
*

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 11:21:59 PM »

เอ็คโคโน่ เขาทำกับ ญี่ปุ่น เขาก็ทำเด็กเล็กๆ และเด็กกว่าอายุ 14 ปีอีกครับพี่เดียว และที่สำคัญ พวกนี้เป็น ครู ครับ ครู ครับพี่เดี่ยวไม่ใช่โค้ช  ที่โดนด่าเพราะ โค้ชเฮง เอามาใช้ผิดงาน ให้ไปคุมทีมหน้างานเลย เขาไม่มีประสบการณ์ด้านนี้ ประวัติก็แย้งเต็มไปหมดว่าเอ็คโคโน่เหมาะเป็นครู ไม่ใช่โค้ช การแก้เกมส์จากเขาไม่มี การนำนักเตะที่ไม่ได้ผ่านการสอนมาเตรียมทีมระยะสั้น ไม่ใช่งานคนพวกนี้ แต่โค้ชเฮงก็ยังเอามาเป็นโค้ชเลยจบข่าว

ถ้าดึงมาทำอคาเดมี่แต่แรกคนไม่ต่อต้านหรอกครับ พี่เดี่ยว
555 ครูจบยูฟ่าโปรไลเซนส์เนี่ยนะ ไอ้ที่ติ่งอวยๆน้าฉ่วยนี่จบอะไรมา. โก้จบอะไรมา...โถๆ งานเค้ามีหมดแหละตั้งแต่พัฒนาเด็กจนรุ่นใหญ่ เพียงแต่แรกๆเค้าเพิ่งมาวางระบบเท่านั้นเอง...

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
junsaree
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +9/-93

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 11:42:41 PM »

เด็กเล่นดี แต่ โค้ช มือไม่ถึงมันก็อีหรอบเดิมแระว้าาาา  คุณนี่ก้อวยเหมือนคนสติแตกเลยนะ - -
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 11:44:17 PM »

เอ็คโคโน่ เขาทำกับ ญี่ปุ่น เขาก็ทำเด็กเล็กๆ และเด็กกว่าอายุ 14 ปีอีกครับพี่เดียว และที่สำคัญ พวกนี้เป็น ครู ครับ ครู ครับพี่เดี่ยวไม่ใช่โค้ช  ที่โดนด่าเพราะ โค้ชเฮง เอามาใช้ผิดงาน ให้ไปคุมทีมหน้างานเลย เขาไม่มีประสบการณ์ด้านนี้ ประวัติก็แย้งเต็มไปหมดว่าเอ็คโคโน่เหมาะเป็นครู ไม่ใช่โค้ช การแก้เกมส์จากเขาไม่มี การนำนักเตะที่ไม่ได้ผ่านการสอนมาเตรียมทีมระยะสั้น ไม่ใช่งานคนพวกนี้ แต่โค้ชเฮงก็ยังเอามาเป็นโค้ชเลยจบข่าว

555 ครูจบยูฟ่าโปรไลเซนส์เนี่ยนะ ไอ้ที่ติ่งอวยๆน้าฉ่วยนี่จบอะไรมา. โก้จบอะไรมา...โถๆ งานเค้ามีหมดแหละตั้งแต่พัฒนาเด็กจนรุ่นใหญ่ เพียงแต่แรกๆเค้าเพิ่งมาวางระบบเท่านั้นเอง...

แล้ว ญี่ปุ่น ที่เป็นหนึ่งในประเทศที่พี่เดี่ยวเถิดทูน เขาจ้างเอ็คโคโน่ไปทำอะไร ทำระดับไหน เขาจ้างมาเป็นโค้ชคุมทีมชาติหรือเปล่าพี่เดี่ยว เขาจ้างโน่นเข้าอคาเดมี่แต่ภาค แต่ละเมืองใน ญี่ปุ่น โน่น แถมระดับไม่เกิน 12 ปี เพราะคนพวกนี้ไม่มีประสบการณ์การคุมทีม แต่เขามีประสบการณ์การสอนเยาวชนเด็กๆ ถ้าพี่เดี่ยวหาใน google มีเยอะแยะ ประวัติที่ครูฝึกเอ็คโคโน่ส่งมาให้ มีประวัติคุมทีมสักนิดไหม

จบใบประกาศนียบัตรไลเซ่น และไม่ใช่โปรไลเซ่นต์ทุกคนด้วย กลับไปดูประวัติครูฝึกเอ็คโคโน่ให้ดีพี่เดี่ยว แต่ไม่มีประสบการณ์การคุมทีม ถามว่ารอดไหม ยึดถืออะไรหนักหนากับแค่ใบประกาศแผ่นเดียว จนละเลยผลงาน ประสบการณ์จริงๆ ที่ได้มาจากการคุมทีม ผมคงไม่ต้องยกตัวอย่างเคสนี้ให้พี่เดี่ยวช้ำใจเล่นอีกนะครับ เหอะๆๆ

ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1441/-1192

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 03:48:03 AM »

ตกลงที่ยืนหัวโด่ข้างสนาม คุมทีมชาติ ยู14 อู่ฮั่นคัพ ไม่ใช่โค้ช  นะครับ  พวกนี้เรียก ครู

ประสบการณ์มีมาเท่าไหร่? ไม่รู้  แต่อยากบอกว่าครูพละพวกนี้ โคตรเก่งเลยว่ะ
ปีที่แล้ว มาถึงเมืองไทย ยังไม่กี่เดือน รู้จักนักบอลไทยจะซักกี่คนเชียว
จับพลัดจับผลู  โดนจับยัดให้เป็นโค้ชมาคุมทีมชาติ
กลับได้มา 1 แชมป์อาเซี่ยน , 1 รองแชมป์อาเซี่ยน

ในขณะที่ ปีนี้ โค้ชไทย อยู่เมืองไทยมาตั้งแต่เกิด รู้จักนักบอลไทยมาทั้งชีวิต
ทำได้แค่ 1 รองแชมป์อาเซี่ยน , ที่4 อาเซี่ยน

แล้วรางวัล ''หัวหน้าผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม''  ประจำการแข่งขันฟุตบอลอู่ฮั่น คัพ 2018
ที่  ซัลบาดอร์ บาเลโร การ์เซีย ได้มา ควรเรียกว่า ''หัวหน้าครูพละยอดเยี่ยม'' จะเหมาะสมกว่า
mchaos_AV 117
IT - SUPPORT
Hero Member

คะแนนความรัก: +301/-441

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 06:41:36 AM »

กล้าเล่นกับเพรสซิ่ง  ชิ่งหนียังกะ ผู้ใหญ่ ผมว่าโ๕รตเทพครับ
Sem2857
แฟนบอลไร้สังกัด
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1133/-929

ชีวิตไม่สิ้น ก้อต้องดิ้นต่อไป,,,

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 07:07:35 AM »

ก้อยังเหลื่อเชื่อว่าสมาชิก ยังให้ราคาไอ้เดี่ยว โดยลดตัวลงมาคุยด้วยอยู่อีก

https://www.facebook.com/LIPE.SATUN.VAN
บริการรถตู้รับส่ง เกาะหลีเป๊ะ สนามบินหาดใหญ่-ท่าเรือปากบารา, ทัวร์หาดใหญ่ สตูล, ทัวร์เบตง, ทัวร์ปินัง, ทัวร์มาเลเซีย
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1087/-1661

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 07:46:00 AM »

เอคโคโนทำฟุตบอลพวกเด็กได้ดีจริงๆ ส่วนเดี่ยวเป็นบุคคลที่น่ารำคาญจริงๆ
tonmania
Full Member
**

คะแนนความรัก: +237/-522

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 07:55:50 AM »

เฮงคือกระโถนท้องพระโรงตัวจริงและก็ไม่เคยมาด่ากลับพวกเอ็งซักคำ...ไปขุดกรุมาดูก็ได้ว่าพวกเอ็งไม่เคยด่าเอคโคโน่แบบแมนๆ...สาบาน
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +219/-188

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 08:07:41 AM »

ผมก็เป็นอีกคนที่สนับสนุนให้เอคควายโน่เอ้ย เอคโคโน่ไปทำบอลเด็ก ซึ่งก็ได้ผลดีจริงๆ อยากรู้ว่า อีก 5-6 ปีข้างหน้าจะได้ไปบอลเยาวชนโลกu20กันไหม มาจับเวลากันครับ
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +641/-823

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 08:22:27 AM »

ตกลงที่ยืนหัวโด่ข้างสนาม คุมทีมชาติ ยู14 อู่ฮั่นคัพ ไม่ใช่โค้ช  นะครับ  พวกนี้เรียก ครู

ประสบการณ์มีมาเท่าไหร่? ไม่รู้  แต่อยากบอกว่าครูพละพวกนี้ โคตรเก่งเลยว่ะ
ปีที่แล้ว มาถึงเมืองไทย ยังไม่กี่เดือน รู้จักนักบอลไทยจะซักกี่คนเชียว
จับพลัดจับผลู  โดนจับยัดให้เป็นโค้ชมาคุมทีมชาติ
กลับได้มา 1 แชมป์อาเซี่ยน , 1 รองแชมป์อาเซี่ยน

ในขณะที่ ปีนี้ โค้ชไทย อยู่เมืองไทยมาตั้งแต่เกิด รู้จักนักบอลไทยมาทั้งชีวิต
ทำได้แค่ 1 รองแชมป์อาเซี่ยน , ที่4 อาเซี่ยน

แล้วรางวัล ''หัวหน้าผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม''  ประจำการแข่งขันฟุตบอลอู่ฮั่น คัพ 2018
ที่  ซัลบาดอร์ บาเลโร การ์เซีย ได้มา ควรเรียกว่า ''หัวหน้าครูพละยอดเยี่ยม'' จะเหมาะสมกว่า

ถูกของจารย์ป็อก

BuBu
Full Member

คะแนนความรัก: +161/-98

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 08:29:22 AM »

ผมก็เคยบ่น เอโคโน นะครับ  เพราะตอนที่บ่น  มันก็น่าบ่นจริงๆ  ตอนมาใหม่ๆทำบอลแต่ละชุดไม่มีรูปมีทรงอะไรเลย  ที่น่าด่าคือคนที่ให้เขาทำในสิ่งที่เขาไม่ถนัด    เราต้องแยกให้ออก ระหว่าง ครู กับ โค้ช     ครูคือผู้ปลูกฝังสั่งสอนอบรมในเบื้องต้น  โค้ชคือคนที่เอาสิ่งที่ครูสอนไว้แล้วมาผสมรวมกันเพื่อใช้งานให้เกิดประสิทธิภาพ        เอโคโน ตอนมาใหม่เขาเแนครู ประสบการณ์การเป็นโค้ชแทบไม่มีเลยนะครับ         แต่ตอนนี้ดูไปแล้ว เอโคโน ถือว่า เป็นทั้งโค้ชเป็นทั้งครูและมีแนวโน้วว่าจะทำได้ดีทั้งสองอย่าง   เพราะเราให้โอกาสเขาได้ฝึกงานด้านโค้ชซึ่งเขาจะหาโอกาสไม่ได้เลยในที่อื่นบนโลกนี้ที่จะได้ฝึกงานเป็นถึงโค้ชทีมชาติ.    ดูทรงแล้ว โค้ชหนุ่มเอโคโน ในไทย ตอยนี้ น่าจะมีประสบการณ์มากพอสมควรแล้ว รู้จักแล้วว่าเด็กไทยเป็นอย่างไร รู้แล้วว่าอะไรเหมาะสมอะไรไม่เหมาะสม บวกกับทัศนะที่ติดตัวมาจากบ้านเกิด มันจะยิ่งทำให้เขามีโอกาสสูงที่จะทำให้เขาประสบความสำเร็จกับเด็กไทยได้ ทั้งด้านโค้ชและครู    โดยส่วนตัวผมว่าเราลงทุนกับเอโคโนไปมากแถมให้โอกาสเขาได้ฝึกงานอีกต่างหาก ดังนั้นต้องใช้เขาให้คุ้มค่า และใช้ให้ถูกให้เหมาะกับงานจึงจะได้ประโยชน์สูงสุด  ครับ
Jommann_Buu
╭∩╮(︶︿︶)╭∩╮
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +302/-586

คนเรามีทั้งดีและเลว..ก็เหมือนจอมมารบูที่มีทั้งร่างดีและร่างเลว

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 08:33:07 AM »

เริ่มต้นได้ดีจาก รากฐาน  รอดูต่อยอดได้ไหมใน รายการหลัก  
โรน้าวโด้
Sr. Member

คะแนนความรัก: +284/-377

Mari Juana is Safer than Alcohol

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 08:43:35 AM »

เอคโคโน่ คือ ครูพละ จากสเปน

ที่มีใบประกาศ

ฮี่ฮี่ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ซัลโว!!! เข้าเต็มใบ  ถูกเธอบุกเข้า ซัลโว!!! ถึงกลางใจ
ไม่ปิดไม่ต้องไปมีโกล์ !!! ไว้ป้องกัน  ให้เธอคนเดียวเท่านั้น
ได้ใจไป...
godNorthstar
Full Member

คะแนนความรัก: +182/-130

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 08:56:32 AM »

เข้ามาขำบางท่าน......  เลือดซิบ ครับ

ดูเมื่อวาน ทั้งเกมส์เด็กทำได้ดีมากเมื่อเทียบกับเมื่อก่อนในระดับไม่เกิน 14 ปี
         ถ้าทำไปเรื่อยๆค่อยๆให้เอคโค่โน่คุมไต่ระดับไปตามไปจนช่วง  อายุ 20-21 ปี วางโครงสร้างพัฒนาเด็กในแต่ละช่วงอายุตามแบบเสปน บางทีเราอาจจะเห็นการเล่นของทีมชาติก้าวกระโดดไปเทียบแนวหน้าเอเชียและพอจะสู้ได้กับพวกยุโรปกับอเมริกาใต้ได้บ้าง
         แต่อยากให้ผู้ฝึกสอนคนไทยเรียนรู้และพัฒนาหลักสูตรจากเอคโค่โน่เยอะๆและกระจายไปสร้างเด็กให้เล่นฟุตบอลได้ดีพัฒนาเหมือน U14  วันนี้ทั่วประเทศมากกว่า อีกอย่างให้มีใค้ชและทีมงานบุคลากรที่เก่งๆเยอะๆ

นี่ผมโลภมากไปรึปล่าว

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 09:41:04 AM »

เข้ามาขำบางท่าน......  เลือดซิบ ครับ

ดูเมื่อวาน ทั้งเกมส์เด็กทำได้ดีมากเมื่อเทียบกับเมื่อก่อนในระดับไม่เกิน 14 ปี
         ถ้าทำไปเรื่อยๆค่อยๆให้เอคโค่โน่คุมไต่ระดับไปตามไปจนช่วง  อายุ 20-21 ปี วางโครงสร้างพัฒนาเด็กในแต่ละช่วงอายุตามแบบเสปน บางทีเราอาจจะเห็นการเล่นของทีมชาติก้าวกระโดดไปเทียบแนวหน้าเอเชียและพอจะสู้ได้กับพวกยุโรปกับอเมริกาใต้ได้บ้าง
         แต่อยากให้ผู้ฝึกสอนคนไทยเรียนรู้และพัฒนาหลักสูตรจากเอคโค่โน่เยอะๆและกระจายไปสร้างเด็กให้เล่นฟุตบอลได้ดีพัฒนาเหมือน U14  วันนี้ทั่วประเทศมากกว่า อีกอย่างให้มีใค้ชและทีมงานบุคลากรที่เก่งๆเยอะๆ

ตกลงที่ยืนหัวโด่ข้างสนาม คุมทีมชาติ ยู14 อู่ฮั่นคัพ ไม่ใช่โค้ช  นะครับ  พวกนี้เรียก ครู

ประสบการณ์มีมาเท่าไหร่? ไม่รู้  แต่อยากบอกว่าครูพละพวกนี้ โคตรเก่งเลยว่ะ
จับพลัดจับผลู  โดนจับยัดให้เป็นโค้ชมาคุมทีมชาติ

แล้วรางวัล ''หัวหน้าผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม''  ประจำการแข่งขันฟุตบอลอู่ฮั่น คัพ 2018
ที่  ซัลบาดอร์ บาเลโร การ์เซีย ได้มา ควรเรียกว่า ''หัวหน้าครูพละยอดเยี่ยม'' จะเหมาะสมกว่า

คุณป๊อกกี้ และ godNorthstar จะให้ผมนำประสบการณ์โค้ชเอ็คโคโน่มาให้ดูอีกใช่ไหม

ไหนช่วยลองหาประสบการณ์คุมทีมก่อนมาคุมทีมชาติไทยให้หน่อยสิจารย์ป๊อก และ godNorthstar

พวกสมาคมนี้ก็แปลก แหม่ยึดถือกันจังไอ่ใบประกาศแผ่นเดียว ทั้งที่เพิ่งมีตัวอย่างผ่านมาหยกๆ ว่าใบประกาศมันไม่ได้การันตีว่าจะคุมในฐานะโค้ชได้ดี ไม่เชื่อถามโค้ชโย่งกับโค้ชหระตอนนี้สิครับ  

ใช้คนมันต้องใช้ให้ถูกกับงานสิครับ จะไปฝืนทำในสิ่งที่เขาไม่เชี่ยวชาญทำไม ไม่ใช่ว่าทำงานไทยที่แรกเสียเมื่อไร เขาก็ทำงานที่อื่นให้ดูแล้วว่า พวกเอ็คโคโน่เขาถนัดงานพวกนี้ คราวที่แล้วคุมชุด U-14 เขาก็ได้รองแชมป์ที่นี้เหมือนกัน

ผมเคยบอกแล้วว่า ผมไม่ต่อต้านที่เอ็คโคโน่เข้ามาในอคาเดมี่ นั่นละงานเขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2018, 09:43:54 AM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +909/-1048

รถไฟวิ่งบนราง เฌอปราง วิ่งอยู่ในใจ

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 10:29:10 AM »

เข้ามาดู (กระทู้ใช้คำล่อแหลมไปน่ะ เป็นห่วง ฮี่ๆๆ)

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +147/-1087

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 10:42:52 AM »

สรุปว่าเราจ้างเอคโคโน่มาคุมทีมชาติ หรือมาวางระบบเด็กในอคาเดมีของสมาคมครับ?

ฮี่ๆๆ
ประเทศไทย ไม่ใช่แค่ กรุงเทพ
Hero Member

คะแนนความรัก: +440/-294

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 11:01:59 AM »

บอลไทยชนะ เริ่มพล่านอยู่ 2 ตัวละตอนนี้ 5555 

MooZaa
Ricardo Izecson dos Santos Leite
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +29/-40

ด่าเป็นด่า อวยเป็นอวย ไม่โลกสวย

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 11:04:54 AM »

ดูไฮไลท์ แล้วรู้สึกว่า การต่อบอล การขึ้นเกมส นิมันบอลสไตส์สเปน เอคโคโน่ ชัดๆ   เริ่มสงสัยแล้วว่า  เด็กไทย ไม้อ่อนดัดง่าย ไม้แก่ดัดยาก   ซะแล้วว  เอคโคโน่เลยโดนถล่ม ตอนทำชุดที่อายุเยอะๆ กว่านี้

**** ผมไม่ใช่นักเลงคีย์บอร์ด ผมก็แค่คนกระจอกๆที่อยู่หน้าคีย์บอร์ดก็แค่นั้นเอง *****
ประเทศไทย ไม่ใช่แค่ กรุงเทพ
Hero Member

คะแนนความรัก: +440/-294

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 11:07:09 AM »

บอลแพ้ตั้งกระทู้ด่า  บอลไทยชนะหาเรื่องแขวะ   นั่งคิดในใจรอบนี้จะออกมาไหม  

และมันก็ออกมาแล้ว ตามคาด

deawfico
Hero Member
*

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 11:08:12 AM »

เข้ามาดู (กระทู้ใช้คำล่อแหลมไปน่ะ เป็นห่วง ฮี่ๆๆ)
เฮ้ยเดี๋ยวนี้ลบแซงบวกแล้วเหรอ 55 (หัวเราะแบบหมวดฤทธิ์)

chalee
รักในหลวง
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +332/-252

อยากให้ทุกคนรักและหวงแหนประเทศ..เหมือนพระองค์ท่าน

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 11:16:01 AM »

เอคโคโน่ ตอนทำ U16 กับ U19 ก็เล่นไม่ดีเท่า U14 ชุดนี้

ตอนโน่นก็ต้องโดนคนบ่นเป็นธรรมดา เพราะ สมค. ก็จ่ายไปไม่น้อย

ตอนนี้เด็กเล่นดีเราก็ชื่นชม เป็นปกติ

ไม่รู้จะทะเลาะกันทำแมวอะไรข้างบน
Full Member

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 11:19:16 AM »

เข้ามาขำบางท่าน......  เลือดซิบ ครับ

ถ้าทำไปเรื่อยๆค่อยๆให้เอคโค่โน่คุมไต่ระดับไปตามไปจนช่วง  อายุ 20-21 ปี วางโครงสร้างพัฒนาเด็กในแต่ละช่วงอายุตามแบบเสปน บางทีเราอาจจะเห็นการเล่นของทีมชาติก้าวกระโดดไปเทียบแนวหน้าเอเชียและพอจะสู้ได้กับพวกยุโรปกับอเมริกาใต้ได้บ้าง
         แต่อยากให้ผู้ฝึกสอนคนไทยเรียนรู้และพัฒนาหลักสูตรจากเอคโค่โน่เยอะๆและกระจายไปสร้างเด็กให้เล่นฟุตบอลได้ดีพัฒนาเหมือน U14  วันนี้ทั่วประเทศมากกว่า อีกอย่างให้มีใค้ชและทีมงานบุคลากรที่เก่งๆเยอะๆ

ตกลงที่ยืนหัวโด่ข้างสนาม คุมทีมชาติ ยู14 อู่ฮั่นคัพ ไม่ใช่โค้ช  นะครับ  พวกนี้เรียก ครู

ประสบการณ์มีมาเท่าไหร่? ไม่รู้  แต่อยากบอกว่าครูพละพวกนี้ โคตรเก่งเลยว่ะ
จับพลัดจับผลู  โดนจับยัดให้เป็นโค้ชมาคุมทีมชาติ

แล้วรางวัล ''หัวหน้าผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม''  ประจำการแข่งขันฟุตบอลอู่ฮั่น คัพ 2018
ที่  ซัลบาดอร์ บาเลโร การ์เซีย ได้มา ควรเรียกว่า ''หัวหน้าครูพละยอดเยี่ยม'' จะเหมาะสมกว่า

คุณป๊อกกี้ และ godNorthstar จะให้ผมนำประสบการณ์โค้ชเอ็คโคโน่มาให้ดูอีกใช่ไหม

ไหนช่วยลองหาประสบการณ์คุมทีมก่อนมาคุมทีมชาติไทยให้หน่อยสิจารย์ป๊อก และ godNorthstar

พวกสมาคมนี้ก็แปลก แหม่ยึดถือกันจังไอ่ใบประกาศแผ่นเดียว ทั้งที่เพิ่งมีตัวอย่างผ่านมาหยกๆ ว่าใบประกาศมันไม่ได้การันตีว่าจะคุมในฐานะโค้ชได้ดี ไม่เชื่อถามโค้ชโย่งกับโค้ชหระตอนนี้สิครับ  

ใช้คนมันต้องใช้ให้ถูกกับงานสิครับ จะไปฝืนทำในสิ่งที่เขาไม่เชี่ยวชาญทำไม ไม่ใช่ว่าทำงานไทยที่แรกเสียเมื่อไร เขาก็ทำงานที่อื่นให้ดูแล้วว่า พวกเอ็คโคโน่เขาถนัดงานพวกนี้ คราวที่แล้วคุมชุด U-14 เขาก็ได้รองแชมป์ที่นี้เหมือนกัน

ผมเคยบอกแล้วว่า ผมไม่ต่อต้านที่เอ็คโคโน่เข้ามาในอคาเดมี่ นั่นละงานเขา

ครับๆ  รับทราบ

คำว่า "พวกสมาคมนี้ก็แปลก" ก็มา

ผมเป็นพวกคนไทย แฟนบอลไทย  ครับ ไม่ได้มีความเกี่ยวข้องกับสมาคมหรือคนในสมาคมแต่อย่างใด เป็นพนักงานบริษัท ท่านจัดผมเข้าหมวดหมู่ผิดครับ ...

BBLOVETT
Sr. Member

คะแนนความรัก: +151/-56

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 11:43:22 AM »

สิ่งที่ เอคโคโน่กำลังทำและ อยู่วางรากฐานให้เด็ก ถูกต้องเเล้วครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
ป๊อกกี้
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 12:06:29 PM »

ผมไม่ได้มาแย้งเรื่องประสบการณ์นะ
ยิ่งไม่มีประสบการณ์ ยิ่งดีเลย เข้าทางสตอรี่ของผม
ผมมาในอารมณ์ ''ทึ่ง''  กับ 2หนุ่มนี้ มากกว่า จะฝีมือ หรือ ดวงดี ก็แล้วแต่
(แต่ดวงดี พร้อมกัน ทั้ง 2 รุ่น มันก็แปลกอยู่นะ)

เด็กหนุ่ม 2หน่อ เพิ่งเรียนจบปริญญาพละศึกษาหรือวิทยาศาสตร์การกีฬา อะไรซักอย่าง
ไปสม้ครงานบริษัท ด้วยความที่เป็นเด็กใหม่ เลยถูกส่งไปประจำการในประเทศไทย อันไกลโพ้น
มาเจอ ท่านนายก ซดหยม  กับ ประธานเทคนิค ฮังเซง จับยัดให้เป็นโค้ชไป คนละรุ่น
ทำไปทำมา ได้แชมป์กับรองแชมป์  เฉยเลย
ทั้งที่ไม่เคยจับงานโค้ชมาก่อนในชีวิต  มาเหยียบแผ่นดินไทย ก็ไม่ถึงปี

ในขณะที่โค้ชเจ้าของประเทศ ประสบการณ์เขี้ยวลากดิน ทั้งลีกสูง ลีกต่ำ บางท่าน
คลุกคลีกับเด็กไทยมายาวนานกว่าเยอะ  ยังทำไม่ได้เลย
มันก็ดูตลกดีนะ ทึ่งๆ ขำๆ  หรือไม่ตลกก็ไม่รู้ซิ 
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 12:19:01 PM »

เข้ามาขำบางท่าน......  เลือดซิบ ครับ

ถ้าทำไปเรื่อยๆค่อยๆให้เอคโค่โน่คุมไต่ระดับไปตามไปจนช่วง  อายุ 20-21 ปี วางโครงสร้างพัฒนาเด็กในแต่ละช่วงอายุตามแบบเสปน บางทีเราอาจจะเห็นการเล่นของทีมชาติก้าวกระโดดไปเทียบแนวหน้าเอเชียและพอจะสู้ได้กับพวกยุโรปกับอเมริกาใต้ได้บ้าง
         แต่อยากให้ผู้ฝึกสอนคนไทยเรียนรู้และพัฒนาหลักสูตรจากเอคโค่โน่เยอะๆและกระจายไปสร้างเด็กให้เล่นฟุตบอลได้ดีพัฒนาเหมือน U14  วันนี้ทั่วประเทศมากกว่า อีกอย่างให้มีใค้ชและทีมงานบุคลากรที่เก่งๆเยอะๆ

ผมไม่ได้มาแย้งเรื่องประสบการณ์นะ
ยิ่งไม่มีประสบการณ์ ยิ่งดีเลย เข้าทางสตอรี่ของผม
ผมมาในอารมณ์ ''ทึ่ง''  กับ 2หนุ่มนี้ มากกว่า จะฝีมือ หรือ ดวงดี ก็แล้วแต่
(แต่ดวงดี พร้อมกัน ทั้ง 2 รุ่น มันก็แปลกอยู่นะ)

เด็กหนุ่ม 2หน่อ เพิ่งเรียนจบปริญญาพละศึกษาหรือวิทยาศาสตร์การกีฬา อะไรซักอย่าง
ไปสม้ครงานบริษัท ด้วยความที่เป็นเด็กใหม่ เลยถูกส่งไปประจำการในประเทศไทย อันไกลโพ้น
มาเจอ ท่านนายก ซดหยม  กับ ประธานเทคนิค ฮังเซง จับยัดให้เป็นโค้ชไป คนละรุ่น
ทำไปทำมา ได้แชมป์กับรองแชมป์  เฉยเลย
ทั้งที่ไม่เคยจับงานโค้ชมาก่อนในชีวิต  มาเหยียบแผ่นดินไทย ก็ไม่ถึงปี

ในขณะที่โค้ชเจ้าของประเทศ ประสบการณ์เขี้ยวลากดิน ทั้งลีกสูง ลีกต่ำ บางท่าน
คลุกคลีกับเด็กไทยมายาวนานกว่าเยอะ  ยังทำไม่ได้เลย
มันก็ดูตลกดีนะ ทึ่งๆ ขำๆ  หรือไม่ตลกก็ไม่รู้ซิ 

แชมป์ทรงแบบไหนครับ จารย์ป๊อก จะให้ผมระลึกให้อีกทีไหมครับ เลิกเถอะครับไอ่ประเภทพยายามป่าวประกาศ อวยคนในสมาคมเกินจริงนะ และพยายามจะบอกว่าสิ่งที่สมาคมทำคราวก่อนมันถูก นี้ขนาดชาวบ้านเขายังหาข้อมูลเอ็คโคโน่ได้เลย ไปทำงานอยู่ในสมาคมแท้ๆ แต่ไม่ทราบว่ากลุ่มคนพวกนี้ถนัดอะไร ขนาดเราจะสัมภาษณ์เด็กมาสมัครงาน เรายังต้องขอข้อมูล ค้นข้อมูลว่าที่ให้มาเป็นจริงแค่ไหน เขาถนัดอะไร อะไรที่ตำหนิก็ควรตำหนิครับ ไม่ใช่เป็นสมาคมที่ชอบแล้วตำหนิไม่ได้

พอใช้คนให้ถูกกับงาน ผลงานมันก็เกิดตามสำนวน Put the right man on the right job

จุดจุดจุด
...ถอยก้าวหนึ่ง ทะเลกว้าง ฟ้าไกล...
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +140/-61

...อะไรจะขนาดนั้น...

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 12:32:45 PM »

...ถ้าข้อมูลตามนี้จริง (จริงหรือป่าว ก็ไม่รู้) ครูพละ เอคโคโน่  ก็เคยผ่านการเป็นโค้ชคุมทีมมาบ้างนะ

https://www.sanook.com/sport/479321/

"จูเลียน มาริน บาซาโล่" (Julian Marin Bazalo) หัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมชาติไทย รุ่นอายุไม่เกิน 21 ปี

ประสบการณ์
• 2016 - 2017 คุมทีม ซีอี ซาบาเดย์ เอฟซี ชุดใหญ่ (สโมสรอาชีพในสเปน)
• 2015 - 2016 โค้ชของ เอคโคโน อคาเดมี (ญี่ปุ่น)
• 2014 - 2015 โค้ชประสบการณ์สูงสุดของ เอคโคโน (โปแลนด์)
• 2013 - 2015 โค้ชโปรเจคฟุตบอล อนันทาเพอร์ (Anantapur) (อินเดีย)
• 2012 - 2014 นักวิเคราะห์ทีมเยาวชนของ เอฟซี บาร์เซโลน่า ทีวี (สโมสรอาชีพในสเปน)
• 2012 - 2013 โค้ชระดับภูมิภาคเยาวชนของ สมาคมฟุตบอลกาตาลัน
• 2011 - 2012 คุมทีม Sant Cugat Esport FC U23 (ทีมเยาวชนระดับแนวหน้าของสเปน)
• 2010 - 2011 แมวมองของทีม อาร์ซีดี เอสปันญ่อล ในฟุตบอลรายการ ยูฟ่า ยูโรปา ลีก
• 2006 - 2010 ผู้อำนวยการฝ่ายเทคนิคของทีม Sant Cugat Esport FC (ทีมเยาวชนระดับแนวหน้าของสเปน)

นักเตะที่เคยฝึก
• กาย อัสซูลิน : เอฟซี บาร์เซโลน่า (ชุดใหญ่), แมนเชสเตอร์ ซิตี้ (ชุดใหญ่), ทีมชาติอิสราเอล (ชุดใหญ่)
• จอร์ดี้ โลเปซ : เอฟซี บาร์เซโลน่า (B), เรอัล มาดริด ซีเอฟ (ชุดใหญ่), สวอนซี เอฟซี (ชุดใหญ่)
• มิเกล ตอร์เรส : มาลาก้า ซีเอฟ (ชุดใหญ่), เอฟซี คาร์ทาเกน่า (ชุดใหญ่), เกตาเฟ ซีเอฟ (B)
• จอร์แดน กัสปาร์ : UD Logroñes (ชุดใหญ่), เรอัล มาดริด ซีเอฟ (B), ซีอี ซาบาเดย์ เอฟซี (ชุดใหญ่)
• Lucas Porcar : อาร์ซีดี เอสปันญ่อล (B), บียาร์เรอัล ซีเอฟ (B), เรอัล ซาราโกซ่า (ชุดใหญ่)
• นูญอซ : เอฟซี บาร์เซโลน่า (U23), ทีมชาติสเปน (U17)
• สึบาสะ คุโบะ : ทีมชาติญี่ปุ่น (U23)
• โชยะ นากาจิมะ : ทีมชาติญี่ปุ่น (U23)

การศึกษา
• ยูฟ่า โปร (อยู่ในช่วงดำเนินการ)
• ยูฟ่า เอ
• ปริญญาตรี สาขาเทคนิคการสร้างสรรค์สื่อภาพและเสียง
(Audio-visuals & Communication)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

"ซัลบาดอร์ บาเลโร่ การ์เซีย" (Salvador Valero García) หัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมชาติไทย รุ่นอายุไม่เกิน 14 ปี

ประสบการณ์
• 2016 - 2017 คุมทีม อีเอฟ กาวา U16 (ทีมในลีกสูงสุด U16 ของสเปน)
• 2015 - 2016 โค้ชและแมวมองประสบการณ์สูง (สหรัฐอเมริกา)
• 2015 - 2016 คุมทีม ยูอี คอร์เนลล่า U15 (ทีมในลีกสูงสุด U15 ของสเปน)
• 2014 - 2015 โค้ชโปรเจ็คฟุตบอล อนันทาพาร์ (Anantapur) (อินเดีย)
• 2014 - 2017 ฝ่ายการคุมทีมของ เอคโคโน (บาร์เซโลน่า)
• 2014 - 2015 หัวหน้าฝ่ายแมวมองของสโมสร Sant Cugat Esport FC (ทีมเยาวชนระดับแนวหน้าของสเปน)
• 2011 - 2014 คุมทีม Sant Cugat Esport FC U16 (ทีมในลีกสูงสุด U16 ของสเปน)
• 2009 - 2011 คุมทีมเยาวชนของสโมสร Hristo Stoitckov

• Bernabe : เอฟซี บาร์เซโลน่า (U16), ทีมชาติสเปน (U16)
• เบนิเตซ : อาร์ซีดี เอสปันญ่อล (U16), ทีมชาติสเปน (U16)
• Mboula : เอฟซี บาร์เซโลน่า (U19), ทีมชาติสเปน (U19)
• รุยส์ (Ruiz) : บาร์เซโลน่า (U14), ปารีส แซงต์ แชร์กแมง (U16)
• โดเมเนค : เอฟซี บาร์เซโลน่า (U15), ทีมชาติกาตาลัน (U12)
• เฟอร์นันเดส (Fernandez) : นิวคาสเซิล เอฟซี (U21), ทีมชาติกาตาลัน (U19)
• มาบิคัส (Mahicas) : อาร์ซีดี เอสปันญ่อล (U16), ทีมชาติกาตาลัน (U12)
• บลานโก (Blanco) : บียาเรอัล ซีเอฟ (U19), ทีมชาติกาตาลัน (U12)

การศึกษา
• ยูฟ่า เอ (อยู่ในช่วงดำเนินการ)
• ยูฟ่า บี
• ปริญญาตรี ด้านกฎหมาย (กำลังศึกษา)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2018, 01:00:39 PM โดย จุดจุดจุด » บันทึกการเข้า

...ปรารถนาสารพัดในปฐพี...เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง...
ป๊อกกี้
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 12:34:50 PM »

แชมป์ทรงแบบไหนครับ จารย์ป๊อก จะให้ผมระลึกให้อีกทีไหมครับ เลิกเถอะครับไอ่ประเภทพยายามป่าวประกาศ อวยคนในสมาคมเกินจริงนะ และพยายามจะบอกว่าสิ่งที่สมาคมทำคราวก่อนมันถูก นี้ขนาดชาวบ้านเขายังหาข้อมูลเอ็คโคโน่ได้เลย ไปทำงานอยู่ในสมาคมแท้ๆ แต่ไม่ทราบว่ากลุ่มคนพวกนี้ถนัดอะไร ขนาดเราจะสัมภาษณ์เด็กมาสมัครงาน เรายังต้องขอข้อมูล ค้นข้อมูลว่าที่ให้มาเป็นจริงแค่ไหน เขาถนัดอะไร อะไรที่ตำหนิก็ควรตำหนิครับ ไม่ใช่เป็นสมาคมที่ชอบแล้วตำหนิไม่ได้

พอใช้คนให้ถูกกับงาน ผลงานมันก็เกิดตามสำนวน Put the right man on the right job
ไม่ได้ถึงกับอวยอะไรหรอก
เพราะแฟนบอลรากหญ้าแบบผม ความรู้ฟุตบอลมีน้อย
เลยไม่รู้หรอกว่า สิ่งที่สมาคมฯทำ มันถูก หรือ ผิด
ผมถึงใช้คำว่า ทั้งซดหยม และ ฮังเซง ''จับยัด'' ให้เป็นโค้ช

ผมบอกแล้ว ผมมาในอารมณ์ทึ่งๆ ขำๆ มากกว่า
จะผิดจะถูก ผมไม่รู้หรอก
ผมพอแค่นี้นะ ไม่เถียงแล้ว
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +443/-252

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 12:39:39 PM »

มองปัจจุบันกันเห๊อะครับว่าเราจะไปในทิศทางไหนดี ทะเลาะกันไปก็เท่านั้น

PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 12:46:26 PM »

...ถ้าข้อมูลตามนี้จริง (จริงหรือป่าว ก็ไม่รู้) ครูพละ เอคโคโน่  ก็เคยผ่านการเป็นโค้ชคุมทีมมาบ้างนะ

https://www.sanook.com/sport/479321/

"จูเลียน มาริน บาซาโล่" (Julian Marin Bazalo) หัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมชาติไทย รุ่นอายุไม่เกิน 21 ปี

ประสบการณ์
• 2016 - 2017 คุมทีม ซีอี ซาบาเดย์ เอฟซี ชุดใหญ่ (สโมสรอาชีพในสเปน)
• 2015 - 2016 โค้ชของ เอคโคโน อคาเดมี (ญี่ปุ่น)
• 2014 - 2015 โค้ชประสบการณ์สูงสุดของ เอคโคโน (โปแลนด์)
• 2013 - 2015 โค้ชโปรเจคฟุตบอล อนันทาเพอร์ (Anantapur) (อินเดีย)
• 2012 - 2014 นักวิเคราะห์ทีมเยาวชนของ เอฟซี บาร์เซโลน่า ทีวี (สโมสรอาชีพในสเปน)
• 2012 - 2013 โค้ชระดับภูมิภาคเยาวชนของ สมาคมฟุตบอลกาตาลัน
• 2011 - 2012 คุมทีม Sant Cugat Esport FC U23 (ทีมเยาวชนระดับแนวหน้าของสเปน)
• 2010 - 2011 แมวมองของทีม อาร์ซีดี เอสปันญ่อล ในฟุตบอลรายการ ยูฟ่า ยูโรปา ลีก
• 2006 - 2010 ผู้อำนวยการฝ่ายเทคนิคของทีม Sant Cugat Esport FC (ทีมเยาวชนระดับแนวหน้าของสเปน)

• กาย อัสซูลิน : เอฟซี บาร์เซโลน่า (ชุดใหญ่), แมนเชสเตอร์ ซิตี้ (ชุดใหญ่), ทีมชาติอิสราเอล (ชุดใหญ่)
• จอร์ดี้ โลเปซ : เอฟซี บาร์เซโลน่า (B), เรอัล มาดริด ซีเอฟ (ชุดใหญ่), สวอนซี เอฟซี (ชุดใหญ่)
• มิเกล ตอร์เรส : มาลาก้า ซีเอฟ (ชุดใหญ่), เอฟซี คาร์ทาเกน่า (ชุดใหญ่), เกตาเฟ ซีเอฟ (B)
• จอร์แดน กัสปาร์ : UD Logroñes (ชุดใหญ่), เรอัล มาดริด ซีเอฟ (B), ซีอี ซาบาเดย์ เอฟซี (ชุดใหญ่)
• Lucas Porcar : อาร์ซีดี เอสปันญ่อล (B), บียาร์เรอัล ซีเอฟ (B), เรอัล ซาราโกซ่า (ชุดใหญ่)
• นูญอซ : เอฟซี บาร์เซโลน่า (U23), ทีมชาติสเปน (U17)
• สึบาสะ คุโบะ : ทีมชาติญี่ปุ่น (U23)
• โชยะ นากาจิมะ : ทีมชาติญี่ปุ่น (U23)

การศึกษา
• ยูฟ่า โปร (อยู่ในช่วงดำเนินการ)
• ยูฟ่า เอ
• ปริญญาตรี สาขาเทคนิคการสร้างสรรค์สื่อภาพและเสียง
(Audio-visuals & Communication)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

"ซัลบาดอร์ บาเลโร่ การ์เซีย" (Salvador Valero García) หัวหน้าผู้ฝึกสอนทีมชาติไทย รุ่นอายุไม่เกิน 14 ปี

ประสบการณ์
• 2016 - 2017 คุมทีม อีเอฟ กาวา U16 (ทีมในลีกสูงสุด U16 ของสเปน)
• 2015 - 2016 โค้ชและแมวมองประสบการณ์สูง (สหรัฐอเมริกา)
• 2015 - 2016 คุมทีม ยูอี คอร์เนลล่า U15 (ทีมในลีกสูงสุด U15 ของสเปน)
• 2014 - 2015 โค้ชโปรเจ็คฟุตบอล อนันทาพาร์ (Anantapur) (อินเดีย)
• 2014 - 2017 ฝ่ายการคุมทีมของ เอคโคโน (บาร์เซโลน่า)
• 2014 - 2015 หัวหน้าฝ่ายแมวมองของสโมสร Sant Cugat Esport FC (ทีมเยาวชนระดับแนวหน้าของสเปน)
• 2011 - 2014 คุมทีม Sant Cugat Esport FC U16 (ทีมในลีกสูงสุด U16 ของสเปน)
• 2009 - 2011 คุมทีมเยาวชนของสโมสร Hristo Stoitckov

• Bernabe : เอฟซี บาร์เซโลน่า (U16), ทีมชาติสเปน (U16)
• เบนิเตซ : อาร์ซีดี เอสปันญ่อล (U16), ทีมชาติสเปน (U16)
• Mboula : เอฟซี บาร์เซโลน่า (U19), ทีมชาติสเปน (U19)
• รุยส์ (Ruiz) : บาร์เซโลน่า (U14), ปารีส แซงต์ แชร์กแมง (U16)
• โดเมเนค : เอฟซี บาร์เซโลน่า (U15), ทีมชาติกาตาลัน (U12)
• เฟอร์นันเดส (Fernandez) : นิวคาสเซิล เอฟซี (U21), ทีมชาติกาตาลัน (U19)
• มาบิคัส (Mahicas) : อาร์ซีดี เอสปันญ่อล (U16), ทีมชาติกาตาลัน (U12)
• บลานโก (Blanco) : บียาเรอัล ซีเอฟ (U19), ทีมชาติกาตาลัน (U12)

การศึกษา
• ยูฟ่า เอ (อยู่ในช่วงดำเนินการ)
• ยูฟ่า บี
• ปริญญาตรี ด้านกฎหมาย (กำลังศึกษา)

มีการพิสูจน์กันไปแล้ว มีการตกแต่งข้อมูลครับ แหล่งที่มาของข้อมูล https://pantip.com/topic/36881967
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2018, 12:48:19 PM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +266/-423

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 01:08:26 PM »

หาเรื่องตีกันได้ทุกวัน ไอ้พวกว่างงาน ๕๕๕

แถวๆประชานิเวศน์ มีครูพละฝึกสอนเด็กๆ แล้วพาเด็กไปแข่ง สรุปเป็นทั้งผู้ฝึกสอนและควบคุมไปแข่ง...

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1087/-1661

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 01:10:00 PM »

มีแต่พวกเก็บกด
ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +359/-346

ผมรักบอลไทย

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 01:33:55 PM »

เป็นกระทู้ที่อ่านเพลิน..ได้ความรู้จากสมาชิกที่ตอบดีครับ
Strom_Raider
Full Member

คะแนนความรัก: +128/-67

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 02:34:44 PM »

แฟนบอลไทย หรือ โค้ชคีย์บอร์ดเก่งที่สุดในจักรวาลครับ ไม่ต้อง เอคโคน่ง เอคโคโน่ หรอกครับ
ใน thailandsusu ก็มีเก่งหลายคน ใจผมอยากให้แฟนบอลพวกนี้ลองลงสนามจริงเลย ไปคุมทีมอะไรก็ได้ เดี๋ยวผมให้กำลังใจเอง
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +79/-36

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 03:04:39 PM »

น้องเดี่ยวสู้ๆ

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
yoshigi2003
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +67/-88

แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ ยังไงก็รักคนไทยเสมอ

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 04:58:52 PM »

กระทู้ทรงคุณภาพ  เยี่ยมครับพี่เดี่ยว  กระแสดีเลยทีเดียว
BBLOVETT
Sr. Member

คะแนนความรัก: +151/-56

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 05:00:23 PM »

เข้ามาดู สู้กันด้วยข้อมูล ถูกต้องเเล้วครับ ได้ความรู้ไปด้วยครับ
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +909/-1048

รถไฟวิ่งบนราง เฌอปราง วิ่งอยู่ในใจ

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 08:34:15 PM »

เฮ้ยเดี๋ยวนี้ลบแซงบวกแล้วเหรอ 55 (หัวเราะแบบหมวดฤทธิ์)

+/- แลกตังค์ไม่ได้นิ่ ช่างมันดิ แบบว่า +มานานล่ะ -บ้างก็ดี เหมือนมีโอตะคอยติดตาม 5555

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
Agents of S.H.I.E.L.D.
Marvel Comics
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1223/-685

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 08:45:44 PM »

อย่างที่เคยพูด ดูผลงาน ประเมินผลงานเขาใน

AFF u15  ปีหน้า ก็ยังทัน
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +774/-1381

new world order

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 09:44:23 PM »

แฟนบอลไทย หรือ โค้ชคีย์บอร์ดเก่งที่สุดในจักรวาลครับ ไม่ต้อง เอคโคน่ง เอคโคโน่ หรอกครับ
ใน thailandsusu ก็มีเก่งหลายคน ใจผมอยากให้แฟนบอลพวกนี้ลองลงสนามจริงเลย ไปคุมทีมอะไรก็ได้ เดี๋ยวผมให้กำลังใจเอง

คุณก็ใช่ย่อยนาาา เผลอๆไปชุดใหญ่ได้เลย(แซว)

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
kaewja
Sr. Member

คะแนนความรัก: +93/-60

กองหน้าผู้ยิงสองหลาไม่เข้า เซ็งเป็ด

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 01:42:15 AM »

แต่ดูจากผลงานแล้วก็ถือว่าโอเคนะ เขาทำบอลเด็กได้ดี เพราะเขาสอนตั้งแต่แรก รู้ความสามารถของแต่ละคน

ถ้าบอกว่าเขาเป็นโค๊ชไม่ได้อันนี้ก็แปลกนะ ไม่งั้นจะทำทีมได้แชมป์เหรอ

โค๊ชทีมชาติชุดใหญ่ ประสบการณ์ก็เยอะนะ เคยพากาน่าไปรอบลึก ๆ ในบอลโลกด้วย แต่ทำไมบอลไทยไม่เห็นจะโอเคเลย
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +922/-185

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 09:07:51 AM »

+/- แลกตังค์ไม่ได้นิ่ ช่างมันดิ แบบว่า +มานานล่ะ -บ้างก็ดี เหมือนมีโอตะคอยติดตาม 5555

แหม่ คู่นี้ เก็บกันทุกเม็ด อย่าให้รู้นะหลังไมค์แอบไปมุดมุ้งกัน อิอิอิอิ
Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +236/-135

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 10:36:57 AM »

ป๊อกกี้ กับ ท่าน deawfico แล้วก็ pttrayong พูดซะเห็นภาพเลย

น่าปลื้มใจแทน ทีมงานนะครับ ผมก็ติดต่อครูเหล่านั้นอยู่ จากที่เคยไปอบรมที่สมาคม จัด

ท่านใด สนใจคู่ที่เอ็คโคโน่แจก เวลจัดอบรม  ผมจะถ่ายเอกสารให้นะครับ ผมมีอยู่ชุดนึง
เป็นตำรา ของหวงเลย
Inbox มาเลยครับ

เห็นชัดๆ คือการแก้ เพรส ญี่ปุ่น ได้หมดจด ถ้าให้เวลาพวกเขา วางพื้นฐานบอลเด็กต่ำกว่า 15 ลงไป จะดีมากๆครับ
Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 10:37:55 AM »

*คู่มือ ฝึกอบรม 
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +922/-185

| | |
« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 11:08:46 AM »

ป๊อกกี้ กับ ท่าน deawfico แล้วก็ pttrayong พูดซะเห็นภาพเลย

น่าปลื้มใจแทน ทีมงานนะครับ ผมก็ติดต่อครูเหล่านั้นอยู่ จากที่เคยไปอบรมที่สมาคม จัด

ท่านใด สนใจคู่ที่เอ็คโคโน่แจก เวลจัดอบรม  ผมจะถ่ายเอกสารให้นะครับ ผมมีอยู่ชุดนึง

เห็นชัดๆ คือการแก้ เพรส ญี่ปุ่น ได้หมดจด ถ้าให้เวลาพวกเขา วางพื้นฐานบอลเด็กต่ำกว่า 15 ลงไป จะดีมากๆครับ

สุดยอดเลยครับ อยากอ่าน สแกนส่งมาทางอีเมล์ได้ไหมครับ
โต้หิมะ ณ ปราการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1183/-440

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 01:46:00 PM »

ลงชื่อครับ    อ่านเพลินๆ

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +147/-1087

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 02:20:17 PM »

สุดยอดเลยครับ อยากอ่าน สแกนส่งมาทางอีเมล์ได้ไหมครับ

ขอเป็น pdf ด้วยคนครับ ฮี่ๆๆ

ฮี่ๆๆ
Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 02:49:32 PM »

ท่าน คาราคาซัง KaraKasang ส่งที่อยู่ มาในInbox ครับ ผมจะส่งให้ทางไปรษณีย์ครับ เพราะมันหลายหน้ามากครับ เป็นเล่ม

สำหรับท่านที่จะเข้าอบรม กับ เอ็คโคโน ผมแนะนำให้ เอา iPad หรือกล้อง โทรศัพท์ที่ใช้ บันทึกวีดิโอ ได้ยาวๆ ยิ่งดี บันทึกการสอน เวลาเขาลงภาคสนาม เพราะเขาค่อยๆ สอน ปูพื้นตั้งแต่ ความรู้เบื้องต้น ต่างๆ จากนั้น ค่อย ลงรายละเอียด ในสนาม พร้อมปฎิบัติ โดยใช้ผู้เล่นเป็นตุ๊กตา ตามช่วงอายุ จะแตกต่างกัน
     ได้ความรู้มากๆ เวลาเขาสอน โดยเฉพาะ จินตนาการ การเล่น การเคลื่อนที่ การยืนตำแหน่ง ของกองหลัง กองกลาง กองหน้า

ที่สำคัญ คือ การเข้าทำ ถ้าเจอคู่ต่อสู้ ยืน ซ้อน 2 หรือ 3 เราจะให้ แก้ ยังไง ในสถานการณ์แบบนั้น โดยไม่ต้องสั่งให้เด็ก ต้องทำนะ แต่ปล่อยให้ คิดเอง โดยการซ้อม ปฎิบัติบ่อยๆ
เมื่อทำบ่อย เด็กจะคิดได้ อัตโนมัติ นั่นคือ เล่นแบบมีจิตนาการ วางแผนมาก่อน จนคุ้นเคย เล่นได้อัตโนมัติ

เช่น ถ้าเราจะเอาชนะคู่แข่ง การเคลื่อนที่สำคัญมากๆ ไม่แปลกใจเลย ดูทีมชาติสเปน เล่น ครองบอลมากกว่าคู่แข่ง ถล่มสเปน ครึ่งโหล ล่าสุด

ในเอเชีย ก็มีญี่ปุ่น ที่เล่นบอล สไตล์ สเปน ครองบอลเหนียว แล้วบีบพื้นที่
อีกทีม ที่ผมดูอุ่นเครื่อง เมื่อสองวันก่อน คือ อิหร่าน บุกไปชนะอุซเบกิสถาน คาบ้าน1-0 ครองบอล และสถิติ การเข้าทำชัดเจนกว่าเจ้าบ้านอีก

ส่วนทีมชาติไทยชุดใหญ่ ผม ไม่หวังแล้วครับ เอเชี่ยนคัพ แต่เอาใจช่วยเงียบๆ  ดูทีม เกาหลี จีน กาตาร์ อิหร่าน อุซเบกิสถาน จอร์แดน  หรือ ซาอุ ล่าสุด อุ่นเสมอ โบลิเวีย เรายังห่างเขาพอสมควร
เทคติก ความแข็งแกร่ง ด้าน ร่างกาย ทัศนคติการเล่น หลายคนในทีมชาติชุดใหญ่ บางคนผมว่ายังไม่ถึงทีมชาติด้วยซ้ำแต่ไม่โทษเลย  ด้วยข้อจำกัด ที่ว่า ก็เรามีแค่นี้ จะหาเลือกมาจากใหนให้เลือกละ ระดับเอเชีย ทีมชาติเรายังมีไม่ถึง 5ด้วยซ้ำ   เด่นๆ ก็พวกนักเตะที่ไป เจลีค และกวิน

เมื่อ คืนอินเดีย ชนะ ปากีสถาน 3-1 Suzuki cup ผมนั่งดูอยู่ ไม่ง่าย ถ้าเราจะชนะเขา อินเดีย มีดีพอตัว

รอรุ่นจิ๋ว 12 ถึง 14 ปีโต รุ่นที่มีการปู พื้นฐานฟุตบอลให้แน่นก่อน ค่อยๆขยับทั้งองคาพยพ สมาคมเอง ก็ต้องทำงานหนักด้วย รักษาคนที่มีฝีมือ ทุ่มเท เพื่อฟุตบอลเอาไว้ทำงานจริงๆ

ส่วนพวกที่ ลอยๆ  ไม่ค่อยมีผลงานอะไร ก็ปลดทิ้งๆบ้างครับ ขอชมเชย สมาคมเรื่องการพัฒนาฟุตบอลรุ่นจิ๋วครับ

ส่วนโค๊ชรุ่นเก่าๆ แก่วิชา แต่ไม่รู้ อะไรเลย ไม่พัฒนาตัวเอง  อายุเยอะเพราะอยู่นาน ภาษาก็หางอึ่ง  ก็อย่าให้มีบทบาทมากนัก สร้างคนรุ่นใหม่ๆ สนับสนุนพวกเขา อนาคตท่านจะได้ใช้งานพวกเขาแน่นอน

Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 02:54:52 PM »

แก้คำผิด ล่าสุด สเปน ตบ 🇭🇷โครเอเชีย เบาๆ 6-0🤙🤙🤙🤙🇭🇷🇭🇷🇭🇷👍👍👍
Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 03:09:50 PM »

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=2234923876753683&id=1786696568243085

ขออนุญาต แปะไว้ ให้ท่านสมาชิก ที่สนใจ รายละเอียด ทีมงานครูชาวสเปน จากท่านสมาชิกเราท่านหนึ่งนะครับ มีประโยชน์มากๆ
Full Member

| | |
« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 03:16:50 PM »

ขอด้วยคนได้มั้ยครับ 
Full Member

| | |
« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 03:20:13 PM »

ท่าน คาราคาซัง KaraKasang ส่งที่อยู่ มาในInbox ครับ ผมจะส่งให้ทางไปรษณีย์ครับ เพราะมันหลายหน้ามากครับ เป็นเล่ม

สำหรับท่านที่จะเข้าอบรม กับ เอ็คโคโน ผมแนะนำให้ เอา iPad หรือกล้อง โทรศัพท์ที่ใช้ บันทึกวีดิโอ ได้ยาวๆ ยิ่งดี บันทึกการสอน เวลาเขาลงภาคสนาม เพราะเขาค่อยๆ สอน ปูพื้นตั้งแต่ ความรู้เบื้องต้น ต่างๆ จากนั้น ค่อย ลงรายละเอียด ในสนาม พร้อมปฎิบัติ โดยใช้ผู้เล่นเป็นตุ๊กตา ตามช่วงอายุ จะแตกต่างกัน
     ได้ความรู้มากๆ เวลาเขาสอน โดยเฉพาะ จินตนาการ การเล่น การเคลื่อนที่ การยืนตำแหน่ง ของกองหลัง กองกลาง กองหน้า

ที่สำคัญ คือ การเข้าทำ ถ้าเจอคู่ต่อสู้ ยืน ซ้อน 2 หรือ 3 เราจะให้ แก้ ยังไง ในสถานการณ์แบบนั้น โดยไม่ต้องสั่งให้เด็ก ต้องทำนะ แต่ปล่อยให้ คิดเอง โดยการซ้อม ปฎิบัติบ่อยๆ
เมื่อทำบ่อย เด็กจะคิดได้ อัตโนมัติ นั่นคือ เล่นแบบมีจิตนาการ วางแผนมาก่อน จนคุ้นเคย เล่นได้อัตโนมัติ

เช่น ถ้าเราจะเอาชนะคู่แข่ง การเคลื่อนที่สำคัญมากๆ ไม่แปลกใจเลย ดูทีมชาติสเปน เล่น ครองบอลมากกว่าคู่แข่ง ถล่มสเปน ครึ่งโหล ล่าสุด

ในเอเชีย ก็มีญี่ปุ่น ที่เล่นบอล สไตล์ สเปน ครองบอลเหนียว แล้วบีบพื้นที่
อีกทีม ที่ผมดูอุ่นเครื่อง เมื่อสองวันก่อน คือ อิหร่าน บุกไปชนะอุซเบกิสถาน คาบ้าน1-0 ครองบอล และสถิติ การเข้าทำชัดเจนกว่าเจ้าบ้านอีก

ส่วนทีมชาติไทยชุดใหญ่ ผม ไม่หวังแล้วครับ เอเชี่ยนคัพ แต่เอาใจช่วยเงียบๆ  ดูทีม เกาหลี จีน กาตาร์ อิหร่าน อุซเบกิสถาน จอร์แดน  หรือ ซาอุ ล่าสุด อุ่นเสมอ โบลิเวีย เรายังห่างเขาพอสมควร
เทคติก ความแข็งแกร่ง ด้าน ร่างกาย ทัศนคติการเล่น หลายคนในทีมชาติชุดใหญ่ บางคนผมว่ายังไม่ถึงทีมชาติด้วยซ้ำแต่ไม่โทษเลย  ด้วยข้อจำกัด ที่ว่า ก็เรามีแค่นี้ จะหาเลือกมาจากใหนให้เลือกละ ระดับเอเชีย ทีมชาติเรายังมีไม่ถึง 5ด้วยซ้ำ   เด่นๆ ก็พวกนักเตะที่ไป เจลีค และกวิน

เมื่อ คืนอินเดีย ชนะ ปากีสถาน 3-1 Suzuki cup ผมนั่งดูอยู่ ไม่ง่าย ถ้าเราจะชนะเขา อินเดีย มีดีพอตัว

รอรุ่นจิ๋ว 12 ถึง 14 ปีโต รุ่นที่มีการปู พื้นฐานฟุตบอลให้แน่นก่อน ค่อยๆขยับทั้งองคาพยพ สมาคมเอง ก็ต้องทำงานหนักด้วย รักษาคนที่มีฝีมือ ทุ่มเท เพื่อฟุตบอลเอาไว้ทำงานจริงๆ

ส่วนพวกที่ ลอยๆ  ไม่ค่อยมีผลงานอะไร ก็ปลดทิ้งๆบ้างครับ ขอชมเชย สมาคมเรื่องการพัฒนาฟุตบอลรุ่นจิ๋วครับ

ส่วนโค๊ชรุ่นเก่าๆ แก่วิชา แต่ไม่รู้ อะไรเลย ไม่พัฒนาตัวเอง  อายุเยอะเพราะอยู่นาน ภาษาก็หางอึ่ง  ก็อย่าให้มีบทบาทมากนัก สร้างคนรุ่นใหม่ๆ สนับสนุนพวกเขา อนาคตท่านจะได้ใช้งานพวกเขาแน่นอน

ขอด้วยคนได้มั้ยครับ ว่าแต่ inbox ผ่านตรงไหนอ่ะ หาไม่เจอ
ยายทอง
กันตรึม !!!
Hero Member

คะแนนความรัก: +672/-818

| | |
« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 03:35:12 PM »

+1 Bob_Sothorn มีสมาชิกแบบท่านเยอะๆก็ดีนะ
ป๊อกกี้
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 03:35:48 PM »

ขอด้วยคนได้มั้ยครับ ว่าแต่ inbox ผ่านตรงไหนอ่ะ หาไม่เจอ

Full Member

| | |
« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 03:37:27 PM »

ขอบคุณครับ
Bob_Sothorn
Hero Member

| | |
« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 03:51:30 PM »

;D5555ต้งอให้ท่านสมาชิก ท่านอื่นแนะนำครับ ผมก็ทำไม่เป็นครับ มีสมาชิกสามท่าน inbox มาแล้ว เดี๋ยวผมจะถ่ายเอกสารส่งให้ทางไปรษณีย์ ส่วนหนึ่ง จะscan เป็น pdf ส่งผ่านเมล์ ก็จะสะดวกมากๆ ผ่าน inbox ที่อยู่พร้อม อีเมล์นะครับ

ตอนแรกผมไปอบรมผมในหัว คิดอย่างเดียว คือ ไปเปิดสมองตัวเอง ไม่ทำตัวน้ำเต็มแก้ว คือ เราอยู่ต่างจังหวัด อยากเปิดหูเปิดตา โค๊ชต่างชาติ ที่มีผลงาน ดีกรีไม่เบา อย่างสเปน ว่าเขามีดีอะไร จากที่เราเคยอบรมแบบถูไถ ตามมีตามเกิด ตามที่ต่างๆ ต่างจากครู โค๊ชไทยแค่ใหน เขาจะสั่งกองหลังให้เดินๆ ๆ(เดินไปใหนว่ะ)  เหมือนที่โค๊ชไทยเคยสอนผมหรือเปล่า ดีกรี เราก็แค่ เคยเล่น 😁😁😁U Leauge รุ่นแรก ที่สนามอินทรีย์ เกษตรศาสตร์ แฟนบอลตรึม สาวๆเพียบ นัดแรกผม ยืนไข่สั่น ตื่นสนาม ต้องเป็นตัวจริงแทนรุ่นพี่ ที่บาดเจ็บ จากเคยเป็นตัวสำรองยาวๆ หิ้วน้ำให้พี่ๆ เพราะโค๊ชดันสั่งให้ ประกบ ดาราเยาวชนเอเชีย
 นักเตะยอดเยี่ยมU16 บำรุง บุญพรม จากธรรมศาสตร์  ยับเยิน ผมถูกเปลี่ยนตัวออก ยังไม่หมดครึ่งแรกด้วยซ้ำ มองเห็นแต่เบอร์เสื้อ บำรุง 😃😃😃😃😄 ก็ธรรมศาสตร์ยุคนั้น ทีมชาติทั้งทีม🤣🤣🤣🤣

สมัยนี้ ทีมงานโค๊ชระดับนี้ ค่าจ้างขนาดนี้ ไม่มีใครอยากเอาชื่อมาทิ้งแน่นอน โลกมันเปลี่ยนไปแล้ว เชื่อมต่อถึงกันหมด  ต่อยอดดีๆ ไปได้สวย นักเตะรุ่นจิ๋ว

อ้อมีเรื่องนึง ที่เราต้องปรับปรุงให้มากเลย คือทัศนคติผู้ปกครอง โค๊ชบ้านเรา เป็นพวกน้ำเต็มแก้วเยอะ ภาษาใบ้กิน คุมวินัยเด็กไม่ได้  ติดเกมส์ โทรศัพท์ งอม กินอาหารที่ไม่ค่อยมีประโยชน์

เวลาสมาคมเปิดอบรม ไม่ค่อยมากันเท่าไหร่ ทั้งที่ฟรีครับ เขาก็สัญจร ไปเกือบทุกภูมิภาค
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +79/-36

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 14, 2018, 07:23:32 PM »

ขอด้วยคนครับท่าน อยากได้เป็น pdf

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์