Thailandsusu Webboard
กันยายน 23, 2018, 11:02:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในบรรดาบอล U ต่างๆ ท่านคิดว่าU ไหนสำคัญสุดที่ทำให้ทีมชาติชุดใหญ่สำเร็จ  (อ่าน 667 ครั้ง)
PATRIOT of SIAM
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +210/-166

| | |
« เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 10:56:28 AM »

ทีมชาติชุดใหญ่ในปัจจุบัน ถือว่าประสบความสำเร็จพอสมควร มีนักเตะอย่างเจ  อุ้ม มุ้ยเป็นกำลังสำคัญ

แต่ถ้าเลยจากชุดนี้ไปแล้ว ก็ต้องหานักเตะเจนใหม่เข้ามา เพื่อต่อยอดทีมชาติไทยให้ประสบความสำเร็จสูงขึ้นไปอีก

ผมเลยมองว่า ในบรรดา u ต่างๆ ที่ไทยพยายามพลักดันกันอยู่นี้ u ไหนสำคัญที่สุด ที่จะบอกได้ว่าทีมชาติไทยชุดใหญ่ในอนาคตจะรุ่งหรือไม่กันแน่

ในความเห็นผม ผมมองไปที่ชุด u21 กับ u23 สำคัญที่สุด  ถ้าทีมชาติชุดนี้ไปได้ไม่ไกล ทีมชาติไทยชุดใหญ่ก็จะทรงๆ  อาศัยแต่นักเตะอย่างเจ อุ้ม มุ้ย คอยประคับประคอง

แต่ถ้าทีมชาติชุด u21 23 ไปได้ไกล อย่างไปบอลเยาวชนโลก ไปแข่งโอลิมปิค หรือได้เหรียญบอลเอเชี่ยนเกมส์ ทีมชาติชุดนี้จะต่อยอดไปสู่ทีมชาติชุดใหญ่ที่ไปได้ไกลกว่าปัจจุบัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2018, 11:09:22 AM โดย PATRIOT of SIAM » บันทึกการเข้า
อาจารย์หนุ่ย_SR38
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +637/-194

สโมสรฟุตบอลอุดรธานี เอฟซี

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 11:55:23 AM »

U20 ครับ ที่ญี่ปุ่น ได้ไปฟุตบอลโลกตลอด เพราะ U20 ได้ชิงแชมป์โลก นี้ละ ส่วนประเทศที่ได้แชมป์ ฟุตบอลโอลิมปิค คือชุด U23 ไม่ได้ทำให้ทีมชุดใหญ่ เก่งขึ้นแต่อย่างใด เพราะส่วนมากทีม U23 ของแต่ละประเทศ ก็คือทีมสำรองชุดใหญ่ นั้นละ ครับ

เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1070/-1552

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 11:58:48 AM »

U4-7ปี เป็นส่วนมาจากพ่อแม่ล้วนๆ ฝึกให้เด็กหัดเทคนิคจากลูกฟุตบอลอย่างเดียว ทำซ้ำมาซ้ำไปจนเก่ง
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2124/-5658

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 01:19:23 PM »

U20 ครับ ที่ญี่ปุ่น ได้ไปฟุตบอลโลกตลอด เพราะ U20 ได้ชิงแชมป์โลก นี้ละ ส่วนประเทศที่ได้แชมป์ ฟุตบอลโอลิมปิค คือชุด U23 ไม่ได้ทำให้ทีมชุดใหญ่ เก่งขึ้นแต่อย่างใด เพราะส่วนมากทีม U23 ของแต่ละประเทศ ก็คือทีมสำรองชุดใหญ่ นั้นละ ครับ

U20 อีกเสียง ดูอย่าง พม่า เวียดนาม ที่ U20 ได้ไปบอลโลก

พม่า มีผลผลิต อย่าง อ่อง ธู เวียดนามไปไกลในรุ่น U23 ที่ต่อยอดขึ้นมา

Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +191/-425

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 02:41:36 PM »

มันก็สำคัญทุกยูละครับ  เริ่มจากเบสิค  ทัศนคติ แทคติก มันก็ต้องค่อยๆพัฒนามาตั้งแต่เด็กจนโต

แต่ถ้าจะสำคัญกับทีมชุดใหญ่จริงๆคือสโมสรในลีกครับ  ถ้าสโมสรในลีกไม่พัฒนารูปแบบการเล่น  แทคติก  ระบบฟิตเนส

แต่ให้เด็กเทพยังไง  มาเล่นมาฝึกใน  ลีกที่มาตรฐานต่ำมันก็ไม่พัฒนาไปไหน   ตรงกันข้าม

ถ้าเด็กห่วยๆ  ได้มาฝึกมาเล่น  ในลีกที่มาตรฐานสูงทุกๆวัน  มีการเคี่ยวเข็ญ  มีคนสอนดีๆ  มีเครื่องมือพร้อม

ยังไงเด็กก็พัฒนาขึ้น  และถ้าได้เด็กมาตรฐานดีๆก็ยิ่งรุดหน้าไปเร็วๆ

สรุปสำหรับผม  ทีมชาติชุดใหญ่จะประสพความสำเร็จหรือเปล่าไม่ใช่เพราะทีมชาติชุดเล็กแต่มาจากมาตรฐานของสโมสรในประเทศครับ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 03:24:39 PM »

U20 อีกเสียง ดูอย่าง พม่า เวียดนาม ที่ U20 ได้ไปบอลโลก

พม่า มีผลผลิต อย่าง อ่อง ธู เวียดนามไปไกลในรุ่น U23 ที่ต่อยอดขึ้นมา

อืมน่าคิดครับ ถ้า U 20 ไทยไปแข่งรอบเยาวชนโลก พร้อมกับไทยลีกที่มีมาตรฐานที่สูงเทียบเท่า J ลีก ทีมชาติไทยคงมีโอกาสได้ไปบอลโลกสูง

ของพม่ากับเวียดนาม ขาดแต่เรื่องฟุตบอลลีกที่ยังเทียบกับของไทยไม่ได้  ผลงานชุดใหญ่จึงยังไม่เหนือกว่าไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2018, 03:31:48 PM โดย PATRIOT of SIAM » บันทึกการเข้า
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 03:29:19 PM »

มันก็สำคัญทุกยูละครับ  เริ่มจากเบสิค  ทัศนคติ แทคติก มันก็ต้องค่อยๆพัฒนามาตั้งแต่เด็กจนโต

แต่ถ้าจะสำคัญกับทีมชุดใหญ่จริงๆคือสโมสรในลีกครับ  ถ้าสโมสรในลีกไม่พัฒนารูปแบบการเล่น  แทคติก  ระบบฟิตเนส

แต่ให้เด็กเทพยังไง  มาเล่นมาฝึกใน  ลีกที่มาตรฐานต่ำมันก็ไม่พัฒนาไปไหน   ตรงกันข้าม

ถ้าเด็กห่วยๆ  ได้มาฝึกมาเล่น  ในลีกที่มาตรฐานสูงทุกๆวัน  มีการเคี่ยวเข็ญ  มีคนสอนดีๆ  มีเครื่องมือพร้อม

ยังไงเด็กก็พัฒนาขึ้น  และถ้าได้เด็กมาตรฐานดีๆก็ยิ่งรุดหน้าไปเร็วๆ

สรุปสำหรับผม  ทีมชาติชุดใหญ่จะประสพความสำเร็จหรือเปล่าไม่ใช่เพราะทีมชาติชุดเล็กแต่มาจากมาตรฐานของสโมสรในประเทศครับ
ใช่ครับมาตรฐานไทยลีกมีส่วนสำคัญอย่างมาก ถ้ามีเหล่านักเตะทีมชาติที่เก่งในรุ่นต่างๆ มาต่อยอดก็เหมือนกับเสือติดปีก
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2494/-3455

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 09:20:33 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
boboon
Newbie
*

คะแนนความรัก: +1/-0

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 09:07:55 AM »

ผมคิดว่าความสำคัญทุกชุดล่ะครับ ในเรื่องของขั้นตอนการพัฒนา
แต่ถ้าจะให้เลือกสัก U นึง ผมคิดว่าน่าจะให้คะแนนที่ U19 หรือ U20 ครับ
เพราะเป็นช่วงเปลี่ยนผลัดจากวัยรุ่นสู่มืออาชีพครับ ทั้งมีทัวร์นาเมนต์ที่แข่งขันกันอย่างเข้มข้น ทั้งยังสามารถต่อยอดอีก 4 ปี สู่ฟุตบอลโลกสมัยถัดไป (ตอนนั้นคงอายุ 23 พอเป็นกำลังทีมชาติชุดใหญ่ได้)
และจากสังเกตในโลกฟุตบอลปัจจุบัน ผู้เล่นดีๆ มักฉายแววให้เห็นช่วงต้นอายุนี้ครับ ทั้ง เมสซี่(ตอนเล่นที่บาซ่า), เอมบับเบ้(ตอนปัจจุบันนี้), ออ่องธุ(ตอนเยาวชนของพม่า), เดเล่ อัลลี(สมัยเล่นกับสเปอร์ 2015) รวมไปถึง เจ้าเจ ชณาธิป, เจ้าตังค์,(สมัยน้าฉ่วย)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องอยู่ที่แผนพัฒนาด้วยครับ เพราะมันมีอีกหลายบริบทมาเกี่ยวข้อง

jearb2013
Sr. Member

คะแนนความรัก: +84/-30

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2018, 06:08:03 AM »

ยู19 ครับ เพราะถ้าไปผลงานดีสามารถต่อยอดขึ้นสู่ชุดใหญ่ได้เลย
เสียดายที่ทีมชาติไทยยังไม่สามารถไปบอลโลกรุ่นนี้ได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์