Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 13, 2018, 07:37:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครคือเด็กเส้น? จาก คุณบับเบิ้ล  (อ่าน 3654 ครั้ง)
deawfico
ยกเลิกสมาชิก
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +727/-1898

| | |
« เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 11:05:54 AM »

กระแส “ดราม่า” จากความล้มเหลวของทีมฟุตบอลไทยในกีฬาเอเชี่ยนเกมส์ 2018 ที่อินโดนีเซียยังมีอย่างต่อเนื่อง บ้างก็ว่าฟุตบอลไทยตกต่ำ ไม่ก็ว่าถอยหลังลงคลอง !!!
ผลงานไม่ดีคงยากที่จะมีเสียงชื่นชม แต่บางทีพวกด่ากันลามปามเกินไป ราวกับว่า “โค้ชโย่ง” วรวุธ ศรีมะฆะ ไปฆ่าใครตาย !!!

นักฟุตบอลหลายรายไม่รอดเหมือนกัน ถูกวิพากษ์วิจารณ์ฟอร์มการเล่นน่ะเป็นเรื่องปกติ แต่บางทีจิกหัวด่ากันแบบหยาบคาย

แน่นอนละว่าทีมชาติไทยเป็นของทุกคน ทุกคนมีสิทธิ์แสดงความคิดเห็น ยิ่งเป็นยุค “โซเชียล” แบบนี้กระแทกคีย์บอร์ดใส่กันชนิดไม่ยั้ง

แต่อยากให้ใช้ “ปัญญา” มากกว่า “อารมณ์” คิดให้เยอะๆว่าเกมกีฬาต้องมีแพ้ ชนะ พวกเขาไปแข่งกีฬาแล้วแพ้ ไม่ได้ไปทำเรื่องเลวทรามจนต้องด่ากันแบบกระทืบจมดินขนาดนั้น

ถ้ากระทำตัวผิดวินัยนักกีฬาอย่างร้ายแรง แหกค่ายซ้อม สำมะเลเทเมา หรือทำอะไรที่เสื่อมเสียชื่อเสียงประเทศชาติ อันนั้นค่อยด่าแบบให้หมดอนาคตก็ไม่ว่ากัน

สำหรับอนาคตของฟุตบอลไทยหลังจากนี้ต้องเอาความล้มเหลวที่เกิดขึ้นและเสียงก่นด่าต่างๆนาๆมาพัฒนาเพื่อสู้ต่อไป

การตกรอบแรกในเอเชี่ยนเกมส์เป็นครั้งแรกในรอบ 24 ปีที่ “จาการ์ตา &  ปาแลมบังเกมส์ 2018” ไม่ใช่บทอวสานของวงการฟุตบอลไทย

ฟุตบอลไทยผ่านหลายรสชาติมาตลอดในช่วง 20 ปีนี้ ตกรอบแรกซีเกมส์ 2 สมัยติด หรือ ตกรอบแรกอาเซียนคัพ (ไทเกอร์คัพ, ซูซูกิคัพ) เราเคยผ่านมาหมดแล้วในยุคก่อนหน้านี้

ดังนั้นใครจะ “อาย” ที่ตกรอบแรกเอเชี่ยนเกมส์ก็อายไป แต่ส่วนตัวเฉยๆ…เจ็บมาเยอะ

ที่สำคัญยังยืนยันในมุมมองเดิมว่าฟุตบอลในเอเชี่ยนเกมส์ไม่ใช่ตัววัดว่ามาตรฐานของฟุตบอลไทยอยู่ตรงไหน เพราะนี่ไม่ใช่ทัวนาเมนต์ระดับ “เมเจอร์”

ชาติเพื่อนบ้านอาเซียนอย่าง “เวียดนาม” ได้อันดับ 4 เอเชี่ยนเกมส์ครั้งนี้น่ะดีใจด้วย แต่ไม่ได้หมายความว่านักเตะ “ญวน” วิ่งไล่ทันทีมชาติไทยแล้วอย่างที่ว่ากัน

นักเตะไทยเคยได้อันดับ 4 เอเชี่ยนเกมส์มาถึง 4 สมัย แล้วพวกเราวิ่งไล่ทันทีมอย่าง เกาหลีใต้ หรือ ญี่ปุ่น หรือยัง ?
ฟุตบอลในเอเชี่ยนเกมส์มันคนละเรื่องกับทัวนาเมนต์อย่าง “เอเชี่ยนคัพ” หรือ “ฟุตบอลโลก” รอบคัดเลือก

เอเชี่ยนเกมส์ไม่มีแม้กระทั่งแต้มสะสมใน “อันดับโลก” ของ “ฟีฟ่า”  หลายชาติจึงมีนโยบายที่แตกต่างกันไปในการส่งทีมเข้าแข่งขัน

สมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ วางนโยบายไว้อย่างดีเหมือนกันในตอนแรก นั่นคือการมองไกลใช้เอเชียนเกมส์เป็นเวทีสำหรับเตรียมทีมลุ้น “โอลิมปิก 2020”

แต่เป้าหมายที่อยู่ไกลดันมาเจอ “จุดวัดใจ” ระหว่างทางในเอเชี่ยนเกมส์ก่อน ที่สุดแล้ว สมาคมฯ เลือกที่จะพังนโยบายตัวเอง พร้อมกับโยนความผิดให้ “โค้ชโย่ง” รับไปคนเดียว !!!

การปลด “โค้ชโย่ง” กระทำได้อยู่แล้วเมื่อผลงานไม่ตามเป้าหมายที่วางไว้ แต่เหตุแห่งความล้มเหลวมันมีหลายอย่างไม่ใช่แค่ที่ตัวโค้ช

ที่สำคัญคือมันค้านกับคำพูดของ “บิ๊กอ๊อด” พล.ต.อ.สมยศ พุ่มพันธ์ม่วง นายกสมาคมฯด้วยที่ว่าจะตัดสินใจแบบ “ไม่ตามกระแส” และ “ไม่มีนโยบายปลดโค้ช”

ทว่าสุดท้ายแล้วการกระทำมันสวนทางกับคำพูด
วิธีการ “บอลแพ้เปลี่ยนโค้ช” เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นมาในบอลไทยหลายยุคหลายสมัย เมื่อยุคนี้ยังหนีไม่พ้นวิธีการเดิมจึงเข้าข่าย “พายเรือในอ่าง” วนไปวนมาอยู่ที่เดิม

ไม่รู้ว่า “บิ๊กอ๊อด” ที่เคยยืนยันแบบหนักแน่นทำไมถึงเปลี่ยนใจเอาง่ายๆในเรื่องนี้ หลายคนมองว่าอาจเกี่ยวกับบทสัมภาษณ์ของ เนวิน ชิดชอบ ประธานสโมสรบุรีรัมย์ฯ

“เนวิน” วิพากษ์ฟุตบอลไทยแบบเผ็ดร้อนได้ใจแฟนบอลไปมากโข หลังจากนั้นไม่นาน สมาคมฯ ออกข่าวแยกทางกับ “โค้ชโย่ง” ตามมาทันที

เรื่องนี้เกี่ยวกันหรือไม่ไม่มีใครยืนยัน แต่ถ้าส่งผลแบบนั้นจริงๆขอให้ “บิ๊กอ๊อด” ตามต่อจากบทสัมภาษณ์ที่บอกในทำนองว่าการเลือกตัวผู้เล่นทีมชาติมี “เด็กเส้น” ด้วยว่าคือใคร

ตามคำสัมภาษณ์ “เนวิน” บอกได้ยินมาว่าโค้ชทีมชาติไทยเลือกตัวผู้เล่นเพราะมี “ผลประโยชน์” กับ “เอเยนต์” แต่ไม่ได้ระบุให้ชัดว่าเป็นทีมชาติไทยชุดไหน

ตรงนี้ถือว่าเป็นเรื่องใหญ่ที่ไม่ควรปล่อยให้ผ่านเลยไปอย่างเด็ดขาด คนระดับประธานสโมสรบุรีรัมย์ฯเปิดประเด็นมาขนาดนี้แล้วต้องไปให้สุดซอย

ใครที่เอาทีมชาติไทยมาหาผลประโยชน์ของตัวเองต้องไม่มีที่ยืนในสังคม อีกทั้งคำว่า “เด็กเส้น” คือสิ่งที่ทำลายภาพลักษณ์ของวงการฟุตบอลไทย

ไม่ว่ากี่ปีกี่หนพวกชอบด่าบอลไทยถ้าคิดอะไรไม่ออกจะต้องด่าว่า “ทีมชาติมีแต่เด็กเส้น” เสมอ ดังนั้นเรื่องนี้ต้อง “เคลียร์” อย่าให้เป็นประเด็นแค่ให้แฟนบอลสะใจ

“นายกเงา” เปิดมาขนาดนี้แล้ว “นายกตัวจริง” ไม่ควรจะอยู่นิ่งเฉยนะขอรับ ขานรับให้เหมือนหลายๆเรื่องก่อนหน้านี้หน่อย !!!

https://www.khobsanam.com/column/40102

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
ยักษ์แสด
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +236/-544

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 11:27:46 AM »

ถามก่อน   ว่าคุณบับเบิ้ล   บอกว่าคุณเนวิน  ชิดชอบ  เป็นนายกเงา ของคุณสมยศ พุ่มพันธ์ม่วง ใช่ไหมครับ

ผมในฐานะแฟนบอล  จะได้เข้าใจถูกต้อง
deawfico
ยกเลิกสมาชิก
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +727/-1898

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 11:32:29 AM »

หลายๆข้อมูล คุณบับเบิ้ลโครตรู้จริง อย่างที่ไทยได้เป็นเจ้าพคัดโอลิมปิกนี่แกบอกตั้งแต่ 2 สัปดาห์ก่อนข่าวออกมาซะอีก และอีกเรื่องฟีฟ่าเดย์ไทย-ตรินิแดด จะไปเตะที่สุพรรณ อำลาสินทวีชัย เมื่อวานผมฟังแกพูดมา  บับเบิ้ลนี่เป็นนักข่าวสายบอลไทยที่ผมนับถือที่สุดล่ะ ต่างจากไอ้ปูเป้ลิบลับ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +922/-185

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 11:46:21 AM »

ถามก่อน   ว่าคุณบับเบิ้ล   บอกว่าคุณเนวิน  ชิดชอบ  เป็นนายกเงา ของคุณสมยศ พุ่มพันธ์ม่วง ใช่ไหมครับ

ผมในฐานะแฟนบอล  จะได้เข้าใจถูกต้อง

นั่นสิๆ ถ้าอย่างนั้นแสดงว่า บทสัมภาษณ์นั้น คือคำสั่ง(แบบเงาๆ )เป็นแน่
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1087/-1661

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 11:48:27 AM »

ตามทวิตเตอร์เค้ามานานแล้วไม่แปลกใจเท่าไรกับการเขียนข่าวแบบนี้ เห็นออกแนวอยู่ฝั่งโค้ชโย่งมาตลอด พอโค้ชโย่งโดนไล่ก็วิจารณ์นายกสมาคมยับเลย

และถามว่าทำไมบับเบิ้ลถึงเชียร์โค้ชโย่งมาตลอด ก็เพราะโค้ชโย่งสนิทกับนักข่าวหลายคน หนึ่งในนั้นก็คือ บับเบิ้ล   ก็ไม่แปลกถ้าบับเบิ้ลจะวิจารณ์นายกสมาคมเรื่องปลดโค้ชโย่ง
tonmania
Full Member
**

คะแนนความรัก: +237/-522

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 11:52:56 AM »

ตามคำสัมภาษณ์ “เนวิน” บอกได้ยินมาว่าโค้ชทีมชาติไทยเลือกตัวผู้เล่นเพราะมี “ผลประโยชน์” กับ “เอเยนต์” แต่ไม่ได้ระบุให้ชัดว่าเป็นทีมชาติไทยชุดไหน

ขุดไหน....รึ....พูดลอยๆให้ลมให้ฟ้าได้ฟัง...ร้องต่อทีครับจำไม่ได้แระ...5555
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1087/-1661

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 11:57:46 AM »

ก็ดูแล้วกันว่าบับเบิ้ลทีมใคร ไม่ได้เป็นนักข่าวที่เป็นกลางหรอก

whisky in the jar
Full Member

คะแนนความรัก: +84/-73

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 11:58:49 AM »

คิดได้ดีน่ะผม ในการวิจารย์ อะไรมันต้องมีเหตุและผลครับ มันก็น่าคิด
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +205/-455

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 12:21:11 PM »

มันก็ทั้งโลกนี่ละครับบอลแพ้แล้วปลดโค้ช  บางที่บอลชนะยังปลดเลย 

แล้วว่าเขาเป็นนายกเงามีหลักฐานรึเปล่าที่พูดมา  ถ้าไม่มีหลักฐานคุณมันก็สื่อที่ใช้ไม่ได้เหมือนกัน
daraemon
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +72/-132

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 12:27:27 PM »

ก็ดูแล้วกันว่าบับเบิ้ลทีมใคร ไม่ได้เป็นนักข่าวที่เป็นกลางหรอก

ชัดเจนทั้งเรื่องอาย ทั้งแฮชแท็ก และทั้งเสื้อที่ใส่อยู่เลยแฮะ

Stand by me....
apiwat-tey
Full Member

คะแนนความรัก: +83/-28

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 01:05:08 PM »

มันก็จริงในบางส่วนของ พี่ บับเบิลนะ ดูขนาดเยอรมัน ตกรอบแรกบอลโลก ยังไม่เห็นปลด โยฮันคิมเลิฟ เลย

siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +494/-405

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 01:05:33 PM »

ขุดไหน....รึ....พูดลอยๆให้ลมให้ฟ้าได้ฟัง...ร้องต่อทีครับจำไม่ได้แระ...5555

ไม่จริงครับ   เนวินพูดว่า    "ผมเภาวนาว่า บอกได้ยินมาว่าโค้ชทีมชาติไทยเลือกตัวผู้เล่นเพราะมี “ผลประโยชน์” กับ “เอเยนต์"  นั้นไม่เป็นความจริง "

เขาภาวนาว่าไม่มีจริง

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +516/-1889

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 01:08:19 PM »

ไม่จริงครับ   เนวินพูดว่า    "ผมเภาวนาว่า บอกได้ยินมาว่าโค้ชทีมชาติไทยเลือกตัวผู้เล่นเพราะมี “ผลประโยชน์” กับ “เอเยนต์"  นั้นไม่เป็นความจริง "

เขาภาวนาว่าไม่มีจริง

บับเบิ้ลนี้หน้าด้านมากเลยนะ
แถจนทุเรศ

เขาด่าชุดเอเชี่ยนเกมส์นี้แหละ
ชื่อนี้มีผู้ใช้แล้ว
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +359/-346

ผมรักบอลไทย

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 01:09:01 PM »

ถามก่อน   ว่าคุณบับเบิ้ล   บอกว่าคุณเนวิน  ชิดชอบ  เป็นนายกเงา ของคุณสมยศ พุ่มพันธ์ม่วง ใช่ไหมครับ

ผมในฐานะแฟนบอล  จะได้เข้าใจถูกต้อง

นั่นสิๆ ถ้าอย่างนั้นแสดงว่า บทสัมภาษณ์นั้น คือคำสั่ง(แบบเงาๆ )เป็นแน่
ผมชักสงสัย ว่าคนบริหารฟุตบอลไทย จริงๆแล้วใครกันแน่ที่ทำพัง แย่ๆแบบนี้
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +516/-1889

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 01:09:54 PM »

มันก็จริงในบางส่วนของ พี่ บับเบิลนะ ดูขนาดเยอรมัน ตกรอบแรกบอลโลก ยังไม่เห็นปลด โยฮันคิมเลิฟ เลย

ที่เขาไม่ปลด เพราะ เลิฟ เคยคุมทีมได้แชมป์โลกมาก่อน

ถ้าโย่งเคยได้แชมป์เอเชี่ยนเกมส์มาก่อน

เขาก็ไม่ปลดหรอก
yost
Sr. Member

คะแนนความรัก: +92/-60

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 01:25:43 PM »

ถ้าเราอ่านแล้วมีความคิดเห็น แสดงว่าเขาประสบความสำเร็จที่ได้เขียน

ถ้าเราอ่านแล้วมีการแสดงออก แสดงว่าเขาได้ผลตอบแทนเกินคาดหมายไว้

เพราะที่เขาทำมันคือ "งานของเขา"
aod13
Sr. Member

คะแนนความรัก: +92/-79

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 02:11:09 PM »

ที่เขาไม่ปลด เพราะ เลิฟ เคยคุมทีมได้แชมป์โลกมาก่อน

ถ้าโย่งเคยได้แชมป์เอเชี่ยนเกมส์มาก่อน

ใจถึงมากที่กล้าเอา โค้ชโย่ง ไปเปรียบเทียบกับ โยอาคิม เลิฟ ...
mikajai
LoVe Surathani & BEC Tero
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +86/-198

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 02:14:26 PM »

โค้ชโย่งก็ทำทีมได้แชมป์ซีเกมส์มาก่อนนิครับ ถึงจะไม่ได้ใหญ่โตมากนัก แต่คนไทยก็หวังไว้เหมือนกันไม่ใช่เหรอครับ หรือถ้าได้แชมป์ระดับใหญ่กว่าแล้วมาล้มเลวรายการเล็กกว่า กินบุญเก่าได้  
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +443/-252

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 02:42:57 PM »

วิจารณ์ได้พอหอปากหอมคอครับ แต่ไม่ใช่ไปด่ากราด หยาบคาย เป็นใครก็รับไม่ได้ทั้งนั้นแหละ

ชาวเกราะ
skype id: nuttapong97
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +250/-136

ตูจะเชียร์ทีมองค์กร

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 04:49:37 PM »

บอลแพ้เปลี่ยนโคช มันไม่ใช่แค่ ในเมืองไทยป่ะวะ มันก็เป็นสากลอ่ะ ทำทีมแพ้แบบ ไม่มีอนาคต หรือว่าเกินที่จะรับไหว บอร์ดบริหารสโมสรก็ปลดโคชทั้งนั้นนะ

โค้ชโย่งก็ทำทีมได้แชมป์ซีเกมส์มาก่อนนิครับ ถึงจะไม่ได้ใหญ่โตมากนัก แต่คนไทยก็หวังไว้เหมือนกันไม่ใช่เหรอครับ หรือถ้าได้แชมป์ระดับใหญ่กว่าแล้วมาล้มเลวรายการเล็กกว่า กินบุญเก่าได้ 

นับถือใน logic เลยครับ 

ยังงี้ โคชโย่ง ซิโก้ โคชโชค และโคชอีกหลาย ๆ คนคุมทีมซีเกมส์ได้แชมป์ แสดงว่า ฝีมือ ความสามรถ ระดับ เดียวกับ โคช ที่คุมทีมได้แชมป์โลก

Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Full Member

คะแนนความรัก: +69/-153

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 05:04:12 PM »

ว๊าว กระทู้ คุณภาพ ขอบคุณครับ
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +641/-823

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 12:19:53 AM »

ผมชักสงสัย ว่าคนบริหารฟุตบอลไทย จริงๆแล้วใครกันแน่ที่ทำพัง แย่ๆแบบนี้

วันนี้...จังหวะสุเชาว์ตัวสุดท้ายที่ดึงผู้เล่นชร.ล้ม
ถ้าเป็นมท.เมื่อก่อนยาวแน่...ใครยังไม่ดูไปหาคลิปดูนะครับ...
กรรมการให้แค่เหลืองมันเหมาะสมมั้ย

Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +205/-455

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 01:14:45 AM »

วันนี้...จังหวะสุเชาว์ตัวสุดท้ายที่ดึงผู้เล่นชร.ล้ม
ถ้าเป็นมท.เมื่อก่อนยาวแน่...ใครยังไม่ดูไปหาคลิปดูนะครับ...
กรรมการให้แค่เหลืองมันเหมาะสมมั้ย

จังหวะพีโดนเปิดปุ่มใส่หน้าแข้งต่อหน้าต่อตาผู้ตัดสินแล้วโดนตัดบอลสวนกลับไปสามสี่คนแล้วเชียงรายยิงไปชนเสาไม่แม้แต่เป่าฟาวส์

บอกตรงๆมาตรฐานกรรมการห่วยครับ ทำเกมคุณภาพขาดรสชาดไปเลย
Mr เยสโนว์โอเคโคคาโคล่า
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +314/-97

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 04:15:26 AM »

ถ้ามีจริง  ร่วมยินไว้อาลัย และหลังน้ำตาแบบเงียบๆ ให้กับประเทศชาติของทุกตน!!!

เชียรทีมชาติไทยเป็นอันดับแรก!!!
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +79/-36

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 10:53:54 AM »

จังหวะพีโดนเปิดปุ่มใส่หน้าแข้งต่อหน้าต่อตาผู้ตัดสินแล้วโดนตัดบอลสวนกลับไปสามสี่คนแล้วเชียงรายยิงไปชนเสาไม่แม้แต่เป่าฟาวส์

บอกตรงๆมาตรฐานกรรมการห่วยครับ ทำเกมคุณภาพขาดรสชาดไปเลย
บุรีรัมย์เคยพ่นประโยคที่ว่า ไม่ต้องเข้าข้างแค่เป็นกลางก็พอ

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
The sun
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +3048/-268

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 11:14:55 AM »

ปูเป้-ซิโก้

บับเบิ้ล-โย่ง

ผีกับโลงดีๆนี่เอง สนิทกับใครก็เข้าข้างคนนั้น

CHAO THE MAN
VIP member
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +264/-75

A hero can be anyone.

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 03:32:26 PM »

ปูเป้-ซิโก้

บับเบิ้ล-โย่ง

ผีกับโลงดีๆนี่เอง สนิทกับใครก็เข้าข้างคนนั้น
ตามนั้นอะคับท่าน ฮี่ฮี่

Stay Strong and Move on !!!
yothin
Newbie
*

คะแนนความรัก: +6/-3

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 04:22:15 PM »

สังคมบ้านเราชอบที่จะกล่าวหาลอยๆ ใส่ความก่อนแล้วค่อยไปหา ผิดก้อลอยตัว ถูกก้อวาตัวเก่ง ไอ้ประเภทเขาว่ามา มีอยู่เยอะครับแต่ไม่เคยบอกว่าไอ้คนที่ว่ามานะคือใคร คนเราถ้าเก่งจริงก้อเผยชื่อสิครับว่าไอ้คนที่บอกนะเขาคือใคร เด็กเส้นนะใคร เอเย่นต์ที่ให้เงินนะใคร อย่ากลัวสืครับจะถูกฟ้อง  ต้องการที่จะพัฒนาวงการฟุตบอลไทยไม่ใช่หรือ ลากคอออกมาสิครับไอ้คนที่ทำลายวงการฟุตบอลนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์