Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 20, 2018, 06:03:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเนวินเสนอแนวคิดทำแอปพลิเคชัน ดูบอลไทย  (อ่าน 1754 ครั้ง)
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +787/-276

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 09:10:37 AM »

ได้ติดตาม เฟซบุ๊ค : เพจลุงเนวิน เห็นมีการพูดคุยว่าแฟนบอลไทยเข้าสนามน้อยลง คุณเนวินบอกคนไม่ได้ดูบอลไทยน้อยลง แต่เค้ามีช่องทางเลือกดูบอลง่ายขึ้นดูกว่าเมื่อก่อนไม่ต้องมาสนามก็ได้ ดูที่ไหนก็ได้ในตอนนี้ คนไม่ได้ดูบอลลีกน้อยลง เพราะเสื้อบุรีรัมย์ขายได้เยอะกว่าฤดูกาลที่แล้ว 20% แต่ยุคสมัยมันเปลี่ยน คนเลือกติดตามบอลได้หลายช่องทางหลายสถานที่ ทำไมเราไม่ทำแอปพลิเคชั่น  ดูบอลให้แฟนบอลแล้วก็จัดเก็บค่าบริการ มาเป็นค่าลิขสิทธิ์ละ หรือจะถ่ายสดสตรีมมิ่ง อะไรแบบนั้น คุณเนวินกล่าว

.......................................
อันนี้เหมือนเมื่อก่อนทรูเคยทำนะผ่าน Anyware ซึ่งผมก็ซื้อดูเป็นคู่ๆ ที่อยากดู แต่เดี๋ยวนี้มาหาดูออนไลน์ได้ ผมก็เลยเลิกซื้อดูหาดูลิ้งเอาแทน ฮี่ๆๆ

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +148/-1089

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2018, 08:48:22 PM »

true anywhere ไงครับ

แต่ถ้าท่านพูดแบบนี้ แสดงว่าต่อไปนี้ไม่ต้องเข้าสนามก็ได้สินะครับ

ฮี่ๆๆ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2520/-3488

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 10:41:26 PM »

แอนิแวร์ไง

ลมหายใจคือฟุตบอล
Mr เยสโนว์โอเคโคคาโคล่า
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +315/-98

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 03:32:26 AM »

พอเถอะท่านอย่ามัวแต่คิดเรื่องกำไร    เราต้องยอมรับสภาพแฟนบอลไทยไม่เชียร์เพราะเป็นวัตนธรรมเราเชียร์ตามสื่อ  และกะแสเท่านั้น  คือความอ่อนแอของกองเชียร์ทุกทีม.ในชาติ  ไม่ได้ต่างกับนักฟุตบอลักเท่าไหร่ สนามคงจะร้างแฟนบอล  ทุกทีมต้องขาดทุน!!!  เมือ่บอลไทยถุกกระหน่ำและล้มเหลวเช่นนี้  มันคือความล้มเหลวของชนชาติไทยแบบรวมทุกหมุ่เหล่า !!!  DNA แต่โบราญ เคยโกหกใคร!!!

เชียรทีมชาติไทยเป็นอันดับแรก!!!
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +381/-1670

..................................................

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 07:33:24 AM »

คุ้มไหมถามใจเธอดู

mikajai
LoVe Surathani & BEC Tero
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +86/-198

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 08:25:52 AM »

เปิดเฟสบุ๊คก็สามารถดูไทยลีกได้ทุกคู่เเล้ว แถมไปถึงดิวิชั่น 4 เลยก็ได้ บางทีมเพจไลท์สดเองก็มี ทำยังไงถึงจะแปลเปลี่ยนจากการดูฟรีๆ มาเป็นมูลค่าให้สโมสรได้ อาจจะไม่ได้การเก็บเงินค่าดู แต่เล่นแร่แปรธาตุให้เป็นการสนับสนุนสโมสร เช่น ดูแล้วชอบใจ เสื้อสวย ตามไปซื้อเสื้อ ดูแล้วอยากชมฟอร์มนักเตะใกล้ชิดตามไปสนาม ผมว่าแนวคิดแบบคิดจากพื้นฐานความเป็นจริงของคุณเนวินดีมากครับ สนับสนุน
ยักษ์แสด
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +236/-544

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 08:55:18 AM »

ถ้ามีแอปพิเคชั่น ดูบอลไทย  ถือว่าเป็นเรื่องที่ดีครับ

เพราะแฟนบอลกลุ่มนี้ไม่เข้าสนามอยู่แล้ว  หาดูตามลิ้งต่างๆ   ก็ทำแอปขึ้นมาเลย อยากดูคู่ไหนเลือกดูเอา  รายได้ในแอปตัวนี้ก็เอาไปแบ่งสนับสนุนสโมสร  เป็นรายได้สโมสร

แต่เงื่อนไขสำคัญ  ต้องไล่ปิดพวกที่เปิดลิ้งต่างๆ ให้ได้หมด  รวมถึงเข้มงวดสโมสรที่เปิดให้ดูฟรีผ่านเฟสบุ๊ค
teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +673/-235

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 10:24:11 AM »

trueid tv ไง ดูได้ทุกแมทช์ พรีเมยีร์ลีก เจลีกก็มี แคสท์ขึ้นทีวีได้ด้วย ฮี่ๆ
ethongsuk
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +157/-50

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 10:38:21 AM »

อ้าว แล้วทรูที่จ่ายลิขสิทธิถ่ายทอด แล้วเขาเอาเงินที่ได้มาแบ่งให้สโมสรละ มันซับซ้อนกันหรือเปล่า ถ้าเกิด สโมสรทำแอพถ่ายทอดเองแบบนี้ลูกค้าทรูก็หายซิเพราะลฑกค้าต้องอุดหนุนสโมสรอยู่แล้ว ทแล้วต่อไป ใครจะมาซื้อลิขสิทธิตรงนี้ ถ้าสโมสร ทำเอง บุรีรัมย์หรือทีมใหญ่ทำได้ แต่ทีมเล็ก ทีมน้อย ตายเลยนะครับ
whisky in the jar
Full Member

คะแนนความรัก: +88/-75

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 11:08:04 AM »

อ้าว แล้วทรูที่จ่ายลิขสิทธิถ่ายทอด แล้วเขาเอาเงินที่ได้มาแบ่งให้สโมสรละ มันซับซ้อนกันหรือเปล่า ถ้าเกิด สโมสรทำแอพถ่ายทอดเองแบบนี้ลูกค้าทรูก็หายซิเพราะลฑกค้าต้องอุดหนุนสโมสรอยู่แล้ว ทแล้วต่อไป ใครจะมาซื้อลิขสิทธิตรงนี้ ถ้าสโมสร ทำเอง บุรีรัมย์หรือทีมใหญ่ทำได้ แต่ทีมเล็ก ทีมน้อย ตายเลยนะครับ
ใจเย็นๆครับท่านมันต้องมีแนวทางซิครับ แค่ข้อคิดคุณเนวิน ถ้าเอาจริงๆมันก็ต้องมีการประชุมหาข้อสรุปว่าจะเอายังไง
JACK666
Hero Member

คะแนนความรัก: +578/-442

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 09:17:39 AM »

ก็ดีนะ ผมว่าถือเป็นทางเลือกอีกทางของแฟนบอล และเป็นการเพิ่มรายได้อีกทาง ของสโมสร เพราะว่าช่วงนี้หลายสโมสรรายได้จากคนดูในสนามคงหายไปเยอะ

พูดถึงเรื่องจำนวนคนดูในสนามลดลง บางคนบอกว่าพวกนี้ไม่รักสโมสรจริง ดูบอลตามกระแส ฯลฯ ผมว่าไม่ใช่ทั้งหมดหรอก ปัญหาใหญ่เลยผมว่า เรื่องเงิน คิดดูดิ่ ไปสนามทีอย่างน้อยต้องเสียเงินเกือบนัดละ 500  ยิ่งคนมีครอบครัวไม่ต้องพูดถึง นัดนึงเกือบ 1000 เผลอ ๆ 1000 กว่า ให้รักทีมยังไง ก็ไม่ไหวหรอก ตัวเอง กับครอบครัวต้องเอาให้รอดก่อน

สิ่งไหนที่ทำให้ท่านไม่ตาย สิ่งนั้นจะทำให้ท่านเข้มแข็งขึ้น
ิbanka1206
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-35

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 10:11:00 AM »

ก็ดีนะ ผมว่าถือเป็นทางเลือกอีกทางของแฟนบอล และเป็นการเพิ่มรายได้อีกทาง ของสโมสร เพราะว่าช่วงนี้หลายสโมสรรายได้จากคนดูในสนามคงหายไปเยอะ

พูดถึงเรื่องจำนวนคนดูในสนามลดลง บางคนบอกว่าพวกนี้ไม่รักสโมสรจริง ดูบอลตามกระแส ฯลฯ ผมว่าไม่ใช่ทั้งหมดหรอก ปัญหาใหญ่เลยผมว่า เรื่องเงิน คิดดูดิ่ ไปสนามทีอย่างน้อยต้องเสียเงินเกือบนัดละ 500  ยิ่งคนมีครอบครัวไม่ต้องพูดถึง นัดนึงเกือบ 1000 เผลอ ๆ 1000 กว่า ให้รักทีมยังไง ก็ไม่ไหวหรอก ตัวเอง กับครอบครัวต้องเอาให้รอดก่อน

ผมไปคนเดียว น้อยๆยังมี 1000  คับ
ค่าน้ำมันรถ  เบียร์  อิอิ
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +208/-455

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 10:17:35 AM »

เหมือนแกบอกว่าคนดูผ่านแอพนะครับ  ทำให้คนไปดูที่สนามน้อยลง   

เขาแนะนำว่า ให้ทางลีกไปต่อรองเรื่องเงินสนับสนุนทีมให้มากขึ้นเพื่อเอามาชดเชยตรงนี้หรือเปล่าครับ

ผมเคยดูจะเป็นคลิปตอนที่สองต่อจากชำแหละชุดเอเชี่ยนเกมส์นะครับ
deawfico
ยกเลิกสมาชิก
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +730/-1900

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 10:18:34 AM »

ถ้ามีแอพเข้าไปอีกคนดูในสนามจะลดลงไปอีกมั้ย...

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
boom40
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-31

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 10:26:48 AM »

คุณเนวินเสนอความคิดก็เป็นสิ่งที่ดีครับแต่ผมสงสัยนิดนึงว่าทำมัยประเทศที่มีเทคโนโลยีสูงกว่าเรา
หรือมีลีคฟุตบอลที่เจริญกว่าเราไม่เห็นใช้แอปพลิเคชันในการดูบอล..ด้วยความเคารพ
Faroh-Air
ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +88/-40

รักบอลไทย

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 02:47:17 PM »

แต่ละสนามสร้างแรงจูงใจพอไหม ที่จะเรียกแฟนบอลเข้ามา แต่ก่อนเห็นชลบุรีทำนะ จับฉลากหางบัตรแลกของรางวัลต่างๆ เช่น พัดลม หม้อหุงข้าวบลาๆโดยผู้สนับสนุนหลักของสโมสร  ผมว่ามีส่วนทำให้แฟนบอลเพิ่มนะ โดยเฉพาะผู้หญิง เพราะผู้หญิงชอบเสี่ยงโชคเสี่ยงดวง และที่สำคัญผู้หญิงเป็นช้างเท้าหลังที่บังคับช้างเท้าหน้า แฟนบอลผู้ชายจะได้เข้ามาชมที่สนามไหม บางครั้งผู้หญิงก็มีส่วน

ถ้าทุกคนในชาติทุกภาคส่วนมีความสามัคคีกันแล้ว ฝันที่ไทยจะไปบอลโลกมันก็เกิดขึ้นได้
Leeviet007
Full Member

คะแนนความรัก: +45/-118

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 04:40:43 PM »

ทำไมแฟนบอล อังกฤษ เยอรมัน หรือญี่ปุ่น ถึงเข้าสนามเชียร์ทีมรักเต็มเกือบทุกนัด  ประเทศเขาไม่มีถ่ายทอดเหรอ?  หรือตั๋วราคาถูกมาก?  คำถามพวกนี้ชวนให้คิดว่าแฟนบอลไทยรักการชมฟุตบอลถึงระดับนี้หรือยัง  สำหรับผมคิดว่ายัง  แต่ยังคิดว่าน่าจะมีวิธีเพิ่มผู้ชมเข้าดูในสนาม สำหรับผมแล้ว เวลา และค่าใช้จ่าย จะเป็นตัวแปรสำคัญนะ  เช่น เริ่มเตะ 17.00-17.30  เลิก 19.00-19.30  ไม่ค่ำจนเกินไปเดินทางไปกลับสะดวก ส่วนเรื่องการถ่ายทอดสดก็ถ่ายไป หรือจะ delay ถ่ายทอดก็ได้  ทำได้ไหม?  กระทบใครบ้าง? แก้ไขได้มั้ย?   ค่าเข้าชมลดลงหน่อยได้ไหม 100-150บ. ส่วนต่างค่าบัตรสมาคมสนับสนุน 5-10% ไหวมั้ย ?  ส่วนกิจกรรมบันเทิงสนับสนุนอื่นๆ และสิ่งอำนวยความสะดวกของแต่ละสนามช่วยกันมาคิดได้มั้ยว่าจะทำอะไรเพิ่ม?  เปิดท้ายขายของหน้าสนาม  ตลาดนัดของกินอร่อยๆ ฯลฯ   คือถ้าไม่คิดอะไรแปลกๆ ใหม่ๆ จำนวนผู้เข้าชมก็จะลดลงๆไปเรื่อย  ฝากไว้หน่อยครับ             
WMPTECH
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-1

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2018, 05:01:16 PM »

เรื่องคนดูบอลในสนาม
1. หลายประเทศ ชุมชนเขาหนาแน่น บ้านจะอยู่ในแนวตั้งกระจุกตัวกัน .. ไม่เหมือนบ้านเราครับ กระจายกันในแนวกว้าง มันทำให้สร้างระบบคมนาคมสาธารณะยากกว่า
2. การเดินทางด้วยรถสาธารณะ ค่อนข้างสะดวก อยากไปสนาม มีรถเมล์, มีรถไฟฟ้า เดินต่ออีกนิดก็ถึงเลย ไม่ต้องขับรถไปเอง ... ปลอดภัยกว่า ไม่ต้องมาเสี่ยงกับพี่วินมอไซต์ ไม่ต้องมาเสี่ยงกับหาที่จอดรถ ฯลฯ
3. การออกแบบสนาม บรรยากาศรอบสนาม ต้นไม้ต่างๆ สภาพอากาศ มันเอื้อกว่าบ้านเราครับ ... ของเราไปดูหนัง เดินเล่นในห้างเย็นๆ นั่งร้านกาแฟเย็นๆ คุยกัน ดีกว่าเข้าสนามบอล สนามบอลไม่มีร่ม พื้นไม่สะอาด นั่งบนอัฒจรรย์ตากแดด ร้อนก็ร้อน ถ้าฝนตกก็มีโอกาสเปียก ฯลฯ

มีแอพฯ เฉพาะเลยก็ดีครับ ถ้ามีแล้วดูได้ทุกลีก หรือมีแค่ฟุตบอลหรือกีฬาอย่างเดียวไปเลย
ทุกวันนี้หลายคนก็หาลิงค์ดูกัน เซิร์ชกูเกิลก็เจอปล่อยลิงค์กันเกลื่อน
ทำแอพฯ เฉพาะดูกีฬาดีๆ ใครอยากเข้าดูคู่ไหน ก็ให้เสียเงินถูกๆ เช่น เสียครั้งละ 10-20 บาท ตัดจากเงินในมือถือไปเลย
เงินนี้แบ่งให้เจ้าบ้าน ทีมเยือน สมาคม บ.ที่ถ่ายทอด ฯลฯ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์