Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 13, 2018, 09:06:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟุตบอลไทย เติบโต หรือหดตัว? มาช่วยกันคิด ช่วยกันเข้าสนามครับ  (อ่าน 3163 ครั้ง)
PeepoClub
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +219/-49

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 02:28:01 PM »

Credit : เนวิน ชิดชอบ จาก เพจ Buriram United

ฟุตบอลไทย เติบโต หรือหดตัว?
แฟนบอล คือ คำตอบ
ในแวดวงผู้บริหารสโมสรฟุตบอลไทยในทุกลีก ตั้งแต่ T1 ถึง T4 ทุกคนมีคำถามอยู่ในใจ มีความห่วงใย และกังวลอยู่ในแววตา ว่า “ฟุตบอลไทย จะฝ่าวิกฤตแฟนบอลไม่เข้าสนาม ได้อย่างไร?”

แม้เราจะเป็นฟุตบอลอาชีพ สโมสรทุกสโมสร ในทุกลีก อีกสถานะหนึ่งก็คือ “บริษัท” ที่ต้องอยู่ได้ด้วยผลประกอบการที่มีกำไร แต่ในหัวใจคนทำทีม และผู้บริหารสโมสรฟุตบอลไทย มากกว่าร้อยละ 90 ทำด้วยหัวใจที่รักฟุตบอล มากกว่าหวังผลกำไรจากฟุตบอล หรือผลประโยชน์อื่นๆ

การลงทุนสร้างสโมสรฟุตบอลในไทยลีก ตั้งแต่ T1 ถึง T4 จำนวน 122 ทีม มีเม็ดเงินรวมกันมากกว่า 5,000 ล้านบาท ในแต่ละปี และเป็นที่รับทราบกันว่าสโมสรเกือบทั้งหมด มีผลประกอบการขาดทุน ถ้าเป็นธุรกิจอื่นๆ คงเลิกกิจการกันไปมากกว่าครึ่งแล้ว
แต่สำหรับกิจการที่เรียกว่าฟุตบอลอาชีพ ผู้บริหารสโมสรทุกสโมสร ยังคงมีหัวใจสู้ อย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย แม้จะขาดทุนและเจ็บปวดแค่ไหน ก็ยังสู้ และทำต่อไปด้วยความรัก ทั้งรักฟุตบอล รักบ้านเกิด และมีความหวังที่อยากเห็นฟุตบอลไทย เติบโต ก้าวหน้า ต่อไป

แต่วิกฤตแฟนบอลไม่เข้าสนาม เป็นสิ่งที่บั่นทอนกำลังใจของคนทำทีม ผู้บริหารสโมสร และนักฟุตบอลมากที่สุด หากแฟนบอลหันหลังให้สนามฟุตบอล ไม่เข้ามาชมในสนาม ไม่มาให้กำลังใจ นักฟุตบอล ไม่มาส่งเสียงเชียร์ อีกไม่นาน ฟุตบอลไทยที่เราภาคภูมิใจ และดีใจว่ามีการเติบโตมากที่สุดในเอเชีย และเป็นลีกอันดับหนึ่งของอาเซียน ก็มีโอกาสที่จะร่วงหล่นลงมา เป็นลีกอันดับท้ายๆ ของเอเชียได้เหมือนในอดีต

เสียงเชียร์ เสียงตะโกนในสนาม และกำลังใจจากแฟนบอล ไม่ได้ให้กำลังใจนักฟุตบอลเท่านั้น แต่ยังเป็นกำลังใจ และเสียงเชียร์แก่ผู้บริหารสโมสร ให้มุ่งมั่น ตั้งใจทำทีมต่อไปอีกด้วย

วันนี้ หลายๆ สโมสร แม้หัวใจยังคิดสู้ แต่กำลังทรัพย์ที่ร่อยหรอ บางสโมสรมีความคิดเรื่องถอนทีมเพราะถอดใจ ผมได้ยินมาว่า จาก 122 ทีม ในปีนี้ อาจจะเหลือ 100 ทีม ในปีหน้า นี่เป็นคำตอบที่ชัดเจนว่า ฟุตบอลไทย กำลังเติบโต หรือหดตัว

คนทำทีมฟุตบอล ทำด้วยความรัก ทำด้วยหัวใจ เรื่องกำไร ขาดทุน เป็นเรื่องรอง ถ้าไม่ได้กำไร แต่ได้กำลังใจ ก็ยังพอยืนหยัดอยู่ได้ แต่ถ้าขาดทุนทั้งกำลังเงิน และกำลังใจ แฟนบอลไม่เข้าสนาม แล้วยังตามด่าในโลกโซเชียล แบบนี้เรียกว่าขาดทุนทั้งตัว และหัวใจ ไม่มีใครอยากทำต่อแน่ๆ

ผมจึงอยากขอเชิญชวนแฟนบอลไทย ที่บอกว่ารักฟุตบอลไทย อยากเห็นฟุตบอลไทยเติบโต เข้ามาชมฟุตบอลในสนามเถอะครับ เข้ามาช่วยกันสร้างบรรยากาศที่สนุกสนาน และสร้างความเติบโตให้ฟุตบอลไทย

ฟุตบอลไทยจะเติบโตไม่ได้เลย ถ้าไม่มีแฟนบอลอยู่ในสนามฟุตบอล ไม่ว่าสมาคมฯ หรือ ไทยลีก จะมีผู้บริหารเก่งขนาดไหนก็ตาม แต่ “แฟนบอล” คือคนสำคัญที่สุดของวงการฟุตบอล

วันนี้ ขอเขียนถึงภาพรวมฟุตบอลไทย ด้วยความห่วงใย และต้องการให้กำลังใจคนทำทีม และผู้บริหารทุกๆ สโมสร
ผมบอกเพื่อนๆ คนทำทีมที่มาปรึกษากัน ว่า “ถ้าเราไม่ทิ้งทีม แฟนบอลจะไม่ทิ้งเรา”

ผมอยากจะบอกกับแฟนบอลทุกๆ สโมสร ว่าการเข้ามาชมฟุตบอลในสนาม คือการรักษาสโมสรฟุตบอลที่คุณรัก คุณชียร์ และเป็นการต่อลมหายใจให้ฟุตบอลไทย

“ถ้ารักฟุตบอลไทยจริง อย่าทิ้งฟุตบอลไทย”
เนวิน ชิดชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2018, 02:30:37 PM โดย PeepoClub » บันทึกการเข้า
ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +215/-256

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 02:36:55 PM »

การที่คนจะเข้าชมกีฬาเยอะ ต้องเป็นประเทศที่มีชนชั้นกลาง รายได้ระดับกลาง เป็นจำนวนมากครับ เช่นญี่ปุ่น หรือประเทศในยุโรป

ประทศไทยคนส่วนใหญ่เป็นผู้มีรายได้น้อย

วงการบอลไม่ได้หดตัว แต่กำลังลดทีมปรับเข้าสู่สมดุลย์ ตาม Demand หรือกำลังซื้อจริงๆ ของชนชั้นกลางในประเทศ

ส่วนปัจจัยอื่นก็มีส่วน เศรษฐกิจ ออยไลน์ ผลงานทีม แต่กำลังซื้อที่จะเข้าไปดูฟุตบอล กำลังเข้าสู่ความเป็นจริงนั้นเอง
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +455/-253

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 02:40:14 PM »

จริงครับ ตอนนี้ที่น่าเป็นห่วงสุดคือคนดูในสนามฟุตบอล เมื่อก่อนบุรีรัมย์ก็มีแฟนบอลเยอะมาก แต่เดี๋ยวนี้หายไปกว่าครึ่ง

jeed @leo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +285/-111

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 02:42:37 PM »

การที่คนจะเข้าชมกีฬาเยอะ ต้องเป็นประเทศที่มีชนชั้นกลาง รายได้ระดับกลาง เป็นจำนวนมากครับ เช่นญี่ปุ่น หรือประเทศในยุโรป

ประทศไทยคนส่วนใหญ่เป็นผู้มีรายได้น้อย

วงการบอลไม่ได้หดตัว แต่กำลังลดทีมปรับเข้าสู่สมดุลย์ ตาม Demand หรือกำลังซื้อจริงๆ ของชนชั้นกลางในประเทศ

ส่วนปัจจัยอื่นก็มีส่วน เศรษฐกิจ ออยไลน์ ผลงานทีม แต่กำลังซื้อที่จะเข้าไปดูฟุตบอล กำลังเข้าสู่ความเป็นจริงนั้นเอง
เห็นด้วยครับ
ป๊อกกี้
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +1479/-1398

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 02:51:28 PM »

แล้วอย่าง อินโดนิเซีย. ละครับ
เขาว่าคนดูเยอะอยู่นะ
KRIT SISAKETFC SUSU
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +305/-71

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 02:56:07 PM »

การใช้จ่ายที่มากขึ้นกับการไปดูบอลแต่ละครั้ง กับผลงานในสนามมีส่วนอย่างมาก และที่สำคัญคนไทยเราไปดูบอลตามกระแส

ktre4916
Hero Member

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 03:02:21 PM »

แล้วอย่าง อินโดนิเซีย. ละครับ
เขาว่าคนดูเยอะอยู่นะ
ผมอธิบายตามหลักการกว้างๆครับ บางประเทศอาจจมีวัฒนธรรมหรือลักษณะเฉพาะ

อินโดนีเซีย ตามความเห็นผม เค้าเป็นประเทศมุสลิมสิ่งบันเทิงไม่เยอะเหมือนบ้านเรา และเป็นเกาะการเดินทางอาจยาก การชมกีฬาในท้องถิ่นอาจเป็นทางเลือกที่มีไม่เยอะในการใช้เป็นงานอดิเรก

ตามหลักการ ถ้าปรเทศมีผู้รายได้ปานกลางเยอะ มีเงินเหลือใช้ในแต่ละเดือน ก็จะใช้ในสิ่งที่ชอบ ประเทศไทยตอนนี้ผู้มีรายได้เอาให้มีใช้จบเดือนยังลำบาก

เอาง่ายๆนะครับ ผมไปดูบุรีรัมย์- เมืองทอง ลีกครับปลายปีที่แล้ว คนเต็มสามหมื่นคน ที่ผมสังเกตเหตเห็น คนส่วนใหญ่ขาจร น่าจะมาณ เกือบสองหมื่น เป็นชาวบ้านรายได้น้อย เพราะยังใส่เสื้อบุรีรัมย์ เมื่อ 3-4 ฤดูกาลที่แล้วเลย เรียกว่าออกจากไร่นามาดูว่างั้นเถอะ ผมไม่ได้ดูถูกคนรายได้น้อย แต่อยากอธิบายแบบนี้จะได้เห็นภาพครับ
Jommann_Buu
╭∩╮(︶︿︶)╭∩╮
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +302/-586

คนเรามีทั้งดีและเลว..ก็เหมือนจอมมารบูที่มีทั้งร่างดีและร่างเลว

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 03:02:39 PM »

จริงครับ ตอนนี้ที่น่าเป็นห่วงสุดคือคนดูในสนามฟุตบอล เมื่อก่อนบุรีรัมย์ก็มีแฟนบอลเยอะมาก แต่เดี๋ยวนี้หายไปกว่าครึ่ง

ขนาดผลงานดี เล่นบุกเร้าใจ ยังลด ผมว่าน่าจะเกิดจากปัจจัยอื่นมากกว่าแล้วละครับ   มันมีหลายเหตุผลแต่ต้องหา ปัญหาส่วนใหญ่ให้ได้เกิดจากอะไร ไม่งั้นแก้ไม่ถูกจุด
ป๊อกกี้
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 03:47:15 PM »

ขอบคุณคำตอบ ท่าน ktre4916 ครับ.

เอาจริงๆ ฟุตบอลอาชีพต้องทำแล้วมีกำไร
มิเช่นนั้นแล้ว ก็รอวันล่มสลาย
จุดเริ่มต้นเรามุ่งเน้นที่ชัยชนะและความสำเร็จมากเกินไป
เราลืมเน้นไปที่การสร้างความผูกพันธ์ของทีมกับท้องถิ่น
ผมว่าแนวทางการทำทีม กำแพงเพชร เอฟซี
ของโค้ชเศกสรร ศิริพงษ์ น่าสนใจมาก ดูเป็นอะไรที่ยั่งยืน
ป๊อกกี้
Hero Member
*

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 03:51:28 PM »

ขนาดผลงานดี เล่นบุกเร้าใจ ยังลด ผมว่าน่าจะเกิดจากปัจจัยอื่นมากกว่าแล้วละครับ   มันมีหลายเหตุผลแต่ต้องหา ปัญหาส่วนใหญ่ให้ได้เกิดจากอะไร ไม่งั้นแก้ไม่ถูกจุด
อันนี้จะสะท้อนคำตอบของท่าน ktre4961 ได้ดีเลย
แฟนบอลบุรีรัมย์ "จริงๆ" ก็มีเท่านี้แหละ
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +527/-365

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 04:24:10 PM »

การใช้จ่ายที่มากขึ้นกับการไปดูบอลแต่ละครั้ง กับผลงานในสนามมีส่วนอย่างมาก และที่สำคัญคนไทยเราไปดูบอลตามกระแส
ทุกประเทศก็ดูบอลกันตามกระแสทั้งนั้นแหล่ะ  แต่พวกเขาสามารถรักษากระแสได้อย่างต่อเนื่อง จนเป็นวัฒนธรรมของการดูบอล

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +157/-1099

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 05:53:43 PM »

ตอบไงดีล่ะ เอาเป็นว่าถ้าเป็นที่พันทิพ เขาก็จะบอกว่า ถึงคนจะไม่เข้าในสนาม แต่ก็ดูผ่านทรูวิชั่นกันครับ

ฮี่ๆๆ
ktre4916
Hero Member

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 06:08:44 PM »

สรุปให้นะครับเรื่องคนดูตอนนี้ถึงจุดตำ่าสุดแล้ว

เพราะโดนรุมเร้าหลายด้าน เศรษฐกิจ ทีวี ออนไลน์ กระแสแปลกใหม่ไม่มี

ถ้าจะแก้ก็ง่ายนิดเดียวครับ สมาชิกใครเก่งก็สมัครไปเป็นรัฐมนตรีแก้เศรษฐกิจ ให้รากหญ้าที่หนี้ท่วมหัวกับมามีเงินได้ เถ้าแก่ชนชั้นกลางขายของได้

มีเงินในกระเป๋ากันถ้วนหนเาเด๋วคนก็กลับเข้าสนามเอง ง่ายใช่มั๊ยวิธีแก้ 5555
BuBu
Full Member

คะแนนความรัก: +173/-104

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 06:32:58 PM »

คนดูไทยลีก ในช่วงใดช่วงหนึ่ง จะมากจะน้อย นั้น มันขึ้นอยู่กับกระแสความนิยมในกีฬาฟุตบอลของคนส่วนใหญ่ในประเทศ ในช่วงเวลานั้นๆ    ช่วงนี้มันไม่มีอะไรเป็นตัวไปสร้างกระแส  ความนิยมมันก็ต้องลดลง คนดูก็ต้องน้อยลงเป็นธรรมดา    ถึงสโมสรจะมีนโยบายทางการตลาดดีเพียงใด จะลดแลกแจกแถมยังไง จะเชิญชวน จะขอร้องยังไง ก็คงช่วยได้ไม่มาก  เพราะไม่มีกระแส          และหากศึกษาดูข้อมูลเปรียบเทียบหลายๆอย่างหลายๆส่วนย้อนหลังไป   จะพบว่า กระแสความนิยมฟุตบอลในประเทศจะมีผลโดยตรงมาจากผลงานของทีมชาติ        หลายคนอาจคิดว่าไม่เกี่ยวกันแม้แต่ผู้บริหารของสโมสรหลายสโมสรก็ยังเชื่อว่าไม่เกี่ยวกันคิดแต่เพียงว่า ถ้าผลงานของทีมดีแฟนบอลก็จะเพิ่มขึ้นคนดูก็จะเพิ่มขึ้นไปเอง ไม่เกี่ยวกับทีมชาติ        จริงๆมันไม่ใช่ ครับ  มันเกี่ยวกัน   ผลงานของทีมชาติเป็นตัวจุดกระแส ความนิยมฟุตบอล ในประเทศ    ครับ
-3-
Hero Member

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 06:39:12 PM »

สรุปให้นะครับเรื่องคนดูตอนนี้ถึงจุดตำ่าสุดแล้ว

เพราะโดนรุมเร้าหลายด้าน เศรษฐกิจ ทีวี ออนไลน์ กระแสแปลกใหม่ไม่มี

ถ้าจะแก้ก็ง่ายนิดเดียวครับ สมาชิกใครเก่งก็สมัครไปเป็นรัฐมนตรีแก้เศรษฐกิจ ให้รากหญ้าที่หนี้ท่วมหัวกับมามีเงินได้ เถ้าแก่ชนชั้นกลางขายของได้

มีเงินในกระเป๋ากันถ้วนหนเาเด๋วคนก็กลับเข้าสนามเอง ง่ายใช่มั๊ยวิธีแก้ 5555

แน่ใจหรือครับว่ามีเงินในกระเป๋าแล้ว จะทำให้คนหันกลับมาเข้าดูบอลในสนาม ไม่เอาไปทำอย่างอื่นเช่นเดินห้าง หรือสมัครแพคเกจติดจานดูออนไลน์อยู่ที่บ้านเหมือนเดิม?

อีกอย่าง เห็นชอบแบ่งแยกกันด้วยไม่ใช่หรือว่า "ข้าแฟนบอลพันธุ์แท้ เอ็งก็แค่แฟนบอลตามกระแส" แล้วทีนี้จะมาง้อแฟนบอลตามกระแสกันทำไมครับ?

ฮี่ๆๆ
chaitong
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +57/-53

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 06:44:01 PM »

ขอไร ดี ระหว่าง เงินใรกระเป๋า กับ ผลงานมนสนาม
นกออก
Newbie
*

คะแนนความรัก: +4/-3

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 07:18:30 PM »

สำหรับผมเเล้วเศรษฐกิจไม่มีผลอะไรกับผมครับ เป็นมนุษย์เงินเดือนตอนนี้เหลือเงิน 200 กว่าบาทรอเงินออกรอบใหม่วันที่ 31 แต่พรุ่งนี้จะไปดูทีมบ้านเกิดเตะไทยลีก 4 ตั๋วราคา 50 บาท ถึงเงินจะน้อยก็ดูได้ถ้าใจเรารัก
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +225/-194

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 07:21:25 PM »

ฟุตบอลเล่นอืดๆ ผลงานทีมชาติยังลุ่มๆดอนๆเหมือนเดิม ผู้ชมรายได้น้อยขัดสน  เดินทางก็ไม่สะดวก  ฝนก็ตก  ขาดแรงจูงใจ  เด๋วนี้ก็ดูบอลผ่านมือถือกันหมด

ขนาดการค้าขายตามห้างร้านต่างๆ ยังซบเซา การซื้อขายออนไลน์ก็มีกันมากขึ้น แทบจะอยู่กับบ้านสบายๆ อีกอย่างคนเขาหันออกกำลังกายกันนอกบ้านมากขึ้นด้วย ในช่วงฟุตบอลแข่งอีก

คนดูเลยน้อยลงๆๆ ยกเว้นแฟนพันธุ์แท้จริงๆ
PeepoClub
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +219/-49

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 08:32:16 PM »

สำหรับผม คงเป็นประด็นดังนี้ครับ
1. ค่าตั๋วราคาแพงมากในหลายสนาม โดยเฉพาะ T1 ตั๋วทีมเยือนนี่แพงมากจริงๆจนทำให้ค่าใช้จ่ายต่อคนในทีมเยือนน่าจะตกหลักพันบาทขึ้นไปถ้าไป-กลับ แน่นอนหากค้างจะเพิ่มขึ้นอีก 2-3 เท่า

2. ท้องถิ่นนิยมต้องได้รับการปฏิบัติแบบจริงจังและจริงใจจากผู้บริหาร การจะทำให้คนในท้องถิ่นมีทีมฟุตบอลอยู่ในชีวิตประจำวันได้ อาจต้องอาศัยเวลาและความจริงใจของผู้บริหารทีมที่จะทำให้คนในจังหวัดหรือพื้นที่นั้นๆมีความผูกพันธ์กับสโมสรแบบหยั่งรากลึก

3. การจัดกิจกรรมส่งเสิมการเข้าสนามโดยการจัดกิจกรรมเสริมต่างๆในวันแข่งขัน โดยการทำให้สนามแข่งเป็นศูนย์รวมของการทำกิจกรรมของครอบครัว ได้ เช่น ร้านอาหาร ลานกิจกรรม สถานที่ออกกำลังกาย พูดคุย ชมรมต่างๆ เป็นต้น

4. การดึงคนดูจากออนไลน์หรือถ่ายทอดสดเป็นงานยากมากๆในยุคนี้ แต่อยากให้ดูบอลยุโรปเป็นตัวอย่าง ว่าทำไม เขาทำได้ เรามีพันธมิตรเป็น ลา ลีกา และ เจ ลีค แล้ว ถ้าเข้าใจไม่ผิด เราเรียนรู้อะไรจากเขาได้บ้าง

5. การทำการแข่งขันช่วงเดือน พ.ค. ถึง พ.ย. อาจเป็นช่วงที่ไม่ค่อยเหมาะหรือไม่ เพราะฝนจะทำให้การดูบอลไม่สนุกและเกมส์การแข่งขันที่ไม่สามารถต่อบอลกันได้อย่างปรกติ ทำให้ความสนุกลดลงไปอย่างมาก

nugolf_ab
Hero Member

คะแนนความรัก: +141/-191

รักเธอ ประเทศไทย

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 08:40:19 PM »

ไม่มีอะไรซับซ้อนมาก ถ้าทีมชาติผลงานดีปลายปีนี้ได้แชมป์ซูซูกิคัพ เข้ารอบ 8 ทีมเอเชี่ยนคัพ
 หรือเอเชียนเกมส์ได้เหรียญอะไรซักเหรียญมา มีสตาร์ใหม่ๆเกิด  เชื่อเหอะ บอลไทยกลับมาบูมแน่นอน
chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +156/-395

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 08:44:54 PM »

แต่ละสโมสรลงทุนหลายสิบล้าน เฉียดร้อยล้าน เกินร้อยล้าน

กับรายได้ค่าผ่านประตู ไม่ได้มากมายอะไรเลย

เรียกคนเข้าสนามก่อนดีไหม แถมแหลก แจกไม่อั้น ลดกระหน่ำ

โปรโมท ทำให้ฟุตบอล เป็นอีกลัหธิหนึ่งให้ได้ นั่นแหละ ถึงจะประสบผล
kp
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +212/-97

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 08:48:03 PM »

ขาดความต่อเนื่อง เนื่องจากเตะๆไปเดี๋ยวก็หยุดลีก ทั้งซีเกมส์ เอเชี่ยนเกมส์ รวมถึง u22
ระบบรถสาธารณะที่ไปสนามไม่ค่อยสะดวก โดยเฉพาะตจว

เปลี่ยนโปรแกรมก็มีส่วนนะ (เดิมเกมวันอาทิตย์คู่สองทุ่ม นี่เตะเฉพาะกทมและปริมณฑล คนดูก็ไม่น้อย)
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +219/-355

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 09:12:14 PM »

คนดูไม่รู้สึกว่า เป็นทีมฟุตบอลของตนเอง ขอเน้นว่าไม่รู้สึก
ทำยังไงให้เขารู้สึกว่าเป็นทีมฟุตบอลของเขา เขามีส่วนเป็นเจ้าของทีมด้วย
เจ้าของทีมส่วนใหญ่เป็นเจ้าพ่อ เจ้าแม่ ของจังหวัดนั้นๆ หาเงินจากคนในจังหวัดตัวเอง
แฟนบอล ไม่ได้รู้สึกเลยว่าเป็นเจ้าของกิจการนั้นๆ

วิธีการอะไรที่จะทำให้ ทุกคนสำนึกว่าเป็นของตนเอง
เช่น การขายหุ้นสโมสรให้แฟนคลับ และถ้ามีกำไรแบ่งผลกำไรให้คนดู
หรือทำธุรกิจอะไรทีแฟนบอลได้ประโยชน์ จากทีมสโมสร
อาจจะเป็นทางนึง
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +133/-135

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 09:25:26 PM »

ต้องหาสิ่งจูงใจครับ ผมว่านักเตะบ้านเราตอนนี้ที่มีชื่อเสียงระดับดาวดังไม่มีเลย เราอาจต้องดึงตัวเก่งๆที่มีชื่อเสียงของต่างประเทศเข้ามาดึงดูดคนบ้าง
ยิ่งบุรีรัมย์ตอนนี้เหมือนเป็นทีมเดียวที่ยังรักษาระดับได้ดี ส่วนเมืองทอง หรือทีมอื่นๆ ปีนี้ผลงานร่วงกันเป็นเเถวๆ มันเลยเกิดการเเข่งขันน้อยเเละน่าเบื่อ สมัยก่อนชลบุรี เจอเมืองทอง เเฟนบอลแทบทะลัก เพราะบอลมันสูสีเร้าใจ ตอนนี้เหมือนมันเฉยๆไม่มีไรโดดเด่น เเฟนบอลเลยไม่มีเเรงจูงใจที่จะเข้าไปลุ้นในสนาม

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
331807
Hero Member

คะแนนความรัก: +98/-174

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 09:36:26 PM »

ผมไม่ได้ดูที่สนามตั้งแต่ศรีสะเกษเอฟซีตกชั้น

กรูปรีพลัดถิ่น 132
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2538/-3544

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 09:47:38 PM »

ไม่รู้ดิ ผมคิดว่าน่าจะมาจากพิษเศรษฐกิจด้วย ยิ่งประเทศไม่เดินหน้าแบบนี้อีก
ค่าบัตร ค่าเดินทาง ค่ากิน เกิน 300 ละ ยิ่งมาเตะถี่กันอีก ฝนฟ้าอากาศก็มีผล และอีกอย่างสมัยนี้ ดูผ่านทีวีอยู่บ้านก็ได้
ถึงจะไม่ได้ฟิวเหมือนในสนาม แต่ก็สามารถสนุกคนเดียวที่บ้านก็ได้อีก

ลมหายใจคือฟุตบอล
tham-sskfc
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +142/-21

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 09:47:57 PM »

คนดูไม่รู้สึกว่า เป็นทีมฟุตบอลของตนเอง ขอเน้นว่าไม่รู้สึก
ทำยังไงให้เขารู้สึกว่าเป็นทีมฟุตบอลของเขา เขามีส่วนเป็นเจ้าของทีมด้วย
เจ้าของทีมส่วนใหญ่เป็นเจ้าพ่อ เจ้าแม่ ของจังหวัดนั้นๆ หาเงินจากคนในจังหวัดตัวเอง
แฟนบอล ไม่ได้รู้สึกเลยว่าเป็นเจ้าของกิจการนั้นๆ

วิธีการอะไรที่จะทำให้ ทุกคนสำนึกว่าเป็นของตนเอง
เช่น การขายหุ้นสโมสรให้แฟนคลับ และถ้ามีกำไรแบ่งผลกำไรให้คนดู
หรือทำธุรกิจอะไรทีแฟนบอลได้ประโยชน์ จากทีมสโมสร

อันนี้..เห็นด้วยครับ..ผมเองไม่ได้เข้าสนามนานมากๆ..ตั้งแต่..ศรีสะเกษเอฟซี..ได้ ทีมคืน จาก อีสานยูไนเต็ด...มาเจอนักฟุตบอล..ล้มบอลอีก!!!..ยิ่งเซ็งเพิ่มมาอีก
attan
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +67/-54

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 11:06:51 PM »

ในมุมคนดูบอลที่บ้านคนนึง  ดูคู่ เจลีกตอนบ่าย แล้วมาดูไทยลีกตอนเย็น คนละเรื่องเลย เจลีกเล่นเนียนตา แต่ไทยลีกดูอืดๆอ่ะ  เลยเบื่อๆครับ  จะโทษแฟนบอลอย่างเดียวก็ไม่ได้ครับ ก็มันเงินแฟนบอลเขา เขามีสิทธิ์จะดูหรือไม่ดูก็ได้ แต่ในใจคนไทยทุกคนอยากให้ประเทศไทยเจริญอยู่แล้วครับ รวมทั้งฟุตบอลด้วย ทางแก้ก็แก้ที่นักฟุตบอล เล่นให้น่าดูครับ เพราะมันคืออาชีพของคุณ ทำมันให้ดีที่สุด หลายสโมสรบริหารจัดการได้ดี นักฟุตบอลหลายคนเล่นดี สื่อก็ต้องเชียร์ต้องโปรโมต สมาคมก็ต้องจัดแล้วสิ่งดีๆจะวิ่งเข้าหาคุณเองครับ ช่วงนี้ช่วงซบเซาบอลไทย ทนๆเอาก่อนครับ เดี่ยวกระแสก็กลับมา

"อะคาเดมี่และลีกเยาวชน คือกุญแจสำคัญสู่ความสำเร็จที่ยั่งยืนของฟุตบอลไทย"
wawa
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +184/-433

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 12:12:46 AM »

ผมไม่ได้ดูเพราะลูกโตขึ้น กลัวจะซึมซับ พฤติกรรม คำหยาบ ต่างๆมาใช้ กลัวลูกจะยอมรับว่าการพูดคำหยาบ การด่า เป็นสิ่งที่ถูกต้อง แม้แต่แค่ในสนามบอล
cikada
โดนแบนเพราะหน้าตาดี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +555/-1310

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 12:39:49 AM »

ไม่รู้นะตอนนี้ แต่ละทีมเล่นบอลเหมือนไม่ค่อยสนใจคนดู
คุณภาพเกมส์ก็น้อยลง เล่นเฉือยๆ เนือยๆ

เฮงซัง GetOut !!
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +543/-1981

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 01:32:43 AM »

สาเหตุคือ  อุ้ม ตอง เจ มุ้ย
ออกจากไทยครับ

โดยเฉพาะเจ  แม่เหล็ก อย่างดีเลย
เมืองทองไปเตะ ที่ไหน เด็ก แฟนบอล แห่ตามไปเชียร์
ใครไปสนามประจำ น่าจะเห็น

ตอนนี้ ลีกไทยขาดแม่เหล็กครับ
เราขายสตาร์ ออกจากลีกหมดเลย ได้มาแค่อ่อง ทู
ที่เป็นสตาร์ได้

สมาคมฟุตบอลก็หวังดีครับ เปิดโควต้า อาเซียน เพื่อดึง
สตาร์ และแม่เหล็กมา ที่ไทยลีก

อย่าคิดว่านักเตะแค่3-4คน จะทำให้ลีก ดี/แย่  เป็นเรื่องเหลวไหลนะครับ
"โรนัลโด้ cr7 "ย้ายมา ยูเวนตุส คนอิตาลี สนใจลีกมากขึ้นเลยครับ
แค่คนเดียว เองนะ

สรุป
เรื่องจริงที่เราต้องยอมรับ
"เจลีกดึงสตาร์ไทยไป==>เจลีกมูลค่าสูงขึ้น"
"ไทยลีกมูลค่าต่ำลง เพราะสตาร์ออก"

ทางแก้มี2วิธี
1.ทางสมาคมเปิดโควต้าอาเซียน แบบเร่งด่วน(ซึ่งสมาคมทำแล้ว)
สาเหตุที่สมาคมเปิด โควต้าอาเซียนเร่งด่วนในปี2019 เพราะเหตุนี้แหละ
ต้องการดึงระดับแม่เหล็กมาไทยลีก
2.สร้างสตาร์ ไทยลีก(แบบชนาธิป) โดยผู้เล่นไทย
ต่อให้ผู้เล่น ต่างชาติจะเก่งขนาดไหน
แม่เหล็ก ไทยลีก คือ "ผู้เล่นไทย"
ต้องมีเยาวชน แบบ"เอ็มบับเบ้"   
ซึ่งตอนนี้ ไม่มีเลย

เอาตรงๆหนักใจแทน ผมก็สนับสนุนไปเรื่อยๆ ว่างที่ไหนไปดูที่นั้น
ตั้งแต่ เจ มุ้ย อุ้ม ออกไป ผมชวนแฟนบอลขาจร ไปดูยากมาก
dragon_east
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +164/-95

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 04:10:42 AM »

คนดูไทยลีก ในช่วงใดช่วงหนึ่ง จะมากจะน้อย นั้น มันขึ้นอยู่กับกระแสความนิยมในกีฬาฟุตบอลของคนส่วนใหญ่ในประเทศ ในช่วงเวลานั้นๆ    ช่วงนี้มันไม่มีอะไรเป็นตัวไปสร้างกระแส  ความนิยมมันก็ต้องลดลง คนดูก็ต้องน้อยลงเป็นธรรมดา    ถึงสโมสรจะมีนโยบายทางการตลาดดีเพียงใด จะลดแลกแจกแถมยังไง จะเชิญชวน จะขอร้องยังไง ก็คงช่วยได้ไม่มาก  เพราะไม่มีกระแส          และหากศึกษาดูข้อมูลเปรียบเทียบหลายๆอย่างหลายๆส่วนย้อนหลังไป   จะพบว่า กระแสความนิยมฟุตบอลในประเทศจะมีผลโดยตรงมาจากผลงานของทีมชาติ        หลายคนอาจคิดว่าไม่เกี่ยวกันแม้แต่ผู้บริหารของสโมสรหลายสโมสรก็ยังเชื่อว่าไม่เกี่ยวกันคิดแต่เพียงว่า ถ้าผลงานของทีมดีแฟนบอลก็จะเพิ่มขึ้นคนดูก็จะเพิ่มขึ้นไปเอง ไม่เกี่ยวกับทีมชาติ        จริงๆมันไม่ใช่ ครับ  มันเกี่ยวกัน   ผลงานของทีมชาติเป็นตัวจุดกระแส ความนิยมฟุตบอล ในประเทศ    ครับ

ผมเห็นด้วยครับ

'Glory Glory  ไทยแลนด์สู้สุดเดช
'Glory Glory เราจะเชียร์คุณสุดใจ
ขอให้สู้ สู้เพื่อเราชาวไทย และเราจะเดินไปด้วยกัน
ไทยแลนด์ ไทยแลนด์
self discipline
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +88/-90

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 05:59:09 AM »

ผมเคยไปดูที่สนาม เจอแฟนบอลhardcore ในห้องน้ำถอดเสื้อ พูดกันเตี้ยสัตว์ตลอดเวลา ผมเป็นผู้ชายยังรูสึกเป็นมลภาวะทางสายตากับทางหูเลย

แต่หลักๆผมว่ากระแสทีมชาติเงียบด้วย ราเยวัชเทียบชิโก้ในการทำPR ไม่ได้ ซิโก้คือPR ชั้นดี
Jommann_Buu
╭∩╮(︶︿︶)╭∩╮
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +302/-586

คนเรามีทั้งดีและเลว..ก็เหมือนจอมมารบูที่มีทั้งร่างดีและร่างเลว

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 08:58:17 AM »

สมาคมน่าจะมาเก็บข้อมูลจากกระทู้นี้นะ 555+  ผมว่าสาเหตุมีหลายอย่างจากในกระทู้นี้ผสมกันนั้นละ   

แต่ของผมคิดว่า  การถ่ายทอดสด  ยังไงดีละผมว่ามันจะห้ามถ่ายสด...รายได้สโมสรก็หาย    เหมือนเคยได้ยินว่าบอลอังกฤษคนอังกฤษยังดูไม่ครบทุกนัดแบบบ้านเราเลย

แต่พอคิดย้อนไปตอนลีคเราบูมๆ ยุค ชลบรี เมืองทอง  มันหาดูยากจริงๆนะ เต็มทีอาทิตย์ละ1-2คู่ให้ชมในช่องเครือสยามกีฬาและไม่รู้จะเป็นคู่ไหน   จึงไม่แปลกที่แฟนบอลจะเข้าไปหาดูที่สนามมาก

แต่พอมาสมัยนี้ผมยกตัวอย่างกลุ่มผมเลย10กว่าคน  ตกลงกันดิบดีพอวันแข่ง เห้ยเราหาบ้านใครดูดีกว่าทำไรกินกันด้วย รถไม่ติด คนไม่เยอะ  ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าท่านอื่นๆจะเป็นไหม  คนไทยติดไรง่ายๆสะดวกๆ   บางทีก็ใช้app true ID บนมือถือ  คือมันมีหลายอย่างอำนวยความสะดวกให้จนทำให้เราขี้เกียจ(จะพยายามแก้นิสัย555+)

เหตุผลของผมไม่ใช่ทั้งหมดของการที่แฟนบอลหาย แต่ผมว่าก็พอมีส่วนบ้าง
nolife
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +182/-48

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 10:01:01 AM »

สาเหตุที่ผมไม่เข้าดู ไม่สนับสนุนสินค้าสโมสร เพราะเจ้าของสโมสรบางท่านไม่ได้ตั้งใจทำทีมฟุตบอลเพื่อท้องถิ่นนิยม หรือสนับสนุนทีมชาติในเวลาที่เขาต้องการผู้เล่นไปใช้งาน บางท่านพูดดูดีแต่การกระทำตรงข้าม บางท่านทำบอลเพื่อหาชื่อเสียง โฆษณาตัวเอง โดยเฉพาะเจ้าของทีมระดับล่างๆ ส่วนมากจะเป็นพวกข้าราชการประจำตำแหน่งใหญ่ภายในจังหวัดคอยขัดแข้งขัดขากันเอง

คิดว่าโพสถ่อยๆแล้วเท่ห์เหรอ..

-3-
Hero Member

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 02:11:17 PM »

เศรษฐกิจ ตัดทิ้งไปก่อนเลยครับ เพราะคนจะเข้าสนามเมื่อคนเห็นว่าเจอทีมใหญ่ หรือเจอทีมที่สูสี ดังนั้นก็เก็บออมเงินของนัดอื่นๆ ไปสิ (ไม่งั้น บรร-มท จะเต็มทุกที่ทุกเวลาได้อย่างไร แต่ปีนีอาจไม่เต็มเพราะ มท ห่วยลง)

ไม่ได้บังคับให้เข้าทุกนัดนะครับ เข้าเดือนละครั้งก็ยังดี

หรือจัดตั๋วปีไปเลยก็ได้ ตั๋วปีเมืองทองต่ำสุดก็แค่ 3000 เองนะครับ ทีมอื่นไม่น่าจะเกินนี้เท่าไหร่หรอก เก็บตังวันละ 10 บาท ปีนึงก็ได้แล้ว (ค่ามือถือวันละ 10 กว่าบาทยังจ่ายกันได้เลย)

การเดินทาง สะดวกก็ไป ไม่สะดวกก็นานๆ ไปทีครับ แต่ตั๋วปีจะบังคับให้คุณไปมากหน่อยก็แค่นั้น

ปัญหาสำคัญคือการโปรโมท ประชาสัมพันธ์ และการเข้าถึงสโมสรมากกว่า ที่ทำให้คนดูไม่รู้สึกมีส่วนร่วม พอไม่รู้สึกว่ามีส่วนร่วมก็เลยไม่จำเป็นต้องเข้าทุกนัด

ผลงานในสนาม ชัดเจนที่สุด ถ้าวิ่งลืมตาย บอลจบนอนฟุบทุกนัด แต่แพ้ แฟนบอลก็ยังให้กำลังใจครับ เชื่อเถอะ คนไทยชอบมวยรองที่ใจสู้นะ

ฮี่ๆๆ
paytay
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +15/-78

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 02:43:52 PM »

ไทยได้แชมป์ aff ล่าสุด ทำไม่คนไทย ถึงมาต้อนรับอย่างยิ่งใหญ่ ทั้งๆที่เราได้แชมป์จนเบื่อ เราได้แชมป์ชีเกมส์ล่าสุดทำไม่คนมีแต่คนด่า ทั้งที่เราได้แชมป์จนเบื่อ ลองหาคำตอบให้เจอ ถ้าเจอแล้วก็จะรู้คำตอบว่า ทำไม่คนไทยถึงไม่อยากดูบอลไทย
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +777/-1389

new world order

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 02:49:06 PM »

ไทยได้แชมป์ aff ล่าสุด ทำไม่คนไทย ถึงมาต้อนรับอย่างยิ่งใหญ่ ทั้งๆที่เราได้แชมป์จนเบื่อ เราได้แชมป์ชีเกมส์ล่าสุดทำไม่คนมีแต่คนด่า ทั้งที่เราได้แชมป์จนเบื่อ ลองหาคำตอบให้เจอ ถ้าเจอแล้วก็จะรู้คำตอบว่า ทำไม่คนไทยถึงไม่อยากดูบอลไทย

ใช่ครับ นี่คือจุดตายของคำว่าบอลอาชีพ อาชีพจริงต้องสร้างตรงนี้ให้ได้

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
jeed @leo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +285/-111

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 03:02:50 PM »

ทุกวันนี้โลกคนส่วนใหญ่อยู่บนอินเตอร์เนตและเทคโนโลยี
ฟุตบอลก็เหมือนกัน ผมดูอยู่บ้าน ปลอดภัย สบาย ได้เชียร์ตื่นเต้นเช่นกัน
ใครจะทำฟุตบอลก็ต้องปรับตามความก้าวหน้าด้วย
ขายของก็ไม่ต้องตั้งรอในช้อบหรอก
คุณจุดกระแสขายออนไลน์ได้ไหมเล่า
หลายอย่างต้องปรับ อย่ารอแต่คนดู
paytay
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 03:24:00 PM »

ตอน aff ล่าสุด เราแพ้มาเลเชีย ที่บ้านมาเลเชีย ผลเราได้แชมป์ คนชมทั้งประเทศ   ตอนชีเกมส์ ล่าสุด เราชนะมาเลเชีย ที่บ้านมาเลเชีย ผลเราได้แชมป์ คนด่าทั้งประเทศ  สองเหตุการณ์นี้มีความเหมือนและแตกต่างกัน ลองหาเหตุผลซิครับว่า ทำไมคนไทยถึงชมอีกทีมนึง กับ ด่าอีกทีมนึง 
  เหตุผลนั้นมันก็จะเกิดคำว่าศรัทราหรือฟรีเวอร์ เมือคนมีความสนใจ ก็อยากจะเขามาดูบอล ลองช่วยกันหาเหตุผลนั้นกันดูครับ
Anamai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +324/-165

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 03:48:36 PM »

ตอน aff ล่าสุด เราแพ้มาเลเชีย ที่บ้านมาเลเชีย ผลเราได้แชมป์ คนชมทั้งประเทศ   ตอนชีเกมส์ ล่าสุด เราชนะมาเลเชีย ที่บ้านมาเลเชีย ผลเราได้แชมป์ คนด่าทั้งประเทศ  สองเหตุการณ์นี้มีความเหมือนและแตกต่างกัน ลองหาเหตุผลซิครับว่า ทำไมคนไทยถึงชมอีกทีมนึง กับ ด่าอีกทีมนึง 
  เหตุผลนั้นมันก็จะเกิดคำว่าศรัทราหรือฟรีเวอร์ เมือคนมีความสนใจ ก็อยากจะเขามาดูบอล ลองช่วยกันหาเหตุผลนั้นกันดูครับ

เพราะอะไรล่ะครับ ลองว่าเหตุของท่านให้ฟังหน่อยครับ
junsaree
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +10/-103

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 03:59:57 PM »

เพราะทีมชาติไม่มีสตาร์
ิbanka1206
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-35

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 04:15:04 PM »

ผมสมาชิกใหม่  ฝากตัวกับพี่ๆด้วยนะครับ

- คนไทยความบ้าบอลไม่ได้อยู่ในเส้นเลือด (ส่วนมาก)
- การคมนาคม บ้านเรายังไม่ดีพอ
- เงินในกระเป๋า เเละเวลา
- เทคโนโลยี ใหม่ๆเข้ามา ดูในเนตสบายๆๆ
     ***ความเห็นส่วนตัวครับ   พี่ๆท่านไหนเเวะมาดูบอลที่ บุรีรัมย์ สะกิด มาได้นะครับ
****  ส่วนวันนี้มาเชียร์ บุรีรัมย์-สุพรรณ   กันครับ   
paytay
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 06:19:14 PM »

เพราะอะไรล่ะครับ ลองว่าเหตุของท่านให้ฟังหน่อยครับ
โกโบริ
Veitnamsusu
Hero Member

คะแนนความรัก: +205/-431

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2018, 06:24:54 PM »

เอาง่ายๆ คนไทยยังบ้านบอลนอกเข้าเส้นกว่าบอลในประเทศ เราต้องทำให้คนบ้านเราบ้าบอลกันแบบเข้าไปในจิตรวิญญาณ

THAI IS THAI WE ARE NOT ASEAN
BBLOVETT
Sr. Member

คะแนนความรัก: +164/-56

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2018, 10:14:24 AM »

1.ขั้นเเรกต้องถามตัวเองก่อนครับว่า ทำไมเราถึงอยากไปดูบอลที่สนาม
2.การโปรโมตรหรือผู้บริหารทำอย่างไรให้ทีมบอลท้องถิ่นได้เข้าไปอยู่ในใจชาวบ้านทั่วๆไปได้ครับ
3.ผมว่าปฏิเสธไม่ได้เลยว่าผลงานทีมชาติหน้าจะมีส่วนครับ
4.ลองหาคนที่เก่งทางด้านการตลาดเจ๋งๆเข้าไปทำงานในบริษัท ไทยลีก หน้าจะช่วยได้นะครับ
5.เเทรกเข้าไปในรายการ คืนความสุข ให้ลุงตู่ ช่วยโปรโมท หน่อยครับ จริงๆนะ ช่วยกันผลักดันครับ เยาวชนจะได้ห่างไกลสิ่งไม่ดี
chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +156/-395

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2018, 01:38:00 PM »

ทายว่าใครได้แชมป์ รองแชมป์ ทีมใดตกชั้นตกชั้น

ส่งไปรษณียบัตรไปที่ไทยรัฐ แล้วจับรางวัล

ไทยรัฐได้ ไทยลีกคนติดตาม ไปรษณียบัตรขายได้ สินค้าที่นำมาแจก ถูกโฆษณาโดยปริยาย
JACK666
Hero Member

คะแนนความรัก: +578/-442

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 09:28:08 AM »

ผมว่าบอลไทยเติบโตในเรื่องยอดคนดูนะ แต่อาจจะหดตัวเรื่องยอดคนดูในสนาม

เมื่อก่อนผมดูบอลที่สนามบ่อยนะ ทั้งเหย้าและเยือน แต่พอมีครอบครัว จะดูแต่ละนัด ต้องคิดหนัก ค่าน้ำมัน ค่าบัตร ค่ากิน ไปทีหมดหลายร้อย จนถึงพันกว่า หลัง ๆ มานี้ ก็เลยดูนัดที่ทีมโปรดมาเตะในกรุงเทพ หรือใกล้กรุงเทพมากที่สุด ที่เหลือติดตามทางทีวีอย่างเดียว

ค่าบัตรก็มีส่วนทำให้คิดหนักเมื่อจะจ่าย แต่ก็อย่างว่าแหละ ทีมเค้าลงทุน จะให้คิดบัตรถูกได้ยังไง

สิ่งไหนที่ทำให้ท่านไม่ตาย สิ่งนั้นจะทำให้ท่านเข้มแข็งขึ้น
Mamagoto
Full Member

คะแนนความรัก: +44/-157

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 01:06:25 PM »

น่าจะเดาผลก่อนแข่งได้เลยมากกว่านักเตะต้องอัพเกรดฝีมือให้คุ้มกับเงินเดือนตัวเอง และรักษามาตราฐานของตัวเองไม่ใช่บางนัดแย่แบบเห้ยใช่หรอ
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +930/-1062

รถไฟวิ่งบนราง เฌอปราง วิ่งอยู่ในใจ

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 11:06:01 AM »

ขอวิแคะบ้างนะครับ
1. ดูง่ายๆ ผ่านมือถือ
2. ผลงานทีมชาติ ซบเซา ไม่มีกระแสฟีเวอร์บัตรหมดภายใน 15 นาที
3. เมืองทอง(เจาะจงเลย) ไม่มีสตาร์ดังๆ เอาไว้เรียกคนดูเมื่อยามเป็นทีมเยือนเหมือนก่อน
4. ฝน
5. เศรษฐกิจขาขึ้น(ก่ายหน้าผาก)จริงๆ คงต้องรอเปลี่ยน.....ก่อนละมั้งให้ทุกอย่างมันดีขึ้น

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
cee
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-71

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 11:57:38 AM »

อันนี้ถูกใจผมมาก หนับหนุน

-3-
Hero Member

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 10:22:30 AM »

ปล ที่พูดมาทั้งหมด บุรีรัมย์ลอยตัวไปแล้ว เพราะมีทั้งสนามรถ และทำอีสปอร์ตต่อยอด ฟุตบอลจะเป็นเรื่องรองตอนไหนก็ได้

ฮี่ๆๆ
Plus77
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +189/-23

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2018, 01:27:15 PM »

สัปดาห์ที่เเล้ว ขอนเเก่นบ้านผม เป็นอันดับ 2 จํานวนคนดูในสนามเยอะที่สุดในลีก
เป็นรองเเค่บุรีรัมย์ ซะงั้น
ทีมอื่นในไทยลีก คนไปไหนหมด

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์