Thailandsusu Webboard
กรกฎาคม 20, 2018, 09:50:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จบแล้วครับ ส่งนักเตะสำรองกว่าครึ่งทีม พม่าU19นำ1-0แล้วครับ เสียดายทัศนคติโค้ชแย่  (อ่าน 3868 ครั้ง)
gmwin
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +428/-107

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 04:55:48 PM »

จบแล้วครับ ส่งนักเตะสำรองกว่าครึ่งทีม พม่าU19นำ1-0แล้วครับ เสียดายทัศนคติโค้ชแย่
โรเตชั่นนักเตะเยอะเกินไป สุดท้ายแพ้ภัยตัวเอง 
ครองบอลเยอะกว่า แต่ทำไรไม่ได้

ตัวสำรองก็ทดแทนตัวจริงไม่ได้ บางคนเดินเล่น บางคนขยันอยู่คนเดียวแบกทีม

เกมส์ดูต่างจากนัดที่แล้วเพราะการใช้นักเตะ ตัวที่เล่นแย่ จนทดแทนไม่ได้ ก็ส่งลงไปชะอย่างนั้น

gmwin
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 04:57:15 PM »

ประมาทเขาเกินไป ส่งสำรองไปเพียบ 
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +216/-404

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 05:02:18 PM »

ดีครับ ผมมองว่า ใครได้ไปต่อ คลาสใครถึงหรือไม่ถึง สู้ต่อไปน้องๆ

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
Mudafuka
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +38/-57

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 05:03:44 PM »

ครองเกมได้เกือบหมด ยิงไม่ได้ โดนสวนทีเดียวก็จบ จำไว้เป็นบทเรียนครับ
สู้ต่อไปครับ เด็กๆ
art27
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +108/-41

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 05:10:43 PM »

ดูแล้วอ่อนใจเลย
japan_xi
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +2113/-5573

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 05:11:16 PM »

แต่ก่อน เจอพม่า หรือ ชาติในอาเซียนนี้กินนิ่ม

วันนี้ แพ้แม้แต่ พม่า และ ชาติอาเซียน อื่นๆ จนเป็นเรื่องปกติแล้ว

ใครไม่อายผมอายครับ

โรน้าวโด้
Full Member

คะแนนความรัก: +251/-359

Mari Juana is Safer than Alcohol

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 05:12:41 PM »

แต่ก่อน เจอพม่า หรือ ชาติในอาเซียนนี้กินนิ่ม

วันนี้ แพ้แม้แต่ พม่า และ ชาติอาเซียน อื่นๆ จนเป็นเรื่องปกติแล้ว

บอลห่วย คุณไล่โค้ช

สมาคมห่วย คุณไล่ใคร

ซัลโว!!! เข้าเต็มใบ  ถูกเธอบุกเข้า ซัลโว!!! ถึงกลางใจ
ไม่ปิดไม่ต้องไปมีโกล์ !!! ไว้ป้องกัน  ให้เธอคนเดียวเท่านั้น
ได้ใจไป...
ducky
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +9/-23

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 05:14:20 PM »

เอาสมองส่วนไหนคิดงงมาก พักตัวหลักในนัดที่สำคัญ โค้ชอ่อนประสบการณ์มากๆ  
intrinety
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +17/-34

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 05:15:21 PM »

บอลมันดูอึดอัดนะ ส่งบอลแต่ละทีต้องมานั่งลุ้นว่าจะจับบอลอยู่มั้ย จะส่งตรงมั้ย
เอิ่ม...
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +720/-225

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 05:32:17 PM »

ถ้าโค้ชได้ทำทีมต่อซึ่งผมคิดว่าได้ทำแน่นอน ถ้าไม่น้อยใจลาออกไปก่อน โค้ชก็คงรู้แล้วละครับว่าจะต้องตัดใครออก ก่อนไปเล่นชิงแชมป์เอเซีย
เพราะถ้าดูเชิงฝีมือ ก็ดีอยู่แต่แนวคิดนี่ไม่แน่ใจ

paytay
Newbie
*

คะแนนความรัก: +7/-29

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 05:33:32 PM »

ครึ่งแรกทั้งครึ่ง เด็กไทยเดินเล่น ชมนกชมไม้ครับ
paytay
Newbie
*

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 05:34:45 PM »

ผมนึกว่ามาแข่งเดินทน
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +446/-1566

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 05:47:22 PM »

อ้างเรื่องแรง พม่า พักมากกว่าเรารึไง
เหออๆๆๆๆๆๆ

อ้างได้ทุเรศจริงๆ
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +148/-556

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 05:52:06 PM »

โค้ชไร้ความสามารถ ตั้งแต่คุมทีมมามีผลงานเป็นชิ้นเป็นอันให้เห็นบ้างไหม
Leeviet007
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +40/-111

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 05:56:21 PM »

นัดยิงสิงคโปร์ ยิงลาว ยิงฟิลิปปินส์ อยากโรเตชั่น ลองตัวก็ทำไป นัดรอบรองยังมาโรเตชั่นลองตัวผู้เล่นไม่จบอีก บ้านผมเรียกโค้ชแบบนี้ว่าอ่อนครับ นักเตะมี 23 คนไม่รู้ว่าใครควรลงตอนไหนนัดไหน
paytay
Newbie
*

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 06:00:25 PM »

ใช่ครับ เก็บตัวเก่งๆไว้ชิงที่3
japan_xi
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +2113/-5573

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 06:04:14 PM »

บอลห่วย คุณไล่โค้ช

สมาคมห่วย คุณไล่ใคร

ไล่แฟนบอลที่ไม่เห็นด้วยกับสมาคมสมยศครับ ฮี่ ฮี่

paytay
Newbie
*

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 06:04:37 PM »

เดียวดูตอนชิงที่3 ตัวเก่งๆ จะมาบุกตั่งแต่วินาที่แรกเลย ไม่เดินเล่นเหมือนรอบรองแล้ว  จะพยามเอาที่3กลับประเทศให้ได้ สุดยอดดดดดดด
boon song jung
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +24/-33

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 06:07:31 PM »

รายการนี้มีผลกับการไปต่อรายการอื่นหรือปล่าวครับ  ทำไมไทยไม่เน้น?
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +165/-381

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 06:15:16 PM »

ไม่คิดจะสร้างผลงานให้ท่านสมยศผมบ้างเลยเหรอครับ

คงพึ่งโค้ชโย่งได้คนเดียวจริงๆนาทีนี้
nugolf_ab
Hero Member

คะแนนความรัก: +94/-138

รักเธอ ประเทศไทย

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 06:27:05 PM »

อย่าให้หระกลับประเทศเลยได้ไหม โอนสัญชาติเป็นพม่าเลยก็ได้
paytay
Newbie
*

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 06:33:52 PM »

พม่า ไม่น่าจะเอานะครับ
paisamao
Hero Member

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 06:45:46 PM »

โค้ชคนนี้เขาเป็นใครมาจากไหน เห็นคุมมาก็หลายทีมแต่ไม่เห็นเคยมีผลงาน มีดีอะไรทำไมมาคุมทีมชาติได้
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +172/-324

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 07:09:29 PM »

รู้แพ้รู้ชนะ ไม่มีแชมป์อะไรยั่งยืน
กลับมาปรับแก้ไขกันไป
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +125/-131

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 07:11:20 PM »

โค้ชคิดอะไรอยู่กันเเน่ เอานักเตะหลักพัก หรือว่านักเตะตัวหลักไม่มีความฟิต เพราะวิ่งไล่นัดเจออินโดหมด

แต่ผลงานเเบบนี้ ถ้าในชิงแชมป์เอเชียยังไม่รอดก็คงโดนปลดเป็นไปตามธรรมชาติ

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
tonmania
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +156/-57

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 07:51:51 PM »

โค้ชคงเลือกคนที่พร้อมสุดนั่นแหละแต่ผลมันไม่เป็นใจ  แถมเดินเล่นซะอีก ไล่ไม่สุด แต่ก็คงเข้าโค้ชเต็มๆหละว่าใครเล่นได้หรือไม่ได้เมื่อโอกาสมาไม่ไขว่คว้าเอามันไว้
etai
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +50/-42

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 08:45:45 AM »

ปัญหาของแฟนบอลไทย
แพ้ไม่เป็น ต้องชนะทุกครั้งไปในอาเซียน
บ้างครั้งมันเกินไปหากจะต้องเป็นแบบนั้น
โอเคเกมส์นี้สำคัญ แต่ก็พลาด สำหรับเกมส์ในอาเซียน
เกมส์วัดผลงาน จริงๆ มันก็เป็นแบบที่ผมได้กล่าวในกระทู้
เกมส์ที่ชนะว่า อย่าเพิ่งดีใจ การวัดผลงานทั้งหมดที่ทำมาสำหรับชุดนี้
คือ AFC u19 ตอนเดือน ตุลาคม ต่างหาก
เกมส์เมื่อวานมันแสดงให้เห็นว่าเด็ก คนใหนได้ไปต่อ คนใหนหลุด
สำหรับผม รอได้เสมอ รูปเกมส์เมื่อวานโอเค พอรับได้แต่สกอร์ไม่เป็นใจ
เส้นทางอีกยาวไกล มาตราฐานอาจยังไม่สุด แต่ก็มีโอกาศ มันต้องทำต่อไป
อย่าหมดหวัง อย่าท้อ ทำต่อไปโดยความตั้งใจ
***สำหรับแฟนๆขาถล่ม ก็แล้วแต่ท่าน หากสิ่งที่ทำหรือแสดงออก
ท่านคิดว่าดี มันก็ดี หากท่านคิดว่าไม่ดีมันก็ไม่ดี แล้วแต่ทรรศนะ
***ขอฝากถึงทีมงานชุดนี้
นัตถิ โลเก อนินทิโต : คนไม่ถูกนินทา ไม่มีในโลก
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +384/-225

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 10:40:17 AM »

แพ้ไม่เป็น ต้องชนะทุกครั้งไปในอาเซียน
บ้างครั้งมันเกินไปหากจะต้องเป็นแบบนั้น
โอเคเกมส์นี้สำคัญ แต่ก็พลาด สำหรับเกมส์ในอาเซียน
เกมส์วัดผลงาน จริงๆ มันก็เป็นแบบที่ผมได้กล่าวในกระทู้
เกมส์ที่ชนะว่า อย่าเพิ่งดีใจ การวัดผลงานทั้งหมดที่ทำมาสำหรับชุดนี้
คือ AFC u19 ตอนเดือน ตุลาคม ต่างหาก
เกมส์เมื่อวานมันแสดงให้เห็นว่าเด็ก คนใหนได้ไปต่อ คนใหนหลุด
สำหรับผม รอได้เสมอ รูปเกมส์เมื่อวานโอเค พอรับได้แต่สกอร์ไม่เป็นใจ
เส้นทางอีกยาวไกล มาตราฐานอาจยังไม่สุด แต่ก็มีโอกาศ มันต้องทำต่อไป
อย่าหมดหวัง อย่าท้อ ทำต่อไปโดยความตั้งใจ
***สำหรับแฟนๆขาถล่ม ก็แล้วแต่ท่าน หากสิ่งที่ทำหรือแสดงออก
ท่านคิดว่าดี มันก็ดี หากท่านคิดว่าไม่ดีมันก็ไม่ดี แล้วแต่ทรรศนะ
นัตถิ โลเก อนินทิโต : คนไม่ถูกนินทา ไม่มีในโลก

ใช่ครับ แพ้บ้างชนะบ้างเป็นธรรมดาของกีฬา  ก็หวังว่าจะปรับปรุงแก้ไขทันก่อนทัวร์เม้นท์สำคัญจะมาถึง

intrinety
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +17/-34

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 11:23:54 AM »

ผมบอกตรงๆ ต่อให้บอลชนะผมก็ด่าครับ ไม่ได้ซีเรียสหรอกครับบอลแพ้บอลชนะ
แฟนบอลเขาตำหนิการเล่นครับ เล่นเหมือนไม่อยากเล่น เดินเล่น บางทียืนเฉยๆส่งบอลไปมา(ในแดนตัวเอง) - - ครึ่งแรกเหมือนเผาเวลาให้หมดๆไป  เหมือนขี้เกียจวิ่งอ่ะ หลังโดนกระชากก็วิ่งไม่สุด  ไม่ค่อยฟิต โอ้ยเยอะ ตรูเนี่ยเยอะ555
mon29
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-9

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 11:46:13 AM »

+ ครับชอบเม้นนี้ครับ
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +329/-465

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 12:01:51 PM »

ผมแน่ใจว่า ถ้าแพ้แบบสู้ไม่ได้ กับ แพ้แบบประเมินคู่แข่งและตัวเองผิด มันต่างกันโดยสิ้นเชิงและผมว่าแฟนบอลส่วนใหญ่ก็รับได้

ถ้าท่านคิดว่า เราต้องใช้เวทีอาเซียนเป็นเวทีทดลองเด็ก ทดลองโค้ช วันหลังคงต้องรบกวนสมาคมหรือผู้เกี่ยวข้องออกมาแจ้งให้แฟนบอลทราบก่อนนะครับว่าในอาเซียนเราไม่เอาจริง แค่ทดลองโค้ชและเด็กเท่านั้น ซึ่งถึงเวลานั้นรบกวนอย่าออกไปในชื่อ ทีมชาติไทย นะครับ มันน่าอาย

กลับกันแทนที่จะปลูกฝังให้เด็กหรือโค้ชเต็มที่กับทุกทัวร์นาเม้นท์ในนามทีมชาติ แต่กลับให้ท้ายว่านี่คือ เวทีทดลองไปซะงั้น
paisamao
Hero Member

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 12:11:59 PM »

"ในอาเซี่ยนใครทำก็ได้แชมป์" ใครบางคนเคยกล่าวเอาไว้
Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +218/-105

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 12:14:43 PM »

ผมดู ซักครึ่งชั่วโมง จนจบ
ต้องให้เครดิต ทีมพม่าเลย รู้จักปรับ วิธีการเล่น นำมาซึ่งประตูชัย
ก็เห็นด้วยกับคอมเม๊นท์หลายๆท่าน นะครับ

*ส่วนหนึ่ง สำหรับน้องๆผู้เล่นไทยเรา ไม่รู้ว่าบางท่านคิดเหมือนกันหรือเปล่า คือผมก็เคยผ่านการคุมทีมเด็ก แข่งขัน ทัวส์นาเม้นท์ มาบ้าง * คือ จิตใจ หรือทัศนคติ ของผู้เล่นเด็กวัยรุ่นเรา ติดประมาท โอเวอร์แอ็คชั่น ติดโชว์ เหนือ เก๋า บางจังหวะ แต่เวลาเล่นเป็นทีม ไอเดีย จินตนาการ การสร้างสรร เรายังห่างทีมที่มีมาตรฐาน สูงในเอเชียเยอะเลย
จิตใจ ความมุ่งมั่นมของเด็กเรา นะเต็มร้อยแน่นอน แต่วิธีการเล่น ที่ได้ดูเมื่อวานอะ ยังขาดอีกมากครับ คือ วิธีการเล่น รูปแบบและเทคติก

ต้องรอรุ่นเด็กๆ 12 14 16 ที่ถูกอบรม ฝึกฝนอย่างถูกต้อง มาทดแทน เพราะเวลาเพื่อนได้บอล ผู้เล่นเรา กลับยืน รอบอลหน้ากรอบ 20 หลา เรียงหน้ากระดานเต็มไปหมด  เพื่อนจะส่งให้ยังไงละครับ เมื่อคนอื่นๆไม่ขยับ หาตำแหน่งที่ว่าง เพื่อเปิดพื้นที่ โดยการวิ่งหลอก หรือเคลื่อนที่ ยืนรอบอล ก็เสร็จทีมตั้งรับหมดซิครับ

ต้องเอาวิดิโอ มาเปิดให้เด็กๆ เขาดู ชี้เป็นจุดๆ เป็นตำแหน่งๆ จะได้เห็นข้อผิดพลาด เราถูกปลูกฝังวิธีการเล่นเดิมๆ มานานหลายทศวรรษแล้ว เพิ่มเริ่มตั้งใข่ได้ไม่กี่ปีเอง ที่พัฒนาวิธีการเล่นฟุตบอลสมัยใหม่

คู่มือการสอน ของเอ็คโคโน่ ที่แปลเป็นเป็นภาษาไทย แล้วของสมาคมก็มี อ่านเอาเองได้ ถ้าโค๊ชหลายๆคนคิดว่า โค๊ชสเปนที่เราจ้างมา ยังเด็กนัก ไม่น่าเชื่อถือ แต่ตำราที่เขาเอามา ศาสตร์วิทยาการความรู้ ในตำราเล่มนั้นต่างหาก คือหัวใจของฟุตบอลสมัยใหม่

เริ่มสอนตั้งแต่ ตำแหน่งแต่ละตำแหน่ง  ถ้าได้บอล จะเลือกวิธีการเล่นแบบใหน ถ้าเจอคู่ต่อสู้ยืนคุมโซน 2ต่อ2 หรือ 3ต่อ 3 หรือ 4ต่อ 2 ขณะรุก ขณะรับ แล้วเอาเด็กมาฝึก ผมไปอบรมกับเอ็คโคโน่ มาสองรอบ ยังนึกในใจเลย ถ้าสมาคม สร้างคนรุ่นใหม่ๆ เปิดโอกาสให้คนที่น้ำไม่เต็มแก้ว พร้อมรับวิทยาการ ความรู้ใหม่ๆ แล้วรู้จริงๆ ซัก 2พันกว่าคนทั่วประเทศ ตัดโอกาส พวก กูรู กูรู้ รู้มาก เพราะอายุเยอะ หรืออยู่นาน เพราะทำบอลมานาน ก็ไม่ได้หมายความว่า จะทำทีมสำเร็จ มานานเหมือนอายุ นี่หน่า ออกไป อนาคตเราก็ต่อยอดได้

โค๊ชรุ่นใหม่ๆ ผมไม่ตำหนิครับ ถือว่ามีเวทีให้เขาลอง ผลงานจะชี้วัดตัวเขาเอง แน่นอนว่า สมาคมจะนิ่งเฉยไม่ได้ เสร็จแต่ละรายการ ก็คงประเมิน ผลติด ข้อบกพร่องที่ต้องแก้ไข เพื่อผลงานที่ดีขึ้นในอนาคต คนทำงาน แล้วผลงานออกมาไม่ดี ถูกตำหนิเป็นเรื่องปกติ ยอมรับได้ แต่คนไม่ทำงาน เอาแต่พูด แล้วทำไม่ได้ซักเรื่อง อันนี้ น่ากระทืบครับ  
yainong_5
เผชิญหน้า ยอมรับ ลอยผ่าน ปล่อยเวลาให้ผ่านไป
Newbie
*

คะแนนความรัก: +18/-31

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 02:02:00 PM »

พี่ที่ทำงาน ผมลูกชาย ฝึกฟุตบอล เล่นฟุตบอล กำลังอยู่ในวัย 15 -16 ต้องเลือกระหว่างให้ลูกเรียน ไปเล่นฟุตบอลไปกับ เข้าไปสู่อคาเดมี่ของสโมสร แล้วเลนฟุตบอลเป็นหลัก แกเลือกให้ลูกลดระดับจากการเล่นบอลอยา่งจริงๆจังๆ ลงมาเป็นเล่นไปเรียนไป ดีกว่า โดยเหตุผลที่แกเล่าให้ฟังน่าสนใจไม่น้อย โดยเฉพาะเรื่องเด็กเส้น และโค้ชที่ฝึกเด็กพวกนี้ เป็นธรรมดา ของวงการนี้หรือป่าวไม่รู้ ไม่ว่าจะยุคสมัยไหน ถ้าคุณไม่ใช่เด็กโค้ช คนไหน คุณจะเขาอคาเดมี่ ได้หรือไม่ หรือ ได้ไปต่อหรือไม่ เป็นการยากพอดู ต่อให้เล่นฝีเท้าดี อย่างมากก็กลับไปเริ่มกับทีม รอบๆนอก หรือ สโมสรล่างๆ เข้าใจว่าสโมสรดังๆ ก็ต้องคัดเลือกเด็กที่มีฝีเท้าดีที่สุดไว้ แต่ ส่วนนึงที่หนีไม่พ้นก็คือ เด็กเส้น มีแน่นอน ทีนี้ ไม่รู้ว่ามันลามไปถึงทีมชาติ ชุดต่างๆ ด้วยมั้ย หรือ พวกเพื่อนๆคิดว่าไงครับ

shalalala01
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +93/-80

เรือไฟพิฆาต ร้ายเด้อ

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 02:10:50 PM »

อันนี้ผมเห็นด้วยนะ บางครั้งแฟนบอลก็ต้องชนะบ้างแพ้บ้าง ลูกกลมๆอะไรก็เกิดขึ้นได้

bignaweeza2556
Hero Member

คะแนนความรัก: +342/-175

ไม่เฟี้ยววว แต่เยี่ยวไกล ฮี่ๆ

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 02:58:52 PM »

ไม่คิดว่าพม่าเค้าเก่งบ้างหรือครับ เอาจริงๆเราก็ไม่ได้เหนือกว่าชาติเพื่อนบ้านมากนัก ยิ่งเป็นรุ่นเยาวชน แทบจะเท่าๆกัน
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1232/-364

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 03:14:24 PM »

ผมดู ซักครึ่งชั่วโมง จนจบ
ต้องให้เครดิต ทีมพม่าเลย รู้จักปรับ วิธีการเล่น นำมาซึ่งประตูชัย
ก็เห็นด้วยกับคอมเม๊นท์หลายๆท่าน นะครับ

*ส่วนหนึ่ง สำหรับน้องๆผู้เล่นไทยเรา ไม่รู้ว่าบางท่านคิดเหมือนกันหรือเปล่า คือผมก็เคยผ่านการคุมทีมเด็ก แข่งขัน ทัวส์นาเม้นท์ มาบ้าง * คือ จิตใจ หรือทัศนคติ ของผู้เล่นเด็กวัยรุ่นเรา ติดประมาท โอเวอร์แอ็คชั่น ติดโชว์ เหนือ เก๋า บางจังหวะ แต่เวลาเล่นเป็นทีม ไอเดีย จินตนาการ การสร้างสรร เรายังห่างทีมที่มีมาตรฐาน สูงในเอเชียเยอะเลย
จิตใจ ความมุ่งมั่นมของเด็กเรา นะเต็มร้อยแน่นอน แต่วิธีการเล่น ที่ได้ดูเมื่อวานอะ ยังขาดอีกมากครับ คือ วิธีการเล่น รูปแบบและเทคติก

ต้องรอรุ่นเด็กๆ 12 14 16 ที่ถูกอบรม ฝึกฝนอย่างถูกต้อง มาทดแทน เพราะเวลาเพื่อนได้บอล ผู้เล่นเรา กลับยืน รอบอลหน้ากรอบ 20 หลา เรียงหน้ากระดานเต็มไปหมด  เพื่อนจะส่งให้ยังไงละครับ เมื่อคนอื่นๆไม่ขยับ หาตำแหน่งที่ว่าง เพื่อเปิดพื้นที่ โดยการวิ่งหลอก หรือเคลื่อนที่ ยืนรอบอล ก็เสร็จทีมตั้งรับหมดซิครับ

ต้องเอาวิดิโอ มาเปิดให้เด็กๆ เขาดู ชี้เป็นจุดๆ เป็นตำแหน่งๆ จะได้เห็นข้อผิดพลาด เราถูกปลูกฝังวิธีการเล่นเดิมๆ มานานหลายทศวรรษแล้ว เพิ่มเริ่มตั้งใข่ได้ไม่กี่ปีเอง ที่พัฒนาวิธีการเล่นฟุตบอลสมัยใหม่

คู่มือการสอน ของเอ็คโคโน่ ที่แปลเป็นเป็นภาษาไทย แล้วของสมาคมก็มี อ่านเอาเองได้ ถ้าโค๊ชหลายๆคนคิดว่า โค๊ชสเปนที่เราจ้างมา ยังเด็กนัก ไม่น่าเชื่อถือ แต่ตำราที่เขาเอามา ศาสตร์วิทยาการความรู้ ในตำราเล่มนั้นต่างหาก คือหัวใจของฟุตบอลสมัยใหม่

เริ่มสอนตั้งแต่ ตำแหน่งแต่ละตำแหน่ง  ถ้าได้บอล จะเลือกวิธีการเล่นแบบใหน ถ้าเจอคู่ต่อสู้ยืนคุมโซน 2ต่อ2 หรือ 3ต่อ 3 หรือ 4ต่อ 2 ขณะรุก ขณะรับ แล้วเอาเด็กมาฝึก ผมไปอบรมกับเอ็คโคโน่ มาสองรอบ ยังนึกในใจเลย ถ้าสมาคม สร้างคนรุ่นใหม่ๆ เปิดโอกาสให้คนที่น้ำไม่เต็มแก้ว พร้อมรับวิทยาการ ความรู้ใหม่ๆ แล้วรู้จริงๆ ซัก 2พันกว่าคนทั่วประเทศ ตัดโอกาส พวก กูรู กูรู้ รู้มาก เพราะอายุเยอะ หรืออยู่นาน เพราะทำบอลมานาน ก็ไม่ได้หมายความว่า จะทำทีมสำเร็จ มานานเหมือนอายุ นี่หน่า ออกไป อนาคตเราก็ต่อยอดได้

โค๊ชรุ่นใหม่ๆ ผมไม่ตำหนิครับ ถือว่ามีเวทีให้เขาลอง ผลงานจะชี้วัดตัวเขาเอง แน่นอนว่า สมาคมจะนิ่งเฉยไม่ได้ เสร็จแต่ละรายการ ก็คงประเมิน ผลติด ข้อบกพร่องที่ต้องแก้ไข เพื่อผลงานที่ดีขึ้นในอนาคต คนทำงาน แล้วผลงานออกมาไม่ดี ถูกตำหนิเป็นเรื่องปกติ ยอมรับได้ แต่คนไม่ทำงาน เอาแต่พูด แล้วทำไม่ได้ซักเรื่อง อันนี้ น่ากระทืบครับ 

+1 ครับ
gmwin
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 03:17:26 PM »

พวกโลกสวยด้านบน มันได้ดูถ่ายทอดสดกันหรือเปล่า  มันเห็นตอน เด็กU19เดินเฉยๆไม่ไล่บอล ไหม

ถ้าเล่นแพ้แล้วมันเล่นดี  เขาคงไม่ด่าแบบนี้หรอก 

พวกเกรียนคีย์บอร์ดดูเฉพาะไฮไลท์ฟุตบอล ไม่ต้องมาเสนอหน้านะ 
gmwin
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 03:19:23 PM »

สงสัยดูแต่ไฮไลต์ฟุตบอลย้อนหลัง 4-5นาที เลยไม่เห็น จุดแย่ๆของU19ชุดนี้    ไม่รู้จริงก็อย่ามาเสนอเลย
คนที่เขาดูสด เขาก็วิจารณ์กันทั้งนั้น มันจุดบอดเยอะเกิน   

ไม่คิดว่าพม่าเค้าเก่งบ้างหรือครับ เอาจริงๆเราก็ไม่ได้เหนือกว่าชาติเพื่อนบ้านมากนัก ยิ่งเป็นรุ่นเยาวชน แทบจะเท่าๆกัน
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +216/-404

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 03:36:50 PM »

คำถามคือ ทำไมนัดนี้ถึงเดินเอื่อยเฉื่อย
ก่อนหน้านี้เคลื่อนที่กันดี สงสัยเฉยๆ...

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
ป๊อกกี้
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 03:55:34 PM »

A:  เอ็งว่าพวกมันชอบทรงสวยหรือชอบถ้วยแชมป์วะ

B:  ไม่รู้ว่ะ ข้าก็งงกับพวกมันจริงๆ
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 04:00:19 PM »

A:  เอ็งว่าพวกมันชอบทรงสวยหรือชอบถ้วยแชมป์วะ

B:  ไม่รู้ว่ะ ข้าก็งงกับพวกมันจริงๆ

โค้ชเฮง เป็นคนบอกเอง
ว่า เอคโคโน่ ไม่เหมาะ กับไทย

ด่าโค้ชเฮงหรอครับ

ฮี่ฮี่

http://www.football-crazy.com/สอบตกโค้ชเฮงชี้เอคโคโ/

หมดมุกแล้วหรอตกต่ำจริง
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 04:03:46 PM »

เพิ่งจะชมน้องๆยู16ไปไม่นานแบบมีอยาคต เจอนัดนี้อุตส่าห์รอดู ถ่ายทอดก็ติดๆขัดๆก็ทนดู แต่เห็นพวกเอ็งมาเดินเอื่ยเฉื่อยเล่นบอลจ่ายเสียทำเฉยๆก็เลยอดจะตำหนิไม่ได้มายืนอยู่จุดนี้ถ้าลำบากหรือเหนื่อยมากให้คนอื่นที่มันมุ่งมั่นดีกว่าไหม พากันคิดอะไรอยู่
ป๊อกกี้
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 04:05:12 PM »

A:  เอ็งว่าพวกมันชอบทรงสวยหรือชอบถ้วยแชมป์วะ

B:  ไม่รู้ว่ะ ข้าก็งงกับพวกมันจริงๆ

ฮี่ฮี่
http://www.football-crazy.com/สอบตกโค้ชเฮงชี้เอคโคโ/

ไม่ได้นึกถึง โค้ชเฮง โค้ชซวย อะไรเลย
เอามาเล่นขำๆ  คลายเครียด
สมองคุณถ้าผ่าออกมาดู  คงมีแต่ ''โค้ชเฮง''  เต็มไปหมด
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 04:08:58 PM »

ฮี่ฮี่

ไม่ได้นึกถึง โค้ชเฮง โค้ชซวย อะไรเลย
เอามาเล่นขำๆ  คลายเครียด
สมองคุณถ้าผ่าออกมาดู  คงมีแต่ ''โค้ชเฮง''  เต็มไปหมด

ก็คนไล่เอคโคโน่
ก็คือตาเฮงนี้แหละ

มาเล่าให้ฟังเผื่อไม่รู้
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +598/-1751

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 05:06:47 PM »

โค้ชทัศนคติดี คิดถึงอนาคต อยากให้เด็กได้ประสบการณ์ก่อนไปทัวนาเม้นหลัก แต่แฟนบอลไทยนี่แหละที่ทัศนคติกี่ปีกี่ชาติก็คิดแต่แชมป์อาเซียน ถล่มกระจุยกระจายไว้เกทับเพื่อนบ้าน จนสมัยก่อน สมัยไอ้วิจิตร สมัยไอ้บังยี สมัยหรั่ง เอาเด็กโกงอายุไปเล่นเยาวชน จนฟีฟ่าแบนตัดสิทธิไปถึง 2 ปี เอาตรงๆนะบอลเยาวชนที่มันล้าหลังเพราะสืบเนื่องจากยุคมันนี่แหละ มาเป็นรูปเป็นร่างได้ก็เพราะสมาคมชุดนี้ ถ้าสมาคมชุดนี้ได้ทำงานตั้งแต่สมัยวิจิตร บอลไทยคงได้ไปบอลโลกนานล่ะ...

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
jayclubza
สมาชิกทรงคุณค่า
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +556/-207

สมาชิกทรงคุณค่า

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 05:12:10 PM »

โค้ชนั่งอยู่กับที่  มุมกล้องจับไปที่ซุ้มม้านั่ง  โค้ชไม่ออกมาสั่งเลย ตอนนั้นนักเตะเดินเล่นอยู่นะ

นี่ก็อีกมุมแย่ๆของโค้ช  ที่ไม่ควรมีในตัวโค้ช 

gmwin
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 05:19:10 PM »

พวกโลกสวย มันไม่ได้ไปดูถ่ายทอดสดอะไรหรอก พวกนี้ดีแต่น้ำลาย 
มีคนเห็นเยอะแยะ ในตัวโค้ช และนักเตะ ที่มันแย่มากๆ
บางคนมันได้ดูบอลนัดนั้นหรือเปล่า ที่แสดงความคิดเห็นด้านบนอะ

ตัวโค้ช ยังแย่ชะเอง แล้วมันจะไปถึงไหนได้

ุท่มเทไม่เต็มร้อย ให้นักเตะเดินเล่น ไม่ออกไปกระตุ้น
นี่มันบอลเด็กไม่ใช่บอลผู้ใหญ่ มันต้องกระตุ้นตลอด

แฟนบอลบางคนมันทัศนคติแย่  ไม่เคยกระทั่งแม้จะดูบอล แต่มันก็อยากเสนอหน้ามาคอมเม้นท์โลกสวยภายหลัง

โค้ชแย่ก็ต้องบอกไปตามตรง ไม่ใช่บอลการกุศล ที่จะเน้นความบันเทิง แล้วบูชาเขา เป็นโค้ชไอดอล

เพิ่งจะชมน้องๆยู16ไปไม่นานแบบมีอยาคต เจอนัดนี้อุตส่าห์รอดู ถ่ายทอดก็ติดๆขัดๆก็ทนดู แต่เห็นพวกเอ็งมาเดินเอื่ยเฉื่อยเล่นบอลจ่ายเสียทำเฉยๆก็เลยอดจะตำหนิไม่ได้มายืนอยู่จุดนี้ถ้าลำบากหรือเหนื่อยมากให้คนอื่นที่มันมุ่งมั่นดีกว่าไหม พากันคิดอะไรอยู่
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 05:38:57 PM »

เขาก็ดูและเห็นเหมือนกันนั่นแหละ แต่ก็เลือกจะมองเรื่องการให้เวลาในการทำงาน และเข้าใจว่าฝั่งตรงข้ามก็ไม่ได้นั่งวีลแชร์มาเล่นเขาก็วางแผนเพื่อเป็นผู้ชนะ ถามว่าขัดตาไหมที่เห็นเด็กเล่นแบบนี้ ออกจะหงุดหงิด แต่ก็เบื่อตรรกะบอลแพ้นัดหนึ่งจะให้เปลี่ยนโค้ชไล่ประธานเทคนิคไล่นายกสมาคม สิ่งที่เขาวางแผนสร้างเพื่อให้มันดีกว่าที่แล้วมาก็มี เอาไหมครับระดมทุนทั้งประเทศไปจ้างโค้ชที่ดีที่สุดในโลกโค้ชที่ไม่เคยทำทีมแพ้เลย ติได้ครับแต่ควรอยู่ในกรอบความเป็นจริง สิ่งที่ผมคิดหรือคุณคิดเองก็เหอะแน่ใจหรือว่าถูกที่สุด ผมคนแรกหละที่ไม่เชื่อในสิ่งที่คุณคิด สิ่งที่คุณเห็นผมก็เห็นประธานเทคนิคแกก็ไม่ตาบอดคงมีการประเมินกันหลังจบทัวร์นาเมนท์ว่าเด็กทีมงานโค้ชพลาดตรงไหนแล้วนำไปปรับปรุง ไม่ใช่เริ่มใหม่มันทุกครั้ง  จากคนโลกสวยแต่คิดว่ามีความสุขในความเป็นจริงกว่าการคิดลบเป็นไหนๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2018, 05:51:13 PM โดย tonmania » บันทึกการเข้า
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +761/-1346

new world order

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 09:25:16 PM »

เขาก็ดูและเห็นเหมือนกันนั่นแหละ แต่ก็เลือกจะมองเรื่องการให้เวลาในการทำงาน และเข้าใจว่าฝั่งตรงข้ามก็ไม่ได้นั่งวีลแชร์มาเล่นเขาก็วางแผนเพื่อเป็นผู้ชนะ ถามว่าขัดตาไหมที่เห็นเด็กเล่นแบบนี้ ออกจะหงุดหงิด แต่ก็เบื่อตรรกะบอลแพ้นัดหนึ่งจะให้เปลี่ยนโค้ชไล่ประธานเทคนิคไล่นายกสมาคม สิ่งที่เขาวางแผนสร้างเพื่อให้มันดีกว่าที่แล้วมาก็มี เอาไหมครับระดมทุนทั้งประเทศไปจ้างโค้ชที่ดีที่สุดในโลกโค้ชที่ไม่เคยทำทีมแพ้เลย ติได้ครับแต่ควรอยู่ในกรอบความเป็นจริง สิ่งที่ผมคิดหรือคุณคิดเองก็เหอะแน่ใจหรือว่าถูกที่สุด ผมคนแรกหละที่ไม่เชื่อในสิ่งที่คุณคิด สิ่งที่คุณเห็นผมก็เห็นประธานเทคนิคแกก็ไม่ตาบอดคงมีการประเมินกันหลังจบทัวร์นาเมนท์ว่าเด็กทีมงานโค้ชพลาดตรงไหนแล้วนำไปปรับปรุง ไม่ใช่เริ่มใหม่มันทุกครั้ง  จากคนโลกสวยแต่คิดว่ามีความสุขในความเป็นจริงกว่าการคิดลบเป็นไหนๆครับ

อย่ามองดูููถูกแฟนบอลที่ไม่คิดเหมือนคุณว่าเขาไล่เพราะดูบอลนัดเดียว คุณก็รู้ว่ากระแสมันมีสักพัก กับการที่ท่าทีสมาคมที่จะเปลี่ยนระบบเพื่อสิ่งที่ดีกว่า ใช่ทุกคนชอบสิ่งที่ดีกว่า แต่ต้องล้มกระดานคนเก่าหมดเลยรึ สโมสรแต่ละสโมสรก็มีอคาเดมี่ที่ผมว่าหลายๆสโมสรมีมืออาชีพในด้านนั้นๆมากกว่าทีมชาติเสียอีก ทำไมเราถึงไม่ทำแต่ต่อยอด ทำไมต้องรออ่างเบลเยี่ยมรอ10ปี มันต้องมีkpi ในระยะต่างออกออกมาบ้าง ยิ่งมีตัวเทียบกับปีที่เพิ่งผ่านก่อนเปลี่ยน มันยิ่งน่าสงสัยว่าเราใช้คนผิดงานหรือปล่าว?

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +218/-105

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 09:27:42 PM »

เอานะ อินโดนีเซีย เจ้าภาพ เขาก็ไม่ได้ชิง  
เวียดนาม ที่เตรียมทีมมาอย่างดี เจอเราก็ตั้งใจเล่นเป็นพิเศษ อยากชนะไทย
ยังตกรอบแรกเลย ฟุตบอลเด็ก ในอาเซียน บางปี ก็สูสี บางปี ก็ห่างชั้น ขึ้นอยู่กับว่าประเทศนั้นๆ จะพัฒนา ระบบฟุตบอลเด็กแบบใหน ผลผลิตเป็นอย่างไร ของเราก็ไม่เลว แต่ต้องรอผลผลิต จากสโมสรต่างๆ ที่กำลังสร้างฟุตบอลเด็กออกมา ตัวเลือก ก็ค่อนข้างเยอะไปด้วย

ความจริง อย่างหนึ่งที่เด็กรุ่นๆ ระดับ ไอ้แอ๊ด บ้านเรา  วัยกำลังห้าว  ความคึกคะนอง อยากลองดี อยากรู้ อยากเห็น  ถ้าควบคุม วินัย พวกเขาให้อยู่ในลู่ ช่องทาง การต่อยอดในระดับสูงก็มี แต่น่าเสียดาย หลายคนหมดอนาคต เพราะควบคุมตัวเองไม่ได้ ความอดทนมีน้อย
การยืนตำแหน่ง สับสนไปหมด การหมดแรง เพราะแข่งติดๆ ก็มีส่วน พม่าแต่ใหนแต่ไร ฟุตบอลเขา สู้ทุกลูก สู้ด้วยใจ แข็งแกร่งเป็นเลิศ ใจสู้ ทักษะอาจเป็นรองไทย แต่ก็ช่วยกันเล่นทั้งทีม เขาได้ผลลัพธ์ที่ต้องการ นี่แหละฟุตบอล ของเราติดๆขัดๆ อึดอัดไปหมด นั่นเพราะ
เวลาเราดูก็จะคิดว่า ทำไมไม่วิ่ง ไม่ไล่ ไม่ส่งไปตรงนี้ตรงนั้น  แสดงว่า ทีมเวิร์ค เราไม่ลงตัวนัก ตัวผู้เล่น ทดแทนกันไม่ได้ ยังพอมีเวลา หาทัวส์นาเม๊นท์ เล่น หรืออุ่นเครื่องบ่อยๆ ก็ช่วยได้

แพ้ครั้งนี้ จะเป็นบทเรียน ชั้นดีให้เขา กลับมา ตอนชิงแชมป์เอเชีย
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 09:46:46 PM »

โอเคครับจากที่อ่านโค้ชคนหนึ่งที่ผมไม่เอ่ยถึงละกันมีแนวทางที่ดีในการนำเด็กๆมาอยู่ในจุดที่ผมก็ยอมรับว่าดูบอลสนุกแต่ในวันที่โจทย์ไม่ตอบสนองเขาก็ต้องไปค้นหาจุดที่ยังบกพร่องมาพัฒนาผมไม่ได้รักใครเชียร์ใครออกหน้าออกตา ถ้ามีดีมาร่วมกันพัฒนาร่วมกันก็ดีครับ แต่เราก็ลืมว่าแต่ละคนมีปากท้องที่ต้องดูแล ทำดีได้คำชมทำเสียก็อย่างที่เห็น การเสียสละเป็นสิ่งที่ดีแต่เวลาพวกเขาได้รับจากกระแสสังคมพวกคุณก็แค่บอกว่าเป็นคนของประชาชาชนต้องรับได้ จริงๆถ้าเป็นเรารับได้ไหม ยามไม่ได้ดังใจอยู่เฉยๆก็โยงมาหาได้ตลอด ถามใจตัวเองดูว่าเข้าใจคนอื่นขนาดไหน
Leeviet007
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 09:56:27 PM »

เออ พวกโลกสวยนี่มันเยอะจริงๆนะ บอลถ่ายทอดก็ไม่ดู เทปเต็มๆก็ไม่ได้ดู แต่กล้าออกมาวิจารณ์ว่าเล่นดีแล้ว เป็นการลองทีมเพื่อเป้าหมายข้างหน้าที่ใหญ่กว่า เดี๋ยวไปเล่นระดับเอเชียก็เอาจริงได้เอง ไม่ต้องใจร้อน ................ สารพัดเหตุผลมาอ้าง
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 09:56:48 PM »

เรื่องอคาเดมีเหมือนกันสร้างคนได้ดีจริงเหรอ  ทัศนคติดีพอมาเล่นทีมชาติแค่ปรับระบบก็คงพอ ไม่ต้องมาบอกว่าพวกเอ็งอย่ามัวแต่มาเดินเล่นเก็บก้นบุหรี่ในสนามก็น่าสะท้อนว่ามันดีจริงเหรอ ดูบอลไม่ใช่นัดสองนัดแต่ดูมาเยอะผิดหวังมาเยอะเหมือนกันจนจะหัวหงอกแล้วครับ จนเลือกที่จะมองข้ามบางเรื่องได้หากมันจะดีกว่าที่เคยเห็นมาเนิ่นนานแบบนั้นผมแค่รู้สึกว่าตอนนี้มันทำกันจริงๆกว่าที่เคยเห็นมาเป็นสิบๆปีที่เฝ้ารอ จะรอวันที่มันสำเร็จจากการทำงานไ ม่ใช่มโนหลังคีย์บอร์ดไปวันๆ...คงมีหรอกด่าแล้วได้ดี ถ้าไม่ใช่การมุ่งมั่นทำงาน
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 10:03:42 PM »

อ้ออย่างน้อยคนโลกสวยให้กำลังใจคนทำงาน แล้วไอ้พวกโลกโหดร้ายหละครับด่าให้มันไปบอลโลกได้ด้วยวิธีไหนหละครับ เปลี่ยนโค้ช โล๊ะสมาคม อะไรอีกหละ..กำลังใจยังไม่มีให้เลยอย่าโกรธนะครับถ้าผมจะบอกว่าแปบอลให้ตรงก่อนเถอะ...
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 10:17:45 PM »

ปธ.เทคนิค ไร้ประสบการณ์
ตอนเป็นโค้ช ก็ไม่ได้เก่งอะไร

ถ้าออก ผมว่าเยาวชนไทยจะดีขึ้นครับ
Leeviet007
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 10:22:00 PM »

คนทำงานที่สักแต่ว่าทำ ทำนู่น ทำนี่ ทำนั่น สุดท้ายไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอันซักเรื่อง ขอโทษนะครับแฟนบอลอย่างผมถึงจะแปบอลไม่ตรง แต่ก็มีตาดู หูฟัง สมองคิด ว่าจะชมหรือจะด่า ไม่ใช่สักแต่ว่าจะอวยไปวันๆ
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 10:29:50 PM »

Pongonwon ผมสงสัยว่าโค้ชเฮงไปทำอะไรให้คุณมากมายครับจงเกลียดจงชังมากๆแต่ผมกลับมองต่างว่าคนบ้าคนนี้แหละรักทีมชาติไทยในแบบของเขาจริงๆ วางระบบบ้าบอที่คนอื่นไม่เคยแม้จะทำ แต่เราจะค้านวิธีคิดด้วยเงื่อนไขอะไรผมอ่านสิ่งที่คุณมาตั้งกระทู้คอยต้านตลอดอยากรู้เหมือนกันว่าเพราะอะไร เอาหละคุณอาจรักทีมชาติเหมือนกันแต่ถามหน่อยตอนนี้ทำอะไรบ้างครับนอกจากกระทู้โจมตีการทำงานสมาคมว่าห่วยยยยบรม
เซลล์โรงพิมพ์
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +1047/-1423

| | |
« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 07:37:03 AM »

Pongonwon ผมสงสัยว่าโค้ชเฮงไปทำอะไรให้คุณมากมายครับจงเกลียดจงชังมากๆแต่ผมกลับมองต่างว่าคนบ้าคนนี้แหละรักทีมชาติไทยในแบบของเขาจริงๆ วางระบบบ้าบอที่คนอื่นไม่เคยแม้จะทำ แต่เราจะค้านวิธีคิดด้วยเงื่อนไขอะไรผมอ่านสิ่งที่คุณมาตั้งกระทู้คอยต้านตลอดอยากรู้เหมือนกันว่าเพราะอะไร เอาหละคุณอาจรักทีมชาติเหมือนกันแต่ถามหน่อยตอนนี้ทำอะไรบ้างครับนอกจากกระทู้โจมตีการทำงานสมาคมว่าห่วยยยยบรม
ผมอ่านของคุณมาเยอะแล้ว เห็นชอบว่าคนในบอร์ดทำอะไรบ้าง แล้วคุณละทำอะไรบ้างและคิดว่าจะทำอะไรมากกว่าพิมพ์ในบอร์ดได้บอกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2018, 07:45:27 AM โดย เซลล์โรงพิมพ์ » บันทึกการเข้า
gmwin
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 08:05:14 AM »

เขาวิจารณ์ ไม่ได้ขับไล่นะ

นักเตะเดินเล่น ไม่วิ่งช่วยไล่บอล โค้ชไม่จี้จุด นั่งเฉยๆไม่กระตุ้น ก็ต้องโดนติบ้าง

นักเตะและโค้ชไม่ใช่เทวดา ในโลกนี้ไม่มีทีมชาติไหนที่ไม่โดนกองเชียร์ตำหนิ ถ้าโลกสวย  ทีมชาติไทยก็ไม่ไปไกลสักที

เหมื่อนบอลซีเกมส์ที่ไทยเคยตกรอบแรก สมัยโน้น  ชม อวย กันเกิน มั่นใจตัวเอง ประมาท  สุดท้าย ไม่รู้เลยว่า มีจุดอ่อนมากมาย แฟนบอลที่ดี  ต้องไม่อวยด้านเดียว ต้องติ ในจุดบางจุดที่มันยังเป็นจุดอ่อนของทีม

ถ้าบางคนรับคำตำหนิ ไม่ได้  เราก็ไม่ได้บังคับให้อ่าน  แล้วจะมีโค้ชไว้ทำไม ถ้าไม่มีใครตำหนิได้เลย 
etai
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +50/-42

| | |
« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 08:28:20 AM »

พอเถอะครับพี่น้อง เถียงไปไกลมากแล้ว
บอลแพ้คือแพ้ ปรังปรุงกันต่อไป
เราทำไรไม่ได้มากกว่านี้หรอกครับ
ชมกันต่อไปเรื่อยๆ
หากอยากเปลี่ยนแปลง ก็ต้องเข้าไปทำงานกับสมาคม
เถียงกันพอหอมปากหอมคอ เป็นน้ำจิ้ม แสดงทรรศนะก็พอ
ไม่ต้องเอาเป็นเอาตาย เถียงให้ชนะหรอกครับไม่มีประโยชน์
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 11:46:21 AM »

ผมอ่านของคุณมาเยอะแล้ว เห็นชอบว่าคนในบอร์ดทำอะไรบ้าง แล้วคุณละทำอะไรบ้างและคิดว่าจะทำอะไรมากกว่าพิมพ์ในบอร์ดได้บอกที

ผมก็ดูบอลไทยครับ สนับสนุนน้อยไปไหมครับ
บ้านผมบางเขน
วันไหนว่างผมตระเวน ดูหมดแหละครับ
BG เมืองทอง แอร์ฟอร์ช เทโร

เรื่องที่ไม่ชอบโค้ชเฮง
เพราะแกขี้โม้ครับ

บทความ คลิปต่างๆ แกบอกเอง
ว่าแกเป็นประธานเทคนิคจะดีขึ้น
สิ่งที่แกพูด
-บอลไทยใครทำก็ได้แชมป์เพราะ เด็กเราเหนือกว่าชาวบ้าน
-เก็บตัว3-4วัน  พอแล้วตามหลักสากล
-เอคโคโน่จะวางรากฐานบอลไทย
- ต่อมา ดันมาบอกว่า เอคโคโน่ ไม่มีอะไรในมือเลย
- เด็กไทย thailandway ต้องฟิต (แต่ตอนนี้ อย่างที่เห็น)
-เส้นสาย เอาเด็กตัวเองมา
ๆลๆ

มีหลายคนเขามองออกครับ
ว่าแกพูดทำได้ไหม
tonmania
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 11:52:50 AM »

โอเคครับ เข้าใจแล้ว ผมสงสัยมานาน ตอนนี้หายสงสัยแระ...5555
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2468/-3411

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 08:08:03 AM »

ซะงั้น

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์