Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 16, 2018, 06:06:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกับโค้ชหนุ่ย : "ผมมั่นใจสุโขทัยดีเกินกว่าจะตกชั้น"  (อ่าน 1280 ครั้ง)
ป๊อกกี้
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1444/-1214

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 11:27:15 PM »

วันอังคารที่ 10 กรกฎาคม 2561 คอลัมน์ ONE MAN SHOW โดย แมน โกสินทร์

วันนี้ผมจะพาไปคุยกับ "โค้ชหนุ่ย" เฉลิมวุฒิ สง่าพล กุนซือใหม่ถอดด้ามของ สุโขทัย เอฟซี
ที่กลับมาคุมทีมคราวนี้ แกประกาศขอกอบกู้ชื่อเสียงกลับคืนมา และมั่นใจว่าจะพาทีม
"ค้างคาวไฟ" อยู่รอดในไทยลีกได้สำเร็จ รวมถึงประเด็นอื่นๆ อีกมากมาย ติดตามกันเลยครับ

แมน : สวัสดีครับพี่หนุ่ย วันนี้ผมอยากคุยกับพี่เรื่องการกลับมาคุม
ทีมสโมสรอีกครั้งกับสุโขทัยครับ

โค้ชหนุ่ย : อ๋อๆ ได้เลยแกอยากจะคุยประเด็นไหนบ้างล่ะ

แมน : คุยกับสุโขทัยนานแค่ไหนครับก่อนจะตัดสินใจรับงานนี้

โค้ชหนุ่ย : ไม่นานเลยนะ วันเสาร์ที่แล้ว (7 ก.ค.) ท่านประธาน (สมศักดิ์ เทพสุทิน)
แกโทรมาหาพี่บอกว่าคิดถึงพี่ ตอนนี้ทำอะไรอยู่ พี่ก็บอกแกว่ามีงานคอมเมนเตเตอร์บ้าง
แล้วก็เป็นที่ปรึกษาของโครงการบอลเด็กของอลิอันซ์ แล้วก็มีทำอะคาเดมี่อยู่กับพรรคพวก
อยู่แถวศรีนครินทร์ แกก็เลยชวนว่าสนใจมาทำงานที่สุโขทัยมั้ย จะเขียนสัญญา
ให้ลองพิจารณาดูถ้าโอเคก็มาได้เลย อีกวันนึงพี่ก็ตอบตกลงท่านไป
เพราะคิดว่าอยากจะกอบกู้ชื่อเสียงของตัวเองด้วย ที่ผ่านมาเราไม่ค่อยมีโอกาส
ได้คุมทีมในระยะยาวเลย บางครั้งก็ถูกดิสเครดิตจากหลายๆ ทางไปด้วย
ก่อนหน้านี้กำลังจะทำอุดรธานี เล่นในไทยลีก2 เตรียมทีมปรีซีซั่นไว้แล้ว
แต่อยู่ๆ เขาก็เปลี่ยนทีมบริหารแล้วก็ไม่ได้คุมทีมเลย

แมน : หมายความว่าพี่กับท่านสมศักดิ์ รู้จักกันมาก่อนอยู่แล้วหรอครับ

โค้ชหนุ่ย : ใช่ นานมาแล้วล่ะ ก็เคยเล่นฟุตบอลด้วยกันในทีมชาติอาวุโส
ท่านประธานก็มาเล่นให้ทีมชาติอาวุโสเนี่ยแหละ แล้วแกชอบสไตล์การเล่นของพี่
แกอยากให้สุโขทัยเล่นในทิศทางที่พี่เคยเป็นสมัยเป็นนักเตะด้วย

แมน : เข้ามาต้องปรับเปลี่ยนอะไรเยอะมั้ยครับ

โค้ชหนุ่ย : ก็ไม่มากนะ ตัวผู้เล่นพี่ไปเปลี่ยนอะไรไม่ได้อยู่แล้ว
เพราะมาในช่วงตลาดปิดไปก่อน ก็พยายามจะสร้างความมั่นใจ
ให้กับผู้เล่นที่มีอยู่มากกว่า แล้วก็ต้องปรับแท็กติกบางอย่างด้วย

แมน : ตอนนี้พี่คุมทีมมา 2 นัดแล้วถูกมั้ยครับคือเกมเอฟเอ คัพ
ที่ไปเยือนแพ้ นครปฐม 0-2 แล้วก็ไทยลีกที่บุกไปเสมอการท่าเรือ 2-2

โค้ชหนุ่ย : ไม่ใช่เลย โหนี่พี่ต้องขอร้องแกเลยนะให้ช่วยแก้ข่าวให้ด้วย
เห็นสื่อเอาไปเขียนว่าพี่คุมทีมยังชนะใครไม่เป็นมา 2 นัด
แฟนบอลก็วิจารณ์กันว่าสไตล์บอลแบบโค้ชหนุ่ยน่ะพาทีมรอดตกชั้นไม่ได้หรอก
บอลถ้วยก็พาทีมตกรอบแพ้กระทั่งทีม T4 จริงๆ แล้วพี่เพิ่งคุมเกมเยือนท่าเรือ
เมื่อวันอาทิตย์เป็นนัดแรกเลย เมื่อวันพุธที่เจอนครปฐม
พี่ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับทีมสักนิด ก็พี่เพิ่งไปคุมซ้อมวันแรกเมื่อวันพฤหัสบดีนี้เอง

แมน : อ้าวแล้วนัดเจอนครปฐมใครคุมทีมอะครับ โค้ชเบนซ์ (ญาณวิทย์ คันธราษฎร์) หรอ

โค้ชหนุ่ย : ไม่ใช่ เบนซ์น่ะเขากลับไปคุมทีม สุโขทัย บี ตั้งแต่อาทิตย์ก่อนแล้ว
เป็น เขต (เขตพงศ์ กุลนาถศิริ ผู้จัดการทีม) เขาคุมเองมา 2 เกมแล้วล่ะ

แมน : มีคนเห็นพี่หนุ่ยที่สนามนครปฐมวันนั้นด้วย พี่หนุ่ยยังไม่ได้มีส่วน
ในการวางแผนหรือแนะนำแท็กติกอะไรเลยใช่มั้ยครับ

โค้ชหนุ่ย : ไม่ได้ยุ่งอะไรด้วยเลย ตอนแรกพี่จะไม่ไปด้วย
เพราะเรายังไม่ได้เริ่มงานตรงนี้ แต่ท่านประธานโทรมาหาบอกว่าให้ลองมาดูหน่อย
เพราะมีตัวดาวรุ่งจากทีมบีขึ้นมาเล่นหลายคน กว่าพี่จะไปถึงสนามก็ครึ่งหลังแล้ว

แมน : โอเคพี่เดี๋ยวผมช่วยแก้ข่าวให้นะ แล้วมาคุมสุโขทัยนี่พี่มาคนเดียว
หรือมีทีมงานมาด้วยครับ พี่เปเล่ (สมเกียรติ ฟองเพชร) มาด้วยหรือเปล่า

โค้ชหนุ่ย : ตอนนี้พี่มาคนเดียวก่อน พี่เซ็นสัญญากันระยะสั้นแค่จบฤดูกาล
เดี๋ยวดูว่าจบปีนี้จะเป็นยังไงต่อค่อยว่ากันอีกที เปเล่เขาไม่ได้มาด้วยหรอก
เขาไปคุมบ้านค่าย ยูไนเต็ด (T4)แล้ว

แมน : กองหลังสุโขทัยใช้นักเตะไทยล้วน ต่างจากทีมอื่นๆ
ที่ส่วนใหญ่ใช้บริการกองหลังต่างชาติ พี่หนุ่ยว่าตรงนี้มันมีผลเยอะมั้ย
เพราะปัญหาสำคัญของสุโขทัยอย่างนึงคือเสียประตูแทบทุกเกมเลยในช่วงหลัง

โค้ชหนุ่ย : มันก็มีผลแหละนะ เพราะกองหน้าทุกทีมใช้ต่างชาติตัวสูงใหญ่กันหมด
เราก็จะเสียเปรียบเรื่องลูกกลางอากาศหรือแรงปะทะ
แต่ในการเสียประตูจะโทษกองหลังอย่างเดียวก็ไม่ได้
เพราะต้องรับผิดชอบด้วยกันหมดทั้งทีมนั่นแหละ แล้วพี่มาตอนนี้ก็ไปเปลี่ยนผู้เล่นไม่ได้แล้ว
ก็คงต้องใช้ทรัพยากรที่มี ไปเน้นเรื่องการเสริมความมั่นใจให้คนที่อยู่กับทีมตอนนี้ดีกว่า

แมน : แนวรุก 3 ตัวต่างชาติ เนลสัน โบนีญ่า, จอห์น บาจโจ้ และ มาร์ติน เอ็นจีว่า
ตอนแรกๆ ถูกจับตามองว่าเป็นแนวรุกที่อันตรายที่สุดระดับต้นๆ ของไทยลีก
แต่ช่วงหลังแทบจะเป็น โบนีญ่า ที่ยิงอยู่คนเดียว หลายคนก็วิจารณ์ว่า
เป็นเพราะเริ่มถูกจับทางได้แล้ว พี่หนุ่ยต้องปรับแก้แท็กติกยังไงมั้ย
ให้คนอื่นๆ กลับมาคืนฟอร์มเก่งให้ได้

โค้ชหนุ่ย : คือเรื่องของแท็กติกมันก็ส่วนหนึ่ง แต่แกลองนึกดูสิว่าอย่าง
โรนัลโด้ หรือ เมสซี่ คนก็รู้ว่ามันเก่ง แล้วแทบจะ 80 % ของประตูที่เรอัล มาดริด หรือ บาร์เซโลน่า
ทำได้ก็มาจาก 2 คนนี้ ถ้าคู่แข่งคิดว่าส่งคนไปจับตายไม่ให้ยิงก็ลดโอกาสเสียประตูเหลือแค่ 20%
ได้แล้วสิจริงมั้ย ถามว่าคิดได้แล้วหยุดได้หรือเปล่า นักเตะถ้าเก่งจริง
ก็ต้องรู้วิธีปรับเปลี่ยนการเล่นของตัวเองหรือใช้เพื่อนร่วมทีมช่วยสร้างโอกาสให้ตัวเองได้ด้วย
พี่คิดว่าถ้าทั้ง 3 คนมีความสามารถก็ต้องรู้จักปรับเปลี่ยนการเล่นของตัวเองให้เป็นประโยชน์กับทีม

แมน : มีเรื่องนึงที่ผมอยากถามมากเลยกับการที่พี่หนุ่ยได้กลับมาร่วมงานกับ
เจ้าโก้ สรรเสริญ ลิ้มวัฒนะ อีกครั้ง หลังจากเคยมีข่าวดราม่ากันตอนพี่หนุ่ยคุมทีมยู-19

โค้ชหนุ่ย : อ๋อ สำหรับโก้นี่พี่เสียดายมากๆ เลยนะ ตอนนั้นที่พี่คุมยู-19
มันเป็นทัวร์นาเม้นต์ทดลองทีมไม่ได้แข่งจริงจัง ตัวผู้เล่นก็ยังไม่ได้ฟูลทีม
ก่อนไปทางสมาคมก็บอกพี่ว่าไม่ได้เน้นผลการแข่งขัน แต่พอคุมไปยังไม่ทันจบทัวร์นาเมนต์
สื่อก็โจมตีพี่หนักเลยว่าแผนการเล่นล้าหลัง แล้วก็ปลดพี่ออก
พี่ตั้งใจไว้ว่าถ้ามีเวลากลับมาเมืองไทยพี่จะจับโก้ซ้อมเองเลย
ให้เขารู้จังหวะการเล่นว่าจังหวะไหนควรเปิดบอลยาวหรือพาสบอลสั้น

แมน : แล้วตอนนั้นมันดราม่าจริงอย่างที่มีกระแสออกมาหรือเปล่าครับ

โค้ชหนุ่ย : ไม่เลย ภาพที่ออกมามันหลังจากที่พี่เพิ่งบรีฟทีมเสร็จ
วันนั้นพี่พูดในเรื่องของความเป็นไทย แล้วพอบรีฟเสร็จก็เป็นช่วงรีแล็กซ์แล้ว
โก้มันเอาเท้าขึ้นมาพาดบนโต๊ะเพราะจะให้เลือดหมุนเวียน
พี่ไม่ได้คิดอะไรเลยเพราะพี่รู้ว่ามันไม่ได้เจตนาอะไรแบบนั้น
แล้วพอเป็นข่าวมันก็มากอดพี่ร้องไห้ขอโทษในวันต่อมาเลย

แมน : ก็คือพี่ไม่ได้ติดใจอะไรกันเลย

โค้ชหนุ่ย : ใช่ จริงๆ ในห้องแต่งตัวไม่ควรมีการถ่ายวิดีโอด้วยซ้ำ
เพราะมันเป็นพื้นที่ที่ควรเก็บเป็นความลับ บางทีมันเป็นเรื่องแท็กติิกของทีมด้วย
ดูสิมีทีมไหนในโลกเขาถ่ายวิดิโอเวลาโค้ชคุยกับนักบอลในห้องแต่งตัว
เคยเห็นแมนฯยูฯเอาคลิปเฟอร์กูสันด่าตะคอกลูกทีมมาเผยแพร่มั้ย
แต่มีทีมงานสมาคมคนนึงน่ะแหละเขาบอกว่าพี่พูดดีมากช่วยสร้างความฮึกเหิมให้ทีม
ก็เลยอยากถ่ายออกไปเผยแพร่ต่อ แล้วก็ดันติดภาพที่โก้มันยกเท้าขึ้นมาบนโต๊ะ
เจ้าคนที่ถ่ายก็มาขอโทษพี่ยกใหญ่เลยว่าไม่คิดว่าจะเป็นเรื่อง

แมน : ตอนนี้น้องเขามีความเปลี่ยนแปลงไปในทิศทางไหนยังไงบ้างครับ
พี่โย่ง (วรวุฒิ ศรีมะฆะ) แกบอกผมว่าเอเชียนเกมส์คราวนี้
คาดว่าเขาจะเป็นกำลังหลักในแดนกลางของทีมชาติไทยชุดนี้เลย

โค้ชหนุ่ย : เจอกันตอนซ้อมพี่ก็คุยกับเขาแล้วนะว่าเอ็งต้องปรับวิธีคิด
ถ้าจะเดินไปในเส้นทางของนักฟุตบอลอาชีพที่ประสบความสำเร็จได้
เขาเป็นเด็กที่มีความสามารถ มีเซนส์บอลที่สูง แต่เขาต้องปรับทัศนคติความคิดบางอย่าง
ใครๆ ก็บอกพี่ว่าโก้ก็ยังเป็นเด็กที่ขี้อ้อนเหมือนเดิมน่ะแหละ พี่ก็แนะนำโก้ว่าสมัยพี่เด็กๆ
ก็เป็นคุณหนูเอาแต่ใจคนนึงเหมือนกัน เหยาะแหยะไม่แพ้ใครเหมือนกัน
แต่พอลงเล่นเราก็ต้องรู้จักปรับปรุงจุดอ่อนและพัฒนาจุดแข็งของตัวเอง
ต้องรู้ไทม์มิ่งว่าจังหวะไหนต้องเล่นยังไง จะตะบี้ตะบันเอาชนะคู่แข่ง
ด้วยการใช้วิธีซ้ำๆ เดิมๆ ไม่ได้หรอก

แมน : เหมือนเคยมีบางคนเคยบอกว่าเขาอีโก้สูงหรือค่อนข้างดื้อ

โค้ชหนุ่ย : ไม่นะ ถ้าเรื่องดื้อนี่ไม่ใช่เลย คนอื่นอาจจะไม่รู้ แต่สำหรับคนที่ได้คลุกคลีกัน
เขาก็เป็นเด็กดีเลยล่ะ ความมั่นใจสูงมันก็เป็นข้อดี จะมีก็แค่เวลาเราบอกให้ทำอะไร
เขาจะชอบถามกลับว่าทำไมต้องทำอย่างนั้น ทำไมไม่ทำอย่างนี้
แต่ก็เป็นข้อดีเหมือนกันนะเพราะทำให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน
แล้วเขาก็ไม่ได้ต่อต้านด้วย เขาก็ทำอย่างที่เราสั่งน่ะแหละ
เด็กบางคนบอกให้ทำอะไร ตอบครับๆ ได้ครับๆ
แต่พอลงไปเล่นก็ไม่เห็นทำตามที่เราบอกเลยก็มี

แมน : ขอถามกลับมาถึงเกมที่บุกไปเสมอการท่าเรือหน่อยพี่
คิดยังไงกับ 1 แต้มที่ได้มา

โค้ชหนุ่ย : โห 1 แต้มก็สุดยอดแล้วนะ เพราะเราเหลือ 10 คนตั้งแต่ครึ่งแรก
ตอนแรกพี่ก็กะจะเปลี่ยนกองหน้าต่างชาติออกคนนึงแล้วส่งกองหลัง
ลงมารักษาสกอร์แต่เห็นว่าทุกคนก็สู้มาขนาดนั้นแล้วก็สู้ต่อไปให้จบดีกว่า
มันน่าเสียดายมากกว่าเพราะเรากำลังจะเก็บ 3 แต้มอยู่แล้ว
แต่มาพลาดเสียประตูในช่วงทดเจ็บ แล้วเป็นประตูที่ไม่ได้เสียเพราะคู่ต่อสู้ด้วย
มันเป็นความผิดพลาดส่วนบุคคล (บ๊อบบี้ กิตติคุณ แจ่มสุวรรณ ผู้รักษาประตูสำรอง
กะจังหวะบอลตกพลาด จนเสียประตูให้ลูกยิงของ ศิวกร จักขุประสาท)

แมน : ในทีมมีใครตำหนิบ๊อบบี้หรือเปล่าพี่จากจังหวะนี้

โค้ชหนุ่ย : ก็มีพวกตัวต่างชาติโวยวายอยู่เหมือนกัน
แต่พี่บอกให้หยุดโทษกันเอง เพราะถ้าไม่ได้บ๊อบบี้ซูเปอร์เซฟลูกสำคัญ 2-3 ครั้ง
เราก็เสียประตูไปตั้งนานแล้ว ไม่มีใครอยากพลาดหรอก
ขนาดประตูของลิเวอร์พูล (ลอริส คาริอุส) หรือในฟุตบอลโลกประตูของอุรุกวัย (เฟร์นานโด มุสเลร่า)
ก็ยังพลาดง่ายๆ เลย

แมน : ตอนนี้ไทยลีกเหลือแค่ 12 นัดพี่คิดว่าจะพาสุโขทัยอยู่รอดได้มั้ยครับ

โค้ชหนุ่ย : ก็เหนื่อยแหละ แต่ไม่ใช่แค่เราที่เหนื่อยหรอก มันแทบจะทุกทีมเลย
เพราะตกชั้น 5 ทีม แล้วเกมที่เหลือหลายๆ เกมก็ไม่ใช่ทีมหนีตกชั้นเจอกันเอง
เราก็ต้องไปหวังพึ่งทีมอื่นด้วย อย่างถ้าเราเอาชนะได้ ก็ต้องคอยแช่งให้ทีมอื่นพลาดด้วย (หัวเราะ)
แต่พี่ก็ยังเชื่อมั่นในนักเตะของเรานะว่า สุโขทัย ยังไงก็ไม่ตกชั้นหรอก

แมน : เรื่องโควตาอาเซียนในไทยลีกที่ปีหน้าจะส่งลงเล่นได้อีก 3 คน
ไม่รวมโควตาต่างชาติกับเอเชีย 3+1 ทำให้นักเตะไทยอาจจะเหลือเล่นแค่ 4 คน
พี่คิดว่ามีข้อดีข้อเสียอะไรบ้าง

โค้ชหนุ่ย : ข้อดีก็คงเป็นเรื่องการตลาดน่ะนะ อยู่ที่ว่าแต่ละทีมจะบริหารให้บรรลุเป้าหมายได้หรือเปล่า
แต่ก็น่าเป็นห่วงว่านักเตะไทยจะถูกแย่งงานเหมือนกัน เพราะถ้าตัวอาเซียนฝีเท้าและค่าเหนื่อย
ใกล้เคียงกับนักเตะไทย สโมสรก็อาจจะเลือกตัวอาเซียนเพื่อสร้างฐานแฟนคลับไปด้วย

แมน : ในทางปฏิบัติจะได้เรื่องการตลาดหรอครับ เพราะถึงเวลาจริง
ผมหวั่นว่าแต่ละทีมจะมองหาแต่ตัวลูกครึ่งอาเซียนมากกว่าอาเซียนแท้
แล้วถ้าเป็นแบบนั้นก็คงไม่ได้เรื่องแฟนคลับแน่ๆ

โค้ชหนุ่ย : ก็นั่นน่ะสิ ยังมีเรื่องตัวโอนสัญชาติอีกนะ รู้มั้ยแต่ก่อน
เคยมีทีมในลีกเวียดนามโอนสัญชาตินักเตะบราซิลมาเล่นทั้งทีมเลย
ไม่ใช่ลูกครึ่งนะ จนนักเตะเวียดนามเขาไม่มีทีมเล่น ตอนหลังเขาถึงค่อยตั้งกฎ
มาว่าส่งตัวโอนสัญชาติลงได้แค่ทีมละ 1 คน หมายถึงโอนสัญชาตินะไม่ใช่ลูกครึ่ง
อันนี้ต้องเคลียร์ให้ชัดเจนเพราะลูกครึ่งเขาก็มีสิทธิ์ความเป็นประชากรที่เขาควรจะมีอยู่แล้ว
คือถ้าจะให้โควตาอาเซียนมาเล่นในไทยลีกก็คงต้องกำหนดเงื่อนไข
ให้ชัดเจนว่าต้องอาเซียนแบบไหน โอนสัญชาติได้มั้ย

แมน : นักเตะไทยก็เคยได้สัญชาติเวียดนามนี่พี่ อย่าง นิรุจน์ สุระเสียง แล้วก็ ศักดา เจิมดี

โค้ชหนุ่ย : โอ๊ย อย่าว่าแต่คนไทยเลย อย่างบราซิลเนี่ยโอนสัญชาติเวียดนาม
ก็มีที่มาเล่นในบ้านเราชื่อ เคสลี่ย์ อะไรซักอย่าง (เคสลี่ย์ อัลเวส อดีตกองหน้า เกษตรศาสตร์ เอฟซี
และ กระบี่ เอฟซี) คือพอเวียดนามเขากำหนดโควตาให้ลงได้คนเดียว
พวกบราซิลหรือแอฟริกาที่โอนสัญชาติก็เลยต้องกระจัดกระจายไปเล่นที่อื่นกันไง

แมน : ในความเป็นจริง แต่ละทีมที่จะใช้โควตาอาเซียน
จะกลายเป็นหาพวกฟิลิปปินส์, อินโด ที่เป็นลูกครึ่งฝรั่งตัวใหญ่ๆ
มาเล่นกองหน้ากับเซนเตอร์น่ะสิพี่ แล้วต่อไปกองหน้าไทยจะไม่สูญพันธุ์เลยหรอ
เพราะเดี๋ยวนี้ก็แทบไม่มีทีมไหนใช้กองหน้าไทยอยู่แล้ว

โค้ชหนุ่ย : ก็ใช่น่ะสิ มันก็จะส่งผลกระทบกับนักเตะไทยและทีมชาติไทยเต็มๆ เลยล่ะ
 พี่ก็มองว่าถ้าจะกำหนดโควตาขึ้นมาก็ต้องลงเงื่อนไขให้ชัดเจนว่ามีอะไรบ้าง
ปกตินักเตะไทยก็แทบจะหาที่ลงในไทยลีกไม่ได้อยู่แล้ว

แมน : งั้นพี่มองว่าข้อดีกับข้อเสียจากโควตาอาเซียน 3 คนนี่อะไรมากกว่ากันครับ

โค้ชหนุ่ย : ถ้าจู่ๆ ให้โควตา 3 คนตอนนี้เลย พี่ว่าข้อเสียอาจจะชัดกว่านะ
แต่ก็คงต้องมีการประชุมกับสโมสรในไทยลีกก่อนล่ะว่าจะสรุปยังไง

แมน : ต้องรอดูบทสรุปสุดท้ายกันอีกนะพี่ วันนี้คุยกันมานานเลยครับ ขอบคุณมากนะพี่หนุ่ย

โค้ชหนุ่ย : ได้ๆ เดี๋ยวพอดีพี่ต้องไปช่วยกันยกของก่อนครับ สวัสดีนะ

ถ้าชอบก็กดไลค์ ถ้าใช่ก็กดแชร์กันด้วยนะครับ (แมน โกสินทร์ อัตตโนรักษ์)

ที่มา  :  https://www.thsport.com/column-1095.html
roengrakroengritt998908
ตถตา...ทุกอย่างเป็นอย่างทีมันเป็น
Sr. Member

คะแนนความรัก: +74/-52

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 11:33:02 AM »

+1 ขอบคุณครับ

Good man goes to the heaven batman goes to everywhere.
art27
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +121/-50

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 12:35:24 PM »

ขอบคุณครับ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +450/-252

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 01:10:33 PM »

ได้ๆ เดี๋ยวพอดีพี่ต้องไปช่วยกันยกของก่อนครับ สวัสดีนะ เป็นโค้ชแล้วต้องเป็นเด็กแบกน้ำแข็งด้วยเหรอครับ อิ อิ 

deawfico
ยกเลิกสมาชิก
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +729/-1898

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 02:48:09 PM »

สุโขทัยจากทีมที่ลุ้นแชมป์กลายเป็นหนีตกชั้น  ชลบุรีจากทีมที่หนีตกชั้นกลายเป็นลุ้นท๊อปโฟร์...

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1444/-1214

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 03:23:06 PM »

ได้ๆ เดี๋ยวพอดีพี่ต้องไปช่วยกันยกของก่อนครับ สวัสดีนะ เป็นโค้ชแล้วต้องเป็นเด็กแบกน้ำแข็งด้วยเหรอครับ อิ อิ 
ทีมอืนเขามี   ''โค้ช แอนด์ เพลเยอร์'' แต่สุโขทัย มี ''โค้ช แอนด์ เลเบอร์''
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2519/-3488

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 07:44:23 AM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์