Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 20, 2018, 01:06:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การได้ลองทฤษฎีใหม่ๆมันก็ไม่ได้เสียหายนะ...  (อ่าน 763 ครั้ง)
deawfico
ยกเลิกสมาชิก
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +707/-1898

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 01:41:32 PM »

คือแนวคิดของสมาคมชุดเก่าหรือตั้งแต่ที่ทำไทยฟุตบอลมา มักจะเชื่อมาตลอดว่า การที่เยาวชนจะไปฟุตบอลเยาวชนโลกได้ อย่างน้อยต้องอัดคู่แข่งในอาเซียนกระจาย แล้วใช้ฟอร์มแจ่มๆแบบนี้แหละ ไปวัดในระดับเอเชีย สุดท้ายแนวคิดนี้ก็มักจะล้มเหลวทุกครั้ง หรือแนวคิดที่ว่า การที่ทีมชาติชุดใหญ่จะไปฟุตบอลโลกได้ เยาวชนต้องได้ไปเยวชนโลกก่อน แนวคิดนี้ผมมองว่าล้าสมัยเกินไปเสียแล้ว  เพราะแนวคิดสมัยใหม่จะคิดไปอีกแบบ คือเยาวชนจะไปฟุตบอลเยาวชนโลกได้นั้น ต้องมีการเตรียมทีมที่ดีที่สุดนี่คือสิ่งที่สำคัญ  ตลอดเวลาที่เรามีประธานเทคนิคคนใหม่อย่าง โค้ชเฮงวิทยา เลาหกุล ผมเห็นการเตรียมทีมชาติไทยทุกชุดที่แตกต่างกันออกไปจากเดิม ซึ่งจำแนกลักษณะได้ดังนี้

1.ทัวนาเม้นรองที่จะให้เด็กหาประสบการณ์ ทัวนาเม้นพวกนี้ จะไม่ค่อยเน้นที่ผลการแข่งขัน แต่จะหาประโยชน์และประสบการณ์ให้นักฟุตบอลเสียมากกว่า สิ่งที่สังเกตได้ชัดคือ บางเกมก็จะให้นักเตะเล่นเกมรับอย่างเดียว แล้วปล่อยให้คู่แข่งบุกเต็มที่  หรือบางเกมก็จะแบ่งเป็นบุกครึ่งเดียว รับครึ่งเดียว  ตรงนี้จะได้ประโยชน์กว่าการซ้อมทีมกันเอง เพราะเป็นการจำลองการซ้อมจากสถานการณ์จริงๆ เด็กได้ซึมซับบรรยากาศ และการทบทวนแท็คติกที่เรียนรู้ ซึ่งบางเกม ผลมันจะออกมาแบบไม่สวยหรู ไม่ถูกใจแฟนบอล ผมมองว่าอย่าไปคิดอะไรมากครับ มันเป็นส่วนหนึ่งของแผนการซ้อมนั่นเองหรือบางเกมที่เจอทีมในระดับที่เหนือกว่าก็จะลองให้นักเตะเล่นเต็มที่หวังผล เพื่อพิสูจน์ว่าถ้าเล่นเต็มที่แล้วจะเทียบเท่าระดับทีมที่เหนือกว่ารึยัง เราจึงได้เห็นเวลาอุ่นเครื่องกับทีมชั้นนำ ผลงานจะดีกว่าอุ่นเครื่องในละแวกอาเซียน

2. การดันเด็กเยาวชนบางคนที่มีความสามารถโดดเด่นข้ามรุ่นไปเล่นในชุดที่ใหญ่กว่าหรือไปฝึกในสโมสรต่างประเทศ แน่นอนครับเรื่องนี้อาจจไม่ถูกใจใครหลายๆคน การทำทีมแบบเดิมจะเน้นฟูลทีม ในทุกทัวนาเม้นเพราะการได้รวมตัวกันบ่อยๆจะทำให้เข้าขากัน แต่แบบใหม่ไม่ใช่อย่างนั้น ใครที่มีแววในรุ่นโดดเด่นจะถูกผลักดันให้ขึ้นไปสู่ชุดที่ใหญ่กว่าเพื่อเสริมกระดูก และหาประสบการณ์ ซึ่งนักเตะเหล่านี้แหละ จะเป็นกำลังสำคัญในชุดอายุของตัวเองในรอบสุดท้ายอีกครั้ง

บางคนอาจจะมองว่าผมอวยสมาคมเกินไปจนหน้ามืดตามัว แต่หากคุณลองคิดตามที่ผมบอกสักนิด และพยายามสังเกตโดยเลิกใช้อคติ คุณจะพบว่ามันเป็นอย่างที่ผมบอกจริงๆ  คุณจะเห็นแนวคิดใหม่ๆ และผมเชื่อว่า รอบสุดท้ายที่จะถึงเยาวชนไทยทั้ง ยู 16 และ ยู 19 จะพร้อมที่สุด  การลองทฤษฎีใหม่ๆมันก็ไม่ได้เสียหายอะไรเพราะทฤษฎีเดิมๆที่ผ่านมามันทำแล้วล้มเหลวมาโดยตลอด...

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1873/-910

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 02:01:37 PM »

คือแนวคิดของสมาคมชุดเก่าหรือตั้งแต่ที่ทำไทยฟุตบอลมา มักจะเชื่อมาตลอดว่า การที่เยาวชนจะไปฟุตบอลเยาวชนโลกได้ อย่างน้อยต้องอัดคู่แข่งในอาเซียนกระจาย แล้วใช้ฟอร์มแจ่มๆแบบนี้แหละ ไปวัดในระดับเอเชีย สุดท้ายแนวคิดนี้ก็มักจะล้มเหลวทุกครั้ง หรือแนวคิดที่ว่า การที่ทีมชาติชุดใหญ่จะไปฟุตบอลโลกได้ เยาวชนต้องได้ไปเยวชนโลกก่อน แนวคิดนี้ผมมองว่าล้าสมัยเกินไปเสียแล้ว  เพราะแนวคิดสมัยใหม่จะคิดไปอีกแบบ คือเยาวชนจะไปฟุตบอลเยาวชนโลกได้นั้น ต้องมีการเตรียมทีมที่ดีที่สุดนี่คือสิ่งที่สำคัญ  ตลอดเวลาที่เรามีประธานเทคนิคคนใหม่อย่าง โค้ชเฮงวิทยา เลาหกุล ผมเห็นการเตรียมทีมชาติไทยทุกชุดที่แตกต่างกันออกไปจากเดิม ซึ่งจำแนกลักษณะได้ดังนี้

1.ทัวนาเม้นรองที่จะให้เด็กหาประสบการณ์ ทัวนาเม้นพวกนี้ จะไม่ค่อยเน้นที่ผลการแข่งขัน แต่จะหาประโยชน์และประสบการณ์ให้นักฟุตบอลเสียมากกว่า สิ่งที่สังเกตได้ชัดคือ บางเกมก็จะให้นักเตะเล่นเกมรับอย่างเดียว แล้วปล่อยให้คู่แข่งบุกเต็มที่  หรือบางเกมก็จะแบ่งเป็นบุกครึ่งเดียว รับครึ่งเดียว  ตรงนี้จะได้ประโยชน์กว่าการซ้อมทีมกันเอง เพราะเป็นการจำลองการซ้อมจากสถานการณ์จริงๆ เด็กได้ซึมซับบรรยากาศ และการทบทวนแท็คติกที่เรียนรู้ ซึ่งบางเกม ผลมันจะออกมาแบบไม่สวยหรู ไม่ถูกใจแฟนบอล ผมมองว่าอย่าไปคิดอะไรมากครับ มันเป็นส่วนหนึ่งของแผนการซ้อมนั่นเองหรือบางเกมที่เจอทีมในระดับที่เหนือกว่าก็จะลองให้นักเตะเล่นเต็มที่หวังผล เพื่อพิสูจน์ว่าถ้าเล่นเต็มที่แล้วจะเทียบเท่าระดับทีมที่เหนือกว่ารึยัง เราจึงได้เห็นเวลาอุ่นเครื่องกับทีมชั้นนำ ผลงานจะดีกว่าอุ่นเครื่องในละแวกอาเซียน

2. การดันเด็กเยาวชนบางคนที่มีความสามารถโดดเด่นข้ามรุ่นไปเล่นในชุดที่ใหญ่กว่าหรือไปฝึกในสโมสรต่างประเทศ แน่นอนครับเรื่องนี้อาจจไม่ถูกใจใครหลายๆคน การทำทีมแบบเดิมจะเน้นฟูลทีม ในทุกทัวนาเม้นเพราะการได้รวมตัวกันบ่อยๆจะทำให้เข้าขากัน แต่แบบใหม่ไม่ใช่อย่างนั้น ใครที่มีแววในรุ่นโดดเด่นจะถูกผลักดันให้ขึ้นไปสู่ชุดที่ใหญ่กว่าเพื่อเสริมกระดูก และหาประสบการณ์ ซึ่งนักเตะเหล่านี้แหละ จะเป็นกำลังสำคัญในชุดอายุของตัวเองในรอบสุดท้ายอีกครั้ง

บางคนอาจจะมองว่าผมอวยสมาคมเกินไปจนหน้ามืดตามัว แต่หากคุณลองคิดตามที่ผมบอกสักนิด และพยายามสังเกตโดยเลิกใช้อคติ คุณจะพบว่ามันเป็นอย่างที่ผมบอกจริงๆ  คุณจะเห็นแนวคิดใหม่ๆ และผมเชื่อว่า รอบสุดท้ายที่จะถึงเยาวชนไทยทั้ง ยู 16 และ ยู 19 จะพร้อมที่สุด  การลองทฤษฎีใหม่ๆมันก็ไม่ได้เสียหายอะไรเพราะทฤษฎีเดิมๆที่ผ่านมามันทำแล้วล้มเหลวมาโดยตลอด...

ตอบข้อ 1 พี่เดี่ยวเลิกสะกดตัวเอง และคนอื่นได้ไหม ใครดูการแข่งขันเห็นชัดๆว่า เด็กมันหมดแรง ไม่ได้มาซ้อม มาเซิบ อะไรหรอก โค้ชอิสระ ยังสั่งให้กดดันคู่แข่ง กวักมือย้อยๆ เลย อันนี้ทางโค้ชควรหาวิธีที่ทำให้เด็กมันเพื่มความฟิตมากกว่านี้ ไม่งั้นรอบแรกเตรียมเข่งกลับบ้านได้ครับ อิรัก, ญี่ปุ่น, เกาหลีเหนือ โคตรบอลเด็กทุกทีม เขาไม่ปล่อยโอกาสนี้แน่ ขนาด อินโด ยังเจาะได้ 1 ลูกตอนหมดแรงเลย

พี่เดี่ยวต่างหากที่เลิกหลอกตัวเองสักทีในเรื่องนี้

ตอบข้อ 2 ดันเด็กไปแข่งต่างประเทศ หรือ ข้ามรุ่นนะ ผมเห็นด้วย แต่ต้องเป็นเด็กที่โชว์ฟอร์มเด่นในรุ่นตัวเองนะครับ แบบเล่นเหนือๆ กว่า คู่แข่งขัน ถ้าเทียบกับ วอลเล่ย์บอลก็เหมือน บุ๋มบิ๋ม ชัชชุอร, บีม พิมชาญา ถ้าฟุตบอลก็ เอกนิษฐ์, ปรเมศ พวกนี้โอเค ดันได้ แต่ไม่ใช่ตะบี้ตะบัน ดันหลายคน หรือ ยกชุดมาแทนลูกเดียว ทั้งที่กระดูกเด็กหลายคนยังไม่พร้อม เล่นกับรุ่นตัวเองยังทำได้ไม่ดี หรือ ถูๆไถๆ แบบนั้นก็ไม่เอา เป็นวอลเล่ย์บอล ผมก็ไม่ให้ทำครับ

ไปเล่นกับพวกที่เก่งกว่า ข้ามรุ่น เด็กต้องพร้อมก่อน ไม่ใช่เห็นชัดๆ ว่าเด็กไม่พร้อม ก็ยังตะบี้ตะบันส่งไป นั่นคือการส่งเด็กไปโดนฆ่า ทำลายมั่นใจชัดๆ

PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1873/-910

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 02:06:07 PM »

ไอ่แนวคิดเอาเด็กเล่นข้ามรุ่น หรือส่งไปเล่นต่างประเทศเนี่ย กลุ่มโค้ชอ๊อดเขาทำมานานแล้ว แล้วแฟนวอลเล่ย์หลายคนก็เห็นข้อดี ข้อเสียแล้ว มันขึ้นกับตัวเด็กก่อนว่าพร้อม ไม่พร้อมกับการเล่นแบบนี้ครับ

ปล. การแข่งขันมาวานนี้ โค้ชอิสระวางแผนได้ดี เด็กทำตามแผน แต่ยังฟิตไม่พอเล่นตามแผน 90 นาที ยังอยู่ระดับ 70 นาทีกว่าๆ อันนี้ต้องไปเพิ่มความฟิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2018, 02:08:37 PM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

intrinety
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +21/-39

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 02:10:26 PM »

คือแนวคิดของสมาคมชุดเก่าหรือตั้งแต่ที่ทำไทยฟุตบอลมา มักจะเชื่อมาตลอดว่า การที่เยาวชนจะไปฟุตบอลเยาวชนโลกได้ อย่างน้อยต้องอัดคู่แข่งในอาเซียนกระจาย แล้วใช้ฟอร์มแจ่มๆแบบนี้แหละ ไปวัดในระดับเอเชีย สุดท้ายแนวคิดนี้ก็มักจะล้มเหลวทุกครั้ง หรือแนวคิดที่ว่า การที่ทีมชาติชุดใหญ่จะไปฟุตบอลโลกได้ เยาวชนต้องได้ไปเยวชนโลกก่อน แนวคิดนี้ผมมองว่าล้าสมัยเกินไปเสียแล้ว  เพราะแนวคิดสมัยใหม่จะคิดไปอีกแบบ คือเยาวชนจะไปฟุตบอลเยาวชนโลกได้นั้น ต้องมีการเตรียมทีมที่ดีที่สุดนี่คือสิ่งที่สำคัญ  ตลอดเวลาที่เรามีประธานเทคนิคคนใหม่อย่าง โค้ชเฮงวิทยา เลาหกุล ผมเห็นการเตรียมทีมชาติไทยทุกชุดที่แตกต่างกันออกไปจากเดิม ซึ่งจำแนกลักษณะได้ดังนี้

1.ทัวนาเม้นรองที่จะให้เด็กหาประสบการณ์ ทัวนาเม้นพวกนี้ จะไม่ค่อยเน้นที่ผลการแข่งขัน แต่จะหาประโยชน์และประสบการณ์ให้นักฟุตบอลเสียมากกว่า สิ่งที่สังเกตได้ชัดคือ บางเกมก็จะให้นักเตะเล่นเกมรับอย่างเดียว แล้วปล่อยให้คู่แข่งบุกเต็มที่  หรือบางเกมก็จะแบ่งเป็นบุกครึ่งเดียว รับครึ่งเดียว  ตรงนี้จะได้ประโยชน์กว่าการซ้อมทีมกันเอง เพราะเป็นการจำลองการซ้อมจากสถานการณ์จริงๆ เด็กได้ซึมซับบรรยากาศ และการทบทวนแท็คติกที่เรียนรู้ ซึ่งบางเกม ผลมันจะออกมาแบบไม่สวยหรู ไม่ถูกใจแฟนบอล ผมมองว่าอย่าไปคิดอะไรมากครับ มันเป็นส่วนหนึ่งของแผนการซ้อมนั่นเองหรือบางเกมที่เจอทีมในระดับที่เหนือกว่าก็จะลองให้นักเตะเล่นเต็มที่หวังผล เพื่อพิสูจน์ว่าถ้าเล่นเต็มที่แล้วจะเทียบเท่าระดับทีมที่เหนือกว่ารึยัง เราจึงได้เห็นเวลาอุ่นเครื่องกับทีมชั้นนำ ผลงานจะดีกว่าอุ่นเครื่องในละแวกอาเซียน

บางคนอาจจะมองว่าผมอวยสมาคมเกินไปจนหน้ามืดตามัว แต่หากคุณลองคิดตามที่ผมบอกสักนิด และพยายามสังเกตโดยเลิกใช้อคติ คุณจะพบว่ามันเป็นอย่างที่ผมบอกจริงๆ  คุณจะเห็นแนวคิดใหม่ๆ และผมเชื่อว่า รอบสุดท้ายที่จะถึงเยาวชนไทยทั้ง ยู 16 และ ยู 19 จะพร้อมที่สุด  การลองทฤษฎีใหม่ๆมันก็ไม่ได้เสียหายอะไรเพราะทฤษฎีเดิมๆที่ผ่านมามันทำแล้วล้มเหลวมาโดยตลอด...

ไม่รู้ว่าสมาคม ประธานเทคนิค หรือโค้ช เค้าจะคิดแบบคุณหรือป่าวน่ะครับ ถ้าเค้าคิดแบบคุณจริงๆ ว่าต้องการซ้อมจริงๆผมก็โอเคครับ
แต่เอาที่ลูกตาเห็นก่อนนะครับ  ไม่ได้ซ้อมครับ เหนื่อยครับ  แล้วแฟนบอลก็ไม่ได้ตำหนิอะไรนะครับ เพราะผลบอลมันเป็นที่น่าพอใจ
แต่กลับกันครับ  ถ้าสกอร์นัดนี้ออกมาเสมอหรือแพ้ คุณยังจะบอกว่าซ้อมอยู่มั้ยถามแค่นี้
whisky in the jar
Full Member

คะแนนความรัก: +82/-73

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 04:56:00 PM »

ไม่มีใครผิดใครถูก เพราะมันเป็นแค่ข้อคิดเห็นที่แตกต่างกันออกไปครับ
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +498/-1814

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 05:12:50 PM »

สมาคมไม่ได้คิดแบบนี้หรอก

เชื่อผมสิ
tonmania
Thailandsusu
Full Member
**

คะแนนความรัก: +232/-517

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 10:10:27 PM »

ความคิดเห็นของสมาชิกท่านหนึ่งมโนไปตามประสาแต่ทำไปทำมาเหมือนเป็นความคิดของโค้ชและสมาคมจริงๆซะงั้น
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2502/-3466

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 11:57:29 PM »

จ้า

ลมหายใจคือฟุตบอล
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +144/-1082

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 09:58:37 AM »

บางคนอาจจะมองว่าผมอวยสมาคมเกินไปจนหน้ามืดตามัว แต่หากคุณลองคิดตามที่ผมบอกสักนิด และพยายามสังเกตโดยเลิกใช้อคติ คุณจะพบว่ามันเป็นอย่างที่ผมบอกจริงๆ  คุณจะเห็นแนวคิดใหม่ๆ และผมเชื่อว่า รอบสุดท้ายที่จะถึงเยาวชนไทยทั้ง ยู 16 และ ยู 19 จะพร้อมที่สุด  การลองทฤษฎีใหม่ๆมันก็ไม่ได้เสียหายอะไรเพราะทฤษฎีเดิมๆที่ผ่านมามันทำแล้วล้มเหลวมาโดยตลอด...

ทฤษฎีเดิมๆ เช่น?
ทฤษฎีใหม่ๆ เช่น?

ฮี่ๆๆ
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +162/-671

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 10:57:34 AM »

ทฤษฎีใหม่คือเล่นได้80คนหรือไง ยังไงการทำงานมันก็ต้องอิงผลงาน
BBLOVETT
Full Member

คะแนนความรัก: +127/-53

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 11:40:55 AM »

เเนวคิดใช้ได้ครับ เป็นห่วงอย่างเดียว เรื่องระเบียบวินัย ของน้องๆ ใครระเบียบวินัยดี เชื่อฟังโค้ชอยู่ในกรอบ อนาคตไกลเเน่นอนครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์