Thailandsusu Webboard
กรกฎาคม 20, 2018, 03:58:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ เกี่ยวการเป็นครู  (อ่าน 475 ครั้ง)
อะโบ๊ะจะม๊ะ
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +118/-40

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 05:33:16 PM »

ผมไม่รู้ว่าพวกคุณเห็นด้วยมั้ย ผมไม่ทราบนะว่าเขาทำกันไปแล้วรึยังผมคิดว่าควรมีนะ

คือขอเล่าว่าก่อนนะว่าเพื่อนผมเป็นครู ละมีนักเรียนของเขาเกิดชักขึ้นมาระหว่างจึ้นรถโรงเรียนกลับบ้านและเพื่อนผมคนนั้นเป็นผู้ดูแลเด็กๆในรถ ดีนะที่จังหวะนั้นมีรพอยู่ไกล้ๆเลยพาไปส่งรพได้ทัน ผมเลยพูดกับเพื่อนว่า โรคนี้คนเป็นกันเยอะเอ็งควรศึกษาโรคนี้ไว้นะละศึกษาวิธีปฐมพยาบาลเบื้องต้นด้วย

พวกคุณคิดว่าการก่อนบรรจุครู ควรผ่านการฝึกอบปฐมพยาบาลเบื้องที่ถูกต้องด้วยดีมั้ย เพราะเกิดมีนักเรียนชักหรือเกิดอุบัติเหตุใดใดเกิดขึ้น ถ้าแถวๆนั้นไม่มีหมอประจำโรงเรียนหรือโรงพยายาล คนที่อยู่ไกล้นักเรียนที่สุดก็คือครูนี่แหละที่จะช่วยปฐมพยาบาลเบื้องต้นได้ เพื่อบรรเทาอาการจากหนักเป็นเบาได้ ระกว่างรอหมอหรือรถพยาบาล

Hnoo_SR102+AV161
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +719/-507

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 07:34:24 PM »

ผมไม่รู้ว่าพวกคุณเห็นด้วยมั้ย ผมไม่ทราบนะว่าเขาทำกันไปแล้วรึยังผมคิดว่าควรมีนะ

คือขอเล่าว่าก่อนนะว่าเพื่อนผมเป็นครู ละมีนักเรียนของเขาเกิดชักขึ้นมาระหว่างจึ้นรถโรงเรียนกลับบ้านและเพื่อนผมคนนั้นเป็นผู้ดูแลเด็กๆในรถ ดีนะที่จังหวะนั้นมีรพอยู่ไกล้ๆเลยพาไปส่งรพได้ทัน ผมเลยพูดกับเพื่อนว่า โรคนี้คนเป็นกันเยอะเอ็งควรศึกษาโรคนี้ไว้นะละศึกษาวิธีปฐมพยาบาลเบื้องต้นด้วย

พวกคุณคิดว่าการก่อนบรรจุครู ควรผ่านการฝึกอบปฐมพยาบาลเบื้องที่ถูกต้องด้วยดีมั้ย เพราะเกิดมีนักเรียนชักหรือเกิดอุบัติเหตุใดใดเกิดขึ้น ถ้าแถวๆนั้นไม่มีหมอประจำโรงเรียนหรือโรงพยายาล คนที่อยู่ไกล้นักเรียนที่สุดก็คือครูนี่แหละที่จะช่วยปฐมพยาบาลเบื้องต้นได้ เพื่อบรรเทาอาการจากหนักเป็นเบาได้ ระกว่างรอหมอหรือรถพยาบาล

ต้องควรผ่านการฝึกอบรบมาก่อน    เเต่ผมไม่รู้การบรรจุครูเขามีขั้นตอนนี้อยู่เเล้วหรือป่าว

ลายเซ็นต์ใหญ่เกินไป
jeed @leo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +249/-97

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 07:44:11 PM »

โรคเบื้องต้น จำเป็น พบบ่อย
เป็นหน้าที่ของ ประชาชนทุกคนครับ เช่น ฟื้นคืนชีพเบื้องต้น  เช็ดตัวลดไข้..ฯลฯแล้วครูจำเป็นไหม
<..ผู้ชายพายเรือ..>
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +84/-83

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 09:43:15 PM »

ควรจะบรรจุไว้ในหลักสูตรการเรียนของเด็กๆ ไปเลยดีกว่า แล้วอะไรเก่าๆ ที่มันดีอยู่แล้วควรเอากลับมา ดังจะเห็นได้ว่าอยากจะปรับเปลี่ยนเพื่อให้ดีขึ้นแต่มันกลับแย่ลงอย่างเห็นได้ชัด
tcc3350
Full Member

คะแนนความรัก: +64/-115

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 08:23:19 AM »

ควรจะบรรจุไว้ในหลักสูตรการเรียนของเด็กๆ ไปเลยดีกว่า แล้วอะไรเก่าๆ ที่มันดีอยู่แล้วควรเอากลับมา ดังจะเห็นได้ว่าอยากจะปรับเปลี่ยนเพื่อให้ดีขึ้นแต่มันกลับแย่ลงอย่างเห็นได้ชัด
มันมีอยู่แล้วในวิชาลูกเสือ ยุวกาชาด เนตรนารี ผู้บำเพ็ญประโยชน์ แต่เด็กๆที่เรียนวิชานี้ส่วนใหญ่มักไม่ให้ความสนใจหรือว่ามันเป็นวิชาสุดท้ายก่อนกลับบ้าน
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +384/-225

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 11:08:21 AM »

การปฐมพยาบาลเบื้องต้น ปกติจะมีทั้งอบรมบุคลากรและเพิ่มเติมในการเรียนการสอน แต่ไม่แน่ใจขั้นตอนบรรจุครูมีหรือเปล่า
ในโรงงานก็มีตลอดทั้งเรื่องดับเพลิงด้วย แต่พอเจอเหตุการณ์จริงๆส่วนใหญ่มักตื้นเต้นทำอะไรไม่ถูก ไม่กล้าทำกลัวทำเค้าตาย

deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +598/-1750

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 11:18:42 AM »

ก็วิชาลูกเสือที่เรียนมานี่แหละ ถ้าทุกคนสนใจฝึกฝน มันมีประโยชน์สำหรับตัวเรามากๆ  อย่างวิธีปฐมพยาบาล เงื่อนเชือกต่างๆ  เอาตรงๆนะทุกวันนี้บางคนผูกเงื่อนพิรอดเป็นรึยัง

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +872/-175

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 12:49:45 PM »

เหตุการณ์ที่ท่านเล่า ผมลองนึกว่าถ้าเกิดต่อหน้าผม คงยุ่งย่าดูเหมือนกัน

จริงๆ มันไม่ใช่แค่อาชีพครู หรอกที่จำเป็น เพียงแต่ครูมีโอกาสจะได้ใช้มากเพราะอยู่ใกล้ชิดกับเด็กมากกว่าคนอื่น
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2468/-3408

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 12:15:25 AM »

เข้ามาดู

ลมหายใจคือฟุตบอล
johz13
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +15/-6

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 07:54:43 AM »

ผมก็จบครูนะ ตอนเรียนปี1-2 ช่วงซัมเมอร์จะมีวิชาปฐมพยาบาลเบื้องต้นของคณะพยาบาลให้เลือกลงครับ และรุ่นผมก็เลือกลงกันเกือบทุกคน เพราะรุ่นพี่แนะนำต่อๆกันมาว่านำไปใช้ในการทำงานในวันข้างหน้าได้  แต่ไม่แน่ใจว่าเดี๋ยวนี้นำมาเป็นวิชาบังคับในหลักสูตรรึยัง
BBLTREX
Full Member

คะแนนความรัก: +53/-6

ขอนแก่น เสียวตลอดด

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 08:06:15 AM »

ผมครูพละ ครับได้เรียนแน่นอนคือวิชาการปฐมพยาบาลเบื้องต้น
แต่เอกอื่นนี่ต้องลงเป็นวิชาเลือกเอา แต่เรื่องแบบนี้ประชาชนคนทั่วไปก็น่าจะหาความรู้เกี่ยวกับการพยาบาลเบื้องต้นไว้ด้วยจะดีมากๆครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์