Thailandsusu Webboard
กรกฎาคม 20, 2018, 09:50:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมว่าดูวิธีคิดของญี่ปุ่นเป็นตัวอย่าง ทำไมเค้าจึงเจริญในหลาย ๆ ด้าน  (อ่าน 811 ครั้ง)
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1064

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2018, 03:10:39 PM »

ผมยกตัวอย่างข่าวเด็กติดถ้ำหลวง เชียงราย           ทางญี่ปุ่นเขาก็มีข่าวเช่นกันเพราะข่าวนี้ดังไปทั่วโลก
   ผมเปรียบเทียบให้เห็นวิธีคิดดังนี้

สื่อญี่ปุ่น   ทำจำลองภาพให้ดู  ว่าน้ำในถ้ำมีตะกอนมืดมาก  มองอะไรไม่เห็น หลายคนคงดูคลิปไปแล้ว   คือเค้าจำลองของจริงมาให้ดูว่าเป็นยังไง
            สื่อไทย  มีแต่เขียนข่าวตามที่เค้าเล่ามา    หรือเขียนนั่งเทียน  แต่สิ่งนึงที่เหมือนกันคือ  ไม่มีใครคิดจะทำของจริงให้คนดูได้ดูเลย   ทำให้ชาวบ้านมองไม่ออก

วิธีการเอาเด็กออกมาจากถ้ำ    สื่อญี่ปุ่นเขียนวิเคราะห์เป็นฉาก  ๆ    
             สื่อไทยรอทำข่าว  คือรอ โดยไม่คิดจะหาข้อมูลเอง  ไอ้ที่หาข้อมูลเองก็มั่วกันซะเยอะ

วิธีการคิดช่วยเหลือ  สื่อญี่ปุ่นเขาพยายามเสนอมมุมมองเป็นวิทยาศาสตร์ ทดลองแล้วได้ผล https://mgronline.com/japan/detail/9610000066681
                สื่อไทยรอ  พระท่านทำพิธีก็ทำข่าว  ใครมาเป็นร่างทรงหรือข่าวลือลี้ลับก็เอามาทำข่าว    โดยที่ไม่คิดหาข้อมูลวิทยาศาสตร์เลย

ถ้าลองมาเป็นฟุตบอลบ้าง  ผมว่าญี่ปุ่นไปแข่งบอลโลกคงหาข้อมูลเตรียมตัว จำลองสถานการณ์
                  ถ้าเ็ป็นไทยเรา คงทำบ้างแต่ไม่เท่ากับเค้า  แต่เหรียญหลวงพ่อ เดินสายขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์  ไทยเราทำแน่

ผมว่าเรื่องพวกนี้ มันแสดงให้เห็นว่า  มันมาจากนิสัยรากหญ้าของคนในชาติเรามากกว่า    การจะให้เราประสบความสำเร็จในด้านกีฬา   สังเกตุได้ว่ามันต้องฝึกซ้อม ได้คนชี้แนะดี แล้วที่สำคัญ มันต้องอธิบายได้ทางวิทยาศาตร์และการทดลองไม่ใช่ มโน  หรือยังไม่ได้ลองทำ    

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2018, 03:21:03 PM โดย ลูฟี่ » บันทึกการเข้า

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
เซลล์โรงพิมพ์
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +1047/-1423

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2018, 03:26:11 PM »

อวยเค้าแล้วเหยียบเราเกินไปครับ ผมเล่นทวิตเตอร์ผมเจอของไทยทำหลายคลิปเลย และอีกอย่างญี่ปุ่นก็เอาข้อมูลมาจากสื่อไทยที่ทำมาก่อนหน้าเนี่ยละ ผมเปิดจากช่อง3ก็เห็นทำมาก่อนญี่ปุ่นอีก ลองเปิดในยูทูปดูมีหลายอันเลย

เนเธœเธ™เธ—เธตเนˆ 3 เธกเธดเธ•เธดเธ เธฒเธขเนƒเธ™เธ–เน‰เธณเธซเธฅเธงเธ‡ เธšเธญเธเธ•เธณเนเธซเธ™เนˆเธ‡เธ™เน‰เธญเธ‡เธ™เธฑเธเธŸเธธเธ•เธšเธญเธฅเนเธฅเธฐเน‚เธ„เน‰เธŠ 2018 06 26
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +761/-1346

new world order

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2018, 03:33:33 PM »

อวยเค้าแล้วเหยียบเราเกินไปครับ ผมเล่นทวิตเตอร์ผมเจอของไทยทำหลายคลิปเลย และอีกอย่างญี่ปุ่นก็เอาข้อมูลมาจากสื่อไทยที่ทำมาก่อนหน้าเนี่ยละ ผมเปิดจากช่อง3ก็เห็นทำมาก่อนญี่ปุ่นอีก ลองเปิดในยูทูปดูมีหลายอันเลย

เนเธœเธ™เธ—เธตเนˆ 3 เธกเธดเธ•เธดเธ เธฒเธขเนƒเธ™เธ–เน‰เธณเธซเธฅเธงเธ‡ เธšเธญเธเธ•เธณเนเธซเธ™เนˆเธ‡เธ™เน‰เธญเธ‡เธ™เธฑเธเธŸเธธเธ•เธšเธญเธฅเนเธฅเธฐเน‚เธ„เน‰เธŠ 2018 06 26

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +598/-1751

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2018, 04:54:59 PM »

ผมชอบญี่ปุ่นที่เค้าละเอียดดีนะ ทำสื่อแบบไม่ต้องใช้คอมพิวเตอร์กราฟฟิค แต่ก็สื่อให้เข้าใจง่ายดี  ผมมองว่ากระบวกการคิดแบบญี่ปุ่นค่อนข้างใส่ใจเรื่องความละเอียดพอสมควร นี่ขนาดไม่ได้อยู่ที่บ้านเค้านะ เค้ายังเล่าได้ละเอียดเป็นฉากๆและที่สำคัญถูกต้องแม่นยำด้วย  แสดงว่าการข่าวเค้าดีมากๆ นึกแล้วก็อดคิดไม่ได้ว่า ตอนที่เค้ามาสเกาท์นักเตะเราคงรู้ทะลุปรุโปร่งกว่านักข่าวกีฬาของไทยเสียอีก

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Silicon S.KW. One
ไม่ถูกควบคุมความประพฤติตลอดชีพ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +627/-280

พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 12:55:21 AM »

ของเราก็ทำออกมาเป็นกร๊าฟฟิคให้ดูก็เข้าใจไม่ยากแล้วนี่ครับ ไม่เห็นจะมองไม่ออกตรงไหนเลย
แล้วไอ้วิธีช่วยเหลือเด็กออกจากถ้ำนี่ ก็คิดไปได้นะว่าใช้เปลสนาม ขนาดคนเปล่าๆตอนน้ำไม่มียังคลาน ยังมุดลำบากเลย
ถ้าเขาคิดกันได้ น่าจะมาช่วยเราตอนนี้เลยดีกว่านะ
            อีกอย่าง ข่าวของเขาก็สรุปข่าวของเราเอาไปทำโมเดลทั้งนั้นครับ
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +172/-324

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 01:30:50 AM »

ดูกราฟฟิกกับโมเดลที่ญี่ปุ่นทำ เข้าใจกว่าดูกราฟฟิกที่ไทยทำจริงๆ มีการลอกสติกเกอร์
เห็นน้ำท่วมอีก
บางทีก็ต้องเรียนรู้อะไรๆที่ดีๆจากเขาเหมือนกัน
เหมือนญี่ปุ่นที่ก๊อปฝรั่ง เอามาประยุกต์เป็นของตัวเอง
BBLOVETT
Full Member

คะแนนความรัก: +61/-43

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 11:53:54 AM »

ญี่ปุ่น นั้นเค้าสุดยอดอยู่เเล้วครับ ทุกเรื่อง เเต่ของเราเหตุการ์ณ นี้ก็แสดงให้เห็นเหมือนกันนะครับว่าคนไทย ถ้าร่วมมือกันก็ไม่ธรรมดาหรอกครับ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2468/-3411

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 10:58:54 PM »

ครับๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์