Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 21, 2018, 03:01:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิยาม THAILAND WAY ในความหมายของโค้ชเฮง  (อ่าน 1093 ครั้ง)
japan_xi
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2150/-5744

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 05:25:59 PM »

ข่าวเก่า ปี 59 นะครับ โค้ชเฮงนิยามชัดเจนไว้นานแล้ว สำหรับ Thailand way
(ไม่ต้องเถียงกันหรือแก้ตัวกันแล้วว่า Thailand Way คืออะไร ฮี่ ฮี่)

ฟุตบอลสมัยใหม่! โค้ชเฮงเผยแนวทาง “Thailand way” เน้นครองเกมร้อยเปอร์เซนต์

โค้ชเฮง เผยที่มาแนวคิด Thailand Way ใช้เวลาร่วมปี ตั้งแต่รับตำแหน่งประธานเทคนิคสมาคมฯ เพื่อให้เยาวชนได้พัฒนาต่อเนื่อง
วิทยา เลาหกุล ประธานพัฒนาเทคนิค สมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทย กล่าวถึงแนวคิด Thailand Way ในหนังสือ “MANUAL OF BEST PRACTICES BY COACH HENG” ว่าตนเองใช้เวลาคิดค้นร่วมปี ตั้งแต่เข้ามารับตำแหน่ง เพื่อให้เยาวชนมีการเล่นไปในทิศทางเดียวกัน สามารถต่อยอดและพัฒนาอย่างต่อเนื่องตามช่วงอายุ

แนวคิด Thailand Way คือการผสมผสานรูปแบบการเล่นต่างๆให้เหมาะสมกับคนไทย โดยมีหัวใจสำคัญคือความแข็งแกร่งทั้งร่างกายและจิตใจ การเล่นที่คิดเร็ว ทำเร็ว และมีความดุดัน ซึ่งสมาคมกีฬาฟุตบอลฯ วาง เยาวชนทีมชาติรุ่นต่างๆ เป็นเป้าหมายสำคัญในช่วงเวลา 3 ปีต่อจากนี้

“Thailand way เป็นโครงการที่เราเขียนขึ้นมาเป็นปี เราอยากเห็นทีมชาติไทยเล่นในแนวทางเดียวกัน แต่เรื่องแบบนี้ยังต้องใช้เวลา เราจะพยายามเอาแนวทางนี้กระจายไปทั่วประเทศ เช่นผ่านทางเวลาเราเปิดอบรวมโค้ชไลเซนต์ต่างๆทั้ง ซี , บี หรือ เอ เราจะให้โค้ชทุกคนรู้ว่าคอนเซ็ปต์เราเป็นอย่างไร โครงสร้างเป็นอย่างไร จากนั้นเมื่อโค้ชรู้แล้วก็จะนำไปถ่ายทอดให้ผู้เล่น ขณะเดียวกันเราก็กำลังจะมีศูนย์ฝึกฟุตบอลแห่งใหม่ซึ่งเราเชื่อว่าเมื่อสิ่งนี้ผุดขึ้นมาเราก็จะได้ประโยชน์มากยิ่งขึ้น”

“แนวทางการเล่นจะเป็นฟุตบอลสมัยใหม่ เน้นครองบอลร้อยเปอร์เซนต์ เล่นบอลกับพื้นรวดเร็วและดุดัน รวดเร็วคือครอบคลุมทั้งการส่งบอล ตลอดจนเปลี่ยนจังหวะรุกหรือรับ เพราะถ้าเราเล่นฟุตบอลช้าเราก็สู้เขาไม่ได้ ส่วนดุดันคือการเล่นกดดันคู่ต่อสู้ มีการเพรสซิ่ง ซึ่งสิ่งนี้สำคัญ”

“ตอนนี้ผมยึดชลบุรี อะคาเดมี่ เป็นแม่แบบ เพราะหากใครศึกษาจริงจะรู้ว่าเยาวชนตั้งแต่อายุ 12-19 ปีจะเล่นเหมือนกันหมด และแนวทางทุกอย่างก็ถ่ายทอดลงในหนังสือคัมภีร์ลูกหนัง ซึ่งเราพยายามให้โครงการนี้กระจายไปทั่วประเทศให้มากที่สุดเพื่อให้ทุกอย่างเป็นไปในแนวทางเดียวกัน ตั้งแต่การแข่งขันระดับเยาวชนจนขึ้นสู่ชุดใหญ่”

ที่มา โกลด์ ดอท คอม

japan_xi
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 05:30:03 PM »

สรุปนะครับ Thailand Way คือ

รูปแบบการเล่น ที่คิดเร็ว ทำเร็ว และมีความดุดัน เน้นครองบอลร้อยเปอร์เซนต์

รวดเร็วคือครอบคลุมทั้งการส่งบอล ตลอดจนเปลี่ยนจังหวะรุกหรือรับ

มีการเล่นที่ดุดัน กดดันคู่ต่อสู้ด้วยเพรซซิ่ง เป็นสิ่งสำคัญ

โดยมีหัวใจสำคัญคือความแข็งแกร่งทั้งร่างกายและจิตใจ

BBLOVETT
Sr. Member

คะแนนความรัก: +154/-56

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 05:32:41 PM »

ขอบคุณครับ หวังว่าจะช่วยปลูกฝังเเนวทางให้เยาวชนไทย พัฒนาเพื่ออนาคต ครับ รอชมครับ
BuBu
Full Member

คะแนนความรัก: +166/-98

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 05:45:46 PM »

สิ่งที่ว่ามานี้ มันไม่น่าจะเป็น way     มันคือเป้าหมาย  เป้าหมายที่ทุกทีมในโลกอยากให้ทีมตัวเองเป็นแบบนั้น.        แต่วิธีการ หรือ ทางเดิน ที่จะไปสู่เป้าหมายนี้ มันยังไม่มีเลย ไม่มีอะไรชัดเจน  ไม่มีอะไรเป็นหลักให้ยึดถือ    ไม่มีตัวตน  มีแต่พูดกันไปเฉยๆ ว่า THILAND  WAY
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +819/-727

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 07:33:17 PM »

ทำไม่ได้เลยสักชุด แผนที่ว่ามามีชุดไหนทำได้บ้าง

Sem2857
แฟนบอลไร้สังกัด
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1134/-929

ชีวิตไม่สิ้น ก้อต้องดิ้นต่อไป,,,

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 07:47:06 PM »

ถ้าทำได้ 100% ก้อเป็นแชมป์โลกล่ะครับ

https://www.facebook.com/LIPE.SATUN.VAN
บริการรถตู้รับส่ง เกาะหลีเป๊ะ สนามบินหาดใหญ่-ท่าเรือปากบารา, ทัวร์หาดใหญ่ สตูล, ทัวร์เบตง, ทัวร์ปินัง, ทัวร์มาเลเซีย
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +520/-1917

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 08:26:03 PM »

thailandway คืออะไร
http://fathailand.org/news/1878
--------------------------------------

ก่อนจะด่าผมศึกษาข้อมูลมาเยอะแล้วครับ
โค้ชเฮงบอก"ชลบุรี คือต้นแบบ thailandway"
มาดูจริงไหม

5. Physical Contact

มีความแข็งแกร่งทางด้านร่างกาย เพื่อไม่ให้เกิดการเสียเปรียบในการเบียดแย่งหรือครอบครองบอลนักเตะชลบุรี ผอมแห้งแรง น้อย ไม่ก็อ้วนไปเลย  ไม่เชื่อท่านไปดู เด็กชล   ตัวเล็กเสียเปรียงเรื่องแรงปะทะเสมอ

นักเตะต้องฟิต
ในอนาคต นักฟุตบอลที่จะติดทีมชาติ ต้องมีค่า VO2 Max ไม่น้อยกว่า 60 Ml/Kg/Min. เพราะทักษะที่ใช้ใน Thailand’s Way นั้นเกี่ยวเนื่องสัมพันธ์กับความฟิตเกือบทุกอย่าง” โค้ชเฮงอธิบาย
สิทธิโชค ภาโส ถึงไหม?  อ้วนขนาดนั้น โค้ชเฮงเคยเช็คลูกทีมตัวเองไหม

ผมมีอีกหลายข้อ แต่ขี้เกียจพิมละ
คนที่ ทีมตัวเองยังทำไม่ได้เลย

จะมาคุมทีมชาติ  พอเถอะ 

กลับไปคุมชลบุรี ให้มันดีก่อน
เยาวชน ชลบุรี ทำให้มันได้ก่อน
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +148/-1090

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 04:25:24 PM »

ชลบุรีเวย์

แพ้บุรีรัมย์เวย์กระจุยเลยครับ ทั้งชุดเล็กชุดใหญ่

แบบนี้ผมสมควรเชื่อโค้ชเฮงต่อไปไหม ว่ามันเวิร์กจริงๆ?

ฮี่ๆๆ
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +173/-696

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 08:48:34 PM »

อ้างอนาคตระยะยาวเพื่อจะได้อยู่ต่อไปนานๆ
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1457/-1248

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 08:57:37 PM »

อ้างอนาคตระยะยาวเพื่อจะได้อยู่ต่อไปนานๆ

ไม่เกี่ยวกันครับ

การวางรากฐานที่เราไม่เคยมี เอาใครมาทำก็ต้องใช้เวลา

อายุการทำงานมันก็มีวาระกำหนดอยู่แล้ว

หมดสมัยก็เลือกตั้งใหม่

แต่ถ้าพวกคุณอยากให้แกออกไป วันนี้ พรุ่งนี้

รวมพลถือป้ายออกไปไล่แกเลยครับ

พรุ่งนี้ไปเลยนะครับ หน้าสมาคมฯ

อยากให้ไปจริงๆครับ
contra
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +51/-8

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 09:20:14 PM »

ทำไมผมมองว่าโค้ชเฮงทำอะไรมีระเบียบแบบแผน มีตัวชี้วัดอะไรทุกอย่าง ซึ่งยังไม่เคยเจอเลยในผู้บริหารยุคก่อนๆ ที่ว่าไทยแลนด์เวย์มันไม่ได้ผล  เพราะไม่ถูกนำไปปฏิบัติมากกว่า เพราะถ้าทำได้ตามมาตรฐานที่กำหนดนี่ทีมชาติไทยจะอยู่อีกระดับเลย  เสียดายก็แต่หลายฝ่ายไม่เห็นค่่า ไม่นำไปใช้อย่างจริงจัง ส่วนเรื่องสิทธิโชค เด็กมันไม่รักดีจะไปโทษผู้ใหญ่มันก็ไม่ถูกต้องทั้งหมด ไม่ใช่ว่าแกสั่งสอนไม่ดี (เพราะแกก็ออกมาบ่นเสียดายบ่อยๆว่าเด็กมันใจไม่สู้ ไม่มีวินัย) แต่ผมว่าแกเตรียมการทุกอย่างรอไว้เส้นสรรพ แต่เด็กมันใจไม่เอาเอง   นักเตะไทยติดที่ความมุ่งมั่นนี่แหละ  หรือถ้าพูดให้กว้างหน่อยก็คือมันอุปนิสัยของคนไทยโดยทั่วไปนั่นแหละ พัฒนาฝีเท้าถึงระดับหนึ่ง (ระดับอาเซียน) พอติดทีมชาติรายได้เริ่มเยอะ ความสะดวกสบายเริ่มมาแล้วก็เริ่มพอใจกับสิ่งที่เป็นอยู่ไม่อยากเสี่ยง ไม่อยากลำบาก ไม่อยากตั้งเป้าหมายที่ใหญ่กว่าเพื่อก้าวให้พ้นระดับอาเซียน (ไปค้าแข้งต่างประเทศ) ผลสุดท้ายเราก็จะอยู่แถวๆนี้แหละ จนกว่าจะมีคนที่มุ่งมั่น มีเป้าหมายกล้าคิดกล้าฝัน กล้าฝ่าฟันแบบชนาธิป  ความฝันที่ทีมชาติไทยจะพัฒนาสำหรับผมฝากไว้ที่ความสำเร็จของชนาธิปแหละ ถึงจะมีตัวอย่างที่เป็นรูปธรรมให้นักเตะไทยกล้าคิดกล้าฝัน  ระบบทุกวันนี้ผมมองว่าพัฒนาขึ้นมามากๆแล้ว และเป็นระบบที่ดีมากๆอยู่แล้วด้วยเพียงแต่ทุกอย่างต้องใช้เวลา  การจะได้นักเตะที่มีคุณภาพซักคนแค่ระบบดีๆมันยังไม่ใช่คำตอบ มันต้องการอะไรมากกว่านั้น

paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +173/-696

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 10:32:17 PM »

การวางรากฐานที่เราไม่เคยมี เอาใครมาทำก็ต้องใช้เวลา

อายุการทำงานมันก็มีวาระกำหนดอยู่แล้ว

แต่ถ้าพวกคุณอยากให้แกออกไป วันนี้ พรุ่งนี้

พรุ่งนี้ไปเลยนะครับ หน้าสมาคมฯ

ทำไมจะไม่เกี่ยว ผลงานปัจจุบันไม่มี มีแต่อ้างอนาคตต้องใช้เวลาแถไปวันๆ ค่าของคนอยู่ที่ผลงาน
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1457/-1248

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 10:48:57 PM »

ทำไมจะไม่เกี่ยว ผลงานปัจจุบันไม่มี มีแต่อ้างอนาคตต้องใช้เวลาแถไปวันๆ ค่าของคนอยู่ที่ผลงาน
พยายามอ่านภาษาไทยให้เข้าใจนะ

การวางรากฐาน (หน้าที่หลักๆของประธานเทคนิคที่ฟีฟ่าให้ทำ)
เอาใครมาทำ  เอาแบบค่าจ้างเดือนละ 20 ล้านบาท  มาทำ
ถามว่า มันทำให้บอลไทยเก่งขึ้นมาในปีเดียวได้มั้ย?

นี่คือ คำอธิบายว่า ''ไม่เกี่ยว''

ไม่ใช่เขาอ้างว่า ต้องใช้เวลา เพื่อจะได้อยู่ตำแหน่งยาวๆ
ถามว่า  เมื่อหมดวาระ ถ้ากลุ่มนี้ไม่ได้รับเลือกตั้ง เขาจะได้ทำต่อไปนานๆมั้ย?
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +470/-304

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 10:53:49 PM »

..มันก็เหมือนกฏหมายบ้านเรานั่นล่ะ เชื่อมั๊ยว่าไม่มีฉบับใหนไม่ดี ผมยกตัวอย่าง พรบ.ว่าด้วยการรักษาความสะอาดและความเป็นระเบียบเรียบร้อยของบ้านเมือง ในกฏหมายก็มีข้อห้ามไว้ชัดเจน เช่น มาตรา 23 ห้ามมิให้ผู้ใดเทหรือทิ้งกรวด หิน ดิน เลน ทราย หรือเศษวัตถุก่อสร้างลงในทางน้ า หรือกองไว้หรือ
กระท าด้วยประการใด ๆ ให้วัตถุดังกล่าวไหลหรือตกลงในทางน้ า ...
..ท่านเห็นน้ำท่วมมั๊ย สาเหตุหนึ่งมาจากขยะในลำคลอง นี่สรุปว่าคนที่ออกกฏหมายนี้ใช้ไม่ได้ใช่มั๊ย คนที่ทิ้งขยะไม่ปฏิบัติตามกฏหมายท่านไม่โทษเลยนะ
..อย่างที่ผมบอกครับว่าเราคุยกันด้วยเหตุผล ผมชอบประธานเทคนิกที่เป็นตัวของตัวเอง มีหลักการคิด มีความรู้ อย่างน้อยแกเสนอแนวทางไทยเวย์ เป็นแนวทางหลักให้ภาพรวมพัฒนาไปทางทิศเดียวกัน ปีนี้เป็นปีที่2ที่ที่สมาคมชุดนี้นั่งเก้าอี้มา สำหรับผมขอรอให้ครบ 4 ปีได้ เพราะที่ผ่านมาเรายังไม่เคยมีแผนแม่บทหรือกฏหมาย ที่ชัดเจนเช่นนี้ ครั้งนี้เป็นครั้งแรกจากประธานเทคนิก(จริงๆ)คนแรก เมื่อครบ 4 ปี ยังไม่มีอะไรดีขึ้นผมจะร่วมเป็นหนึ่งในการขอเปลี่ยนเอง..
chalee
รักในหลวง
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +332/-252

อยากให้ทุกคนรักและหวงแหนประเทศ..เหมือนพระองค์ท่าน

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 11:30:24 PM »

นักเตะชลบุรี ที่ไปเล่นเวทที่ Fitness First ใน Central ชลบุรี นั้น จริงจัง หรือ เหยาะแหยะ แค่ไหน คนในนั้นรู้ดี   

cikada
โดนแบนเพราะหน้าตาดี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +553/-1266

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 01:32:17 AM »

+ ครับ ไม่มีการชีวัดผลงาน ละเมอเพ้อฝันไปเรื่อย

เฮงซัง GetOut !!
japan_xi
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 04:02:23 AM »

พยายามอ่านภาษาไทยให้เข้าใจนะ

การวางรากฐาน (หน้าที่หลักๆของประธานเทคนิคที่ฟีฟ่าให้ทำ)
เอาใครมาทำ  เอาแบบค่าจ้างเดือนละ 20 ล้านบาท  มาทำ
ถามว่า มันทำให้บอลไทยเก่งขึ้นมาในปีเดียวได้มั้ย?

นี่คือ คำอธิบายว่า ''ไม่เกี่ยว''

ไม่ใช่เขาอ้างว่า ต้องใช้เวลา เพื่อจะได้อยู่ตำแหน่งยาวๆ
ถามว่า  เมื่อหมดวาระ ถ้ากลุ่มนี้ไม่ได้รับเลือกตั้ง เขาจะได้ทำต่อไปนานๆมั้ย?

แต่โค้ชเฮง รับประกัน เลยนะครับ ว่าใช้เวลาแค่ 3 ปี เราจะเก่งเท่า เยอรมัน ญี่ปุ่น

ฉะนั้น ระยะเวลานี้ ไม่มีผลกับแกครับ ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

แต่ปัญหาคือ ไม่ความรู้ ไม่มีฝีมือ แต่ดันทุรันต่างหาก ฮี่ ฮี่

เปลี่ยนประธานเทคนิคนี้ ก็จบเรื่องแล้ว หรือ ให้ลาออกไปทำไร่ไถนา เลี้ยงลูกเลี้ยงหลาน ก็ว่าไป

แต่ก็มีเรื่องผลประโยชน์ โดยตำแหน่งอีก เงิน 50000 เหรียญ จาก 250000 ต่อปี(หรือต่อเดือนนี้แหละ) ที่ฟีฟ่าให้ ตามที่ป๊อกกี้เคยกล่าวอ้าง

etai
Full Member

คะแนนความรัก: +94/-110

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 07:51:17 AM »

สมค.ต้องยอมรับนะครับว่า ไทยแลนด์เวย์ ยังไม่กำเนิดขึ้น
ก้าวแรกของไทยแลนด์เวย์ก้ยังไม่เห็น ตั้งแต่เอคโคโนเข้ามา
ฉะนั้นแฟนนานุแฟน ต้องการเห้น ไทยแลนด์เวย์ มันต้องมีประกายออกมาก่อน
ก่อนที่จะเป็นไฟลุกโชติช่วง
-วันนี้กองหลังเราเหนียวขึ้นใหม ในทุกชุดเยาวชน
-วันนี้เราเล่นเกมส์โต้กลับรวดเร็วแค่ใหน
-วันนี้เราส่งบอลเท้าสู่เท้า ดีกว่าแต่ก่อนยังไง
สิ่งเหล่านี้มันคือก้าวแรก ที่ยังไม่เห็น แล้วเราจะรู้ได้ยังไง
ว่ามีพัฒนาการดีขึ้น ในทิศทางที่กำหนดไว้
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +450/-252

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 08:17:09 AM »

มันคือเป้าหมายที่วางไว้ ส่วนจะไปถึงหรือไม่ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2520/-3489

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 10:39:02 PM »

อืมๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์