Thailandsusu Webboard
พฤศจิกายน 17, 2018, 11:23:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสปนถึงจะแพ้จุดโทษ แต่ชนะใจ ทีมไทยควรเอาเป็นแบบอย่าง  (อ่าน 1073 ครั้ง)
siamesecat
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +495/-405

| | |
« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 11:22:59 AM »

การเข้าทำ เกมส์ผ่านบอลเกือบ 100 %
รูปร่างเล็กกว่ารัสเซีย ครึ่งๆ แทบเหมือนทีมไทย

ไทยควรทำตามแนวเสปน อย่างเคร่งครัด ตัวเล็ก เล่นเหนียวต่อบอลแม่น

เสียดาย จุดโทษ แกว่งๆ เท่านั้นเอง

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +337/-484

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 11:37:26 AM »

ครองบอล ผ่านบอลเหนือกว่าทุกอย่างก็จริงครับ แต่ยิงประตูไม่ได้นี่ผมว่าก็ไม่ได้มีประโยชน์เลย เหมือนสเปนเมื่อวานเลยครับ กลายเป็นบอลน่าเบื่อไปเลย

ถ้าจะบอกว่าไทยเราควรไปตามแนวสเปน อันนี้ต้องกลับมามองว่าเราเองมีศักยภาพพอที่จะทำได้เหมือนสเปนหรือยัง

chalee
รักในหลวง
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +332/-252

อยากให้ทุกคนรักและหวงแหนประเทศ..เหมือนพระองค์ท่าน

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 11:41:07 AM »

ผมมองต่างมุมครับ

ขนาดรัสเซียที่เป็นเจ้าภาพยังเล่นเกมรับ

อิหร่านบนเวทีโลก ก็ต้องเล่นเกมรับ

สโมสรในญี่ปุ่นส่วนใหญ่ ก็เน้นเกมรับ

ถ้านักเตะเราไม่เก่งขนาดสเปน (ซึ่งคงจะอีกนานมาก) ผมคิดว่า การเล่นเกมรับและต่อบอลให้น้อยครั้งเพื่อทำประตู น่าเป็นทางเดียวที่เราจะได้ผลการแข่งขันที่ดี เยาวชนเราต้องเรียนรู้การเล่นเกมรับตั้งแต่เด็กๆ ไม่ใช่เน้นบุกอย่างเดียวตามที่ตัวเองถนัด
siamesecat
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 11:51:06 AM »

ผมมองต่างมุมครับ

ขนาดรัสเซียที่เป็นเจ้าภาพยังเล่นเกมรับ

อิหร่านบนเวทีโลก ก็ต้องเล่นเกมรับ

สโมสรในญี่ปุ่นส่วนใหญ่ ก็เน้นเกมรับ

ถ้านักเตะเราไม่เก่งขนาดสเปน (ซึ่งคงจะอีกนานมาก) ผมคิดว่า การเล่นเกมรับและต่อบอลให้น้อยครั้งเพื่อทำประตู น่าเป็นทางเดียวที่เราจะได้ผลการแข่งขันที่ดี เยาวชนเราต้องเรียนรู้การเล่นเกมรับตั้งแต่เด็กๆ ไม่ใช่เน้นบุกอย่างเดียวตามที่ตัวเองถนัด

นั่นแหละครับผมถึงบอกว่าให้มุ่งมั่นแนวทางนี้
เพราะเรามีข้อจำกัดเรื่องรูปร่าง กรรมพันธ์ คนไทยตัวใหญ่ขึ้นก็จริงแต่หนาไม่เท่ายุโรปแน่นอน

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
siamesecat
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 11:51:50 AM »

ครองบอล ผ่านบอลเหนือกว่าทุกอย่างก็จริงครับ แต่ยิงประตูไม่ได้นี่ผมว่าก็ไม่ได้มีประโยชน์เลย เหมือนสเปนเมื่อวานเลยครับ กลายเป็นบอลน่าเบื่อไปเลย

ถ้าจะบอกว่าไทยเราควรไปตามแนวสเปน อันนี้ต้องกลับมามองว่าเราเองมีศักยภาพพอที่จะทำได้เหมือนสเปนหรือยัง

เสปนขาด หัวหมู่ทะลวงประตูเหมือนกันครับ

JDAM
Hero Member

คะแนนความรัก: +337/-484

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 12:03:34 PM »

เมื่อวานนอกจากผลจากการยิงจุดโทษแล้ว สิ่งที่รัสเซียเหนือกว่าสเปนมีอย่างเดียวคือเล่นได้ตามแทคติคจนทำเอาสเปนทำอะไรไม่ได้เลย
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +774/-1381

new world order

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 12:07:21 PM »

เกมนี้ผมชอบรัสเซียที่เล่นคุมโซนแบบสืบตัวเข้าหาคู่ต่อสู้ ไม่เปลืองแรงเท่าวิ่งเพรสแบบญี่ปุ่นหรือเกาหลี แต่ทั้งทีมเป๊ะมาก คัฟเวอร์กันตลอด ทำให้มีแรงยันไปถึง120

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
winningkung
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +243/-572

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 12:31:14 PM »

สเปนoff ball ห่วยมาก พร้อมเสียประตูได้ทุกเมื่อ แถมแย่งบอลไม่เก่งแบบยุคที่เปปยังทำบาซ่า ที่รัสเซียเสียบอล จ่ายเสียกันเองทั้งนั้น แทบไม่ได้โดนแย่งเลย
ยุคเปป แย่งบอลเก่งมาก พอคิดว่า เล่นไปเดี๋ยวก็ได้บอลคืนมา นักเตะจะกล้าเล่นเพื่อที่จะทำประตูมากกว่า
พอเป็นแบบนี้ นักเตะก็ไม่อยากเสียบอล กลายเป็นไม่กล้าเสี่ยง พอถึงพื้นที่สุดท้าย เคาะกลับ
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3606/-1540

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 12:44:18 PM »

เคาะบอลจนน่าเบื่อครับ คนที่เบื่อกว่าคนดู คงเป็น ดิเอโก้ คอสต้า เซ็งสุดๆ 

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
ChanaPat
อย่าบอกว่าตัวเองมีความเป็นกลาง ถ้ายังมีคำว่า "ของกู"
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +103/-78

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 12:47:14 PM »

ครองบอลแบบขวางไปมาซ้ายขวา หวังจะเจาะแบบทะลุทะลวงเข้าไปยิงอย่างเดียว ผมนั่งดูตั้งแต่ต้นเกมส์ ผมพูดแบบฟันธงเลยว่าสเปนยิงไม่ได้แน่นอน เผลอๆ โดนสวน แล้วมันก็เป็นจริงตามนั้น

สิ่งที่สเปนขาดคือ การยิงจากแถวสอง การครอสจากด้านข้าง การลากเลื้อยเพื่อเอาฟรีคิก ถ้ามีสามอย่างนี้พร้อมกับการเจาะเข้าทำตามช่อง ผมว่าสเปนชนะตั้งแต่ 90 นาทีแล้ว

นักฟุตบอลไทยลีกเหมือนจะเป็นมืออาชีพกันแล้ว >> จะเหลือแค่ผู้ตัดสินกับแฟนบอลนี่แหละ น่าเป็นห่วง
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +924/-185

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 12:54:37 PM »

ครองบอลแบบขวางไปมาซ้ายขวา หวังจะเจาะแบบทะลุทะลวงเข้าไปยิงอย่างเดียว ผมนั่งดูตั้งแต่ต้นเกมส์ ผมพูดแบบฟันธงเลยว่าสเปนยิงไม่ได้แน่นอน เผลอๆ โดนสวน แล้วมันก็เป็นจริงตามนั้น

สิ่งที่สเปนขาดคือ การยิงจากแถวสอง การครอสจากด้านข้าง การลากเลื้อยเพื่อเอาฟรีคิก ถ้ามีสามอย่างนี้พร้อมกับการเจาะเข้าทำตามช่อง ผมว่าสเปนชนะตั้งแต่ 90 นาทีแล้ว

ใช่ครับ บอกตรงๆไม่ได้ชนะใจเลย ไม่ได้มีช้อตตั้งใจะเข้าทำเลย อ้อมีจังหวะอิเนียสต้า ยิงจากนอกกรอบลูกนึง
ยักษ์แสด
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +236/-544

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 12:57:46 PM »

ควรเอาแบบอย่างเกาหลีใต้ ดีกว่า ตั้งรับทั้งเกมส์  แต่ชนะเยอรมัน 2 - 0
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +450/-252

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 01:32:52 PM »

มีประตูสองลูกในเกมส์เป็นรัสเชียทั้งหมด ลูกแรกทำเข้าประตู ลูกสองจุดโทษ

self discipline
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +85/-88

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 02:46:07 PM »

ดูแล้วหลับ
331807
Hero Member

คะแนนความรัก: +93/-170

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 03:24:50 PM »

ตั้งรับลึกและรอสวน ทีเด็ดจริง รัสเซีย คล้ายๆ เกาหลี

กรูปรีพลัดถิ่น 132
krating
Newbie
*

คะแนนความรัก: +47/-42

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 04:20:02 PM »

เล่นสวยงาม ได้คะแนนเต็ม แต่แพ้นะ
outsider
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +38/-21

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 04:52:47 PM »

กำลังสงสัยเรื่อง แฮนบอล คือถ้าบอลโดนมือ ถือเป็นแฮนด์บอลเลยใช่ไหมครับ ไม่ได้ดูที่เจตนาแล้วใช่ไหม

เหมือนสมัยก่อนคลับคล้ายคลับคลา ว่าจะมี ball to hand กับ hand to ball โดยจะดูที่เจตนาเป็นหลัก เพราะไทยก็เคยเสียจุดโทษ ในกรณีที่บอล หล่นมาใส่มือ (ถ้าจำไม่ผิดนะ)

เหมือนกับจุดโทษของรัสเซีย ผมกลับมองว่ามันเหมือนอุบัติเหตุ เสียมากกว่า (ไม่รู้จะนอกเรื่องไปไหม)
jaoaok06
Newbie
*

คะแนนความรัก: +0/-0

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 05:09:20 PM »

กำลังสงสัยเรื่อง แฮนบอล คือถ้าบอลโดนมือ ถือเป็นแฮนด์บอลเลยใช่ไหมครับ ไม่ได้ดูที่เจตนาแล้วใช่ไหม

เหมือนสมัยก่อนคลับคล้ายคลับคลา ว่าจะมี ball to hand กับ hand to ball โดยจะดูที่เจตนาเป็นหลัก เพราะไทยก็เคยเสียจุดโทษ ในกรณีที่บอล หล่นมาใส่มือ (ถ้าจำไม่ผิดนะ)

เหมือนกับจุดโทษของรัสเซีย ผมกลับมองว่ามันเหมือนอุบัติเหตุ เสียมากกว่า (ไม่รู้จะนอกเรื่องไปไหม)
วันก่อน อาเจนเจอไนจีเรีย ก็แฮนด์บอลในเขตตัวเอง ถ้าให้จุดโทด อาเจนตกรอบแรกแน่ แต่กรรมการไม่ให้
outsider
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +38/-21

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 05:35:10 PM »

วันก่อน อาเจนเจอไนจีเรีย ก็แฮนด์บอลในเขตตัวเอง ถ้าให้จุดโทด อาเจนตกรอบแรกแน่ แต่กรรมการไม่ให้
นั่นแหละครับ ถึงได้สงสัยว่า ทำไมกรรมการ ไม่ดูที่เจตนา เพราะถ้ามันไม่เจตนาแล้วให้จุดโทษ คิดว่ามันก็แปลกๆ อยู่
kidz กลุ่มเสื้อบอลไทย168
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +560/-159

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2018, 06:00:36 PM »

ครั้งนี้ทีมเล็กสู้กับทีมใหญ่ได้สูสีมากขึ้น สู้ด้วยแท็คติกรับแน่นแล้วโต้กลับ

racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +225/-182

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 08:52:44 AM »

นั่นแหละครับ ถึงได้สงสัยว่า ทำไมกรรมการ ไม่ดูที่เจตนา เพราะถ้ามันไม่เจตนาแล้วให้จุดโทษ คิดว่ามันก็แปลกๆ อยู่
ถึงไม่เจตนาแต่บอลมันโดนมือแล้วมีผลกับการทำประตูการทำเกมมันก็ฟาวครับ
เอาเข้าจริงแทบไม่มีใครเจตนาใช้มือหรอกครับ
ถ้าดูเจตนาอย่างเดียวแทบไม่ต้องเป่ากันเลย
มีแค่ลูกซัวเรสในบอลโลก 2010 ที่เจตนาใช้มือปัดบอลชัดเจน
ถ้าบอลมันโดนมือแล้วมีผลกับเกมแล้วมือไม่ได้หุบติดตัว ยังไงก็ฟาวครับ

เจ้าจอม
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +924/-185

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2018, 03:21:43 PM »

ถ้าเคส ของสเปน (ปีเก้) การยกมือ ของเขาผิดธรรมชาติมั้งกรรมการจึงมองว่าตั้งใจ
คหสต.ผมก็ว่าตั้งใจนะ คนอะไรกระโดดโหม่งมือตั้งฉากกับพื้นโลก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์