Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 16, 2018, 03:45:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติดเหมืองในชิลี 69 วัน  (อ่าน 2012 ครั้ง)
Mozziedevil
Thailandsusu
Full Member
**

คะแนนความรัก: +263/-45

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 05:34:18 PM »

น้องๆทั้ง 13 ชีวิตติดถ้ำทำให้นึกถึงหนังเรื่อง The 33

หนังเรื่องนี้สร้างจากเรื่องจริง ที่เกี่ยวกับคนงานเหมืองในชิลี ที่ติดอยู่ใต้ดิน 69 วัน

ขอให้ปลอดภัยทุกคน

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=hOoIBOYqHyw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=hOoIBOYqHyw</a>
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +219/-356

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 06:03:22 PM »

ต้องหาทางเอาน้ำอาหาร ไปให้ได้ก่อน
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2538/-3553

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2018, 11:23:31 PM »

ต่างกันที่เขาเป็นผู้ใหญ่
แต่นี่มันเด็กๆนี่ดิ

ลมหายใจคือฟุตบอล
cikada
โดนแบนเพราะหน้าตาดี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +555/-1316

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 12:06:03 AM »

เอาผู้เชี่ยวชาญโดยตรงเข้าไปช่วยดีกว่า
ของเราอุปสรรคแค่น้ำ ยังทำอะไรไม่ได้มากเลย

เฮงซัง GetOut !!
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +498/-416

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 12:16:35 AM »

เอาผู้เชี่ยวชาญโดยตรงเข้าไปช่วยดีกว่า
ของเราอุปสรรคแค่น้ำ ยังทำอะไรไม่ได้มากเลย

จริงเหรอ บางรูสูงแค่  40 `ซม กว้างแค่ 80 ซม ซ้ายโขดหิน ขวาซอกหิน น้ำขุ่นไหลแรง
แค่น้ำจริงเหรอ ซีลไทยครึ่งร้อย ซีลเมกา นับยี่สิบคน คนสำรวจถ้ำสี่ห้าสิปปี ยังฝ่าไปไม่ได้เลย
ชิลี รู้จุดแน่นอน อันนี้ อยู่ตรงใหนก็ไม่รุ้

ขอให้รอด  หัวใจแกร่งสุดๆ ครับ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
CHOLA
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +168/-123

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 06:00:44 AM »

ที่ชิลีขารุ้จุดคนที่ติดอยุ่ ที่แน่นอน ของเรายังงมหาอยู่เลย
สู้ๆเอาใจช่วยทุกฝ่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2018, 10:43:34 AM โดย CHOLA » บันทึกการเข้า
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +228/-464

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 06:19:32 AM »

ต้องดำน้ำขุ่นเป็นโคลน  แถมไหลแรงอีก  ต้องใช้มือคลำไป  ระยะทางเป็น 100 เมตร  อุปกรณ์ก็เอาอะไรเข้าไปไม่ได้มาก 

บางช่วงช่องเล็กแค่ตัวคนรอด    ต่อให้มืออาชีพแค่ไหน  ด้วยข้อจำกัดขนาดนี้  ยังไงก็ต้องใช้เวลาทั้งนั้น

เข้าไปกู้ภัย  แต่ถ้าเข้าไปแล้วต้องไปเป็นภัยให้คนอื่นกู้อีก  แล้วเด็กๆจะต้องรอเวลานานขึ้นไปอีกแค่ไหน

เมืองนอกเขาก็ไม่ต่างกัน  ยังจำกรณีคนไทยขับรถตกเหวที่อเมริกาได้ไหม  ขนาดเห็นๆอยู่เขาก็ยังกู้ไม่ได้เลย

เขายังต้องคำนึงถึงความปลอดภัยของคนปฏิบัติงานเลย
TON-Mr.PostMan
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +239/-19

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 07:55:05 AM »

ขอให้ทุกคนได้รับการช่วยเหลืออย่างปลอดภัยครับ เป็นกำลังใจให้เจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติงานและญาติที่กำลังเฝ้ารอครับ
cikada
โดนแบนเพราะหน้าตาดี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +555/-1316

ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 08:58:02 AM »

จริงเหรอ บางรูสูงแค่  40 `ซม กว้างแค่ 80 ซม ซ้ายโขดหิน ขวาซอกหิน น้ำขุ่นไหลแรง
แค่น้ำจริงเหรอ ซีลไทยครึ่งร้อย ซีลเมกา นับยี่สิบคน คนสำรวจถ้ำสี่ห้าสิปปี ยังฝ่าไปไม่ได้เลย
ชิลี รู้จุดแน่นอน อันนี้ อยู่ตรงใหนก็ไม่รุ้

ครับ มีนักข่าวช่องหลายสีเคยไปสำรวจทำรายการถึงจุด พัทยาบีชมาแล้ว มีภาพถ่าย ภาพเคลื่อไหวพร้อมเมื่อเดือน มี.ค เอง อีกอย่างกรมอุธยานเจ้าของพื้นที่ น่าจะชำนาญเส้นทางมากกว่า แต่ปัจุบันมั่วไปหมด ต้องแก้ปัญหาแบบรายชั่วโมง สงสารน้องๆจริงๆ

เฮงซัง GetOut !!
loeienter
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +158/-213

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 10:24:03 AM »

ที่ชิลีดูด๋อยไปเลยครับ ถ้ามาเจอถ้ำมรณะที่ไทย  ที่ชิลีรู้พิกัดแน่นอน เป็นพื้นที่เปิด และใต้ดินก็มีทั้งรถเกรดดิน รถตัก แถมมีเสบียงเพียงพอที่จะรอคนเจาะช่วยเหลือ  แต่เด็ก13คนนี้ซิ ไม่รู้พิกัด ไม่รู้ชะตากรรม ถ้ำเป็นทางเขาวงกต น้ำท่วมโคลนอุด
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1066

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 06:40:13 PM »

ผมว่าเขาก็ระดมผู้เชี่ยวชาญมาเยอะแล้วนะครับ                 รัฐบาลไทยขอความช่วยเหลือไปทั้ง พม่า ลาว อเมริกา อังกฤษ  ล่าสุด    จีนบินมาสมทบที่เชียงรายแล้ว โดยเป็น 1 ในคณะที่เคยกู้ภัยเหมืองชิลีถล่มด้วย

คือนับว่าเก่ง ๆ กันแล้วละ           ทางเราได้แต่นั่งดูเอาใจช่วยหน้าคอม  คงช่วยอะไรมากกว่านี้ไม่ไ่ด้แล้ว

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
ป๊อกกี้
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +1480/-1413

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 07:00:32 PM »

ครับ มีนักข่าวช่องหลายสีเคยไปสำรวจทำรายการถึงจุด พัทยาบีชมาแล้ว มีภาพถ่าย ภาพเคลื่อไหวพร้อมเมื่อเดือน มี.ค เอง อีกอย่างกรมอุธยานเจ้าของพื้นที่ น่าจะชำนาญเส้นทางมากกว่า แต่ปัจุบันมั่วไปหมด ต้องแก้ปัญหาแบบรายชั่วโมง สงสารน้องๆจริงๆ

ไปตอนน้ำแค่เข่า  กับ ไปตอนน้ำมิดหัว  แยกแยะหน่อย
ขงเบ้ง
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +121/-30

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 07:16:11 PM »

ไปตอนน้ำแค่เข่า  กับ ไปตอนน้ำมิดหัว  แยกแยะหน่อย

เข้าไปตอนนี้ นรกชัดๆครับ มองอะไรก็ไม่เห็น น้ำก็แรง หวังว่าเด็กๆจะปลอดภัย
thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +777/-1389

new world order

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 07:32:28 PM »

ที่จริงผมไม่ได้ยินข่าวว่านำชาวบ้านเข้าไปมีส่วนร่วมในการค้นหานะครับ บางทีคนพื้นที่อาจจะชำนาญเส้นทางมากกว่าซีลก็ได้ เห็นนักข่าวไปถามชาวบ้านรอบหรือเด็ก ก็ได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อทีมมากๆ

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +225/-194

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 07:51:51 PM »

ล่าสุด เข้าไปในโพรงถ้ำลึก 40 เมตรแล้ว พอมีทางเดิน พอมีแสงสว่างที่ปลายอุโมงแล้ว
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1066

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2018, 08:08:33 PM »

ที่จริงผมไม่ได้ยินข่าวว่านำชาวบ้านเข้าไปมีส่วนร่วมในการค้นหานะครับ บางทีคนพื้นที่อาจจะชำนาญเส้นทางมากกว่าซีลก็ได้ เห็นนักข่าวไปถามชาวบ้านรอบหรือเด็ก ก็ได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อทีมมากๆ
  เขาแสกนกันทุกตารางเมตรปูพรมค้นหา   รวมถึงทางอากาศ        ผมว่าน่าจะเพียงพอไม่จำเป็นต้องใช้ชาวบ้านมาเสี่ยงอันตรายในการค้นหาอีก

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
Nuttyronal_34
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +259/-84

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2018, 04:41:36 PM »

ต่างกันที่  33 คนนั้นมีเสบียงพอประทังชีวิต

ของเรายังหาตัวไม่เจอเลย

เป็นกำลังใจให้ จนท.ทุกท่านครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์