Thailandsusu Webboard
ธันวาคม 17, 2018, 09:47:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อคิดเรื่อง ''กองหลัง'' จากโค้ชเศก (เศกสรร ศิริพงษ์)  (อ่าน 1039 ครั้ง)
ป๊อกกี้
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +1480/-1417

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 03:05:54 PM »

เด็กสโมสรใหญ่ เด็กโรงเรียนดังช้างเผือกฯลฯ เล่น 1 ปี 40 นัด
มีประมาณ 8 นัด ที่อาจเล่นเกมรับเยอะกว่าปกติ(รอบรอง,รอบชิง)
เพราะทรัพยากรทีมพวกเขาเหนือกว่า ต่อบอลสวยงาม ครองบอลมากกว่า
เนื่องจากคู่ต่อสู้เป็นรองทุกขุมกำลัง
เด็กกลุ่มนี้ติดทีมชาติ 90 %

เล่นในอาเซียนเด็กกลุ่มนี้ชนะเลิศ
จะยากหน่อยเวลาเจอ ทีมTop 4  แต่ก็เอาตัวรอดได้

เวทีใหญ่ระดับทวีปเอเชีย เด็กกลุ่มนี้แพ้ 60%จากสถิติรวม
แพ้80-90%เมื่อเจอทีม Top 10
เพราะในเวทีเอเชียทักษะการครองบอลสู้ไม่ได้
เวลาในเกมส่วนใหญ่ต้องเล่นเกมรับ
ย้อนกลับไปต้นทางทำให้ทราบว่า เด็กมีโอกาสเล่นเกมรับแบบเข้มข้นน้อยมาก
ถ้าจะไล่ล่าเอาบอลคืนก็ฝืนธรรมชาติที่ผ่านมา
ขณะเดียวกันการถูกกดดันขณะครองบอลก็ไม่เข้มข้นเจอเกมรับของจริงจึงเสียบอลง่าย.......

เลือกนักเตะเกมรับเด่นจากทีมทรัพยากรด้อยกว่าที่ต้องเล่นในสภาพเป็นรองผสมไปบ้างก็ได้ครับ
เพราะพวกเขาสามารถเล่นเกมรับแบบเป็นธรรมชาติ เขารับมือกับความกดดันได้ดี
เพราะมีความชำนาญจากประสบการณ์ที่เจอในเกมจริง
ผมมีมุมมองแบบนี้ ให้นักเตะเล่นในสิ่งที่เขาถนัดเขาก็จะมีความสุข
เกมก็จะมีสีสันแบบสู้ได้สนุก  โอกาสชนะก็เพิ่มมากขึ้น...

ที่มา  :  แฟนเพจ เศกสรร ศิริพงษ์ (ผู้ฝึกสอนสโมสรกำแพงเพชร เอฟซี)
bungart
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +489/-308

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 04:03:46 PM »

...น่าคิดครับ ผมก่เซนต์ประมาณหนึ่งแต่ไม่เคยคิดนะว่า มีมุมมองที่แปลกออกมาเช่นนี้ น่าคิด...
ป๊อกกี้
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +1480/-1417

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 04:08:31 PM »

...น่าคิดครับ ผมก่เซนต์ประมาณหนึ่งแต่ไม่เคยคิดนะว่า มีมุมมองที่แปลกออกมาเช่นนี้ น่าคิด...

เหตุผลรองรับของแกใช้ได้นะครับ

แต่อาจใช้กับรุ่นเด็ก  เพราะสุดท้ายแล้ว เมื่อโตไป คนเก่งจะถูกซื้อไปอยู่ทีมใหญ่
331807
Hero Member

คะแนนความรัก: +99/-176

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 04:17:42 PM »

ต้องหาทีมอุ่นเครื่องกับทีมที่ดีกว่าบ่อยๆ หลังและประตูจะได้แสดงศักยภาพ

กรูปรีพลัดถิ่น 132
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2539/-3556

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 11:04:17 PM »

อืมๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +228/-464

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 08:05:53 AM »

ไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่   เด็กเก่งๆและมีพรสวรรค์ก็จะถูกดึงไปอยู่ทีมใหญ่ๆดังๆทั้งนั้นแหละครับ
เด็กๆในทีมรองๆที่เล่นเกมรับถึงแม้จะเคยชินก็ไม่ได้แปลว่าจะเล่นเกมรับเก่งกว่าเด็กๆจากทีมใหญ่

ดูได้จากเกมที่ทีมใหญ่ๆเจอกัน  ที่โค้ชเศกมองว่าเล่นเกมรุกดี  แต่ก็กว่าจะชนะ ยิงกันได้ หืดจับ
ผลการแข่งที่เกิดขึ้นปัจจัยหลักผมว่าเกิดจากโค้ชและการเตรียมทีมมากกว่า 

อย่างโค้ชก็มีการวางแทคติกที่เหมาะกับคู่ต่อสู้ไหม  มีความละเอียดและสอนเด็กให้เข้าใจในแทคติกที่จะใช้ไหม
ขนาดเป๊ปฝึกนักบอลระดับโลก  บางทียังเห็นอบรมนักบอลกลางสนามตอนถ่ายทอดสดก็ยังมี แล้วนับประสาอะไรกับนักบอลไทย

ยิ่งในรุ่นเด็กๆด้วยแล้วยิ่งไปกันใหญ่  อย่างโค้ชจุ่นตอนคุมได้แชมป์นี่ต้องตะโกนสั่งแทบทุกสเต็ป
ถ้ามีการเตรียมทีมดีๆ นักบอลเข้าใจแทคติก  เล่นเป็นทีมเวอร์ค  เรื่องแบบนี้ก็จะน้อยลง

ส่วนโค้ชเศกผมมองว่าน่าจะเรียกร้องโอกาสให้กับนักบอลจากทีมรองๆได้มีโอกาสพิสูจน์ฝีมือมากกว่า
ส่วนโค้ชที่เลือกผมว่าเขาก็เลือกนักบอลตามแทคติกของเขาละครับ  คงไม่ได้เลือกจากสโมสรหรอก

ถ้ามีนักเตะตามที่เขาต้องการไม่ว่าจะอยู่ทีมไหนเขาก็คงเรียกทั้งนั้นแหละครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์