Thailandsusu Webboard
กันยายน 26, 2018, 07:14:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีมชาติไทยให้ใครมาคุมทีมก็คงเปลี่ยนแปลงให้ดีขึ้นกว่าเดิมได้นิดหน่อยเท่านั้น  (อ่าน 1713 ครั้ง)
เซลล์โรงพิมพ์
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1070/-1562

| | |
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 07:47:06 AM »

ในส่วนของผู้เล่นนั้นความคล่องแคล่วว่องไวเราทำได้ดีเพราะผู้เล่นหลายคนเรามีขนาดไซส์ที่เล็ก แต่ในด้านวิทยาศาสตร์การกีฬาของเรายังตามหลักชาติในเอเชียอยู่หลายก้าว 2ประตูเมื่อวานที่เสียประตูถ้าเราพัฒนาด้านวิทยาศาสตร์การกีฬาได้ดี ผมคิดว่าผู้เล่นจีนไม่ได้เข้ามายิงประตูได้แน่นอน

ประตูแรกที่เราเสียกองหลังเจอความแข็งแกร่งของกองหน้าจีนเบียดปะทะจนเสียเหลี่ยม และประตูที่2ในจังหวะที่ดวล1ต่อ1ของสารัชกับผู้เล่นจีนจังหวะคิดอยู่แล้วว่าเอาไม่อยู่แน่นอน เพราะสารัชรูปร่างเล็กถ้าเจอกระชากหนีแล้วนะดับร่างกายสารัชเอาไม่อยู่แน่นอน แล้วก็เป็นอย่างที่คิดเพราะเจอกระชากหายทันที

โค้ชทั้งไทยและต่างชาติให้มาคุมทีมไทยเจอระดับวิทยาศาสตร์การกีฬาของไทยที่ตามหลังชาติเอเชียก็ยากที่จะเปลี่ยนแปลงแบบยกระดับให้สูงกว่าเดิม
Benz_KasitdaceGK
Hero Member

คะแนนความรัก: +707/-1066

ถ้าคุณคิดว่ากด - จะทำให้ผมตายได้ก็ตามสบาย ไม่แคร์

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 07:51:29 AM »

เห็นด้วยครับ
ทวนทอง
Hero Member

คะแนนความรัก: +250/-264

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 08:09:52 AM »

แล้วทำไงครับ สรีระคนไทยเราเป็นยังนี้ ก็ต้องทำใจ ย้อนไปดู ทีมชาติไทย ยู 19 21 23 ที่จะขึ้นมาแทนชุดใหญ่ในอนาคต ก็มีแต่พวกลูกกรอกทั้งนั้น ไประดับเอเชียก็โดนเบียดกระเด็นกระดอนหมด คงต้องหวังไปที่พวกทีมชาติไทยชุด ยู 13 ลงไปที่จะโตขึ้นมา หวังว่าเยาวชนรุ่นหลังเราที่มีภาวะโภชนาการ การแพทย์ที่ดีขึ้น จะทำให้ได้เยาวชนทีมชาติไทยชุดใหม่ที่มีสรีระที่ดีขึ้น สูงใหญ่ขึ้น พอที่จะสู้กับชาติในเอเชียได้ดีขึ้นเท่านั้นเอง
vutchara_s
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-9

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 08:28:59 AM »

เราจะไม่ไปถึงไหนหรอก หากเราไม่ได้มีสูตรการเล่นโดยเฉพาะของคนไทย คนไทยตัวเล็ก แต่ก็คล่องแคล่ว ว่องไว
การเล่นเฉพาะตัวดี แต่ขาดการเล่นเป็นทีม เมื่อก่อนเรามีการเล่นในรูปแบบนี้คือ ติ๊กต๊อกสไตล์ ของซิโก้ แทนที่เราจะ
ทำต่อไปเรี่อยๆ ทำต่อไปเรื่อยๆ ทำต่อไปเรื่อยๆ จนคล่อง ต้องใช้กันเป็น 10 ปี ถึงจะเห็นผล แต่กลับใช้ได้แป๊ปเดียว และ หยุดการใช้มัน หยุดการต่อยอดจากที่สูตรนั้นมีการทำเกมส์ที่ดี กลับต้องมาใช้รูปแบบของชาติยุโรป
ที่มีร่างการใหญ่โต มันไม่เหมาะสมกันอ่ะ ผมชอบโค้ชเฮงนะ แกตั้งใจดี แต่มองผิดอ่ะ ทรงโต้กลับไม่เหมาะกับนักเตะไทย รูปร่างคนไทยเหมาะกับการเข้าทำที่หลากหลาย สไตล์ติ๊กต๊อก ต่างหากที่เหมาะกับคนไทย ผมไม่ไช่ติ่งซิโก้ ผมว่าแกมาเกือบถูกทาง แต่กลับทิ้งสูตรนี้มันไว้กลางทางเหมือนกัน เสียดายมาก 
aunna
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +27/-36

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 08:31:18 AM »

แพ้ต้องยอมรับ แพ้บ้างก็ได้นะทีมไทย แพ้แบบนี้เห็นอะไรๆเยอะขึ้นครับ

chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +147/-395

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 08:37:42 AM »

ระบบไหนก็ใช้ไม่ได้ ถ้าทักษะการเล่นได้แค่นี้

ตัวใหญ่ แล้วเล่นเหมือนกองหลังไทยในปัจจุบัน ผลลัพเท่ากัน

ตัวใหญ่แล้วเป็นชนาธิป นั่นแหละ ระบบไหนก็ว่ากันไป
self discipline
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +84/-86

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 08:44:08 AM »

เห็นด้วยว่าคนตัวเล็กไม่ควรเล่นเกมรับ สารัชมีปัญหาเกมรับตั้งแต่ยุคซิโก้แล้ว เดินเกมดีแต่เบียดสู้ใครไม่ได้เลย
BBLOVETT
Full Member

คะแนนความรัก: +110/-52

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 08:44:47 AM »

เห็นด้วยครับ บางดีเราต้องดูที่พื้นฐาน และ หันหลังไปมองโครงสร้างเราด้วยครับ ถ้าเราไม่มองเเบบอคติเกิน  ซึ่งตอนนี้ ก็ดูเป็นรูปเป็นร่างดีครับ
สิ่งหนึ่งที่ผมหวังจากชุดใหญ่ คือ ระบบการเล่นและเเทคติกที่หวังจากโค้ชระดับโลก รวมถึง รักษามาตฐานการเล่นไม่ให้ตกลงไปครับ  
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 08:46:39 AM »

ระบบไหนก็ใช้ไม่ได้ ถ้าทักษะการเล่นได้แค่นี้

ตัวใหญ่ แล้วเล่นเหมือนกองหลังไทยในปัจจุบัน ผลลัพเท่ากัน

ตัวใหญ่แล้วเป็นชนาธิป นั่นแหละ ระบบไหนก็ว่ากันไป
เนี่ยแหละครับเป็นสิ่งที่อยากจะบอก ถ้าตัวใหญ่แต่ทักษะไม่ได้ก็เท่านั้น อย่างเอเลียส ดอเลาะห์ หรือปิยชนก ดาฤทธิ์ พวกนี้ได้ความสูงแต่ทักษะก็ไม่เพียงพอในการติดทีมชาติ คือต้องรูปร่างและทักษะดีประกอบกัน
มัสกา
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +218/-173

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 09:31:00 AM »

ลูกโหม่งไทย เมื่อวาน สู้ไม่ไดัเลยครับ 90% ลูกโหมง
จีนกินเรียบ บ่งบอกถึงทักษะการแย่งโหม่งครับ
ไทยเป็นรอง อย่าว่าแต่แย่งโหม่ง
เอาโหม่งธรรมดาส่งให้เพื่อน ไทยยังโหม่งไม่ตรงเลย
สมาธิในการตั้งหัวโหม่งให้ตรง
ความมั่นใจในการโหม่ง
ความสามารถในแย่งโหม่งเรายังอ่อนในระดับเอเชียมากครับ
มีนักเตะ 1 คนที่ สกิลการแย่งโหม่งดูดีของไทย คือ มานูเอล
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2126/-5665

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 09:33:38 AM »

ความผิดทั้งหมดมาจาก สมาคม ทั้ง สมยศ และ เฮงซัง ควรลาออกไปอยู่บ้านเลี้ยงหลานได้แล้ว ฮี่ ฮี่

ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1363/-801

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 01:06:09 PM »

+1 จขกท.

วิเคราะห์ได้ตรงจุด
Pattarasak
Ordinary man in the wild world.
Newbie
*

คะแนนความรัก: +12/-38

Tetsuya Kuroko

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 02:26:37 PM »

วิทยาศาสตร์การกีฬาของไทยไม่ดีจริงเหรอ นักจิตวิทยาของไทยไม่ดีจริงหรอ ไม่ใช่หรอก ผมคิดว่าจุดอ่อนของประเทศไทยมีจุดเดียวเลย คือระบบสังคม นิสัย และความคิด ผมคิดว่าจุดอ่อนของประเทศไทยก็คือคนในประเทศนี้นี่แหละครับ อันนี้แก้ไม่ได้ แก้ได้ไม่ใช่แค่ฟุตบอลหรอก ประเทศเจริญไปไกลแล้ว

Pattarasak
Ordinary man in the wild world.
Newbie
*

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 02:35:17 PM »

คือคนที่มันจะประสบความสำเร็จ สภาพแวดล้อม และสังคมที่อาศัยอยู่จะเหมาะสมกับเขา มันจะไม่ใช่แบบนี้ คนไทยไประดับโลกได้ เอาแค่วงการกีฬานะ นักกีฬาอย่างพี่ณี พี่แทมมี่ น้องซอ น้องโม--น้องเม หรืออย่างพี่อะแมนด้า  หรือน้องมารีทำไปิยู่ในจุดนั้นได้ละ

ทีแบ็ค
Theodore Bagwell
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +135/-72

go to the dream!!

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 03:20:16 PM »

นักบอลไทยทำไมดูไม่ค่อยมีแรงเลย ได้เทสความฟิตกันมั่งมั้ยเนี่ย
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 04:01:51 PM »

วิทยาศาสตร์การกีฬาของไทยไม่ดีจริงเหรอ นักจิตวิทยาของไทยไม่ดีจริงหรอ ไม่ใช่หรอก ผมคิดว่าจุดอ่อนของประเทศไทยมีจุดเดียวเลย คือระบบสังคม นิสัย และความคิด ผมคิดว่าจุดอ่อนของประเทศไทยก็คือคนในประเทศนี้นี่แหละครับ อันนี้แก้ไม่ได้ แก้ได้ไม่ใช่แค่ฟุตบอลหรอก ประเทศเจริญไปไกลแล้ว
ไม่มีตรงไหนที่บอกว่าวิทยาศาสตร์การกีฬาของประเทศไทยไม่ดีเลย ผมใช้คำว่าของเรา ของเราในที่นี้ผมกำลังคุยเรื่องฟุตบอลทีมชาติไทย กีฬาอื่นไม่เกี่ยวสิครับ

แล้วยิ่งโทษสังคมยิ่งผิดเลย ที่บอกว่าของเราไม่ดีคือฟุตบอลบ้านเราไม่ได้เน้นเรื่องนี้อย่างจริงจังไงครับ ลองดูกีฬามวยที่เราไประดับโลกเค้าฝึกกันหนักกว่าฟุตบอลหลายเท่าทั้งเรื่องของเทคนิคและความแกร่ง ถ้าบ้านเราลองมีใครปฏิวัติการฝึกซ้อมขึ้นมาใหม่ทั้งระบบยังไงร่างกายก็ไม่แพ้นักมวยแน่นอน

ขอบคุณรูปภาพจากไอจีบัญชาเมฆยิม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2018, 04:06:16 PM โดย เซลล์โรงพิมพ์ » บันทึกการเข้า
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +813/-704

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 04:33:44 PM »

ผมว่า เรื่องพวกนี้มันอยู่ที่คนปฏิบัติตัวนะ ถามหน่อยจะมีสักกี่คนที่บ้าพลังทำให้หุ่นตัวเองบึกๆ ส่วนมากก็แค่เข้ายิมตามโปรแกรม การกินการพักผ่อนการออกกำลัง พวกนี้เขาสอนได้แต่คนปฏิบัติจะมีสักกี่คนที่จะทำตามแบบ100% ความสูงดูบางคนไม่เป็นรองแล้วนะในเอเชีย แต่ความหนาความแข็งแกร่งของร่างกายนี่เราเป็นรองจริงๆ โดนสตั้นทีกระเด็ดกระดอนหมด

Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +483/-339

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 04:49:15 PM »

รูปนี้ คนผิวขาว กลายเป็นแค่ตัวประกอบไปเลย

WPP.North
ถูกแบน-ห้ามเข้าบอร์ดชั่วคราว
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +128/-1062

@พันธมิตร_ท่าน ded_ded

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 05:13:35 PM »

ความผิดทั้งหมดมาจาก สมาคม ทั้ง สมยศ และ เฮงซัง ควรลาออกไปอยู่บ้านเลี้ยงหลานได้แล้ว ฮี่ ฮี่

ช่ายเลย ...แผล็บๆๆๆๆๆ
Pattarasak
Newbie
*

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 08:57:41 PM »

ไม่มีตรงไหนที่บอกว่าวิทยาศาสตร์การกีฬาของประเทศไทยไม่ดีเลย ผมใช้คำว่าของเรา ของเราในที่นี้ผมกำลังคุยเรื่องฟุตบอลทีมชาติไทย กีฬาอื่นไม่เกี่ยวสิครับ

แล้วยิ่งโทษสังคมยิ่งผิดเลย ที่บอกว่าของเราไม่ดีคือฟุตบอลบ้านเราไม่ได้เน้นเรื่องนี้อย่างจริงจังไงครับ ลองดูกีฬามวยที่เราไประดับโลกเค้าฝึกกันหนักกว่าฟุตบอลหลายเท่าทั้งเรื่องของเทคนิคและความแกร่ง ถ้าบ้านเราลองมีใครปฏิวัติการฝึกซ้อมขึ้นมาใหม่ทั้งระบบยังไงร่างกายก็ไม่แพ้นักมวยแน่นอน

ขอบคุณรูปภาพจากไอจีบัญชาเมฆยิม

ทำไมไม่เอากีฬาที่มันเป็นสากลล่ะครับ มวยไทยเป็นกีฬาประจชาติที่เราพยายามพรีเซนต์ หรือโปรโมตอย่างมากมาย ซึ่งผมสนับสนุนนะ แต่ขนาดแค่มวยนี้เท่าที่ทราบแค่มวยไทย กับมวยสากลนี่ก็คนละละระบบกันแล้ว มวยไทยเอาให้แค่เข้าเอเชี่ยนใน10ข้างหน้าให้ได่ก่อน ไม่ต้องถึงโอลิมปิคนะ เอาแค่เอเชี่ยนเกมส์พอ 10ทำให้ได้ก่อน แล้วกีฬาที่เป็นสากลอย่างฟุตบอลของไทยอยู่ภายใต้การทำงานของสมาคมกีฬาแห่งประเทศไทยหรือไม่ แล้วศูนย์วิทยาศาสตร์การกีฬาทำหน้าที่อะไร จะสร้างขึ้นมาทำไม

Pattarasak
Newbie
*

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 09:12:43 PM »

ในส่วนของผู้เล่นนั้นความคล่องแคล่วว่องไวเราทำได้ดีเพราะผู้เล่นหลายคนเรามีขนาดไซส์ที่เล็ก แต่ในด้านวิทยาศาสตร์การกีฬาของเรายังตามหลักชาติในเอเชียอยู่หลายก้าว 2ประตูเมื่อวานที่เสียประตูถ้าเราพัฒนาด้านวิทยาศาสตร์การกีฬาได้ดี ผมคิดว่าผู้เล่นจีนไม่ได้เข้ามายิงประตูได้แน่นอน

ประตูแรกที่เราเสียกองหลังเจอความแข็งแกร่งของกองหน้าจีนเบียดปะทะจนเสียเหลี่ยม และประตูที่2ในจังหวะที่ดวล1ต่อ1ของสารัชกับผู้เล่นจีนจังหวะคิดอยู่แล้วว่าเอาไม่อยู่แน่นอน เพราะสารัชรูปร่างเล็กถ้าเจอกระชากหนีแล้วนะดับร่างกายสารัชเอาไม่อยู่แน่นอน แล้วก็เป็นอย่างที่คิดเพราะเจอกระชากหายทันที

โค้ชทั้งไทยและต่างชาติให้มาคุมทีมไทยเจอระดับวิทยาศาสตร์การกีฬาของไทยที่ตามหลังชาติเอเชียก็ยากที่จะเปลี่ยนแปลงแบบยกระดับให้สูงกว่าเดิม

1. ตรงประโยคสุดท้ายนี่ก็ชัดเจนมากแล้วนะครับ โค้ชทั้งไทยและต่างชาติให้มาคุมทีมไทยเจอระดับวิทยาศาสตร์การกีฬาของไทยที่ตามหลังชาติเอเชียก็ยากที่จะเปลี่ยนแปลงแบบยกระดับให้สูงกว่าเดิม การพูดว่าระดับวิทยาศาสตร์การกีฬาของไทย มันก็แสดงว่าคุณหมายถึงวิทยาศาสตร์การกีฬาทั้งหมดของไทย ไม่เช่นนั้นควรระบุว่าสมาคมไหนจริงหรือไม่
2. สังคมที่พูดผมบอกว่าจุดอ่อนของไทยอยู่ที่ทัศนคติของคนไทย การเล่นพรรคเล่นพวกในสังคม และการคอร์รัปชั่นคือสิ่งที่ฉุดรั้งพัฒนาการของทีมชาติไทย ซึ่งมันไม่ได้สอดคล้องกับระบบวิทยาศาสตร์การกีฬา ซึ่งผมยกตัวอย่างให้เห็นแล้วว่ามีนักกีฬาในประเทศที่ประสบความสำเร็จในระดับโลกได้เช่นกัน แล้ว2อย่างนี้ที่ผมพูดมันไม่ได้สอดคล้อง สัมพันธ์กันใช่หรือไม่ในความคิดของคุณ  ช่วยอธิบายความคิดคุณให้ชัดเจน
3. วิทยาศาสตร์การกีฬาทำสำเร็จในกีฬาหลายประเภทเช่นวอลเลย์บอล ฟุตซอล ยกน้ำหนักซึ่งล้วนทำภายมใต้การควบคุมของศูนย์วิทยาศาสตร์การกีฬา และแพทย์ผู้ควบคุมด้ายสมรรถนะทางร่างกายซึ่งร่วมมือกับสมคมกีฬาแห่้งประเทศไทยทั้งสิ้น
4. แล้วคุณมีจุดประสงค์อย่างไรถึงโยงไปเรื่องมวยไทย โยงเพื่อเบี่ยงประเด็นทำไม เพื่ออะไร

pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +491/-1731

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 09:24:18 PM »

วิทยาศาสตร์ การกีฬา เป็นสิ่งที
ตาเฮงวิทยา เลาหกุล

ไม่รู้เรื่องที่สุด
ไม่ต้องแปลกใจ ทำไม เยาวชนชลบุรีอ้วน

ไม่ต้องแปลกใจ ว่าทำไม นักเตะไทยไม่ฟิต

เพราะวิทยาศาสตร์ การกีฬา มันต้องมีองค์ความรู้ครบ
ไม่ใช่รู้เรื่องฟุตบอลอย่างเดียว
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +491/-1731

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 09:26:49 PM »

คนเป็น ประธานเทคนิค
แต่ไม่สามารถ
ทำให้นักเตะในสโมสร ที่ตัวเอง รับผิดชอบมีความฟิต
และรูปร่างดีได้

มาทีมชาติ มันก็ไม่มีทางทำได้หรอก
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 09:40:55 PM »

ขอไม่อธิบายต่อนะครับต่อให้อธิบายไปก็เท่านั้น เรื่องไม่เป็นเรื่องมานั่งจับผิดคำ คุยเรื่องฟุตบอลไทยจากนัดเจอจีนแต่ดันไปเหมารวมกีฬาอื่นซะได้
dragon_east
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +161/-95

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 09:50:22 PM »

ถ้าระบบ ราเยวัช  ผมว่า ต้องตัดกองกลางรับตัวเล็กออกให้หมดครับ
คงเหลือไว้เฉพาะ เจ กลางรุก  และผมว่า ควรวางเจไว้ตรงกลาง และให้เป็นตัวอิสระ
เจจะเล่นได้ดีกว่าริมเส้นครับ
กลางรบ ฐิติพันธ์เป็นตัวยืน จักรพันธ์เล่นในระบบราเยวัชไดดีกว่าสารัช
แต่เกมส์นี้ ถ้าฝนไม่ตก และ กรรมการให้ลูกโทษที่ควรได้เป็นอย่างยิ่งอย่างน้อย 1 ลูก เกมส์เปลี่ยนครับ

'Glory Glory  ไทยแลนด์สู้สุดเดช
'Glory Glory เราจะเชียร์คุณสุดใจ
ขอให้สู้ สู้เพื่อเราชาวไทย และเราจะเดินไปด้วยกัน
ไทยแลนด์ ไทยแลนด์
tui
Sr. Member

คะแนนความรัก: +100/-653

Tui

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 09:58:51 PM »

ตัวฟอร์มไม่ดีก็เข็นลงกันจัง เพื่ออะไรก็ไม่รู้ กองหลังอ่ะ ส่วนกองหน้าก็ธีรศิลป์ ตามเหน็บมาคือปีโป้ซะงั้น ลีซอ.สุรชาติ.ชนานัน.ธนา-เอาลงมา20นาทีสุดท้ายกระชากมิดแน่.หรือคนอื่นๆให้โอกาสบ้างเถอะ ตำแหน่งอื่นๆด้วย

บอลไทยน่ะติดตาม...แต่บอลนอกโปรดอย่าถาม...เพราะไม่รู้เรื่องจริงๆ..
Louis91
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +93/-58

Impossible is possible!

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 10:35:39 PM »

ผมไม่ได้โพสท์มานาน แต่อ่านอยู่ทุกวัน
ผมไม่ขอวิจารณ์เรื่องการเล่นของเมื่อวานละกันนะครับ ขออนุญาตวิจารณ์เรื่องสรีระคนไทยละกัน

ผมคิดว่าประเด็นที่ว่าวิทยาศาสตร์การกีฬาของเรานั้นล้าหลัง มันน่าจะเป็นเรื่องรองมากกว่าครับ

1.ภาพรวม
   โดยรวมเลยผมคิดว่าโดยพื้นฐานแล้วทุกสโมสรมีทีมฟิตเนส มีนักโภชนาการ ที่พร้อมจะให้คำปรึกษาอยู่แล้วนะครับ พวกนี้เขามีตารางจัดเวลาออกกำลังกายให้อยู่แล้วครับ และอีกอย่างไม่ใช่เรื่องยากเลยครับที่นักเตะที่สนใจจะเดินเข้าไปถามและขอคำปรึกษา

2.เรื่องนี้สำคัญครับเรื่องโภชนาการ
    โดยพื้นฐานเลย คนไทยเรากินข้าวเป็นหลัก ซึ่งเป็นคาร์โบไฮเดรตให้พลังงานในทันที ซึ่งเป็นสิ่งที่เหมาะสมในช่วงเวลาที่จะทำการแข่งขัน ซึ่งนักเตะต้องการพลังงานทันที แต่อย่าลืมว่าสำหรับการสร้างกล้ามเนื้อ อาหารที่กินควรจะเป็นอาหารที่มีโปรตีนสูง เช่น สเต็ก หรืออกไก่  ซึ่งในชีวิตประจำวัน เราก็กินโปรตีนกันน้อยมากๆครับ ส่วนตัวผมเป็นแฟนบอลเมืองทอง หากลองดูคลิปเล่นๆเวลา นักฟุตบอล เก็บตัวตามที่ต่างๆก็จะเป็น กับข้าวบุฟเฟ่ต์ธรรมดาๆ ที่เราทานเนี่ยแหละครับ  เน้นอิ่มข้าวซะส่วนใหญ่ แต่พวกฝรั่งเนี่ยเขากิน เนื้อกันเป็นหลัก ต้องยอมรับว่า ถ้าเราวินัยไม่ได้จริงๆ กินแต่แบบเนื้อชิ้นๆ แปปเดียวก็เบื่อครับ ( ผมรับประกันได้ ผมอยู่ตปท โคตรเบื่อเลย )

3. เรื่องฟิตเนส
     อันนี้ผมไม่รู้จะพูดดีไหมครับ ผมว่าโดยหลักๆเลยมันอยู่ที่ ตัวนักฟุตบอลเองมากกว่าครับ เรื่องความมีระเบียบวินัยในตัวเองอะครับ ดูพี่ตอง ดูเจ สิครับ ทำไมถึงไม่หุ่นแบบนั้นได้ ผมมั่นใจว่าต่อให้เรามีวิทยาศาสตร์การกีฬาที่ก้าวหน้าแค่ไหน แต่ตัวเราเองไม่มีวินัย ยังไงมันก็ไม่พัฒนาครับ ยิ่งโดยพื้นฐานพวกเราเป็นชาติที่สรีระเล็กๆด้วยแล้วยิ่งต้องตั้งใจมากกว่าเขา ยกตัวอย่าง ผมกับเพื่อนแอฟริกัน มันเล่นกล้ามแปปเดียวมันก็ขึ้นครับ
        มีอีกอันนึงที่ผมไม่แน่ใจว่าเกี่ยวไหมแต่เป็นความคิดเห็นส่วนตัว ผมมั่นใจว่าการที่จะทำให้หุ่นของนักฟุตบอลที่ตัวเล็กๆแบบเรามันบึกๆแบบ อาเกวโร่ นั้นทำได้ แต่ประเด็นคือตัวนักฟุตบอลเองอยากได้หุ่นแบบนั้นไหม ในเมือบ้านเราภาพลักษณ์ของผู้ชายที่แบบดูดี คือรูปร่าง โปร่งๆ ใส่ขาเดฟ สวยๆ ไม่ใช่ตัวเป็นมะขามป้อม ( ผมก็เป็นคนที่เตี้ย และก็ไม่อยากมีหุ่นเป็นมะขามป้อม) ลองคิดดูครับว่านักฟุตบอลบ้านเราหลายๆคน ส่วนใหญ่ก็จะมีความเป็นเซเลปกันอยู่แล้วอยากจะมีหุ่นแบบนั้นไหม

4.ความเอาใจใส่ และความจริงจังของสโมสร
       ผมในฐานะแฟนเมืองทองแอบอิจฉาบุรีรัมย์นะครับ ว่าทำไมนักบอลเขาถึงฟิตขนาดนี้ เชื่อสิครับ ถ้าอย่างที่ผมบอกข้างต้นว่านักฟุตบอลมีระเบียบวินัยในตัวเองไม่ได้ ก็ต้องโดนบีบแกมบังคับให้ปฏิบัติครับ ผมไม่ใช่คนวงในที่ทราบข้อมูลอะไรนะครับ แต่ผมคิดว่าการที่คุณเนวินลงมาดูเอง ทำให้นักฟุตบอลกลัว เคยแอบดูคลิปของบุรีรัมย์ แกค่อนข้างนักเลงๆ ผมว่าแกนั้นกล้าที่จะบังคับแกมสั่งให้นักเตะวิ่งเยอะๆ คุณลองดูสิครับ ทหารที่อยู่ในช่วงฝึกมีคนคอยสั่ง คอยพาไปออกกำลังกายตลอด หุ่นดี ฟิตมาก แต่พอปลดประจำการ หรือบรรจุรับยศเรียบร้อย บริหารชีวิตตัวเองก็มักจะอ้วนพุงย้อยกันอย่างที่เห็น จะเหลือก็แต่คนที่หุ่นดี ก็คือคนที่มีระเบียบวินัยในตัวเอง

สิ่งที่ผมกล่าวมาทั้งหมดนี้ เป็นสิ่งที่ผมสรุปขึ้นมาเองจากความรู้สึกแบบง่ายๆเลย ว่าทำไมนักฟุตบอลเรายังมีสรีระไม่ดีสักที ผมขอขอบคุณที่ช่วยกันอ่านคอมเมนต์นะครับ ติชมโต้แย้งกันได้นะครับ

thon law
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +767/-1377

new world order

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 12:30:28 AM »

อืม ผมเห็นว่าสิ่งที่นักเตะและโค้ชไทยขาดคือทัศนคติความเป็นมืออาชีพมากกว่า แผนบทใหม่ไทยเวย์ของเรา เน้นเทคนิคแต่ดูเหมือนทัศนคติเด็กไม่ได้สร้างด้วย เฟอร์กี้เคยหล่นความเห็นในเชิงว่าเขาเลือกนักเตะจากทัศนคติเป็นอันดับแรก คำถามที่จขกท.วิเคราะห์ จำได้ว่าเคยมีคนคิดแบบนี้ในสมัยโค้ชคนก่อน แน่นอนโดยนถล่มเละ(ฮา)

how u live and how u fly , smiles u give and tears u cry , and all u touch and all u see , is all u life will ever be
loeicity2029
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +288/-518

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 04:53:44 AM »

ขอบคุณครับ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2494/-3457

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 07:47:53 AM »

ผมก็ว่าอยู่

ลมหายใจคือฟุตบอล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์