Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 18, 2018, 08:23:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โต้วาที ติ่งพี่โก้ vs ติ่งโค้ชเฮง. (ขอไม่หยาบคาย โต้กันด้วยเหตุผล)  (อ่าน 1508 ครั้ง)
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +568/-1691

| | |
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 11:21:47 PM »

สำหรับผมคือติ่งโค้ชเฮงครับ. ผมชอบโค้ชเฮงตรงมีอุดมการณ์ชัดเจน มีแผนพัฒนาที่เป็นรูปแบบสากล คือไทยแลนด์เวย์ ไม่หลักลอยแบบสมัยก่อน   ใครก็ตามที่เป็นติ่งใคร ไม่ต้องหลบๆซ่อนๆครับ เปิดเผยตัวเองออกมาเพราะอะไร. เรามาเปิดใจตรงๆกันแบบลูกผู้ชายไปเลย. อย่าทำตัวแอบกดลบ เสียดสีกันไปมาครับ ยุคนี่ 4.0 กันแล้ว ขอโต้คารมกันในกระทู้นี้ไปเลย เน้นดุเด็ดเผ็ดร้อนแต่ไม่หยาบคายครับ เพราะเราแฟนบอลไทยด้วยกันครับ...เพื่อนกันทั้งนั้น

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
จุดจุดจุด
...ถอยก้าวหนึ่ง ทะเลกว้าง ฟ้าไกล...
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +127/-49

...อะไรจะขนาดนั้น...

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 11:22:26 PM »

...

...ปรารถนาสารพัดในปฐพี...เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง...
cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +535/-1029

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2018, 11:56:39 PM »

สำหรับผมถ้าเฮงซังออกไป ฟุตบอลไทยจะพัฒนามากกว่านี้

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
Anti Hero
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +68/-119

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 01:31:37 AM »

ชอบโค้ชเฮงครับ คือแกมีข้อบกพร่องแน่นอน แต่ในประเทศไทยที่ผ่านๆมา ไม่มีใครทำอะไรจริงจังกันสักคน เข้ามาก็ทำไปงั้น ไม่มีแบบแผน ไม่มีความเป็นมืออาชีพ โค้ชเฮงเอาตรงนี้เข้ามา ก็ถือว่าดี ข้อบกพร่องของโค้ชเฮงคือ ไร้วาทะศิลป์ในการพูด และอวยเด็กเกินไป บางครั้งเด็กเก่งก็จริง แต่ไม่ควรอวยเวอร์ เพราะมันจะทำให้เด็กเชื่อมั่นในตัวเองเกินไป ซึ่งส่งผลเสียได้เหมือนกัน
teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +668/-231

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 01:38:52 AM »

ไม่ชอบเป็นติ่งใครอะ มันทำให้มีอคติ พอเป็นติ่ง ก็ต้องพยายามหาเหตุผลมาสนับสนุน มาอวยให้ฝั่งที่ตัวเองชอบ
และเช่นกัน พยายามหาข้อเสียของฝ่ายที่ตัวเองไม่ชอบมาว่ากัน

ซึ่งมันบิดเบือนจากความจริง
ความจริงมันไม่มีใครเพอร์เฟค แต่ละคนมีทั้งด้านที่ดีและไม่ดี

ผมยังไม่เห็นประโยชน์ของการเลือกข้าง สักนิด
ผมอยู่กลางๆดีกว่า ใครทำดีก็ชม ทำไม่ดีก็ด่า แค่นั้นแหละ
เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1041/-1316

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 05:45:09 AM »

สำหรับผมไม่ใช่ติ่งใคร เมื่อก่อนเชียร์โค้ชเฮงมากเหมือนท่านแหละแต่ตอนนี้ผลงานไม่ดีก็ต้องวิจารณ์ แต่ถ้าผลงานดีก็พร้อมชื่นชม แต่ติดใจติ่งโค้ชเฮงตรงบางทีแค่ถามเฉยๆเท่านั้นติ่งโค้ชเฮงเหมือนระแวงเหวี่ยงใส่เฉยเลย สงสัยคงคิดว่าไปจับผิดโค้ชเฮง
chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +139/-391

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 05:47:41 AM »

ตอนนี้ขอเป็นติ่งเฮงไปก่อน เพราะพึ่งได้ทำงาน การเปิดโอกาศ ไม่ใช่เรื่องน่าอาย

ส่วนซิโก้ หาสโมสรสร้างระบบติ๊กต๊องสไตย์ เป็นผลแล้ว จะมีคนเรียกร้องเอง
ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +374/-1644

..................................................

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 08:39:13 AM »

ไม่ใช่ติ่งใคร ...
ระดับชาติชุดใหญ่ ... ซิโก้หลบทางให้มืออาชีพทำถูกต้องแล้ว
ตำแหน่งน้าเฮง ... ก็ควรหามืออาชีพที่มีผลงานจริงๆ มาทำเช่นกัน

ประเทศไทย ไม่ใช่แค่ กรุงเทพ
Hero Member

คะแนนความรัก: +378/-277

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 09:04:06 AM »

ไม่ใช่ติ่งใครทั้ง 2 คน ใครผลงานดีก็ชื่นชม  ใครผลงานไม่เข้าตา ก็ติบ้าง

ซิโก พาทีมไทยขึ้นมาจากการหมดศรัทธาของแฟนบอล อันนี้ผมว่าจริง  ด้วยการเล่นที่สนุก  การต่อบอลแบบตื่นตาตื่นใจ  เป็นที่ถูกอกถูกใจ  ของหลายๆๆคน  ทำให้กระแสบอลไทยเต็มสนาม  จุดติดในยุคซิโก้นี่แหละ  แต่พอก้าวไปในระดับเอเชีย  ก็ต้องยอมรับ  ว่าซิโก้  ยังไม่ดีพอ  ว่ากันตามผลงาน  โดนปลดก็เหมาะสมแล้ว  แต่ฝั่งของซิโก้  มีเมียเข้ามาผสมด้วย  เลยกลายเป็นความบาดหมาง  มาจนทุกวันนี้

โค้ชเฮ็ง  คือคนที่ทำให้ฟุตบอลไทยเป็นรูปเป็นร่าง  มีระเบียบแบบแผน  มีการวางระบบที่ดี สำหรับในอนาคต  แต่ด้วยความต้องการของแฟนบอล  ที่ต้องการความสำเร็จในระยะสั้นด้วย  โค้ชเฮ็งจึงถูกโจมตีมากที่สุด  คนหนึ่งของสมาคม  บอลไทยตกรอบ  แกโดนก่อนตลอด    ใครเป็นโค้ชในยุคโค้ชเฮ็ง  ถือว่าโชคดีมาก  เพราะถูกโจมตีน้อย  เวลาผลงานล้มเหลว  คนแรกที่โดนกลับเป็นโค้ชเฮ็ง  โดนก่อนคนแรก แต่ต้องยอมรับอีกเหมทอนกัน  ว่าแกล้มเหลวในการเลือกโค้ช จริงๆ

2 คน นี้ อยู๋คนละตำแหน่ง  มีผลงาน แตกต่างกันไป  โดนติ ด่า ชม คนละแบบ

แต่คนที่ลอยตัว  และ  เจ็บตัวน้อยที่สุด  ผมว่า นายกสมาคม  ที่ ชื่อ สมยศ นี่แหละ

T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +831/-591

น้องพลอย FC

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 09:26:30 AM »

ไม่ใช่ติ่งใครทั้ง 2 คน ใครผลงานดีก็ชื่นชม  ใครผลงานไม่เข้าตา ก็ติบ้าง

ซิโก พาทีมไทยขึ้นมาจากการหมดศรัทธาของแฟนบอล อันนี้ผมว่าจริง  ด้วยการเล่นที่สนุก  การต่อบอลแบบตื่นตาตื่นใจ  เป็นที่ถูกอกถูกใจ  ของหลายๆๆคน  ทำให้กระแสบอลไทยเต็มสนาม  จุดติดในยุคซิโก้นี่แหละ  แต่พอก้าวไปในระดับเอเชีย  ก็ต้องยอมรับ  ว่าซิโก้  ยังไม่ดีพอ  ว่ากันตามผลงาน  โดนปลดก็เหมาะสมแล้ว  แต่ฝั่งของซิโก้  มีเมียเข้ามาผสมด้วย  เลยกลายเป็นความบาดหมาง  มาจนทุกวันนี้

โค้ชเฮ็ง  คือคนที่ทำให้ฟุตบอลไทยเป็นรูปเป็นร่าง  มีระเบียบแบบแผน  มีการวางระบบที่ดี สำหรับในอนาคต  แต่ด้วยความต้องการของแฟนบอล  ที่ต้องการความสำเร็จในระยะสั้นด้วย  โค้ชเฮ็งจึงถูกโจมตีมากที่สุด  คนหนึ่งของสมาคม  บอลไทยตกรอบ  แกโดนก่อนตลอด    ใครเป็นโค้ชในยุคโค้ชเฮ็ง  ถือว่าโชคดีมาก  เพราะถูกโจมตีน้อย  เวลาผลงานล้มเหลว  คนแรกที่โดนกลับเป็นโค้ชเฮ็ง  โดนก่อนคนแรก แต่ต้องยอมรับอีกเหมทอนกัน  ว่าแกล้มเหลวในการเลือกโค้ช จริงๆ

2 คน นี้ อยู๋คนละตำแหน่ง  มีผลงาน แตกต่างกันไป  โดนติ ด่า ชม คนละแบบ

แต่คนที่ลอยตัว  และ  เจ็บตัวน้อยที่สุด  ผมว่า นายกสมาคม  ที่ ชื่อ สมยศ นี่แหละ

ใช่เลยครับ +1
คนละตำแหน่ง ไหงเอามาเปรียบเทียบกันได้เน๊อะ ท่าน
ซิโก้ต้องเทียบกับลุงวัตรป่าว?
เฮง เทียบกะใครดีล่ะ เป็ดเชิญยิ้มละกัน อิอิ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1749/-765

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 10:16:44 AM »

สำหรับผม ประธานเทคนิคทีมชาติต้องจ้างต่างชาติที่เคยเป็นประธานเทคนิคของทีมที่ผ่านฟุตบอลโลก เหมือน โค้ชนั่นละครับ พวกนี้จะรู้ว่าหลักการ เวลานำไปใช้ปฏิบัติจริงควรทำอย่างไร แล้วถอยโค้ชเฮงไปเป็นที่ปรึกษา และประธานเทคนิคพัฒนาสโมสร งานจะเหมาะกับโค้ชเฮงมากกว่า

ความรู้ของโค้ชเฮง ไม่มีใครปฎิเสธหรอกว่าดีที่สุดในไทย แต่การนำหลักการมาปฏิบัติ ผมมองว่า โค้ชเฮง เป็น 0 คือท่านนำหลักการมาเลย โดยไม่ได้ดูสิ่งแวดล้อม ปัจจัย ลักษณะนิสัยของคนในประเทศเลย คิดแต่ว่า หลักการถูกต้อง คุณต้องทำให้ได้ในหลักการผม แต่ในความเป็นจริงต่อให้หลักการสุดยอดแค่ไหน มันต้องปรับปรุงให้สอดคล้องกับคนในแต่ละที่ ไม่งั้นประสิทธิภาพโมเดลจะไม่ได้ตามที่เราไปหยิบมา

และ กีฬาที่ประสบความสำเร็จ เขาไม่ได้หยิบหลักการเดียวมาปฏิบัติตามตูดต้อยๆ แต่เอาหลักการหลายๆ ที่มาเลือกข้อที่เหมาะสมกับเรา แล้วประยุกต์ วอลเล่ย์บอล โปโลน้ำ แฮนด์บอล พวกนี้โค้ชที่ทำหน้าที่ประธานเทคนิคในตัว เขาประยุกต์หลักการของเขาทั้งนั้น

bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +390/-234

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 10:34:23 AM »

มีแต่พวกโรคจิตนะคิดแบบนี้...ผมชอบทั้งสองคน คือคนดีมีฝีมือทั้งคู่ มีสิ่งที่ผมชอบและไม่ชอบเหมือนกัน ผมเคยวิจารย์ทั้งคู่  ทั้งสองคือคนที่ผมยกย่อง รวมไปถึงคนนอื่นๆ ไม่ว่าโค้ชโย่ง ราเยวัช ฯลฯวันที่ทำทีมออกมาดีผมก็ชม วันที่ห่วยผมก็ว่าห่วย ไม่มีอคติ ไม่ใช่ติ่งใคร ....
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +162/-372

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 10:40:50 AM »

ชอบแนวคิดโค้ชเฮงในแบบภาพรวมแต่แนวทางการทำงานไม่ถูกใจ ส่วนซิโก้ชอบภาพลักษณ์แกแต่ไม่ชอบแนวคิดในการทำงาน
ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1055

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 11:08:32 AM »

ชอบแนวคิดโค้ชเฮงในแบบภาพรวมแต่แนวทางการทำงานไม่ถูกใจ ส่วนซิโก้ชอบภาพลักษณ์แกแต่ไม่ชอบแนวคิดในการทำงาน

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
jeed @leo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +247/-96

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 11:20:40 AM »

เห็นตามท่าน PTT Rayong ประเด็นโค้ชเฮงควรไปยืนอยู่ในตำแหน่งที่ปรึกษา และประธานเทคนิคพัฒนาสโมสร
แบบนั้น
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1199/-260

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 12:09:15 PM »

สำหรับผม ประธานเทคนิคทีมชาติต้องจ้างต่างชาติที่เคยเป็นประธานเทคนิคของทีมที่ผ่านฟุตบอลโลก เหมือน โค้ชนั่นละครับ พวกนี้จะรู้ว่าหลักการ เวลานำไปใช้ปฏิบัติจริงควรทำอย่างไร แล้วถอยโค้ชเฮงไปเป็นที่ปรึกษา และประธานเทคนิคพัฒนาสโมสร งานจะเหมาะกับโค้ชเฮงมากกว่า

ความรู้ของโค้ชเฮง ไม่มีใครปฎิเสธหรอกว่าดีที่สุดในไทย แต่การนำหลักการมาปฏิบัติ ผมมองว่า โค้ชเฮง เป็น 0 คือท่านนำหลักการมาเลย โดยไม่ได้ดูสิ่งแวดล้อม ปัจจัย ลักษณะนิสัยของคนในประเทศเลย คิดแต่ว่า หลักการถูกต้อง คุณต้องทำให้ได้ในหลักการผม แต่ในความเป็นจริงต่อให้หลักการสุดยอดแค่ไหน มันต้องปรับปรุงให้สอดคล้องกับคนในแต่ละที่ ไม่งั้นประสิทธิภาพโมเดลจะไม่ได้ตามที่เราไปหยิบมา

และ กีฬาที่ประสบความสำเร็จ เขาไม่ได้หยิบหลักการเดียวมาปฏิบัติตามตูดต้อยๆ แต่เอาหลักการหลายๆ ที่มาเลือกข้อที่เหมาะสมกับเรา แล้วประยุกต์ วอลเล่ย์บอล โปโลน้ำ แฮนด์บอล พวกนี้โค้ชที่ทำหน้าที่ประธานเทคนิคในตัว เขาประยุกต์หลักการของเขาทั้งนั้น

ทำไมอ่านแล้ว รู้สึกย้อนแย้งจัง

อยากให้จ้างประธานเทคนิคต่างชาติ  เพราะประธานเทคนิคคนปัจจุบันไม่รู้ลักษณะนิสัยของคนในประเทศ

คนฝรั่งจะรู้จักนิสัยคนไทยดีขนาดนั้นเลยหรือ ?  อยากจ้างชาติไหนครับ ?
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 12:21:05 PM »

ทำไมอ่านแล้ว รู้สึกย้อนแย้งจัง

อยากให้จ้างประธานเทคนิคต่างชาติ  เพราะประธานเทคนิคคนปัจจุบันไม่รู้ลักษณะนิสัยของคนในประเทศ

คนฝรั่งจะรู้จักนิสัยคนไทยดีขนาดนั้นเลยหรือ ?  อยากจ้างชาติไหนครับ ?

บทความภาษาสเปน "มิเกล โรดริโก้ The Migician of Thailand" efe.com
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=379665.0

นี้แค่ระดับ มิเกล เองนะ มองคนไทยทะลุกระจายเลย อันนี้ก็อย่าดูถูกต่างชาติให้มาก

แล้วที่สำคัญ คนพวกนี้ เขาไม่ดื้อ รู้จักยืดหยุ่นว่า สภาพคนไทยเป็นแบบนี้ จะพัฒนา รีดเค้นศักยภาพอย่างไรให้ถึงขึดสุด ซึ่งเรื่องนี้ โค้ชเฮง ไม่เคยมี มันเลยเป็นปัญหาในการนำหลักการของท่านมาปฏิบัติ

ส่วนตัวถ้าสมาคมจ้างไหว อยากได้ ราล์ฟ รังนิก ผู้ที่ชอบหาความท้าทายกับทีมเงินถึง แต่ยังไม่ประสบความสำเร็จมากนัก จะปั้นจนให้ประสบความสำเร็จ

siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +477/-364

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 12:58:52 PM »

ต้อง
 เฮงซัง vs ดร เป็ด เชิญยิ้ม
และ ซิโก้ vs ราเยวัช
หรือ บังยี vs สมยศ
โคชโย่ง vs น้าฉ่วย. แบบนี้สิ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
จุดจุดจุด
...ถอยก้าวหนึ่ง ทะเลกว้าง ฟ้าไกล...
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +127/-49

...อะไรจะขนาดนั้น...

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 01:45:24 PM »

ต้อง
 เฮงซัง vs ดร เป็ด เชิญยิ้ม
และ ซิโก้ vs ราเยวัช
หรือ บังยี vs สมยศ
โคชโย่ง vs น้าฉ่วย. แบบนี้สิ

....

...ปรารถนาสารพัดในปฐพี...เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง...
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +427/-1483

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 02:07:21 PM »

ไม่ได้ติ่งซิโก้ แต่ผมติ่งเฮง อิอิ
ซิโก้ปล่อยไปเถอะไม่ได้มีตำแหน่งอะไรในทีมชาติ

โค้ชเฮงมีส่วนดี ไม่ใช่ไม่มีเลย ผมพูดมาเสมอว่า

ตำแหน่งโค้ชเฮงควรเป็น"ที่ปรึกษา" ไม่ก็ "ฝ่ายวิเคราะห์"
"ฐานข้อมูล"
แต่ไม่ใช่ ประธานเทคนิค

ถ้าอยากเป็น ก็อยากให้เซ็น คนที่มีประสบการณ์ มาแล้ว
แล้วค่อยนำองค์ความรู้มาต่อยอด แล้วโค้ชเฮงก็ค่อยเป็น

Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Full Member

คะแนนความรัก: +52/-119

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 03:05:03 PM »

ผมไม่เล่นครับ กลัวโดนกดลบ
chaiyaphum city
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +26/-15

อัดให้เละ

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 03:49:25 PM »

ผมไม่ใช่ติ่งใคร  เข้ามาอ่านครับ

พลิกแพลงได้ อะไรดีก็ทำไป ใช้ชีวิตให้คุ้ม
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +148/-497

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 04:01:38 PM »

ใครจะเป็นติ่งใครก็ช่างเถอะแต่ขอให้เป็นติ่งที่มีสมองกันหน่อย ว่ากันไปตามผลงานดีกว่าไหม ดีก็ชมแย่ก็ติ เป็นติ่งแล้วหลับหูหลับตาอวยมันไม่สร้างสรรค์เท่าไหร่นะ
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +167/-323

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 04:39:39 PM »

ผมไม่ชอบดูรายการที่เอาคนที่เหมือนตรงข้ามกันมาออกทีวีพร้อมกัน
เหมือนเป็นความสะใจความสาแก่ใจ ลึกๆของคนดู ที่ได้เห็นการว่ากัน กระทบกระทั่งกัน
ทำไปเพื่ออะไร กิเลสตัณหา ความที่รู้สึกว่าพวกมันต่ำกว่ากู หรืออย่างไร?
มันไม่สร้างสรรค์สังคมเลย

ความสามัคคีต่างหากคือพลัง ที่จะนำประเทศให้ก้าวหน้า
ทุกคนล้วนมีด้านดีและไม่ดี ของไม่ดีทิ้งไป ถ้าสามารถเอาของดี
เอาประสบการณ์บารมี ของแต่ละคนมารวมกัน
ประเทศชาติ ทีมฟุตบอลไทยจะก้าวไปขนาดไหนคิดดู

บ้านเมืองเราแตกแยกมาเป็นสิบปีแล้ว อยากเห็นการรวมใจกัน
ประสานงานกันเพื่อประเทศชาติมากกว่า

ARCHAWIN
Full Member
**

คะแนนความรัก: +38/-45

บ้าบอลไทย

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 04:41:58 PM »

ผมชอบสไตการทำทีมของซิโก้คับ เอนเตอเทนดี ต่อบอลดูเนียนตา

แต่ไม่ชอบแนวความคิดแก ที่ชอบยึดติดนักเตะเดิมๆ ที่ฟอร์มตก

ส่วนน้าเฮง ขอดูไปยาวๆก่อนละกันคับ
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +192/-143

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 06:10:53 PM »

ติ่งอะไรครับ แต่ผมไม่เอาติ่งริดสีดวง 
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +204/-390

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 07:14:28 PM »

ผมซื้อบัตรเข้ามาชมนะ
ให้เวลาโค้งเฮงตามแผน master plan ถ้าไม่เป้นไปตามนั้น ไม่เหลือแน่นวล...

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +804/-671

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 07:17:19 PM »

ผมถามสั่นๆ ไทยแลนด์เวย์คืออะไร แบบแผนเป็นยังไง ผมถามในฐานะแฟนบอลที่ไม่รู้ว่าไทยแลนด์เวย์คืออะไร มีเป้าหมายแบบแผนอะไรยังไงบ้าง ตอบผมหน่อย แล้วอีกกี่ชาติเราถึงจะบรรลุผลสำเร็จตามแบบไทยแลนด์เวย์ ตอบผมทีนะ อันนี้สงสัยจริงๆ เห็นแต่พูดถึงกัน แต่กางกระดาษออกมาอธิบายคร่าวๆให้ผมเข้าใจหน่อยได้ไหม อยากรู้จริงๆครับ ไม่ใช่ผมคนเดียวหรอกที่ไม่รุ้ผมว่าเพื่อนสามชิกหลายท่านก็ไม่รู้ รู้แต่มันคือแผนพัฒนาฟุตบอลไทย

Anti Hero
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 07:45:04 PM »

บทความภาษาสเปน "มิเกล โรดริโก้ The Migician of Thailand" efe.com
http://www.thailandsusu.com/webboard/index.php?topic=379665.0

นี้แค่ระดับ มิเกล เองนะ มองคนไทยทะลุกระจายเลย อันนี้ก็อย่าดูถูกต่างชาติให้มาก

แล้วที่สำคัญ คนพวกนี้ เขาไม่ดื้อ รู้จักยืดหยุ่นว่า สภาพคนไทยเป็นแบบนี้ จะพัฒนา รีดเค้นศักยภาพอย่างไรให้ถึงขึดสุด ซึ่งเรื่องนี้ โค้ชเฮง ไม่เคยมี มันเลยเป็นปัญหาในการนำหลักการของท่านมาปฏิบัติ

ส่วนตัวถ้าสมาคมจ้างไหว อยากได้ ราล์ฟ รังนิก ผู้ที่ชอบหาความท้าทายกับทีมเงินถึง แต่ยังไม่ประสบความสำเร็จมากนัก จะปั้นจนให้ประสบความสำเร็จ
ผมว่าโค้ชเฮงนี่โคตรไทยเลยครับ อย่างล่าสุดแกขัดราเยวัช ไม่ให้เรียกนักเตะ50คน นี่แสดงให้เห็นเลยว่าโคตรไทย เคยดูญี่ปุ่นซ้อม ตอนซานเฟรชอุ่นกับท่าเรือ นักเตะญี่ปุ่นซ้อมจริงจังมาก ไม่ยิ้ม ไม่คุยกัน ทำทุกอย่างจริงจังหมด ขณะที่นักเตะท่าเรือใกล้ได้เวลาวอร์มแล้ว ยังมากันไม่ครบเลย จนโค้ชต้องปรบมือ ตะโกนเรียกให้ออกมา ซ้อมก็เหยาะๆแหยะๆ ถ้าราเยวัชเรียกมาเยอะเกินอย่างที่โค้ชเฮงบอก เราจะเห็นสภาพแบบนี้แหละ กลุ่มที่รู้ว่าตัวเองไม่ได้อยู่ในข่าย ก็จะชิวมาเลย ไม่มีหรอกพยายามแย่งตัวจริงเหมือนที่เราวาดๆไว้ ผมว่าเรื่องที่มิเกลพูด มันโคตรธรรมดาเลยนะ ระดับเราๆยังรู้แล้วทำไมคนในวงการเขาจะไม่รู้ มันไม่ได้ลึกซึ้งอะไรเลยบอกตรงๆ
Anti Hero
Jr. Member
**

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 07:48:15 PM »

ผมถามสั่นๆ ไทยแลนด์เวย์คืออะไร แบบแผนเป็นยังไง ผมถามในฐานะแฟนบอลที่ไม่รู้ว่าไทยแลนด์เวย์คืออะไร มีเป้าหมายแบบแผนอะไรยังไงบ้าง ตอบผมหน่อย แล้วอีกกี่ชาติเราถึงจะบรรลุผลสำเร็จตามแบบไทยแลนด์เวย์ ตอบผมทีนะ อันนี้สงสัยจริงๆ เห็นแต่พูดถึงกัน แต่กางกระดาษออกมาอธิบายคร่าวๆให้ผมเข้าใจหน่อยได้ไหม อยากรู้จริงๆครับ ไม่ใช่ผมคนเดียวหรอกที่ไม่รุ้ผมว่าเพื่อนสามชิกหลายท่านก็ไม่รู้ รู้แต่มันคือแผนพัฒนาฟุตบอลไทย
เขามีให้อ่าน ทำไมไม่ไปอ่าน ต่างประเทศเขาใช้เวลาในกาตพัฒนาเยาวชนกี่ปีถึงจะเกิดผล เราทำแค่2-3ปีหวังผลใหญ่โตแล้ว? เด็กมันต้องใช้เวลาโตหรือเปล่าครับ?
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 07:50:01 PM »

อยากให้จ้างประธานเทคนิคต่างชาติ  เพราะประธานเทคนิคคนปัจจุบันไม่รู้ลักษณะนิสัยของคนในประเทศ

คนฝรั่งจะรู้จักนิสัยคนไทยดีขนาดนั้นเลยหรือ ?  อยากจ้างชาติไหนครับ ?

ผมว่าโค้ชเฮงนี่โคตรไทยเลยครับ อย่างล่าสุดแกขัดราเยวัช ไม่ให้เรียกนักเตะ50คน นี่แสดงให้เห็นเลยว่าโคตรไทย เคยดูญี่ปุ่นซ้อม ตอนซานเฟรชอุ่นกับท่าเรือ นักเตะญี่ปุ่นซ้อมจริงจังมาก ไม่ยิ้ม ไม่คุยกัน ทำทุกอย่างจริงจังหมด ขณะที่นักเตะท่าเรือใกล้ได้เวลาวอร์มแล้ว ยังมากันไม่ครบเลย จนโค้ชต้องปรบมือ ตะโกนเรียกให้ออกมา ซ้อมก็เหยาะๆแหยะๆ ถ้าราเยวัชเรียกมาเยอะเกินอย่างที่โค้ชเฮงบอก เราจะเห็นสภาพแบบนี้แหละ กลุ่มที่รู้ว่าตัวเองไม่ได้อยู่ในข่าย ก็จะชิวมาเลย ไม่มีหรอกพยายามแย่งตัวจริงเหมือนที่เราวาดๆไว้ ผมว่าเรื่องที่มิเกลพูด มันโคตรธรรมดาเลยนะ ระดับเราๆยังรู้แล้วทำไมคนในวงการเขาจะไม่รู้ มันไม่ได้ลึกซึ้งอะไรเลยบอกตรงๆ

แล้วคิดว่าที่สัมภาษณ์ สัมภาษณ์หมดหรือครับ ผมว่า มิเกล ต้องรู้มากกว่านี้ แต่ยังไว้หน้าทีมที่ตัวเองหากินอยู่ ลองตอนนี้ให้กลับไปสัมภาษณ์อีกครั้งสิ อาจเจอแฉหมดเปลือก

ส่วนโค้ชเฮงคือ ต้องทำตามเขาที่คิดว่า ลอกมาจาก ญี่ปุ่น สมัยที่โค้ชเฮงยังอาศัยอยู่ ซึ่งภาพอาจต่างจากตอนปัจจุบันก็ได้ ไม่มีใครรู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2018, 07:51:57 PM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

cikada
Hero Member

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 08:41:34 PM »

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 08:49:59 PM »

ตั้งกระทู้ติ่งซิโก้กับติ่งเฮงแต่อ่านแล้วไม่เจอติ่งซิโก้เลย เจอแต่ติ่งเฮงกับคนวิจารณ์เฮง สรุปว่าพ่อเดี่ยวนั้นคิดไปเองว่าคนวิจารณ์เฮงต้องเป็นติ่งซิโก้
กล้วยทอด
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยอยู่ในสาย "เลือด"
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +804/-671

รักกันไว้เพราะเราคือ"คนไทย"

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 09:02:30 PM »

เขามีให้อ่าน ทำไมไม่ไปอ่าน ต่างประเทศเขาใช้เวลาในกาตพัฒนาเยาวชนกี่ปีถึงจะเกิดผล เราทำแค่2-3ปีหวังผลใหญ่โตแล้ว? เด็กมันต้องใช้เวลาโตหรือเปล่าครับ?
อ่านเข้าใจป่าวคับ ผมไม่ได้ว่าอะไร ไม่ได้บอกว่าจะต้องเห็นผลแค่2-3ปี ผมถามว่ามันคืออะไร แนวทางเป็นยังไง มีแผนพัฒนายังไง ต้องบรรลุระยะสั้นกี่ปี แผนระยะยาวเป็นยังไง แค่นั้นเอง  เอาลิ้งมาหน่อยจะไปอ่าน คำถามมผมมีสาระพอไหมเนี่ย

pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 09:13:30 PM »

โค้ชเฮงแกลองผิดลองถูกอยู่
เช่นการเซ็น เอคโคโน่  เป็นสิ่งที่ แกพลาด
---------------------------------------------

เฮงชี้ เอคโคโน่ สอนไม่รู้เรื่อง

https://www.dailynews.co.th/sports/625969

---------------------------------------------

การลองผิดลองถุกเป็นสิ่งที่ควรทำ
แต่ไม่ใช่ทีมชาติ

ผมอยากให้ลองทำกับชลบุรีมากกว่า

เมื่อไหรเด็กชลบุรีทุกชุดเล่นจนสโมสรอื่นสู้ไม่ได้
เมื่อนั้นแหละ
โค้ชเฮงถึงควรวาง ระบบทีมชาติ
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 09:34:50 PM »

ตอนนี้ผมว่าโค้ชเฮง
ยังสับสนเลย
ว่าจะเอายังไงดี กับทีมชาติ

เพราะเอคโคโน่ ที่หวังจะดูดวิชากลับ"ไม่มีอะไรเลย"

จากหลายกระทู้เก่าๆที่ผมตอบจะเห็นชัดว่าสิ่งที่โค้ชเฮงหวังจาก
"เอคโคโน่"คือองค์ความรู้   แต่ปรากฏว่า เอคโคโน่ มาตัวเปล่า

ผมก็ยังยืนยัน
"จ้างปธ.เทคนิค มืออาชีพ" มาวางแผนทีมชาติไทย
โดยมีโค้ชเฮง เป็นคนคอยกำกับดูแล
เป็นสิ่งที่ดีสุด
พอโค้ชเฮงดูดความรู้เสร็จ ก็ปล่อย พวกฝรั่งนั้นไป
เหมือน มูริญโญ่ ที่ดูดความรู้ตอนเป็นล่าม

ยังไงโค้ชเฮงก็น่าเชื่อถือกว่า พวกโค้ชต่างชาติ
พวกต่างชาติ หมดสัญญามันก็ไป
ไม่มีใคร จริงใจกับชาติไทยหรอก
เพียงแต่ ตอนนี้ประสบการณ์ ในการเป็น ปธ เทคนิค โค้ชเฮงแกน้อยไป
"ดูดความรู้ จากต่างชาติ"

นี้คือสิ่งที่ น้าเฮงต้องทำ
เลิกอีโก้เถอะ

pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 09:45:48 PM »

ตอนนี้ผมว่าโค้ชเฮง
ยังสับสนเลย
ว่าจะเอายังไงดี กับทีมชาติ

เพราะเอคโคโน่ ที่หวังจะดูดวิชากลับ"ไม่มีอะไรเลย"

จากหลายกระทู้เก่าๆที่ผมตอบจะเห็นชัดว่าสิ่งที่โค้ชเฮงหวังจาก
"เอคโคโน่"คือองค์ความรู้   แต่ปรากฏว่า เอคโคโน่ มาตัวเปล่า

ผมก็ยังยืนยัน
"จ้างปธ.เทคนิค มืออาชีพ" มาวางแผนทีมชาติไทย
โดยมีโค้ชเฮง เป็นคนคอยกำกับดูแล
เป็นสิ่งที่ดีสุด
พอโค้ชเฮงดูดความรู้เสร็จ ก็ปล่อย พวกฝรั่งนั้นไป

อย่ามัวแต่อีโกเ
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 10:10:34 PM »

เยอรมนีใช้เวลา10ปีในการสร้างทีมเลือดใหม่หลังจากล้มเหลวในฟุตบอลโลก2004และกลับมาคว้าแชมป์โลกได้ในปี2014 หัวใจหลักที่ประสบความสำเร็จคือ
 การบริหารจัดการและการวางแผนที่มีประสิทธิภาพ มีแผนระยะยาว10ปี แต่ของเรามีแผนระยะยาวแบบนี้มั้ยว่าขั้นตอน1 2 3 จะทำอะไรจะส่งต่อไม้แรกไปไม้สองและไปจบที่ไม้สุดท้ายยังไง ดูโครงการที่เยอรมนีทำก็รู้ว่าทำไมถึงประสบความสำเร็จ แต่โครงการของไทยปัจจุบันยังวางแผนกันมั่วซั่วอยู่เลย จะเอาเอคโคโน่ดีหรือจะเอาโค้ชไทยดีวนลูปกันอยู่ตรงนี้

ในขณะที่เยอรมนีรื้อระบบเยาวชนทั้งหมดทั้งโรงเรียนฝึกฟุตบอล อคาเดมี่สโมสร ทีมชาติ แต่ของไทยทำได้แค่จ้างเอคโคโน่มาดูแลเยาวชนทีมชาติช่วงที่มีโปรแกรมแข่งเท่านั้น ในส่วนฟุตบอลรากหญ้าไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรได้ แล้วแบบนี้จะใช้เวลารออะไรในเมื่อทุกอย่างยังคงเดิม มีเพิ่มเติมคือ คำพูดสวยหรูเท่านั้น
https://www.fourfourtwo.com/th/features/eyrmanomedl-baangyaangthiinaaaichkabaithyaetaimaidphlkabangkrs

http://www.bangkokbiznews.com/blog/detail/621954
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2463/-3381

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2018, 10:43:04 PM »

เข้ามาดู

ลมหายใจคือฟุตบอล
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1199/-260

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 03:25:11 AM »

เยอรมนีใช้เวลา10ปีในการสร้างทีมเลือดใหม่หลังจากล้มเหลวในฟุตบอลโลก2004และกลับมาคว้าแชมป์โลกได้ในปี2014 หัวใจหลักที่ประสบความสำเร็จคือ
 การบริหารจัดการและการวางแผนที่มีประสิทธิภาพ มีแผนระยะยาว10ปี แต่ของเรามีแผนระยะยาวแบบนี้มั้ยว่าขั้นตอน1 2 3 จะทำอะไรจะส่งต่อไม้แรกไปไม้สองและไปจบที่ไม้สุดท้ายยังไง ดูโครงการที่เยอรมนีทำก็รู้ว่าทำไมถึงประสบความสำเร็จ แต่โครงการของไทยปัจจุบันยังวางแผนกันมั่วซั่วอยู่เลย จะเอาเอคโคโน่ดีหรือจะเอาโค้ชไทยดีวนลูปกันอยู่ตรงนี้

ในขณะที่เยอรมนีรื้อระบบเยาวชนทั้งหมดทั้งโรงเรียนฝึกฟุตบอล อคาเดมี่สโมสร ทีมชาติ แต่ของไทยทำได้แค่จ้างเอคโคโน่มาดูแลเยาวชนทีมชาติช่วงที่มีโปรแกรมแข่งเท่านั้น ในส่วนฟุตบอลรากหญ้าไม่สามารถเปลี่ยนแปลงอะไรได้ แล้วแบบนี้จะใช้เวลารออะไรในเมื่อทุกอย่างยังคงเดิม มีเพิ่มเติมคือ คำพูดสวยหรูเท่านั้น
https://www.fourfourtwo.com/th/features/eyrmanomedl-baangyaangthiinaaaichkabaithyaetaimaidphlkabangkrs

http://www.bangkokbiznews.com/blog/detail/621954

ได้ดาวน์โหลด "แผนแม่บทพัฒนาฟุตบอลแห่งชาติ" (Master Plan) มาอ่านรึยัง?

แล้วงานของเอ็คโคโน่ที่ทำ ณ ตอนนี้ ที่ผมเคยเอามาลงให้อ่าน ไม่ได้ผ่านตาเลยหรือ?
[G]auss
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +170/-158

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 05:06:14 AM »

สำหรับผมถ้าเฮงซังออกไป ฟุตบอลไทยจะพัฒนามากกว่านี้

ถ้าเฮงออกไป ไทยเราจะพัฒนาในด้านในบ้างครับ ที่บอกว่าจะพัฒนามากกว่านี้

ผมก็เห็นว่าตอนเฮงยังไม่ได้เข้ารับตำแหน่งก็ไม่ได้มีแผนพัฒนาอะไรที่เป็นชิ้นเป็นอันมากมายที่เป็นรูปธรรมเพียงพอในการต่อยอดพัฒนา

ท่านคิดว่าสิ่งที่ฝ่ายพัฒนาเทคนิคตอนนี้มันดีหรือยังครับ
ถ้าหากว่ายังไม่ดี เราควรต้องต่อเสริมเติมแต่งตรงไหนบ้างครับในส่วนของการพัฒนาเทคนิค

sites.google.com/site/thyoungalgebraist/
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 08:30:02 AM »

ได้ดาวน์โหลด "แผนแม่บทพัฒนาฟุตบอลแห่งชาติ" (Master Plan) มาอ่านรึยัง?

แล้วงานของเอ็คโคโน่ที่ทำ ณ ตอนนี้ ที่ผมเคยเอามาลงให้อ่าน ไม่ได้ผ่านตาเลยหรือ?
ไม่อยากอธิบายเยอะ ลองอ่านดูมีตรงไหนที่มีข้อมูลที่ผมเขียนบ้าง ในนี้มีแต่ทฤษฎีที่เป็นวงกว้าง แต่ผมพูดถึงรายละเอียดลงลึก อย่างเช่น การรื้อระบบเยาวชนตั้งแต่โรงเรียนต่างๆจะทำยังไง อคาเดมี่สโมสรจะเข้าไปแก้ไขตรงนี้อย่างไร แล้วจะส่งต่อเด็กเหล่านี้ไปไม้2>ไม้3อย่างไร อ่านดูดีๆครับ เยอรมนีเค้ามีตรงนี้ อย่าเอาแต่หลักการแต่ไม่มีวิธีการ

http://fathailand.org/media/download/cms/media/download-file/sys-286c99ed0cacc08f12632e672085519d.pdf
ter162525
Newbie
*

คะแนนความรัก: +0/-1

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 08:48:07 AM »

สวัสดี ครับเด็กใหม่ แต่แอบอ่านมานาน ผมไม่ใช่ติ่งใคร นะ ตอนแรกที่มีข่าวเปลี่ยน ตัวโค้ชใหญ่จากซิโก้ ผมก็เห็นด้วยนะ แต่ผมเห็นต่างหน่อย ผมว่าควรจะให้ซิโก้ ไปเป็นโค้ชคุมเยาวชนประมาณชุด U 16-20  ดีกว่าเพราะบอลติ๊กต๊อกนั้นเราสามารถเอามาใช้เป็นพื้นฐานการสอนเด็กๆได้ เช่น การหาพื้นที่ในขณะไม่มีบอล การจับบอล การเล่นลูกจังหวะเดียว การหนีเพสซิง ซึ่งมันมี อยู่ในนั้น อีทั้งเป็นกลุโลบาย ให้เด็กฝึกพื้นฐานด้วย เด็กมันจะได้ไม่เบื่อ โดย เล่นลิงชิงบอลแต่ใช้วงที่ใหญ่ ขึ้นเรื่อยๆ อีกทั้งเด็ก 16-20 เป็นช่วงความฝันถ้าได้คนที่เคยเป็นซุปเปอร์สตาร์ทีมชาติแน่ นำน่าจะผ่านไปได้ ช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อ

ส่วนโค้ชเฮงนั้น เริ่มทำสิ่งต่างๆอาจจะไม่ดีไม่ถูกใจแต่เราพึ่งผ่าน ผมเรียกว่ายุดมืด ของทีมชาติดีกว่ามาได้ก็ต้องให้เวลา คนที่ทำอะไรกับไม่ทำอะไร คนที่ไม่ได้ทำอะไรมักไม่มีเรื่องให้ด่าหรอก
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 10:22:40 AM »

สิ่งที่ผมอยากเพิ่มเติม คือการลงลึกไปในฟุตบอลเยาวชนเราจะทำอย่างไรในเมื่อฟุตบอลของเราไปคนละทิศคนละทาง ฟุตบอลหลายรายการเตะซ้ำซ้อนกันจนนักเตะไม่ได้หยุดพัก recoverร่างกาย ฟุตบอลเยาวชนเล่นเพื่อชัยชนะของโรงเรียนหรือสโมสรมากกว่าเน้นการพัฒนา สิ่งสำคัญคือรูปแบบการฝึกซ้อมที่ยังไม่ได้มาตรฐานของหลายร.ร.หรืออคาเดมี่ เราจะสร้างบุคลากรทั้งผู้ฝึกสอนและนักฟุตบอลตรงนี้อย่างไร ปัญหานี้เป็นมานานและไม่สามารถพัฒนาคุณภาพนักเตะให้ดีเท่าที่ควร และที่สำคัญอีกอย่างคือวิทยาศาสตร์การกีฬาของเราที่ด้อยกว่าชาติอื่นพอสมควรจุดนี้อยากให้พัฒนา ปัญหาเหล่านี้ไม่ควรแต่จะโยนให้ต้นสังกัดอย่างเดียว หัวเรือใหญ่ควรหาวิธีมารื้อระบบพวกนี้ออกไปให้ได้แล้วฟุตบอลบ้านเราจะพัฒนาขึ้นไปได้ ตราบใดที่ยังไม่รื้อระบบก็ยังเป็นได้เเค่เจ้าอาเซียนต่อไปอย่างนี้
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +568/-1691

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 10:28:50 AM »

สิ่งที่ผมอยากเพิ่มเติม คือการลงลึกไปในฟุตบอลเยาวชนเราจะทำอย่างไรในเมื่อฟุตบอลของเราไปคนละทิศคนละทาง ฟุตบอลหลายรายการเตะซ้ำซ้อนกันจนนักเตะไม่ได้หยุดพัก recoverร่างกาย ฟุตบอลเยาวชนเล่นเพื่อชัยชนะของโรงเรียนหรือสโมสรมากกว่าเน้นการพัฒนา สิ่งสำคัญคือรูปแบบการฝึกซ้อมที่ยังไม่ได้มาตรฐานของหลายร.ร.หรืออคาเดมี่ เราจะสร้างบุคลากรทั้งผู้ฝึกสอนและนักฟุตบอลตรงนี้อย่างไร ปัญหานี้เป็นมานานและไม่สามารถพัฒนาคุณภาพนักเตะให้ดีเท่าที่ควร และที่สำคัญอีกอย่างคือวิทยาศาสตร์การกีฬาของเราที่ด้อยกว่าชาติอื่นพอสมควรจุดนี้อยากให้พัฒนา ปัญหาเหล่านี้ไม่ควรแต่จะโยนให้ต้นสังกัดอย่างเดียว หัวเรือใหญ่ควรหาวิธีมารื้อระบบพวกนี้ออกไปให้ได้แล้วฟุตบอลบ้านเราจะพัฒนาขึ้นไปได้ ตราบใดที่ยังไม่รื้อระบบก็ยังเป็นได้เเค่เจ้าอาเซียนต่อไปอย่างนี้
ครับ

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
cikada
Hero Member

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2018, 10:47:07 AM »

ถ้าเฮงออกไป ไทยเราจะพัฒนาในด้านในบ้างครับ ที่บอกว่าจะพัฒนามากกว่านี้

ผมก็เห็นว่าตอนเฮงยังไม่ได้เข้ารับตำแหน่งก็ไม่ได้มีแผนพัฒนาอะไรที่เป็นชิ้นเป็นอันมากมายที่เป็นรูปธรรมเพียงพอในการต่อยอดพัฒนา

ท่านคิดว่าสิ่งที่ฝ่ายพัฒนาเทคนิคตอนนี้มันดีหรือยังครับ
ถ้าหากว่ายังไม่ดี เราควรต้องต่อเสริมเติมแต่งตรงไหนบ้างครับในส่วนของการพัฒนาเทคนิค

ประธานเทคนิคต้องเป็นคนมีฝีมือ มีประสบการณ์
ไม่ใช่เอาความคิดตัวเองมาลองผิดลองถูก พาพรรคพวกตัวเองมาคุม U ต่างๆ  ผ่านมากี่ปีแล้วยังไม่ไปถึงไหนซักชุด

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์