Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 17, 2018, 04:09:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กติกานี้ควรมาไส่ในฟุตบอลสนามใหญ่จะดีมั้ยครับ  (อ่าน 1316 ครั้ง)
mchaos_AV 117
IT - SUPPORT
Sr. Member

คะแนนความรัก: +294/-316

| | |
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 10:17:27 PM »

ตามหัวข้อครับ  เท่าที่ผมดูฟุตซอลมา มีกติกาไรหลายอย่างที่ดูแล้วมีประโยชน์มากๆครับ

ผมเลยคิดดูเล่นๆว่าถ้านำเอากาตีกาเหล้านี้มาใช้สนามใหญ่จะดีมั้ยครับ

1.ฟลาวได้ไม่เกิน 5 ครั้ง  ในแต่ละครึ่ง หมดโปรแล้วต่อไป ยิงจุดโทษจุดที่ 2 หรือเกิดเหตุ
   ประยุกต์ในสยามใหญ่คือ :    ฟลาวได้ไม่เกิน 10 ครั้งครั้งต่อไปโดนโทษ คือลูกโทษ 2 จังหวะ ผมนึกชื่อไม่ออกแบบว่ายิงลูกโทษแล้วมีการตั้งกำแพงอะครับ  ปล. ไม่เกิน 10 ครั้งต่อครึ่ง
ประโยช์คือ ลดอัตราการบาดเจ็บของนักเตะได้ ผ้เล่นจะระมัดระวังเรื่องการฟาลวเป็นอย่างดี

2.การขอเวลานอก ครึ่งละ 1 ครั้ง   ครั้งละ 21 นาที
   ประยุกต์ในสยามใหญ่คือ :    ทั้งเวลา 90 นาที ขอได้ทีมละ  1 ครั้ง เวลาที่เบรค  5 นาที
ประโยชน์คือ  ช่วยไห้ผู้เล่นได้มีโอกาสพักร่างกาย และยังปรับแทคติคพลิกโอกาสได้

3. สามารถเล่นพาววเวร์เพล์ได้ โดยมีตัวเปลี่ยนอิสระ วิ่งเข้าออกได้ตลอดเวลา (อันนี้ผมแซวเล่นครับ ถ้าเกิดมีจริงคงได้เห็นทีมเละเป็นโจ๊กแน่ครับ)

ตามข้อ 1-2 ครับ ท่านๆมีความเห็นว่ายังไงครับ
ม้านิลมังกรแห่งเมืองแกลง
KLAENG UNITED
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +80/-73

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 10:26:59 PM »

โห  ขอเวลานอกครั้งละ21นาทีเลยเรอะ
Sr. Member

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 10:30:21 PM »

โห  ขอเวลานอกครั้งละ21นาทีเลยเรอะ
ผมพิมผิดครับ ฟุตซอล 1 นาที หลงเติมเลข 2 ข้างหน้าครับ
Zixzorash
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +95/-161

http://xn--22c6bi7azbrb9pob.com/index.php?board=17

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 10:39:17 PM »

กองหน้า สบายเลย มีฟาว รวม 

F B : www.facebook.com/sheetthai.z
เว็บไซด์ ข้อสอบไทย ดอท คอม >>>
http://xn--22c6bi7azbrb9pob.com/index.php?board=17.0
เว็บไซด์ ข่าวเปิดสอบแนวข้อสอบ  >>> 
http://xn--22ca7cuaecc9ge1ae5aeb7d8a0qya7j7a.com/
เว็บไซด์ ติวสอบ
http://xn--m3ck2bmp3b.com/
[/
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2479/-3433

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 10:50:07 PM »

น่าสน

ลมหายใจคือฟุตบอล
paradize_9 level
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +48/-23

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 10:54:28 PM »

ผมว่าดึงเสื้อแบบจงใจ (แบบดึงแล้วไม่ยอมปล่อย) ผมว่าใบแดง โดยตรงได้เลยก็ดีครับ
ผมดูแล้ว มันไม่ใช่แท็คติกอะไรเลย ....เป็นการเล่นที่ไม่ใช่ลูกผู้ชายเลย ไม่แฟร์ ไม่สมาร์ท เลยครับ...
พริ้วไหวดั่งสายลม
Full Member
**

คะแนนความรัก: +70/-70

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 08:16:11 AM »

มันก็จะไม่ใช่ฟุตบอลอีกต่อไป
chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +143/-393

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 08:51:59 AM »

เอาข้อ 1 กับ 3
-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +133/-1036

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 08:56:22 AM »

ฟาวล์รวมทีม ไม่ค่อยเหมาะครับ ไม่งั้นเกมมันจะเกร็งๆ หน่อย แต่ก็พอเข้าใจเหตุผลนะ งั้นเอาเป็นฟาวล์รวมคนเดียวไหมครับ เช่น ฟาวล์ครบ 3 ครั้งได้ใบเหลืองทันที (คนนึงทำฟาวล์ได้ไม่เกิน 6 ครั้งต่อเกม)

พาวเวอร์เพลย์ ตอนนี้โกล์ก็ออกมาเล่นบอลได้อยู่แล้ว - ไม่จำเป็น

ที่อยากให้เพิ่ม
- เปลี่ยนตัวตามปกติได้ 3 คน ไม่รวมผู้รักษาประตูและกรณีที่แพทย์สนามลงความเห็นว่าเจ็บจนเล่นต่อไม่ไหว แล้วก็ช่วงต่อเวลาพิเศษ 30 นาทีเปลี่ยนเพิ่มได้อีก 1 คน (และเปลี่ยนตัว 1 คนทดเวลาเพิ่ม 1 นาทีเสมอ)
- โค้ชมีสิทธิ์ขอใช้ var ได้ (ถ้านัดนั้นมี) 2 ครั้งต่อเกม ช่วงต่อเวลาพิเศษ 30 นาทีขอใช้เพิ่มได้อีก 1 ครั้ง
- มี cooling break ตอนเวลา 25 นาที
- เลือกได้ว่าจะ ทุ่ม หรือ วางบอลบนเส้นแล้วเตะฟรีคิกเข้าสนามได้

ฮี่ๆๆ
jeed @leo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +253/-99

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 09:01:27 AM »

ให้แฟร์ฟาล์วรวม เหลืองรวมควรมีบทลงโทษในเกมนะครับ
ในมุมมองถือว่าเจตนาทำลายการเล่นจากจุดที่ตนเสียเปรียบ
พูดง่ายๆคือเอาเปรียบด้วยการทำสิ่งที่ห้าม
...รอให้ฟุตบอลโตในอเมริกาทั้งเกม ทั้งผู้บริหาร อาจจะเห็นกติกาเปลี่ยนหลายๆอย่าง
แต่คงยากมาก
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +153/-595

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 09:51:28 AM »

ถ้ายิงสวยให้คะแนนเพิ่มตามความยากของท่ายิง
เลี้ยงบอลด้วยลีลาอ่อนช้อยให้คะแนนเพิ่มเหมือนยิม
เตะไกลได้คะแนนเพิ่มเหมือนทุ่มน้ำหนัก
กระโดดสูงได้คะแนนเพิ่มเหมือนกระโดดสูง
เปลี่ยนตัวได้ตลอดมีทีมรุกทีมรับสลับกันเหมือนอเมริกันฟุตบอล
ยิงไกลได้สามแต้มยิงใกล้ได้สองจุดโทษได้หนึ่ง
ตัวรับอิสระห้ากระโดด
ฯลฯ
racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +201/-171

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 10:47:08 AM »

ตามหัวข้อครับ  เท่าที่ผมดูฟุตซอลมา มีกติกาไรหลายอย่างที่ดูแล้วมีประโยชน์มากๆครับ

ผมเลยคิดดูเล่นๆว่าถ้านำเอากาตีกาเหล้านี้มาใช้สนามใหญ่จะดีมั้ยครับ

1.ฟลาวได้ไม่เกิน 5 ครั้ง  ในแต่ละครึ่ง หมดโปรแล้วต่อไป ยิงจุดโทษจุดที่ 2 หรือเกิดเหตุ
   ประยุกต์ในสยามใหญ่คือ :    ฟลาวได้ไม่เกิน 10 ครั้งครั้งต่อไปโดนโทษ คือลูกโทษ 2 จังหวะ ผมนึกชื่อไม่ออกแบบว่ายิงลูกโทษแล้วมีการตั้งกำแพงอะครับ  ปล. ไม่เกิน 10 ครั้งต่อครึ่ง
ประโยช์คือ ลดอัตราการบาดเจ็บของนักเตะได้ ผ้เล่นจะระมัดระวังเรื่องการฟาลวเป็นอย่างดี

2.การขอเวลานอก ครึ่งละ 1 ครั้ง   ครั้งละ 21 นาที
   ประยุกต์ในสยามใหญ่คือ :    ทั้งเวลา 90 นาที ขอได้ทีมละ  1 ครั้ง เวลาที่เบรค  5 นาที
ประโยชน์คือ  ช่วยไห้ผู้เล่นได้มีโอกาสพักร่างกาย และยังปรับแทคติคพลิกโอกาสได้

3. สามารถเล่นพาววเวร์เพล์ได้ โดยมีตัวเปลี่ยนอิสระ วิ่งเข้าออกได้ตลอดเวลา (อันนี้ผมแซวเล่นครับ ถ้าเกิดมีจริงคงได้เห็นทีมเละเป็นโจ๊กแน่ครับ)

ตามข้อ 1-2 ครับ ท่านๆมีความเห็นว่ายังไงครับ
ข้อ 1 ผมว่าท่านเข้าใจผิดละ จุดโทษที่ตั้งกำแพงไม่มีนะครับ จุดโทษคือจุดโทษไม่มีกำแพง
ลูกโทษสองจังหวะหรือ indirect freekick มันเป็นพวกล้ำหน้า,ส่งคืนโกล์ แล้วรับลูก,โกล์ถือบอลเดินเวลา โดยลูกโทษสองจังหวะ หรือ indirect freekick แม้จะเกิดขึ้นในเขตโทษจะไม่ให้เป็นจุดโทษครับ แต่จะเตะจากจุดที่เกิดเหตุ คำว่าสองจังหวะคือต้องมีคนโดนบอลสองครั้งถึงนับว่าเป็นประตูถ้ายิงเข้า ถ้ายิงเข้าเลยคนเดียวไม่ได้ เมื่อก่อนแฮนบอลนอกเขตโทษเป็น indirect freekick เหมือนกัน
แต่ในเขตโทษเป็นจุดโทษ มันเลยงงมั่งเลยเปลี่ยนแฮนบอลเป็น direct freekick
ซึ่ง direct freekick ยิงเข้าได้เลย แล้วถ้าเกิดในเขตโทษก็เป็นจุดโทษครับ
เพราะฉะนั้นตามที่ท่านเข้าใจว่าจุดโทษสองจังหวะแล้วมีกำแพงจริงๆมันไม่มี
อาจจะสับสนกับ ลูกโทษสองจังหวะที่เกิดในเขตโทษหรือป่าว โดยเตะจากจุดที่เกิดเหตุ

เจ้าจอม
BBLOVETT
Full Member

คะแนนความรัก: +77/-50

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 11:25:18 AM »

ฟาวล์รวมทีม ไม่ค่อยเหมาะครับ ไม่งั้นเกมมันจะเกร็งๆ หน่อย แต่ก็พอเข้าใจเหตุผลนะ งั้นเอาเป็นฟาวล์รวมคนเดียวไหมครับ เช่น ฟาวล์ครบ 3 ครั้งได้ใบเหลืองทันที (คนนึงทำฟาวล์ได้ไม่เกิน 6 ครั้งต่อเกม)

พาวเวอร์เพลย์ ตอนนี้โกล์ก็ออกมาเล่นบอลได้อยู่แล้ว - ไม่จำเป็น

- เปลี่ยนตัวตามปกติได้ 3 คน ไม่รวมผู้รักษาประตูและกรณีที่แพทย์สนามลงความเห็นว่าเจ็บจนเล่นต่อไม่ไหว แล้วก็ช่วงต่อเวลาพิเศษ 30 นาทีเปลี่ยนเพิ่มได้อีก 1 คน (และเปลี่ยนตัว 1 คนทดเวลาเพิ่ม 1 นาทีเสมอ)
- โค้ชมีสิทธิ์ขอใช้ var ได้ (ถ้านัดนั้นมี) 2 ครั้งต่อเกม ช่วงต่อเวลาพิเศษ 30 นาทีขอใช้เพิ่มได้อีก 1 ครั้ง
- มี cooling break ตอนเวลา 25 นาที
- เลือกได้ว่าจะ ทุ่ม หรือ วางบอลบนเส้นแล้วเตะฟรีคิกเข้าสนามได้

หน้าสน เรื่อง เปลี่ยนตัว กับ เรื่อง ให้เลือกว่าทุ่มหรือ วางบอลบนเส้นครับ ถ้าเปลี่ยนได้ 2 อย่างหน้าจะสนุกขึ้นครับ เด๋วนี้เหมือนลูกทุ่ม ไม่ค่อยได้ประโยชน์เท่าไหร่ครับ  สำหรับฝ่ายได้ทุ่ม ถ้าเปลี่ยนเป็นเตะ หล่ะมันส์เลย
Sr. Member

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 02:26:53 PM »

หน้าสน เรื่อง เปลี่ยนตัว กับ เรื่อง ให้เลือกว่าทุ่มหรือ วางบอลบนเส้นครับ ถ้าเปลี่ยนได้ 2 อย่างหน้าจะสนุกขึ้นครับ เด๋วนี้เหมือนลูกทุ่ม ไม่ค่อยได้ประโยชน์เท่าไหร่ครับ  สำหรับฝ่ายได้ทุ่ม ถ้าเปลี่ยนเป็นเตะ หล่ะมันส์เลย

ครับถือว่าดีเลยครับ แต่ละคนฟลาวได้ไม่เกิน 6 ครั้ง 3ครั้ง ใบเหลือง น่าสนครับ
FlyingDutchManZ
"...ฟุตบอล ชีวิต และมิตรภาพ..."
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1763/-1002

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 09:43:14 AM »

เข้ามาดูครับ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +400/-231

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 01:53:54 PM »

ยื่นเรื่องไปฟีฟ่าด่วน!!!!

ninjaball
Hero Member

คะแนนความรัก: +376/-1654

..................................................

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 02:07:43 PM »

เพิ่ม VAR โค้ชเรียกดูได้ด้วยนะแหล่มเลย

Chaiyamas1
Newbie
*

คะแนนความรัก: +14/-14

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 08:52:43 PM »

เปลี่ยนเป็น ฟาวล์ เจ็บ บอลออก แล้วเวลาหยุดดีกว่า ตัดปัญหา1.เรื่องถ่วงเวลา 2.เบรคเกมให้ตัวผู้สินมีเวลาคิดไตร่ตรองเต็มที 3.ไม่เสียเวลาเอาบอลมาเล่นต่อ เด็กเก็บบอลจะหัวหมอถ่วงเวลาดึงช้า 4.การเปลี่ยนตัวเพื่อเผาเวลา ก็ไม่ปัญหาเพราะเวลาหยุดเดินรวมถึงขอVARด้วย แล้วเอาทดเวลาบาดเจ็บออกไปซะ ไม่เอาฟาวล์รวมไม่เห็นด้วยเป็นช่องโหว่งที่ใหญ่เวอร์ เนื่องจากผู้เล่นที่มีความเร็ว หรือ เทคนิคดี มักจะเรียกฟาวล์อยู่แล้ว ยิ่งมีฟาวล์รวมแล้วได้ยิงจุดโทษไม่ว่าระยะไหนก็ตาม จะเกิดการพุ่งล้ม ทิ้งตัว เพิ่มขึ้นจนกรรมการปวดหัวเพื่อจะเรียกฟาวล์เยอะๆ  ส่วนคูลลิ่งเบรคเวลาหยุดถือเป็นเทคนิคเคลอทามเอ้าท์ไปเลย ไม่ต้องมีขอเวลานอก เพราะ ทั้งคูลลิ่งเบรค และ พักครึ่ง ก็ถือว่ามีเวลาแก้เกมมากพอแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์