Thailandsusu Webboard
พฤษภาคม 24, 2018, 04:44:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกับโค้ชเฮง : "เอเชียนคัพกลุ่มนี้เราชนะได้ทุกทีม"  (อ่าน 4502 ครั้ง)
ป๊อกกี้
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1168/-242

| | |
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 01:19:11 AM »

วันอังคารที่ 08 พฤษภาคม 2561
คอลัมน์ ONE MAN SHOW โดย แมน โกสินทร์

หลังจากรู้ผลจับสลากแบ่งสายทั้งศึก เอเอฟเอฟ ซูซูกิ คัพ 2018 และ เอเชียน คัพ 2019
เสียงวิจารณ์มีออกมามากมายส่วนใหญ่จะพอใจกับคู่ต่อสู้ที่ไม่หนักมากนัก
วันนี้ผมจะพาไปติดตามความคิดเห็นของ "โค้ชเฮง" วิทยา เลาหกุล ประธานฝ่ายพัฒนาเทคนิคฟุตบอลไทย
รวมถึงการวางแผนเตรียมทีมชาติไทยชุดต่างๆ แบบเจาะลึกในทุกประเด็น

แมน : สวัสดีครับพี่เฮง วันนี้ผมอยากถามความคิดเห็นพี่เกี่ยวกับผลการจับสลากซูซูกิ คัพ
,เอเชียนคัพ แล้วก็การเตรียมทีมในแต่ละชุดหน่อยครับ

โค้ชเฮง : อ๋อได้เลยครับ

แมน : เริ่มจากซูซูกิ คัพ ก่อนแล้วกันนะครับ ผลจับสลากออกมาเราอยู่กับ ฟิลิปปินส์
,อินโดนีเซีย, สิงคโปร์ แล้วก็ บรูไน หรือ ติมอร์ เลสเต ที่ต้องเตะเพลย์ออฟกัน
เรามีเกมต้องไปเยือน บรูไน หรือ ติมอร์ฯ แล้วก็ฟิลิปปินส์ พี่เฮงคิดว่ากลุ่มนี้ยากง่ายยังไงบ้างครับ

โค้ชเฮง : ก็ถือว่าไม่ง่ายนะ เพราะทุกทีมในอาเซียนต้องการจะล้มไทยให้ได้อยู่แล้ว
อย่างเกมไปเยือน ฟิลิปปินส์ ก็ยากเหมือนกัน เพราะเขามีเด็กๆ ที่เป็นลูกครึ่งอยู่หลายคน
แล้วรายการนี้ตัวหลักๆ ของเขาที่เล่นต่างประเทศก็น่าจะมากันได้ครบด้วย
แต่ไทยเราเป้าหมายคือแชมป์อย่างเดียว ดังนั้นก็ุควรคิดว่าเราต้องจะเอาชนะทุกเกมให้ได้
ไม่มีสายไหนหนักเพราะสุดท้ายเราต้องเป็นแชมป์เท่านั้น

แมน : ก็คือเป้าหมายเราต้องชนะทุกเกมด้วย

โค้ชเฮง : แน่นอนครับ นี่เป็นบทพิสูจน์ว่าทีมชาติไทยขึ้นไประดับเอเชียได้แล้วจริงๆหรือยัง
ตำแหน่งแชมป์ก็พลาดไม่ได้เพราะแม้จะดูเหมือนเราเหนือกว่าทีมอื่น แต่รายการนี้
ถือเป็นศักดิ์ศรีของทุกทีมในอาเซียน ดังนั้นจึงไม่มีเกมง่ายๆ ถ้าไม่ได้แชมป์ขึ้นมา
แฟนบอลไทยไม่มีทางยอมรับได้อยู่แล้ว ผมก็บอกราเยวัชไปแล้วล่ะว่า
เขาต้องฝึกให้นักเตะเล่นเกมรุกด้วย ไม่ใช่เน้นตั้งรับแน่นแล้วรอสวนกลับอย่างเดียว
ไม่ว่าจะเกมเหย้าหรือเยือนเราต้องบุกกดดันคู่แข่้งด้วย

แมน : การไม่มี มุ้ย, อุ้ม, เจ, ตอง จะส่งผลเยอะมั้ยครับ เห็นว่าต้นสังกัดเขาไม่น่าจะปล่อยมา

โค้ชเฮง : ส่งผลเยอะแน่นอนครับ ก็เหมือนผลกระทบที่เมืองทองเจอในฤดูกาลนี้น่ะแหละ
แต่ผมเข้าใจว่า ตอง น่าจะมาได้นะ ตอนนั้นลีกเบลเยียมปิดแล้ว แต่พวกที่เล่นในเจลีก
อาจจะไม่ได้มา เพราะช่วงนั้นมีเอฟเอ คัพ ของญี่ปุ่น ที่เขาเรียกกันว่าเอ็มเพเรอร์ คัพ เตะอยู่

แมน : ขาด 3 คนในเจลีกไป จะขาดใจมั้ยครับ เพราะกองหน้าทีมชาติไทย
ถ้าไม่ใช่ มุ้ย ก็ยังนึกแทบไม่ออกเลยว่าจะเอาใครมาเล่น

โค้ชเฮง : เป็นปัญหาใหญ่แน่นอนครับ เพราะ มุ้ย เขามีทั้งความนิ่งและจบสกอร์ได้เฉียบคม
เจ เองก็พัฒนาขึ้นมากในเรื่องการจ่ายบอล ปีนี้ผมดูเขาเล่นยังทึ่งเลยว่าจ่ายบอลดีขึ้นมาก
อุ้มเองก็พัฒนาขึ้นเหมือนกัน แต่นี่ก็เป็นโจทย์ที่ราเยวัชต้องหาวิธีแก้ด้วย เหมือนกับเมืองทองแหละครับ
จะมัวคิดแต่ว่าไม่มีนักเตะเหล่านี้แล้วจะเล่นไม่ได้ เขาก็ต้องมาออกแบบวิธีการเล่นโดยนักเตะที่มีอยู่
จะคร่ำครวญแค่ไหนต้นสังกัดเขาก็ไม่ปล่อยมาอยู่ดี

แมน : ตัวผู้เล่นที่ใช้ในซูซูิกิ คัพ จะเป็นชุดใหญ่ที่ดีที่สุดหรือเปล่าครับ
แล้วจะยึดชุดนี้ต่อในถึงเอเชียนคัพ 2019 เลยมั้ย เพราะทัวร์นาเม้นต์มันต่อเนื่องกันพอดี

โค้ชเฮง : ใช่ครับ เพราะเราไม่ค่อยมีเวลามากนัก ซูซูกิ คัพ ก็ถือเป็นการเตรียมทีม
สำหรับเอเชียนคัพ ไปด้วยเลย ปีนี้ฟีฟ่าเดย์เราเว้นไปเพื่อให้ลีกปิดก่อนซูซูกิ คัพ 1 เดือน
อย่างช่วงต้นเดือนมิถุนายน จริงๆ เรามีแผนจะอุ่นเครื่อง 2 เกม
แต่ราเยวัช เขาขอแค่เกมเดียวกับทีมชาติจีน เพราะเขาตั้งใจจะเรียกผู้เล่นใหม่ๆ เข้ามาเยอะ
เขาเลยอยากใช้เวลาเน้นให้นักเตะซ้อมทำความเข้าใจแท็กติกของเขามากกว่า

แมน : ซูซูกิคัพ รอบแบ่งกลุ่มเตะ 4 นัด รอบรองกับรอบชิงเตะแบบเหย้าเยือนก็อีก 4 นัด
ถ้าเราเข้าชิงอะนะครับ ก็เหมือนกับว่าเราได้ลงทีมก่อนไปเอเชียนคัพถึง 8 นัดเลย
แล้วพอเอเชียนคัพ เราจะได้พวก มุ้ย, อุ้ม, เจ กลับมาสมทบด้วย

โค้ชเฮง : ใช่ครับ ราเยวัช ก็คงจะอ้างว่าไม่มีเวลาลองทีมไม่ได้แล้ว
คราวนี้นักเตะจะมีเวลาอยู่รวมตัวกันประมาณ 3-4 เดือน ตั้งแต่ก่อนไปซูซูกิ คัพจนจบ เอเชียน คัพ
ผมยังเป็นห่วงสภาพร่างกายของผู้เล่นเหมือนกันว่าจะไหวหรือเปล่า

แมน : เกมกับทีมชาติจีน ก็น่าจะไม่มี 3 นักเตะในเจลีก นั่นหมายความว่าตัวที่เล่นกับจีน
ก็น่าจะเป็นชุดที่ไว้เล่นในซูซูกิ คัพ หรือเปล่าพี่เฮง

โค้ชเฮง : น่าจะเป็นแบบนั้นครับ นี่ราเยวัช เขาก็จะดันผู้เล่นชุดเอเชียนเกมส์ 2-3 คน
ขึ้นมาเล่นชุดใหญ่ในเกมกับจีนด้วย

แมน : มีใครบ้างครับ ถ้าให้ผมเดาน่าจะมี วรชิต (กนิตศรีบำเพ็ญ) ด้วยแน่ๆ เลย

โค้ชเฮง : เจ้ายิมเขายังต้องพัฒนาเรื่องการจบสกอร์ให้มั่นใจกว่านี้ ต้องกล้ายิงมากขึ้น
เขายังมีติดเกรงใจรุ่นพี่อยู่ คนที่ราเยวัชเตรียมดันขึ้นมาก็มี เจนรบ (สำเภาดี)
แล้วก็กองกลางที่อยู่เทโร ที่เคยเล่นชุดซีเกมส์ อีกคนก็จะเป็นกองหลังที่อยู่เชียงราย

แมน : กลางเทโรนี่ก็คง นพพล พลคำ สินะครับ หลังเชียงราย ก็เห็นมี สุริยา สิงห์มุ้ย กับ ชินภัทร ลีเอาะ

โค้ชเฮง : อ้า ใช่ครับ คือในซูซูกิ คัพ เราไม่มี มุ้ย, อุ้ม, เจ
ทาง ราเยวัช ก็เลยจะดันเด็กรุ่นใหม่ขึ้นมาแทน[/color

แมน : จริงๆ ผมมองว่า ยิม กำลังฟอร์มแรงเลยนะพี่เฮง ก้อง (เกริกฤทธิ์) ก็เหมือนกัน
ในชลบุรี ผมว่า 2 คนนี้เล่นดีกว่าตัวต่างชาติซะอีก เขาจะมีโอกาสในทีมชาติชุดใหญ่รอบนี้มั้ยครับ

โค้ชเฮง : ปีนี้ ยิม มีเจ้าแจ๊บ (สหรัฐ สนธิสวัสดิ์) เพื่อนซี้เขาขึ้นมาเล่นด้วยกันก็สบายเลยทีนี้
เพราะเวลาเล่นกับรุ่นพี่ ยิม ไม่ค่อยกล้าเรียกขอบอล กลัวทำเสีย เรื่องลูกกลางอากาศเหมือนกัน
คืออาจจะเห็นเขาโหม่งทำประตูแต่ก็เป็นจังหวะไม่มีตัวประกบ
แต่ลูกโหม่งในเกมทั่วไป ยิมไม่ค่อยกระโดดเบียดกับคู่ต่อสู้
ส่วนก้องเขายังต้องพยายามอย่างหนักมากต่อไป ถ้าเขากลับมามั่นใจและเล่นได้สม่ำเสมอโอกาสก็ยังมีอยู่ครับ

แมน : ผมเคยคุยกับยิม ถามน้องว่าถ้ามีโอกาสไปทดสอบฝีเท้าที่ญี่ปุ่น จะไปอีกมั้ย
น้องบอกผมว่าจะไม่ไปเทสต์แล้ว เขาจะขอเล่นในไทยลีกแล้วก้าวขึ้นไปติดทีมชาติไทย
เพื่อให้ทีมจากญี่ปุ่นที่สนใจเขาจริงๆ มาดึงไปร่วมทีมเอง พี่เฮงคิดยังไงกับความคิดนี้ของยิมครับ

โค้ชเฮง : สำหรับยิมก็คงต้องเป็นแบบนั้นแล้วครับ
การมีโอกาสได้ลงสนามต่อเนื่องมันมีผลอย่างมากกับพัฒนาการของนักเตะ

แมน : เห็นข่าวว่า ราเยวัช เขาจะส่งรายชื่อผู้เล่นให้สมาคม ประมาณ 50 กว่าคน
ตอนนี้พี่เฮงเห็นรายชื่อหรือยังครับ

โค้ชเฮง : ยังครับ เขายังไม่ได้ส่งเลย ตอนนี้เขากำลังรวบรวมอยู่
น่าจะประมาณสัปดาห์หน้าคงส่งมาครับ

แมน : พี่เฮงเคยแนะนำนักเตะคนไหนให้เขาบ้างมั้ย

โค้ชเฮง : ตั้งแต่ราเยวัชเข้ามาคุมทีมชาติไทย ผมเคยแนะนำนักเตะให้เขาแค่ 2 คน
ก็คือ ฐิติพันธ์ พ่วงจันทร์ แล้วก็ สารัช อยู่เย็น ครับ
แต่ สารัช นี่ทางราเยวัช เขามองว่ายังฟิตไม่พอ
แต่สำหรับผมมองว่าในเมืองไทยตอนนี้ สารัช คือกองกลางที่เก่งที่สุดคนหนึ่งแล้ว

แมน : แล้วพวกที่เด่นๆ ในไทยลีกล่ะครับ อย่างเช่น สุมัญญา ปุริสาย หรือ อมร ธรรมนาม
นี่ก็ยิงไป 7-8 ลูกแล้ว ศศลักษณ์ ไหประโคน ก็เล่นแบ็กขวาให้บุรีรัมย์ได้ดีมากๆ
ยังมีอีกหลายคนเลย พวกนี้จะได้รับโอกาสมั้ย คือตอนคิงส์คัพ ราเยวัช เขาใช้ผู้เล่นจากชุดฟุตบอลโลก
แล้วก็ลงสนามจริงๆ แค่ 14 คนเอง เขาจะยังยึดชุดนั้นเป็นหลักไว้อีกหรือเปล่า

โค้ชเฮง : ผมบอกราเยวัชไปแล้วครับ เหตุผลที่เขาอ้างมาตลอดคือเขาไม่มีเวลาให้ลอง
แต่ตอนนี้เขามีเวลาแล้วก็ควรจะต้องมีตัวเลือกใหม่ๆ เข้ามาบ้าง จะดูนักเตะผมว่าต้องดูการเล่นทั้งเกม
บางคนอาจจะทำได้ดีเวลาเล่นลูกเซ็ตพีช หรือเวลามีบอล แต่การเคลื่อนที่ตอนไม่มีบอล กลับเล่นไม่ได้เลย
แท็กติกที่ใช้ในทีมชาติอาจจะไม่เหมือนกับสโมสร และการเล่นในทีมชาติมันมีความกดดันกว่าเยอะ
ถ้านักเตะเล่นได้แต่เกมรุก แต่เกมรับช่วยทีมไม่ได้ วิ่งหาพื้นที่ไม่เป็น
ราเยวัชเขาก็อาจจะยังมองว่าไม่เหมาะกับทีมครับ

แมน : ถ้า ปีโป้ (สิโรจน์ ฉัตรทอง) ถูกเรียกติดทีมครั้งนี้ พี่เฮงคิดยังไงครับ

โค้ชเฮง : ก็ไม่แน่นะเพราะ แท็กติกของแต่ละทีมไม่เหมือนกัน
ปีโป้เขาอาจจะอยู่ในแผนที่ราเยวัชเห็นว่ามีประโยชน์กับทีมก็ได้ครับ

แมน : ทริสตอง โด ล่ะครับ ตอนนี้ในเมืองทองเล่นเป็นปีกขวา ไม่ได้เล่นแบ็กแล้ว
ซึ่งก็ทำได้ดีด้วย พี่เฮงคิดว่าเขาเหมาะที่จะเล่นในตำแหน่งปีกให้กับทีมชาติไทยมากกว่าวิงแบ็กมั้ย

โค้ชเฮง : สบายมากครับ เพราะเขาเคยเล่นปีกมาก่อนอยู่แล้ว เขามีความขยันทุ่มเท
ถ้าเขาดึงจุดแข็งออกมาใช้ได้เต็มที่เขาก็จะสร้างประโยชน์ให้ทีมได้

แมน : เห็นข่าวว่า ปีหน้า โด น่าจะได้ไปเล่นเจลีกอีกคน
พี่เฮงพอทราบข่าวระแคะระคายอะไรจากทางญี่ปุ่นมั้ยครับ

โค้ชเฮง : อ๋อ เขาเป็นหนึ่งในผู้เล่นที่อยู่ในลิสต์ของเจลีกอยู่แล้วครับ
ยังมีอีกหลายคนที่เจลีกเขาตามสเกาต์อยู่
ซึ่งเขาน่าจะเน้นผู้เล่นทางริมเส้นมากกว่ากองกลางหรือเซนเตอร์ครับ

แมน : ถามถึง เอเชียน คัพ บ้างดีกว่าครับ หลายๆ คนบอกว่าเราอยู่ในกรุ๊ปออพดรีม
(กลุ่มแห่งความฝัน) ที่มีเจ้าภาพ ยูเออี, อินเดีย แล้วก็ บาห์เรน
ผมเองก็สงสัยนะว่าเวลาจับสลากรายการไหนก็ตาม เรามักถูกจับไปอยู่กลุ่มเดียวกับเจ้าภาพตลอดเลย
แล้วรายการนี้รอบแบ่งกลุ่มเอาแชมป์กับรองแชมป์กลุ่มเข้ารอบ แถมอันดับ 3 ที่ดีที่สุด 4 ทีม
จาก 6 กลุ่มก็ยังเข้ารอบ พี่เฮงคิดว่ายังไงครับ โอกาสของเราดีแค่ไหน

โค้ชเฮง : (หัวเราะ) นั่นสิครับ เจ้าภาพเขาอาจจะมองว่าเจอเราง่ายที่สุดแล้วในโถสอง
ผมคิดว่ากลุ่มนี้เราสามารถชนะได้ทุกทีม และครั้งนี้อาจจะเป็นเอเชียนคัพที่ทีมชาติไทย
ทำผลงานได้ดีที่สุดครั้งหนึ่งเลยก็ได้ครับ

แมน : คู่แข่งทุกทีมเขาก็มองว่าผ่านเราได้เหมือนกันนะครับ อย่างผมเห็นบทสัมภาษณ์
ของ คาร์โล อันเชล็อตติ ของ ยูเออี แล้วก็ สตีเฟ่น คอนสแตนติน ของ อินเดีย
เขามองว่าเกมเจอไทยต้อง 3 แต้มเท่านั้น พี่เฮงมองแต่ละทีมมีความแข็งแกร่งน่ากลัวยังไงบ้าง

โค้ชเฮง : ครับเขาก็ต้องมองแบบนั้นล่ะ เพราะแรงกิ้งฟีฟ่าของเราต่ำสุด
อินเดีย นี่ถือว่าเขาเป็นทีมยักษ์หลับนะ แต่ก่อนเขาก็เคยยิ่งใหญ่เป็นอันดับต้นๆ ของเอเชียเหมือนกัน
ตอนนี้เขามีซูเปอร์ลีก นักเตะเขาต้องยิงใส่ เดวิด เจมส์ ต้องเจอกับพวก โรแบร์ ปิแรส
,(ดิมิทาร์) แบร์บาตอฟ อะไรพวกนี้อีกหลายๆ คนทุกสัปดาห์ เขาก็แข็งแกร่งขึ้นเยอะ
ส่วนยูเออี เขาเป็นเจ้าภาพก็หวังถึงแชมป์อยู่แล้ว เขามีนักเตะดีๆ อย่าง โอมาร์ (อับดุลเราะห์มาน)
ส่วน บาห์เรน อาจจะดูไม่แข็งแกร่งเหมือนแต่ก่อน
แต่ขึ้นชื่อว่าทีมจากตะวันออกกลางยังไงก็ผ่านยากแน่นอน

แมน : ลีกของอินเดีย ตัวต่างชาติเขาใช้พวกอายุเยอะๆ บางคนก็แทบจะเลิกเล่นไปแล้ว
ไทยลีกน่าจะเลเวลสูงกว่าเขาเยอะอยู่นะครับ

โค้ชเฮง : ครับคุณภาพของลีกไทยเราดีกว่าเขา นั่นแหละที่ทำให้นักเตะของเราแข็งแกร่งขึ้น
ของอินเดียตัวดังๆ ที่มาเล่นถึงจะอายุเยอะแล้วแต่ก็น่าจะช่วยสร้างประสบการณ์
และแรงบันดาลใจให้นักเตะอินเดียได้เหมือนกัน

แมน : พี่คิดว่าไทยเราน่าจะจบที่อันดับเท่าไหร่ในกลุ่มนี้

โค้ชเฮง : ต้องหวังถึงแชมป์กลุ่มครับ เพราะถ้าเข้ารอบไปจะได้เจอที่ 3 ของกลุ่มอื่น
ยังไงก็ดีกว่าเป็นที่ 2 หรือที่ 3 แน่ๆ

แมน : คิดว่าด้วยทีมชุดนี้จะทำได้มั้ย

โค้ชเฮง : ผมเชื่อว่าทำได้นะ เพราะนักเตะของเราก็แข็งแกร่งขึ้นมากจากประสบการณ์ในลีก
แล้วก็ยังมีพวกที่ไปเล่นต่างประเทศ ซึ่งก็พัฒนาขึ้นกันทุกคน

แมน : ขอถามถึงชุดเอเชียนเกมส์บ้างดีกว่าครับ พี่โย่ง (วรวุฒิ ศรีมะฆะ เฮดโค้ช)
เคยบอกผมว่าเรามีโปรแกรมอุ่นเครื่องกับ โรมาเนีย จะเป็นช่วงไหนนะครับ

โค้ชเฮง : อ๋ออันนั้นน่าจะยกเลิกไปแล้วครับ เพราะเวลาเราไม่เยอะ
มีเวลาซ้อมไม่ถึงเดือนก็ต้องไปแข่งที่อินโดนีเซียแล้ว เราจะลงเกมอุ่นเครื่อง 2 นัดที่อินโดนีเซียเลยครับ
เหมือนเป็นการทดลองสนามแข่งไปด้วยเลย ส่วนทีมที่จะนัดมาอุ่นคงต้องรอดูผลการจับสลากแบ่งสายก่อน

แมน : เห็นพี่โย่งบอกว่า ตำแหน่งกองหน้าอาจจะเรียก บาส เสฏฐวุฒิ วงสาย ของ ชลบุรี เข้ามาเสริมอีกคน

โค้ชเฮง : ครับเจ้าบาสก็เป็นกองหน้าที่มีความเร็วและยิงประตูได้ดี
โย่งอาจจะวางแผนใช้เขาลงไปบดคู่ต่อสู้ในช่วง 20 นาทีสุดท้ายของเกมได้ครับ

แมน : แล้วกองหน้ายังมีคนอื่นๆ ที่อยู่ในข่ายชุดนี้มั้ยครับ

โค้ชเฮง : อ๋อ เมื่อวาน (6 พ.ค. ) ผมกับโย่งเพิ่งไปดูเกมของบางกอกมาเองครับ
ตั้งใจจะไปดู เจ้าฟร้องซ์ เล่นซึ่งเขาก็ทำได้ดียิงแฮททริคได้ด้วย
(ชนะ กำแพงเพชร เอฟซี 3-0 ในศึกไทยลีก3) แต่อีกคนผมกับโย่งถูกใจมาก
เล่นกองหน้าคู่กับ ฟร้องซ์ นั่นแหละคนนี้ก็อาจจะเรียกมาเหมือนกัน

แมน : เจ้าซัน กรวิชญ์ ทะสา หรือเปล่าพี่

โค้ชเฮง : อ่า ใช่ครับ

แมน : คือพี่โย่งจะลองให้โอกาสเขาอีกครั้งหลังจากเคยมีปัญหา
เรื่องวินัยในอดีตที่เคยมีตอนติดทีมยู-16

โค้ชเฮง : อ๋อ จริงๆ แล้วสำหรับผมชัดเจนอยู่แล้วว่าจะไม่เอาคนที่เคยมีปัญหาเรื่องวินัย
มาร่วมงานด้วยอยู่แล้วครับ ไม่ว่ารุ่นไหนก็ตาม ทั้งนักเตะและสตาฟฟ์โค้ช

แมน : น้องเขาอาจจะโตเป็นผู้ใหญ่ขึ้นแล้วก็ได้นะพี่ เพราะตอนนี้ก็ผลงานดีกับขอนแก่น
ถ้ามีปัญหาขอนแก่นคงไม่ใช้งานตลอดแบบนี้ อาจจะเหมือนกับ
โก้ สรรเสริญ (ลิ้มวัฒนะ) ที่ตอนนี้ก็กลับมาฟอร์มดีกับสุโขทัยแล้ว

โค้ชเฮง : ก็เหมือนกับที่ผมบอกเจ้าย้า (สิทธิโชค ภาโส) ครับ
ย้าเนี่ยเขาเป็นคนที่เก่งที่สุดของรุ่นมาตั้งแต่เด็ก เขาได้เปรียบคนอื่น
เพราะรูปร่างดี ทักษะดี ยิงประตูคม แต่การดูแลตัวเองแย่มากๆ
ผมยังพูดกับย้าอยู่เลยนะว่า เอ็งลองถามตัวเองดูซิ เอ็งเล่นฟุตบอลกับชลบุรีมาตั้งแต่อายุ 11-12
ทุกคนบอกว่าเอ็งเก่งที่สุด มาจนถึงตอนนี้เอ็งตั้งเป้าหมายการเล่นฟุตบอลของตัวเองไว้ยังไง
ตั้งเป้าหมายในชีวิตไว้หรือยัง ผมอยากให้ทั้งเขาและเด็กไทยอีกหลายๆ
รู้เป้าหมายของตัวเองว่าทุกวันนี้เล่นฟุตบอลไปเพื่ออะไร
แล้วในอนาคตจะทำอะไร เอ็งพอใจกับตัวเองในตอนนี้แล้วหรือยัง

แมน : สภาพร่างกายตอนนี้ ย้า ดีขึ้นหรือยังครับ

โค้ชเฮง : ยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ ปัญหาของเขาก็คือไม่ค่อยมีเกมให้เล่น
คนที่ไม่ค่อยได้ลงสนามจังหวะมันก็จะหาย ขาดแมตช์ฟิตเนส
ตอนนี้ผมส่งเขาไปเล่นในทีมชุดบี เพื่อให้เขาได้ลง เนี่ยวันนี้ผมกับโย่งก็จะไปดูเขาเล่นด้วย

แมน : วันนี้คุยกันมานานเลยครับ ขอบคุณมากครับพี่เฮง
ไว้โอกาสหน้าผมขอรบกวนใหม่นะครับ

โค้ชเฮง : อ๋อ ได้เลยครับ

ถ้าชอบก็กดไลค์ ถ้าใช่ก็กดแชร์ด้วยนะครับ (แมน โกสินทร์ อัตตโนรักษ์)

ที่มา  :  https://www.thsport.com/column-892.html
WPP.North
Sr. Member

คะแนนความรัก: +120/-901

@พันธมิตร_ท่าน ded_ded

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 05:37:11 AM »

ตรรกะแบบ ควายๆ สร้างความกดดัน อีกแล้ว เฮ้อ เฮง เอ้ย..55
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +160/-362

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 06:08:15 AM »

หวังว่าเที่ยวนี้โค้ชโย่งจะฉายแวว  พ้นร่มเงาอาจารย์ซักทีนะครับ

แต่ก็น่าห่วงที่ไม่มีโอกาสได้ลองนักเตะเลย  ความรู้สึกเจอพวกอาเซี่ยนกับ  เจอพวกหัวแถวระดับเอเชียมันต่างกัน

บางคนอาจจะเล่นได้  แต่บางคนอาจจะไม่ไหว  แถมต้องแบกรับความกดดันจากแฟนบอลอีก
ktre4916
Sr. Member

คะแนนความรัก: +168/-231

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 06:47:59 AM »

โค้ชเฮงสับสนนิดหน่อยนะ

ซูซูกิคัพ เดือน พย กับธค

ลีกยุโรปกำลังเตะสนุกเลย

ดังนั้นมุ้ย อุ้ม เจ ตอง ไม่มาแน่ รอเอเชียนคัพ มกรา ค่อยมาทีเดียว
thepong
Hero Member

คะแนนความรัก: +236/-88

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 08:35:18 AM »

ตรรกะแบบ ควายๆ สร้างความกดดัน อีกแล้ว เฮ้อ เฮง เอ้ย..55

แล้วเมนท์แบบนี้คือเมนท์ดีๆ ว่างั้น

พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +567/-683

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 09:22:04 AM »

โค้ชเฮง : ก็เหมือนกับที่ผมบอกเจ้าย้า (สิทธิโชค ภาโส) ครับ
ย้าเนี่ยเขาเป็นคนที่เก่งที่สุดของรุ่นมาตั้งแต่เด็ก เขาได้เปรียบคนอื่น
เพราะรูปร่างดี ทักษะดี ยิงประตูคม แต่การดูแลตัวเองแย่มากๆ
ผมยังพูดกับย้าอยู่เลยนะว่า เอ็งลองถามตัวเองดูซิ เอ็งเล่นฟุตบอลกับชลบุรีมาตั้งแต่อายุ 11-12
ทุกคนบอกว่าเอ็งเก่งที่สุด มาจนถึงตอนนี้เอ็งตั้งเป้าหมายการเล่นฟุตบอลของตัวเองไว้ยังไง
ตั้งเป้าหมายในชีวิตไว้หรือยัง ผมอยากให้ทั้งเขาและเด็กไทยอีกหลายๆ
รู้เป้าหมายของตัวเองว่าทุกวันนี้เล่นฟุตบอลไปเพื่ออะไร
แล้วในอนาคตจะทำอะไร เอ็งพอใจกับตัวเองในตอนนี้แล้วหรือยัง

ชอบสิ่งนี้...

-3-
why so serious?
Hero Member

คะแนนความรัก: +121/-963

เถียงไม่ได้ ให้กดลบนะครับ ฮี่ๆๆ

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 09:38:57 AM »

แมน : เห็นข่าวว่า ปีหน้า โด น่าจะได้ไปเล่นเจลีกอีกคน
พี่เฮงพอทราบข่าวระแคะระคายอะไรจากทางญี่ปุ่นมั้ยครับ

โค้ชเฮง : อ๋อ เขาเป็นหนึ่งในผู้เล่นที่อยู่ในลิสต์ของเจลีกอยู่แล้วครับ
ยังมีอีกหลายคนที่เจลีกเขาตามสเกาต์อยู่
ซึ่งเขาน่าจะเน้นผู้เล่นทางริมเส้นมากกว่ากองกลางหรือเซนเตอร์ครับ

โชคดีล่วงหน้าครับโด

ฮี่ๆๆ
godNorthstar
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +126/-107

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 09:49:17 AM »

เจนรบนี่จะไหวมั้ยหนอ  ดูเล่นในลีกยิงประตูได้บ้างก็จริงแต่ยังไม่พัฒนาการเล่นหรือยกระดับการเล่นขึ้นเลย แต่กองหน้าดาวรุ่งก็หายากเต็มทนตอนนี้
แต่ก็นะ ยังไงก็ต้องให้โอกาสเด็กได้ลองได้เล่น พยายามสร้าง ก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลยในตำแหน่งนี้

หน้าเป้าตอนนี้นึกถึงสุรชาติ อมร พวกนี้ก็อายุเยอะแล้ว
etai
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +42/-24

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 09:49:36 AM »

สิทธิโชค,กรวิชญ์,สรรเสริญ
ปัญหาคือไม่มีวินัย ไม่รักตัวเอง
สามคนนี้ มีพรสวรรค์ติดตัวมาเลย หากไม่กลับเข้ามา รักตัวเอง ยกระดับจิตใจ พัฒนาตนเอง
พรสวรรค์ที่มี อาจหายไปได้ในขณะที่ อายุไม่ถึง 25 แล้วจะเรียกพรสวรรค์นั้นกลับมาไม่ได้อีกแล้ว
สามคนนี้ อาจก้าวไปได้ใกลกว่ารุ่นพี่ 3คนที่เจลีคก็ได้ หากมีวินัยมากกว่านี้
intrinety
Newbie
*

คะแนนความรัก: +17/-29

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 10:13:15 AM »

ผมว่าปัญหาตอนนี้คือปั้นกองหน้า ดาวรุ่งมาบ้าง มันเริ่มเข้าขั้นวิกฤตแล้ว
VEERACHAIZA55
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +111/-34

หนุ่ม ทอ.หน้าตาไม่หล่อ เเต่ว่าจริงใจ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 10:23:13 AM »

อย่าพึ่งคุยครับ

บักต่องเเล่ง
BBLOVETT
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +43/-36

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 11:40:05 AM »

ชอบสิ่งนี้...

++ชอบตรงนี้เหมือนกันครับ กลัวบางคนคิดว่าตัวเองเก่งแล้วอย่างเดียวครับ ยังงัยพรแสวงก็สำคัญมากๆครับผม++
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2455/-3358

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 08:33:16 AM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
jeed @leo
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +243/-96

ปานหว่าคนป่ามีปืน...ซำกับขี้ทูตหป่งเล็บ

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 11:47:07 AM »

มุมมอง ทัศนะคติก็ดีนี่ครับ
ผลงานเป็นยังไงว่าอีกอย่าง
แต่สิ่งที่เขาคิด ผมเห็นด้วยทุกประการ
bungart
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +382/-227

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 01:11:51 PM »

...สัมภาษณ์ดีครับน้าเฮง ในอาเซี่ยนไม่ง่ายเพราะทุกทีมอยากล้มเรา
...ในเอเซี่นย คัพ เราต้องหวังเป็นถึงแชมป์กลุ่มได้เลย เพราะไม่ใช่ทีมเกรดเอที่ใหน ยูเออี บาร๋เรน อินเดีย..ถ้าบอกไปสร้างความกดดันให้นักเตะ ใครทนกดดันไม่ไหวก็เลิกเล่นไป บอลมันก็งี้แหล่ะ หรือจะให้บอกว่าเราขอไปหาประสบการณ์ เพราะเรามีสิทธิ์แพ้ทุกทีม..
...สำหรับลูกศิษย์ลูกหาน้าเฮง นับวันจะเติบใหญ่ขึ้นมาเป็นกำลังสำคัญให้ทีมสโมสร ทีมชาติหลายคน ผมอาจจะไม่รู้จักทุกคน แต่เชื่อครับว่าน้าเฮงสร้างจริงครับ เพราะน้าเฮงพูดเสมอว่าปัจจัยสำคัญอยู่ที่การสร้างเยาวชน...ครับถึงจะไม่ดีที่สุดแต่น้าเฮงก็ดีกว่าพวกK LC ที่ด่าๆอยู่...ครับ
ยายทอง
กันตรึม !!!
Hero Member

คะแนนความรัก: +655/-816

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 01:27:18 PM »

แล้วเมนท์แบบนี้คือเมนท์ดีๆ ว่างั้น

เม้นท์ควายๆ  555
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +139/-480

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 01:38:16 PM »

ถูกต้องแล้วครับ ถ้าต้องการพัฒนาต้องตั้งเป้าแบบนี้
nugolf_ab
Hero Member

คะแนนความรัก: +93/-131

รักเธอ ประเทศไทย

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 01:43:05 PM »

ตัดอคติ ออกไป
โค้ชเฮง พูดไว้ดีนะ  อย่างเช่น AFF ต้องแชมป์  ASIAN CUP ต้องแชมป์กลุ่ม  ต้องมีความคาดหวัง เราถึงพัฒนา

แล้วหลายๆเรื่องของ สิทธิโชค และวรชิต
cohae669
Newbie
*

คะแนนความรัก: +11/-14

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 02:03:16 PM »

ผมว่าคุณวิทยาเค้าก็ให้สัมภาษณ์มีสาระ ชัดเจนดีอยู่นะ

ทำไมบางคนง้างมาแต่ไกล กะเข้ามาด่าโดยเฉพาะ น่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับสมองหรือเปล่า
ประเทศไทย ไม่ใช่แค่ กรุงเทพ
Hero Member

คะแนนความรัก: +372/-272

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 02:08:10 PM »

หัวกระทู้ มีชื่อโค้ชเฮง   พวกที่เกลียด ก็จะด่าไว้ก่อนก็เข้าใจว่าเป็นเรื่อง เป็นธรรมดา  แต่การใช้คำหยาบๆในบอร์ดนี้  ทำไมพวกนี้ไม่โดนแบนมั่ง

เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1031/-1272

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 03:21:42 PM »

ใจเย็นครับ เนื้อหาดีแต่หัวข้อเรียกแขก
JaoKao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +156/-36

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 08:16:56 PM »

ถามตรงๆ นะ คนที่โพสต์ว่าโค้ชเค้าน่ะ ได้อ่านครบตัวอักษร ครบทุกประโยคข้อความรึยังครับ

hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +197/-387

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 11:48:47 PM »

น่าจะหายไปจากสาระบบอีกหนึ่ง...
ถ้าเก่งได้เสี้ยวนึงของโค้ชเฮง จะไม่ว่าเล้ยยย พ่อคู้นนน

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2094/-5477

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 09:10:58 AM »

ไม่มีใครเขาเชื่อเอ็งแล้ว เฮงซวย ฮี่ ฮี่

0o*-...matahjang...-*o0
Hero Member

คะแนนความรัก: +107/-100

อยากให้สโมสรจากชุมพรเล่นไทยลีกบ้างอ่ะ

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 12:12:44 PM »

คนคนนี้ดีแต่พูด ผลงานไม่มี
S.Chanathip_14
Thailand Japan Portugal
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-39

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 07:14:33 PM »

เม้นท์โคตรควาย
pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +415/-1403

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 08:33:20 PM »

ไม่มีใครเขาเชื่อเอ็งแล้ว เฮงซวย ฮี่ ฮี่

คนคนนี้ดีแต่พูด ผลงานไม่มี

ผลงานมีไง

เอ็มเพอเร่อ คัพ (ที่ขี้โม้)
\ฮี้ๆๆๆ

ฝากถามเฮงหน่อยฮะ

คุมทีมคว้าแชมป์กับ"กับบะโอซาก้า

จริงหรือเปล่าครับ

ทำไมในเว็บเป็นชื่อคนอื่นฮะ

แล้วทำไมโม้ว่าตัวเอง
คุม กัมบะหว่า...
ฮี่ๆๆๆๆๆ
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 08:40:52 PM »

อยากถามว่า
ที่โค้ชเฮงบอกนำทีมคว้าแชมป์ กับ
มัตซึชิตะ(กัมบะโอซาก้า) ได้
แกบอกโดย"จอน"
ตามนี้ฮี่ๆๆๆ

https://m.facebook.com/KajohnyosChoketanasret/photos/a.1787463758166366.1073741828.1786696568243085/1971197056459701/?type=3

คว้าแชมป์โคยเป็น"โค้ชใหญ่"
เลยหรอครับ

ย้ำนะ
โค้ชเฮงงเป็นโค้ชใหญ่หรอ ฮะ

pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 08:44:35 PM »

ฝากถามเฮงหน่อย

เพราะ เบอร์โทร ผมโทรไม่เคยติดเลย

อยากทราบว่า

นำทีม"คว้าแชมป์ เอ็มเพอเร่อคัพ"
จริงป่าวคับ
ทำไมหาในเน็ตไม่เจอเลย

หารูปหรือหลักฐานว่า

เฮงเป็นโค้ชใหญ่ มัตซึชิตะ(กัมบะ โอซาก้า)
ให้หน่อยครับ
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 08:49:21 PM »

น่าจะหายไปจากสาระบบอีกหนึ่ง...
ถ้าเก่งได้เสี้ยวนึงของโค้ชเฮง จะไม่ว่าเล้ยยย พ่อคู้นนน

อยากเก่งเท่าโค้ชใหญ่ มัตซึชิตะ
คว้าแชมป์ เอมเพอเร่อคัพ จังเลย

ว่าแต่ เป็นโค้ชใหญ่จริงงหรือแค่หลอกลิ่วล้อ

ให้ดีใจเล่นๆ หว่าาาาา
soso048
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +29/-33

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 10:59:38 PM »

อย่าอ่านแค่หัวข้อ ลองอ่านรายละเอียดให้ครบ เนื้อหาดีมากครับ
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +533/-1628

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 11:06:19 PM »

อยากเก่งเท่าโค้ชใหญ่ มัตซึชิตะ
คว้าแชมป์ เอมเพอเร่อคัพ จังเลย

ว่าแต่ เป็นโค้ชใหญ่จริงงหรือแค่หลอกลิ่วล้อ

เรื่องหัวร้อนไว้ใจ pongonwon

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 11:08:30 PM »

เรื่องหัวร้อนไว้ใจ pongonwon

แค่อยากถามเป็นความรู้อ่าครับ
cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +532/-996

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 02:27:55 AM »

รู้ทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องตัวเอง

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
WPP.North
Sr. Member

คะแนนความรัก: +120/-901

@พันธมิตร_ท่าน ded_ded

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 05:35:33 AM »

อะไรๆๆ กันเหรอ จะเป็นควายกันเหรอ 555
self discipline
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +81/-85

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 05:45:30 AM »

ผมว่าตอบได้ดี แต่คนชอบมีอคติกับแกเพราะตอนเป็นโค๊ชก็ไม่ได้เก่งกาจอะไร แต่มาทำหน้าที่ประธานเทคนิค แต่ถ้าในคนไทยผมว่าแกเหมาะสุดแล้ว
ป๊อกกี้
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 05:47:01 AM »

อันที่จริง ถ้าอยากดิสเครดิต โค้ชเฮง (ด้วยมุก สุดท้าย และมุกเดิมๆ)

ควรไปตั้งกระทู้ใหม่ ให้เป็นเรื่องเป็นราว เอาให้ใหญ่โตมโหฬารไปเลย

ไม่น่าไปรบกวนบรรยากาศ การพูดคุยถึง เรื่อง

- การเตรียมทีมชาติไทย ชุด เอเชี่ยนเกมส์ 2018

- การเตรียมทีมชาติไทย ชุด AFF ซูซูกิคัพ 2018

- การเตรียมทีมชาติไทย ชุด เอเชี่ยนคัพ 2019

ฯ ล ฯ

พฤติกรรมป่วนกระทู้ในลักษณะนี้ ควรเลิกทำได้แล้ว

มันสร้างความรำคาญให้เพื่อนสมาชิกเปล่าๆ และ ทำให้ตัวเอง ดูแย่ลงไปทุกวัน

ลองถามตัวเองดู ว่า ทุกวันนี้ ได้สร้างประโยชน์อะไรให้กับบอร์ดนี้บ้าง ?

เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1031/-1272

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 07:42:41 AM »

ผมอ่านโต้แย้งกันก็มันดีนะ
Mudafuka
Newbie
*

คะแนนความรัก: +29/-22

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 10:21:46 AM »

ขอบคุณครับ มีคอลัมมางให้อ่านกัน
Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Full Member

คะแนนความรัก: +52/-116

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 10:43:52 AM »

อะไรๆๆ กันเหรอ จะเป็นควายกันเหรอ 555

ช่วงนี้ฝนดี หญ้าที่บ้านงาม น่ารับประทานมาก
DrummerOat
Sr. Member

คะแนนความรัก: +60/-40

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 01:59:37 PM »

ผมว่าเราก็สามารถชนะได้ทุกทีมในกลุ่มนี้นะครับ
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +160/-362

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 03:39:12 PM »

ช่วงนี้ฝนดี หญ้าที่บ้านงาม น่ารับประทานมาก

คุยอะไรกันผมไม่รูเรื่อง
ป๊อกกี้
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 03:50:53 PM »

ส่วนเรื่อง เฮดโค้ช กับ แมนเนเจอร์  จริงๆมันไม่มีอะไรเลย  แต่ก็พยายามจับเอามาเป็นประเด็นซ้ำซาก

การเรียกตำแหน่งในระบบญี่ปุ่น แยก แมนเนเจอร์ กับ เฮดโค้ช ออกจากกัน
ยกตัวอย่าง ของชลบุรี มาให้ดู (ซึ่งก็คงเลียนแบบมาจาก ระบบญี่ปุ่น)

ดังนั้น การที่เฮงจะมาอวดอ้างว่าตัวเองเป็น เฮดโค้ช สมัยที่ มัสซึชิตะ อิเลคทริก (กัมบะ โอซาก้า)
ได้แชมป์เอ็มเพอเรอร์ คัพ ในปี 1990 มันก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร

อย่างภาพนี้ การได้นั่งดูเกมส์ข้างสนาม เคียงข้าง วีรบุรุษเหรียญทองแดงฟุตบอลโอลืมปิกของญี่ปุ่น
อย่าง  คุนิชิเกะ คามาโมโต แมนเนเจอร์ของ กัมบะ โอซาก้า ในยุค 1991-1994     
ก็คงเพียงพอที่จะบ่งบอกอะไรได้บ้าง

ขอบคุณภาพจาก ฟุตบอลสยาม
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +197/-387

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 04:37:46 PM »

ส่วนเรื่อง เฮดโค้ช กับ แมนเนเจอร์  จริงๆมันไม่มีอะไรเลย  แต่ก็พยายามจับเอามาเป็นประเด็นซ้ำซาก

การเรียกตำแหน่งในระบบญี่ปุ่น แยก แมนเนเจอร์ กับ เฮดโค้ช ออกจากกัน
ยกตัวอย่าง ของชลบุรี มาให้ดู (ซึ่งก็คงเลียนแบบมาจาก ระบบญี่ปุ่น)

ดังนั้น การที่เฮงจะมาอวดอ้างว่าตัวเองเป็น เฮดโค้ช สมัยที่ มัสซึชิตะ อิเลคทริก (กัมบะ โอซาก้า)
ได้แชมป์เอ็มเพอเรอร์ คัพ ในปี 1990 มันก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร

อย่างภาพนี้ การได้นั่งดูเกมส์ข้างสนาม เคียงข้าง วีรบุรุษเหรียญทองแดงฟุตบอลโอลืมปิกของญี่ปุ่น
อย่าง  คุนิชิเกะ คามาโมโต แมนเนเจอร์ของ กัมบะ โอซาก้า ในยุค 1991-1994     
ก็คงเพียงพอที่จะบ่งบอกอะไรได้บ้าง

คุณเล่นเอามาแบบนี้ อดสนุกเลย กะให้มันไปหาซะหน่อย ดีแต่เว้วๆ ๕๕๕

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
จุดจุดจุด
...ถอยก้าวหนึ่ง ทะเลกว้าง ฟ้าไกล...
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +126/-46

...อะไรจะขนาดนั้น...

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 11:53:29 PM »

...ข้อมูลดีมากครับ ผมก็เพิ่งรู้นี่แหละ การที่ประเทศญี่ปุ่นจะยอมรับคนชาติอื่นได้ มันยากมากนะครับ

...ปรารถนาสารพัดในปฐพี...เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง...
TONS@BallTHAI_ในฝัน
FAIR FOOTBALL THAI
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +712/-218

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 12:24:12 AM »

ย้า นี่จากที่เคยเคลื่อนที่ดี ไอเดียในการยิงดีมากเมื่อก่อน ตอนนี้หายไปหมด สภาพร่างกายแย่ไปเลยไม่ฟิต ทั้งที่อายุยังน้อยยังไม่ 20 เลย หวังว่าจะความมั่นใจกลับมาได้โดยเร็ว

pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 01:07:24 AM »

อันที่จริง ถ้าอยากดิสเครดิต โค้ชเฮง (ด้วยมุก สุดท้าย และมุกเดิมๆ)

ควรไปตั้งกระทู้ใหม่ ให้เป็นเรื่องเป็นราว เอาให้ใหญ่โตมโหฬารไปเลย

ไม่น่าไปรบกวนบรรยากาศ การพูดคุยถึง เรื่อง

- การเตรียมทีมชาติไทย ชุด เอเชี่ยนเกมส์ 2018

- การเตรียมทีมชาติไทย ชุด AFF ซูซูกิคัพ 2018

- การเตรียมทีมชาติไทย ชุด เอเชี่ยนคัพ 2019

ฯ ล ฯ

พฤติกรรมป่วนกระทู้ในลักษณะนี้ ควรเลิกทำได้แล้ว

มันสร้างความรำคาญให้เพื่อนสมาชิกเปล่าๆ และ ทำให้ตัวเอง ดูแย่ลงไปทุกวัน

ลองถามตัวเองดู ว่า ทุกวันนี้ ได้สร้างประโยชน์อะไรให้กับบอร์ดนี้บ้าง ?

คนับ

ท่านประโยชน์เยอะ
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 01:10:14 AM »

คุณเล่นเอามาแบบนี้ อดสนุกเลย กะให้มันไปหาซะหน่อย ดีแต่เว้วๆ ๕๕๕

แค่รูปถ่ายรูปเดียว
ก็เชื่อแล้ว

ส่านhartman แค่มีรูปก็ตีปีก ตลกจริงๆ

ไปหาข้อมูลมาให้หน่อย สิ
เอาแบบ เอกสาร อะครับ
เว็บไซด์ อะไรประมาณนี้ว่าเฮงคุม

แค่มีรูปถ่าย คู่
แล้ววคิดไปไกล

บ้านผมเรียก"มโน"

pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 01:22:05 AM »

ลองหารายชื่อ ดีๆครับ
ที่ตาเฮง บอกว่าคว้าแชมป์
เอ็มเพอเร่อคัพ1990 มัตซึชิตะ(กัมบะโอซาก้า)

ปี1990 โค้ชใหญ่ชื่อ yuchi mizuguchi

ไม่ใช่คนที่ถ่ายรูปข้าง ที่คุณเห็น
ส่วนKunishige Kamamoto คุมทีม1991-1994 ไม่ได้คว้าแชมป์อะไร

ิอย่าสับสนครับ

ทำไมโค้ชเฮงรู้จักKunishige Kamamoto
เพราะ คนนี้เล่นอยู่ทีมเดียว คือ ยันมาร์ ดีเซล (เซเรโซ โอซาก้า)
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 01:25:51 AM »

https://en.wikipedia.org/wiki/Gamba_Osaka

ตามนี้ครับ ข้อมูลมาจากที่นี้

ลืมบอกไปโค้ชเฮง เป็นทีมงาน อยู่ที่ญี่ปุ่น
6ปีครับ1989-1995
อยู่ระหว่าง manager 2คน
1.yuchi mizuguchi 1989-1990
2.Kunishige Kamamoto 1991-1995

ผมหาข้อมูลมานาน ว่าแกเป็นหัวหน้าโค้ชรึเปล่า
ผมหาไม่เจอนะ ท่านเจอ ก็เอามาให้ผมเห็นหน่อย
dome
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1430/-834

จะฝ่าลมแรงเกลียวคลื่นมากมาย

| | |
« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 08:08:38 AM »

พี่เฮงนี่เขาเคยไปจอดรถขวางหน้าบ้านใครหรือเปล่าว่ะ  ฮี่ๆๆ
tonmania
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +128/-47

| | |
« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 08:43:35 AM »

การแสดงความคิดเห็นอ่านดูแล้วก็ได้ทราบแนวทางของประธานเทคนิคไม่มีอะไรมาก ส่วนเรื่องที่เถียงกันไปมาก็เหมือนขุดคุ้ยเรื่องในอดีตซึ่งมองยังไงมุมไหนก็ไม่เห็นประโยชน์อะไร เอาเป็นว่าแผนที่เสนอต่อสมาคมหลายๆอย่างก็เริ่มมีและเริ่มทำออกมาใ
 ตามที่หลายๆคนอยากให้ทำและอยากให้มีผมว่าประธานเทคนิคคนปัจจุบันก็มีส่วนสำคัญไม่น้อย ตัดอคติส่วนบุคคลที่ฝังอยู่ในความทรงจำออกบ้างก็ดีครับ เปิดใจรับบ้างก็ได้
จุดจุดจุด
...ถอยก้าวหนึ่ง ทะเลกว้าง ฟ้าไกล...
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +126/-46

...อะไรจะขนาดนั้น...

| | |
« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 10:37:23 AM »

https://en.wikipedia.org/wiki/Gamba_Osaka

ตามนี้ครับ ข้อมูลมาจากที่นี้

ลืมบอกไปโค้ชเฮง เป็นทีมงาน อยู่ที่ญี่ปุ่น
6ปีครับ1989-1995
อยู่ระหว่าง manager 2คน
1.yuchi mizuguchi 1989-1990
2.Kunishige Kamamoto 1991-1995

ผมหาข้อมูลมานาน ว่าแกเป็นหัวหน้าโค้ชรึเปล่า
ผมหาไม่เจอนะ ท่านเจอ ก็เอามาให้ผมเห็นหน่อย

...เราว่า เอ็งเดินเข้าไปถามโค้ชเฮงด้วยตัวเองเลยดีกว่ามั้ย จะได้กระจ่าง เห็นอยากรู้เหลือเกินนนนนน

...ปรารถนาสารพัดในปฐพี...เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง...
cikada
ที่ไหนมีป่า ที่นั้นมีน้ำ
Hero Member

คะแนนความรัก: +532/-996

นักรบกรมหลวง เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าอุทยานเสด็จในกรม กรมหลวงชุมพร

| | |
« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 09:35:03 PM »

พี่เฮงนี่เขาเคยไปจอดรถขวางหน้าบ้านใครหรือเปล่าว่ะ  ฮี่ๆๆ

ดูผลงานครับ อย่าหาว่าเขาอคติ
ตอนเฮงซังรับหน้าที่ใหม่ๆ แรงกว่านี้เยอะ
ตอนนี้คนเขาเริ่มเห็นอะไรบ้างแล้ว

เฮงซัง GetOut !! สนับสนุน บิ๊กป๋อม”อดิศักดิ์ เบ็ญจศิริวรรณ เป็นประธานพัฒนาเทคนิคฟุตบอลทีมชาติไทย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์