Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 19, 2018, 02:13:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ด้วยบร๊ะลานุภาพของ บอลร้อน บอลเย็น งานนี้เป็นโอกาสดีที่จะโถ 2 บอลโลก  (อ่าน 1173 ครั้ง)
PTTrayong
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +1789/-806

| | |
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2018, 12:20:15 AM »

ตอนแรกผมก็กังวลกลัวดวงแตกจับเจอกับ ญี่ปุ่น และ เกาหลีเหนือ ยิ่งเรามีบุพเพกับ 2 ชาตินี้อยู่ แข่งรายการไหนในระดับ เอเชีย ต้องมี 1 ใน 2 ทีมนี้ หรือทั้ง 2 ทีมร่วมสายกับเรา แต่ก็เป็นความโชคดีแก่เราที่ ยูเออี เปลี่ยนกฏจากใช้คะแนนฟีฟ่าทั้ง 4 โถ เป็นใช้แค่ 2 โถ แล้วแบ่งโถบน (โถ 1 + โถ 2) กับ โถล่าง (โถ 3 + โถ 4) ด้วยผลงานฟุตบอลโลก รอบคัดเลือก ครั้งที่สอง พร้อมกับนำทริกการจับลูกบอลอันคลาสสิคในกองฉลากสมัยก่อนมาใช้ ด้วยบอลร้อน บอลเย็น จนได้ ไทย และ อินเดีย มาอยู่ร่วมสายกับเจ้าภาพ และเขี่ย เกาหลีเหนือ ที่อยูโถ 4 ออกไป

ส่งผลให้เป็นโอกาสอันดีมากที่จะปั่นคะแนนฟีฟ่า ไม่งั้นเราก็คงมาเครียดกับ ฟีฟ่า เดย์ ที่เหลือจาก เอเชี่ยน คัพ ก็เข้าสู่การจัดโถฟุตบอลโลก รอบคัดเลือก ครั้งที่สอง ต่อไปในช่วงเดือน กรกฏาคม ปีหน้า ถ้าทำผลงาน เอเชี่ยน คัพ ให้ดี ชนะทีมที่ควรชนะ เราก็แค่ประคองคะแนนให้อยู่ในโถ 2 ในช่วงฟีฟ่า เดย์ ที่เหลือก่อนจะประกาศทีมในแต่ละโถจับฉลาก

โถ 2 ในฟุตบอลโลก รอบคัดเลือก ครั้งที่สอง มีความสำคัญอย่างไร

เนื่องจากเป็นรายการฟีฟ่า คงไม่มีอภินิหารเปลี่ยนการจัดทีมในแต่ละโถอิงผลการแข่งขันคราวที่แล้วอีก ขนาดยุโรปที่ใช้การจัดลำดับของตัวเอง ยังต้องมาเปลี่ยนใช้อันดับฟีฟ่าเลย เพื่อทำให้อันดับฟีฟ่าที่ฟีฟ่ามองว่ามันจะมีประโยชน์ ทีมทั้งหลายแคร์อันดับฟีฟ่ากันมากขึ้น ลองมาดูการจัดทีมในแต่ละโถฟุตบอลโลก รอบคัดเลือก ครั้งที่สอง คราวที่แล้วละกัน

จะเห็นทีมในโถ 2 มีแต่แบบ เราชนะได้ลากเลือด หรืออาจ ชนะ หรือ เสมอ แต่ในบ้าน นอกบ้านพร้อมแพ้เรียบ มีเวียดนามโดเด่มาทีมเดียวที่สูสี แต่เผอิญเราดวงดีจับมาเจอ ความน่าจะเป็นอยู่ที่ 1 ใน 8 แค่ 12.5 % เป็นใครก็คงไม่อยากไปเสี่ยงกับการจับฉลากแบบนี้อีกหรอก เพราะ เราคงไม่โชคดีแบบนี้ที่อยู่ใน 12.5 % อีก และไม่มีอภินิหารการล็อกสเป็ก เพราะ มันเป็นรายการฟีฟ่า จะไปให้เขาล็อกให้ลำบากกว่า เอเอฟซี ที่เป็นเอเชียด้วยกันหลายล้านเท่า อีกอย่างเป็นรอบคัดเลือกเองด้วย ฟีฟ่าคงจะยอมให้ล็อกง่ายๆ หรอก ไม่สำคัญขนาดนั้นที่ฟีฟ่าต้องทำ

ในขณะที่โถ 3 มันเป็นทีมแบบ ไม่ได้ 3 แต้มก็ไม่รู้จะพูดอย่างไรแล้ว มีแต่ ปาเลสไตน์ และ เลบานอน ที่แข็งหน่อย แต่มันก็ไม่ยากเกินไปที่จะเอาชนะ ถ้าเตรียมทีมดีพอ โค้ชเคี่ยวพอแบบราเยวัชในทุกวันนี้ โอกาสเจอแข็งหน่อยแค่ 2 ใน 8 คือ 25 % น่าเสี่ยงมากกว่าตั้งเยอะ

นอกจากนี้ โปรแกรมการแข่งขันในโถ 2 ก็โคตรได้เปรียบ เรามาดูโปรแกรมการแข่งขันกลุ่มบีละกัน (ใช้โถเราไม่ได้ เพราะ อินโดนิเซีย โดนแบนตอนนั้น จนโปรแกรมการแข่งขันมันผิดเพี้ยนไปจากเดิม)

โถ 2 คือ จอร์แดน โถ 3 คือ ทาจิกีสถาน

โถ 2 ประเดิมโปรแกรมเดียว ไปเยือนทีมในโถ 3 มีสมาธิ เน้นๆ เลย ในขณะโถ 3 ต้องแบ่งรับแบ่งสู้ ทั้งเหย้าเจอทีมจากโถ 2 และ ไปเยือนทีมในโถ 5 คือ บัลกลาเทศ ถ้าแบ่งกำลังกันไม่ดี มีสะดุดได้

พอมาฟีฟ่า เดย์ ที่สอง ทีมจากโถ 2 เล่น 2 นัดบ้าง แต่เหย้ารับทีมจากโถ 4 คือ คีร์กีซสถาน และไปเยือนทีมในโถ 5 เมื่อเทียบกับทีมจาก โถ 3 ต้องเปิดรับทีมจากโถ 1 ที่มีแต่พวกอยู่ใน รอบคัดเลือก ครั้งสุดท้าย โถ 2 เบากว่ากันเยอะ เฉลี่ยพละกำลังทีมได้สบายกว่าทีมจากโถ 3 ในฟีฟ่า เดย์แรก ที่เปิดมาก็เจอทีมในโถที่แย่งกันเข้ารอบโดยตรง

พอมาฟีฟ่า เดย์ ที่สาม อันนี้ได้เปรียบเสียเปรียบกันชัดเจน โถ 2 โถ 3 เล่น 2 นัดทั้งคู่ แต่ โถ 2 เล่นในรังอย่างเดียวไม่ต้องไปไหน รับมือทีมจาก โถ 1 และ โถ 3 ในขณะที่ โถ 3 ต้องตลอนไปเยือนทีมโถ 4 และ โถ 2 ถ้าตุนคะแนนฟีฟ่า เดย์ แรกกับที่สอง มาดี ทีมโถ 3 มีเครียดหนัก ไหนจะต้องปรับสภาวะอากาศในการเยือน 2 ที่ ที่อาจเจออากาศต่างกันสุดขั้ว ความล้าจากการเดินทางไป - มา 2 ที่ ถ้าประเทศที่แข่งมันอยู่ห่างกัน โอกาสจะทิ้งห่างคะแนนมันก็ตรงนี้ละครับ แม้เราจะเจอโถ 1 ในนัดแรก แต่ด้วยความที่เหย้า 2 นัดรวด การเตรียมทีมสบายกว่ากันเยอะ พร้อมมากกว่าทีมจากโถ 3 แน่

พอมาฟีฟ่า เดย์ ที่สี่ อันนี้ยอมรับทีมโถ 2 เสียเปรียบโถ 3 เล็กน้อย ต่างเล่นกันทีมละนัด แต่ทีมโถ 2 ไปเยือนทีม โถ 4 และ ทีมโถ 3 เหย้าเจอทีมโถ 5 แต่ได้เปรียบมาตั้ง 3 สัปดาห์ เสียเปรียบแค่สัปดาห์เดียวก็ไม่เป็นไร

พอมาฟีฟ่า เดย์ สุดท้าย ตัดสินชะตาทีมเข้ารอบคัดเลือก ครั้งสุดท้าย ทีมโถ 2 และ โถ 3 ต้องไปเยือนทีมโถ 1 ทั้งคู่ แต่ทีมโถ 2 ได้เหย้าทีมจาก โถ 5 ในนัดแรก ส่วนโถ 3 ได้เหย้าเจอทีมจาก โถ 4 เราก็ยังได้เปรียบนิดๆ ได้เหย้าทีมในโถต่ำกว่า โอกาสได้ตุนสกอร์ มีเตรียมหักลบกลบนี้กับการเยือนทีมโถ 1 ก็มีสูงกว่า และได้มากกว่าทีมจากโถ 3 ที่เหย้าเจอทีมโถ 4

จากโปรแกรมและโถการจับฉลาก ทำให้เอเชี่ยนคัพ ครั้งนี้สำคัญมาก โอกาสเป็นใจให้ปั่นคะแนนฟีฟ่า แถมมีตัวคูณที่สูงปริ๊ด หาไม่ได้กันง่ายๆ อีกแล้ว แค่ชนะทีมที่ควรชนะในกลุ่ม ทีมฟุตบอลชายไทยก็จะอยู่โถ 2 การจับฉลากฟุตบอลโลก รอบคัดเลือก ครั้งที่สอง คราวต่อไป เคลียร์เส้นทางให้ไปเจอรอบคัดเลือก ครั้งสุดท้าย หรือ รอบ 12 ทีม ที่เรียกกันติดปาก อีกครั้ง ไปเจอทีมชั้นนำทวีปมาแบบจัดเต็มอีก เราก็มีโอกาสพัฒนาทีมได้ดี และได้ถูกทางด้วย แถมถ้าไปรอบนี้บ่อยๆ จนชิน โอกาสไปฟุตบอลโลก รอบสุดท้าย ก็มีสิทธิเป็นไปได้สูงครับ เอาใจช่วย

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2487/-3433

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2018, 06:27:29 AM »

รอลุ้นๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
T_Bunny@BEC.TERO
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +859/-732

รถไฟวิ่งบนราง เฌอปราง วิ่งอยู่ในใจ

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2018, 10:04:23 AM »

กระทุ้เยี่ยมครับ

กิจกรรมวันหยุด ขอดูบอลไทยก็พอแล้วว/Users/KURON/Desktop/mourn.png
Silicon S.KW. One
ไม่ถูกควบคุมความประพฤติตลอดชีพ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +627/-288

พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2018, 10:18:46 AM »

ข้อมูลแน่นปึ้ก เยี่ยมครับ
The sun
Hero Member

คะแนนความรัก: +3016/-239

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2018, 10:58:34 AM »

เอเชี่ยนคัพจบวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2562 บอลโลกรอบคัดเลือกรอบสองเริ่มเดือนมิถุนายน 2562 - มีนาคม 2563

Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +220/-110

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2018, 11:28:22 AM »

เยี่ยมจริงๆ
deawfico
ไม่มีสิทธิ์ตั้งและตอบกระทู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +624/-1800

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 07:21:41 PM »

ถ้ามีบอลร้อน บอลเย็น ทำไมซุนจีไห่ ไม่จับจีนชาติตัวเองไปอยู่กรุ๊ปเอล่ะ ส่งไปอยู่กับเกาหลีใต้ทำไม ...

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
tonmania
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +177/-186

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 07:44:26 PM »

จะมีเทพนิยายไทยแลนด์ไหมครับ
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 07:54:47 PM »

ถ้ามีบอลร้อน บอลเย็น ทำไมซุนจีไห่ ไม่จับจีนชาติตัวเองไปอยู่กรุ๊ปเอล่ะ ส่งไปอยู่กับเกาหลีใต้ทำไม ...

เจ้าภาพ โดยธรรมชาติมันต้องได้มากกว่าชาติที่มาต่อรองสิครับ แต่ จีน ก็ถือว่าได้ไม่น้อย แม้โถ 1 เป็นเกาหลีใต้ แต่โถ 3 และ โถ 4 เป็น คีร์กีซสถาน และ ฟิลลิปปินส์ จองรองแชมป์กลุ่มนี้อยู่แล้ว ถ้าฟอร์มไม่หลุดไปเอง แถมได้มาไขว้ รอบสอง กับทีมในสายเจ้าภาพด้วย พี่ deawfico คิดว่า จีน พอใจไหมละครับ

deawfico
ไม่มีสิทธิ์ตั้งและตอบกระทู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +624/-1800

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 07:57:24 PM »

เจ้าภาพ โดยธรรมชาติมันต้องได้มากกว่าชาติที่มาต่อรองสิครับ แต่ จีน ก็ถือว่าได้ไม่น้อย แม้โถ 1 เป็นเกาหลีใต้ แต่โถ 3 และ โถ 4 เป็น คีร์กีซสถาน และ ฟิลลิปปินส์ จองรองแชมป์กลุ่มนี้อยู่แล้ว ถ้าฟอร์มไม่หลุดไปเอง แถมได้มาไขว้ รอบสอง กับทีมในสายเจ้าภาพด้วย พี่ deawfico คิดว่า จีน พอใจไหมละครับ
เอาตรงๆนะเกิดจากมโนล้วนๆ บทความของโค้ชเฮงน่าอ่านกว่าเยอะ..

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +462/-1643

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 07:59:56 PM »

เอาตรงๆนะเกิดจากมโนล้วนๆ บทความของโค้ชเฮงน่าอ่านกว่าเยอะ..

โค้ชเฮงก็มโน
อยากให้เล่าไหม มโนเรื่องอะไร ฮี่ๆ
PTTrayong
Hero Member

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 08:12:58 PM »

บทความโค้ชเฮงที่พี่เขียนหรือ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ เรื่องไม่เกี่ยวกับโค้ชเฮง พี่ก็ลากไอดอลตัวเองมาให้ด่าเล่น แถมไม่มีพิรุธหรือหลักฐานด้วยอีกต่างหาก เหอะๆ

DrummerOat
Sr. Member

คะแนนความรัก: +61/-40

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 08:15:32 PM »

แจ๋วจัด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์