Thailandsusu Webboard
ตุลาคม 17, 2018, 01:56:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดาราที่โฆษณาสินค้าต่างๆ ไม่ผิดกฎหมายใช่ไหม  (อ่าน 1074 ครั้ง)
Overseas_Shark (โอเวอร์ซี_ชาร์ค)
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1100/-812

!! พ่อข้าดาบหัก !! Uttaradit fc .

| | |
« เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 02:04:50 AM »

หลายๆวันมานี้มีข่าวเกี่ยวกับสินค้าความสวยความงามโดนจับ

เจ้าของแบรนด์โพสต์โชว์เงิน โชว์รถ โชว์ความรวย

และมีดาราหลายๆคนที่โดนจ้างมาเป็นพรีเซนเตอร์

ทั้งๆที่จริงแล้วพวกเขาเหล่านั้นไม่ได้ใช่ผลิตภัณฑ์นั้นเลย

แต่กลับมาบอกว่า..ใช้แล้วได้ผลดีมาก..แบบนี้มันใช่เหรอ

มันถูกกฎหมายบ้านเราใช่ไหม...

แล้วอีกหลายๆแบรนด์ที่ผลิตและขายกันให้ตรึมไปหมดผ่านสื่อออนไลน์ต่างๆ

อย.มีมาตรการควบคุมหรือไม่

แหล่งเครื่องสำอางที่ขายเป็นกิโล ใส่ถุงขายแถวๆย่านดอนเมือง รังสิต มีให้รึ่มมมม

เเถวนั้นเป็นตลาดเครื่องสำอางเลยก็ว่าได้...ไม่เห็นมีการตรวจสอบกันเลย

Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +195/-434

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 06:30:26 AM »

พระยิ่งยง ยอดบัวงาม(ไม่รู้ว่าสึกรึยัง) โดนตัดสิน 20 ปี  คดีปุ๋ย พระอ้างว่าเป็นแค่พรีเซนเตอร์  ส่วนความเกี่ยวข้องลึกตื้นแค่ไหนอันไม่ทราบครับ

ส่วนการไม่ใช้ผลิตภัณฑ์แล้วบอกว่าใช้ดี  จริงๆถ้าพิสูจน์ได้ และมีคนร้องทุกข์ผมว่าก็น่าจะเอาผิดได้นะ  อย่างน้อยๆก็ พรบ.คอมละครับ

นำเข้าข้อมูลแันเป็นเท็จ
ghanthawong
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +25/-29

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 07:53:41 AM »

พระยิ่งยง ยอดบัวงาม(ไม่รู้ว่าสึกรึยัง) โดนตัดสิน 20 ปี  คดีปุ๋ย พระอ้างว่าเป็นแค่พรีเซนเตอร์  ส่วนความเกี่ยวข้องลึกตื้นแค่ไหนอันไม่ทราบครับ

ส่วนการไม่ใช้ผลิตภัณฑ์แล้วบอกว่าใช้ดี  จริงๆถ้าพิสูจน์ได้ และมีคนร้องทุกข์ผมว่าก็น่าจะเอาผิดได้นะ  อย่างน้อยๆก็ พรบ.คอมละครับ

...เมื่อเช้าก็มาแถลงข่าว..ว่าผมกลับจากต่างประเทศ ก้ขึ้นรถไปที่เขาแล้วก็นอนค้างคืนตืนมาก็โดนจับนี่แหละ...ไม่ไม่รู้ว่าใครฆ่า ไม่รู้ว่าใครชำแหละ......ไปละ
yosukit
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +55/-72

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 10:00:51 AM »

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ยิ่งยงมีชื่อเป็นกรรมการบริษัทครับ นอกจากนี้เป็นวิทยากรพูดชักชวนให้คนเข้ามาทำธุรกิจ อีกทั้งธุรกิจเข้าข่ายแชร์ลูกโซ่ เลยโดนหนัก
แต่ดารารีวิวเครื่องสำอาง ถ้าพิสูจน์ได้ว่าไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับบริษัท ได้แค่ค่าจ้างโฆษณาสินค้า ผมว่ารอดแหง่มๆ
Freelance
SISAKETSUSU
Hero Member

คะแนนความรัก: +861/-555

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 11:16:41 AM »

พรีเซนเตอร์ = ผู้ที่อธิบายขยายความตามรายละเอียดขอมูลสินค้า หรืองานนั้นๆ  ตามสรรพคุณในฉลาก โบรชัวร์ หรือตามสคริป .. ส่วนตัวคิดว่าไม่ผิด
ผู้รีวิว = ผู้ที่ได้ทดลองใช้ ใช้จริง เป็นระยะเวลาหนึ่งแล้วรายละเอียดคุณภาพสินค้า เป็นไปตามข้อความที่อวดอ้างจริง หรือไม่จริง ข้อเด่น ข้อด้อย...ถ้าไม่เคยใช้แล้วบอกว่าตัวเองใช้แล้วดี อันนี้น่าจะผิด ข้อหาโกหกหลอกลวง ทำให้ผู้อื่นเชื่อ เป็นผลกระทบกับผู้ซื้อ ...ควรโดนปรับหรือภาคทัณฑ์เสียบ้าง

โต้หิมะ ณ ปราการ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1181/-438

ผมอยากเห็นคนไทยรักครอบครัวแบบผม

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 11:19:24 AM »

พระยิ่งยง ยอดบัวงาม(ไม่รู้ว่าสึกรึยัง) โดนตัดสิน 20 ปี  คดีปุ๋ย พระอ้างว่าเป็นแค่พรีเซนเตอร์  ส่วนความเกี่ยวข้องลึกตื้นแค่ไหนอันไม่ทราบครับ

ส่วนการไม่ใช้ผลิตภัณฑ์แล้วบอกว่าใช้ดี  จริงๆถ้าพิสูจน์ได้ และมีคนร้องทุกข์ผมว่าก็น่าจะเอาผิดได้นะ  อย่างน้อยๆก็ พรบ.คอมละครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ยิ่งยงมีชื่อเป็นกรรมการบริษัทครับ นอกจากนี้เป็นวิทยากรพูดชักชวนให้คนเข้ามาทำธุรกิจ อีกทั้งธุรกิจเข้าข่ายแชร์ลูกโซ่ เลยโดนหนัก
แต่ดารารีวิวเครื่องสำอาง ถ้าพิสูจน์ได้ว่าไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับบริษัท ได้แค่ค่าจ้างโฆษณาสินค้า ผมว่ารอดแหง่มๆ

มันมีข้อกฎหมาย (ไม่แน่ใจ พรบ.โฆษณาหรือเปล่า)  ในเรื่องของการโฆษณาเชิญชวนเกินจริง    ว่าใช้แล้วดีเกินสรรพคุณของสินค้านั้นๆ
ผู้โฆษณา พรีเซนเตอร์มีความผิดในฐานะเป็นผู้ชักชวน  ส่วนเจ้าของสินค้าที่จ้างมีความผิดในฐานะว่าจ้าง
เช่นติดแฮทแทค  #ใช้แล้วขาวจริง   #กินแล้วผอมเพียวแน่นอน   แบบนี้คือโฆษณาเกินจริงครับ

ปล. พวกดารา พรีเซนเตอร์ไม่มีใครใช้หรอกยี่ห้อที่โฆษณา

Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2498/-3466

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2018, 06:11:10 PM »

อันนี้ไม่รู้เลย

ลมหายใจคือฟุตบอล
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +912/-183

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 10:06:22 AM »

ผมยังไม่เคยเห็นโฆษณาสินค้าตัวไหนที่ไม่อวดโอ้สรรพคุณเกินจริง
ประเทศไทย ไม่ใช่แค่ กรุงเทพ
Hero Member

คะแนนความรัก: +438/-294

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 10:12:56 AM »

ผิดเต็มประตูครับ

แต่ถ้ายกมือไหว้ ขอโทษ ออกสื่อ  ก็ไม่ผิดแล้วครับ

PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +211/-180

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 11:00:32 AM »

ถ้าสินค้าผิดกฎหมาย โดยสามัญสำนึกน่าจะผิดครับ แบบว่าได้เงินว่าจ้างมาจากบริษัทย้อมแมว แล้วมาโฆษณาชวนเชื่อเกินความเป็นจริง คล้ายๆเข้าข่ายรับของ(เงิน)โจร
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +420/-250

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 12:21:19 PM »

สินค้ามีโฆษณาอวดอ้างเกินจริงมีเต็มบ้านเต็มเมือง ผมยังแปลกใจทำไมไม่มีการดำเนินคดีตั้งนานแล้ว

mama_xi
ใช้คำไม่สุภาพ(งดตอบกระทู้30วัน) ครบ30วันให้PM แจ้งadmin
Hero Member
*

คะแนนความรัก: +700/-1507

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 12:41:55 PM »

จังซี่ต้องถอน
seabuff
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +83/-39

"Winter Is Coming"

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 04:16:16 PM »

เห็นผิดกันบ่อยอ่ะดารา แต่พอมีโต๊ะแถลงข่าว กับน้ำตาที่พรั่งพรู

เอ๊ะ เรื่องเงียบ คดีเงียบซะงั้น....บางคน อยู่ดีๆก็ได้รางวัลลูกกตัญญูอีก   
Jame_SURINFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2230/-314

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2018, 06:58:57 PM »

ถ้าสินค้าผิดกฎหมาย โดยสามัญสำนึกน่าจะผิดครับ แบบว่าได้เงินว่าจ้างมาจากบริษัทย้อมแมว แล้วมาโฆษณาชวนเชื่อเกินความเป็นจริง คล้ายๆเข้าข่ายรับของ(เงิน)โจร

ใช่ครับ

DrummerOat
Sr. Member

คะแนนความรัก: +61/-41

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 12:30:38 AM »

เข้ามาอ่านครับ
pongonwon
เฮงซัง get out
Hero Member

คะแนนความรัก: +498/-1797

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2018, 12:33:24 AM »

ผิดนะผิด
แต่ถ้าดาราผิด

อย.ต้องผิดด้วยฐาน ไม่ดูแล และบกพร่องต่อหน้าที่

ถ้าดาราผิด เป็นผมนะ ฟ้อง อย.เลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์