Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 16, 2018, 06:21:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นี่ผมกำลังเข้าใจผิดว่า เจลีก คือลีกที่ดีที่สุดในเอเชีย East Region ?  (อ่าน 5445 ครั้ง)
331807
Sr. Member

คะแนนความรัก: +69/-149

กรูปรีพลัดถิ่น 132

| | |
« เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 07:37:41 AM »

ผลงานใน ACL ล่าสุดคือคำตอบ

สำหรับผมแล้ว
1.เกาหลีใต้
2.ญี่ปุ่น
3.จีน
4.ออสเตเลีย
5.ไทย

เซลล์โรงพิมพ์
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1055/-1478

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 07:54:34 AM »

ผมคิดว่า
1.เกาหลีใต้
2.จีน
3.ญี่ปุ่น
4.ออสเตรเลีย
5.ไทย
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +470/-330

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 08:07:42 AM »

แม้ไม่ใช่อันดับ 1 
แต่ผมก็อยากให้นักเตะไทยไปค้าแข้งที่ญี่ปุ่น  มากกว่าไปเกาหลีใต้  ไปจีน

pongonwon
Hero Member

คะแนนความรัก: +461/-1637

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 08:26:35 AM »

ตอนนี้
นักเตะญี่ปุ่น ในไทยน้อยลงเรื่อยๆ
ส่วนนักเตะเกาหลี มากขึ้น
Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +173/-403

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 08:37:07 AM »

เจลีก  18 ทีม  เกาหลีใต้ 12 ทีม   จีน 16 ทีม  

แชมป์เอซีแอลปีที่แล้ว อูวะระ เรดไดมอนส์  แต่จบเจลีก  อันดับ 7
etai
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +61/-55

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 08:45:44 AM »

ในความคิดผมนะ
ลีคญี่ปุ่นเปิดโอกาศให้นักเตะเอเชียมากว่า ลีคอื่น เกาหลีก็ไปมาก
ลีคเกาหลี นักเตะต่างชาติส่วนมากเป็น ยุโรปกับเมริกาใต้เยอะ ในเอเชียไม่ค่อยมี จะใช้นักเตะในประเทศมากกว่า
ลีคจีน เงินเยอะเน้น ของแพงจากยุโรปกับเอมริกาใต้ ของเอเชียพวก เกาหลีใต้ไปเยอะ
ออสเตรเลีย มีแต่ฝรั่ง คนเอเซีย หัวดำน้อยมาก อาจไม่มีในทีมใหญ่ตอนนี้
dhamdham.05
Full Member

คะแนนความรัก: +37/-66

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 09:01:39 AM »

ของเราเข้ารอบสอง 100 เปอร์เซ็นต์ เชียวนะครับ  ส่งเข้าประกวดรอบแบ่งกลุ่ม 1  เข้ารอบ 2  1..
     100...
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 09:05:33 AM »

ของเราเข้ารอบสอง 100 เปอร์เซ็นต์ เชียวนะครับ  ส่งเข้าประกวดรอบแบ่งกลุ่ม 1  เข้ารอบ 2  1..
     100...
จริงๆต้องนับรอบเพลย์ออฟด้วยนะ
Jame_SURINFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2229/-314

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 10:43:44 AM »

ผมคิดว่า
1.เกาหลีใต้
2.จีน
3.ญี่ปุ่น
5.ไทย

เหมือนกันครับ

konkaiban
Sr. Member

คะแนนความรัก: +90/-36

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 11:09:45 AM »

เจลีค เห็นว่าเขาเน้นที่บอลลีกเป็นหลักครับ รางวัลจะเยอะกว่าบอลถ้วยเอเชีย
The sun
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +3016/-239

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 11:16:58 AM »

สำหรับเจลีกแล้วในรายการ ACL เขาออกแนวเฉยๆได้ก็เอา ไม่ได้ก็ปล่อยไป สังเกตุง่ายๆว่าเขาจะจัดชุดใหญ่ก็ต่อเมื่อนัดเล่นในบ้าน ถ้าออกไปเยือนส่วนมากจะเป็นชุดผสม อย่างเซเรโซ่นัดสุดท้ายที่ออกไปเยือนกว่างโจวฯขนาดมีลุ้นเข้ารอบเขายังไม่เอาตัวหลักไปเลย เพราะเขาจะเน้นไปที่เจลีกมากกว่ามาตรฐานในลีกมันใกล้เคียงกันพลาดหรือเป๋ไม่กี่นัดอาจจะตกชั้นเอาได้ ทีมจากเจลีกเขาจะเน้นใน ACL แบบจริงจังในกรณีที่ผ่านเข้ารอบ 8 ทีม เมื่อนั้นแหละที่เขาจะจัดเต็มๆเหมือน อูราวะ เรดไดม่อนปีที่แล้ว เพราะถือว่ามีโอกาสได้แชมป์ อีกอย่างคือเรื่องของเงินรางวัล เอาง่ายๆว่าเงินรางวัลของทีมอันดับ 4 เจลีกเทียบเท่ากับรองแชมป์ ACL แชมป์เจลีกยังได้มากกว่าแชมป์ ACL ด้วย

มุมมองของผม

1.เกาหลีใต้
2.ญี่ปุ่น
3.จีน
5.ไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2018, 11:19:28 AM โดย The sun » บันทึกการเข้า

พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +600/-753

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 11:17:47 AM »

100...
จริงๆต้องนับรอบเพลย์ออฟด้วยนะ

ถ้านับเพลออฟ 3 ทีมเข้ารอบ16ทีมไป 1 คิดเป็นเปอร์เซ็น 33% สูงกว่าออสซี่ เเละญี่ปุ่นอยู่ดี...ฮิฮิ

ผมว่าถ้าปรับโควต้าเป็น 1+1+1 เราได้เป็นเจ้าบ้านรอบเพลออฟนัดสุดท้ายเพิ่มสัก 1ทีม
เราอาจจะมีลุ้นได้โควต้า 2 ทีมก็ได้นะ...

Overseas_Shark (โอเวอร์ซี_ชาร์ค)
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1093/-790

!! พ่อข้าดาบหัก !! Uttaradit fc .

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 11:21:43 AM »

ทีมจากออสซี่ไม่เข้ารอบเลยสักทีม...ตรงนี้แหละที่เราจะต้องตบเป็นอันดับแรก
ktre4916
Hero Member

คะแนนความรัก: +187/-243

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 11:57:22 AM »

วัดยังไงว่าลีกอันดับหนึ่ง

ถ้า Ucl เค้าก็เอาค่าสัมปสิทธ์ 4-5 ปีย้อนหลัง มาวัด ลาลีกา ผลงานดี  5 ปีล่าสุด ก็ถือเป็นลีกอันดับ1 ของยุโรป

แฟนบอลบางประเทศ ดันเอาผลงานปีเดียว ของ acl มาสรุปอันดับลีกอันดับหนึ่งเอเชียซะงั้น

แฟนบอลตรรกะเหงียน เริ่มกลับมาอีกละ 555
Anamai
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +309/-147

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 12:15:26 PM »

วัดยังไงว่าลีกอันดับหนึ่ง

ถ้า Ucl เค้าก็เอาค่าสัมปสิทธ์ 4-5 ปีย้อนหลัง มาวัด ลาลีกา ผลงานดี  5 ปีล่าสุด ก็ถือเป็นลีกอันดับ1 ของยุโรป

แฟนบอลบางประเทศ ดันเอาผลงานปีเดียว ของ acl มาสรุปอันดับลีกอันดับหนึ่งเอเชียซะงั้น

แฟนบอลตรรกะเหงียน เริ่มกลับมาอีกละ 555

ผมว่าถ้ามีความรู้ก็เอาก็เอามาแบ่งปัน มาเล่าสู่กันฟังก็ดีนะว่ามันมีการคิดการประเมินกันยังไง มีเหตุผลอะไร ดีกว่าการประชดชัน แดกดันคนอื่นเป็นไหนๆ
Scop
Sr. Member

คะแนนความรัก: +139/-139

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 12:58:25 PM »

สำหรับผมลีกที่ดีที่สุดของโซนตะวันออกเรา ณ ปัจจุบัน (โดยคิดจากปี 2015 - 2018 รวมกัน)
1. จีน
2. เกาหลีใต้
3. ญี่ปุ่น
4. ออสเตรเลีย
5. ไทย
โดยดูจากข้อมูลของ AFC Country Ranking 2018 ผมคิดว่าอันนี้เชื่อถือได้มากสุดแล้ว
https://footyrankings.com/afc-ranking/crank2018/

แต่ถ้าเป็นสมัยก่อนก็ปี 2011-2014
1. เกาหลี
2. ญี่ปุ่น
3. ออสเตรเลีย
4. จีน
5. ไทย
https://footyrankings.com/afc-ranking/crank2014/

หรือถ้าหากจะย้อนไปนานกว่านี้อีกก็ยังเป็น เคลีกของเกาหลีที่เหนื่อกว่าเจลีกมาตลอดอยู่ดี แต่แปลกที่คนไทยส่วนใหญ่กลับคิดว่า เจลีก เป็นลีกที่ดีที่สุดในเอเซีย แต่อันที่จริง เคลีก ต่างหากที่ดีที่สุดมานานแล้วด้วย

ส่วนที่บางคนบอกว่า สโมสรจากเจลีกได้แชมป์ปีที่แล้วนั้น ผมมองว่ามันดูแค่นั้นไม่ได้เพราะเขาดูจากค่าสัมปสิทธ์ 4-5 ปี ย้อนหลังกันครับ และก็ไม่ได้ดูจากผลงานของทีมเดียวที่แข่งด้วย เช่น ปี 2017 สโมสรจากญี่ปุ่นได้แชมป์ แต่เอาจริงค่าสัมปสิทธ์กลับแพ้ ไชนีสซุเปอร์ลีกของจีน โดยในปี 2017 จีนได้คะแนนเป็นอันดับ 1 ตามมาด้วยญี่ปุ่นอันดับ 2 โดย...
1. จีนได้ไป 24.567 คะแนน
2. ญี่ปุ่นได้  21.850 คะแนน
ซึ่งที่เป็นแบบนี้เนื่องจากทีมจากเจลีกทำผลงานดีแค่ทีมเดียว ส่วนทีมจากจีนทำผลงานผ่านเข้ารอบลึกๆ ได้หลายทีม คะแนนเลยเป็นแบบที่เห็น

Scop
Sr. Member

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 01:29:35 PM »

ขอเสริมอีกนิดเรื่อง Ranking ของเอเซียเรา ผมมองว่าน่าจะแบ่งโซนดูด้วยครับ โดยดูทีมจากโซนอาหรับทีหนึ่ง และทีมจากโซนตะวันออกของเราอีกทีหนึ่งครับ ไม่สามารถดูอันดับ Ranking โดยรวมกันได้แบบที่ AFC ทำ

เนื่องจาก ความจริงแล้วโซนตะวันออก และตะวันตก จะไปเจอกันทีเดียวตอนรอบชิง ไม่ได้เจอกันตั้งแต่รอบแรก 32 ทีม หรือ 16 ทีม จึงไม่สามารถวัดและให้คะแนนได้อย่างยุติธรรม

ซึ่งที่เป็นแบบนี้เนื่องจากโซนอาหรับเขาผูกขาดการบริหาร ACL นี่แหละครับ มันถึงเป็นแบบนี้

อย่างสมัยก่อน พอรอบ 8 ทีมสุดท้าย ก็ยังมีจับฉลากได้ไปเจอทีมจากโซนตะวันตก แต่ทางฝั่งนั้นสู้ทางฝั่งเรา พวก จีน เกาหลี ญี่ปุ่น ไม่ได้ พากันตกรอบก่อนได้ชิงทั้งหมด ฝั่งพวกนั้นก็เลยเปลี่ยนกฎให้มาเจอกันรอบ 4 ทีม ซึ่งก็เหมือนเดิมคือตกรอบก่อนได้ชิงทั้งหมด ก็เลยเปลี่ยนกฎอีกทีคือมาเจอกันรอบชิงทีเดียวเลย (กระจอกแท้)

การที่ฝั่งพวก อาหรับ บริหาร มันมีแต่ทรงกับทรุด ทำให้รายการ ACL ไม่ค่อยได้รับความนิยม เงินรางวัลก็น้อยสำหรับทีมจาก จีน เกาหลี และ ญี่ปุ่น คือน้อยกว่าแชมป์ของทั้ง 3 ลีกนี้อีก ทั้งๆที่เป็นถ้วยใหญ่สุดของเอเซีย ปัญหาเรื่องความไม่โปร่งใสก็เยอะเนื่องจาก สปอร์เซอร์ที่จะเขามาในรายการนี้ต้องผ่านกลุ่ม อาหรับ ที่บริหารเท่านั้น ยอดรายรับเท่าไหร่ก็ไม่มีใครรู้ นี่ถือว่าเป็นปัญหาอย่างมากกับวงการฟุตบอลของเอเซียเราเลย

คือถ้าทางฝั่งเราไม่ว่าจะเป็น จีน เกาหลี ญี่ปุ่น 3 ประเทศนี้ได้เป็นผู้บริหาร ACL ผมมองว่า รายการนี้จะน่าดู น่าสนใจกว่านี้มาก รวมถึงรายได้จากการแข่งขันก็จะสูงกว่านี้ด้วย ความโปร่งใสก็น่าจะดีกว่านี้มากด้วย

(เขาถึงบอกว่าเจอแขกกับเจองูให้ตีแขกก่อน)

Suriya 640
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +313/-86

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 01:37:48 PM »

ขอเสริมอีกนิดเรื่อง Ranking ของเอเซียเรา ผมมองว่าน่าจะแบ่งโซนดูด้วยครับ โดยดูทีมจากโซนอาหรับทีหนึ่ง และทีมจากโซนตะวันออกของเราอีกทีหนึ่งครับ ไม่สามารถดูอันดับ Ranking โดยรวมกันได้แบบที่ AFC ทำ

เนื่องจาก ความจริงแล้วโซนตะวันออก และตะวันตก จะไปเจอกันทีเดียวตอนรอบชิง ไม่ได้เจอกันตั้งแต่รอบแรก 32 ทีม หรือ 16 ทีม จึงไม่สามารถวัดและให้คะแนนได้อย่างยุติธรรม

ซึ่งที่เป็นแบบนี้เนื่องจากโซนอาหรับเขาผูกขาดการบริหาร ACL นี่แหละครับ มันถึงเป็นแบบนี้

อย่างสมัยก่อน พอรอบ 8 ทีมสุดท้าย ก็ยังมีจับฉลากได้ไปเจอทีมจากโซนตะวันตก แต่ทางฝั่งนั้นสู้ทางฝั่งเรา พวก จีน เกาหลี ญี่ปุ่น ไม่ได้ พากันตกรอบก่อนได้ชิงทั้งหมด ฝั่งพวกนั้นก็เลยเปลี่ยนกฎให้มาเจอกันรอบ 4 ทีม ซึ่งก็เหมือนเดิมคือตกรอบก่อนได้ชิงทั้งหมด ก็เลยเปลี่ยนกฎอีกทีคือมาเจอกันรอบชิงทีเดียวเลย (กระจอกแท้)

การที่ฝั่งพวก อาหรับ บริหาร มันมีแต่ทรงกับทรุด ทำให้รายการ ACL ไม่ค่อยได้รับความนิยม เงินรางวัลก็น้อยสำหรับทีมจาก จีน เกาหลี และ ญี่ปุ่น คือน้อยกว่าแชมป์ของทั้ง 3 ลีกนี้อีก ทั้งๆที่เป็นถ้วยใหญ่สุดของเอเซีย ปัญหาเรื่องความไม่โปร่งใสก็เยอะเนื่องจาก สปอร์เซอร์ที่จะเขามาในรายการนี้ต้องผ่านกลุ่ม อาหรับ ที่บริหารเท่านั้น ยอดรายรับเท่าไหร่ก็ไม่มีใครรู้ นี่ถือว่าเป็นปัญหาอย่างมากกับวงการฟุตบอลของเอเซียเราเลย

คือถ้าทางฝั่งเราไม่ว่าจะเป็น จีน เกาหลี ญี่ปุ่น 3 ประเทศนี้ได้เป็นผู้บริหาร ACL ผมมองว่า รายการนี้จะน่าดู น่าสนใจกว่านี้มาก รวมถึงรายได้จากการแข่งขันก็จะสูงกว่านี้ด้วย ความโปร่งใสก็น่าจะดีกว่านี้มากด้วย

(เขาถึงบอกว่าเจอแขกกับเจองูให้ตีแขกก่อน)

เพิ่มให้นิดหน่อย  ขนาดเปลี่ยนให้เจอกัน รอบชิง นับตั่งแต่ 2014 ก็ยังแพ้ตลอด พวกอาหรับ 5555++ ปีสุดท้ายที่ ทีมจาก อาหรับได้แชมป์ ย้อนไป ปี 2011 ค่อยดูว่าจะครบสิบปีไหม ทีมจากอาหรับไม่ได้แชมป์

aeksander
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +22/-8

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 02:16:14 PM »

ดีที่สุดคือภาพรววมทั้งหมดรึเปล่าหรือยังไงครับ
หรือว่าถ้าเเยกเเบบว่า ผลงานดีที่สุด  เเข็งเเกร่งที่สุด การจัดการดีที่สุด
ถ้าเป็นอันหลังสุดผมว่าเจลีกดีที่สุดนะ
ส่วนสองอย่สองอย่างเเรก ก็ตามๆข้างบนครับ
คหสต.ครับ
deknel
Hero Member

คะแนนความรัก: +125/-131

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 03:48:24 PM »

เจลีกเขาเล่นบอลเป็นระบบดีนะ คือนักเตะไปอยู่เจลีกอะถูกแล้ว แต่ถ้ามองผลงานสโมสรเขาในบอลเอเชียต้องบอกว่าเขาให้ความสำคัญน้อยกว่าลีกภายในซะอีก แต่สุดท้ายบางปีก็ขึ้นไปเป็นแชมป์ได้เฉยๆ ถ้าทีมญี่ปุ่นเอาจริงผมว่าก็ไม่ใช่ว่าจะทำผลงานได้ไม่ดีนะ

กระเป๋าหนังแท้ --> https://www.facebook.com/SNTBagStyle/
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +239/-412

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 04:13:21 PM »

คุณภาพลีก  ความเคี่ยว
1. ญี่ปุ่น
2. เกาหลี
4. จีน
5. ไทย

คนดูเฉลี่ยของญี่ปุ่นนี่เยอะตลอด
ออสซี่กับหลีนี่ทีมน้อย เหมือนโกงอะ ๕๕๕

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
Scop
Sr. Member

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 04:30:08 PM »

ขนาดผมเอาข้อมูลที่อ้างอิงได้ของ ACL มาให้ดู  คนไทยเรา หลายคนยังคิดว่า เจลีก ดีสุดอีก โดยบางคนก็เอาสิ่งที่ไม่มีใครเขาวัดกันเช่นเรื่องการจัดการมาพูด ซึ่งเอาจริงเรื่องการจัดการไปเอาข้อมูลไหนมาบอกว่า เจลีก ดีกว่า เคลีก หรือ ไชนีสซูเปอร์ลีก คือได้แต่คิดไปเองแบบไม่มีข้อมูลนี่นะ

หรือบางคนก็บอกว่าไม่เอาจริง เพราะเจลีกได้เงินเยอะกว่ารายการนี้บ้าง คือจะบอกให้ว่า แชมป์ เคลีก หรือ ไชนิสซุปเปอร์ลีก เงินรางวัลเขาก็เยอะกว่าเช่นกัน ส่วนจะเอาจริงไม่เอาจริง มันจะพูดยังไงก็พูดได้

ส่วนตัวผมมองว่าตอนนี้ไทยเรากำลังติด เจลีก คล้ายๆสมัยก่อนนานมาแล้วที่ข้อมูลยังไม่ค่อยดี คนไทยดูแต่ลีกอังกฤษ ก็คิดว่าลีกที่ดีที่สุดคือ ลีกอังกฤษ
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +152/-594

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 05:33:24 PM »

ก่อนอื่นควรจะให้คำจำกัดความของคำว่าดีที่สุดก่อนครับ ว่าคืออะไร ใช้อะไรเป็นเกณฑ์ใจการตัดสิน
paisamao
Hero Member

คะแนนความรัก: +152/-594

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 05:37:43 PM »

คุณภาพลีก  ความเคี่ยว
1. ญี่ปุ่น
2. เกาหลี
4. จีน
5. ไทย

คนดูเฉลี่ยของญี่ปุ่นนี่เยอะตลอด
ออสซี่กับหลีนี่ทีมน้อย เหมือนโกงอะ ๕๕๕

ออสนี่น่าสนใจเฉพาะทีมที่ลุ้นแชมป์ครับ นอกนั้นเหมือนละครเวที ไม่มีเลื่อนชั้นตกชั้น เล่นกันเหมือนเล่นโชว์มากกว่า
deawfico
ไม่มีสิทธิ์ตั้งและตอบกระทู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +623/-1795

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 05:41:51 PM »

เค้าวัดจากอะไรหลายๆอย่าง ระบบการจัดการ ฟุตบอลลีกญี่ปุ่นคล้ายๆลีกบุนเดสลีก้านี่แหละ ไม่ได้เสริมนักเตะอะไรหวือหวาเท่าจีน  มุ่งพัฒนาลีกป้อนทีมชาติเป็นหลัก อย่างลีกเกาหลี จีน. ระบบการจัดการฟุตบอลยังห่างกับญี่ปุ่นเยอะ ที่ผลงานดีเพราะขึ้นอยู่กับนักเตะ. แต่อย่างนั้น ทีมจากญี่ปุ่นก็ยังได้แชมป์อยู่เรื่อยๆนะ ปีที่แล้วเอง

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
The sun
Hero Member

คะแนนความรัก: +3016/-239

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 08:37:19 PM »

ขนาดผมเอาข้อมูลที่อ้างอิงได้ของ ACL มาให้ดู  คนไทยเรา หลายคนยังคิดว่า เจลีก ดีสุดอีก โดยบางคนก็เอาสิ่งที่ไม่มีใครเขาวัดกันเช่นเรื่องการจัดการมาพูด ซึ่งเอาจริงเรื่องการจัดการไปเอาข้อมูลไหนมาบอกว่า เจลีก ดีกว่า เคลีก หรือ ไชนีสซูเปอร์ลีก คือได้แต่คิดไปเองแบบไม่มีข้อมูลนี่นะ

หรือบางคนก็บอกว่าไม่เอาจริง เพราะเจลีกได้เงินเยอะกว่ารายการนี้บ้าง คือจะบอกให้ว่า แชมป์ เคลีก หรือ ไชนิสซุปเปอร์ลีก เงินรางวัลเขาก็เยอะกว่าเช่นกัน ส่วนจะเอาจริงไม่เอาจริง มันจะพูดยังไงก็พูดได้

ส่วนตัวผมมองว่าตอนนี้ไทยเรากำลังติด เจลีก คล้ายๆสมัยก่อนนานมาแล้วที่ข้อมูลยังไม่ค่อยดี คนไทยดูแต่ลีกอังกฤษ ก็คิดว่าลีกที่ดีที่สุดคือ ลีกอังกฤษ

แล้วที่เซเรโซ่ส่งสำรองเกือบยกทีมนัดเยือนบุรีรัมย์ฯกับกว่างโจวฯล่ะจะว่าไง เอาจริงเอาจังมากเลยซินะ

racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +201/-171

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 08:44:06 PM »

ยังไงผมก็ให้ญี่ปุ่นครับ
คุณภาพลีกสูงกว่าครับ
แม้ผลงานในบอลเอเชียจะเป็นรองเกาหลี จีน
แต่คุณภาพทีมเขาสูงเกือบทั้งลีกครับ
18 ทีมของเขาคุณภาพระดับเอเชียหมด
ทุกทีมตกชั้นและลุ้นแชมป์ได้หมดครับ
นักเตะญี่ปุ่นก็คุณภาพสูงครับ
อย่างเกาหลี จีน มันก็มีไม่กี่ทีมครับที่เก่งๆระดับลุ้นแชมป์
เหมือนยุโรปอะครับ ยังไงพรีเมียร์ลีค ก็คุณภาพกว่าลาลีกา
วัดโดยรวมหมด ไม่ใช่แค่ดูผลงานบอลทวีป
ซึ่งๆจริงๆแล้วปีที่แล้วอุราวะเป็นแชมป์นะครับ แต่ในลีกได้แค่ที่ 7
คุณภาพไหมละลีกนี้ เหม่อไม่ได้ มีตกชั้นกันง่ายๆ
พวกกัมบะ จูบิโล่ เซเรโซ่ พวกทีมระดับเคยเป็นแชมป์มาทั้งนั้นยังตกชั้นกันมาแล้วเลย

เจ้าจอม
JaoKao
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +162/-41

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 08:45:41 PM »

เพราะการถ่ายทอดสดจากญี่ปุ่นมีมาตลอด ชมกันเต็มที่ ประกอบกับการประโคมข่าวและข้อมูลจากสื่อ เลยทำให้พวกเราหลายคนคิดว่าเจลีค คือลีคที่ดีที่สุดของเอเชีย ซึ่งรวมถึงผมด้วย เนื่องจากมีข้อมูลจากลีคอื่นน้อยมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2018, 08:48:02 PM โดย JaoKao » บันทึกการเข้า

Kokkabark
Hero Member

คะแนนความรัก: +173/-403

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 10:16:57 PM »

ดูนักเตะที่ไปค้าแข่งในยุโรปสิครับ. เพราะนั่นคือสินค้าที่ลีกเขาสร้าง ลีกไหนคุณภาพก็มีสินค้าดีเป็นที่ยอมรับ

ใครส่งออกมากกว่านั่นก็วักคุณภาพของลีกได้. การไปเล่นในยุโรปมันก็การันตีคุณภาพในตัวเองอยู่แล้ว
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 10:31:28 PM »

ขนาดผมเอาข้อมูลที่อ้างอิงได้ของ ACL มาให้ดู  คนไทยเรา หลายคนยังคิดว่า เจลีก ดีสุดอีก โดยบางคนก็เอาสิ่งที่ไม่มีใครเขาวัดกันเช่นเรื่องการจัดการมาพูด ซึ่งเอาจริงเรื่องการจัดการไปเอาข้อมูลไหนมาบอกว่า เจลีก ดีกว่า เคลีก หรือ ไชนีสซูเปอร์ลีก คือได้แต่คิดไปเองแบบไม่มีข้อมูลนี่นะ

ผมเข้าใจท่านนะแล้วผมก็เห็นกระทู้ท่านในบอร์ดพันทิพย์ด้วยข้อมูลโอเคเลย แต่พอมาที่นี่อยากจะบอกว่าคนในนี้ไม่สนใจข้อมูลสถิติเท่าไรหรอกใช้ความรู้สึกตัดสินมากกว่า ต่อให้ทีมจากเคลีกคว้า3-4ครั้งในรอบ5ปีเค้าก็ยังบอกว่าเจลีกดีกว่าเหมือนเดิม สารพัดเหตุผลที่จะกล่าวมา
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2478/-3433

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 12:56:29 AM »

อืมๆ

ลมหายใจคือฟุตบอล
PTTrayong
Hero Member

คะแนนความรัก: +1782/-805

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 01:17:34 AM »

เค้าวัดจากอะไรหลายๆอย่าง ระบบการจัดการ ฟุตบอลลีกญี่ปุ่นคล้ายๆลีกบุนเดสลีก้านี่แหละ ไม่ได้เสริมนักเตะอะไรหวือหวาเท่าจีน  มุ่งพัฒนาลีกป้อนทีมชาติเป็นหลัก อย่างลีกเกาหลี จีน. ระบบการจัดการฟุตบอลยังห่างกับญี่ปุ่นเยอะ ที่ผลงานดีเพราะขึ้นอยู่กับนักเตะ. แต่อย่างนั้น ทีมจากญี่ปุ่นก็ยังได้แชมป์อยู่เรื่อยๆนะ ปีที่แล้วเอง

ปีที่แล้วสำหรับสโมสรจาก ญี่ปุ่น ผมถือว่า ฟลุ๊ค นะ 5 ปีหลัง สโมสร ญี่ปุ่น พึ่งมีทีมที่ไปไกลกว่ารอบสองแค่ปีเดียวเอง นอกนั้นจอดที่รอบสองตลอด ไม่งั้นไม่โดนลดโควต้าจาก 3 + 1 เหลือ 2 + 2 หรอกครับ สำหรับผมลีกในเอเชียที่แข็งแกร่งที่สุด คือ เกาหลีใต้ ขนาดส่งออกนักเตะชั้นเกรดทีมชาติเขา และระดับรองลงมา ไปเล่นยุโรปเป็นกระบิ ไม่ต่ำกว่า 30 ถึง 40 คน แต่สโมสรเกาหลีใต้ต้องมีถึงแชมป์ และเข้ารอบลึกๆ ในถ้วยใบใหญ่ทุกปี สโมสรจากจีนที่ต่างชาติโหดยังสะดุดกับสโมสรจากเกาหลีใต้หลายครั้ง

ผลงาน 5 ปีหลังจึงสรุปผลงานความยาก-ง่ายของสโมสรจากลีกประเทศต่างๆ ดังนี้

1. เกาหลีใต้: นี้ขนาดใช้ ผู้เล่นเกรดบี ถึง ซี ของประเทศ แต่ทีมจากประเทศนี้ถึงแชมป์ และ เข้ารอบลึกทุกปี
2. จีน        : เอาจริงเอาจังกับถ้วยใบใหญ่ทวีป และ ต่างชาติเขาระดับเกรดบีบวกของ ยุโรป เลยด้วยซ้ำ เลยต้านกันยาก
3. ญี่ปุ่น     : เน้นถ้วยในประเทศเป็นหลัก ส่งสำรองเล่นถ้วยนี้หลายครั้งยามเป็นทีมเยือน ผลงานนานๆทีถึงจะทะลุผ่านรอบสอง
4. ออสเตรเลีย : ตัวผู้เล่นที่เล่นลีกในประเทศเป็นระดับซี ถึง ดี ด้วยซ้ำในประเทศเขา บวกผู้เล่น เกรดทีมชาติที่อายุมากแล้ว การจัดการบอลภายในประเทศอิงแบบยุโรป ซึ่งช่วงสำคัญดันมาตรงช่วงรอบแรกของบอลถ้วยใหญ่ ถึงส่งรองลงเล่นถ้วยทวีปหลายครั้ง จนพักหลังตกรอบแรกประจำ เพิ่งมาเอาจริงจังปีนี้ที่จะเสียโควต้าให้ลีกไทย แต่ด้วยศักยภาพผู้เล่นก็ยากต้าน 3 ลีกบนไหว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2018, 01:19:38 AM โดย PTTrayong » บันทึกการเข้า

aeksander
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +22/-8

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 10:53:08 AM »

ผมเข้าใจท่านนะ จริงไม่ได้เเย้งอะไรเลยนะครับ ลองกลับไปอ่านให้ครบดีดีครับ มันมีคำถาม คหสต.ที่เเยกออกมา เเละก็เห็นด้วยนะครับ
PATRIOT of SIAM
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +200/-154

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 11:22:52 AM »

ทีมจากเกาหลี ชื่อชั้น ดูเหมือนไม่มีอะไรนะเมื่อเทียบกับทีมจากญี่ปุ่นหรือจีน แต่ทีมเกาหลีนี้แข็งแกร่ง เจาะยากจริงๆ เคี่ยว คงมีแพทเทรินของเขานะ แต่เกมส์รุกทีมญี่ปุ่นกับจีนมีภาษีดีกว่า
Nakhoniqe Dunnesta
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +470/-330

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 11:33:28 AM »

ตกลงจะพูดถึง ลีก
หรือ
พูดถึงผลงานใน ACL

ถ้าผลงานใน ACL ผมให้     เกาหลีใต้
แต่ถ้าคุณภาพลีกผมให้        ญี่ปุ่น
แต่ถ้าผลงานทีมชาติผมให็   อิหร่าน

ghanthawong
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +20/-18

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 03:10:34 PM »

ลองไปเปรียบเทียบ รายได้ ระหว่าง ACL กับรายได้ลีค บ้านเขาซิครับจะรู้ การอยู่บนลีคสูงสุด1ปีรายได้เยอะกว่าได้แชมปฺACLอีก เลยไปเน้นที่ลีคตัวเองครับ..คิดว่านะ
hartmann
ฮูย่า!
Hero Member

คะแนนความรัก: +239/-412

| | |
« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 09:07:15 PM »

หรือ

ถ้าผลงานใน ACL ผมให้     เกาหลีใต้
แต่ถ้าคุณภาพลีกผมให้        ญี่ปุ่น
แต่ถ้าผลงานทีมชาติผมให็   อิหร่าน

ตามนั้น acl ลอยมาาา
ญี่ปุ่นส่งออกนักเตะไปกี่คน เทียบกับคนดูในลีก จำนวนทีม แถมมีสิทธิ์ตกชั้นได้ทุกทีม...
อย่าลืม acl ก็มี "กรรมงาน" นะเออ...

เชียร์เข้าไป พวกเรามา cheer Thailand!
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 09:36:42 PM »

หรือ

ถ้าผลงานใน ACL ผมให้     เกาหลีใต้
แต่ถ้าคุณภาพลีกผมให้        ญี่ปุ่น
แต่ถ้าผลงานทีมชาติผมให็   อิหร่าน

ตามนั้น acl ลอยมาาา
ญี่ปุ่นส่งออกนักเตะไปกี่คน เทียบกับคนดูในลีก จำนวนทีม แถมมีสิทธิ์ตกชั้นได้ทุกทีม...
อย่าลืม acl ก็มี "กรรมงาน" นะเออ...

เจลีกตอนนี้มีนักเตะต่างชาติคือผู้เล่นบราซิลสูงสุดเป็นอันดับ 1 จำนวน 65 คน อันนี้ไม่น่าแปลกใจเพราะบราซิลส่งออกนักเตะทั่วโลก แต่อันดับรองลงมาคือ เกาหลี 51 คน จำนวนขนาดนี้เล่นเจลีกได้ถึง2ทีม จำนวนนี้ก็สามารถการันตีคุณภาพฝีเท้านักเตะเกาหลีได้แล้วว่าสามารถเล่นเจลีกได้อย่างสบาย

ส่วนเรื่องคนดูไม่น่าเกี่ยวข้องครับ
racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +201/-171

| | |
« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 08:00:50 AM »

คือผมว่าบางคนเข้าใจผิดหรือเปล่า
ผลงานในเอซีแอล
กับคุณภาพมาตรฐานลีกผมว่าคนละส่วนนะ
สมัยที่เอเอฟซีให้คะแนนลีกโดยเน้นคุณภาพการจัดการประกอบกับโครงสร้างความแข็งแกร่ง
ของทั้งสโมสร ลีก ซึ่งรวมถึงพวกศูนย์ฝึก
เจลีกมาอันดับหนึ่งตลอด
แต่ตอนนี้เขาใช้คะแนนผลงานครับ
ซึ่งตอนนี้จีนนำมา (ใช้คะแนนปี2018 ล่าสุด)
ลองถามโดยใช้พื้นฐานสามัญสำนึกครับว่า
จีนกับญี่ปุ่นอันไหนดีกว่ากัน อยากให้นักเตะไทยไปเล่นที่ไหน
ผมตอบโดยไม่ต้องคิดเลยญี่ปุ่นครับ
ด้วยโครงสร้างลีกที่แข็งแรง ศูนย์ฝึกด้วย
ด้วยความสามารถส่งออกนักเตะ ด้วยคุณภาพของทุกทีม ขนาดทีมหนีตกชั้นยังเก่งเลย
ด้วยคุณภาพทีมชาติ ด้วยการแข่งขันที่สูงของทุกทีมในลีก
เพราะฉะนั้นไอ้คะแนนผลงานที่หลายท่านนำมาอ้างอิง
ผมว่าไม่ได้แสดงถึงคุณภาพโดยรวมของลีกครับ
แค่แสดงว่าทีมไหนทำผลงานได้ดีกว่า
ซึ่งเอาเข้าจริงๆ จีน ญี่ปุ่น เกาหลี มันผลงานสูสีอยู่แล้วครับในระดับสโมสรเอเชีย
ไม่ได้แตกต่างกันขนาดบอกว่าใครดีกว่าได้ชัดเจน
อีกอย่างทีมจากจีนที่เป็นแชมป์แค่กวางโจวครับ
ส่วนญี่ปุ่นทีมที่มาเตะมันหมุนกันหลายทีมเลย
ไอ้คะแนนผลงานในเอซีแอลมันแซงกันได้ครับ
แปบๆก็แซงแล้วปีสองปีถ้าฟอร์มดีฟอร์มหลุด ญี่ปุ่นยังโดนแซงเลย ไม่แน่รอบหน้าญี่ปุ่นอาจแซงกลับได้
แต่ความแข็งแกร่งด้านโครงสร้าง ด้านการฝึก ด้านคุณภาพของทีม ของลีก
ต้องใช้เวลานานครับ
ยังไงในเอเชียก็ต้องให้ญี่ปุ่นครับตอนนี้เป็นผู้นำและเป็นต้นแบบ
ส่วนอนาคตจะมีลีกไหนแซง แต่ผมว่าอย่างต่ำสิบปีครับ

เจ้าจอม
pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:03:35 AM »

ตอนนี้
นักเตะเกาหลี ในไทย เยอะกว่าญี่ปุ่นแล้ว

ญี่ปุ่นในไทยลดลงเรื่อย

ในเจลีก มีนักเตะเกาหลี 23คน
ในเคลีก  มีนักเตะญี่ปุ่น2คน

เคลีกสูสี  ไม่ต่างจากเจลีกเลย

เคลีก สร้างนักเตะ ที่ ตัวหนาแข็งแรง
ออกบอลดี

สังเกตุไหม หลังๆ ไทยลีก ใช้กองกลางเกาหลี กองกลางญี่ปุ่นเขาไม่ใช้แล้ว
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:07:50 AM »

ตอนนี้
นักเตะเกาหลี ในไทย เยอะกว่าญี่ปุ่นแล้ว

เคลีก สร้างนักเตะ ที่ ตัวหนาแข็งแรง
ออกบอลดี

สังเกตุไหม หลังๆ ไทยลีก ใช้กองกลางเกาหลี กองกลางญี่ปุ่นเขาไม่ใช้แล้ว
เจลีกมีนักเตะเกาหลี51คนครับ
https://football-tribe.com/thailand/2018/02/02/player-jleague-2018/
yosukit
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +55/-71

| | |
« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:33:20 AM »

ขนาดผมเอาข้อมูลที่อ้างอิงได้ของ ACL มาให้ดู  คนไทยเรา หลายคนยังคิดว่า เจลีก ดีสุดอีก โดยบางคนก็เอาสิ่งที่ไม่มีใครเขาวัดกันเช่นเรื่องการจัดการมาพูด ซึ่งเอาจริงเรื่องการจัดการไปเอาข้อมูลไหนมาบอกว่า เจลีก ดีกว่า เคลีก หรือ ไชนีสซูเปอร์ลีก คือได้แต่คิดไปเองแบบไม่มีข้อมูลนี่นะ

แล้วที่เซเรโซ่ส่งสำรองเกือบยกทีมนัดเยือนบุรีรัมย์ฯกับกว่างโจวฯล่ะจะว่าไง เอาจริงเอาจังมากเลยซินะ
ผมว่านัดนั้นเซเรโซ่ติดประมาทมากกว่า คิดว่าแค่ตัวสำรองก็เอาบุรีรัมย์อยู่ และต่อให้พลาดก็คิดว่ายังแก้ตัวนัดต่อไปได้อีก ในบ้านตัวเองยังไงก็เก็บบุรีรัมย์อยู่
และอย่างแย่สุดๆคงคิดว่านัดสุดท้ายบุรีรัมย์ไปเยือนเจจู ไม่รอดแน่ๆ
ที่ไหนได้บุรีรัมย์แหกมา3ด่านเลย
ผมว่าลีคจีน เกาหลี ญี่ปุ่น มาตรฐานไม่หนีกันเท่าไหร่ เจอกันผลออกได้3หน้า
PTTrayong
Hero Member

คะแนนความรัก: +1782/-805

| | |
« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:37:21 AM »

คือผมว่าบางคนเข้าใจผิดหรือเปล่า
กับคุณภาพมาตรฐานลีกผมว่าคนละส่วนนะ
สมัยที่เอเอฟซีให้คะแนนลีกโดยเน้นคุณภาพการจัดการประกอบกับโครงสร้างความแข็งแกร่ง
ของทั้งสโมสร ลีก ซึ่งรวมถึงพวกศูนย์ฝึก
ซึ่งตอนนี้จีนนำมา (ใช้คะแนนปี2018 ล่าสุด)
ลองถามโดยใช้พื้นฐานสามัญสำนึกครับว่า
จีนกับญี่ปุ่นอันไหนดีกว่ากัน อยากให้นักเตะไทยไปเล่นที่ไหน
ผมตอบโดยไม่ต้องคิดเลยญี่ปุ่นครับ
ด้วยโครงสร้างลีกที่แข็งแรง ศูนย์ฝึกด้วย
ด้วยความสามารถส่งออกนักเตะ ด้วยคุณภาพของทุกทีม ขนาดทีมหนีตกชั้นยังเก่งเลย
ด้วยคุณภาพทีมชาติ ด้วยการแข่งขันที่สูงของทุกทีมในลีก
เพราะฉะนั้นไอ้คะแนนผลงานที่หลายท่านนำมาอ้างอิง
ผมว่าไม่ได้แสดงถึงคุณภาพโดยรวมของลีกครับ
แค่แสดงว่าทีมไหนทำผลงานได้ดีกว่า
ซึ่งเอาเข้าจริงๆ จีน ญี่ปุ่น เกาหลี มันผลงานสูสีอยู่แล้วครับในระดับสโมสรเอเชีย
ไม่ได้แตกต่างกันขนาดบอกว่าใครดีกว่าได้ชัดเจน
อีกอย่างทีมจากจีนที่เป็นแชมป์แค่กวางโจวครับ
ส่วนญี่ปุ่นทีมที่มาเตะมันหมุนกันหลายทีมเลย
ไอ้คะแนนผลงานในเอซีแอลมันแซงกันได้ครับ
แปบๆก็แซงแล้วปีสองปีถ้าฟอร์มดีฟอร์มหลุด ญี่ปุ่นยังโดนแซงเลย ไม่แน่รอบหน้าญี่ปุ่นอาจแซงกลับได้
แต่ความแข็งแกร่งด้านโครงสร้าง ด้านการฝึก ด้านคุณภาพของทีม ของลีก
ยังไงในเอเชียก็ต้องให้ญี่ปุ่นครับตอนนี้เป็นผู้นำและเป็นต้นแบบ
ส่วนอนาคตจะมีลีกไหนแซง แต่ผมว่าอย่างต่ำสิบปีครับ

เขาเปรียบถึงความแข็งแกร่งของทีม มากกว่า การใช้ประสิทธิภาพในการจัดการของลีก เพราะ ทีมแข็งแกร่งแล้วมีนักเตะประเทศเราแทรกไปเล่นในทีมนั้นๆ ได้ นักเตะเราก็จะพัฒนามากขึ้น ไม่มีคนอื่นเขาเอา ลีกจีนมาเปรียบกับลีกญี่ปุ่น ที่โดนสื่อมวลชนเสี้ยมสอนเหมือน พรีเมียร์ลีก อังกฤษ ว่าเป็นลีกดีที่สุด แต่เขามองลีกเกาหลีใต้แข็งแกร่งกว่า เมื่อเทียบกับ ลีกญี่ปุ่น เพราะ นักเตะที่เล่นในลีกประเทศตัวเอง ล้วนแล้วเป็นนักเตะที่ไม่ใช่ชุดจัดในเกรดเอ ลุ้นเป็นตัวจริงทีมชาติของแต่ละประเทศทั้ง 2 ประเทศ แต่ผลงานช่วง 5 ปีหลัง ต่างกันมาก ทีมจากลีกเกาหลีใต้ เข้ารอบลึกกว่ารอบสอง ทุกปี แชมป์ ACL มา 2 สมัยใน 5 ปีหลัง ต่างจากลีกญี่ปุ่นที่ผลงานใน ACL ปีแค่ปี 2014 กับ 2017 ถึงได้เข้ารอบลีกใน 5 ปีหลัง นอกนั้นไปไกลสุดก็แค่รอบสอง แถมลีกเกาหลีใต้ยังไม่เปิดโควต้าพิเศษแบบที่ ญี่ปุ่น ทำ เราไปต้องไปแย่งโควต้าเอเชีย นักเตะไทยคนไหนทำได้ ผมจะยกนิ้วโป้งให้ด้วยซ้ำ แปลว่าแน่จริง

ตอนนี้สำหรับผมใครไปบุกเบิกลีกเกาหลีใต้อีกครั้งตามรอย ปิยะพงษ์ ผมดีใจมากกว่า นักเตะไทย ไปลีกญี่ปุ่น อีก

teerarod_AV111
Rock 'n Roll Never dies
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +668/-232

Impossible is nothing

| | |
« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:39:48 AM »

เจลีกชอบส่งสำรองลงบอลถ้วย
แม้แต่ถ้วยเอเชีย ทีมที่ยังมีลุ้นเข้ารอบ ก็ไม่เว้น

เหมือนเขาทำตามระบบที่คิดมาแล้ว ไม่สนใจว่านักบอลจะฟิตไม่ฟิต ดรอปตัวหลักตามแผนไว้ก่อนเลย
331807
Sr. Member

คะแนนความรัก: +69/-149

| | |
« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 10:15:06 AM »

เขาเปรียบถึงความแข็งแกร่งของทีม มากกว่า การใช้ประสิทธิภาพในการจัดการของลีก เพราะ ทีมแข็งแกร่งแล้วมีนักเตะประเทศเราแทรกไปเล่นในทีมนั้นๆ ได้ นักเตะเราก็จะพัฒนามากขึ้น ไม่มีคนอื่นเขาเอา ลีกจีนมาเปรียบกับลีกญี่ปุ่น ที่โดนสื่อมวลชนเสี้ยมสอนเหมือน พรีเมียร์ลีก อังกฤษ ว่าเป็นลีกดีที่สุด แต่เขามองลีกเกาหลีใต้แข็งแกร่งกว่า เมื่อเทียบกับ ลีกญี่ปุ่น เพราะ นักเตะที่เล่นในลีกประเทศตัวเอง ล้วนแล้วเป็นนักเตะที่ไม่ใช่ชุดจัดในเกรดเอ ลุ้นเป็นตัวจริงทีมชาติของแต่ละประเทศทั้ง 2 ประเทศ แต่ผลงานช่วง 5 ปีหลัง ต่างกันมาก ทีมจากลีกเกาหลีใต้ เข้ารอบลึกกว่ารอบสอง ทุกปี แชมป์ ACL มา 2 สมัยใน 5 ปีหลัง ต่างจากลีกญี่ปุ่นที่ผลงานใน ACL ปีแค่ปี 2014 กับ 2017 ถึงได้เข้ารอบลีกใน 5 ปีหลัง นอกนั้นไปไกลสุดก็แค่รอบสอง แถมลีกเกาหลีใต้ยังไม่เปิดโควต้าพิเศษแบบที่ ญี่ปุ่น ทำ เราไปต้องไปแย่งโควต้าเอเชีย นักเตะไทยคนไหนทำได้ ผมจะยกนิ้วโป้งให้ด้วยซ้ำ แปลว่าแน่จริง

ตอนนี้สำหรับผมใครไปบุกเบิกลีกเกาหลีใต้อีกครั้งตามรอย ปิยะพงษ์ ผมดีใจมากกว่า นักเตะไทย ไปลีกญี่ปุ่น อีก
ตามนี้เลยครับ PTTrayong ผมเข้าไปดูข้อมูลมา ถ้าดูทีมชาติปัจจุบัน ของเกาหลีและญี่ปุ่น ผลอุ่นเครื่องนี้ เกาหลีนี้โหดจริง ส่วนญี่ปุ่นปลดโคชน์ละ

pongonwon
Hero Member

| | |
« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 11:09:51 AM »

ตอนนี้

ออกบอลดี

เจลีกมีนักเตะเกาหลี51คนครับ
https://football-tribe.com/thailand/2018/02/02/player-jleague-2018/

ข้อมูล ของผมน่าจะเป็นแค่ j1 ครับ
mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +698/-1506

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 02:27:59 PM »

ผมให้วีลีก
Figo Pro Ubon Fc Av
บอลนอกแค่สะใจ บอลไทยไล่สมาคม
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1126/-1826

| | |
« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2018, 08:01:48 AM »

ลีกอันดับ1 วัดยังไง

สาเหตุฟุตบอลไทยล้าหลังนับ10ปี และปัญหาต่างๆนานาในปัจจุบัน
http://www.guideubon.com/web/viewtopic.php?t=23193
NR
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +118/-62

| | |
« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2018, 09:19:57 AM »

เจลีค เห็นว่าเขาเน้นที่บอลลีกเป็นหลักครับ รางวัลจะเยอะกว่าบอลถ้วยเอเชีย
ผมไม่คิดว่าเขามองเรื่องเงินรางวัลมากน้อยเป็นหลักหรอกนะ ฟุตบอลญี่ปุ่นไม่ได้กระหายเงินขนาดนั้น
ก็ดูส่งออกนักเตะไปยุโรปถูกๆ ปัจจัยหลักมันมาจากทีมในเจลีกสูสีกันมาก แพ้ชนะกันได้หมด
ถ้าเขาเน้น ACL แล้วทีมช้ำมาก เกิดตกไปโซนตกชั้นมันไม่คุ้ม แต่ถ้าสามารถประคองผ่านรอบแบ่งกลุ่มไปได้
ทีมอยู่ในโซนปลอดภัย จะจัดเต็มในรอบนี้  แต่ก็ต้องแลกกับผลงานในลีกที่อันดับจะตกลง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์