Thailandsusu Webboard
สิงหาคม 20, 2018, 09:18:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@สอบถามเรื่องจะสร้างบ้าน งบไม่เกิน5แสนครับ @@@  (อ่าน 1386 ครั้ง)
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +401/-232

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 10:57:35 AM »

ก่อนหน้านี้เห็นท่านฟิโก้สอบถามเกี่ยวกับการสร้างบ้าน ก็เห็น สมช.หลายท่านมาให้ข้อมูล จึงทราบมาว่าในนี้มี สมช.หลายท่านที่ทำงานด้านนี้อยู่ ผมจึงอยากจะขอความรู้เกี่ยวกับการสร้างบ้านหน่อยครับ

ผมทราบม่าว่าช่วงนี้รัฐบาลมีโครงการสินเชื่อที่อยู่อาศัยเพื่อสวัสดิการแห่งรัฐ ที่มา // https://www.ghbank.co.th/product-detail/welfare-2018
 -วงเงิน
วงเงินให้กู้สูงสุดต่อรายต่อหลักประกันไม่เกิน 2,000,000 บาท
-ระยะเวลาผ่อน
ระยะเวลาการกู้ ไม่น้อยกว่า 7 ปี และไม่เกิน 40 ปี อายุผู้กู้รวมกับระยะเวลาที่ขอกู้ต้องไม่เกิน 70 ปี

ผมกะว่าจะขอกู้เงินกับแบ็งค์มาสร้างบ้านให้พ่อกับแม่หลังใหม่ เนื่องจากหลังเก่าเป็นบ้านไม้ ผมอยากจะสร้างใหม่โดยคิดว่าจะเอาไม้เก่ามาใช้ด้วยเพื่อลดต้นทุน สิ่งที่ผมอยากรู้คือ
 - ต้องการสร้างบ้านชั้นเดียว 3ห้องนอน 2ห้องน้ำ  
 - งปประมาณในการสร้าง 5แสนบาท
 - สามารถเอาไม้เก่ามาผสมได้พื่อลดต้นทุน
 - ต้องใช้เอกสารใดประกอบบ้าง และต้องขออนุญาตในส่วนไหนบางครับ
 - มีท่านไหนพอจะมีแบบบ้านแนะนำบ้างครับ
 - ข้อมูลบางเว็บที่ผมหาข้อมูลมา แต่ทราบต้นทุน http://www.tmmhome.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=539121154&Ntype=9

ท่านใดมีความรู้ด้านนี่รบกวนขอข้อมูลหน่อย
ปล.เป็นที่ดินของพ่อ-แม่ อยู่สกลนคร พื้นที่ในหมู่บ้านเขต อบต.
ขอขอบคุณ  

ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1516/-1064

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:03:49 AM »

บ้านแต่ละหลังที่ท่านเอาแบบมา  ต้นทุน + ค่าแรง ผรม มีโอกาสเกิน 5 แสนบาทนะครับ   
ถ้าจะหาราคาถูก ต้องหาช่างแถวบ้าน  คนงานไม่เกิน 3-5 คน   ผรม ที่รับเหมาที่ไว้ใจได้   ซึ่งหายากไม่รู้จะมีหรือเปล่า   

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
sakoncity
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:07:52 AM »

บ้านแต่ละหลังที่ท่านเอาแบบมา  ต้นทุน + ค่าแรง ผรม มีโอกาสเกิน 5 แสนบาทนะครับ   
ถ้าจะหาราคาถูก ต้องหาช่างแถวบ้าน  คนงานไม่เกิน 3-5 คน   ผรม ที่รับเหมาที่ไว้ใจได้   ซึ่งหายากไม่รู้จะมีหรือเปล่า   

ใช้ไม้เก่าผสม พอจะลดต้นทุนได้มั้ยครับ

herfa_SR39
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +58/-11

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:15:57 AM »

ดูขนาดและพื้นที่ ที่เราจะสร้างครับกับงบที่ตั้งไว้พอเป็นไปได้อยู่ครับ
มีไรปรึกษาได้ครับ

อย่ามุ่งแต่จะไปสู่จุดหมาย....โดยไม่ใส่ใจคนรอบข้าง
sakoncity
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:46:25 AM »

ไปเจอแบบที่สำนักงานโยธาออกแบบไว้ คิดว่าพอจะเป็นไปได้มั้ยครับ
ผมตั้งงบสร้างไว้5แสน อีก1แสนจะตกแต่งภายใน
http://office.bangkok.go.th/housing/Temporary/BanyimBlueprint/0049/2_3_7%E0%B8%9E%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%8B%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%9917.pdf

Jame_SURINFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2229/-314

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 12:09:09 PM »

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

qqcivil
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +135/-85

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 01:31:55 PM »

ทำได้ครับ ใช้วัสดุราคาถูกหน่อย แต่ออกมาดูดีได้ มีแนะนำนิดนึงเผื่อมีประโยชน์
1.จ้างบริษัทรับเหมาไม่ได้ เพราะบริษัทต้องมีกำไร ค่าจ้างจะแพงหน่อย ต้องจ้างช่างแถวบ้านจะได้ไม่ต้องหาที่พักให้ ค่าจ้างช่างประมาณ 500-600 บาท ลูกมืออีก 2-3 คน ประมาณ 350-400 บาท เนื่องจากช่างคนหนึ่งไม่ได้เก่งทุกเรื่อง ฉาบสวย อาจปูกระเบื้องไม่สวย ต้องยอมรับ เพราะเราต้องการประหยัด ต้องโหดหน่อย เพราะเราต้องคุมเอง ไม่มีคนมาช่วยคุม เห็นนั่งพักนี่เข้ามาถามเลย หยุดทำไม ไม่งั้น ค่าแรงวะนละ 1,500 เดือนละ 45,000 ถ้าทำไม่เสร็จภายใน 4 เดือน เกินงบแน่
2.อิฐบล๊อดสามารถเอามาทำผนังบ้านได้นะครับ บางคนคิดว่าทำรั้วได้อย่างเดียว อาจมีผลระยะยาวเรื่องความชื้น ผนังห้องน้ำก็เปลี่ยนมาเป็นอิฐมอญ แต่ทั้งหลังใช้เป็นอิฐบล๊อคได้ ราคาถูกกว่าผนังธรรมดาประมาณ 30%
3. กระเบื้องมีหลายเกรดนะครับ อยู่ที่คนชอบ สุกท้ายอยู่ที่ฝีมือช่างอยู่ดี ดูราเกรส จะถูกหน่อย ขายตามข้างทาง แต่กระเบื้องจะมีสีนึงไม่กี่ตารางเมตร อาจได้ไม่ครบหลัง แบ่งโซนเอาว่า ห้องนอนเอาลายไหน ห้องครับเอาลายไหน
4.ประตูหน้าต่างสำเร็จรูป โกลเบิลเฮาส์ ถูกๆ ดูดีเยอะ ลองไปเลือกดู ไม่ต้องไปทำเอง เดี๋ยวบานปลาย
5. หลังคาใช้เป็นลอนคู่จะถูกที่สุด เดี๋ยวนี้สีสวยๆเยอะ

สุดท้ายผมว่า ทำบ้านให้ครบหลัง แข็งแรงก็พอละ มีเงินค่อยมาซื้อเพอร์นิเจอร์ตกแต่งภายในให้มันดูหรูหราได้ เพราะส่วนมากเราใช้ชีวิตในบ้านมากกว่าบริเวณบ้าน แล้วก็หน้าต่างเอาเท่าทีจะเป็น ไม่ต้องมีมาก เดี๋ยวจัดเฟอร์นิเจอร์ยาก

อันนี้ความคิดผมคนเดียวนะครับ ไม่ได้ถูกต้องทั้งหมด แต่เอาไปเป็นแนวทางได้
siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +483/-374

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 01:41:53 PM »

พอได้ครับ แต่อาจไม่ดังใจ
ค่าวัสดุนี่โหดดี เอาไม้มาช่วยตรงผนังอาจช่วยได้ไม่มาก มันแพงตรงเรื่องฐานราก พื้น ห้อใน้ำ และหลังคือ

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
k663
กู สวน 122 ครับ
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +199/-106

TERO OSK

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 02:03:02 PM »

เหนื่อยหน่อยนะครับ งานก็ต้องทำ ช่างก็ต้องคุมเอง ส่วนแบบที่เอามา ลดวัศดุเปนราคาถูกหมด ฉาบเรียบทาสีธรรมดา ปูกระเบื้องลดราคา ยังน่าจะได้แค่ตัวบ้าน ไหนจะเฟอร์นิเจอร์ เครื่องใช้ไฟฟ้า เครื่องปรับอากาศ พื้นที่รอบบ้าน ถ้าจะทำจิงต้องตีงบประมาณจากปริมาณงานจริง ครับ ช่างทำค่าแรงท่านไม่มีความร้กับประสบการณ์ คุมงานก็เสี่ยงไม่ได้ตามแบบ ทำตามมีตามเกิดเจอคนดีก็ดีไป เจอคนแย่ก็ทิ้งงาน ผมว่าเรื่องแบบนี้เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย ผมทำงานสายนี้แก้งานให้ลูกค้าที่เจอทิ้งงานมาก็พอสมควร ถ้าท่านพอจะมีคนรู้จักที่เป็นคนรู็จักที่ไว้ใจได้จิงๆไปปรึกษาเขาจริงจังดีกว่าครับ บางทีอาจจะได้คำตอบที่ดีกว่านี้

บ้านผม....
Sr. Member

คะแนนความรัก: +131/-76

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 02:05:26 PM »

เป็น 7แสนกำลังดี
WMPTECH
Newbie
*

คะแนนความรัก: +8/-1

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 02:36:22 PM »

ถ้าสิ่งต่างๆ เหล่านี้ทำเองได้
1. งานก่อ ฉาบ เทพื้น ปูกระเบื้อง ทำเองได้ 
2. งานไฟฟ้า-ประปา เดินเองได้
3. ผ้าเพดาน งานสี ฯลฯ ทำเอง
4. วงกบต่างๆ ถ้าวงกบเหล็ก ต้องตัดเชื่อมเอง วงกบไม้ ต้องทำเอง
5. เหล็กดัด เอาข้ออ้อยมาทำเอง ฯลฯ
6. เฟอร์นิเจอร์ ตู้ ชั้น ทำเองได้
จะลดรายจ่ายได้เยอะครับ มันหนักตรงฐานรากครับ + งานโครงสร้าง วางคานต่างๆ เพราะทำเองไม่ได้ (บางครั้งอาจต้องลงเข็ม)

ถ้าทำเองได้ งบ 5 แสนเหลือๆ ครับ .. แต่ข้อเสียคือ ช้า และต้องมีเครื่องมือต้องครบครับ ...
sakoncity
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 03:09:10 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ข้อมูลอย่างอุ่นหนาฝาคั่ง  
คิดว่าจะลงดินลูกลังปูพื้น ค่อยวางเสา แล้วด้วยหลังคา
เรื่องช่างหาแถวบ้านพอได้ครับ น้าผมเป็นช่างอยู่พอดี แกเคยทำพวกหอระฆังกับศาลาวัดอยู่
การขึ้นโครงก็น่าจะประมาณนี้น่ะครับ

หลักๆผมว่าก็น่าจะประมาณบ้านหลังนี้ครับ  
แต่อาจจะมีปรับปรุงในบางส่วน เพราะอยากนำไม้จากหลังเก่ามาปรับใช้

ตอนนี้เป็นห่วงก็คือเรื่อง ขออนุญาตสร้างบ้านน่ะครับว่าต้องทำอะไรบ้าง และเรื่องการเลือกวัตถุดิบที่จะนำมาใช้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2018, 03:10:53 PM โดย sakoncity » บันทึกการเข้า

sakoncity
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 03:20:01 PM »

เหนื่อยหน่อยนะครับ งานก็ต้องทำ ช่างก็ต้องคุมเอง ส่วนแบบที่เอามา ลดวัศดุเปนราคาถูกหมด ฉาบเรียบทาสีธรรมดา ปูกระเบื้องลดราคา ยังน่าจะได้แค่ตัวบ้าน ไหนจะเฟอร์นิเจอร์ เครื่องใช้ไฟฟ้า เครื่องปรับอากาศ พื้นที่รอบบ้าน ถ้าจะทำจิงต้องตีงบประมาณจากปริมาณงานจริง ครับ ช่างทำค่าแรงท่านไม่มีความร้กับประสบการณ์ คุมงานก็เสี่ยงไม่ได้ตามแบบ ทำตามมีตามเกิดเจอคนดีก็ดีไป เจอคนแย่ก็ทิ้งงาน ผมว่าเรื่องแบบนี้เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย ผมทำงานสายนี้แก้งานให้ลูกค้าที่เจอทิ้งงานมาก็พอสมควร ถ้าท่านพอจะมีคนรู้จักที่เป็นคนรู็จักที่ไว้ใจได้จิงๆไปปรึกษาเขาจริงจังดีกว่าครับ บางทีอาจจะได้คำตอบที่ดีกว่านี้

ขอบคุณครับ เรื่องช่างคิดว่าหาแถวบ้านน่าจะได้ครับ เพราะมีช่างอยู่หลายคน ส่วนคนคุมงานจะให้พ่อกับน้องชายเป็นคนดูแลอีกที พ่อเป็นช่างไฟประจำหมู่บ้านน่าจะพอคุมงานนี้ได้ น้องชายให้เป็นคนงานเพิ่มอีกคนละกัน 55
ผมเองไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ แต่ถ้าให้หาไอเดียเกี่ยวกับการตกแต่งบ้านพอทำได้ครับเพราะจบศิลปะมา ดูแบบได้ครับ เพียงแต่ไม่รู้เรื่องก่อสร้าง

qqcivil
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 03:21:19 PM »

ขออนุญาติต้องมีแบบก่อสร้างครับ แบบประกอบด้วย ผังบริเวณแสดงแนวเขตที่ดินแนวอาคารและหมุดโฉนด แสดงแนวระบบสาธารณูปโภค แผนที่โดยสังเขป แบบงานสถาปัตย์ งานโครงสร้าง งานระบบประปา งานระบบสุขาภิบาล เซ็นรับรองการออกแบบโดยวิศวกรโยธาระดับภาคีวิศวกร ถ้าพื้นที่เกิน 150 ตรม หรือมีช่วงคานบาวเกิน 5 เมตร จะต้องมีรายการคำนวณงานโครงสร้างรับรองด้วย ยื่นใบ ข1 ที่เทศบาล หรือ อบต หน่วยงานกองช่างโยธาได้เลยครับ หน่วยงานจะรับเรื่องและมีเวลาตรวจสอบแบบและออกใบอนุญาติภายใน 90 วัน แต่เร่งได้ครับ ไปตามบ่อยๆเอา พอได้ใบอนุญาติมาก็เอาใบเสนอราคาจากผู้รับเหมา หรือเอกสารสรุปปริมาณงานยื่นขอกูแบงค์ แนบเสตจเมนท์ สลิปเงินเดือน หรือรายได้อื่นๆ แบงค์พิจรณา 7 วันทราบผล อนุมัติปุ๊บ เงินงวดแรกจะเข้าทันที ทั้งนี้ แบงค์จะปล่อยเงินเป็นงวด เช่น เรายื่นสร้าง 4 เดือน แบงค์จะปล่อย 5 งวด ซึ่งจะมาการมาตรวจระหว่างก่อสร้างด้วยว่า สร้างได้ตามแผน หรือสร้างตามแบบหรือไม่ ถ้าตรวจแล้วผ่าน จึงจะปล่อยเงินงวดต่อไป
qqcivil
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 03:33:37 PM »

ขออนุญาติเตือนอีกรื่องครับ จากรูปโครงสร้างที่ท่านโพสนะครับ ลักษณะโครงสร้างจะเป็นพื้นบนดิน ซึ่งอาจมาการทรดตัวของดินและมีผลที่ตามมาซึ่งจะไม่พังถล่มลงมา แต่จะมาปัญหาจุกจิกในอีก 1-2 ปีข้างหน้าเช่น ผนังร้าบ พื้นแตกมีรูปทำให้มดแมลงเข้าไปทำรังได้ พอผนังทรุดตัวก็จะไปทับกับวงกบประตูหน้าต่าง ทำให้มีปัญหากำบการเปิดปิดได้ ซ่อมก็ไม่หายครับ ทำได้แค่ปิดตามอาการแล้วหาตู้มาบังแทน เหล็กหลังคาจากสายตาน่าจะเป็นเหล็ก C75 ซึ่งเอาเข้าจริงๆคนเดินนี่แอ่นเลยนะครับ เหล็กรับน้ำหนักหลังคาได้ครับ ใครมันจะไปเดินบนหลังคาเนอะ ตอนมุงเขาก็ขึ้นนั่งร้านมุงเอา แต่ตอนพายุเข้าอะดิ ด้วยความที่หลังคามีความชันเยอะ ก็รับลมได้เยอะ พอองศาเยอะ แปก็โมเมนต์ออฟอินนีเชียร์น้อยลง รับน้ำหนักได้ไม่เยอะเท่าที่ควร พอเหล็กแอ่นปุ๊บ เหล็กป ปลาที่ยึดกระเบื้องอาจหลุดหลวม จนน้ำไหลซึมเข้ามาได้ น้ำไหลมาลงฝ้าเพดาน ฝ้าบวมอีก
ก็จะมีปัญหาจุกจิกอะไรพวกนี้อะครับ ไม่ได้อันตรายถึงขั้นพังถล่มลงมา แต่จะมีปัญหาจิกจิกกวนใจนิดหน่อยครับ ถ้ารับปัญหาพวกนี้ได้ ก็ไม่มีปัญหาครับ
sakoncity
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 03:34:31 PM »

ขออนุญาติต้องมีแบบก่อสร้างครับ แบบประกอบด้วย ผังบริเวณแสดงแนวเขตที่ดินแนวอาคารและหมุดโฉนด แสดงแนวระบบสาธารณูปโภค แผนที่โดยสังเขป แบบงานสถาปัตย์ งานโครงสร้าง งานระบบประปา งานระบบสุขาภิบาล เซ็นรับรองการออกแบบโดยวิศวกรโยธาระดับภาคีวิศวกร ถ้าพื้นที่เกิน 150 ตรม หรือมีช่วงคานบาวเกิน 5 เมตร จะต้องมีรายการคำนวณงานโครงสร้างรับรองด้วย ยื่นใบ ข1 ที่เทศบาล หรือ อบต หน่วยงานกองช่างโยธาได้เลยครับ หน่วยงานจะรับเรื่องและมีเวลาตรวจสอบแบบและออกใบอนุญาติภายใน 90 วัน แต่เร่งได้ครับ ไปตามบ่อยๆเอา พอได้ใบอนุญาติมาก็เอาใบเสนอราคาจากผู้รับเหมา หรือเอกสารสรุปปริมาณงานยื่นขอกูแบงค์ แนบเสตจเมนท์ สลิปเงินเดือน หรือรายได้อื่นๆ แบงค์พิจรณา 7 วันทราบผล อนุมัติปุ๊บ เงินงวดแรกจะเข้าทันที ทั้งนี้ แบงค์จะปล่อยเงินเป็นงวด เช่น เรายื่นสร้าง 4 เดือน แบงค์จะปล่อย 5 งวด ซึ่งจะมาการมาตรวจระหว่างก่อสร้างด้วยว่า สร้างได้ตามแผน หรือสร้างตามแบบหรือไม่ ถ้าตรวจแล้วผ่าน จึงจะปล่อยเงินงวดต่อไป

โอ้ ขอบคุณมากครับ   แสดงว่าช่วงนี้ผมคงต้องลางานกลับบ้านบ่อยๆแล้วสิ ซวยเลย ทำงานที่ชลบุรีแต่บ้านที่จะสร้างอยู่สกลนคร  ไม่รู้จะผ่านการอนุมัติง่ายมั้ย

sakoncity
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 03:37:57 PM »

ขออนุญาติเตือนอีกรื่องครับ จากรูปโครงสร้างที่ท่านโพสนะครับ ลักษณะโครงสร้างจะเป็นพื้นบนดิน ซึ่งอาจมาการทรดตัวของดินและมีผลที่ตามมาซึ่งจะไม่พังถล่มลงมา แต่จะมาปัญหาจุกจิกในอีก 1-2 ปีข้างหน้าเช่น ผนังร้าบ พื้นแตกมีรูปทำให้มดแมลงเข้าไปทำรังได้ พอผนังทรุดตัวก็จะไปทับกับวงกบประตูหน้าต่าง ทำให้มีปัญหากำบการเปิดปิดได้ ซ่อมก็ไม่หายครับ ทำได้แค่ปิดตามอาการแล้วหาตู้มาบังแทน เหล็กหลังคาจากสายตาน่าจะเป็นเหล็ก C75 ซึ่งเอาเข้าจริงๆคนเดินนี่แอ่นเลยนะครับ เหล็กรับน้ำหนักหลังคาได้ครับ ใครมันจะไปเดินบนหลังคาเนอะ ตอนมุงเขาก็ขึ้นนั่งร้านมุงเอา แต่ตอนพายุเข้าอะดิ ด้วยความที่หลังคามีความชันเยอะ ก็รับลมได้เยอะ พอองศาเยอะ แปก็โมเมนต์ออฟอินนีเชียร์น้อยลง รับน้ำหนักได้ไม่เยอะเท่าที่ควร พอเหล็กแอ่นปุ๊บ เหล็กป ปลาที่ยึดกระเบื้องอาจหลุดหลวม จนน้ำไหลซึมเข้ามาได้ น้ำไหลมาลงฝ้าเพดาน ฝ้าบวมอีก
ก็จะมีปัญหาจุกจิกอะไรพวกนี้อะครับ ไม่ได้อันตรายถึงขั้นพังถล่มลงมา แต่จะมีปัญหาจิกจิกกวนใจนิดหน่อยครับ ถ้ารับปัญหาพวกนี้ได้ ก็ไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณท่านอีกครั้งครับ งั้นผมคงต้องพิจารณาเรื่องโครงสร้างใหม่กันอีกทีแล้วครับ
ปล.ผม+1ให้ทุกท่านที่เข้ามาเม้นท์นะครับ 

ลูฟี่
รักท่านวีวี เป็นมิตรที่ดีกับ japan_xi
Hero Member
**

เปิดไม่ได้ทุกคำถามเพราะทำไม่เป็น

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 06:28:57 PM »

ลงเสาเข็มตัวบ้าน หลังบ้าน ลองถามราคา ผรม ดูครับว่าเท่าไหร่    ผมกะคร่าว ๆ  ประมาณ 1 แสนกว่า  ๆ      รวมราคาถมที่หรือเปล่าครับ  บ้านจะไม่ถมที่เลยเหรอ  แถวนั้นค่าถมน่าจะไม่แพงเท่าในเมือง กทม
ที่เหลือคุณก็ให้ช่างแถมบ้านตีราคาดูก็แล้วกันครับ ว่าจะออกมาเท่าไหร่    อย่างที่บอกคุมวัสดุได้ กับระยะเวลาการก่อสร้างได้     งบจะไม่บานปลาย  จึงจะสามารถทำให้อยู่ในงบ 5 แสนได้

ผู้ชายในฝันคือคุณชายหม่อมราชวงศ์พุฒิภัทร  แต่ คุณชายหม่อมราชวงศ์  สุขุมพันธ์  บริพัตร  นั่นคือความจริง
ลี้คิมฮวงคือตำนานมีดบิน    นายกีวีคือตำนานพ่อพระวงการฟุตบอลไทย
halermssk
หนุ่มศรีสะเกษ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +514/-187

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 06:35:02 PM »

ของผมตอนแรก...งบ..850000....ตอนนี้..บานเป็นล้านต้นๆๆแล้วครับ...ไหนๆๆก็ทำแล้ว...ทำให้มันดีๆๆไปเลย..(เป็นทาวน์โฮมโมเดิร์น 2 ชั้น 3ห้องนอน 3ห้องน้องน้ำ 1 ห้องครัว 1ห้องที่ทำเป็นร้านเสริมสวย 1ห้องรับแขก)
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2487/-3434

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 08:21:25 PM »

เข้ามาดู

ลมหายใจคือฟุตบอล
sakoncity
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 08:23:20 AM »

ขอบคุณท่านลูฟี่มากครับ กลับบ้านช่วงสงกรานต์จะลองไปคุยกับพ่อดูว่าจะเอาแบบไหนดี

Zamorano
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +14/-17

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 08:24:45 AM »

แบบนี้ 3แสนได้อยู่ครับ ไม่ถึง5แสน

chakaka
Hero Member

คะแนนความรัก: +144/-393

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 08:31:01 AM »

หาช่างที่เป็นเพื่อนกัน ลดได้เกือบแสน
sakoncity
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 09:28:46 AM »

ขอถามอีกหน่อยครับ ท่านไหนมีไอเดียในการเลือกวัตถุดิบมาใช้สร้างบ้านบ้างครับ อยากได้ไอเดียเก๋ๆมีใครพอจะแนะนำหรือเว็บเกี่ยวกับเรื่องนี้บ้างครับ
จริงๆผมก็สนสร้างบ้านดินอยู่เหมือนกัน เพียงแต่แถวนั้นไม่มีใครมีประสบการณ์ในการสร้างเลย

qqcivil
Sr. Member
**

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 01:07:22 PM »

โกลโบลเฮาส์ ไทยวัสดุ กับดูโฮม จะถูกที่สุด ลองเดินเลือกดูครับ หาคอนเส็บในเน็ต แล้วไปเลือกของที่สีคล้ายๆ หน้าตาไกล้เคียง แล้วจะออกมาดูดีได้ครับ ไม่ต้องแพงมาก ลองไปดูคอนโดเกรด 3 ดาวนะครับ จะใช้วัสดุราคาถูก แต่รวมแล้วออกมาดูดี
yaryhee
Full Member
**

คะแนนความรัก: +128/-34

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 01:21:45 PM »

ผมว่าราคาต่ำสุดในต่างจังหวัดอาจจะได้ ตร.ม.ละ 8000 บาท(ค่าแรงรวมค่าของ)  ถ้าท่านตั้งงบสร้างบ้านไว้ 5 แสนบาท  ผมคิดว่าท่านน่าจะได้บ้านในพื้นที่  62.5 ตร.ม  อาจจะกว้าง 7 เมตร ยาว 9หรือ10 เมตร  ถ้าท่านรู้พื้นที่รวมของบ้านว่าในงบที่มีอยู่จะสร้างได้พื้นที่กี่ ตร.ม. ท่านก็เอาไปแบ่งฟังก์ชั่น ห้องนอน ห้องรับแขก ห้องน้ำ ต่อไป  (ห้องนอนเล็กสุดประมาณ 3x3 = 9 ตร.ม.)
ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 04:15:35 PM »

ขอถามอีกหน่อยครับ ท่านไหนมีไอเดียในการเลือกวัตถุดิบมาใช้สร้างบ้านบ้างครับ อยากได้ไอเดียเก๋ๆมีใครพอจะแนะนำหรือเว็บเกี่ยวกับเรื่องนี้บ้างครับ
จริงๆผมก็สนสร้างบ้านดินอยู่เหมือนกัน เพียงแต่แถวนั้นไม่มีใครมีประสบการณ์ในการสร้างเลย
  มีอีกแบบนึงที่ผมพอนึกออก               คุณลองคยกับ ผรม แถวบ้านดูราคาออกมาเท่าไหร่ อยู่ในงบหรือไม่    

ถ้าไม่อยู่ในงบลองคุยกับคนในครอบครัวอีกครั้งนึง    เปลี่ยนเป็นบ้านน๊อกดาวน์     ราคามันเริ่มที่ 1 แสนกว่า ๆ   ถ้างบซัก 4 แสนกว่าน่าจะได้บ้านหลังใหญ่หน่อยนึง  เอาเงินที่เหลือมาตบแต่งซื้อของอีก 1 แสนบาท       วิธีนี้คุมงบได้เลยเพราะราคาถูกแล้วสร้างเร็วมากไม่ถึง 20 -30  วันได้อยู่บ้านละ                  แต่บ้านน๊อกดาวน์คนส่วนใหญ่จะไม่ชอบเพราะไม่ให้ความรู้สึกเหมือนบ้านเท่าไหร่  เราไม่คุ้นเคยเหมือนบ้านปูนบ้านไม้ที่เคยอยู่  

sakoncity
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 05:01:12 PM »

เอางี้ครับ ผมพิจารณาดูแระ เรื่องสเป็คบ้านที่ต้องการ 3ห้องนอน 2ห้องน้ำ
ผมเปลี่ยนเป็นไม่ตายตัวแล้วครับ แต่ขอเป็นบ้านที่งบไม่เกิน5แสน แต่ขอเป็นบ้านชั้นเดียวครับ
ที่ผมอยากได้คือสไตล์เก๋ๆที่ไม่เหมือนบ้านทั่วๆไปน่ะครับ  อารมณ์ติสนิดหนึ่ง  
ใครพอจะมีแบบหรือข้อมูลแนะนำมั้ยครับ  ผมเองก็หาดูๆอยู่แต่ยังไม่ถูกใจ
รบกวน สมช.อีกครั้งครับ แหะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2018, 05:02:48 PM โดย sakoncity » บันทึกการเข้า

siamesecat
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +483/-374

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 07:41:19 PM »

ค้นแบบ ของ ธอส ในกูเกิลเลย ฟรี สวย เอาไปขอสร้างในงบได้เลย

What doesn't kill you makes you stronger, stronger
ลูฟี่
Hero Member
**

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 08:31:19 PM »

เอางี้ครับ ผมพิจารณาดูแระ เรื่องสเป็คบ้านที่ต้องการ 3ห้องนอน 2ห้องน้ำ
ผมเปลี่ยนเป็นไม่ตายตัวแล้วครับ แต่ขอเป็นบ้านที่งบไม่เกิน5แสน แต่ขอเป็นบ้านชั้นเดียวครับ
ที่ผมอยากได้คือสไตล์เก๋ๆที่ไม่เหมือนบ้านทั่วๆไปน่ะครับ  อารมณ์ติสนิดหนึ่ง 
ใครพอจะมีแบบหรือข้อมูลแนะนำมั้ยครับ  ผมเองก็หาดูๆอยู่แต่ยังไม่ถูกใจ
รบกวน สมช.อีกครั้งครับ แหะๆ
  https://www.xn--42c6anacb9gzb3bf1uua3c.name/%E0%B9%81%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B9%87%E0%B8%AD%E0%B8%84%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B9%8C/?gclid=EAIaIQobChMIj8OyoNKM2gIVxjUrCh3CKQPxEAAYASAAEgKuXfD_BwE

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์