Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 24, 2018, 09:34:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรอย "บุพเพสันนิวาส" วัดไชยวัฒนาราม พักกินกุ้งเผาแม่ทองชุป  (อ่าน 5316 ครั้ง)
nusita_angel
Moderator
Hero Member

คะแนนความรัก: +1787/-252

ลูกจะทำความดี เพื่อให้พระราชาหลับสบาย

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 04:23:09 AM »

ตามรอยละคร “บุพเพสันนิวาส” ชมความยิ่งใหญ่ วัดไชยวัฒนาราม จ.พระนครศรีอยุธยา.  

อะฮ้า ก็ไม่ได้บ้าเห่อละครอะไรหรอกนะคะ ก็แค่รอทุกวันพุธ-พฤหัส ว่าเมื่อไหร่ละครจะมา ต้องยอมรับว่า ผู้กำกับหนังเรื่องนี้ เก่งจริงๆ สามารถทำให้วัด หรือ โบราณสถานของไทย กลับมาเป็นที่รู้จักแก่นักท่องเที่ยวทั้งชาวไทย และชาวต่างชาติอีกครั้ง  และสร้างรายได้ให้กับประเทศไทยเยอะพอสมควร

ละครไทยย้อนยุคเรื่องนี้ ถือว่าแหวกแนวจากละครไทยที่เคยดูสมัยตั้งแต่ยังเด็ก จากที่เคยแวปไป แวปมาผ่านกระจก (คันฉ่อง) ตอนนี้ กลับสอดแทรกมุกตลก มีความทันสมัยมากขึ้น ทั้งออเจ้า และ ท่านพี่ขุนหมื่น ก็ช่างเหมาะสมกันมากอย่างกับกิ่งทองใบหยก พี่ขุนก็หล่อซะจนออเจ้าน้องอยากไปเล่นเอง แฮ่ๆ

เส้นทางจากกรุงเทพเข้าสู่จังหวัดอยุธยา โดยปกติแล้ว เป็นเส้นทางที่ออเจ้ามักใช้เดินทางสัญจรผ่านไปมาเป็นประจำทุกครั้ง เพื่อจะมุ่งสู่จังหวัดตามจุดหมายที่จะต้องไป เช่น สิงบุรี สุพรรณบุรี อ่างทอง ชัยนาทอุทัยธานี

ระหว่างทางผ่านก็มักจะเห็นเจดีย์ และพระปรางค์เก่าแก่ อยู่ระหว่างสองข้างทาง บ้างก็ริมถนน บ้างก็ตั้งอยู่ชิดกำแพงบ้านผู้คน เนื่องจากว่า บ้านคนเกิดขึ้นทีหลัง แต่โบราณสถานเกิดขึ้นมานานเป็นร้อยปีแล้ว และยังคงอยู่

มีอยู่หลายวัดที่เดินทางผ่าน แต่วัดไชยวัฒนาราม ไม่ใช่เส้นทางหลัก ออเจ้าจึงไม่เคยพบเห็น แค่เมื่อเห็นรีวิวต่างๆ พร้อมกับภาพที่ปรากฏในเรื่อง “บุพเพสันนิวาส” เท่านั้น

ในวันที่ต้องเดินทางผ่านอยู่แล้ว ออเจ้าก็อดไม่ได้ ที่จะต้องแวะไปกราบไหว้ และเยี่ยมชมความงามของโบราณสถาน ที่มีมาตั้งแต่สมัยพระเจ้าปราสาททอง

ในวันที่ไปเป็นวันศุกร์ รถไม่มีที่ให้จอดเสียแล้ว ต้องวนถึง ๒ รอบ ก็ได้ที่จอด และสิ่งแรกที่ทำให้ออเจ้าอดขำไม่ได้คือ ตรงปากทางที่จอดรถนั้น ติดป้ายว่า “ที่จอดรถออเจ้า”

ค่าจอดประมาณ ๑๐-๒๐ บาท หน้าวัดมีร้านค้าให้เช่าชุดไทยย้อนยุคสมัยต่างๆ ประมาณ ๒-๔ ร้าน ค่าเช่าชุด ๒๕๐ บาท ไม่รวมสังวาล ไม่รวมร่ม ส่วนบัตรผ่านประตูสำหรับคนไทยรึก็ถูกแสนถูก แค่ ๑๐ บาท เท่านั้นเอง

ในวันนี้ออเจ้าเห็นสาวๆ มากมายแต่งตัวด้วยชุดไทย สมัย ร.๔ และ ร.๕ ส่วนฝ่ายชายก็แต่งชุดท่านขุนหมื่น ซึ่งมีไม่มาก ไม่ทราบว่าเขิลหรือว่าอย่างไร เพราะฝ่ายชายส่วนใหญ่ ไม่แต่งชุดไทยโบราณ ได้แต่เดินตามเก็บภาพให้ออเจ้าฝ่ายหญิง

ออเจ้าไปถึงวัดไชยวัฒนาราม เวลาประมาณ ๑๑:๓๐ น. ซึ่งแดดกำลังเริ่มแรง อากาศค่อนข้างร้อนมาก วันนี้เลยไม่ได้แต่งชุดไทยมา คิดว่าคราวหน้า จะกลับไปใหม่ แต่งชุดไทย เก็บภาพความงามของวัด ไว้เป็นที่ระลึก

Enter เข้ามาแล้ว ขนแทบลุก บรรยากาศจริงๆ ยิ่งใหญ่อลังการ โบราณวัดถุ ถือว่า ยังสมบูรณ์อยู่เลย แม้จะถูกน้ำท่วมบ้างเมื่อหลายปีก่อน แต่มีหลายสิ่งหลายอย่างยังคงสมบูรณ์ แม้แต่เป็นเพียงซากโบราณวัดถุทีเก่าแก่ แต่ก็พาให้จินตนาการได้ว่า สมัยพระเจ้าปราสาททอง กรุงศรีอยุธยา เจริญรุ่งเรืองเพียงใด

มาฟังประวัติของวัดกันค่ะ
วัดไชยวัฒนาราม ตั้งอยู่ที่ ต.บ้านป้อม อ.พระนครศรีอยุธยา ซึ่งก็ตั้งอยู่ริม แม่น้ำเจ้าพระยา
ทางฝั่งตะวันตกของเกาะเมือง วัดไชยวัฒนาราม เป็นวัดหนึ่ง ที่มีสถาปัตยกรรมการก่อสร้าง
ไม่เหมือนวัดอื่นๆ ใน อยุธยา และเนื่องจากกรมศิลปากรได้ดำเนินการบูรณะตลอดมาจนปัจจุบัน
นักท่องเที่ยวยังคงมองเห็นเค้าแห่งความสวยงามยิ่งใหญ่ตระการตา ซึ่งผู้ไปเยือนไม่ควรพลาด

ประวัติ
       วัดไชยวัฒนารามบางครั้งเรียกว่า “วัดไชยยาราม” และ “วัดไชยชนะทาราม” เป็นพระอารามหลวงในสมัยอยุธยา
ซึ่งเป็นวัดที่สมเด็จพระเจ้าปราสาททอง โปรดให้สถาปนาขึ้นเป็นวัดอรัญวาศรี ณ บริเวณที่ดิน
ซึ่งเป็นนิวาสสถานของพระราชชนนีในปี ที่ขึ้นครองราชย์ คือปีมะเมีย พ.ศ.2173

สันนิษฐานว่าเป็นวัดประจำรัชกาลด้วย ต่อมาในรัชสมัยของพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศได้ใช้วัดนี้ในฐานะเป็นวัดฝ่ายอรัญวาสี
สำหรับพระราชทานเพลิงศพของพระราชวงศ์และขุนนางผู้สูงศักดิ์

ในปี พ.ศ.2299 กรมพระราชวังบวรสถานมงคล เจ้าฟ้าธรรมธิเบศร (เจ้าฟ้ากุ้ง) กวีเอกสมัยอยุธยาตอนปลาย
 ได้ถูกกล่าวโทษว่าเสด็จเข้ามาทำชู้กับเจ้าฟ้าสังวาลย์ ในพระราชวังหลายครั้ง  สืบสวนได้ความเป็นสัตย์จริง
 จึงลงพระราชอาญาเฆี่ยนทั้ง  สองพระองค์จนดับสูญแล้วนำศพไปฝังไว้ ณ วัดไชยวัฒนารามทั้งสองพระองค์

พระพุทธรูปที่สถาพปรักหักพัง แต่ก็มีร่องรอยของศิลปความงามของโบราณวัตถุ และโบราณสถานให้เห็น เห็นแล้วอยากเอามือสัมผัส รับพลัง มันทำให้เราจินตนาการไปได้ไกลถึง การดำรงชีวิต ความเป็นอยู่ ของคนในอดีต แต่แล้ว ก็ต้องถูกห้ามปรามไว้โดยคุณพี่ขุนหมื่น บอกว่า "ออเจ้าน้อง อย่าไปจับนะ รู้มั้ยว่ามือคนเรามีความเค็ม จะพาให้วัตถุโบราณนี้เสื่อมสภาพเร็วขึ้น "

ฟังแล้วก็จริงดังพี่ขุนหมื่นว่า จึงได้เพียงแค่เดินดู และ เก็บภาพเฉยๆ ด้วยเกรงจะถูกโบย

ดูสิ ลูกบุตรสาว เจ้าพระยา ไม่รุ้มาจากหัวเมืองไหน แต่งกายสีสันสดใสเต็มไปหมด เห็นแล้วก็อดน้อยเนื้อต่ำใจไม่ได้ ด้วยเราไม่มีชุดไทยใส่เยี่ยงเขา

ด้วยเพลานี้ก็เที่ยงพอดี อากาศร้อนระอุ ถึงมีก็ใส่ไม่ได้ ร้อนเหลือเกิน แต่คุณพี่ขุนหมื่นบอกว่า เจ้าไม่ต้องเป็นห่วงไป กลับมาเพลาหน้า ออเจ้าได้ใส่ชุดไทยแน่นอน

ฟะรังคี ก็มา....(ฝรั่ง)

เพียงภาพจากในละคร ให้ความรุ้สึกยิ่งใหญ่เทียบเท่าไม่ได้กับที่ได้มาสัมผัสด้วยตัวเองจริงๆ เลย เจ้าค่ะ

ที่หน้าวัด จะมีร้านแบบนี้ ๔ ร้าน ให้เช่าชุดใส่ตามใจชอบ ชุดนึงไม่แพงค่ะ ๒๕๐ บาท ไม่รวมสร้อย สังวาล แต่แบบก็ไม่แปลกมาก ถ้าอยากสวยงามเกินหญิงใดในอโยธยา คงต้องหามาเองเจ้าค่ะ

ร้านกุ้งเผา แม่ทองชุบ อยู่ในพื้นที่จังหวัดสิงบุรี ซึ่งห่างจากวัดไชยวัฒนารามไม่ไกลนัก กุ้งสด และตัวใหญ่มาก กิโลกรัมละ ๑,๕๐๐ บาท

บรรยากาศภายในร้าน เย็นสบายร่มรื่น รายการอาหารส่วนใหญ่ เฉลี่ย ราคาจานละ 300 บาทขึ้น ถือว่าราคาสุง แต่ถ้าอร่อย ไกลแค่ไหน คนก็เข้ามา

ไหนๆ ตามรอยแล้ว ก็ตามให้สุดๆ เลย ในฉาก แม่กาละเกด กินกุ้งแม่น้ำเผาด้วยนะ

"สะเดาน้ำปลาหวาน " เมนูแสนอร่อยที่เมื่อไหร่ๆ ถ้าแวะร้านนี้ เป็นต้องสั่งทุกครั้ง

คราวก่อนจัดไป ๒ ตัวคนเดียว รุ้สึกอิ่มเกินไป วันนี้ตัวเดียวพอ อิ่มกำลังดี

ตรงทางออก แม่ค้าขายมะยงชิดน่าทานมาก กิโลกรัมละ ๑๕๐ บาท ช่วยกันอุดหนุนสินค้าไทย เขาจะได้มีอะไรอร่อยๆ มาขายให้เรากิน

การเดินทาง
ทางเรือ ท่านอาจเช่าเหมาเรือหางยาวจากบริเวณหลังลานจอดรถฝั่งตรงข้าม
พระราชวังจันทรเกษมด้านตะวันออกของเกาะเมือง ล่องไปตามลำน้ำป่าสัก
ลงไปทางใต้ผ่านวิทยาลัยการต่อเรือพระนครศรีอยุธยา วัดพนัญเชิงวรวิหาร
วัดพุทไธศวรรย์ โบสถ์โปรตุเกส วัดไชยวัฒนาราม วัดกษัตราธิราชวรวิหาร
และเจดีย์พระศรีสุริโยทัย

ทางรถยนต์ สามารถใช้เส้นทางเดียวกับวัดกษัตราธิราช แต่พอข้ามสะพานวัดกษัตราธิราช
ไปแล้วให้เลี้ยวขวาแล้วตรงไปเรื่อยๆ ก็จะเห็นวัดไชยวัฒนารามตั้งเด่นเป็นสง่าอยู่ทางด้านหน้า
เปิดให้เข้าชมทุกวันตั้งแต่เวลา 08.30–16.30 น.

ค่าเข้าชม ชาวไทย10 บาท ชาวต่างประเทศ 30 บาท
หรือสามารถซื้อบัตรรวมได้ ชาวไทย 60 บาท ชาวต่างประเทศ 180 บาท
โดยบัตรนี้สามารถเข้าชมวัดและพิพิธภัณฑ์ต่างๆ ในจังหวัดพระนครศรีอยุธยาได้
ภายในระยะเวลา 30 วัน อันได้แก่ วัดพระศรีสรรเพชญ์และพระราชวังหลวง วัดมหาธาตุ
วัดราชบูรณะ วัดพระราม วัดไชยวัฒนาราม พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เจ้าสามพระยาและ
พิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ จันทรเกษม

หมายเหตุ ตั้งแต่เวลาประมาณ 19.30น.- 21.00น. จะมีการส่องไฟชมโบราณสถาน

https://watboran.wordpress.com/2007/02/06/%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B9%84%E0%B8%8A%E0%B8%A2%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%92%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A1/

Silicon S.KW. One
ไม่ถูกควบคุมความประพฤติตลอดชีพ
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +627/-280

พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 05:08:16 AM »

ขอบคุณมากครับ บรรยากาศดีๆ สถานที่น่าเที่ยว ของกินอร่อยๆ บ้านผมเองครับ 
Moderator
Hero Member

ลูกจะทำความดี เพื่อให้พระราชาหลับสบาย

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 05:25:33 AM »

ขอบคุณมากครับ บรรยากาศดีๆ สถานที่น่าเที่ยว ของกินอร่อยๆ บ้านผมเองครับ  
+ 1 ให้คนแรกเลยค่ะ อยุธยามีหลายที่น่าเที่ยวมากจริงๆ เมือง วัด เก่าแก่โบราณ  ชอบมากๆ ยังมีวัดวรเชษฐาราม ที่เก่าแก่ไม่แพ้กัน ว่ากันว่า เป็นที่ปลงพระศพพระนเศวร ใช่มั้ยคะ

mario69
mario69
Hero Member

คะแนนความรัก: +330/-154

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 09:20:47 AM »

ขอบคุณมากๆครับ

ขออภัย ลายเซ็นต์ไม่สวย เพราะความรู้ต่ำ
พ่อน้องน้ำหวาน_MTUFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +588/-711

คนปากเกร็ด เชียร์เมืองทอง ยูไนเต็ด

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 09:23:03 AM »

ขอบน้ำใจแม่หญิงนุสิตามาก...เย็นนี้ข้านึกออกแล้วว่าจักกินอะไร...น้ำพริก ผัก กุ้งเผาน่ากินเสียนี่กะไร

อาจารย์หนุ่ย_SR38
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +624/-194

สโมสรฟุตบอลอุดรธานี เอฟซี

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 09:29:02 AM »

ออกญา มีชื่อทั้งหลาย ทราบหรือไม่ว่า มันผู้ใด เผาอยุธยา วานบอกด้วย

NTT
ชีวิตเดินหน้าต่อไป ในใจนึกถึงแนวทางพระองค์
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +5804/-246

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 09:47:07 AM »

ถ่ายกุ้งได้น่ากินมาก หิวเลยซะงั้น
Oak Pladtin
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +329/-122

สู้ สู้ สู้ อย่ายอมเขา เราคือ กูปรีอันตราย..

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 09:50:29 AM »

ขอบคุณครับ

เธอกับฉัน นั้นมีฝันยิ่งใหญ่ ประตูชัย นั้นคือจุดหมาย ชัยชนะของพวกเรา อยู่ไม่ไกล หากว่าเรามีกำลังใจให้กัน[/b]
TON-Mr.PostMan
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +174/-16

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 10:59:45 AM »

+1 ขอบคุณครับ กุ้งน่าทานครับ 
Bob_Sothorn
Hero Member

คะแนนความรัก: +213/-100

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 02:09:54 PM »

ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับสถานที่ท่องเที่ยวดีๆ และอาหารอร่อยๆ
คราวหน้า อย่าลืม มา update ที่อื่นๆ ให้สมาชิกดูอีกนะครับ

เคยไปเที่ยวอยุธยา หลายรอบ แต่พลาดร้านนี้ ไปได้ไง ไม่รู้ ต้องไปใหม่แน่ๆ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2464/-3385

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 07:47:10 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 08:50:00 PM »

ถ่ายกุ้งได้น่ากินมาก หิวเลยซะงั้น
ขอบคุณค่ะ

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 08:51:33 PM »

ขอบคุณครับ
+ 1 ขอบคุณที่แสะมาค่ะ

+1 ขอบคุณครับ กุ้งน่าทานครับ  
+1 ของจริงอลังการมากค่ะ หัวกุ้ง มันเยิ้ม สด อร่อย เนื้อกุ้งก็หวานนนน

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 08:54:24 PM »

ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับสถานที่ท่องเที่ยวดีๆ และอาหารอร่อยๆ
คราวหน้า อย่าลืม มา update ที่อื่นๆ ให้สมาชิกดูอีกนะครับ

เคยไปเที่ยวอยุธยา หลายรอบ แต่พลาดร้านนี้ ไปได้ไง ไม่รู้ ต้องไปใหม่แน่ๆ
ขอบคุณที่แวะเข้ามา ค่ะ ร้านกุ้งเผาอยู่ด้านในซอย ครบเกี่ยวจังหวัดสิงบุรีปากทางเป็นวัดตราชู ป้ายเก่าๆ เข้าไปข้างในสุดทาง จะเจอวัดตราชู และมีป้าย กุ้งเผาทองชุบ นะคะ

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 09:01:42 PM »

ออกญา มีชื่อทั้งหลาย ทราบหรือไม่ว่า มันผู้ใด เผาอยุธยา วานบอกด้วย
+ 1 ถ้าออกญาไม่เข้ามา ออเจ้าก็ขอตอบข้อสงสัยนี้เอง เรื่องราวก็นานนม ข้ารู้เเต่เพียงว่า ตามพงศาวดารอโยธยา เราเสียเมืองหลวงให้แก่พม่าถึง 2 ยุค แต่มันผู้ใด จะมีใครบ้างข้าก็ไม่อาจรู้ได้เจ้าค่ะ

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 09:03:58 PM »

ขอบน้ำใจแม่หญิงนุสิตามาก...เย็นนี้ข้านึกออกแล้วว่าจักกินอะไร...น้ำพริก ผัก กุ้งเผาน่ากินเสียนี่กะไร
+1 ตามใจท่านเถิดหนา ขอบน้ำใจท่านที่แวะเข้ามา มีโอกาสคงได้ปะกันสักครั้งที่อโยธยา

sangsood7
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +83/-54

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 10:33:59 PM »

ตอนนี้อยากกินกุ้งตัวใหญ่ แบบในรูป

Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3571/-1519

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 10:36:28 PM »

มีแค่สัญลักษณ์ทางการเมืองที่บ่งบอกถึงความเป็นกรุงศรีฯ นั่นก็คือ สรรเพชญ์ปราสาทที่ถูกเผาทำลาย และกำแพงเมืองที่หัวรอถูกเผาฐานรากจนทรุด

หลังจากที่หมดสิ้นยุครุ่งเรืองกรุงศรีฯ ชาวบ้านที่หลบหนีกันก็มาขุนหาสมบัติในตัวพระราชวัง ทั้งชาวสยามและชาวจีน กรุงแตก บ้านเมืองเป็นจลาจล จะทำงาน ปลูกข้าว หาปลา เลี้ยงสัตว์ก็ไม่ทันกิน ไม่รู้จะเกิดสงครามอีกเมื่อไหร่ มือใครยาวสาวได้สาวเอาครับ เพื่อความอยู่รอด

และอีกเหตุผลสนับสนุนครับ

- โปรดให้รื้อกำแพงเมืองมาสร้างป้อมปราการ ณ พระราชวัง กรุงธนบุรี
- โปรดให้รื้อกำแพงเมือง มาสร้างกำแพงกรุงรัตนโกสินทร์ ในสมัยรัชกาลที่ 1
- โปรดให้รื้อกำแพงเมืองส่วนที่เหลือมาสร้างถนนรอบพระนคร ในสมัยรัชกาลที่ 5

และในปี 2500 ข้าราชการ,นักการเมือง และพ่อค้า ในท้องถิ่น ร่วมกันรื้อ เคลียร์พื้นที่รื้อเจดีย์แลวัดเก่าๆ เพื่อสร้างอาคารพานิชย์

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +375/-222

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 10:27:31 AM »

มีแค่สัญลักษณ์ทางการเมืองที่บ่งบอกถึงความเป็นกรุงศรีฯ นั่นก็คือ สรรเพชญ์ปราสาทที่ถูกเผาทำลาย และกำแพงเมืองที่หัวรอถูกเผาฐานรากจนทรุด

หลังจากที่หมดสิ้นยุครุ่งเรืองกรุงศรีฯ ชาวบ้านที่หลบหนีกันก็มาขุนหาสมบัติในตัวพระราชวัง ทั้งชาวสยามและชาวจีน กรุงแตก บ้านเมืองเป็นจลาจล จะทำงาน ปลูกข้าว หาปลา เลี้ยงสัตว์ก็ไม่ทันกิน ไม่รู้จะเกิดสงครามอีกเมื่อไหร่ มือใครยาวสาวได้สาวเอาครับ เพื่อความอยู่รอด

- โปรดให้รื้อกำแพงเมืองมาสร้างป้อมปราการ ณ พระราชวัง กรุงธนบุรี
- โปรดให้รื้อกำแพงเมือง มาสร้างกำแพงกรุงรัตนโกสินทร์ ในสมัยรัชกาลที่ 1
- โปรดให้รื้อกำแพงเมืองส่วนที่เหลือมาสร้างถนนรอบพระนคร ในสมัยรัชกาลที่ 5

และในปี 2500 ข้าราชการ,นักการเมือง และพ่อค้า ในท้องถิ่น ร่วมกันรื้อ เคลียร์พื้นที่รื้อเจดีย์แลวัดเก่าๆ เพื่อสร้างอาคารพานิชย์

ตอนนั้นคงไม่มีใครคิดว่าอนาคตจะมีเรื่องการท่องเที่ยวเข้ามาเกี่ยวข้อง

Jame_SURINFC
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2229/-314

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:57:37 AM »

+1 ต้องหาวันว่าง ไปเที่ยวซะแล้วว

tsubasa
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +21/-12

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 05:27:55 PM »

บรรยากาศดีน่าเที่ยว
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 10:57:21 AM »

บรรยากาศดีน่าเที่ยว
อากาศดีค่ะ ถ้ามาต้องมาช่วงเช้าๆ นะคะ จะได้ไม่ร้อน

+1 ต้องหาวันว่าง ไปเที่ยวซะแล้วว
ช่วงนี้ละครกำลังบูม ถ้ามาเสาร์ อาทิตย์ รถจะติดมาก แนะนำให้มาเช้าไปเลย หรือไม่ก็เย็นนะคะ คนยังไม่เยอะ อากาศไม่ร้อน แสงก็สวย

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 09:49:48 PM »

+1 ค่ะ ข้อมูลแน่นจริง ขอบคุณที่ช่วยเข้ามาเติมเต็ม บอกเล่าเรื่องราวในประวัติศาสตร์ ค่ะ โชคดีที่เราไม่ได้เกิดในสมัยนั้นนะ ผู้คนลำบากกว่ามาก ตอนนี้เป็นยุคของดิจิตอล สู้กันด้วยปัญญา

Local_Beer
Newbie
*

คะแนนความรัก: +51/-3

| | |
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 10:34:14 AM »

สวยงาม ขอบคุณครับ ชอบๆ. ผมมีทริปอุบล เดี๋ยวว่างคัดมาลงให้ดูกันครับบ
pubomber
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +370/-147

| | |
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 12:20:24 PM »

ขอบคุณครับ กุ้งตัวใหญ่น่ากิน

saraburi susu
ขอบคุณเพื่อนพ้องพี่น้องชาวไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1341/-237

| | |
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 05:18:50 PM »

+1  ครับ
ยังไม่ได้ไปเที่ยวเลยครับ     มีเวลาต้องไปบ้างแล้ว
แค่ชมภาพก็สัมผัสถึงความเป็นเอกลักษณ์ไทยครับ

...
mama_xi
Hero Member

คะแนนความรัก: +695/-1484

Japansusu !!

| | |
« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 07:08:28 PM »

สะกด วัดไชยวัฒนาราม ผิดนะะครับ
ฮรี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 11:25:54 AM »

สะกด วัดไชยวัฒนาราม ผิดนะะครับ
ฮรี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
+ ๑ ขอบคุณค่ะ จะแก้ไข้ให้ตรงตามเนื้อหาในโพสต์ค่ะ

เดิมวัดไชยวัฒนาราม มีชื่อว่า “วัดชัยวัฒนาราม” ซึ่งสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงสันนิษฐานว่า วัดนี้สร้างขึ้นเพื่อเป็นอนุสรณ์แห่งชัยชนะเหนือกรุงละแวก (พนมเปญในสมัยนั้น) จึงใช้คำว่า “ชัย” ที่หมายถึงชัยชนะ แต่ต่อมาได้เปลี่ยนเป็น “วัดไชยวัฒนาราม” เพราะคำว่า “ไชย” หมายถึงไชโย เป็นการประกาศความยิ่งใหญ่ของสมเด็จพระเจ้าปราสาททอง และครอบคลุมรวมทั้งหมด รวมถึงชัยชนะด้วย.... อ่านต่อได้ที่ : https://www.posttoday.com/travel/451083

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 11:28:58 AM »

+1  ครับ
ยังไม่ได้ไปเที่ยวเลยครับ     มีเวลาต้องไปบ้างแล้ว
แค่ชมภาพก็สัมผัสถึงความเป็นเอกลักษณ์ไทยครับ
+ ๑ ค่ะ น้องสาวไปเที่ยวมา ถ่ายรูปมาให้ดู เช่าชุดไทยหน้าวัด คนละ 250 ดูเข้าบรรยากาศมากเลยค่ะ หากมีโอกาส อยากให้เยือน พร้อมใส่ชุดไทย ครั้งหนึ่งในชีวิตนะคะ

Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Full Member

คะแนนความรัก: +52/-119

| | |
« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 12:13:56 PM »

quote author=อาจารย์หนุ่ย_SR38 link=topic=390460.msg7391180#msg7391180 date=1521858542]
[/quote]กุ้งเผาอยุธยา มิใช่พม่า ดังที่กล่าวมากัน
Sawang magg
เชียร์บอลไทยไม่เสียตังค์
Full Member

คะแนนความรัก: +52/-119

| | |
« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 12:15:10 PM »

+ 1 ถ้าออกญาไม่เข้ามา ออเจ้าก็ขอตอบข้อสงสัยนี้เอง เรื่องราวก็นานนม ข้ารู้เเต่เพียงว่า ตามพงศาวดารอโยธยา เราเสียเมืองหลวงให้แก่พม่าถึง 2 ยุค แต่มันผู้ใด จะมีใครบ้างข้าก็ไม่อาจรู้ได้เจ้าค่ะ
กุ้ง
KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +865/-175

| | |
« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 02:30:42 PM »

ขอบคุณครับ
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 07:37:49 PM »

กุ้ง
คิดได้งัยเนี่ย อิอิ กุ้ง + เผา

Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 07:38:14 PM »

ขอบคุณครับ
+ ๑ ขอบคุณที่ติดตาม ค่ะ

อยากเห็นคนไทยสามัคคี
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +155/-110

| | |
« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 08:17:59 PM »

ขอบคุณครับ ต้องหาโอกาสไปบ้างแล้ว
Moderator
Hero Member

| | |
« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 20, 2018, 06:44:28 PM »

ขอบคุณครับ ต้องหาโอกาสไปบ้างแล้ว
+๑ ขอบคุณออกญาท่านที่แวะมาเยือนเจ้าค่ะ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์