Thailandsusu Webboard
เมษายน 20, 2018, 05:49:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จากกรณีที่หัวหน้าผมลาออกทั้งสองคน ทำให้ผมเลื่อนตำแหน่งเป็นรองผู้จัดการฝ่าย  (อ่าน 1738 ครั้ง)
deawfico
Hero Member

คะแนนความรัก: +496/-1564

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 08:04:46 PM »

ผมได้เลื่อนตำแหน่งเป็นรองผู้จัดการฝ่ายอย่างรวดเร็วหลังจากรับตำแหน่งซีเนียร์แค่ปีเดียว บางครั้งวิกฤติก็มาพร้อมโอกาส. งานอาจเยอะขึ้นแต่เงินก็เยอะขึ้นตาม ผมก็ดีใจแต่ภาระหนักหนาขึ้นจนผมตั้งตัวไม่ทันเลย..ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้แบ่งปันกันหน่อยครับ รับมือยังไง

ชีวิตที่สันโดษย่อมมีความสุขเสมอ
Hnoo_SR102+AV161
Thailandsusu
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +715/-505

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 08:09:58 PM »

ดีใจด้วยครับ  ขอให้ทุกปัญหาถูกเเก้ไขได้โดยง่าย

ลายเซ็นต์ใหญ่เกินไป
Seamus O'grady
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +3552/-1517

ลิเวอร์พูลทั่วไทย..!!!

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 08:43:21 PM »

ด้วยภาระหน้าที่และความรับผิดชอบที่สูงขึ้น หวังท่านคงมีเวลาจัดกระทู้เด็ดๆ บ้างนะฮะ

แหล่งชุมนุมของตากล้องหน้าตาดี...ชาวสุราษฎร์ฯ
jakkis
แม่ฮ่องสอน FC , ดอยกองมู Stadium
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +242/-137

ญี่ปุ่นเล่นแบบเยอรมัน เราต้องเล่นแบบอิตาลี

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 09:00:47 PM »

สู้ครับ เงินมากับ pressure สูงๆ... ผมเองอยากกลับไปเหมือนเดิม เงินน้อยหน่อย แต่มีเวลาให้ครอบครัว แถมสุขภาพ กาย ใจ ดีๆ
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2445/-3332

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 10:29:37 PM »

ผมไม่เคยมีเลยแบบนี้

ลมหายใจคือฟุตบอล
paradize_9 level
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +39/-13

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 10:42:56 PM »

ถ้ามีลูกน้อง ต้องแบ่งงานของเราให้เค้าทำครับ....ท่านจะได้มีเวลาทำงานของ รองผู้จัดการ (ต้องสอนและไว้ใจให้เค้าทำด้วยครับ)
ส่วนลูกน้องเค้าก็จะได้มีเป้าหมาย เพราะคุณได้เลื่อนขั้น นั้นหมายความว่า มีตำแหน่งเก่าของคุณมันว่างอยู่
เค้า(ลูกน้อง) ก็มีโอกาสได้เลื่อนขั้น มาแทนที่เก่าของคุณครับ ถือโอกาสปั้นมือขวาของตัวเองเลยครับ....

ส่วนคุณก็ลุยเต็มที่ครับ กับตำแหน่งใหม่ครับ แรกๆ ก็ต้อง "ได้ครับพี่ ดีครับท่าน" ไปก่อน...ให้เห็นทิศทางลม ก่อน
เพราะข้างบน (ตำแหน่งผู้บริหาร เค้าก็เกทับ บัฟแหลก มีก๊กใคร ก๊กมันเหมือนกัน คุณต้องโดนลองของแน่นอน)

จากประสบการณ์ตรง
ขอให้โชคดีครับ....
self discipline
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +79/-82

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 02:23:23 AM »

ถ้าท่านทำงานเป็นหมดแล้วก็สบาย สู้ๆ
Zamorano
Newbie
*

คะแนนความรัก: +11/-6

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 03:03:36 AM »

ผมได้เลื่อนตำแหน่งเป็นรองผู้จัดการฝ่ายอย่างรวดเร็วหลังจากรับตำแหน่งซีเนียร์แค่ปีเดียว บางครั้งวิกฤติก็มาพร้อมโอกาส. งานอาจเยอะขึ้นแต่เงินก็เยอะขึ้นตาม ผมก็ดีใจแต่ภาระหนักหนาขึ้นจนผมตั้งตัวไม่ทันเลย..ใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้แบ่งปันกันหน่อยครับ รับมือยังไง
งานมากขึ้น
สิ่งแรก งดเล่นเน็ตทุกชนิด ร่วมไทยแลนด์สู้ๆด้วย
555 พูดเล่น
ยินดีด้วยครับ บอกแล้วว่าเป็นโอกาศ ผมว่าท่านรู้ว่าควนจะเดินหน้าต่อไปอย่างไร

sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +350/-213

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 08:28:46 AM »

ถ้ามีลูกน้อง ต้องแบ่งงานของเราให้เค้าทำครับ....ท่านจะได้มีเวลาทำงานของ รองผู้จัดการ (ต้องสอนและไว้ใจให้เค้าทำด้วยครับ)
ส่วนลูกน้องเค้าก็จะได้มีเป้าหมาย เพราะคุณได้เลื่อนขั้น นั้นหมายความว่า มีตำแหน่งเก่าของคุณมันว่างอยู่
เค้า(ลูกน้อง) ก็มีโอกาสได้เลื่อนขั้น มาแทนที่เก่าของคุณครับ ถือโอกาสปั้นมือขวาของตัวเองเลยครับ....

ส่วนคุณก็ลุยเต็มที่ครับ กับตำแหน่งใหม่ครับ แรกๆ ก็ต้อง "ได้ครับพี่ ดีครับท่าน" ไปก่อน...ให้เห็นทิศทางลม ก่อน
เพราะข้างบน (ตำแหน่งผู้บริหาร เค้าก็เกทับ บัฟแหลก มีก๊กใคร ก๊กมันเหมือนกัน คุณต้องโดนลองของแน่นอน)

จากประสบการณ์ตรง
ขอให้โชคดีครับ....

จริงครับ ในที่ประชุมนี่ห้องเชือดชัดๆ ใครพลาดเป็นโดน ดีที่ผมเป็นรองหัวหน้าเลยแบ่งรับแบ่งสู้กับหัวหน้า
แต่ปัญหาใหญ่เลยคือคน...โดยเฉพาะการประสานงานระหว่างคนกับระหว่างหน่วยงาน อันนี้คนไทยมีปัญหาเยอะ

nextseven
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +210/-36

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 08:29:35 AM »

ดูจากหัวหน้าคนเก่าครับว่าเขาจัดการงานอย่างไรแล้วมาปรับใช้กับเรา พยายามถ่ายงานให้ลูกน้องทำมากกว่ามานั่งทำเองครับ  ดูความสามารถความรับผิดชอบว่าใครสามารถทำอะไรได้บ้างเรียบร้อยหรือเปล่าไม่ต้องมานั่งแก้ปัญหาทีหลัง
chaiyaphum city
Newbie
*

คะแนนความรัก: +19/-11

อัดให้เละ

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 08:37:28 AM »

ยินดีกับท่านรอง  แต่ในสู้ๆท่านไม่เป็นรองใคร สู้ๆทั้งตำแหน่งงานใหม่และในTSS นะครับ

nusita_angel
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1786/-252

ลูกจะทำความดี เพื่อให้พระราชาหลับสบาย

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 08:57:10 AM »

ยินดีด้วยนะคะ กับตำแหน่งใหม่ โอกาสก็ไม่ได้มีมาหาเราบ่อยๆ ถือซะว่า ผู้ใหญ่เห็นความสามารถของเรานะคะ ได้รับความไว้วางใจแล้ว ก็มุ่งหน้าทำให้ดีที่สุด ทำเต็มความสามารถ ยึดถือความถูกต้องเป็นหลัก อะไรจะเกิด ก็ต้องเกิด เพราะมันเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้

เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1021/-1139

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 10:03:01 AM »

ยินดีด้วยครับ คงไม่ได้มาเข้าบอร์ดสู้ๆบ่อยเพราะงานเยอะ
PumDMinter
ลุงหนึ่งหนังสือครึ่งราคา
Sr. Member

คะแนนความรัก: +154/-162

facebook.com/discount.book

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 11:15:37 AM »

ก่อนอื่น..ยินดีด้วยครับ

ถ้าแชร์จากประสบการณ์ผมนะ
2-3 เดือนแรกก็อาจโดนแซว,โดนกระแหนะกระแหนบ้าง,โดนเขม่นบ้าง,โดนลองของบ้าง เป็นเรื่องธรรมดาของสังคมมนุษย์เงินเดือนครับ ต้องโดนทุกคนไม่มีข้อยกเว้น(เจ้าของบริษัทยังโดนด่า(ลับหลัง)เลย)

อาจต้องหนักใจบ้าง เหนื่อยใจบ้าง กับเรื่องไม่เป็นเรื่องบางอย่าง(แต่ก็คุ้มครับเมื่อแลกกับความก้าวหน้า,รายได้,พลังใจที่ได้รับตอบแทนจากการทำงานที่ผ่านมา)

ผ่าน 6 เดือนไปก็เข้าสู่ภาวะปกติ ปรับตัวเข้ากับบทบาทหน้าที่ได้ไม่เขอะไม่เขิน หัวหน้า, ลูกน้อง, เพื่อนร่วมงาน(ทั้งที่ชอบและไม่ชอบเรา)ก็คุ้นชินกับบทบาทใหม่ของเราครับ

จริงๆเท่าที่อ่านใน'เม้นท์ที่ผ่านๆมา คุณ Dewfico ก็เป็นคน "สตรอง" อยู่แล้ว
ผ่านไปได้ชิวๆครับ(ถ้าตัวจริงสตรองเหมือนใน TSS นะ) ยังไงมาเล่าให้กันฟังบ้างนะ

ยินดีด้วยครับกับตำแหน่งใหม่ ขอให้ก้าวหน้าขึ้นไปเรื่อยๆครับ
แล้วอย่าลืม TSS ไปซะล่ะ (ขาดคุณไปนี่บอร์ดจืดเลยนะ )

"ลุงหนึ่ง หนังสือครึ่งราคา"
ร้านหนังสือออนไลน์ ขายทั้งหนังสือใหม่และเก่า กว่าล้านรายการ อัพหนังสือใหม่ ทุกวัน ..
http://www.facebook.com/discount.book
KWANGPUNBA
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-9

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 11:22:14 AM »

ดีใจด้วยครับผม

ktre4916
Sr. Member

คะแนนความรัก: +152/-225

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 11:42:10 AM »

แน่นอนครับ ถ้าบริษัทจ้างท่าน 1 แสนต่อเดือน

แสดงว่าท่านจะต้องทำกำไรให้บริษัทอย่างน้อย 2-3 แสนต่อเดือน

ก็ต้องรับความคาดหวังความกดดันให้ได้ครับ

Piya Ngium
กิเลนผยอง หงส์ผงาด ขุนศึกช้างชาติไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +523/-483

แฟนเมืองทอง เชียร์ลิเวอร์พูล สู้สู้ไทยแลนด์

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 12:30:04 PM »

ขอแสดงความยินดีกับท่านด้วยครับ

ตอนผมทำงานใหม่ประมาณปี 2538 ผมจบวาซิงๆเลย
ได้งานเป็นวิศวกรสนาม ควบคุมงาน ระบบประกอบอาคาร
สร้าง มหาวิทยาลัยคริสเตียน วิทยาเขตนครปฐม
งานใหญ่พอสมควร สร้างอาคารประมาณ 4 หลัง
รวมถึงงานถนนและงานสนามด้วย สำหรับผมในตอนนั้น
มันเป็นโครงการที่ใหญ่จริงๆ และผมมีประสบการณ์ไม่ถึงปี

วันนึงฟ้าผ่าเปรี๊ยง..พี่ที่เป็นวิศวกรโครงการโดย เจ้านายสั่งย้ายด่วน
กลับ กทม. เพราะงานโครงการเดิมที่ พี่เขาควบคุมดูแลอยู่มีปัญหา
ทีนี้เหลือแต่วิศวกรสนามอยู่ 4 คน โฟร์แมนอีก 8 คน ต้องทำงานกัน
โดยไม่มีหัวหน้าหน่วยงาน เจ้านายซึ่งเป็น ผู้จัดการโครงการจึงเรียกประชุมด่วน
และแจ้งว่า จะไม่มีการส่ง วิศวกรโครงการ เข้าหน่วยงานนี้ แต่งานโครงการ
จะไม่มีวิศวกรโครงการไม่ได้ แล้วเจ้านาย ชี้มาที่ผม ให้ผมรับหน้าที่นี้แทน

ผมพูดตอบกลับเจ้านายทันที่ว่า ผมทำไม่ได้ครับ ความรับผิดชอบมันสูงเกินไป
(น้องๆที่ทำงานเป็นวิศวกรในสายงานก่อสร้างในปัจจุบันอาจนึกไม่ออกว่า
ความรับผิดชอบในตำแหน่งนี้สูงยังงัย สมัยก่อนอำนาจสิทธิ์ขาดทั้งหมด
ในหน่วยงานก่อสร้าง อยู่ที่วิศวกรโครงการเกือบทั้งหมด ซึ่งจริงๆแล้ว
มันคือตำแหน่ง ผู้จัดการโครงการในปัจจุบันนั่นแหระ)

เจ้านายผมตอบกลับมาทันทีว่า คุณทำได้คุณเชื่อผม ผมมองคนไม่ผิด
ไม่ต้องกังวลผมเป็นที่ปรึกษาให้คุณได้ทุกเรื่อง

ผมไม่รู้นะว่าสิ่งที่เจ้านายผมพูดมันจะตรงกับใจเขามากน้อยแค่ไหน
แต่มันทำให้ผมมีความมั่นใจที่จะทำมันมากขึ้นเยอะ
และสิ่งที่ผมโชคดีมากๆอีกเรื่องคือ ผมมีเพื่อนร่วมงานและลูกน้องที่ดีมากๆ
คอยสนับสนุนและเต็มที่กับงานที่ทำจนโครงการจบลงอย่างดีเยี่ยม

จบงานผมได้รับเหรียญเชิดชูเกียรติจากทางมหาวิทยาลัยโดยได้รับพระราชทาน
จากพระหัตของหม่อมโสมฯ เป็นอะไรที่ปลื้มมาก

คำว่าโอกาสมาพร้อมกับวิกฤตเห็นจะเป็นจริง แต่ที่จริงไปกว่านั้น
เมื่อโอกาสมาถึง อย่ามัวแต่คิดว่าตัวเองโชคดี การลงมือทำอย่างมุ่งมั่น
ขยัน อดทน และซื่อตรง สำคัญกว่าโอกาสอีกที่ได้รับอีกครับ

ปัจจุบันผมมีบริษัทฯ เป็นนของตัวเอง เจ้านายผมยังเอางานมาให้ทำสม่ำเสมอ
เพื่อนๆวิศวกร ลูกน้องโฟร์แมน ก็ยังติดต่อกันอยู่ แลมีโอกาสร่วมงานกันเป็นครั้งคราว
Koragap
Hero Member

คะแนนความรัก: +158/-309

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 01:17:57 PM »

แจ่มมั๊กๆ
Jame_SURINFC
Ekkamai Raiders
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2213/-311

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 01:23:57 PM »

ขอแสดงความยินดีกับท่านด้วยครับ

ตอนผมทำงานใหม่ประมาณปี 2538 ผมจบวาซิงๆเลย
ได้งานเป็นวิศวกรสนาม ควบคุมงาน ระบบประกอบอาคาร
สร้าง มหาวิทยาลัยคริสเตียน วิทยาเขตนครปฐม
งานใหญ่พอสมควร สร้างอาคารประมาณ 4 หลัง
รวมถึงงานถนนและงานสนามด้วย สำหรับผมในตอนนั้น
มันเป็นโครงการที่ใหญ่จริงๆ และผมมีประสบการณ์ไม่ถึงปี

วันนึงฟ้าผ่าเปรี๊ยง..พี่ที่เป็นวิศวกรโครงการโดย เจ้านายสั่งย้ายด่วน
กลับ กทม. เพราะงานโครงการเดิมที่ พี่เขาควบคุมดูแลอยู่มีปัญหา
ทีนี้เหลือแต่วิศวกรสนามอยู่ 4 คน โฟร์แมนอีก 8 คน ต้องทำงานกัน
โดยไม่มีหัวหน้าหน่วยงาน เจ้านายซึ่งเป็น ผู้จัดการโครงการจึงเรียกประชุมด่วน
และแจ้งว่า จะไม่มีการส่ง วิศวกรโครงการ เข้าหน่วยงานนี้ แต่งานโครงการ
จะไม่มีวิศวกรโครงการไม่ได้ แล้วเจ้านาย ชี้มาที่ผม ให้ผมรับหน้าที่นี้แทน

ผมพูดตอบกลับเจ้านายทันที่ว่า ผมทำไม่ได้ครับ ความรับผิดชอบมันสูงเกินไป
(น้องๆที่ทำงานเป็นวิศวกรในสายงานก่อสร้างในปัจจุบันอาจนึกไม่ออกว่า
ความรับผิดชอบในตำแหน่งนี้สูงยังงัย สมัยก่อนอำนาจสิทธิ์ขาดทั้งหมด
ในหน่วยงานก่อสร้าง อยู่ที่วิศวกรโครงการเกือบทั้งหมด ซึ่งจริงๆแล้ว
มันคือตำแหน่ง ผู้จัดการโครงการในปัจจุบันนั่นแหระ)

เจ้านายผมตอบกลับมาทันทีว่า คุณทำได้คุณเชื่อผม ผมมองคนไม่ผิด
ไม่ต้องกังวลผมเป็นที่ปรึกษาให้คุณได้ทุกเรื่อง

ผมไม่รู้นะว่าสิ่งที่เจ้านายผมพูดมันจะตรงกับใจเขามากน้อยแค่ไหน
แต่มันทำให้ผมมีความมั่นใจที่จะทำมันมากขึ้นเยอะ
และสิ่งที่ผมโชคดีมากๆอีกเรื่องคือ ผมมีเพื่อนร่วมงานและลูกน้องที่ดีมากๆ
คอยสนับสนุนและเต็มที่กับงานที่ทำจนโครงการจบลงอย่างดีเยี่ยม

จบงานผมได้รับเหรียญเชิดชูเกียรติจากทางมหาวิทยาลัยโดยได้รับพระราชทาน
จากพระหัตของหม่อมโสมฯ เป็นอะไรที่ปลื้มมาก

คำว่าโอกาสมาพร้อมกับวิกฤตเห็นจะเป็นจริง แต่ที่จริงไปกว่านั้น
เมื่อโอกาสมาถึง อย่ามัวแต่คิดว่าตัวเองโชคดี การลงมือทำอย่างมุ่งมั่น
ขยัน อดทน และซื่อตรง สำคัญกว่าโอกาสอีกที่ได้รับอีกครับ

ปัจจุบันผมมีบริษัทฯ เป็นนของตัวเอง เจ้านายผมยังเอางานมาให้ทำสม่ำเสมอ
เพื่อนๆวิศวกร ลูกน้องโฟร์แมน ก็ยังติดต่อกันอยู่ แลมีโอกาสร่วมงานกันเป็นครั้งคราว

+520 ให้เลยครับ

Piya Ngium
กิเลนผยอง หงส์ผงาด ขุนศึกช้างชาติไทย
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +523/-483

แฟนเมืองทอง เชียร์ลิเวอร์พูล สู้สู้ไทยแลนด์

| | |
« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 02:55:26 PM »

+520 ให้เลยครับ
+คืนครับ
KWANGPUNBA
Newbie
*

คะแนนความรัก: +3/-9

| | |
« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 03:56:08 PM »

สุดยอดครับผม

SIAMENG49
MUANG THONG UNITED
Full Member
**

คะแนนความรัก: +89/-17

| | |
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 10:50:31 PM »

ผมเขียนใบลาออกไปยื้น เค้าเลยเสนอให้ผมเป็นรองผู้จัดการแผนก
จะบอกว่างานเยอะมาก เครียด อยากลาออกแทบทุกวัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์