Thailandsusu Webboard
มิถุนายน 24, 2018, 09:23:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน Gallery เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อินเดีย-ตัวเเทนเพียงหนึ่งเดียวแห่งเอเซียใต้กับความหวังไปให้ไกลในเอเชี่ยนคัพ  (อ่าน 7815 ครั้ง)
akinson149
Moderator
Jr. Member

คะแนนความรัก: +669/-90

| | |
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 11:37:24 AM »

เรื่องโดย akinson149

หากพูดถึงฟุตบอลอินเดียในระดับทีมชาติกับเป้าหมายการผ่านเข้ารอบน็อคเอ้าท์ให้ได้เป็นประวัติศาสตร์ หลายคนในที่นี้คงแอบหัวเราะอยู่ในใจและอาจหลุดปากออกมาว่า "คงเป็นไปไม่ได้" แต่บนโลกของฟุตบอล ผมอยากให้ท่านฉุดคิดสักแปปว่า "อะไรก็เกิดขึ้นได้"

ทำไมผมพูดอย่างนั้นล่ะ? เพราะหนนี้สมค.ฟุตบอลอินเดียวางแผนเตรียมการมาเป็นอย่างดีทั้งในและนอกสนาม บวกกับโชคที่เข้าข้างทีมตัวเองในการจับฉลากบ่อยครั้งจนน่าใจหาย กอปกับผลงานไร้พ่ายต่อเนื่อง11นัดติดบวกอีกสามคลีนชีต ทำให้อินเดียกลายเป็นเสือน้ำเงินแห่งภูมิภาคเอเซียใต้ที่น่าจับตามองอย่างมากในเอเชี่ยนคัพที่ยูเออีปีหน้า ยิ่งทีมอินเดียเป็นทีมเดียวที่สามารถทะลุเข้ารอบสุดท้ายได้สำเร็จ ยิ่งทำให้เกิดเเรงบันดาลใจในการเล่นเสมือนเป็นตัวแทนเพียงหนึ่งเดียวจากภูมิภาคนี้

ทีมชาติอินเดียเมื่อปีที่เเล้วทำสถิติไต่อันดับฟีฟ่าเเรงกิ้งได้สูงสุดเป็นประวัติการ์ณจนสมค. แม้อยากจะปลดโค้ชคนปัจจุบันอย่างคอนสเตนไตนมากขนาดไหนก็ไม่อาจทำได้ สมค.เลยจำใจต้องต่อสัญญาออกไปตามคำมั่นที่ได้เคยให้กันไว้ (บวกกับรายจ่ายด้านเงินเดือนที่อัพเพิ่มตามมาอีกนิดหน่อยของบรรดาสต๊าฟและทีมงานจากเกาะอังกฤษ) ยิ่งนายใหญ่ชาวอังกฤษพาทีมทะลุเข้ารอบแบ่งกลุ่ม ได้ไปยูเออีได้สำเร็จแบบไม่ต้องลุ้นถึงนัดสุดท้าย ยิ่งทำให้ฟุตบอลอินเดียในเวลานี้ดูตื่นตัวไม่น้อยไปกว่ากีฬาคลิกเก็ต เเม้กระทั่งแฟนบอลอินเดียเองยังออกอาการ งงๆปนไม่ค่อยเเน่ใจเท่าไรว่าทีมตัวเองคือของจริงตามที่เห็นในตารางฟีฟ่า หรือ ก็อปเกรดเอแบบที่หลอกตัวเองกันเเน่

ความสำเร็จในทีมชาติส่งผลไปยังลีกและบรรดาสโมสรต่างๆ  ไอลีกถูกบรรจุไว้ซึ่งมูลค่าทางการตลาดที่มหาศาล แม้กระทั่งยักษ์ใหญ่อย่าง สโมสรโบรุสเซีย ดอร์ทมุนด์ เร็วๆนี้เองยังต้องบินมาลงนามเป็นภาคีกับสมค.ในการช่วยพัฒนาทีมงานโค้ชในประเทศ, ตั้งอะเคเดมี่, แลกเปลี่ยนทรัพยากรต่างๆด้านบุคคลากรและเครื่องมือเครื่องไม้ที่ใช้ในการเเข่งขันเเละการฝึกซ้อม, รวมไปถึงส่งเสริมนักเตะเยาวชนของอินเดียให้ได้มีโอกาสไปค้าเเข้งในยุโรปกับกลุ่มสโมสรเครือข่ายพันธมิตร (เห็นไหมล่ะคับ! เมื่อผลงานในระดับนานาชาติมันดี นักเตะและสมค.ก็เนื้อหอม มันเป็นตรรกะธรรมดาๆแบบธรรมชาติ)

ไอลีกไม่ได้เป็นลีกที่โด่งดังมากมายเเต่กำลังจะกลายเป็นลีกที่ดีที่สุดในภูมิภาค ทำไมผมถึงพูดอย่างนั้นเพราะบรรดาตัวทีมชาติต่างเล่นในลีกนี้ทั้งหมด แถมสตาร์ดังๆที่เคยค้าเเข้งในยุโรปก็มีไม่น้อยที่มาหาเงินย่านนี้ ทั้ง มิคาเอล ซิลแวสต์, เดล ปืเอโร่, เดวิด เจมส์, เฟรดริก ลุงแบร์ก, ดิเอโก้ ฟอร์ลัน, รอบบี้ คีน, เวส บราวส์ และ อินนิโก้ คาเนลลัน ชื่อทั้งหมดทั้งมวลมานี้ ล้วนหากินในไอลีกมาเเล้วทั้งหมด แม้สมค.อินเดียและบรรดาสโมสรต่างๆจะไม่สามารถทุ่มได้แบบเหตุการ์ณที่เกิดขึ้นที่จีนที่เล่นคว้านซื้อนักเตะเข้าลีกตัวเองแบบบ้าคลั่ง แต่อินเดียเองก็มาถูกทางที่เลือกอดีตสตาร์ดังจากฝั่งยุโรปมาช่วยอุ่มลีกตัวเองเเม้จะเป็นช่วงที่เจ้าตัวอยู่ในช่วงท้ายๆของการค้าเเข้ง (เมื่อนักเตะของตัวเองออกไปค้าเเข้งในลีกที่ดีกว่าอย่างยุโรปหรือเจลีก, เคลีกไม่ได้ ก็เอานักเตะเขามาเล่นในลีกเราเเทน นี่คือนโยบายของสมค.อินเดีย)

ยิ่งอินเดียประกาศชัด เกี่ยวกับนโยบายมุ่งจัดเจ้าภาพบอลโลกชุดเยาวชนในหลายๆชุดยิ่งทำให้นานาประเทศต้องหันมาดู จากความสำเร็จในการเป็นเจ้าภาพ บอลโลกชุดยู 17 เเม้ทีมอินเดียจะไปไม่ได้ไกลเท่าไรเเต่บนเวทีนานาชาติ ทำให้หลายประเทศได้รู้จักพวกเขามากขึ้น ครั้งนี้สมค.ตั้งเป้าแถมเสนอชื่อตนเองขอจัดบอลโลก ยู20 ในปี2019 พร้อมทั้งเตรียมทุ่มงบมหาศาล สร้างสาธารณูปโถคเพิ่มเติมเพื่อให้แฟนบอลสามารถเข้าถึงฟุตบอลและการเเข่งขันได้ใกล้ขึ้น มากขึ้น แม้กระทั่งฟีฟ่ายังออกปากชมแบบสุดตัว นี่ยิ่งทำให้อินเดียเป็นเสือที่น่ากลัวมากในยุคนี้บนเวทีเอเซียใต้

ในรายการเอเชี่ยนคัพ ที่ยูเออีต้นปีหน้า อินเดียอาจไม่ใช่ทีมที่เเกร่งพอจะต่อกรกับยักษ์ใหญ่ๆในเอเซียอย่าง ญี่ปุ่น, ออสเตรเลีย, เกาหลีใต้, อิหร่าน และ อุซเบกิสถาน ได้เเต่สมค.ก็วางเ้าไว้ไม่ได้สูงมากโดยขอเเค่เป็นอันดับสองของกลุ่มหรืออย่างแย่ๆก็เป็นที่สาม ให้ได้1ใน4ทีมที่ดีที่สุดก็พอจะติดพ่วงเข้าไปเล่นรอบน็อคเอ้าท์ได้สำเร็จเป็นครั้งประวัติศาสตร์ (ดีไม่ดี เกิดจับผลัดจับพลู จับฉลากโดยมีทีมจากอาเซียนซักทีม เช่น เวียดนาม หรือ ฟิลิปปินส์ ที่ผมคาดว่าน่าจะเข้ารอบเเบ่งกลุ่มไปได้นะคับ พ่วงกับได้ทีมจากโถ3 ไม่หนักมากอย่าง เติรค์เมนิสถาน, คีร์กิสถาน หรือ เยเมน อินเดียก็หวังได้เลยนะคับ นี่แหละผลของการคำนวณอันดับฟีฟ่ามาอย่างดีเเละสามารถหาทีมมาปั่นคะเเนนได้ ล่าสุดบนตารางฟีฟ่า อินเดียอยู่ในอันดับที่99ของโลก จ่อลงโถ2ในการจับฉลากแบ่งกลุ่ม เอเชี่ยนคัพที่จะจับกันเดือนหน้าค่อนข้างเเน่นอนเเล้วถ้าไม่ดวงเเตกจริงๆแพ้คีร์กิสถานในเกมสุดท้ายเเละบรรดาทีมอันดับใกล้ๆกันอย่าง กาตาร์และโอมานเกิดผีหลอกเข้าวินกันหมดในเกมกระชับมิตรเเละเอเชี่ยนคัพรอบคัดเลือกนัดสุดท้าย อินเดียก็จะสมหวังดังปราถนา คิดกันเล่นๆ นะคับถ้ามันเป็นจริงตามนั้นอินเดียก็ไม่ต้องเจอทีมจากตะวันออกกลางทั้ง อิรัค, เลบานอน, ปาเลสไตน์, ซีเรีย โอกาสกับบอล3นัด ขอซัก4เเต้มเป็นไม่เสียประตูเยอะๆ อินเดียก็มีหวังเข้ารอบกะเขาได้ )

ทุกอย่างต้องมีการวางแผน ทีมอินเดียที่ผ่านมาอาจยังไม่เจอของเเข็งแต่มันก็เป็นวิถีทางนึงที่เขาได้ทำก่อนเข้าทัวร์นาเม้นซ์ใหญ่ที่บรรจุรวมไปด้วยยักษ์ใหญ่ของทวีป อันเเน่นไปด้วยนักเตะคุณภาพที่จะลงฟาดเเข้งกัน บางทีอินเดียอาจยังไม่ใช่ทีมที่เข้าร่องเข้าลอยเท่าไร เผลอๆยังไม่อาจเรียกได้เต้มปากด้วยว่าพร้อมเเล้วสำหรับทัวร์นาเม้นท์นี้เเต่เชื่อเหลือเกินว่าในเอเชี่ยนคัพ หนนี้สำหรับอินเดียเองน่าจะพอมีลุ้นได้อย่างแน่นอนกับเป้าหมายที่สมค.วาดฝันไว้นั่นคือ ทะลุเข้ารอบน็อคเอ้าท์ให้ได้

ที่มาข้อมูลประกอบ: https://timesofindia.indiatimes.com/sports/football/top-stories/borussia-dortmund-look-to-tap-indian-market/articleshow/63076327.cms
http://www.goal.com/en-za/news/super-cup-2018-luis-norton-indian-arrows-alexandre-guimaraes/pjlypphspuj110868q78i4zc3
https://economictimes.indiatimes.com/news/sports/waiting-on-fifa-will-india-get-to-host-the-u-20-football-world-cup/articleshow/63326144.cms
https://www.sportskeeda.com/football/india-frontrunners-to-host-2019-fifa-u20-world-cup-result-to-be-decided-on-friday
https://www.sportskeeda.com/football/stephen-constantine-was-close-to-getting-sacked-before-the-contract-extension
https://en.wikipedia.org/wiki/2017%E2%80%9318_Indian_Super_League_finals#Semi-finals
http://www.goal.com/en-au/news/fifa-rankings-indian-national-team-99-latest/17brzd7xk42mh1h41d77f4jfi2
http://www.fifa.com/fifa-world-ranking/ranking-table/men/afc.html  

seabuff
Thailandsusu
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +77/-37

"Winter Is Coming"

| | |
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 12:08:51 PM »

ขอบตุณครับ
The sun
Thailandsusu-VIP
Hero Member

คะแนนความรัก: +3012/-231

| | |
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 12:23:42 PM »

จากที่ดูนัดเล่นกับพม่าในบ้านตัวเองการคัดเลือกเอเชียนคัพ 2019 ยังเอาตัวแทบไม่รอด ไปเล่นเอเชี่ยนคัพรอบสุดท้ายเละชัวร์ๆสำหรับอินเดีย ถ้าเทียบเกรดบอลของอินเดียกับทีมในอาเซียนก็ประมาณ พม่า,มาเล ทีมจากโถ 4 บางทีมก็มีแข็งกว่าทีมโถ 3 ซะอีก มุมมองผมคือไม่รอดครับและน่าจะเละด้วย

TON-Mr.PostMan
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +174/-16

| | |
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 12:30:43 PM »

ขอบคุณสำหรับบทความครับ

ถ้าอยู่คนละโถอยากให้ไทยกับอินเดียได้อยู่กลุ่มเดียวกันจริงๆครับ เพราะถ้าเชิญอุ่นเครื่องเขาคงไม่แข่งด้วยแน่

อยากเจอจะวัดกันไปเลยว่าใครเจ๋งกว่ากัน ถ้าไทยชนะอินเดียได้มันมีผลกับคะแนนฟีฟ่าด้วยนี่ล่ะสำคัญเลย
NR
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +116/-53

| | |
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 02:08:32 PM »

ขอบคุณครับ

PTTrayong
Hero Member

คะแนนความรัก: +1752/-767

| | |
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 02:20:30 PM »

ขอบคุณสำหรับบทความครับ

ถ้าอยู่คนละโถอยากให้ไทยกับอินเดียได้อยู่กลุ่มเดียวกันจริงๆครับ เพราะถ้าเชิญอุ่นเครื่องเขาคงไม่แข่งด้วยแน่

อยากเจอจะวัดกันไปเลยว่าใครเจ๋งกว่ากัน ถ้าไทยชนะอินเดียได้มันมีผลกับคะแนนฟีฟ่าด้วยนี่ล่ะสำคัญเลย

รายการนั้นคะแนน X3 ซะด้วย ขอได้เจอทีเถอะ

เซลล์โรงพิมพ์
สวัสดีไทยแลนด์สู้สู้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1042/-1333

| | |
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 03:11:22 PM »

อยากให้เข้ามา
qqcivil
Sr. Member
**

คะแนนความรัก: +134/-85

| | |
« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 04:35:25 PM »

ชอบการจัดการแข่งขัน ISL การโปรโมท มุมกล้องถ่ายทอดยังกะดูลาลีก้า พอคนเริ่มติดก็เปลี่ยนมาซื้อต่างชาติที่ใช้งานได้จริง และการใช้ตัวผู้เล่นต่างชาติในสนามถึง 5 คน ก็ทำให้เกมส์สนุกขึ้นไปด้วย เห็นว่ากำลังหารือเรื่องรวม i league ถึงวันนั้นขึ้นมาคงต้องไปเบียดพื้นที่ ACL ทางฝั่งตะวันตกบ้างล่ะ
ป๊อกกี้
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +1200/-260

| | |
« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 04:39:00 PM »

ฉายา  นักเตะตีนตะขอ
jayclubza
สมาชิกทรงคุณค่า
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +531/-206

สมาชิกทรงคุณค่า

| | |
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 04:57:04 PM »

อินเดีย เกือบแพ้ พม่า      ต้องพัฒนาอีกเยอะ 
aeksander
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +21/-8

| | |
« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 06:15:14 PM »

+1 ครับสำหรับข่าวสาร
ปริมาณไม่สามารถเปลี่ยนเป็นคุณภาพได้
จีน อินเดีย แม้เเต่อินโดนีเซีย น่าจะผลงานเเละนักเตะ
ในระดับที่ดีกว่าที่เป็นอยู่นี้
Doctor สลัม
อยากจะรวยจริงๆ
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +2464/-3385

หล่อไม่มาก แต่ท่ายากเฮียมีเยอะ

| | |
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 06:37:02 PM »

ขอบคุณครับ

ลมหายใจคือฟุตบอล
DrummerOat
Sr. Member

คะแนนความรัก: +60/-40

| | |
« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 09:26:23 PM »

ถ้าผมจำไม่ผิด ตอนนั้นอุ่นเครื่องกัน ไทยชนะ 3-0
dhamdham.05
Full Member

คะแนนความรัก: +37/-64

| | |
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 09:33:36 PM »

ขอบคุณครับ
เป้าหมายเขาชัดเจนดีนะ
The sun
Hero Member

คะแนนความรัก: +3012/-231

| | |
« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2018, 10:27:12 PM »

ปริมาณไม่สามารถเปลี่ยนเป็นคุณภาพได้
จีน อินเดีย แม้เเต่อินโดนีเซีย น่าจะผลงานเเละนักเตะ
ในระดับที่ดีกว่าที่เป็นอยู่นี้

มันก็ไม่เกี่ยวกันนิครับ อุรุกวัยประชากร 3 ล้านคน,ฮอลแลนด์ประชากร 17 ล้านคน ทำไมฟุตบอลเขายังเก่งกว่าจีนที่มีประชกรหลักพันล้านคนได้

racz
Sr. Member

คะแนนความรัก: +199/-171

| | |
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 02:49:19 AM »

หมายถึงอินเดียนซูเปอร์ลีกป่าวครับที่มีนักเตะระดับโลกมาเล่นเยอะ
ไอลีก มันคนละลีกนะ
ตอนนี้ยังไม่รวมกันเลย
เคยคิดจะรวมกันอยู่แต่ยังไม่สำเร็จ
คล้ายๆไทยลีก กับโปรลีกบ้านเราเมื่อก่อน

เจ้าจอม
aeksander
Jr. Member
**

คะแนนความรัก: +21/-8

| | |
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 06:52:03 AM »

มันก็ไม่เกี่ยวกันนิครับ อุรุกวัยประชากร 3 ล้านคน,ฮอลแลนด์ประชากร 17 ล้านคน ทำไมฟุตบอลเขายังเก่งกว่าจีนที่มีประชากรหลักพันล้านคนได้
ตอบไงดีนี่  เอาเป็นว่าผมหมายถึงว่าบุคลากรหรือตัวเลือกเยอะเเต่กลับ ไม่มีตัวเก่งๆหรือเด่นขึ้นมาเลย นะครับ ดูจีนที่พยามเเละลงทุนไปเอาเเค่เป็นทีมชั้นนำเอเชียเเละอยู่ในระดับเดียวกับญี่ปุ่นหรือเกาหลีใต้ ยังไม่ได้เลย เเค่นั้นต่างหาก ครับ
sakoncity
เชียร์บอลไทยไปด้วยกัน
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +375/-222

| | |
« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2018, 09:27:06 AM »

ร่างกายและภาษาถือว่าได้เปรียบหลายประเทศในเอเชีย
ที่เหลือก็เรื่องคุณภาพเท่านั้น หากตั้งใจทำจริงๆก็ถือว่าเป็นคู่แข่งร่วมทวีปที่น่ากลัวเหมือนกัน

KaRaKaSaNG
Hero Member
**

คะแนนความรัก: +865/-175

| | |
« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2018, 11:40:14 AM »

มันก็ไม่เกี่ยวกันนิครับ อุรุกวัยประชากร 3 ล้านคน,ฮอลแลนด์ประชากร 17 ล้านคน ทำไมฟุตบอลเขายังเก่งกว่าจีนที่มีประชากรหลักพันล้านคนได้
ตอบไงดีนี่  เอาเป็นว่าผมหมายถึงว่าบุคลากรหรือตัวเลือกเยอะเเต่กลับ ไม่มีตัวเก่งๆหรือเด่นขึ้นมาเลย นะครับ ดูจีนที่พยามเเละลงทุนไปเอาเเค่เป็นทีมชั้นนำเอเชียเเละอยู่ในระดับเดียวกับญี่ปุ่นหรือเกาหลีใต้ ยังไม่ได้เลย เเค่นั้นต่างหาก ครับ

นั่นน่ะสิ ผมนี่นึกถึง ไอซ์แลนด์เลย ประชากร 300,000 คน ไปบอลโลกแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์